PDA

Xem phiên bản đầy đủ : Thuốc đặc trị cho cá Đĩa bị sình bụng

tuananhvienngoc
11-08-2008, 12:16 PM
Cá Đĩa của em bữa rồi cho ăn thịt bò bữa giờ bị sình bụng và 1 em malboro size 5 cm đã qua đời. Cho em hỏi nếu cá Đĩa bị sình bụng thì dùng thuốc đặc trị nào là tốt nhât?:)

Koi59
11-08-2008, 12:31 PM
Cá Đĩa của em bữa rồi cho ăn thịt bò bữa giờ bị sình bụng và 1 em malboro size 5 cm đã qua đời. Cho em hỏi nếu cá Đĩa bị sình bụng thì dùng thuốc đặc trị nào là tốt nhât?:)

# Nguyên nhân cá bị sình bụng: thay 50% nước trở lên.. ngay sau khi cho cá ăn tim bò hoặc cho ăn trùng nhưng chưa làm sạch (do trùng có trong bụng toàn là bùn) - Tách riêng cá bệnh, đánh formol với liều lượng nhẹ (5cc/100l).

o_Lang_thang_o
11-08-2008, 06:45 PM
# Nguyên nhân cá bị sình bụng: thay 50% nước trở lên.. ngay sau khi cho cá ăn tim bò hoặc cho ăn trùng nhưng chưa làm sạch (do trùng có trong bụng toàn là bùn) - Tách riêng cá bệnh, đánh formol với liều lượng nhẹ (5cc/100l).
Da xin cám ơn, em cũng đang quan tâm vấn đề này, xin cho hỏi là formol mua ở đâu??? Các nhà thuốc có bán không vậy???

anhdung_1982
12-08-2008, 08:21 AM
Bạn ra chợ Kim Biên có bán đó, giá 11k/1l thôi ........

Ẩn sĩ
12-08-2008, 08:47 AM
Bác có thể ra tiệm cá kiểng hỏi mua thuốc trị đương ruột cho la hán loại của nhật bao kim loại trị là hiệu quả nhất đó . Nếu không tin ????sao ko thử 1 lần xem sao~X(

tuananhvienngoc
12-08-2008, 01:18 PM
Cám ơn mọi người.Bữa nay phải đi mua thuốc cho mấy em nó thôi.

kitax
12-08-2008, 02:23 PM
Formol trị một số bệnh cho cá dĩa rất hiệu quả nhưng các bạn hãy cẩn thận khi sử dụng formol. Tiếp xúc với formol nhiều dể dẫn đến ... ung thư ! Kitax thà chết cá chứ không xài formol, sợ chết sớm lắm .. hehehe

Tham khảo: http://www.sagiang.com.vn/Default.aspx?pageid=18&mid=143&action=docdetailview&intDocId=93&intSetItemId=20&breadcrumb=20

tuananhvienngoc
12-08-2008, 04:09 PM
Anh Kitax cho em hỏi? vậy anh dùng thuốc gì và trị như thế nào với mấy em bị sình bụng?

kitax
12-08-2008, 04:32 PM
@tuananhvienngoc: Kitax dùng metronidazol + cloraphenicol (có thể có và không vì thuốc này có tác hại vều sau cho cá). Có nhiều phương pháp trị bệnh có thể thay thế formol và an toàn hơn so với formol rất nhiều. Bệnh ung thư thì ngay tức thời không thấy, nhưng 10-15 năm sau mới thấy, mà lúc thấy được thì .. hehehe

tuananhvienngoc
12-08-2008, 04:48 PM
Cám ơn anh Kitax. Chút nữa hết mưa em ra tiệm thuốc tây mua.Thanks anh nhiều.

kitax
12-08-2008, 04:59 PM
@tuananhvienngoc: Bạn nên hạn chế dùng cloraphenicol (chỉ dùng khi thật sự cần thiết) vì nó tồn tại trong cơ thể cá khá lâu và được đào thải rất chậm. Nếu lạm dụng cloraphenicol, cá con đời sau sẽ có hiện tượng thoái hóa, kháng thuốc.

Chú ý: đọc kỹ hướng dẫn sử dụng và cân nhắc kỹ trứoc khi dùng nhé. Kitax không chịu trách nhiệm nếu xảy ra hậu quả nghiêm trọng hoăc không nghiêm trọng :devil:

Thân,
Kitax

tuananhvienngoc
12-08-2008, 05:18 PM
Không sao đâu anh Kitax có gì em qua anh bắt cặp malboro đầu trắng hay cặp beo cũng được. Hihi.

artpiano
12-08-2008, 06:16 PM
bạn tuânnhvienngoc nên nghe lời anh kitax dùng metro là được rồi BỎ vào xô nước cao khoảng 25 -30 cm khoảng 20-25l nước là đủ cho vaò 2-3 viên metro(loải của vn cho rẻ chỉ 1000/1oviên)
quan trọng là bạn để yên cho oxi đầy đủ Mỗi ngày thay nữa thuốc và nước NEn để như vậy LIÊN TỤC 3 NGÀY(72 TIÉNG NHÉ) không vội vàng lấy ra sớm NÓ sẽ hết bịnh thôi
cái này cá hay bị mà cũng dễ chữa mà Chúc bạn thành công

kitax
12-08-2008, 06:43 PM
@artpiano: hehe. metronidazol 1000/v là mắc lắm bạn ơi. Kitax mua 100 viên (10 vỉ) có 25 ngàn mà còn bị chê là mắc. :devil:

artpiano
12-08-2008, 09:36 PM
@artpiano: hehe. metronidazol 1000/v là mắc lắm bạn ơi. Kitax mua 100 viên (10 vỉ) có 25 ngàn mà còn bị chê là mắc. :devil:
anh kitax emghilà 1000k/ 10 viên hồi trước em mua cả 10vỉ chỉ 10000k thôi
còn mua loại của pháp(biệt dược là flagyl)hay sao ấy là 25000k/10viên

tuananhvienngoc
12-08-2008, 09:44 PM
Cám ơn các anh đã giúp đỡ. Em mua loại 250mg của VN vỉ 10 viên giá 2 000 VNĐ.

Koi59
13-08-2008, 03:54 AM
Formol trị một số bệnh cho cá dĩa rất hiệu quả nhưng các bạn hãy cẩn thận khi sử dụng formol. Tiếp xúc với formol nhiều dể dẫn đến ... ung thư ! Kitax thà chết cá chứ không xài formol, sợ chết sớm lắm .. hehehe

@tuananhvienngoc: Kitax dùng metronidazol + cloraphenicol (có thể có và không vì thuốc này có tác hại vều sau cho cá). Có nhiều phương pháp trị bệnh có thể thay thế formol và an toàn hơn so với formol rất nhiều. Bệnh ung thư thì ngay tức thời không thấy, nhưng 10-15 năm sau mới thấy, mà lúc thấy được thì .. hehehe

# Thưa các Bạn ! Thông thường hàng năm.. vào các tháng mưa bão và trời se lạnh.. bệnh cá phát triển, nặng và lây lan rất nhanh. Đây là kinh nghiệm của koi59 và các đồng nghiệp.. đã nghiên cứu cách nuôi và chữa trị cho cá qua từng bệnh của từng mùa trong năm - Vào tháng này, cá bệnh và sức lây lan sang các hồ khác là rất nhanh, hầu như tất cả các loại trụ sinh đều không có tác dụng, nếu dùng trụ sinh với liều lượng mạnh.. cá cũng phải chết ngay 30%. Do đó, mới phải dùng đến hóa chất - Formol là chất mà nhiều trại cá đang dùng cho tháng này.

# Công nhận lời Kitax nói là đúng ! tiếp xúc nhiều với formol... có thể gây ung thư... nhưng vẫn không bằng những người hút thuốc và uống rượu mỗi ngày - Bước ra đường, ta sẽ thấy nhan nhản những người với những công việc mà nguy hiểm chết người luôn kè kè kế bên... vậy sao họ vẫn làm - Koi59 và các đồng nghiệp đã sử dụng formol từ rất lâu rồi... "sinh nghề tử nghiệp" mà... - Không phải là Koi59 không biết đến các loại thuốc như: Tetracyclin, metronidazol..v.v.. nhưng Koi59 không hề có ý "dụ khị" các Bạn dùng formol.. để chết vì ung thư hàng loạt đâu, nhưng mỗi người có cách nuôi và chữa trị cho cá khác nhau.. tùy thuộc ở các Bạn.

# Thưa các Bạn ! Cá bị sình bụng cũng có nhiều nguyên nhân, ta phải nắm bắt và đoán bệnh cho chuẩn xác... thì việc chữa trị mới đạt kết quả cao và không hại cho cá sau này - Dưới đây là những nguyên nhân gây bệnh mà ta nên để ý:
- Thời tiết và nguồn nước thay đổi -> cá yếu -> hoạt động đường ruột.. kém.
- Cá bị táo bón (nên cân bằng tảo trong thức ăn của cá)
- Thức ăn có những chất khó tiêu (như gân trong tim bò.. không được xay nhuyễn)
- thức ăn tươi sống chưa thật sạch (như trùng chỉ, lăng quăng, lóc con)
- môi trường nước quá dơ.
Có những trường hợp như: thời tiết hoặc nguồn nước thay đổi, cá có thể bị sình bụng và đi phân trắng, nhưng cá sẽ tự khỏi mà chẳng cần phải chữa trị. Tốt nhất, 1 tuần ta cho cá ăn 6 ngày.. còn một ngày không cho cá ăn, ta vừa được thư giãn mà bộ phận tiêu hóa của cá cũng được nghỉ ngơi một ngày.. rất tốt cho cả Chủ và Cá...

Thân Chào các Bạn ! Koi59

tuananhvienngoc
13-08-2008, 07:32 AM
Bác Koi59 quan tâm anh em quá. Mùa này cá hay bệnh thì có bác Koi59 và các anh em đi trước thì chắc mấy em cá Đĩa sẽ tai qua nạn khỏi.Hihi.
Cám ơn bác Koi59 và các anh em đã chỉ dẫn cho em.

anhan
27-08-2008, 12:07 AM
# Thưa các Bạn ! Thông thường hàng năm.. vào các tháng mưa bão và trời se lạnh.. bệnh cá phát triển, nặng và lây lan rất nhanh. Đây là kinh nghiệm của koi59 và các đồng nghiệp.. đã nghiên cứu cách nuôi và chữa trị cho cá qua từng bệnh của từng mùa trong năm - Vào tháng này, cá bệnh và sức lây lan sang các hồ khác là rất nhanh, hầu như tất cả các loại trụ sinh đều không có tác dụng, nếu dùng trụ sinh với liều lượng mạnh.. cá cũng phải chết ngay 30%. Do đó, mới phải dùng đến hóa chất - Formol là chất mà nhiều trại cá đang dùng cho tháng này.

# Công nhận lời Kitax nói là đúng ! tiếp xúc nhiều với formol... có thể gây ung thư... nhưng vẫn không bằng những người hút thuốc và uống rượu mỗi ngày - Bước ra đường, ta sẽ thấy nhan nhản những người với những công việc mà nguy hiểm chết người luôn kè kè kế bên... vậy sao họ vẫn làm - Koi59 và các đồng nghiệp đã sử dụng formol từ rất lâu rồi... "sinh nghề tử nghiệp" mà... - Không phải là Koi59 không biết đến các loại thuốc như: Tetracyclin, metronidazol..v.v.. nhưng Koi59 không hề có ý "dụ khị" các Bạn dùng formol.. để chết vì ung thư hàng loạt đâu, nhưng mỗi người có cách nuôi và chữa trị cho cá khác nhau.. tùy thuộc ở các Bạn.

# Thưa các Bạn ! Cá bị sình bụng cũng có nhiều nguyên nhân, ta phải nắm bắt và đoán bệnh cho chuẩn xác... thì việc chữa trị mới đạt kết quả cao và không hại cho cá sau này - Dưới đây là những nguyên nhân gây bệnh mà ta nên để ý:
- Thời tiết và nguồn nước thay đổi -> cá yếu -> hoạt động đường ruột.. kém.
- Cá bị táo bón (nên cân bằng tảo trong thức ăn của cá)
- Thức ăn có những chất khó tiêu (như gân trong tim bò.. không được xay nhuyễn)
- thức ăn tươi sống chưa thật sạch (như trùng chỉ, lăng quăng, lóc con)
- môi trường nước quá dơ.
Có những trường hợp như: thời tiết hoặc nguồn nước thay đổi, cá có thể bị sình bụng và đi phân trắng, nhưng cá sẽ tự khỏi mà chẳng cần phải chữa trị. Tốt nhất, 1 tuần ta cho cá ăn 6 ngày.. còn một ngày không cho cá ăn, ta vừa được thư giãn mà bộ phận tiêu hóa của cá cũng được nghỉ ngơi một ngày.. rất tốt cho cả Chủ và Cá...

Thân Chào các Bạn ! Koi59
Chú Vương cho cháu hỏi ! formon có bán tại tiệm hóa chất không? thường thường ngoài chợ có không chú ? Cảm ơn chú.

oshin u
01-09-2008, 11:18 AM
Theo anhan nói trên là đúng rồi, nhưng xin thêm một ý nữa: nên phòng bệnh vẫn tốt hơn. Bạn nên lóc bỏ gân của thịt, tim bò và xay nhuyễn, thêm vào hỗn hợp ngoài những vitamin cần thiết như: C, D, O... bạn nên trộn thêm khoảng 10g men tiêu hóa Biolactyl/500g tim bò xay nhuyễn. chúc vui!