PDA

Xem phiên bản đầy đủ : Họa Mi có ăn HOA QUẢ..?

Fly Dragon
04-06-2008, 11:28 PM
Mình có một thắc mắc nhỏ muốn dc ae giải quyết giúp:
Mình đọc các bài trong DĐ về Họa Mi,mình thấy thức ăn của Mi có cám,cào cáo,châu chấu,trứng kiến...nhưng mình ko thấy đề cập đến hoa quả.Mình ko hiểu là do chim Hạ Mi ko ăn dc hoa quả, hay do nó ăn dc tất cả các loại hoa quả nên các ae ko đè cập đến hoặc do mình mới chơi nên ko biết?VÌ mình thấy các loại chim khác đều ăn,ví dụ như: Chào Mào ăn chuối, Yến ăn cà rốt, rau xà lách,Khuyên ăn cam,quýt...v v và v...v.. v. Nếu Họa Mi cũng ăn dc hoa quả thì ae chỉ giúp mình là nó ăn dc những loại gì? Vì mình muốn bổ xung thêm Vitamin và khoáng chất cho e nó mà.Xin cảm ơn!!!

hai laokai
05-06-2008, 10:31 AM
Mình có một thắc mắc nhỏ muốn dc ae giải quyết giúp:
Mình đọc các bài trong DĐ về Họa Mi,mình thấy thức ăn của Mi có cám,cào cáo,châu chấu,trứng kiến...nhưng mình ko thấy đề cập đến hoa quả.Mình ko hiểu là do chim Hạ Mi ko ăn dc hoa quả, hay do nó ăn dc tất cả các loại hoa quả nên các ae ko đè cập đến hoặc do mình mới chơi nên ko biết?VÌ mình thấy các loại chim khác đều ăn,ví dụ như: Chào Mào ăn chuối, Yến ăn cà rốt, rau xà lách,Khuyên ăn cam,quýt...v v và v...v.. v. Nếu Họa Mi cũng ăn dc hoa quả thì ae chỉ giúp mình là nó ăn dc những loại gì? Vì mình muốn bổ xung thêm Vitamin và khoáng chất cho e nó mà.Xin cảm ơn!!!
Fly Dragon.
các loại hoa quả khác thì ko biết nhưng tôi thường cho mi ăn củ sắn và lạc,ngô bắp nữa,khi đi rừng bẫy chim thì treo lồng ở một số loại cây mi vẫn giựt lá ăn như thường,nhưng tôi ko biết tên,thậm chí cả cỏ nữa.đặc biệt ngoài thiên nhiên những nơi có nương sắn gần lãnh địa của mi,nó thường bới đất để moi củ sắn tôi theo tôi món củ,quả mà mi thích nhất chính là sắn,bạn thử mà xem nó ăn sắn như là khuyên ăn chuối luôn.ok

mê họa mi
05-06-2008, 11:23 AM
anh Hải lào cai nó đúng đó, tôi cũng hay cho mấy chú mi ở nhà ăn hạt đậu phộng tươi ( tuần 2-3 hạt) và củ sắn ( ăn 1 ngày nghỉ 1 ngày) chim tỏ ra rất thích.

manutdhn
06-06-2008, 10:43 AM
Cứ bỏ thăngt củ sắn vào trong lồng cho nó mổ ạ jay phải thái nhỏ ra ?
Cho em biết cách để cho em họa mi ăn thử

soncaxin
06-06-2008, 01:25 PM
Bạn bỏ táo trung quốc vào con nào thích nó ăn hết ngay, HM nhà mình thỉnh thoảng cho ăn nó thích lắm.

Fly Dragon
09-06-2008, 12:43 AM
Các đồng chí ơi! Tại sao? e MI nhà mình cho châu chấu nó ko chịu ăn.Hôm mới mua về mình cho nó 5 con châu chấu nó ăn hết ngay,nhưng từ hôm đấy cứ cách mấy ngày mình lại cho nó mấy con mà nó lại ko hề ăn thêm bất kỳ con nào nữa,tốn công tốn của đi mua mà nó ko ăn cho thế có cú ko? Có cách gì ko giúp mình với. Xin cảm ơn!!!

Tieu Giao
09-07-2008, 11:04 PM
Uh mình bữa nào thử mới được, mình nghĩ trong thức ăn mình làm có đủ rồi nên không cần chứ

thandieu16
11-07-2008, 09:15 AM
bạn thử cho họa mi của mình ăn cam xem sao
chim của mình nó ăn cam đấy

tuanvic
11-07-2008, 05:13 PM
các bác có cho họa mi ăn dưa hấu ko? trước đây em có 1 em mi rất thích ăn dưa hấu đó

phuhaibvtg
14-07-2008, 10:49 AM
các bạn cho HM ăn trái cây như vậy nó có bị đi chảy không vậy? mình nghe nói nhiều về chuyện cho ăn lạc sống các bạn cho ăn bằng cách nào, HM của mình sao nó không ăn vậy, mình cho ăn bằng cách đập dập hột đậu rồi bỏ vào lồng mà sao chim vẫn không ăn? chỉ mình với

hai laokai
14-07-2008, 02:06 PM
muốn ép cho nó ăn thì có cách này,buổi sáng trước khi treo lồng cho sang lồng khác và bỏ hết cám ra sau đó cho loại hoa quả,cào cào... định cho mi ăn vào sang lại lồng cũ,chắc chắn nó sẽ ăn luôn,độ tiếng sau lại đổ cám vào,luyện dần rồi thành wen thôi.ok

HOASAC
24-07-2008, 10:35 AM
anh Hải lào cai nó đúng đó, tôi cũng hay cho mấy chú mi ở nhà ăn hạt đậu phộng tươi ( tuần 2-3 hạt) và củ sắn ( ăn 1 ngày nghỉ 1 ngày) chim tỏ ra rất thích.

Chào các anh!
Anh Hải lào cai nói củ sắn là củ gì? Em ở Nha Trang nên không biết. Có phải củ khoai lang, khoai mì, hay của sắn nước.
nhờ các anh chỉ giáo thêm, nếu post hình lên được thì càng tối.
Các anh cho biết thêm tác dụng của hoa quả đôi với chim.
Cảm ơn nhiều nhiều

hai laokai
24-07-2008, 12:56 PM
Chào các anh!
Anh Hải lào cai nói củ sắn là củ gì? Em ở Nha Trang nên không biết. Có phải củ khoai lang, khoai mì, hay của sắn nước.
Cảm ơn nhiều nhiều
HOASAC.
cái này là bổ xung thôi mà ko quan trọng đâu.tôi ko có hình củ sắn ,nhưng chắc là cu\r sắn nưc đấy

thanhcaobang
24-07-2008, 02:07 PM
Ở khu khác tôi khống giám khẳng định như Mi ở khu vực Đông Bắc khoái khẩu ăn quả Sim , hoặc quả mua chín . Thực chất những nơi mi hay sống và làm tổ là khu đồi có quả sim , mua , giàng giàng . Đến mùa quả chín tôi vẫn thường mua sim thả vào lồng cho chim ăn khỏi đi phân trắng . Còn chim mi bổi phải tập cho chim ăn dưa hấu hoặ dưa chuột để khi gửi đi miền nam vô tình rớt cóng nước chim không bị chết khát . Bạn nào hay bẫy chim mi thì quá hiểu chim mi thích ăn quả gì và lá gì .

QuangDT
24-07-2008, 07:57 PM
Bạn nào hay bẫy chim mi thì quá hiểu chim mi thích ăn quả gì và lá gì .
Chim My vẫn ăn quả cây trong rừng mà bác! Còn đi bẫy bằng mồi hoa quả em chưa thấy bao giờ, kể cả các bác dân tộc cũng không dùng hoa quả, em chỉ thấy dùng bộ dò đặt trong bụi thôi(Mùa chim không căng!)

lola_mx
24-07-2008, 10:07 PM
@HOASAC: miền bắc gọi là củ sắn, còn trong Nam chính là củ khoai mì của các bạn đấy, chứ không phải sắn nước đâu ^^

Fly Dragon
28-07-2008, 01:09 AM
Chào các anh!
Cảm ơn nhiều nhiều
Cái này là từ ngữ địa phương thôi bạn ạ.Miền Bắc chúng tôi gọi là củ SẮN còn bạn ở trong đấy là miền Nam nên gọi là Khoai Mì ( củ Mì ), mình có thể miêu tả bằng lời cho bạn:củ có vỏ ngoài mầu nâu,bên trong ruột màu trắng,ở giữa có lõi (gọi là sơ) chạy dài theo thân củ giống như cây nến (miền Nam gọi là đèn cày),thân củ dài khoảng 20 - 40 cm (tùy theo từng củ lớn nhỏ mà độ dài khác nhau),ko phải sắn nước đâu.Còn về tác dụng của hoa quả là để bổ xung thêm vitamin làm cho làn da, bộ lông sáng mượt và giúp cho cơ thể tăng sức đề kháng.

ChimTapLiu
09-08-2008, 10:52 PM
Theo tôi nếu cho HM ăn củ sắn sống nó ăn nhiều thì sẽ không tốt.Có thể bi say sắn.Tôi thấy ở quê tôi dân tộc (H'Mông) khi bẫy HM về thường cho ăn sắn sống.Nhưng nếu thuần HM không thấy cho ăn bao giờ.Nếu bạn muốn cho HM ăn thử bạn nên cho ăn ít,xem nó thế nào.

hoangchanhthu
02-02-2012, 06:05 PM
khoai mì có nhiều loại lắm, ở quê mình thấy có 2 loại mì là mì gòn và mì 6 tháng là ăn ko bị say mà ngon. còn mì ấn độ hay mì da đỏ nấu ăn đắng lắm mà bị say. ko biết chim ăn có bị say ko nhỉ. sẵn tiện ace cho hỏi ngoài tự nhiên họa mi thường ăn những gì

thân

lonelybird
02-02-2012, 07:00 PM
Bó tay các bác nào là Táo, đến cả dưa Hấu kinh thật , thật ra Họa mi la loài ăn tạp, các bạn cứ thấy nó thik món nào thi bổ sung món đó thui. Còn về Lạc sống rất tốt cho tiêu hóa của chim, bên cạnh đó khi ăn nó mổ hạt cũng góp phần mài mỏ đấy,c ác bạn cứ để nguyên hạt cho vào, liều lượng tùy mỗi người. Các bạn cho hỏi thêm củ sắn mà các bạn nói có phải trong Nam gọi là khoai mì ko ??? thanks các bạn!!!!

chotmechim
02-02-2012, 08:12 PM
Chào các anh!
Cảm ơn nhiều nhiềuở ngoài bắc gọi là sắn trong bạn gọi là khoai mỳ

dinhthucom
03-02-2012, 07:55 AM
Củ Sắn (củ Mì)

http://media.baodatviet.vn/Uploaded_CDCA/ngochan/20091015/anh-San-CDV-tr.jpg%20http://mangthai.vn/UploadedMirror/vanquynh/Rau-cu-qua/cu-san-11_resized.jpg%20http://www.fcri.com.vn/img/gallery/31/e61668.jpghttp://media.baodatviet.vn/Uploaded_CDCA/ngochan/20091015/anh-San-CDV-tr.jpg

http://mangthai.vn/UploadedMirror/vanquynh/Rau-cu-qua/cu-san-11_resized.jpg

vudangvietha
08-02-2012, 10:42 PM
mình thấy cho ăn lạc ( đậu phộng) sống khá là hay, vừa cho nó mài mỏ vừa có thêm món đổi vị. Mình vứt nguyên cả hạt vào, tuần cho ăn 2 3 lần, mỗi lần 2 hạt, nó cứ mổ ăn thôi, ko cần phải giã ra làm gì cả