PDA

Xem phiên bản đầy đủ : làm thế nào chim cu gáy căng

liu liu
30-08-2008, 09:58 PM
anh em trong hôi chỉ giúp nuôi thế nào để chim cu gáy nhiều và căng chế độ ăn và treo như thế nào mình xin c ơn

phuongtu
31-08-2008, 01:09 PM
anh em trong hôi chỉ giúp nuôi thế nào để chim cu gáy nhiều và căng chế độ ăn và treo như thế nào mình xin c ơn
Theo mình thì đó là 1 câu hỏi rất hay đó Bạn!!! Hồi mới chơi mình cung luôn thao thức tìm mọi cách để làm cho chú gáy cưng của mình căng hơn- sung hơn. Nói chung đó cũng là tâm trạng của tất cả những ai mới vào nghề....Nhưng trước tiên bạn hãy xuyên suốt tất cả các bài viết hay về kỹ thuật chăm sóc- nuôi dưỡng.... của Các Bác Namnhi, Bachde, Trongnghia,DTH,........trên diễn đàn, tự khắc Bác sẽ có câu trả lời thôi!!!! Vấn đề ở đây là yếu tố thời gian nếu bạn thật sự đam mê nó... rồi sẽ có 1 ngày, bắt chú ta im lặng cũng khg được đó bạn àh!!! =))=))=))
Thân chào bạn_ chúc bạn thành công!!!!

TRONG NGUYEN
04-09-2008, 02:15 PM
Xin chào Liu liu !
Muốn cho chim cu gáy căng tiếng ta phải làm sao đây ? ... đây là vấn đề vô cùng quan trọng đòi hỏi người chơi phải tốn công , tốn tiền chỉ mong sao cho chim gáy nghe đã lổ tai là được ...cho nên các nghệ nhân ai ai cũng muốn cho chim của mình gáy thật to , thật hay và bắt được thật nhiều bổi trận ...
Muốn được như vậy thì khâu chăm sóc , ăn uống tẩm bổ là phần quan trọng nhất ... một con chim cu có thân hình tong teo thì làm sao mà hay được ... một thể chất bạc nhược làm sao có được một tinh thần thanh cao ... và đây là cách chế biến :
1. Trong khẩu phần ăn của chim cu thì 60 đến 70 % là lúa , thiếu lúa là không được ...
2. Mè , đậu phộng ... bổ sung chất béo
3. Đậu phộng ta băm nhỏ trộn chung với hạt kê , tỉ lệ 50 - 50 sau đó ta đập vài quả hột gà lấy tròng đỏ , bỏ tròng trắng ... ta trộn chung , đều thật đều ... sau đó ta đem phơi khô thật khô ... khi nào khô ta bóp nhỏ bỏ vào hủ để dành cho ăn ... thúc khoảng vài ngày sau đó đi rừng ...
4. Bổ sung đạm động vật như trùng đất ... thỉnh thoảng cho ăn một con ... nhớ khi ta cho mồi ăn trùng đất thì phải đem mồi đi tắm nắng ...
5. Muốn cho mồi gáy căng tiếng thì ta cho nó ăn hạt rằn ri và hạt cải ....
6. Nếu có thể ta cho nó uống một phần ba viên thuốc bổ ....loại nào cũng được .
7. Vào rừng đào tổ mối lấy phần đất ruột của tổ mối đem về rang , đổ vào một ít nước mắm , đảo đều cho khô sau đó ta đổ hay bóp , nắn thành viên như viên cám nhỏ ... trước khi đi rừng ta cho nó ăn hai viên ... bảo đảm sung khỏi chê ... nói nhỏ nghen " lội khỏi chê " ... hì hì ..
Có đôi lời gởi đến bạn .... thân chào .

hoan-nc
04-09-2008, 04:49 PM
Trời ơi! thật là gian nan và vất vả hiii, nhưng quả thật bác Trongnguyen đã chỉ một bài quả thật là hay, nếu chế biến thức ăn như vậy mà không căng mới là là nhỉ, E về làm luôn hii

duyduc
05-09-2008, 10:03 AM
Xin chào Liu liu !
4. Bổ sung đạm động vật như trùng đất ... thỉnh thoảng cho ăn một con ... nhớ khi ta cho mồi ăn trùng đất thì phải đem mồi đi tắm nắng ... Có đôi lời gởi đến bạn .... thân chào .
Cho em hỏi nếu mình cho chim gáy ăn nhiều giun đất thì có ảnh hưởng gì không? Ví em có 1 con gáy ăn giun rất khỏe nó có thể ăn tới no được vì em đã thử cho nó ăn khoảng hơn 10 con mà khi cần giun ra nó vẫn đòi chén tiếp hì hì hì. Có lúc nó bị đi ỉa em cũng cho ăn khá nhiều thế là thấy khỏi không biết có phải giun đất cũng chữa được đi ỉa hay không???

TRONG NGUYEN
05-09-2008, 12:16 PM
Xin chào Duy Duc !
Chim mồi ta không nên cho ăn quá nhiều giun đất .... hai ba ngày cho ăn một con là được .... nếu ngày nào cũng cho nó ăn no , ăn cho đã ... thì nó sẽ mập lắm ... lúc này nó cứ muốn nằm phơi nắng và rĩa lông thôi ... sẽ ít gáy đi ... mà mồi gáy ít thì làm sao đi rừng được ....
Chim ngoài trời cũng vậy bạn để ý nếu vùng nào có bãi đất mới cày , thấy chim xuống ăn đất , ăn trùng bầy bầy , ăn no bay đậu trên cây ... cứ thấy bổi nhiều là mê nhưng khi mang mồi đến ... thì chúng chỉ đấu cho có lệ sau đó .... đứng rĩa lông tiếp ...
Cho nên ăn trùng là bổ sung chất đạm động vật là rất tốt ... nhưng tốt quá thường không hay ....
Thân chào ....

duyduc
05-09-2008, 12:44 PM
Em thì cũng chỉ 1 tuần cho ăn 1 hoặc 2 lần là cùng vì các ngày khác em phải đi cày ko ở nhà được. Mà cho ăn giun như vậy là nó béo hả anh? Thế thì em lại phải cho nó ăn nhiều lên 1 thời gian nữa rồi vì bây giờ nó đang suy gầy lắm mới khỏi ốm, tẩm bổ một thời gian nữa rồi giảm dần. Cảm ơn anh rất nhiều.

ngoc_minh
07-09-2008, 04:21 PM
wow! cho chim cu ăn giun đất là loại giun gì vậy ? tui thường hay cho chích chòe than hoặc lửa ăn vì ở trên tui có nhiều loại giun lắm : trùn hổ , trùn trắng , trùn huyết , trùn quế người ta nuôi để bán nữa , cho ăn loại nào ? phơi khô hay để sống ? Không biết nó có ăn hay không ? Trước đây tui hay cho chim cu ăn mối cánh loại mối to mùa mưa bay vào nhà , nhưng có con ăn con không , con nào chịu ăn thì sung lắm . Vậy con sùng trắng ( một loại sâu dưới đất là ấu trùng của bọ hung nâu ) cho chim cu ăn có được không ? loại này gà thích lắm ...

ptde
07-09-2008, 07:03 PM
cho chim ăn loại mối cánh lớn rất tốt, chim rất sung. trước ở Đà lạt vào đầu mùa mưa em cũng hay cho chim ăn loại này. còn trùn đất thì loại nào cũng được, chọn con nhỏ vừa chim ăn, cắt thành từng khúc nhỏ khoảng 0.5cm, cho ăn tươi. tuy nhiên chim cu cũng có con thích ăn, có con không

cuvietnam
18-09-2008, 10:12 PM
Xin chào các anh em nghệ nhân cùng quý bạn đọc.<?xml:namespace prefix = o ns = "urn:schemas-microsoft-com:office:office" /><o:p></o:p>
Mình cũng xin góp một số kinh nghiệm mà mình biết.<o:p></o:p>
1. Cho chim ăn trùng đất khoảng 2 con trong 1 tuần<o:p></o:p>
2. Ăn đậu phọng và mè để bổ sung chất dầu và chất béo ( chim khoẻ bền và lông rất đẹp )<o:p></o:p>
3. Khẩu phần chính của chim là lúa và bắp đỏ xay dập ( tuỳ vào con chim thường con chim rừng thi ăn bắp, chim đồng bằng thi ăn lúa ) trộn với lòng đỏ trứng gà. Mình nghĩ như vậy là đủ đừng nên lạm dụng đến thuốc bổ vì khi đó chúng ta chỉ hơi lơ là một chút là chú chim xuống lửa ngay. Còn như bác TrongNguyen nói là cho ăn hạt kê và đất gò mối trộn với nước mắm là đúng lắm nhưng chỉ áp dụng cho những chú chim cườm mè (cườm hạt nhỏ) và lông mỏng thôi. chứ còn mấy chú chim cườm đá (cườm hạt lớn) hoặc lông dày thì mấy chú chim đó có nước phóng khỏi chê (nhưng nên nhớ là không phải gù phóng đâu nhé mà khi thấy bổi về tàn thì chú ta phóng ra đòi đá đó).<o:p></o:p>
Một số ý xin đóng góp cùng quý bạn đọc nếu có gì sai xin quý anh em nghệ nhân chỉ giáo. Thân chào<o:p></o:p>

duyduc
19-09-2008, 09:34 AM
Chào bạn Cu Việt Nam. Trích lời của anh Trọng Nguyên"7. Vào rừng đào tổ mối lấy phần đất ruột của tổ mối đem về rang , đổ vào một ít nước mắm , đảo đều cho khô sau đó ta đổ hay bóp , nắn thành viên như viên cám nhỏ ... trước khi đi rừng ta cho nó ăn hai viên ... bảo đảm sung khỏi chê ... nói nhỏ nghen " lội khỏi chê " ... hì hì ..
Có đôi lời gởi đến bạn .... thân chào ."

dang sen
19-09-2008, 09:51 AM
Chào bạn Liu liu ! trước khi muốn con chim cu của mình gáy căng... Theo tui trước hết chú cưng phãi tương đối là 1 chú chim tốt cái đã ! Rồi thì lúa loại tốt, kèm hạt mè ( còn vỏ ), đậu xanh ( cà bể đôi )....cứ 3 ngày hạ thổ cho ăn cát ( hoặc đất ), kết hợp phơi nắng cứ 3 ngày 1 lần/ 45 phút (buổi sáng- từ 8h> 11h càng tốt)...10 ngày tắm cho chim....bằng cách phun hơi nước sương nhẹ- Mua bình tưới hoa phong lan loại nhỏ ấy...Chúc mọi người co một chú Cu gáy hay !.

minhhp2002
20-09-2008, 08:13 PM
các bạn cầu kỳ về mồi ăn quá chủ yếu là thóc, thỉnh thoảng ăn vừng hạ thổ chim thường xuyên, chim căng vào mùa. thang 10 là ngoài bắc chim căng lửa, vung trong khôpng rõ lắm. Mồi của chim không giúp chim căng đựoc, chú ý các bạn nhé. chim già đồng bẫy về có con 1 năm nổi nhu cồn gáy đấu ghê luôn, có con vài năm không nghe mỏ nào. thú chơi hay vậy các bạ ơi.