PDA

Xem phiên bản đầy đủ : chữa bệnh đi ỉa cho cu gáy

caothaiuy
03-06-2008, 07:19 PM
Có 1 lần em về Phú Thọ chơi và dc một tiền bồi dậy cho cách chữa bệnh đi ỉa của gáy rât hiệu quả mà đơn giản vô cùng,laị an toàn nữa chứ. Đấy là cho nó ăn phân của con giun đất. Em đã thử rồi và có hiệu quả lằm các bác ạ.Tiếc là ông cụ đó đã ko còn nữa để em có thể xin thêm chút kinh nghiệm :crying: Các bác cứ thử mà xem hiệu quả cao lắm. Những viên phân khô mà giun nó đùn lên trên mặt đất ý các bác nhé''giun cát màu đen''

minhhp2002
03-06-2008, 09:46 PM
Uh đó cũng là ý kiến hay lắm mình sẽ thử coi sao, mình thì chữa cách khác cũng hiệu quả lắm. cảm ơn nhiều nhé

manofnow
06-06-2008, 12:06 PM
Các bác có các phương pháp chữa nào post lên cho mọi người tham khảo. Con của em cũng đang bị nặng quá, chữa các loại thuốc rồi như becberin hay thuốc dành cho chim cút đều không thấy hiệu quả.
Cám ơn các bác trước nhé!

manofnow
06-06-2008, 12:09 PM
Các bác có các phương pháp chữa bệnh này thế nào thì cho em biết với. Con gáy của em đang bị mà chữa mấy hôm không thấy giảm chút nào.
Cứu với!!!
tks!

nguyenvantinhyb
14-10-2008, 09:44 PM
Anh caothaiuy thân mến: Nhiều con chim cu tôi nuôi củng mắc bệnh đi ỉa chảy,tôi đả chửa khỏi cho chúng như sau:
Vệ sinh chuồng sạch,dọn hết phân chim,lông chim,loại bỏ thức ăn thừa,rửa sạch các cong ăn,cóng uống ;cho ăn thức ăn mới,cho vào cóng nươc nửa viên tê-ta-si-lin (loại dùng cho,người) cho chim uống là chim khỏi đi ỉa ngay.
Chúc thành công.

sinh_mayvinhphu
15-10-2008, 07:45 AM
cac Bác thử cách này của em nhé. Lấy cục đất sét nung vào lò than thật đỏ sau đó bỏ vào cóng nước cho chim uống thế là khỏi. em cũng đã thử rồi.

duyduc
15-10-2008, 11:12 AM
Còn cách này nữa không biết ra sao? Cho chim ăn luôn con giun đất cho ăn khoảng 4 đến 5 con nhưng lưu ý chim mà không bị đi ỉa cho ăn giun đất nhiều con không chịu được lại bị đi ỉa đó, tùy từng con có con ăn rất nhiều không sao cón có con ăn ít cũng dính chưởng. :D he he he

nguyenvantinhyb
21-10-2008, 10:19 PM
Chửa bệnh đau mắt cho chim cu gâý:
Chim cu gáy thường mắc phải bệnh đau mắt:-Đau mắt có ghèn rỉ,dính bêt hai mi mắt lại,chim không mở được mắt,chẩy nước mắt...Ta nhỏ thuốc đau mắt của người loại OSLA (có bán ở hiệu thuốc) 1,2 giọt,ngày 2,3 lần; nhỏ 2,3 ngày liền là khỏi .
Đau mắt một trong hai mí sưng bằng hạt ngô:Ta dùng dao sắc đả lau cồn diệt trùng mổ và nặn nhân(nhân như nhân bả đậu) ra (vết mổ khéo,nhẹ để không làm chim đau), nhỏ thuốc đau mắt loại OSLA 1,2 giọt, sau 2,3 ngày là chim khỏi.
Chuc các bạn thành công và đừng quên vế sinh chuồng,lồng,cóng ăn,cóng uống;vệ sinh phân của chim non ở ổ ấp;nhớ treo lồng,chuồng nơi kín gió .

congson
27-04-2010, 09:10 PM
khi chim bị đi ỉa mình chỉ cần cho ít chè thái nguyên vào cóng nước khoảng 2-3 ngày là chim ỉa bình thường

tran hong
03-10-2010, 12:24 AM
Chào các bác em xin góp một cách chữa đi ỉa cho chim có thể áp dụng được với nhiều loại chim nói chung đặc biệt rất hiệu quả với chim cu gáy: đó là các bác lấy một quả hồng xiêm non bằng khoản ngón chân cái rửa xạch đi sau đó cho vào một cái nồi con, tiếp đó đổ khoảng ba chén nước( chén uống chè) lượng nước sấp xỉ quả hồng xiêm rồi đun sôi khoảng năm phút. Sau đó các bác dùng nước đó cho chim uống đảm bảo sau khoảng ba ngày là chim khỏi đi ỉa. Lưu ý các bác như bác nguyenvantinhybb đã nói ở trên chúng ta vẫn phải "Vệ sinh chuồng sạch,dọn hết phân chim,lông chim,loại bỏ thức ăn thừa,rửa sạch các cong ăn,cóng uống ;cho ăn thức ăn mới". Vì cách trên chỉ là chữa bệnh nhưng đồng thời ta còn phải tiêu diệt nguồn bệnh nữa thì những chú chim yêu quý của chúng ta mới luôn khỏe mạnh.

huaquoctoan
21-02-2011, 05:31 PM
co thể có rất nhìu cách chữa bệnh cho cu gáy a e nào thấy cách nào tiện cho mình thì làm thôi!!!chúc chim các a e mau khỏe nhé