PDA

Xem phiên bản đầy đủ : Luyện cho chòe (lửa) hót hay ???

zenithforce
15-04-2008, 12:09 AM
Mục đích nuôi chòe dĩ nhiên là để làm sao cho con chèo nó hót hay rồi. Phương pháp hữu hiệu nhất hiện nay vẫn là sáng sáng mang cái lồng khủng bố đó ra công viên cho nó nghe các bậc lão làng trổ tài. Nhưng ngại nỗi là nhà em xa wa', xách theo cái lồng mà ko cọ quẹt người khác là cả một vấn đề.
Nên chác chỉ còn một cách là cho em nó nghe ca nhạc vây6 :laughing: ko bít pác nào làm ơn giúp em load cai file tiếng chòe lửa hót đc ko, em tìm mãi ma ko ra. thanks nhìu lắm :x

Huanpham
17-04-2008, 10:40 AM
Bác ra mấy tiệm bán chim ấy, ở đó người ta bán mấy cái CD chim hót nhiều lắm.
Cứ mua về mở cho EMnó nghe thì sẽ lên giọng ngay, mà nói gì thì nó chứ mang đi dợt vẫn tốo hơn

kutipleiku
13-08-2010, 10:46 AM
Chim nhà em cứ lâu lâu cho nó nghe nhưng mà vẫn cứ líu líu cũng ko bek tại sao . Nuôi chòe lửa cả 1 vấn đề .

kutipleiku
13-08-2010, 10:47 AM
Chim nhà em nó líu líu bực thiệt , ngày nào em cũng cho nó nghe mp3 nhưng mà vẫn cứ líu , bực kinh

hoanglata
13-08-2010, 04:51 PM
trời ơi tưởng chuyện gì! cứ vào youtube gõ chòe lữa hót là nó ra cho một đống tha hồ mà lựa em nào hót hay! muốn thì down về rồi chép vô điện thoại có mà cho hót cả ngày !

HOASAC
13-08-2010, 05:14 PM
Con chim từ rừng về hót hay và siêng hót thì nên chọn nuôi. Về nuôi nếu chim khôn thì học thêm được giọng lạ của các loài chim khác Nếu chọn phải một con biếng hót thì có cho nghe cháy loa hay dợt cũng vậy thôi.
Chúc có được chú chim hay!

thanhmvtdh
10-09-2010, 09:27 PM
chim cứ liuliu là do chưa căng, do chế độ ăn uống chưa đủ, các bác có điều kiện thì nên cho chim ăn nhiều sâu, chứng kiến, cào cào, ngoài ra dán, dế , nếu muốn chim hay thì các bác cho ăn thức ăn chính là sâu luôn, ko ăn cám nữa, như vậy chim nhanh căng và luôn luôn có lửa, bạn biết ko các bác nuôi chim đá thức ăn chính luôn là sâu,và ngày nào cũng bổ sung rất nhiều cào cào , những chú chim đó ko bao giờ ăn cám, lúc nào cũng rất sung, mang ra trường dợt hót rất căng,
ngoài ra bạn muốn chim hay và đỉnh cao thì nên chọn nuôi chim ổ hoặc nuôi truyền nuôi lên thuần hóa rất dễ và rất dạng ko như chim bổi. nếu có điều kiện nên cho ăn sâu luôn, và luôn bổ sung cào cào, trứng kiến, dế, nếu chăm sóc tốt chim luôn căng(luu ý: khi chim căng thì ăn sâu rất ít, thì cũng ko tốn nhiều sâu lắm)) chim sẽ rất hay, và luyện giọng rất dễ, và có thế mang ra trường dợt tốt:
ví dụ: mình nuôi lửa là nuôi từ chim từ nhỏ hoặc chim truyền lên, chim chơi hay và luôn căng, đi dợt tốt

tienvanktv
16-09-2010, 03:36 PM
Ngoài chế độ nuôi ổn định, nhiều mồi tươi. Bạn cho nó đi dợt thường xuyên thì nó cũng sẽ mau hót căng thôi mà. Chúc thành công nhé!

ndquochuyitdn
11-10-2010, 05:25 PM
các bác cho em biết là 1 ngày cho nghe bao lâu là được vậy

con duong mua
12-10-2010, 12:32 AM
các bác cho em biết là 1 ngày cho nghe bao lâu là được vậy

Ngày cho nghe khoãng 30 phút chắc được rồi bạn..( tốt nhất là buổi trưa) Nên mỡ âm thanh vừa đũ cho chim nghe thôi đừng có lớn quá ..mình hay trùm áo lồng lại khi cho nghe...chim được yên tĩnh học cũng mau thuộc bài hơn..Chúc chim bạn hót hay..

hathach
22-01-2011, 08:49 PM
Trời ơi chích chòe lửa của bác mà căng lửa ra hội dợt nó tự học thêm giọng nữa nuôi cỡ 2 mùa trở lên chích chòe sẽ có nhiều giọng lắm.

SonnguyenVT
07-04-2011, 11:51 PM
chim cứ liuliu là do chưa căng, do chế độ ăn uống chưa đủ, các bác có điều kiện thì nên cho chim ăn nhiều sâu, chứng kiến, cào cào, ngoài ra dán, dế , nếu muốn chim hay thì các bác cho ăn thức ăn chính là sâu luôn, ko ăn cám nữa, như vậy chim nhanh căng và luôn luôn có lửa, bạn biết ko các bác nuôi chim đá thức ăn chính luôn là sâu,và ngày nào cũng bổ sung rất nhiều cào cào , những chú chim đó ko bao giờ ăn cám, lúc nào cũng rất sung, mang ra trường dợt hót rất căng,
ngoài ra bạn muốn chim hay và đỉnh cao thì nên chọn nuôi chim ổ hoặc nuôi truyền nuôi lên thuần hóa rất dễ và rất dạng ko như chim bổi. nếu có điều kiện nên cho ăn sâu luôn, và luôn bổ sung cào cào, trứng kiến, dế, nếu chăm sóc tốt chim luôn căng(luu ý: khi chim căng thì ăn sâu rất ít, thì cũng ko tốn nhiều sâu lắm)) chim sẽ rất hay, và luyện giọng rất dễ, và có thế mang ra trường dợt tốt:
ví dụ: mình nuôi lửa là nuôi từ chim từ nhỏ hoặc chim truyền lên, chim chơi hay và luôn căng, đi dợt tốt

Chưa chắc cho ăn sâu tươi trường kỳ là tốt đâu bạn ạh! Coi chừng em nó bị chai lữa dẫn đến khó thay lông hoặc thay lông thì lông em nó rất khô, không bóng mướt và lại dễ gãy nữa. Phải kết hợp các loại thức ăn và ăn theo liều lượng ổn định trong ngày. Còn nuôi chuyền hoặc nuôi chim con lên thì rất kỳ công vì thời gian nuôi cho đến lúc đạt được chất giọng cũng như phong thái chơi ổn định thì cũng mất khoảng 2-3 năm (quá lâu so với nuôi chim bổi), và chim con thì rất dễ chụp nếu không tập luyện tốt. Còn bạn muốn kích các em nó bằng file ghi âm thì mỗi sáng sớm khi mở áo lồng a thì chỉ mở cho nghe khoảng 15 phút là được (thời gian này chim dễ tiếp thu hơn), bạn cứ làm cách ngày như vậy cho tới khi nào mở áo lồng và mở file ghi âm ra và thấy em nó dựt đuôi và kêu Pặc Pặc liên tục là em nó đang chuẩn bị nóng máy rồi đó. Khi em nó đã chịu hót theo thì vẫn cứ mở file ghi âm, cho tới khi naoào thấy máy hót 10 mà em nó chỉ hót theo có 2 ỏ 3 tiếng thì ngưng, không mở file ghi âm nửa.

fanchoethan
09-04-2011, 08:38 PM
bạn thik thì nt vào hộp thư mình mình sent cho,mình có 12 hay 13 file toàn giọng rừng,nhưng mình thấy thì đem dợt chim vẫn tốt hơn bạn ah,file nghe kèm theo thôi chứ làm chim mau căng và xung tì ko có cách nào khác ngoài cho mấy em nó đi dợt bạn ah

trigger_wave
10-04-2011, 12:22 AM
đồng ý với bạn fanchoethan, con lửa mình nuôi ở nhà, mở máy cho nó nghe cả tuần chẳng thấy giọng nó đổi gì cả, cuối tuần ra hội 2 ngày, về là nghe giọng khác đi rồi.

hdtdk
10-04-2011, 03:21 PM
chào các bác
cho e hởi chòe mái hay phá lông đuôi làm sao cho khoải phá nữa?
e mới nuôi thôi chưa có kinh nghiệm lắm mong các bác giúp cho?

ldhung
16-04-2011, 10:52 AM
Chào các bác,
Cho mình hỏi một chút. Mình mới mua 1 con chích chòe lửa bổi được 1 tuần, em nó cũng rất dạn, có thể đã được thuần dưỡng trước đó nhưng lại ít hót và hót nhỏ, chỉ líu ríu và hay kêu cạch cạch. Mình đã mở audio cho chim nghe, chim nhảy liên tục, có vẻ sợ hãi. Mình nó nên đem chim đến các hội chim để dợt chim không? Cảm ơn các bác.

tiencuongmobile
16-04-2011, 05:50 PM
Pác nào có file thì post luôn ở đây đi cho anh em dow mình có 1 file lửa mái nhưng con chòe của mình cũng chỉ kêu tạch tậch chứ chưa hót tí nào cả chắc chờ thêm môt thời gian nữa

fanchoethan
16-04-2011, 06:26 PM
anh em có ai biết up flie ko mình có file nè nhưng ko biết up ai cần hướng dẫn mình up mình up lên cho hay PM vào hộp thư mình mình sent lại cho anh em

ldhung
20-04-2011, 10:18 AM
Chào các bác,
Cho mình hỏi một chút. Mình mới mua 1 con chích chòe lửa bổi được 1 tuần, em nó cũng rất dạn, có thể đã được thuần dưỡng trước đó nhưng lại ít hót và hót nhỏ, chỉ líu ríu và hay kêu cạch cạch. Mình đã mở audio cho chim nghe, chim nhảy liên tục, có vẻ sợ hãi. Mình nó nên đem chim đến các hội chim để dợt chim không? Cảm ơn các bác.

Nhờ các pác tư vấn giúp mình về cách thắc làm sao cho em nó hót hét được. Thanks

thanhdaklak
21-04-2011, 03:55 PM

Chim ổ nuôi lên dạn nhưng giọng hót không được hay!
Chim chuyền nuôi cũng mau dạn, giọng hót thì hay hơn chim ổ!
Chim bổi nuôi lâu dạn, nhưng khi đã thuần được thì giọng hót phải nói là đỉnh. Nghe giọng hót của nó là thấy khác liền.
Mình cũng nuôi CCL nhưng đa số là nuôi chim chuyền lên không àh, Cũng có vài con chim Bả. không nuôi chim ổ.
Chim muốn giọng hay, nhiều giọng mà nhanh căng thì siêng đi dợt chim. 1 tuần khoảng 2-3 lần là tốt lắm rồi. Lâu lâu cho nó thấy mặt em Mái 1 lát đảm bảo chim nhanh căng ngay.

hieuvks
21-06-2011, 09:53 PM
chim cho nghe mp3 cũng tốt thui, nhưng k làm cho chim ức được, có điều kiện phải mang chim đi dợt, nhưng ta phải biết quan sát và để chim mình ở gần những e ngang tầm thui, như vậy chim vừa đấu vừa học, sau này về nha nghe mp3 và ức chim thì chim chơi sẽ khác. các bác lưu ý nếu chim mình chưa sung thì k nên dợt thường, tuần 2 ngày có lẽ ổn. vài kinh nghiệm thui, k biết chém có đúng k nữa, hix....hix...

ross
24-06-2011, 04:12 PM
lưu ý khi cho chim nghe nhạc mp3 nha các bạn, vì file mp3 thường là chim đang ở đỉnh cao. con chim của bạn chỉ mới liuliu (do chưa căng lửa) mà cho em nó nghe là không khéo tịt ngòi luôn đấy. Thân

LTBT
24-06-2011, 06:28 PM

Bác này biết nui chòe lửa k mà sao ăn nói tự tin thế ??? Thứ 1 là chòe lửa rất mau dạn cho nên nui lửa bổi hay lửa con gì cũng thế ? Thứ 2 là chòe lửa bạn nuôi đang nói là dùng để đá hay để hót zậy ??? Sao bạn lấy thức ăn của 1 con chim đá mà qui về con chim hót dc. ??? Thứ 3 là 1 con chim nuôi từ nhỏ hoặc chim chuyền thì mình bảo đảm 100% w bạn là chất giọng rừng k có , nếu nó có hót thì cũng chỉ là giọng lai tạp chứ k phải giọng rừng ??? Thứ 4 là bạn có chắc chắn rằng qanh năm bạn có đủ đồ tươi như bạn nói trên mà bạn cho nó ăn uống như thế ??? Đồng ý với bạn là cần cung cấp đủ đồ tưi nhưng nuôi nhốt lồng cám vẫn là thức ăn chính yếu ? Mình k pít chổ của bạn là BMT chuyên về chòe lửa đá hay hót nhưng 1 con đã đá thì k thể nào là 1 chàng ca sĩ đúng nghĩa của nó dc. ? W lại mấy con hay bu chụp lồng mà đem đi dợt họ cừi vào mặt cho . Bạn còn dám nối là nui chim đỉnh cao thì nuôi chuyền lên ? Đỉnh cao của bạn là hót hay đá zậy ? Nếu bạn đang bàn về đá thì lộn topic r nhé ? Nếu bạn còn thắc mắc gì về phần cm của mình thì tl trên đây mình sẽ giải đáp mọi thắc mắc của bạn . Thân !