PDA

Xem phiên bản đầy đủ : Bẫy chòe Than không cần mồi

trieukieu8284
17-04-2008, 10:13 AM
Có bác nào biết cách bẩy chòe Than mà không cần chim mồi không. Xung quan nhà em có mấy chú Than hót sung lắm nhưng em không có chim mồi để bẩy. Nếu bẩy dính rồi thì mình nuôi làm sao để cho nó sống và hót sung.

dammechim
17-04-2008, 03:43 PM
Nói chuyện vui một tý nhé: "Nếu bạn đi trên đường vắng mà thấy 2 ngôi nhà, một ngôi nhà trống hơ trống hoác, một ngôi nhà có một em chân dài mặc bikini đang đắm đuối nhìn bạn! Theo bạn, bạn chọn ngôi nhà nào???". Câu hỏi phụ: Vậy thì theo bạn chú "chim" của bạn chọn ngôi nhà nào?
Nếu bạn trả lời được câu hỏi trên thì bạn sẽ biết cách bẫy chòe Than mà không cần chim mồi.

binhnv
17-04-2008, 04:06 PM
Nói chuyện vui một tý nhé: "Nếu bạn đi trên đường vắng mà thấy 2 ngôi nhà, một ngôi nhà trống hơ trống hoác, một ngôi nhà có một em chân dài mặc bikini đang đắm đuối nhìn bạn! Theo bạn, bạn chọn ngôi nhà nào???". Câu hỏi phụ: Vậy thì theo bạn chú "chim" của bạn chọn ngôi nhà nào?
Nếu bạn trả lời được câu hỏi trên thì bạn sẽ biết cách bẫy chòe Than mà không cần chim mồi.

Hị Hị. Câu chuyện của bạn hay ghê.
Mình xin bổ xung thêm tí là nếu người đi ngang qua đường đó là 1 công công bạn nghĩ sao?

thanhhuyen_mobi
17-04-2008, 09:37 PM
ac ac thì chắc là pa công công này chạy về kêu hoàng thượng tới...............

ly the kiet
17-04-2008, 09:40 PM
chuyện này cũng ko có gì phức tạp đâu bạn, bạn để ý xem chim thường hay đậu ở đâu hót và nhất là chim thường kiếm ăn ở địa điểm nào , than thường kiếm ăn rất thấp gần như là ở mặt đất cho nên bạn ko cần treo lồng bẫy cao làm gì, bạn kiếm vài con cào cào cột vào cây cầu đậu của lồng bẫy là ok , có thể thay bằng nhiều loại mồi khác nhau vì than ăn tạp lắm , còn về cách nuôi dưỡng bạn xem trên diễn đàn có nhiều thông tin lắm chịu khó tìm hiểu xíu là ok à

trieukieu8284
18-04-2008, 07:50 AM
Cảm ơn bạn Lythekiet nhé. Cách này chắc được đó. vì mình thấy nó hay xuống chuồng dê ăn côn trùng lắm.

hms1993
19-04-2008, 12:57 PM
Nếu ko cần mồi thì anh dùng chiêu "Mỹ Nhân Kế" như của anh danmechim kìa :D,hy vọng anh sẻ bẩy dc nhìu chòe đó

ly the kiet
19-04-2008, 02:53 PM
Cảm ơn bạn Lythekiet nhé. Cách này chắc được đó. vì mình thấy nó hay xuống chuồng dê ăn côn trùng lắm.
ko còn nghi ngờ gì nữa , tôi tin chắc rằng anh sẽ bẫy đựơc

trieukieu8284
21-04-2008, 02:36 PM
cảm ơn các bạn nhiều lắm, hôm qua mình bẩy được một em chòe than trống lông mướt rượt đuôi dài thòn, đẹp ghê, để mai mốt mình có camera mình post hình lên cho các bạn đánh giá dùm nhe! thankssssssssss verry much.

kingkamalau6
21-04-2008, 04:42 PM
Chúc mừng bác nhe ,cuối cùng thì em than đã thuộc quyền sỡ hữu của bác,than mới bắt về vẫn còn lửa rừng bác nhớ chăm sóc cẩn thận là nó sẽ hót ngay moà!!!!

trieukieu8284
21-04-2008, 04:52 PM
cảm ơn các bạn nhiều lắm, nhưng mình nuôi nó bằng nhọng kiếng vàng không biết nó có chịu ăn không nữa. không biết khi nào thì mình mới mở áo đậy lồng ra vì chim nó nhát lắm. sợ nó chọt hư mỏ thì tiêu mất

duongtm
21-04-2008, 08:47 PM
cảm ơn các bạn nhiều lắm, nhưng mình nuôi nó bằng nhọng kiếng vàng không biết nó có chịu ăn không nữa. không biết khi nào thì mình mới mở áo đậy lồng ra vì chim nó nhát lắm. sợ nó chọt hư mỏ thì tiêu mất

Mỏ thì không hư, nhưng 90% là sẽ bị mất đuôi. Bạn cố gắng trùm áo lồng lâu một chút, đừng cố gắng mở ra xem nhiều thì chóng dạn hơn.

Cứ xác định trước là 1 tháng trời chỉ nhìn thấy áo lồng thôi, sau rồi tính tiếp :D

tienvuong
21-04-2008, 08:56 PM
nói dóc chòe than ko chim mồi mà ban bãy được à.vậy bạn nên làm giáo sư thay chu ngnghai đi nha

kingkamalau6
21-04-2008, 09:32 PM
Đựoc chứ bác nếu mà chim đói mình nhử sâu hay cào cào la nó xà xuống ăn là dính bẫy à!!

trieukieu8284
22-04-2008, 09:47 AM
nói dóc chòe than ko chim mồi mà ban bãy được à.vậy bạn nên làm giáo sư thay chu ngnghai đi nha
Mình nói thật, mình bẩy nó bằng mồi tép. để trên cái lục, vậy là nó xuống ăn mình bắt được. Không có nói dóc đâu bạn ơi! đợi mình có máy ảnh nhất định sẽ post hình lên cho bạn xem.

HAU_NT
22-04-2008, 06:06 PM
Bẫy than ko có chim mồi là chuyên bình thường thôi bạn ơi khu vực nhà bạn có nhiều chim chắt chắn thức ăn sẽ khan hiếm do chim tranh giành địa bàn. Bi giờ nếu thấy thức ăn chúng sẽ bay xuống ăn ngay. Mình chỉ bạn một cách làm cho than mau dạn người nè:D bạn lấy một cái áo thun trùm lên lồng chim chỉ để hở khoảng 10cm phía dưới lồng. Thời gian đầu bạn cho trứng kiến vàng trộn chung với bột cho chú nó ăn nếu có cào cào bạn bỏ vào cho chú nó ăn rất tốt. Bạn nên treo nơi yên tĩnh ít người ấy vì chú nó lúc nay còn sợ người lắm, đừng treo nơi đông người chú nó nhảy nhiều quên ăn sẽ chết mất tội lắm. Chịu khó một tháng đầu như vậy nha tới tháng thứ 2 bạn phủ 50% lồng cứ như thế chim sẽ dạn người và hok bị bể đầu ^_^ CHÚC BẠN CÓ CHÚ CHIM HAY^_^ :applause:

dongnghiep
29-04-2008, 08:05 AM
Cho mình hỏi tý nha, bạn đã có kinh nghiệm nuôi than lần nào chưa? Thanh bổi rất nhát đấy bạn phải chịu khó nhưng được cái hót hay, đá giỏi. Bạn cho ăn trứng kiến không không được đâu, bạn phải cho ăn thêm sâu và tập cho ăn cám đấy bạn. Chúc bạn có con chim hay

ly the kiet
01-05-2008, 03:23 PM
chào bạn! tôi nghĩ vậy là chưa bao giờ bạn thử bẫy chim ko cần chim mồi rồi , bạn cứ thử đi sẽ rất thú vị đó, ko chỉ có than mà tất cả các loại chim đều có thể dùng cách này bẫy được cả, chủ yếu là bạn tìm ra được những nơi chú chim hay đến thôi

ly the kiet
01-05-2008, 03:34 PM
mình xin góp ý kiến của mình nha, nếu bạn đã tập cho chim ăn bột được rồi thì bạn đừng nên bỏ mồi (sâu , cào cào...) vào nhiều trong lồng cho chim ăn nhiều mà bạn chỉ cho ăn mỗi lần bạn ghé thăm bạn cho nó ăn một ít , mỗi lần cho ăn bạn nên dùng âm thanh huýt gió nhẹ để chim nhận ra có người đến cho ăn cứ như thế sẽ mau dạn người hơn, bạn nên tránh tình trạng thò tay vào lồng nha , đối với bổi mới sẽ rất sợ đó mà nó đã bị hoảng rồi thì sau này khó thuần lắm

mienque.nct
03-05-2008, 05:28 PM
theo mình cách bẫy nhanh nhất là bạn nên mua keo dính chuột sau đó quấn keo lên 1 đoạn tre vót nhỏ(cỡ ngón tay út)sau đó cột vào 1 đoạn cây nữa gác lên chỗ chim hay đậu vànhớ là phải chông chừng vì sau k 5hay10 phút là nó cóthể thoát ra. bạn nên bẫy vào buổi sang sớm ,bạn phải làm sao cho cái cây bạn gác trông thật giống cành cây khô và phải ở vị trí cao nhất chúc bạn thành công

chim_chich
03-05-2008, 06:41 PM
may mắn vẫn bẫy đc nhưng trường hợp đó rất hiếm bạn à, có con mồi bẫy có phải dễ hơn nhiều ko

chao mao
06-05-2008, 08:23 PM
khí thế quá,các bác ơi mai em post ảnh than của em lên cho các bác đánh giá giúp em nha xem có triển vọng không nha ,than của em là than đuổi nhưng 3 năm lồng rồi đấy,hót căng lắm nhưng chưa đi đấu lân nào cả vì ở đây không ai đấu cả

haihp
06-05-2008, 10:29 PM
chỗ tôi 30k 1 chú bổi rẻ như vậy bẫy làm gì muốn bẫy nên bẫy ở xa chỗ mình ở và chọn con nào hót thật hay hãy bẫy như vậy mới bõ công thuần nếu không mà vớ phải con chim dở thì mất công lắm còn chỗ mình ở nếu có thì đừng bẫy để chúng hót cho vui và đấu với con của mình như vậy ngày nào con của mình cũng được dượt

thich_dong_vat
07-05-2008, 09:11 AM
mình đã từng đánh đc một em than bằng chiêu cột cào cào vào cành cây trét keo, chủ yếu là chim có đói thì mới xài chiêu này đc, còn ko thì gần như là bó tay.

mienque.nct
09-05-2008, 07:54 PM
chỗ tôi 30k 1 chú bổi rẻ như vậy bẫy làm gì muốn bẫy nên bẫy ở xa chỗ mình ở và chọn con nào hót thật hay hãy bẫy như vậy mới bõ công thuần nếu không mà vớ phải con chim dở thì mất công lắm còn chỗ mình ở nếu có thì đừng bẫy để chúng hót cho vui và đấu với con của mình như vậy ngày nào con của mình cũng được dượt
mình thấy ý kiến của haip gì đó hay bởi vì nếu ở xung quanh nhà mà còn tiếng chim thì sẽ vui hơn là chỉ có chim trông lồng cái gì ngoài tự nhiên thì bao giờ chả đẹp hơn phải không với lại nếu bạn yêu chim thật sự thì chỉ bẫy những con thật đẹp và khó bẫyvì lúc đó bạn đã có chim mồi thì thích bẫy lúc nào chả được quan trọng là phải biết bảo tồn phải không mình không thích bẫy chim để bán vì lúc đó bạn không phải là người mê chim thực sự?:D