PDA

Xem phiên bản đầy đủ : Phân bón chăm sóc Lan trên thị trường

HALANVIET
07-10-2008, 03:40 PM
Em lập cái này mong các Bác giúp đỡ em mua phân bón chăm sóc Lan phát triển.Rất mong các bác ủng hộ.Em mới tập chơi Lan thôi, cũng vì yêu Lan.Thanks

meocondihocvo
11-10-2008, 12:15 AM
hinh như cái câu này ít người trả lời được lắm bởi vì một phần chắc họ cũng giấu nghề ko muôn chia xẻ bạn àh ....mình cũng hỏi rồi nhưng có ra hồn đâu chẳng ai trả lừoi được,,,mà có trả lời thì toàn bài vớ vẩn chảng đâu vào đâu...
mình qua diễn đàn hoalanvietnam.org cũng rất ít bài nói về laọi phân ...mình chỉ thấy ghi la 15-15-15
15: Nitrogene :cần thiết cho lá
15: phosphorus:cần thiết cho hoa
15:Potassium: cần thiết cho củ và rễ
mình cũng chẳng biết nó là loại thuốc gì chỉ biết mỗi thông tin qua mấy con số ý
còn chẳng biết nó hình thù lọ thuốc hay hình dạng thuoc no nhu thế nào chưa thử bao giờ....mình mua mấy cái cành hoa lan đâu cũng đến 50 cành đấy mang về quê trồng thử cuối cùng chết sạch vì chẳng hiểu sao nó cứ vàng lá rồi thối dần ko ăn thua , mình ít tiền không mua được cây nên mua cành về trồng ai ngờ chết sạch ko ra rễ cây nào chán lắm......
hỏi họ thuốc ra rễ mạnh họ đưa cho lọ thuốc về phung cũng vô tác dụng mà có rẻ đâu 18 nghìn lọ bé tí phun duoc 5 lần là hết sạch rồi......cuối cùng tay trắng.....vì tiền ít cây gì cũng muốn mua về trồng xem hoa lá nó thế nao nên chơi trò này ko ổn có khi đợ vài năm nữa kiếm tiền chơi và đầu tư có khi mới trồng nổi ......

huong_duong
11-10-2008, 07:59 PM
Chào ban.
Nói chung để trả lời câu hỏi này một cách chinh xác thì khó lắm, nhưng mình cũng giống như bạn thôi, minh chỉ chia sẻ theo như cách mình trồng.
Với cây con mua ở ngoai tiệm về minh thường để cây ở chỗ mát khoảng 2-3 ngày sau đó phun tưới nước phun sương ngày 2 lần vào lúc sáng sớm và chiều mát,sau đó tưới phân B1 và phân 30-10-10 với nồng độ bắng 1/2 nồng độ ghi trên bao bì, tưới lần lượt các loại sau 3 ngày, khi cây phát triển mạnh thì tăng nồng độ ( lưu ý không vượt wá nồng độ ghi trên bao bì)
Với cây lớn đang chờ ra hoa thì minh tưới B1 va phân 20-20-20 mình cũng tưới theo cách trên.
Tốt nhất dù minh dùng phân loại gì thì nên pha vóii nồng độ loãng và quan sát cây xem phát triển thế nào để có cách tười phân hợp lí.
Còn các loại phân ở trên bạn có thể ra bất kì tiệm bán lan nào cũng có.Đây là một vài suy nghĩ của mình chia sẻ có gì sai xót các Bác sửa đổi va bổ sung>Thank

hoang minh vu
11-10-2008, 09:48 PM
To: HALANVIET

Muốn mua phân bón cho hoa lan thì đến các cửa hàng bán hoa kiểng, cửa hàng nào cũng có bán.

Bạn chịu khó đọc hết các topic về hoa lan trên diễn đàn thì sẽ học được cách chăm sóc phù hợp cho từng loại lan (trước đây mình cũng phải làm như vậy thôi).

Bạn nên nói rõ tên và post hình cây lan của bạn thì AE trên diễn đàn may ra có thể tư vấn cho bạn được.

son dao
15-10-2008, 02:46 PM
to meocon!
Bạn chịu khó đọc các bài viết trên diễn đàn, có nhiều bài viết hay về phân bón cho lan đó. Tôi mới chơi lan, theo tôi loại phân bạn đề cập là phân vô cơ, có các yếu tô vi luợng chủ yếu gòm N(ni tơ), K(kali) và P(phôt pho), ví dụ loại phân 15-15-15 có nghĩa là tỉ lệ Ni tơ = 15%, Kali = 15% và Phôt pho = 15% hàm luợng trong hõn hợp. Đây là nhũng chất dinh duỡng cần thiết cung cấp cho cây và hoa lan nhất là các loại lan cấy tù mô. Tùy tùng loại lan, giai đoạn sinh truởng mà bón phân có hàm luợng các chất vi luợng khác nhau. Lan còn nhỏ, mới cấy ghép bón phân 30-10-10, lan truởng thành bón phân 20-20-20 hoặc 15-15-15 và lan thời kỳ phát triển mầm hoa bón phân 10-30-30. Riêng đối với lan rùng nên hạn chế bón phân vô cơ.

cntt_aqua
18-10-2008, 12:06 AM
các bác ban quản trị đâu cả rồi hướng dẫn chút đi chứ , sao im hơi lặng tiếng thế :laughing::laughing::laughing:

sound
21-10-2008, 10:35 PM
mình xin dóng góp cho diển đàn theo sự hiểu biết của mình nha.
Ra cửa hàng bán lan nào cũng có .
phân hiệu đầu trâu :
mua loại : 501 (30-15-10) công dụng cho lan mới trồng hoặc mới ra chồi sau khi cắt hoa .
701 (10-30-20) từ 12 đến 18 tháng hay lan cũ đã có chồi thành thục chuẩn bị ra hoa
901 (15-20-25) nhằm thúc hoa nở to đẹp và giữ hoa lâu tàn .
Trên đây là ý kiến để các bạn tham khảo thêm chúc các ban thành công.

thanhbang
22-10-2008, 11:08 AM
em từ trước tới nay toàn trồng lan rừng thôi. chẳng bao giờ bón phân gì hết chỉ có H2O thôi. Một lần e có lọ 30-10-10 thế là đem ra phun.( theo đúng tỷ lệ hướng dẫn luôn nhá) may mà phun thử nghiệm một ít. đến lần phun thứ 2 thì một nửa số cây đầu tiên thối đọt. hic kinh nghiệm sương máu. nên bây giờ em chỉ phun chống nấm với b1 thui.

culanluasg
23-10-2008, 10:51 AM
thật ra bón phân cho lan rừng cũng góp phần cho cây phát triển tốt,tuy nhiên theo kinh nghiệm miền tây thì tưới phân cho lan rừng ,anh em miền tây thường hay tưới loãng bằng một phần ba nồng độ khuyến cáo trên bao bì và thời gian tưới cũng xa hơn ,nửa tháng một lần và cũng như những cây lan khác ,nên bón phân khi cây đã ra rễ mới và chỉ bón vào buổi chiều mát

HALANVIET
25-10-2008, 11:20 AM
Hôm qua em mua phân NPK có các goi nhỏ như trà Lipton, mỗi bình 1 gói.Cái này bỏ vào gốc.
Em đang ở TP Vinh, không biết mua phân bón đầu trâu ở đâu.
Không biết các bác đã dùng loại phân gói bỏ gốc như em chưa?Nếu đã qua sử dụng góp ý cho em với.Thanks

hoahongxukhac
05-11-2008, 12:11 AM
meo con ơi bạn nên trồng lan công nghiệp đi bạn à. Mấy loại sau đây là dễ trồng, dễ ra hoa nhất : hồ điệp, vũ nữ, và catlaya sa mạc. Phong lan rừng thì trồng cành hơi khó nếu nhà không có vườn, trồng cành giai đoạn đầu nếu nhà có ao là hay nhất, giàn lan trên mặt ao phát triển rất tốt vì mát và có dủ độ ẩm. Thời tiết ngoài bắc này hơi khô nên trồng cành không khéo chăm là toi. Phong lan rừng có mấy loại sau là trồng dễ : kiều, phi điệp tím,đai châu (nên mua đai châu đã thuần rồi đừng tham rẻ mà mua mấy cành nát hoặc chết hoặc ngắc ngoải). Phân bón thì nên dùng 20 - 20 -20 kết hợp với phun B1, nước chè loãng, và phân cá ( loại làm bằng bột cá và rong biển ) riêng phân cá một tháng tưới một lần thôi.Khi dùng phân bón nên pha thêm ít thuốc bám dính để không bi trôi khi tưới nước.