PDA

Xem phiên bản đầy đủ : Cám cho Chào mào ?

Champa
21-06-2008, 03:54 PM
Em là member mới của forum này. Em đọc rất nhìu bài về CM trên diễn đàn, các bro có đề cập đến việc cho CM ăn chuối có lăn qua cám để tập cho chúng wen dần với việc ăn cám (bổ sung cho đầy đủ dinh dưỡng). Vậy các bro cho em hỏi loại cám cho CM ăn là loại cám gì? Em có hỏi 1 vài người wen có chơi chim nhưng người ta hok có nui CM nên hok bít. Mong giúp đỡ. Thank nhìu.

Fanxico
22-06-2008, 08:51 AM
:laughing::laughing::laughing: bạn ra chỗ bán chim mua về 1 bịch cám cho chim họa mi về dùng máy xay cho nhỏ bạn có thể cho vào đó 1 ít đường dầu ăn và vài cái lòng đỏ trứng gà sau đó có thể sấy trên lửa nhỏ hoặc đem phơi cho khô rồi cho nó ăn dần đó là cách làm cám đơn giản nhất mà mình biết rồi từ từ bạn pha thêm vitamin đậu phộng... chúc bạn thành:applause::applause: công nha.:applause:

dongnghiep
23-06-2008, 03:10 PM
Mình cho ăn cám Ba Vì, chuối và một số đồ tươi, theo mình như thế là đủ chất rồi.

Hiền cô nương
24-06-2008, 04:38 PM
Nếu ở bạn không có bán bột dành cho chào mào thì bạn có thể làm bột cho nó.
Mua khoảng 2 gói bột Ba Vì hay loại tương tự, sau đó mang xay nhỏ, trộn vào đó khoảng 3 - 4 lòng đỏ trứng gà hay trứng vịt, nhưng tốt nhất là trứng gà, nếu có sâu khô hay cào cào khô thì cho vào thêm một ít. Một số người cho thêm vào đó một ít bột dinh dưỡng trẻ em, cho ít thôi chứ cho nhiều sẽ làm cho chim đi phân lỏng. Theo dõi phân chim để có chế độ chăm sóc hợp lý! Thường xuyên cho chim ăn trái cây: chuối ( chuối mật mốc hay chuối gì người ta hay thờ ấy), không nên cho ăn chuối lùn, nếu có thì cho ít thôi, cà chua ( cắt lửa quả, bỏ vào lồng cho chim tự ăn), một số người còn treo một nửa trái cam cho chim ăn nữa. Thỉnh thoảng cho chim tắm và sưởi nắng sớm.
Chúc chim bạn mau đẹp lông và căng lửa nha!

Bien_ho
09-11-2008, 03:52 PM
2 gói cám Ba Vì, 10 lòng đỏ trứng gà là ok, hienconuong nhỉ?

rumdaica
09-02-2010, 07:08 PM
10 cái lòng đỏ trứng gà lịu nó có chít không đây :)

phutdn
10-02-2010, 10:18 AM
Chim non, chim bổi, chim đấu trường hay chim mồi. Mỗi loại chim thì ae chơi thường sử dụng công thức cám khác nhau. Mục đích chỉ là tạo điều kiện dinh dưỡng tốt nhất để con chim thể hiện hết Bản Chất của nó. Bởi vậy, Bản Chất của con chim là yếu tố quan trọng bậc nhất. Tỷ lệ tương quan giữa: Bản Chất của con chim, chế độ dinh dưỡng, tập luyện ...v..v... cũng còn nhiều ae có ý kiến khác nhau, chưa thống nhất. Nhưng tất cả ae đều công nhận rằng Bản Chất của con chim quyết định đến ít nhất là 70%-80% phong độ, khả năng của con chim đó. Và tỷ lệ này càng giảm đối với những bậc tiền bối, những cao thủ chân chính.
Tóm lại, Chào mào là loại chim dễ ăn, dễ nuôi dưỡng. Bạn có thể cho nó ăn cám Ba vì, Cám Chòe lửa, Mi, Khuyên ... thậm chí là Cám Cò, cám tự làm hoặc là hỗn hợp các loại cám trên. Quan trọng là bạn phải theo dõi phản ứng của con chim đối với thức ăn ntn, để có sự điều chỉnh hợp lý.
Bạn nên đọc những bài viết của anh HoangDL trên diễn đàn này về cách chăm sóc, tập dợt chim CM. Rất bổ ích.
Chúc bạn có những chú chim hay.
P/S: Mình cũng mới tập chơi thôi, vài dòng cảm nhận về cám, Ae cho thêm ý kiến nhé ... để mình học hỏi thêm.

Thân ./

meoconyeudau
11-02-2010, 10:34 PM
Mình cho ăn cám ba vì + hoa quả + sâu tươi thôi. Theo mình thế cũng đủ chất rồi

dvhung
23-02-2010, 09:39 PM
theo mình muôi chòa mào cho an cam bv cộng hoa quả và cào cào sâu là oke.chim vẫn hót và rất xung

minhphuongnt
14-07-2010, 11:16 PM
cách của mình đang làm chim chơi rất sung, 1/2kg cám cho chim bán ngoài tiệm, 2 lạng đậu phụng rang, 1/2 lạng đậu xanh, 1/2 lạng mè trắng, 1,5 lạng tép khô, 2 viên thuốc bổ(dùng cho người lớn) ,10 quả trứng gà(chỉ lấy lòng đỏ). cố gắng trong tuần cho ăn thêm cào cào và trái cây cho em nó . Đảm bảo bạn lỡ đi công tác cả tuần khi về em nó hót cho bạn nghe. hiiiiiiiiii

---------- Post added at 11:16 PM ---------- Previous post was at 11:05 PM ----------

Còn cào cào khi nào bạn rảnh ra tiêm mua khoảng mấy bị về bỏ vô tủ lạnh ccho chim ăn dần. như vậy lúc nào chim cũng có mồi tươi

magiamsinh
04-08-2010, 04:13 PM
Bạn ra Tăng mua 1 gói cám chào mào Tuấn Thúy trộn thêm ít cám khuyên là ok ấy mà

thuongvx
17-08-2010, 08:48 PM
Tôi có một anh mách làm cám cho chào mào công thức như sau:
Đỗ xanh 3 lạng, đỗ đỏ 3 lạng, lạc 1 lạng, hạt sen 1 lạng, đỗ tương 3 lạng. Nước cốt cam 2 quả, trứng gà 30 quả(lòng đỏ).
Không biết như vậy có ổn không? vì mới làm xong hôm qua, hôm nay bắt đầu cho tỷ thí. chờ kết quả. bác nào có kinh nghiệm xin tư vấn cho mở mang kiến thức ạ.

longwave
18-08-2010, 10:58 PM
chim hay là nó hay à đâu cần mua nhiều thứ lung tung về chế biến làm gì .cứ cho ăn cám ba vì là được rồi và cách 2-3 ngày cho ăn bổ xung thêm cào cào và trái cây nhưng đặc biệt là chuối đó là món khoái khẩu của nó.chào mào khác với các loại chim khác là bản chất của nó đánh giá 80% về độ hay dở của con chim đó còn lại là do người chủ có biết cách chăm sóc và tập dợt cho nó hay ko.nếu bạn có nuôi 1 con chim tướng tá rất đẹp,hót tốt mà nước chơi,đấu quá dở thì có cho ăn cám chất lượng thì nó cũng dở à

Thang bom
20-08-2010, 12:39 AM
Bạn mua loại cám Gold (gọi là cám gold vàng hay là cám vàng) loại cám này của Trung Quốc dành cho Vành Khuyên, bên Trung Quốc thường nuôi cám này này chào mào ăn đi phân khô, hót rất xung.