PDA

Xem phiên bản đầy đủ : 1 phát hiện mới làm trong nước bể cá 1 cách bất ngờ và hiệu quả

hungthuoc
29-04-2006, 05:04 PM
Thưa anh em việc thay nước bể khi bị bẩn đục là việc tất nhiên khi nuôi cá.
Vậy mà 1 cách làm trong nước bể 1 cách hiệu quả và bất ngờ đã xảy ra.
Chuyện là thế này:
Chả là thằng cò con nhà mình nó nghịch kinh khủng,tối kia mình ko có nhà,người nhà mình gọt xoài xanh để ăn,vậy là nó bốc cả nắm vỏ bỏ vào bể(nó bảo cho cá ăn:D )
Khi mình về đến nhà phát hiện ra thì đã bị như vậy mấy tiếng rồi,vội vớt ra ngay.
Nước bể khi đó đang bị đục ,lẽ ra phải thay nước rồi,nhưng bận quá chưa thay,thế nhưng sau đó nước hồ lại trong veo như vừa thay nước xong [-( vỏ xoài xanh làm trong nước cũng có lý đấy chứ
Vậy là đến hôm nay là 2 hôm rồi lũ cá vẫn bình yên vô sự và nước bể vẫn trong
Liệu đây có phải là 1 cách làm trong nước bể mới ko anh em?
Riêng mình từ nay đã có 1 cách làm trong nước bể mới rồi
Con trai của bố muôn năm:D

Viet Anh
29-04-2006, 06:16 PM
Liệu vỏ xoài xanh có tạo ra loại vi khuẩn nào ăn các loại tạp chất làm cho nước trong trở lại không? cứ phải thử 2 ,3 lần mới khẳng định được bác ạ. Vớ vỉn con máy lọc của bác chạy lúc nhanh lúc chậm làm hồ nước lúc trong lúc đục cũng nên.:D

Billykid
29-04-2006, 07:33 PM
Biết đâu đc, những phát minh hay ý tưởng sáng tạo đôi khi chỉ là những điều ko ai nghĩ tới.
Câu chuyện của anh làm ơn nhớ tới câu chuyện nhà phát minh ra ống nhòm, cũng tựa như chuyện của anh, thằng bé nghịch phá kính lúp của bố vô tình tạo đc ống nhòm.
Theo em trong vỏ soài có mủ, ko bít có độc cho cá ko. Mũ soài mà văng vào mắt thì thành độc nhãn, bít đâu mấy cái chất gỉ gì đó trong vỏ soài (chất gì em bít chết liền :p ) lại có khả năng làm trong nc :D

Blue_Dolphin
29-04-2006, 07:51 PM
Theo em thì trong vỏ xoài xanh có chất axit yếu, khi vào nước sẽ thôi ra và làm lắng đọng và kết tủa những cặn nhỏ li ti => nước trong....

Xuân Lộc
30-04-2006, 09:06 AM
Theo em thì trong vỏ xoài xanh có chất axit yếu, khi vào nước sẽ thôi ra và làm lắng đọng và kết tủa những cặn nhỏ li ti => nước trong....
Có lẽ đúng vậy đó. Nhưng không biết mủ xoài và những chất không rõ trong vỏ xoài có gây độc cho cá không? (về lâu dài)

ddhuans
30-04-2006, 12:40 PM
trừ mấy thứ hại đã biết rõ ra như xì ke ma túy, còn lại cái gì cũng phải thử mới biết được bác à....

cuoptrengianmuop
30-04-2006, 10:05 PM
Em thì khuyến cáo không nên dùng vì dù sao ngoài vỏ cũng có chất bảo vệ thực vật hay một loại chất nào đó ngoại lai. Việc làm trong nước do mủ , nhựa xoài hay là do các chất kia nhỉ?

hungthuoc
30-04-2006, 11:25 PM
Thực ra trong quả xoài xanh có acid lactric là chính ,vị chua gắt và nhiều chất nữa mình ko biết được,chất này khi tan trong nước sẽ làm kết tủa những phần tử chất hữu cơ nên hệ thống lọc của bể sẽ loại bỏ ra khỏi nước thôi vì vậy nước bể sẽ trong.
Còn nếu có gọt bỏ vỏ đi vì sợ nhiễm chất bảo quản thực vật thì tác dụng vẫn vậy.
Mà xoài xanh vẫn làm mồi nhậu đấy chứ,giã R phết đấy thôi,NG cái quí nhất còn xơi huống chi là ...:D
Đến nay là 3 hôm rồi lũ cá vẫn Ok

Hoanglanngu
08-05-2006, 12:00 PM
Tốt nhất là bác Hùng nên làm "chuột bạch" vài lần nữa, lại mua xoài về cho nhóc nhà bác ném vào bể. Sau 5 lần thành công, bác đem công bố với pà con cô pác về phát minh khoa học của mình, không chừng admin đặc cách phong tặng bác chức "giáo sư" luôn :laughing:

calahandoc
09-05-2006, 08:24 PM
Anh hungthuoc ơi cho em hỏi lượng vỏ xoài anh cho có nhiều ko vậy
Và khi cho có cần mở máy lọc ko vậy

hungthuoc
10-05-2006, 01:57 PM
Hôm nay tớ lại làm chuột bạch phát nữa,lần này bỏ vào bể mấy miếng xoài xanh đã gọt vỏ.
Kết quả nước lại trong veo ,Cá vưỡn sống ,lần sau tớ vưỡn cho xoài xanh hê hê hê

coi77
10-05-2006, 02:20 PM
Anh Hung thuoc ơi, vỏ soài xanh là vỏ soài cát hay soài Thái ạ??

hungthuoc
10-05-2006, 03:47 PM
Anh Hung thuoc ơi, vỏ soài xanh là vỏ soài cát hay soài Thái ạ??

Rượu cuốc lủi hay Martin đều say cả mà :D (he he he cho đủ 50 ký tự)

always_tasty
20-06-2006, 11:35 PM
Anh hungthuoc ơi cái phương pháp mới này có bảo đảm k0 anh? Em cũng muốn thử wá nhưng sợ cá em đi bán muối luôn.Có bác nào khác thử cách này chưa, nói cho em tiếng để em an tâm hihihihi. Admin ơi kiểm tra thử cách này có đúng k0 có an toàn ko???

Son Q4
21-06-2006, 08:50 AM
Anh hungthuoc ơi cái phương pháp mới này có bảo đảm k0 anh? Em cũng muốn thử wá nhưng sợ cá em đi bán muối luôn.Có bác nào khác thử cách này chưa, nói cho em tiếng để em an tâm hihihihi. Admin ơi kiểm tra thử cách này có đúng k0 có an toàn ko???
Muốn có kinh nghiệm thì tự làm và nghiên cứu đi bạn ơi...thế mới hồi hộp và thích chứ.

hungthuoc
22-06-2006, 09:33 PM

Riêng mình đã thử trên 3 lần rồi,đúng như mong muốn luôn,đây chỉ là 1 kinh nghiệm của riêng bản thân.
Còn các bạn muốn thử hãy từ từ và tự mình đánh giá nhé rồi sẽ có câu trả lời chính xác thôi mà

cthanh
23-06-2006, 12:52 AM
Chắc phải mỗi ngày ăn xoài chấm xanh mắm đuờng mới có vỏ cho vào hồ cá wa.

dmb
15-08-2006, 07:32 PM
Anh Hùng, 3 tháng 15 ngày kể từ ngày anh công bố khoa học thế anh đã làm bao nhiêu lần rồi và đàn cá của anh sao rồi.
Nếu không có gì bất trắc thì em sẽ làm theo anh, hihhihihi

hungthuoc
21-08-2006, 10:21 PM
Mình ko còn nuôi cá nữa,nhưng mà cách làm trong nước = xoài xanh này thì nhiều Bác trong AVB bây giờ vẫn làm đấy,mà cho vào bể cá có giá trị cao lắm đấy,cỡ như anh em mình tiền mua cá đó uống Cafe sáng 10 năm ko hết đó :D

HuynhLong
22-08-2006, 10:04 AM
Thật ra khi bỏ lá xoài xanh vào bể làm nước trong là do có nhựa và mủ xoài làm keo tụ các chất lơ lững trong nước, có nghĩa là chúng làm kết dính các cặn nhỏ khó lắng thành các cặn lớn hơn dễ lắng xuống đáy hồ nên nước sẽ trong hơn. Chất acid gì đó không có liên quan gì ở đây và acid sẽ làm tan các cặn lớn chứ không kết hợp chúng lại được.
Mình nghĩ làm cho nước hồ trong đâu có gì khó, bỏ lá xoài vào làm gì cho mất thẩm mỹ. Vả lại nước trong chưa chắc là nước sạch, nhiều người thường ngộ nhận về điều này lắm, chúng ta đừng quên những chất bẩn, chất độc hòa tan vào nước mới khó xử lý.

bsninhhungxm
21-12-2007, 03:10 PM
Theo mình biết thì giống như ta uống sữa có vắt thêm chanh tạo kết tủa vậy mà. Chất bẩn bị tủa sẽ được lọc đi hết nên hồ sạch. Nếu đúng như vậy thì ta có thể làm trong nước hồ bằng tí nước cốt chanh được không? Đương nhiên là phải đo độ pH nghen, nếu không thì bỏ thêm ớt nhiều lnhiều àm lẩu Thái luôn ái.ái.ái...chà ngon quá...

keykor
22-12-2007, 02:15 PM
lọc trong nuớc thui ah chán ghe thế chất dơ đi đâu trời tốt nhất dùng máy lọc cho rồi><

QUOCBAO31
17-01-2008, 11:38 AM
Theo mình nghỉ cứ thử mầy bạn ah! nhưng với hồ đã đục và kg có cá hay cá để thử nghiệm thôi...!

starfishmk
17-01-2008, 08:52 PM
Mình cũng đồng ý với bạn Hungthuoc, tuy nhiên acíd có trong xoài, chanh, trái cây khác là acid citric còn acid lactic có nhiều trong sữa chua...

thanhnuoica
19-01-2008, 09:47 PM
em lấy vỏ xoài vàng có được không thế hả anh hai oqi

kientd
24-01-2008, 05:47 PM
đúng rồi đấy các bác ạ xoài có vị chua gần như chanh ấy khi ta nhơ một giọt chanh vào nước rau muống thì nươc chuyể màu từ xanh thành nươc có màu trong hơn dấy.nhưng liệu cá có bị sao không thì ko ai biết,nhưng cho với tỉ lệ thích hơp sẽ ok

Chelsea fc
25-01-2008, 07:18 PM
bác lam vậy là không ổn đâu . Em nghĩ là bác phải thay nươc thui . ít thì chả nói chứ cho nhiều vào thì sợ cá dễ đơ lắm đó . nhưng đó cũng là 1 cách tạm thời . dùng được !

planti
03-02-2008, 01:10 PM
Mình nghĩ nó giống phèn chua tạo kết tủa các tạp chất, tạo trong nước.