PDA

Xem phiên bản đầy đủ : chim cú ( cú mèo)

HIPPO
11-05-2006, 05:38 PM
cú mèo nuôi tại nhà được không vì ở trường em học có con cú mèo màu trắng tinh cao 50 cm, rất đẹp. Không biết bắt nó sao hehe
Cho hỏi nữa là muốn bẫy các loại chim khác thì làm bẫy làm sao, có hình minh họa thì tuyệt vời. Cám ơn

ngnghai
11-05-2006, 06:02 PM
Cú mèo là loài chim rất có ích, chuyên bắt chuột để ăn. HIPPO phải suy nghĩ kỷ trước khi có ý định bắt nó nuôi. Thí dụ với con cú mèo cao 50cm, HIPPO phải cần mỗi ngày cho nó tối thiểu 2 con chuột nhắt hoặc 2 lạng thịt bò. Nó ị nước màu trắng rất tanh. HIPPO có chuồng thật lớn cho nó không? Liệu những người trong nhà có tin dị đoan và chịu được tiếng kêu của nó trong đêm không? ...

Muggle
11-05-2006, 07:08 PM
http://img100.imageshack.us/img100/2198/comp2000angelsnowyowl6pk.th.jpg (http://img100.imageshack.us/my.php?image=comp2000angelsnowyowl6pk.jpg)
Nhìn thì thật đẹp nhưng mà nuôi thì chào thua, đem về chắc bà nhà chửi tắt bếp luôn quá...

ngnghai
11-05-2006, 09:05 PM
Con mà Muggle post hình lên là con cú tuyết. Cái con mà HIPPO nói mình đoán là con cú lợn (tiếng kêu éc-éc như tiêng lợn).Cú lợn có mặt hình trái tim, nhìn như mặt khỉ, thường sống và sinh sản trên trần la-phông ở nốc các tòa nhà 2-3 tầng được xây từ thời Pháp như các trường học xưa còn lại ở nội thành TP.HCM. Tại trường tiểu học Nguyễn Thái Sơn,Q.3,cũng có vài con. Thỉnh thoảng, ban ngày, có con không về nốc la-phông ngủ mà đậu chỗ mát trên cây nên thấy được. Đây là loài sinh hoạt về đêm. Đến mùa sinh sản là chúng bay đuổi nhau và vừa kêu oang oác giữa đêm khuya trên không trung.Ai đó nếu biết được đó là tiếng kêu của cú mèo, có thể sẽ sợ và tìm cách xua đuổi nó. ngnghai lại thấy chúng đáng quí làm sao.Mong mọi người đừng bắt để chúng sống gần con người và tiếp tục duy trì nòi giống !

diepanh
11-05-2006, 10:40 PM
uhm , loài này em rất thích ,nhà em gần kênh nhiêu lộc nên nhiều loại chim lợn trắng lắm nhìn dẹp thật nhưng hôm bửa tụi con nít ở nhà thờ vinh sơn gần nhà em leo lên hốt được ổ con chim lợn này được 2 con nhỏ cũng ra lông gần hết nhưng chúng dữ đụng vào là mổ liền em cũng xin một con về nuôi nhưng khi đem về nhà thì bị chửi xối xả nhà em cho rằng loài này kêu là mang điềm xui xẻo , có người chết nên bắt bỏ lại chỗ cũ ....hic...hic... tối ra thì không còn thấy nó nữa ??? bác em bão con chim mẹ khôn lắm nó không bay đi đâu hết chỉ lần quần ngay đó khi thấy con nó thì cắp bay đi chỗ khác ... không biết vậy có đúng không nữa ????? mà con chim em gặp rất đẹp các bác ạ !!! lông trắng , mắt đen nhìn dễ thương lắm !!!!!!! không như người ta thường cho chúng biệt danh con chim chết chóc hay gì đó đâu !!!! mà chúng cũng giúp ít cho con người lắm nha nếu không có chúng chắc là nan chuột hoành hành lắm !!!!!!!! em thấy bên nước ngoài họ nuôi chim cú như là con vật cưng vậy ! nếu nuôi quen thì họ có thể thả nó ra để nó tự bắt chuột kiếm ăn đến sáng lại quay về (hay thật) có lần em đọc báo thấy bên nước Anh bồ câu sinh sản nhiều phân của chúng làm hủy hoại các kiến trúc độ sộ của nước này nên họ đã dùng chim cắt , cú diều hâu nói chung là các loài chim ăn thịt , săn bồ câu để làm giảm số lượng loài bò câu xuống mức bình thường một cách hiệu quả , tự nhiên mà không làm bồ câu hoảng sợ . em monh rằng nước ta củng đừng quá mê tín mà xua đuổi , giết loài cú dễ thương này !!! à mà bác nào có hình chim cú không đua lên cho các anh em cùng coi với !!!!!!!!!!!!!!!!!!!!!

HIPPO
19-05-2006, 11:49 PM
em nói dzậy thui các bác phản ứng dữ quá hehe. Em định mời chú "cú" xử đám chuột lộng hành trước nhà em thui chớ nuôi trong lồng thì pó tay thiệt. Chim này quí và có ích thiệt nhưng sao mọi người ghét con chim này nhỉ? > xui à
huynh Mugge mê Harry Poster chắc cũng ghiền con này nhỉ kakaka
con này đẹp lắm bữa nào post hình lên cho các bác xem trắng muốt chỉ có 2 mắt là đen thui

thànhcông
20-05-2006, 08:04 AM
Nếu theo HIPPO miêu tả thì đúng là cú lợn rồi. Con này mình chưa thấy ai nuôi bao giờ, nếu là cú mèo thì mình đã từng gặp. Bọn này hay hót về đêm, to và vang lắm nếu nuôi thì chấp nhận:
Ban đêm: "Chim hót - Người cũng hót" -> Ban ngày: "Chim ngủ - Người ngủ".
HIPPO thử 1 lần cho biết ..., thú vị đó

Cây với cá
20-05-2006, 09:52 AM
TRời ơi bọn cú hót ớn thấy mồ , hồi trước chú emco1 nuôi 2 cặp trong vòng 1 tháng chú em bị phá sản......................................vì ko có tiền mua đồ ăn cho tụi sát thủ bóng đêm này ăn

thànhcông
20-05-2006, 10:51 AM
Mình nghĩ nếu thuần hóa được nó thì hay đấy, ngày thì nó ngủ, đêm ta thả nó ra ngoài bắt chuột bọ, vừa ko phải cho nó ăn, vừa ko phải nghe nó hót.

Cây với cá
20-05-2006, 11:40 AM
Ai da em chỉ sợ nó một đi ko trở lại ............ thì khốn

thànhcông
20-05-2006, 12:20 PM
ừh nhỉ, ... mình không nghĩ đến tình huống này ....

xxxbopy
20-05-2006, 03:28 PM
Thôi các bác ơi, để yên cho bọn nó bắt chuột thôi, hì hì hì.....

thànhcông
25-05-2006, 08:55 PM
Nó bắt chuột ưh?
Hình như nó bắt cả chim nữa thì phải.
Tui đang nghi nó là thủ phạm đã xơi con chòe non của tui hôm vừa rồi.
Nếu ai nuôi cúmèo thì đừng tháo xích cho nó nhé.

ansonkan09
06-07-2007, 05:12 PM
Cú ít ăn chim lắm bác ạ, chỉ khi nào nó quá đói thôi..

phamvuthien
06-07-2007, 06:17 PM
bạn ơi,coi thời gian viết mấy cái bài kia nhá,từ năm 2006 rồi đấy(chắc bạn là thành viên mới nên ko để í),bạn viết như thế mấy bác trên đấy ko đọc lại đâu

ruacon80
07-07-2007, 09:01 AM
Các bác vui tính thế. Hót hay kêu. hê hê em nghĩ là cú lợn nó gào trong đêm thì đúng hơn. Còn cú mèo hình như nó rúc nghe crúc crúc crúc chứ không éc éc như cú lợn đâu ah.
Chẳng biết tại sao mọi người cứ sợ chứ đêm khuya thanh vắng thì tiếng kêu của con cú lợn với con vạc đi ăn đêm kêu cũng hoành tráng như nhau. Chẳng có gì mà sợ cả. Nhưng đúng là ở Việt Nam ko nên nuôi cú.
Tuy nhiên không biết thế nào, trước đây em có biết 1 người cũng nuôi con cú lợn ý. Anh ý nói là nó chẳng kêu gì cả, cả ngày lẫn đêm cứ im lìm như thế. thỉnh thoảng ngọ nguậy chút thôi.

diepanh
07-07-2007, 09:45 AM
bạn ơi,coi thời gian viết mấy cái bài kia nhá,từ năm 2006 rồi đấy(chắc bạn là thành viên mới nên ko để í),bạn viết như thế mấy bác trên đấy ko đọc lại đâu
mình nghĩ là không sao hết ,vì topic có cũ nhưng có người mới viết bài thì topic sẽ hiện chữ đậm và hiện lên trang đầu ,báo cho mọi người biết là có bài mới , nếu không có bài mới topic từ từ lui ra phía trang sau ... mọi người vẫn có thể thấy mà