PDA

Xem phiên bản đầy đủ : Cách bảo quản lồng Chim

hoanghiepvn
29-05-2008, 12:31 AM
Cách bảo quản lồng tăng tuổi thọ cho lồng chim không còn sợ cong vênh nữa và không sợ bị mốc lồng , cách này rất đơn giản và hiểu quả Cho lồng chim ngâm với vôi bột hòa tan 2 ngày 2 đêm rồi lấy lên đánh rửa sạch Kiếm vài lọ dầu máy khâu quét đều vào lồng, đem đi phơi khoảng 2 nắng rối đánh rủa sạch bàng xà phòng. Lồng chim sẽ biến sang màu cánh gián cực đẹp :)Lúc đó nhìn không khác gì lồng tàu heh hehehe

Ngâm với vôi càng lâu màu lên càng đẹp

the-centaur
29-05-2008, 07:07 AM
cảm ơn bác nha thế bác đã thử làm chưa nếu thử rồi thì em mới yên tâm hehe cẩn thận một tí ấy mà

Lưu Khang
29-05-2008, 04:29 PM
cách này rất hay, mình chưa biết, sẽ học tâp ngay !
Thank nhé :x :x

hoanghiepvn
29-05-2008, 11:02 PM
:) thì cái đó học ở trong vác mà các bác :)) em làm rồi mới bảo các bác mà :)

Lưu Khang
30-05-2008, 10:03 AM
Các pro # còn cách nào hay nữa không post cho anh em học tập cái !
:x :x :x

chunghieupro
30-05-2008, 10:14 AM
Cách bảo quản lồng tăng tuổi thọ cho lồng chim không còn sợ cong vênh nữa và không sợ bị mốc lồng , cách này rất đơn giản và hiểu quả Cho lồng chim ngâm với vôi bột hòa tan 2 ngày 2 đêm rồi lấy lên đánh rửa sạch Kiếm vài lọ dầu máy khâu quét đều vào lồng, đem đi phơi khoảng 2 nắng rối đánh rủa sạch bàng xà phòng. Lồng chim sẽ biến sang màu cánh gián cực đẹp :)Lúc đó nhìn không khác gì lồng tàu heh hehehe

cho mình hỏi lồng mình dùng rồi co lam dc như trên ko ha? hay la phai lồng mới mua về

xuanhai
30-05-2008, 11:42 AM
nhung dối vói lồng tre hay là lồng trúc, hay là lồng lào cũng duọc

old_moonlight
30-05-2008, 11:52 AM
Tre và trúc củng như nhau thôi bạn ơi cũng là dòng dõi nhà nó mà , chỉ có lồng sắc là ko được thôi hehehe ............

vitpro
30-05-2008, 08:23 PM
cảm ơn bác nha thế bác đã thử làm chưa nếu thử rồi thì em mới yên tâm

mê họa mi
30-05-2008, 08:57 PM
các anh phức tạp quá. lồng chim của tôi thì mua về, dùng giấy nhám nước ( mua ngoài tiệm vật liệu xây dựng hoặc nơi bán phụ tùng xe máy đều có) chà qua cho hết dằm ( cho không hư chim khi chim bám vào lồng). dùng nhớt xe máy ( đã dùng rồi mới đẹp) nhúng miếng vải nhỏ đánh lên khắp lồng rồi đem phơi khô ( khoản 2 ngày nếu nắng nhiều) lấy ra, đánh thêm một lần như vậy nữa rồi đem phơi (khoản 3-4 ngày nữa). đem xuống nhỏ keo 502 vào các khe nan lồng ( chim bám vào lồng không bị vướn móng), để 1h cho bay hết mùi keo. dùng không bao giờ hư luôn.
Thân!

chòe_than
01-06-2008, 03:11 PM
lòng chim cao nhu thế thì ngâm vào dâu cho vừa bây giò,ko biết cách dó co' dcj ko hay la hỏng lồng

nhan1234
01-06-2008, 09:15 PM
tôi thấy bác mê họa mi nói đúng đấy tôi đã thử qua cách đó và dùng thoải s mái luôn

khoenkhoen
01-06-2008, 11:12 PM
Cả hai cách đều có cái hay của nó . Cám ơn các bạn đã trao đổi nhưng thông tin để anh em học hỏi

hoanghiepvn
01-06-2008, 11:27 PM
các anh phức tạp quá. lồng chim của tôi thì mua về, dùng giấy nhám nước ( mua ngoài tiệm vật liệu xây dựng hoặc nơi bán phụ tùng xe máy đều có) chà qua cho hết dằm ( cho không hư chim khi chim bám vào lồng). dùng nhớt xe máy ( đã dùng rồi mới đẹp) nhúng miếng vải nhỏ đánh lên khắp lồng rồi đem phơi khô ( khoản 2 ngày nếu nắng nhiều) lấy ra, đánh thêm một lần như vậy nữa rồi đem phơi (khoản 3-4 ngày nữa). đem xuống nhỏ keo 502 vào các khe nan lồng ( chim bám vào lồng không bị vướn móng), để 1h cho bay hết mùi keo. dùng không bao giờ hư luôn.
Thân!
làm theo cách của bác cũng rất là tốt Nhưng đảm bảo kô lên dc màu cánh gián

vu minh khoi
05-06-2008, 07:59 PM
cách của các bác hay đấy. nhưng mà mê chim thì mê thật đấy nhưng mà em còn đang đi học nên ít tiền lém=)). dành dụm mua đc cái lồng chim về mà chẳng may nó hỏng thìa bỏa mẹ+))=))

satria
07-06-2008, 09:36 PM

cho e hỏi "dầu máy khâu" là từ ngoài Bắc còn trong Nam gọi là dầu máy may phải k?

thuhuong
11-06-2008, 07:50 PM
bác nào bảo ngâm lồng vào nước vôi thế, làm thế thì hỏng mất đáy lòng còn gì!, theo tôi chỉ cần lấy dầu máy khâu ủ là được. Nếu kỹ thì lấy nước chè đặc mà ủ, đảm bảo lên mầu đẹp lun

carmen
17-06-2008, 03:11 AM
cho e hỏi "dầu máy khâu" là từ ngoài Bắc còn trong Nam gọi là dầu máy may phải k?
ngoài bắc gọi là máy khâu còn trong nam gọi là máy may đó bạn ah.

hungtm
23-06-2008, 04:23 PM
Cách Bác mê họa mi làm đúng đấy, tôi cũng dùng cách đấy, và khoảng 02 tháng lại tuốt lại dầu máy một lần; chỉ khác là không dùng keo 502 thôi; vì dùng keo nan lồng nhanh ròn lắm, dễ gãy; đồng thời nếu lồng có vấn đề gì (Chuột cắn hoặc rơi gãy nan) thì thay nan rất khó; các Bác cứ tham khảo để bảo quản được cho mình lồng chim như ý.

khala
24-06-2008, 05:25 PM
Cách của tùi nè: lồng mời mua về phơi, mài hết chổ nan xước, lấy keo 502 nhỏ vào các lỗ nan lồng, lấy dầu bóng đánh lên bảo đảm tốt

hai laokai
02-07-2008, 02:28 PM
mình mới biết cách này cho lồng lên màu cực nhanh chia sẻ cùng mọi người nhưng lồng mới thì nhanh hơn là lồng cũ cách làm nè:ra chợ mua nhanh 10k vécni còn gọi là cánh kiến dùng vải bông đánh kỹ toàn bộ lồng sau đó dùng dầu máy quét lên nhìn màu lồng xuống như kiểu đã dùng lâu năm.ok

hai laokai
16-07-2008, 11:32 PM
hoanghiepvn.
mình đã thử cách của bạn với vài khúc tre,trúc,nứa,gỗ,dùng mấy loại keo để thử và kết quả sau 2 ngày 2 đêm:tất cả các loại chất liệu trên gần như sắp mục hết khi đem phơi khô và keo dính các loại vật liệu đó bị phá hủy hoàn toàn,mầu thì ko tự nhiên...~X( A.E nào có bản lĩnh thì thử với lồng của mình đi=))=))=))

luhanh
26-07-2008, 07:27 PM
mua lồng mới về Bạn lấy giấy nhám nhuyễn chà qua rồi fa tỷ lệ 1 xị dầu bóng fa thêm nửa muỗng canh dầu đìu 10 cc xăng fa xong rồi lấy cọ nhỏ quét lên cho dều fơi nắng 1 ngày rồi treo trong mát 10 ngày mới cho chim vào được muốn đậm màu cánh dán thì cứ cho thêm dầu đìu vào

tranquocnam
15-08-2008, 10:21 AM
theo như cách bảo quản lồng của mình là :
thứ 1 : mua hoá chất chóng mối mọt quét vào để cho nó thấm vào lồng
thứ 2: mình mua nhớt màu đỏ mình quét lên và đem phơi nắng nhớ quét và phơi nằng chừng nào nhớt hết thắm vào không đượ nữa thì đem vào.
thứ 3 : mình quét nhớt xong rồi mình đem vào lau khô và mua dầu bóng xịt vào, xịt xong đem phơi nắng nữa, xong rồi nhìn cái lồng không đẹp không ăn tiền đó

leepro
16-08-2008, 03:06 PM
cánh nào tũng hay thế xài luôn 2 cánh đj ha các pác

Minhhoangde
18-09-2008, 12:51 AM
:Dcác bác ơi, đánh vecni có được không ?

bahung074
18-09-2008, 08:05 AM
theo cách của mình lồng mới hay củ mua giáy nhám hột nhỏ chà kỷ xong lấy vải lau sạch bụi ra tiệm sơn mua vecni đả pha sẳn dùng cọ quét kỷ muốn sậm màu quét nhiều lớp sau mổi lần quét đem phơi nắng cho khô xong mua một lon dầu bóng dạng xịt như sơn xịt đều đem phơi là có lồng đẹp như ý.chúc thành công.

duongtm
18-09-2008, 10:27 AM
Chỉ nên dùng dầu nhớt hoặc dầu máy khâu thôi. Quét 2 lần, mỗi lần cách nhau 3-4 ngày xong treo ở chỗ thoáng và nóng (nhưng không nắng chiếu trực tiếp). Lần sau phơi khoảng 5-7 ngày cho đỡ mùi, trước khi thả chim vào nên lau lại sạch sẽ bằng giấy báo và giẻ lau để khỏi dầu bám vào chân chim gây bệnh.

Các bác đừng có nóng ruột cho lồng lên màu làm gì, cứ mỗi năm làm thế 2 lần thì 2 năm là lên màu. Cứ sốt ruột lên màu nhanh mà phun sơn vào thì 1 năm là giòn hết nan rồi cũng vứt đi thôi

Ha Huy
14-10-2008, 03:49 PM
Chỉ nên dùng dầu nhớt hoặc dầu máy khâu thôi. Quét 2 lần, mỗi lần cách nhau 3-4 ngày xong treo ở chỗ thoáng và nóng (nhưng không nắng chiếu trực tiếp). Lần sau phơi khoảng 5-7 ngày cho đỡ mùi, trước khi thả chim vào nên lau lại sạch sẽ bằng giấy báo và giẻ lau để khỏi dầu bám vào chân chim gây bệnh.

Các bác đừng có nóng ruột cho lồng lên màu làm gì, cứ mỗi năm làm thế 2 lần thì 2 năm là lên màu. Cứ sốt ruột lên màu nhanh mà phun sơn vào thì 1 năm là giòn hết nan rồi cũng vứt đi thôi

Dầu máy khâu ở đâu có bán hả bác? Ở Hn ạ. Cảm ơn !:blushing:

HOASAC
14-10-2008, 04:04 PM
Mình còn 1 cách nữa là thay dầu máy may bằng dầu thắng xe, mua ngoài tiệm phụ tùng xe máy khoảng 35k. bảo đảm lên màu rất đẹp mà lại không bị hôi như sử dụng dầu máy may hay nhớt xe máy.
Các anh em cứ dùng thử xem, đẹp lắm!
Thân chào!

thanhbinh_mocch
14-10-2008, 09:50 PM
Theo mình thì cứ lấy giấy giáp cà cho nhẵn rồi lấy dầu cách điện mà quét lên thì lên màu vàng đẹp lắm(dùng dầu màu nào thì lên màu đó) mình đã làm rồi thì mới mách ae.

letuananh
17-10-2008, 04:39 PM
mấy bác cho em hỏi vecni mua ở đâu,và dầu bóng mình mua loại binh2 xịt cho xe đuọc khong?

Ha Huy
23-10-2008, 09:10 AM
theo như cách bảo quản lồng của mình là :
thứ 1 : mua hoá chất chóng mối mọt quét vào để cho nó thấm vào lồng
thứ 2: mình mua nhớt màu đỏ mình quét lên và đem phơi nắng nhớ quét và phơi nằng chừng nào nhớt hết thắm vào không đượ nữa thì đem vào.
thứ 3 : mình quét nhớt xong rồi mình đem vào lau khô và mua dầu bóng xịt vào, xịt xong đem phơi nắng nữa, xong rồi nhìn cái lồng không đẹp không ăn tiền đó

Xin hỏi các bác cái, nhất là bác TRANQUOCNAM, em quét dầu nhớn xe máy (đã dùng rồi - theo ý kiên 1 vài bác trong diễn đàn) lên lồng rồi, nhưng mà nhìn nó không đều ngay sau khi quét xong (sáng nay em mới quét thử) thì sau mấy hôm nữa lồng khô đi liệu nhìn có nham nhở không bác. Tiện thể hỏi luôn mấy ý:
1 - Lấy chổi quét sơn quét lên lồng hay phải dùng dụng cụ gì?
2 - Nên dùng dầu nhớt mới hay đã dùng rồi?
3 - "Ủ" có phải là quét dầu nhớt hay là làm cách nào khác?
4 - Phun dầu bóng vào, lần sau muốn quét nhớt thì em nghĩ hơi mệt...

CẢM ƠN !!!

hanwayhe
05-11-2008, 09:44 PM
cho em hỏi bác quocnam va bác duong là dầu máy khâu đã dùng rồi hay chưa dùng vậy 2 bác

LamBu
05-11-2008, 11:11 PM
Xin hỏi các bác cái, nhất là bác TRANQUOCNAM, em quét dầu nhớn xe máy (đã dùng rồi - theo ý kiên 1 vài bác trong diễn đàn) lên lồng rồi, nhưng mà nhìn nó không đều ngay sau khi quét xong (sáng nay em mới quét thử) thì sau mấy hôm nữa lồng khô đi liệu nhìn có nham nhở không bác. Tiện thể hỏi luôn mấy ý:
1 - Lấy chổi quét sơn quét lên lồng hay phải dùng dụng cụ gì?
2 - Nên dùng dầu nhớt mới hay đã dùng rồi?
3 - "Ủ" có phải là quét dầu nhớt hay là làm cách nào khác?
4 - Phun dầu bóng vào, lần sau muốn quét nhớt thì em nghĩ hơi mệt...

CẢM ƠN !!!
Thay mặt AE mình xin trả lời bạn là :
1 - Dùng cọ sơn để quét dầu
2 - Nên dùng nhớt mới chưa sử dụng hay dầu máy may(khâu) loại màu vàng, sẽ lên màu đẹp hơn. Nhớt xài rồi có cạn và màu đen lên ko tự nhiên
3 - Ủ có nghĩa là sao khi quét xong đem treo lồng ở chỗ mát vài ba ngày cho dầu thấm vào tre, rồi mới đem phơi nắng! có thể lấy 1 túi nilong trùm kín lại sao khi quét!
4 - Phun dầu bóng loại để lau chùi gỗ cho bóng sáng đẹp á! chứ ko phải phun sơn PU đâu nha! Ra tiệm bán vật liệu về gỗ, pec-ni hỏi sẽ có! Lần sau có quét dầu hì cứ vô tư!
Nói chung là rất dễ làm, bạn muốn màu lên đạm hơn thì quét nhiều lần nhưng quét nhiều thì mùi nhớt lâu bay đi, nên rất lâu để có thể cho chim vào nuôi đc!Thân

**ILI**
06-11-2008, 09:13 AM
cách quét dầu là ok rồi , chống đc mối mọt lun. e có ý kiến để xử lý cái phần đáy lồng. Đáy lồng làm bằng gỗ dán nên rất dễ cong vênh và ko tiện cho việc rửa lồng. E đã quét dầu 2 lần , để khô rồi quét thêm 2 lớp dầu bóng loại sơn PU dùng trong sơn mài ý, kết quả ok luôn. Với loại đáy lồng bẫy khuyên ( 25k) cũng ko hỏng rửa nước rất dễ và ko sợ bị mục .

nguyenanhhao
07-11-2008, 11:01 PM
chỉ biết khi dùng nhớt ỏ dầu máy phải xử lý kỹ, kẻo k sạch, cho chim quý vô, nó "xỉn" vì mùi dầu đó các bác...góp ý của em (em làm dầu máy khâu cho mấy cái lồng đất ở nhà rồi...okkkk

trungyenld
25-03-2010, 09:52 AM
mình cũng đã làm 1 cái lồng theo đúng cách của bác chủ thớt, dùng 1 năm nay thấy nó lên mầu đẹp thật

namlee
09-03-2011, 10:31 PM
dùng nhớt xài rồi lên màu đen nhìn như để cạnh bếp
mình dùng dầu máy(dầu máy dùng cho xe tay ga) hoặc dầu cho thắng đĩa==>lên màu đẹp
xong lấy cana dùng để đánh bóng xe máy chà kỹ,lên màu bóng loáng luôn
tuy nhiên mình thấy có mấy cái lồng lên màu đỏ đẹp lắm,không biết làm cách nào vậy