PDA

Xem phiên bản đầy đủ : các sáng kiến cho lọc ngoài tự chế

giang229
13-03-2008, 03:10 PM
Vì mình là 1 trong số những người siêu lười và ko khéo tay nên mình đã nghĩ ra 1 cái bộ lọc ngoài của hovanten nhưng ý tưởng khác khác tý, minh ko thể làm nổi cái loc kín nên mình làm lọc theo quy tắc 2 bình thông nhau^^ nhưng ko có khoét lỗ gì trên cái bình lọc, tại sợ làm ko khéo cái chỗ giao nhau giữa bình lọc và ống dẫn nước từ bể vào bình sẽ bị rì ra nên em làm thế này
_ vật liệu gồm :
+1 ống nước đg kính 140mm D= tính từ miệng bể kính tới mặt đất của em D=70cm ^^ , 1 cái bít cho ống có ĐK 140mm 14k/cái
+2 ống dây sử dụng cho máy lọc tràn áh
+vài cái nút hít dùng đề cố định mấy ống dây trong hồ cá 1k/1 cái
+1 máy bơm chìm < để còn gim ống dây co2 nữa > ^^
_dụng cụ:
+1 cuộn cao su non quấn ống nước bán o tiêm bán ống nước luôn 2k 1 cuộn
thực hiện:
dùng cuộn cao su non quấn quanh 1 đầu ống quấn cho hết cuộn đó luôn dừng tiếc rồi đậy cái bít vào đóng chặt ko cần dùng keo , đảm bảo ko rỉ nước 100% làm rùi!^^
_đầu từ bể vào bình lọc :
lấy 2 cái nút hít gắn vào 2 đầu . 1 đầu gắn cố định vào bể , 1 đầu cố định thẳng dưới đáy của bộ lọc , sau đó sắp sếp các lớp lọc
-đầu từ bình lọc vào bể :
cắm 1 đầu ống vào máy bơm đầu kia dùng nút hít cố định lại trong bề, máy bơm để nằm tự do trên lớp lọc cuối cùng , nước sạch từ máy bơm sẽ từ máy bơm vào bể ^^
_cách mồi nước :
cái nì cũng đơn giản , chỉ cần gắn máy bơm vào đầu ra của bể vận hành máy bơm 1 lúc khi thấy nước từ bể vào bỉnh lọc thì tháo máy bơm ra nước sẽ tự động được hút và chảy vào bỉnh lọc theo quy tắc nước chảy từ cao xuống thấp cho tới khi mực nước của bình và bể bằng nhau thì cho vận hành máy bơm
Vậy là hoàn tất 1 bộ lọc ngoài ko cần phải đục khoét rất thích hợp cho những ai ko khéo tay ko bít khoan cắt hàn gắn mối nối mà bình lọc càng cao thì càng tốt cho hệ vi sinh phát triển mạnh,lọc lại có hiệu quả
mình dang sử dụng và thấy lọc rất ok
ĐK:
sử dụng cho hồ đặt trên kệ
ưu điểm:
dễ làm , dễ thao tác , ko phải mất công đục khoét tại nếu lỡ hư 1 cái là phải mua cái khác làm lại hic hic hao tien lắm 45k/ 1 mét ống nước lận mà , khi cúp điện ko sợ tràn ko sợ rỉ
khuyết:
đang sài nên ko khuyết thấy ưu ko thoi .
chúc các ban thành công và có 1 hồ thủy sinh đẹp

giang229
13-03-2008, 04:37 PM
hình minh họa này, các bác coi rồi tham khảo nhá..............

Hình minh họa...Các bác cùng nhau tham khảo nhá....Rất mong sự ủng hộ của các bác...^^

http://i146.photobucket.com/albums/r280/nam6600/minhhamylcngoi.jpg
..................................................................................

Bad_Guy
13-03-2008, 06:04 PM
loại lọc này BG cũng thử qua rồi, dùng cũng OK nhưng hay bị tắc vì tiết diện ống nhỏ, máy bơm thường xuyên thiếu nước, thêm nữa việc vệ sinh bông lọc cũng rất khó vì chiều cao của ống lớn và miệng ống nhỏ, BG nghĩ bạn làm theo anh em HLR hoặc làm lọc lavie 20l sẽ tốt hơn...
Chúc vui.

giang229
13-03-2008, 06:41 PM
^^ đã nói rồi cái nì là cho người ko khéo tay mà cứ dùng tạm thế..sau ngày nghiên cứu kĩ luyện level nâng cấp sau...còn giờ thì dùng tạm cái này heeee

giang229
13-03-2008, 06:42 PM
còn chuyện thiếu nước thì chưa thấy...để xem đã..........

Mig29
13-03-2008, 07:52 PM
Về nguyên tắc hoạt động không khác lọc thác bao nhiêu, kém hơn lọc thác ở chỗ do vị trí máy bơm, nguy cơ xẩy ra thiếu nước rất lớn khi vật liệu lọc bị đóng cặn. Do đường lấy nước từ bể không chủ động(không nối trực tiếp với máy bơm), phần cao nhất sẽ đọng khí, lâu ngày không cung cấp nước cho lọc được nữa.

giang229
13-03-2008, 08:52 PM
wow nhìu khuyết điểm nhey. mà theo em thay thì nếu khoét thêm 1 lỗ ở phần đáy máy bơm đường vào cũng vậy mả....

jupiter8454
13-03-2008, 11:11 PM
^^ đã nói rồi cái nì là cho người ko khéo tay mà cứ dùng tạm thế..sau ngày nghiên cứu kĩ luyện level nâng cấp sau...còn giờ thì dùng tạm cái này heeee
Cái này không gọi là lọc hovaten mà gọi là lọc lambieng (làm biếng).......=))

VetHongKong
14-03-2008, 09:22 AM
cái này nhìn cũng tạm được thôi các bác à.nhín nó không thoát lắm đâu?

thelonelywarrior
14-03-2008, 11:33 AM
hic,mình cũng thuộc dạng lười nè,(bắt tay 1 cái ^^),lọc hovanten ko dùng nắp mình đã sử dụng hơn 3 tuần rồi,ống nước chảy từ hồ vào bộ lọc phải dùng loại 27,và ống nối ruột gà phải dùng loại 30(mua ở tiệm điện),
khi hoạt động ,mực nước trong bộ lọc sẽ thấp hơn mực nước trong hồ từ 10-15cm(nếu vật liệu lọc là bông lọc cuộn với sỏi)
máy bơm mình dùng loại 23W-1400l/h đặt thấp hơn mực nước hồ 15cm và chưa bao giờ bị hiện tượng thiếu nước ^^
ưu điểm theo mình thấy :
-dễ cọ rửa và sắp xếp các dụng cụ và vật liệu
-hạn chế thấp nhất việc rò rỉ nước và điện(do ko cần phải cắt dây điện của máy bơm)
-hiệu suất cao hơn do máy bơm đc dặt ở vị trí cao hơn
-tiết kiệm dc 1 tý sức :D
-khi châm nước thêm ko cần phải dỡ nắp hồ :D
khuyết điểm:
-khó mồi nước vì ống to nhưng cái này cũng dc giải quyết dc
-giảm thể tích đựng vật liệu lọc
-....(chưa biết ...)

giang229
14-03-2008, 12:51 PM
như mig29 đã nói sẽ xảy ra hiện tượng thiếu nước ,nhưng suy cho cùng vì nắp lọc mở ko lẽ lười tới nỗi mà ko ghé mắt dzòm dzô 1 lần/ ngày coi mực nước trong bình có ok hay ko , nếu như xảy ra hiện tượng thiếu nước thì biết được lúc đó vệ sinh bộ lọc là vừa rồi, ma thiết nghĩ lúc đó cũng khoang 2, 3 tuần ==> làm vể sinh lọc là vừa ,mà hồ thủy sinh là gì dzơ tới nỗi 1, 2 tuần bộ lọc đã tắc nghẽn vì cặn bẩn , còn nếu mả nuôi cá ko thì mình nghĩ hơi mệt áh

aquatichung
14-03-2008, 04:25 PM
Cái lọc thì AQH cho rằng là cái mọi người kể cả mình cũng lười nhất và ít khi đụng vào nhất, nếu cứ 1 -2 tuần mà giặt lọc thì ngại lắm, hơn nữa lại mất công chờ cho nó ổn định màng lọc sinh học nước mới trong được.

giang229
15-03-2008, 09:12 AM
ac ac..... minh nói là 2>3 tuần mà có khi 1 tháng vả lại minh sài hồ nhỏ 60 30 30 nên dùng máy bơm 8~9w, ko biết có phù hợp ko nhưng nước trong lắm , chuyện thiếu nước chưa thấy ^^ còn hồ lớn sài máy 20~25w thì quá mạnh , đầu ra mạnh mà đầu vào yếu + sự cản trở của vật cản ,cặn bẩn thiếu nước là đương nhiên ....nhưng chắc còn nhiều khuyết điểm nữa mong nhìu sự góp ý chân thành của các pro , nắm bắt được khuyết điểm khi xảy ra sự cố còn biết đường mà chữa cháy nữa^^

Do_Zung
08-04-2008, 04:17 PM
Theo mình nghĩ lọc hovanten là 1 máy lọc rất hay.Sử dụng ổn định v có thể làm cho mọi loại bể.
Về vấn đề giặt bông lọc thì rất lâu.có nhiều bình hovanten dùng 1 năm chưa phải động đến bình lần nào anh em Hà Nội dùng rất nhiều.mình cũng đã dùng qua tuần nào cũng thò tay vào bể khoắng mà cũng 6 tháng mới phải giặt.
Còn về vấn đề sụt nước trong bình thì do nhiều yếu tố gây ra.vd: thành phần lọc trong bình,đường dây dẫn nước và công suất máy bơm.
Khi kết hợp những thứ đấy hài hòa thì có thể nói bình hovanten là 1 mẫu bình hoàn hảo về vấn đề kinh tế v công năng sử dụng.
1 điểm yếu duy nhất theo mình nghĩ chắc nó chỉ là vấn đề thẩm mỹ.NHưng với những chân bể kín, ốp gỗ để bình vào bên trong thì tuyệt vời.
Đây chỉ là nhận xét của riêng mình 1 người đã từng chơi lọc hovanten từ những ngày đầu tiên bước vào nghề.........

thinh195x
10-04-2008, 11:03 PM
Theo mình nghĩ lọc hovanten là 1 máy lọc rất hay.Sử dụng ổn định v có thể làm cho mọi loại bể.
Về vấn đề giặt bông lọc thì rất lâu.có nhiều bình hovanten dùng 1 năm chưa phải động đến bình lần nào anh em Hà Nội dùng rất nhiều.mình cũng đã dùng qua tuần nào cũng thò tay vào bể khoắng mà cũng 6 tháng mới phải giặt.
Còn về vấn đề sụt nước trong bình thì do nhiều yếu tố gây ra.vd: thành phần lọc trong bình,đường dây dẫn nước và công suất máy bơm.
Khi kết hợp những thứ đấy hài hòa thì có thể nói bình hovanten là 1 mẫu bình hoàn hảo về vấn đề kinh tế v công năng sử dụng.
1 điểm yếu duy nhất theo mình nghĩ chắc nó chỉ là vấn đề thẩm mỹ.NHưng với những chân bể kín, ốp gỗ để bình vào bên trong thì tuyệt vời.
Đây chỉ là nhận xét của riêng mình 1 người đã từng chơi lọc hovanten từ những ngày đầu tiên bước vào nghề.........
Đúng roài- cực tốt so với các loại lọc hiện nay. Thẩm mỹ còn phụ thuộc tay nghề từng người và công nghệ. Trường hợp làm ẩu thì nhét vào tủ:crying::crying::crying:

Chelsea fc
11-04-2008, 12:07 AM
Tiện đây các bác cho Chel hỏi nhé !
Có thể đặt lọc ngoài thấp hơn mặt bể được không ? Thấp hơn tối đa là bao nhiêu ?
( Máy lọc công suất 18w hay 20w gì đó , dùng bình nước 21l , bể 80x40x50 , nuôi cá rồng )
Chel cảm ơn !

thinh195x
11-04-2008, 12:27 AM
Tiện đây các bác cho Chel hỏi nhé !
Có thể đặt lọc ngoài thấp hơn mặt bể được không ? Thấp hơn tối đa là bao nhiêu ?
( Máy lọc công suất 18w hay 20w gì đó , dùng bình nước 21l , bể 80x40x50 , nuôi cá rồng )
Chel cảm ơn !
Của tôi đặt dưới cả phần đáy bể. Bơm để ngăn tủ, bể đặt trên mặt tủ. chiếu cao cột nước từ máy bơm lên đến bể còn tùy thuộc công xuất bơm, Tuy nhiên càng ngắn càng tốt. Của tôi từ bơm lên đến mặt nước trong bể khoảng 70 Cm

marmalad3_b0y
12-04-2008, 10:24 PM
Em thấy nhìu bác làm lọc hovaten nhưng hay bị hụt nước, em vữa có phát kiến mới, ta khoan một lỗ tầm = ống nước phi 16 vào mặt kính sau của bể cá(tốt nhất là khoan ở khóc dưới, rồi mua ren, roong cao su, cút nhựa, van nước, nối đầu dây lấy nước của lọc hovaten vào lỗ khoan sau khi đã lắp co và van nước, nhờ là phải chít nhìu slicon cho nước không rò, rồi mở van nước cho máy bơm chạy đảm bảo nước không bị hụt, khi nào muốn vệ sinh thì khoa van lại là ok. Cách này tiện cho các bác đang muốn đặtt bể người ta khoan luôn cho. Vữa nghĩ ra nên chưa có ảnh minh họa, mấy ngày nữa em sẽ vẽ và post lên ạ

Bad_Guy
12-04-2008, 10:43 PM
Hì hì, BG nghĩ việc máy bơm bị hụt nước có vài nguyên nhân:
- Công suất máy bơm lớn, lượng nước vào nhỏ.
- Tiết diện ngang bình lọc nhỏ, dễ tắc, dẫn tới máy bơm thiếu nước.
- ..
Vậy nên BG có để ý thấy 1 số loại lọc làm ống hút nước to hơn ống nước từ máy bơm vào bể để hạn chế hiện tượng hụt nước, bên cạnh đó cũng nên vệ sinh bể thường xuyên, tránh việc quá nhiều lá cây, chất thải hút vào lọc...
Chúc vui.

WhiteCat87
15-04-2008, 11:05 AM
mình xài loại máy lọc ngoài, mình có chỉnh xửa sơ sơ như pác BG nói nhưng sao nó........im re lun, hẻm coá chạy nửa :( làm sao bây h?

thinh195x
19-04-2008, 09:51 PM
mình xài loại máy lọc ngoài, mình có chỉnh xửa sơ sơ như pác BG nói nhưng sao nó........im re lun, hẻm coá chạy nửa :( làm sao bây h?
-Máy không chạy thì kiểm tra lại dây điện xem có bị đứt không? dây tốt thì phải kiểm tra động cơ!
- Nếu máy chạy mà không có nước lên kiểm tra xem có bị khí lọt vào không?cứ để máy chạy và nới ốc để xả e sau đó lại đóng kín lại...nhìn chung muốn hỏi thì phải nêu cụ thể:loại máy, nước SX, tình trạng cũ hay mới, chỉnh sửa cái gì...nếu chỉ chỉnh sửa sơ sơ thì chắc mọi người chỉ trả lời là hãy sờ sờ vào mà thôi.Câu hỏi này khó có đáp án đúng.

HSSC
20-04-2008, 05:14 PM
Phức tạp mà đọc mệt quá . Bỏ 50 chục ngàn là có thể mua cái lọc nuớc chung cả õi cho rồi.^^

sontay99
20-04-2008, 09:26 PM
tôi thấy hầu hết lọc ngoài đều cần phải "kín",nghĩa là đầu vào và ra bình lọc phải nằm dưới mực nước bể.máy bơm nếu công suất lớn quá gắn thêm van ở đầu ra,trước khi cắm máy lọc nên mồi nước ngập bơm.tốt nhất để bình lọc thấp hơn đáy bể.cắm máy 2phút rồi rút ra nước sẽ tự động chảy vào bình cho đến khi bằng mực nước cao nhất của bể.kể cả khi mất điện cho đến khi có trở lại.1 số ý kiến đóng góp chia sẻ kinh nghiệm!

Nguyet
22-04-2008, 04:52 PM
bể của em dùng loại máy bơm 25W mới đủ thì cái lọc của bác chắc bị thiếu nước quá,em đang tính mua hẳn một cái bể con làm bể lọc luôn,nhét dưới kệ chả ma nào biết cả

diepthanhdien
23-04-2008, 04:53 PM
Hồ e 40 vuông, kg có chỗ để máy ở dưới đất, nên e làm cái lọc e như vậy và để ở sau lưng hồ
Hoạt động tốt lắm, chạy mấy tháng nay, kg hề có chuyện hụt nước
Hồ cao 40, bình lọc cao 30cm

http://i247.photobucket.com/albums/gg152/diepthanhdien/binhloc.jpg

kimura_kenshi
04-05-2008, 04:12 PM
lọc ngoài như diepthanhdien hay HVT , đều là những sản phẩm sáng tạo hay nhưng mình sợ nhất là các mối nối làm ko khéo sợ bị rỉ nước nên ko dám bắt tay vào làm T_T

skyperland
04-05-2008, 09:23 PM
sao ko dùng bơm để bơm nước trực tiếp vào lun ? làm vậy sẽ ko bị thiếu nước cho máy còn đầu ra thì sẽ do áp lực của máy bơm đẩy ra !

diepthanhdien
08-05-2008, 09:08 AM
Để bơm đen thui trong hồ thì còn gì là thẩm mỹ nữa bạn !

Thaison.tl
08-05-2008, 09:50 AM
Để bơm đen thui trong hồ thì còn gì là thẩm mỹ nữa bạn !
trong bể của bạn tạo dòng chảy bằng cách nào ? còn cái lọc ngoài bạn làm hay đấy ,một cải tiến theo lọc HVT.

diepthanhdien
14-05-2008, 01:35 PM
Bạn gắn cái co ống phi 16 vô, rồi muốn nó chảy đi đâu thì xoay theo đó

Khi các bạn làm lọc để kg bị rỉ nước, thì chỗ lắp các co phải có ron, sau khi lắp xong ron, xịt 1 ít keo 502 xung quanh cái ron
Khi mua nắp đậy ống nên mua cùng hãng sản xuất cho kích thước thật vừa
lúc đóng vô thì kg cần phải băng cao su non gì hết, chỉ cần đóng sát vô là bảo đảm kín, khi tháo ra chỉ cần dùng búa nhỏ gõ nhẹ đều xung quanh là lấy ra đc rồi

dinhnhatkt
14-05-2008, 09:45 PM
Em làm bơm theo nguyên tắc trên, chỉ khác ở chổ: em không bỏ vật liệu lọc cùng ngăn chứa bơm, vì mỗi lần thay vật liệu lọc là phải dán silicon lại để kín, thay vào đó nuớc đưa lên vào khay lọc đặt trên thành bể được đục nhìu lỗ, vừa dể thay bông lọc vừa có mưa rơi cũng vui mắt.
http://img182.imageshack.us/img182/4053/87108131aj6.th.png (http://img182.imageshack.us/my.php?image=87108131aj6.png)

Mr.Ga
15-05-2008, 12:10 AM
Nếu bạn để hộp lọc ở trên bể ... Thì còn gì gọi là thẩm mỹ nữa bạn , Hjx...
Xìpem .... :D Dọttttt

dinhnhatkt
23-05-2008, 09:39 PM
Vì để hộp lọc nằm gọn trong phần kính giằng hồ, do bên ngoài dán kính đen hoặc đề can nên sẽ không thấy hộp lọc, chỉ thấy nước chảy xuống thôi.

blackcat
23-05-2008, 10:58 PM
Em làm bơm theo nguyên tắc trên, chỉ khác ở chổ: em không bỏ vật liệu lọc cùng ngăn chứa bơm, vì mỗi lần thay vật liệu lọc là phải dán silicon lại để kín, thay vào đó nuớc đưa lên vào khay lọc đặt trên thành bể được đục nhìu lỗ, vừa dể thay bông lọc vừa có mưa rơi cũng vui mắt.
http://img182.imageshack.us/img182/4053/87108131aj6.th.png (http://img182.imageshack.us/my.php?image=87108131aj6.png)
Hệ thống lọc này nếu xài nuôi cá thì phù hợp hơn áp dụng cho thủy sinh vì hệ thống này có độ hòa tan oxi cao.

vponline
29-08-2008, 11:07 PM
Lọc ngoài được mọi người để ý quá ! Nhưg mà hiện vấn đề rò rỉ nước vẫn cấp bách quá ! Ko khéo thì toi ngay..>.<..

bovippro
31-08-2008, 09:19 AM
anh có thể post hình cụ thể cho em với đc ko cảm ơn anh nghen

henrytep
19-03-2010, 04:26 PM
Có ace nào thừa lọc này để cho t xin 1 cái với.0983314437 m tên Tùng.

nguyenduclocqt
11-05-2010, 11:00 PM
Trên nguyên lý nhu lọc của hovaten minh cung có làm 01 cái với điều kiện và phong cách riêng mình lọc rất hiệu quả, không hề chảy nước, rất tiện khi thay thế các phụ kiện cho hộp lọc, nước chảy ầm ầm đôi khi phải còn hãm lưu lượng nước qua bơm nữa, đang còn nhác quá nên không mua được hộp sơn về xịt cho no pro.
http://lh3.ggpht.com/_1nWJ_5SCp_s/S-l5njNzm6I/AAAAAAAAAvk/YKOGupUU0pI/s640/DSC01228.JPG
http://lh6.ggpht.com/_1nWJ_5SCp_s/S-l5rmby9NI/AAAAAAAAAvw/Ks_M-JnX5ho/s640/DSC01231.JPG
http://lh6.ggpht.com/_1nWJ_5SCp_s/S-l5qcZXbVI/AAAAAAAAAvs/TUxUpV326-Q/s640/DSC01230.JPG
http://lh5.ggpht.com/_1nWJ_5SCp_s/S-l5unNxQ0I/AAAAAAAAAv4/FdGuzb18YJo/s512/DSC01233.JPG
http://lh3.ggpht.com/_1nWJ_5SCp_s/S-l5vxl2-nI/AAAAAAAAAv8/07nBHgy9w7E/s512/DSC01234.JPG
http://lh4.ggpht.com/_1nWJ_5SCp_s/S-l5xc3l3cI/AAAAAAAAAwA/A5hVlAivmS8/s512/DSC01235.JPG
http://lh5.ggpht.com/_1nWJ_5SCp_s/S-l50Qj-0HI/AAAAAAAAAwI/QL_b7ql04bY/s512/DSC01237.JPG