PDA

Xem phiên bản đầy đủ : hỏi về lộc vừng

mienque.nct
05-05-2008, 03:31 PM
các bác có biết tạo dáng cho lộc vừng thế nào là hợp nhất không em có 1 cây mới đào về nhưng không biết tạo ndang1 theo kiểu nào vậy xin thỉnh giáo mọi người nha,thanhk!

tunglahan
09-09-2008, 04:08 PM
Nếu bạn muốn mọi ngươi trên diễn đàn giúp thì bạn phải hình nên chứ , vì mỗi cây phải tạo giáng khác nhau .

layla
17-09-2008, 04:28 PM
Nói chung thì lộc vừng khác với nhiều cây cảnh chơi hoa quả khác ở chỗ hoa của nó thương buông dài. Bởi đặc điểm ấy nên theo em nghĩ chúng ta không cần phải tạo dáng cầu kì,lại càng không cần tạo hệ thống bông tán phức tạp: cây trông càng thoáng đãng càng tốt. Chúng ta có thể cắt hết đi những cành mà ta cho là không cân đối rồi néo những cành còn lại sao cho chúng nhận đều ánh sáng (lộc vừng là cây ưa sáng mà)
Điều mà em băn khoăn nhất là thời điểm tỉa cành để khỏi ảnh hưởng tới thời vụ và chất lượng hoa

Ăn trộm 1 bài thơ cho mọi người thưởng thức:
Cần cù xâu từng hạt nắng
Buông mành lúng liếng dịu êm
Để khi mặt trời đi ngủ
Lộc vừng thắp lửa vào đêm

Đình Truyền
29-10-2008, 10:57 AM
cho mình hỏi cách ươm hạt lộc vùng với. có anh em nào biết giúp mình với nhé

Nguyễn Lam
30-10-2008, 01:21 PM
Ăn trộm 1 bài thơ cho mọi người thưởng thức:
Cần cù xâu từng hạt nắng
Buông mành lúng liếng dịu êm
Để khi mặt trời đi ngủ
Lộc vừng thắp lửa vào đêm
Em cũng bổ sung một bài cho các bác ngẫm:

Phía hồ gươm hoa lộc vừng lại nở
Em chưa về nhận nợ tháng năm sao?
Sáng chớm lạnh chợt nhói lòng sắc đỏ
Chùm hoa kia cho nỗi nhớ cồn cào
Hoa lộc vừng nhắc anh hoài lối cũ
Những xôn xao tuổi hăm mốt cháy dồn
Em không về hoa đỏ cháy run run
Câu hát cũ cứ nẻ môi khô mắt
Hồ Gươm biếc nhắc anh thời dễ mất
Những xanh xao của nuối tiếc tình đầu
Ai đó lại giống em như tạc
Vừa đi qua, anh thèm một chút đau
Thôi ngoảnh mặt dù lộc vừng quắn đỏ
Gió hồ Gươm mùa đông réo buốt chờ
Anh nhớ về một người con gái khác
Sao vẫn hoài mang máng dáng em xưa ?
Thôi chúng mình xa như những cơn mưa
Mùa đông rộc gió dồn trong buốt ngực
Chợt nhận ra ngày xưa như chẳng thực
Em không về: xưa mãi chỉ như mơ
Anh hoang vu ẩn nấp phía câu thơ
Nước hồ Gươm cho xanh mềm nỗi nhớ
Hoa lộc vừng nhắc chói chang sắc đỏ
Em bây giờ ở đâu ...

hoang minh vu
05-11-2008, 11:32 AM
AE cho mình hỏi tí!

Mình có 2 cây Lộc Vừng trồng từ hạt, đến nay khoảng 3 tuổi, vậy nó có thể cho hoa chưa?

Thông thường cây bao nhiêu tuổi thì bắt đầu cho hoa?

Cảm ơn nhiều!

hapm
10-11-2008, 11:18 PM
Tui cũng có 1 cây lộc vừng 9 năm tuổi, chưa thấy hoa, dùng gốc đã lên mốc meo. Không biết bao giờ em này ra hoa đây. Các bác nào biết cách ép cây ra hoa không. Em đang vặt trụi hết lá xem có tiến triển gì không.

Thủy Tinh
11-11-2008, 12:09 AM
cho mình hỏi cách ươm hạt lộc vùng với. có anh em nào biết giúp mình với nhé
Quả lộc vừng đeo thành hàng dài theo tua. khi nó già hoặc khô bạn vặt ra vùi xuống đất ẩm khoảng 2cm, hai tuần sau sẽ thấy mầm mọc lên. sau đó cây mọc nhanh như thổi. Lộc vừng rễ mọc đến nỗi, chẳng cần phải trồng, tự nó rụng xuống đất rồi tự nó mọc lên cây.
"Tui cũng có 1 cây lộc vừng 9 năm tuổi, chưa thấy hoa, dùng gốc đã lên mốc meo. Không biết bao giờ em này ra hoa đây. Các bác nào biết cách ép cây ra hoa không. Em đang vặt trụi hết lá xem có tiến triển gì không."

. Hoa lộc vừng thường có hai loại, vàng nhạt và đỏ hồng. ( hay là hai loại cây có hoa giống nhau, không biết nữa )Lộc vừng thường ra hoa vào cuối năm, trong sài gòn thì gần như suốt năm. Điều kiện để nó tốt tươi và ra hoa đó là trong môi trường ẩm ướt nước nhiều!! Cây lộc vừng thường được trồng bên hồ ( hồ gươm có cây lộc vừng nổi tiếng mà không Hanoinien nào không biết đến nó ) nếu là bonsai thì có thể trồng trong hồ ngập dưới nước.
Chuc bạn vui!
Thân!
Thủy Tinh.

Blue_Dolphin
11-11-2008, 08:18 AM
Lộc vừng hình như có nhiều loại cùng họ với nhau. Hôm đi rừng Mã Đà có nhổ 1 cây cao chừng 30cm, có 4-5 cái lá, mang về tới nhà lá nó khô queo, tiếc công đào bới gốc nên ráng trồng vào cái chậu. Không ngờ 2 tuần sau lá non ra quá trời, sau 5 tháng thì bây giờ cây đã đạt 1m, rất nhiều nhánh mới nữa....
Đúng là 1 loài cây rất dễ thích nghi và cần nhiều nước.

meomap
15-11-2008, 01:57 PM
Hôm trước thấy 1 ông chở 1 gốc lộc vừng cao chừng 1m. Ông hét tới 1tr lận, không biết có mắc không nữa. Có ai có hạt không, cho mình xin về trồng với. Không thôi bít chỗ nào bán cây con chỉ mình cũng được

@BD: cây này mình kết hợp với thủy sinh được không BD? Không biết nó có chịu ngập trong nước không nữa

Gallus
23-11-2008, 03:04 PM
AE cho mình hỏi tí!

Mình có 2 cây Lộc Vừng trồng từ hạt, đến nay khoảng 3 tuổi, vậy nó có thể cho hoa chưa?

Thông thường cây bao nhiêu tuổi thì bắt đầu cho hoa?

Cảm ơn nhiều!
2 năm tưởi mà ra hoa thì bác phải ra tiệm mua ít hoa mà gắn vào! hahhaha! Đùa tí! Đừng có giận! Lộc vừng muốn ra hoa ít nhất phải 10 năm bác ơi, với điều kiện là bac phải chăm cho tốt nữa đó!

Gallus
23-11-2008, 03:09 PM
Tui cũng có 1 cây lộc vừng 9 năm tuổi, chưa thấy hoa, dùng gốc đã lên mốc meo. Không biết bao giờ em này ra hoa đây. Các bác nào biết cách ép cây ra hoa không. Em đang vặt trụi hết lá xem có tiến triển gì không.
Bác để cây mốc meo còn đi khoe nữa hả? Người ta lắc đầu bay giờ! Bác phải trồng Lộc vừng trong môi trường nhiều nước ắt có hoa thôi! Bác đừng có cắt tỉa lá, ta chỉ làm như thế nếu muốn có lá non chơi trong dịp Têé để lấy Lộc thôi, Bác càng cắt tỉa làm cho cây càng chậm phát triển=> chậm ra hoa đó! chúc bác thành công!

NAMNHI
01-02-2010, 02:16 AM
Cái vụ về cây lộc vừng thì có thể trả lời các bác như sau:
1. Việc ươm cây từ hạt:
Rất dễ lên, quả chín bác tìm về để nguyên vậy vùi xuống đất ẩm là nó mọc ngay sau một thời gian ngắn khoảng 10 ngày nên không cầu kì xử lí như khi ươm các hạt cây khác.
2. Cây lộc vừng nào cũng có hoa cả, từ hạt lên thì thời gian khoảng tù 3- 5 năm là có thể cây cho hoa nhưng với điều kiện các bác không cắt ngọn. Cây lộc vừng khác với các loài khác là hoa không mọc ra từ nách lá, mà lại mọc ngay từ chồi của các đầu ngọn, đầu cành khi cành đã tương đối già. Vì vậy các bác mà cứ cắt ngọn, cắt đầu cành của nó đi thì chả bao giờ được ngắm hoa lộc vừng tại tư gia cả.
3. Dáng, thế của cây hoa lộc vừng thì bác có thể tạo thành nhiều thế khác nhau nhưng theo thiển ý của tôi là cây lộc vừng có hoa dài, đẹp vì vậy bác nên dựng cây thế có dáng xiêu. Khí có hoa, bác tạo thành một cái tiểu cảnh một bên là cây lộc vừng có hoa dài tha thướt, điệu dàng còn một bên là mặt nước cho em nó soi bóng thì kể cũng đáng ngắm đấy chứ bác nhỉ!

ken_vill
03-02-2010, 07:50 PM
em có cây lộc vừng trồng khoảng 4 năm rùi như ra được 3 bông lại ko ra nữa