PDA

Xem phiên bản đầy đủ : Chữa chim lộn cầu

cavang
28-04-2006, 07:30 AM
Các bác giúp em với !!!:crying:
Không hiểu tại sao em khuyên nhà em tự dưng dở chứng ra tật lộn cầu, em nuôi nó được 1 năm rồi trước đó có sao đâu.
Các bác có cách gì chữa không bảo giúp em với (em đã lấy đĩa CD gắn vào nóc lồng nhưng nó vẫn ngoái cổ tìm cách lộn, trông ghét lắm). Các bác có chiêu gì hay mách em với vì em khuyên này em cưng nó lắm.
Cám ơn các bác nhiều

xxxbopy
28-04-2006, 08:32 AM
Đúng là như vậy đó Cavang ơi, bạn nên lắp nguyên mội miếng bìa cứng lên nóc lồng (kím luôn) vì đĩa CD hơi nhỏ, sau này chim vẫn tìm được khoảng trống để "nhào lộn" được.Nhìn hơi mất mỹ quan 1 tý nhưng có thể giảm được nhiều. Mình cũng phải dùng cách này để chưa trị cho những chú khuyên có gien di truyền từ gánh xiếc đấy. hì hì hì chúc bạn thành công.

TDPhi
28-04-2006, 09:52 AM
Chào Utnguyen
Bạn nên tạo một mục mới để hỏi về vấn đề của mình vì mục này bàn về cách chữa tật lộn cầu cho chim vành khuyên (khoen) mà. Các vấn đề bạn thắc mắc đã có bài viết rùi, bạn tham khảo thêm ở đây (http://www.aqua-birdvn.com/forums/showthread.php?t=90) để hiểu rõ hơn nhé.

minhhieubf
28-04-2006, 11:12 AM
Chữa chim lộn cầu bạn có thể chịu khó chăng chỉ kín nóc lồng, khi con chim nhảy lộn nó sẽ bị vwowngs vào vào chỉ, một thời gian là nó sợ và giảm lộn khá nhiều. Còn nếu bị bẩm sinh thì khó chữa đấy. Nhưng bạn cũng đừng quá bận tâm đến chuyện lộn cầu hay không, quan trọng là con chim có hay không. Tôi nuôi bảy con thì có 5 con lộn rồi, bạn cws yên tâm rằng khi con chim của bạn líu căng thì nó cũng bớt lộn đấy. Chúc bạn có con chim hay.

cavang
28-04-2006, 01:32 PM
Cám ơn bác minhhieubf, em đã làm cách căng chỉ như bác rồi nhưng em khuyên nhà em nó tinh quái lắm, nó leo lên nan lồng và nhổ .... những nút buộc cho đứt dây mới thôi sau đó nó lại tiếp tục làm xiếc, cú lắm. Em nuôi em này lâu rồi em mê tiếng líu của nó lắm, nó rất dạn chinh chiến. Trước đây em ý ở lồng to thì có thấy làm xiếc đâu nhưng dạo này em mới sắm được cái lồng lùn nhỏ hơn để thưởng cho tiếng líu của em ý thế là em ý sinh tật luôn, cú quá chẳng nhé lại cho vào lồng cũ. Tệ thật sướng mà ko biết tận hưởng~X(
Dẫu sao em cũng cám ơn bác nhé.

khuyenmo
28-04-2006, 03:08 PM
tức nhỉ, đang yên đang lành thì lộn cầu. Bạn có nuôi cùng con nào lộn cầu không ? bọn này toàn học cái xấu của nhau thôi.

meetu
28-04-2006, 03:43 PM
Cám ơn bác minhhieubf, em đã làm cách căng chỉ như bác rồi nhưng em khuyên nhà em nó tinh quái lắm, nó leo lên nan lồng và nhổ .... những nút buộc cho đứt dây mới thôi sau đó nó lại tiếp tục làm xiếc, cú lắm. Em nuôi em này lâu rồi em mê tiếng líu của nó lắm, nó rất dạn chinh chiến. Trước đây em ý ở lồng to thì có thấy làm xiếc đâu nhưng dạo này em mới sắm được cái lồng lùn nhỏ hơn để thưởng cho tiếng líu của em ý thế là em ý sinh tật luôn, cú quá chẳng nhé lại cho vào lồng cũ. Tệ thật sướng mà ko biết tận hưởng~X(
Dẫu sao em cũng cám ơn bác nhé.
@cavang:Ôi, em khuyên của bạn tài quá: Biết líu, tháo nút buộc, làm xiếc... vậy thì có chút tật cũng là phải thôi (các cụ hay nói: lắm tài - nhiều tật mà).
Bạn cho em đó sang lồng nhỏ hơn chưa chắc đó là phần thưởng cho em ý, mà nếu là phần thưởng thì có khi em ý lại không thích vì: Lồng đó nhỏ, đẹp hơn lồng cũ sẽ là phần thưởng cho chính bạn (thưởng thức vẻ đẹp của lồng, nhỏ gọn thuận tiện khi mang lồng đi dượt). Còn em ý thì sao? thích nơi ở cũ cao ráo rộng rãi thoáng mát! vì vậy em ý mới chọc bạn chơi đấy!

cavang
28-04-2006, 03:49 PM
Thôi thế thì hôm nay em lại chuyển về lồng cũ xem thế nào vậy !!! Cái lồng kia em sẽ kiếm một em khác vậy !!!Cám ơn các bác đã phản hồi thông tin nhanh cho em.

cavang
03-05-2006, 09:36 AM
Mấy hôm nghỉ vừa rồi em đi lên chợ hàng Da có thấy bán một chíêc lồng vuông nhỏ, cao chỉ khoảng 15 phân thôi và anh chủ cửa hàng bảo nó là lồng chữa lộn cầu cho chim, và đặc biệt là dùng cho các em mộc. Không biết có đúng không các bác nhỉ ???

minhhieubf
08-05-2006, 12:30 PM
Bạn ơi, lồng vuông khuyên càng lộn, chủ hàng nói vậy thì đúng là bó tay luôn, ko hiểu gì về khuyên cả. Khi chim đã lộn thì để lồng nào cũng lôn và nhất là lồng vuông và nhỏ như vậy. Thêm một cách hạn chế nữa nhé: Bạn có thể mua lồng cao cỡ 40 phân đổ lên có thẻ khuyên bạn sẽ ko lộn lên nóc lồng nữa, nhưng có tgể nó lộn bám vào thân lồng. Còn nếu nó lộn quá, và bạn ko thích nữa thì PM cho mình nha hi hi hi

cuoptrengianmuop
08-05-2006, 01:14 PM
Cái lồng cao 40cm đổ lên thì người ta gọi là lồng ống, cao quá nên không lộn tới được.. hì hì...

Bạn thử bỏ hẳn cầu ra, chỉ để 1 đoạn cầu đơn, ngắn (loại cho chòe, chào mào) lên sát trên đỉnh lồng, chỉ vừa cho chim đứng thôi xem có lộn nữa không? Lúc đó có khi nó lại........ lộn ngang thì..... hì hì...

coi77
08-05-2006, 01:21 PM
Nhiều khi do cái lồng không hợp nó cũng lộn, mình có 1 con để lồng Tàu lùn thì không sao, cho sang lồng tàu dừa thì lộn ngoái lung tung cả, chăng chỉ lắp đĩa hát cũng không ăn thua. Cho về lồng cũ thì lại đứng im thế mới nhắng :D Nhìn mấy bác trên tăng bạt Hổ chữa chim mới khiếp. Cái lồng nhằng nhịt dây chỉ căng như mạng nhện, rồi phía ngoài bọc mica mỏng áp chặt để ko có chỗ bám vanh để lộn,... nhìn cứ như xà lim ấy!! Con nào mà lộn ko tới nóc, lộn xoay 1 vòng trên cầu thì đúng là bó tay, thả khẩn cấp, kiểu lộn ấy khó chịu kinh khủng. Cũng có người nói là do con chim ăn tốt quá, người bức bối ko chịu được thì nó phải chơi phải nghĩ ra trò để tiêu hao năng lượng. Cho nên cứ thả vào lồng rộng hơn cho nó thoải mái bay nhảy thì có lẽ là phương án khả thi nhất.

Dunghoang
08-05-2006, 02:00 PM
Em thấy mấy anh cứ cố gắng k cho chim lộn cầu ma em chang hiểu tại sao nữa. Vậy nếu chim lộn cầu thì ảnh hưởng như thế nào đến sức khỏe của chim. Mong các anh chỉ giúp.

cavang
09-05-2006, 10:24 AM
Đúng như bác còi77 nói, em về cho sang lồng cũ nó hết làm xiếc luôn, thế mới lạ chứ. Chắc là nó không thích chỗ mới nên phản đối thế thôi nhỉ. Mà em nghĩ ngoài thiên nhiên nó cũng phải lộn lung tung mới mong tìm được sâu mà bỏ vào dạ dày nên khi vào trong lồng chắc là ngứa nghề nên làm thế cho đỡ quên để đợi một ngày nào đó có dịp trốn ra thể hiện ngoài thiên nhiên. Hi hi hi

cavang
17-05-2006, 01:39 PM
Con khuyên nhà em cho nó về lồng cũ được mấy hôm thì vẫn chứng nào tật đấy.
Hôm chủ nhật vừa qua em căng chỉ đầy nóc lồng như các bác nói, nhưng chỉ sau ít phút treo lên thì ... oái em khuyên dính bẫy luôn, treo lơ lửng trên dây như con dới ý -> em cắt hết chỉ rồi vì sợ nó lại dính bẫy nữa. Sau vụ đó em ý sợ quá nên mấy hôm nay mất líu rồi.
chắc là hết thuốc chữa rồi #:-S #:-S #:-S

xxxbopy
17-05-2006, 01:48 PM
Chúc mừng, chúc mừng! Mình đã nói với Cavang rồi mà k nghe, hì hì hì....... Bạn cứ thử theo cách của mình xem.

thànhcông
17-05-2006, 02:08 PM
Bạn cho cầu cao lên, cách đình lổng khoảng 10cm, chim sẽ không lộn cầu nữa (nếu nó ko lộn cầu xuống dưới nữa - hii), để vậy 1 thời gian nó quen sau đó hạ cầu xuống vị trí cũ. Chúc bạn thành công!

cavang
18-05-2006, 07:15 AM
to: thànhcông: cám ơn bạn đã chỉ bảo nhưng lồng của mình chỉ cao có 24 cm thôi, bình thường cầu đã cao cách đỉnh lồng 10 cm rồi, em khuyên này chắc chỉ có mỗi nước là cho gia nhập hội lộn cầu của minhhieu thôi :laughing:

xxxbopy
18-05-2006, 07:55 AM
Thôi, theo mình thì cứ kiếm 1 lồng Yến đẻ, bịt kín nóc lại rồi thả vào đó cho bay nhảy thoải mái, chim lại càng khỏe, ở nhà mình cũng làm vậy, hi hi hi.........

thànhcông
18-05-2006, 07:59 AM
Nghe cavang nói vậy thì khó thật. Bạn thử nâng cầu lên cho sát với cái đầu con khuyên (thấp hơn chút nữa), để nó kiễng lên thì gần chạm, còn nhẩy thì cộc đầu xem nó có dám nhẩy khi không có mũ bảo hiểm ko?

cavang
18-05-2006, 08:15 AM
to xxxbopy: thế hôm nào xxxbopy điều trị xong em khuyên của bạn thì cho mình mượn nhé, mượn vía của xxxbopy thì thế nào cũng trị được cái tật xấu đó.
to thànhcông: cầu trên cao nhưng còn vanh dế nữa, nó không lộn từ cầu thì lộn từ vanh dế lên cầu -> mình đã thử mấy cái vụ điều chỉnh cầu rồi -> không ăn thua gì cả
-> cho vào dạp xiếc chắc là ăn điểm thôi.

xxxbopy
18-05-2006, 08:20 AM
Của mình k phải là bị lộn mà là mình nuôi tập trung ở trong đó ấy mà, nuôi 1 vài con cảm thấy chưa ổn thid cho vào đó. Hôm nào mình giải tán hết lũ đó thì cậu cứ tự nhiên, hì hì hì...

cuoptrengianmuop
18-05-2006, 08:40 AM
to cavang: Sao bạn không thử bỏ cả vanh dế ra nhỉ?

cavang
18-05-2006, 10:25 AM
uh nhỉ sao mình không thử chiêu của cuop nhỉ, nếu còn lộn nữa thì chỉ có nước cho ra ... rạp xiếc thôi :blushing:

thànhcông
18-05-2006, 10:31 AM
Tôi nghĩ muốn loại bỏ 1 thói quen xấu hoàn toàn, phải tìm hiểu tất cả nguyên nhân hình thành, sữa chữa và ngăn chặn những nguyên nhân đó để tránh ”tái nghiện”.
Nhu cầu của chim là bay nhảy, ở trong lồng do không gian hẹp nên chim thường nhảy lên thành lồng, nóc lồng để thoả mãn nhu cầu bay nhảy.
Quá trình tạo thói quen lộn mèo: Chim nhảy lên trên đỉnh lồng/nhảy xống cầu. Tốc độ tăng dần -> Ko cần chạm vào thành lồng -> Lộn mèo.
Muốn loại bỏ thói quen này bạn phải qua 2 bước:
B1. Cai nghiện: Áp dụng cách của anh bopy có lẽ hay đấy, vào lồng rộng khoảng 2tháng nó sẽ bay nhảy thoải mái, khỏi phải lộn nữa.
B2. Chống tái nghiện: Lúc này con chim có lẽ đã ko còn lộn cầu nữa, ta cho nó trở về lồng cũ. Bạn nên cho cao cầu lên để nó ko tạo thói quen cũ nữa.
Nếu vẫn không thành công thì mình bạn nên cuộn vào chân nó 1 cục chì to, cách này có lẽ là cách cuối cùng.

cavang
18-05-2006, 10:41 AM
ối giời ơi bác thànhcông có chiêu hay quá nhỉ đeo chì vào chân khác gì bộ đội đeo gạch vào ba lô đi hành quân nhỉ:laughing: :laughing: :laughing:
em sẽ ghi tất cả các chiêu các bác mách sau đó thử nghiệm rồi sẽ báo cáo bằng văn bản cho các bác sau nhé

cavang
18-05-2006, 10:46 AM
to XXXbopy: nếu bopy giải tán thì đưa cho tớ nuôi cho, học thêm kinh nghiệm nhỉ

thànhcông
18-05-2006, 10:54 AM
To cavang: OK nếu có Kq thì thông báo nhé. Mình cũng từng gặp trường hợp lộn thế nào rồi, nhưng mình chỉ cho cao cầu lên là OK, nhưng chưa kịp hạ xuống để đánh giá thì nó đã phóng sinh.

cavang
18-05-2006, 10:57 AM
sẽ có văn bản báo cáo các bác đàng hoàng, vì đây là diễn đàn để anh em mình giao lưu kinh nghiệm mà -> tránh sai lầm của người đi trước để người đi sau đỡ mất thời gian lọ mọ mà (giống mình bây giờ)

thànhcông
18-05-2006, 11:01 AM
OK luôn!
Hy vọng sẽ nhận được tin vui!

cavang
22-05-2006, 08:05 PM
Kết quả vụ chữa lộn cầu:
- Cho cầu lên cao không chữa được vì không lộn lên trên thì nó lộn từ vanh dế lên ... cầu
- Treo đĩa thì không đủ vẫn có chỗ cho nó bám vào bên cạnh và sinh thêm tật ngoái cổ
- Chăng chỉ thì chim vướng vào dễ gây ra các hậu quả không lường như: mất móng (nếu mắc chân), xệ cánh (nếu mắc cánh) -> chim hoảng -> mất líu -> ~X( [-(
- Bịt bìa thì ổn hơn cả nhưng thẩm mỹ kém (hiệu quả nhất trong mấy phương án)
=; Minhhieubf thì bảo là con nào lộn mới là con hay :applause: :laughing: , có tật ắt có tài:laughing: =))

anh_hung908
22-05-2006, 08:40 PM
Con nào lộn cầu....... các bác chán thì gọi em nhé. Em mời bác cafe he he

ngocthao
23-05-2006, 10:32 AM
Nuôi chim không ai thích nhưỡng con chim có tật lộn cầu( nhìn nó lộn cầu nhức đầu lắm), còn hung908 lại thích con chim lộn cầu, bộ con chim lộn cầu có gì đặc biệt hay sao vậy.

anh_hung908
23-05-2006, 11:53 AM
Nuôi chim không ai thích nhưỡng con chim có tật lộn cầu( nhìn nó lộn cầu nhức đầu lắm), còn hung908 lại thích con chim lộn cầu, bộ con chim lộn cầu có gì đặc biệt hay sao vậy.

Hix chim thì em chơi lâu rồi nhưng chưa chơi khuyên. Dạo này vào diễn đàn thấy mọi người chơi khuyên nên cũng máu. Nếu con chim lộn cầu có gì đặc biệt chắc các cao thủ đã phát hiện ra rùi đâu đến lượt em#:-S

cavang
23-05-2006, 12:02 PM
mình thấy quan nịêm mỗi người một khác, chẳng hạn người này nói là lộn cầu là tật, nhưng người khác lại nói lộn cầu mới là hay (nhất là mấy bác rạp xiếc) -> tuỳ theo quan điểm để có những tiêu chí cho phù hợp, mình chỉ thích nghe tiếng liú của khuyên nên tật lộn cầu mình có thể chấp nhận được, minhhieubf ơi hôm nào anh em mình thi xem con của ai lộn nhiều và lộn hay nhé :laughing: =)) :laughing:

minhhieubf
23-05-2006, 12:13 PM
Hơ hơ hơ, thế thì thì chủ nhật này ra cây đa đi tớ sẽ mang một một con vô địch về lôn cầu.và líu thì không tôig tí nào cả đâu

cavang
23-05-2006, 03:48 PM
em khuyên nhà mình líu cũng mau mỏ lắm nhưng lộn thì có số có má rồi đấy, thi nhé minhhieubf

Thang Beo
23-05-2006, 04:22 PM
Xin chào các bác!
Em xem những bài các bác viết đều là những bài chữa hay cả nhưng bọn nó lỳ lợm lắm, các bác không thể chăng chỉ, treo đĩa, nâng cầu, bỏ bớt cầu mãi được. Vì cứ bỏ ra thì nó lại lộn lại thôi. Hồi mới chơi chim e cũng ghét mấy tật lộn cầu soi gương lắm, có hay đến mấy em cũng reject hết. Nhưng ở đời cái gì cũng có quy luật bù trừ cả "tài thường đi đôi với tật" những con đó giọng và phong cách cực hay. Em cũng có nhiều con ko có tật gì cả nhưng ko thể đi thi đấu được chỉ chơi được ở nhà thôi. Chính vì vậy bây giờ cứ chim hay là em chơi bất kể tật nguyền gì nhưng vẫn trừ "soi gương" nặng quá.
Ah em có một câu đúc kết rất hay nghe được từ 1 chuyên gia tâm huyết về khuyên các bác nghe nhé & đừng buồn: "nếu khuyên nuôi 3 năm không lộn cầu thì sang năm thứ 4 sẽ lộn or ...nuôi 4 năm không lộn cầu thì sang năm thứ 5 ....."
Câu tục ngữ trên em thấy đúng thật & nó áp dụng đúng vào con chim hay nhất có nhiều giải thưởng nhất nhà e.
Nói vậy các bác đừng buồn và các bác có con nào hay & bản lĩnh nếu ko thích nuôi vì bị tật thì cứ gọi em nhé.

cavang
24-05-2006, 03:30 PM
to thắng-béo: hay đấy mình chơi chim là để nghe nó hót chứ nhỉ, mình đồng ý với ý kiến của bạn, em lộn cầu của mình hôm trước treo ở nhà anh meetu về học ngay được giọng của em chích nhà anh meetu -> lắm tài sẽ lắm tật.
Mình thấy nuôi chim nếu mà treo ở dưới ánh đèn nê ông thế nào cũng sinh tật, một năm chưa thấy thì 2 năm và ... cho đến lúc sẽ lộn phành phạch :laughing: :applause: =)) ->hết thuốc chữa ~X( b-( I-|

thànhcông
25-05-2006, 08:41 PM
Cho hỏi anh cavang, chim anh đã hết lộn chưa vậy ?

cavang
26-05-2006, 10:54 AM
to thànhcông: báo cáo Công là chưa hết lộn, nó vẫn làm xiếc bình thường -> cho nó lộn cho khỏe, vận động nhiều -> lông bó + tiêu mỡ thừa

thànhcông
26-05-2006, 11:04 AM
Em khẳng định con chim của anh ngày xưa được bẫy trong thủ lệ.
Chắc chắn sống gần chuồng khỉ!
Mà nó lôn có đẹp không anh cavang, em mới nhìn chòe than lộn thôi, chưa nhìn khuyên lộn bao giờ.

cavang
26-05-2006, 03:49 PM
nó lộn có số có má rồi Công ạ !!!
thế hôm nào Công về dưới này anh kỷ niệm một em để thưởng thức nhé

thànhcông
26-05-2006, 04:42 PM
Hấp dãn quá, anh cố tuyển vài em lộn đẹp nhé, lộn vài vòng vào, hôm nào về HN, em xin 1 chú về làm huấn luyện viên.

cavang
30-05-2006, 07:55 PM
to thànhcông: em yên tâm đi khi nào về dưới này anh sẽ kỷ niệm một em lộn có học hàm giáo sư luôn.
thầy hay sẽ có trò giỏi mà:laughing:

cavang
27-06-2006, 08:06 PM
to thanhcong: Công ơi quả là thầy hay thì có trò giỏi, em khuyên mới lấy nhà anh meetu về tuần trước đã được GS ở nhà huấn luyện cho lộn phành phạch rồi -> hết thuốc chữa rùi.

phongqn
27-06-2006, 08:36 PM
Khuyên mà lộn cầu là khó chửa rồi , vì nó nhỏ quá lồng có nhỏ , so với nó vẩn còn lớn đủ cho nó làm xiếc vô tư , chỉ còn cách nuôi tập thể thôi nó sẽ ko lộn nữa , bạn nuôi chung với nó vài em nữa nó sẽ ko lộn

cavang
27-06-2006, 08:53 PM
hôm trước mình kiếm được cái lồng yến của anh bạn, về cho nó sang thế là hết lộn cầu nhưng khi mang nó đi chơi sang lồng cũ thì chứng nào lại tật đó

thànhcông
27-06-2006, 09:41 PM
Lâu ko thấy anh cavang thông báo tưởng khỏi bệnh rồi, ai ngờ còn có cả đệ mới.
Hai chú đó líu tốt chứ anh?

cavang
28-06-2006, 07:19 AM
to thanhcong: em cũ thì đang thay lông mất líu còn em mới thì chưa chỉ hót chuyện thôi, nó cũng đang thay lông chắc là phải sau vụ thay lông thì mới líu lo được

thànhcông
28-06-2006, 07:26 AM
Chúc mừng anh nhé, chịu khó chăm sóc 2thầy trò nhà chúng nhé!

vanhkhuyen1983
28-06-2006, 12:43 PM
to tất cả các bác và anh em có khuyên......lộn cầu: em hơi khuyên đã 7 năm rồi(không chuyên nghiệp đâu)chỉ là chơi cho vui thôi và chuyện chim lộn cầu emgawpj chỉ là chuyện nhỏ
nhà em lúc nào cũng có vài em lộn cầu(cả không bao giờ lộn cầu)và em khẳng định em chữa được những con lộn cầu hết nhưng......mất thơi gian lắm(nếu dễ thì ai cũng làm đc ah`)
có rất nhiêu cách chữa lộn cầu giành cho từng con khác nhau(tùy theo cách mà nó lộn)nhưng em có mấy cách sau các bác tham khảo
-treo đĩa: cách này chỉ áp dụng cho những em mới lộn thui (và lộn hiền hiền cơ)
-cho vào lồng yến to nhưng....Để 1 cầu thui (chứ 3 cầu hoặc kiềng thì cũng thế)và ở trên nóc lồng có gắn đĩa->hết lộn
-cho nó vào lồng khuyên mộc (loại cỡ to như người ta bán khuyên mộc ở chợ)->hết lộn
tất cả những cách trên đều mất nhiều thời gian ,và mỗi tối fai treo chim ra ngoài tránh ánh đèn (ít để trong nhà thôi)em chữa 10 con thì fai hết 8 con đó (những con kia thì theo thời gian sẽ hết thui hehehehe)
bác nào ko kiên trì thì mang cho em con đó em nuôi em chữa em khoái mấy con lộn lắm
mấy con em mang ra chơi ở ngoài tăng bạt hổ đều lộn nhưng chỉ 1->2 tháng sau thì chăng ai còn thấy nó lộn nữa
chuc các bác thành công với mấy cách đó của em kakaka
à quên nếu bác nào ko thích mấy con lộn cấu thì gọi cho em nhé

khuyentrangmo
13-08-2006, 11:22 PM
to tất cả các bác và anh em có khuyên......lộn cầu: em hơi khuyên đã 7 năm rồi(không chuyên nghiệp đâu)chỉ là chơi cho vui thôi và chuyện chim lộn cầu emgawpj chỉ là chuyện nhỏ
nhà em lúc nào cũng có vài em lộn cầu(cả không bao giờ lộn cầu)và em khẳng định em chữa được những con lộn cầu hết nhưng......mất thơi gian lắm(nếu dễ thì ai cũng làm đc ah`)
có rất nhiêu cách chữa lộn cầu giành cho từng con khác nhau(tùy theo cách mà nó lộn)nhưng em có mấy cách sau các bác tham khảo
-treo đĩa: cách này chỉ áp dụng cho những em mới lộn thui (và lộn hiền hiền cơ)
-cho vào lồng yến to nhưng....Để 1 cầu thui (chứ 3 cầu hoặc kiềng thì cũng thế)và ở trên nóc lồng có gắn đĩa->hết lộn
-cho nó vào lồng khuyên mộc (loại cỡ to như người ta bán khuyên mộc ở chợ)->hết lộn
tất cả những cách trên đều mất nhiều thời gian ,và mỗi tối fai treo chim ra ngoài tránh ánh đèn (ít để trong nhà thôi)em chữa 10 con thì fai hết 8 con đó (những con kia thì theo thời gian sẽ hết thui hehehehe)
bác nào ko kiên trì thì mang cho em con đó em nuôi em chữa em khoái mấy con lộn lắm
mấy con em mang ra chơi ở ngoài tăng bạt hổ đều lộn nhưng chỉ 1->2 tháng sau thì chăng ai còn thấy nó lộn nữa
chuc các bác thành công với mấy cách đó của em kakaka
à quên nếu bác nào ko thích mấy con lộn cấu thì gọi cho em nhé
to vanhkhuyen1983 :alô cho em hỏi ông anh chữa hết lộn cầu rồi có cho đĩa vao nữa không hay cả đời để che đĩa cho nó vậy hiện nhà em có 1 em trước thì không lộn sau đó em treo dưới ánh đèn tuýt giờ lại thành lộn em che đĩa được 6 tháng giờ bỏ ra nó lại chứng nào tật nấy bác có cách gì hiệu quả hơn thi` giúp em với .Thanks ......very thanks you

binhnv
16-08-2006, 09:50 AM
Các bác giúp em với !!!:crying:
Không hiểu tại sao em khuyên nhà em tự dưng dở chứng ra tật lộn cầu, em nuôi nó được 1 năm rồi trước đó có sao đâu.
Các bác có cách gì chữa không bảo giúp em với (em đã lấy đĩa CD gắn vào nóc lồng nhưng nó vẫn ngoái cổ tìm cách lộn, trông ghét lắm). Các bác có chiêu gì hay mách em với vì em khuyên này em cưng nó lắm.
Cám ơn các bác nhiều

Bạn thử cho chim vào cái lồng loại cao không dùng cầu ngang, mà dùng 1 cành cây khẳng khiu cho chim đậu xem sao. Vì chim lộn cầu thường đứng ở cầu thẳng còn cầu mà khẳng khiu và ziczac thì không lộn được.
Bạn thử xem, đơn giản, đẹp mà hiệu quả hơn là cho đĩa và giăng chỉ...hihihi
chúc thành công