PDA

Xem phiên bản đầy đủ : Cá halfmoon bị tưa đuôi

Xuân Lộc
23-05-2006, 08:08 AM
Tôi có nuôi một số cá halfmoon. Sau một thời gian, tự nhiên có vài con ở rìa đuôi bị lồi ra lõm vào giống như răng cưa vậy (lúc trước rìa đuôi bằng đều), không thấy vết cắn của răng cá, những con khác bình thường. Tôi chỉ cho ăn thức ăn khô (thức ăn nhân tạo), thấy cá cũng lớn lên và sung lắm. Mỗi con nuôi trong bình 3, 4 lít nước, nước có bỏ muối. Ai có biết vậy là bị gì không, xin chỉ giáo. Xin cám ơn nhiều.

lia thia
23-05-2006, 08:15 AM
con cá của bác có thể do dòng đột biến của crowntail , nên khi lớn lên đuôi của con cá sẽ giống như một cái răng cưa , bác yên tâm đi ,càng lạ càng đẹp chứ sao , Thân .

handtohand
23-05-2006, 08:43 PM
Vậy là cá bạn đã bị lai rùi bạn ơi nếu mà bạn bỏ riuêng mà xuất hiện tình trạng này thì cá bị lai chứ nó ko bị gì đâu bạn ơi còn bạn bỏ chung thì nó mới bị cắn chứ như bạn mô tả thì chắc chắn là bị lai đấy.

tuanpham
23-05-2006, 09:15 PM
Bạn có thể gởi hình cá bệnh của bạn không? Nói zậy sao biết bị zì?

Muggle
28-05-2006, 10:52 PM
Mỉnh nghĩ cá chưa chắc bị lai đâu vì mình cũng có 1 con giống như bạn nói, lúc còn nhỏ thì đuôi đều, nhưng lớn lên (khoảng 6 tháng), đuôi có răng cưa nhẹ, nếu lai thì từ nhỏ đuôi đã không đạt là halfmoon rồi, nhưng nhìn cũng đẹp lắm mà...
@tuanpham: cá bạn nuôi lâu có bị tình trạng này k? Mình nghĩ do giống như vậy vì nếu có chút máu lai nó sẽ thể hiện ngay là đuôi và vây không chuẩn lý do là gen thể hiện của halfmoon là gen lặn (nếu là gen trội thì ng ta đã tạo ra giống này lâu rồi)? Bạn nghĩ sao?

dthong
29-05-2006, 09:57 AM
Cá HM có răng cưa gọi là Halfsun . HM không phải là gene lặng hay trội mà nó tổng hợp của nhiều gene khác nhau do đó HM không tuân theo định luật di truyền Mendel . Nếu nó là gene lặng thì sẽ đơn giản hơn nhiều . Các nhà lai tạo cá Á Châu có thử tạo ra loại cá vừa có đặc điểm HM vừa crowntail gọi là Halfsun nhưng loại này chưa được IBC công nhận . Có thể con cá không cần máu crowntail cũng có tia đuôi nhô ra 1 tí gọi là combtail . Cái gene combtail này có mặt ở nhiều dòng cá chọi kiểng cũng như để đá . Khi nhỏ không thấy rõ nhưng khi cá trên 7-8 tháng thì sẽ thấy . Có thể ở 1 số cá HM có gene này nhưng khi nhỏ không thấy rõ nên được chọn làm cá bố mẹ lúc còn non và cá con sẽ mang đặc tính này đến lớn sẽ hiện ra . Thực ra thì nó vẫn đẹp thôi tuy không đúng tiêu chuẩn hoàn hảo nhưng nếu xét về đòi hỏi 180 độ mà đạt được thì vẫn quí như thường .

thanglvietvnt
29-05-2006, 10:31 AM
Tôi cũng bị trường hợp tưa đuôi nhưng do 1 lý do khác thì phải.
Lúc đầu là các gân trên đuôi tách nhau ra, trên các đầu gân thấy có chấm đỏ nhỏ ở phía cuối.Sau đó thì khoảnh đuôi đó bị mủn đi.(cá vẫn rất bình thường, không có động thái mệt mỏi hay chán ăn gì cả.)
Tôi đã thay nước và cho thêm muối nhưng tình trạng không có vẻ ngừng lại.
Hiện nay tôi đang thử theo cách trị thối đuôi của cá thần tiên là cho clorocid vào xem thế nào, nhưng kết quả cũng chỉ làm chậm hơn qus trình phân hủy đuôi của cá.
Các cao nhân trong 4room có nhiều kinh nghiệm xin hãy chỉ giúp cach phòng và trị bệnh này giúp.
Còn thêm 1 hiện tượng nữa là:trên vây và đuôi xuất hiện những chấm màu nâu xám và ngày càng nhiều thêm.
Xin pà con cho ý kiến giúp đỡ nhé.
Thanks a lot.

tuanpham
29-05-2006, 10:41 AM
Đúng rồi! Con halfsun mình có thấy trên mạng? Đang truy lùng nó nè.Nhưng hình như là còn rất hiếm!! Hiện tại mình cũng đang có mấy con halfmoon có những chóp nhọn ở vây lưng và đuôi. Cũng rất đẹp! Còn hiện tượng tưa đuôi do bệnh nữa!Nhiều nguyên nhân lắm...Có cả hiện tượng "tự hủy hoại nhan sắc" nữa( tức là tự cắn đuôi cho te tua đó)

rồng xanh 2707
30-05-2006, 06:10 PM
Cá tưa đuôi cũng đẹp lắm đó bạn nếu không nuôi nữa thì cho em đi:D :D :D

thanglvietvnt
31-05-2006, 03:44 PM
Nó tưa đuôi mà không chữa đuợc thì tưa luôn cả cá rùi..hehehe
Chữa thấy cũng đỡ nhưng chưa biết có khỏi hẳn chưa.

yeucaliathia
04-09-2007, 08:00 AM
em có con ca bettas bi tưa đuôi định ko nuôi nũa nhưng thấy tội wa dành phải nuôi thôi .1 tuần sao đó em thấy con cá betta nó xù vây đẹp ve kêu luôn có ai cho ý kiến ji ko vậy để em rút kinh nghiệm ^_^

Tuanhalfmoon
26-12-2007, 05:27 PM
Chào bạn,

Khi tham gia bài này, có lẽ thông tin đã chậm trễ và không còn phù hợp cho trường hợp của bạn nữa. Tuy nhiênTôi cũng đã bị trường hợp giống bạn và đã thành công trong việc điều trị, do đó tôi cũng muốn chia xẽ với các bạn như sau:
Việc điều trị như vầy cũng hiệu nghiệm lắm, tuy nhiên đòi hỏi phải mất nhiều thời gian.
Theo tôi nguyên nhân sâu xa của hiện tượng trên là do nguồn nước chúng ta sử dụng để nuôi cá không được xử lý tốt hoặc cũng có thể do thức ăn (lăng quăn hoặc trùng chỉ) bị nhiễm khuẩn nên đã dẫn đến tình trạng như trên.
Để xử lý trường hợp trên, bạn cần phải:
- Nhanh chóng tách chú cá trên ra chăm sóc đặc biệt và riêng biệt so với các chú cá khác của bạn đang có, từ việc cung cấp nguồn nước, thức ăn ...
- Ngâm chú cá đó trong hũ thủy tinh nhỏ, can, ít nước. mật độ nước cao khoảng 3cm thôi là đủ.
- Cho ít muối vào nước, tăng lượng muối mỗi ngày thêm 1 chút so với ngày đầu tiên. Nước đó khoảng 3 ngày là phải thay nước khác.
- Cho ăn ít, thường xuyên hơn để giúp cá đề kháng tốt hơn.
- Nếu được cho vào 1 nguồn oxy, khoảng 15p/ 2 lần/ ngày.
- Để các trong bóng tối, hạn chế cho cá sừng với nhau.
- Xử lý tốt như vậy, trong vòng 10 ngày sẽ cứu được chú cá đó của bạn. Nên nhớ, thực hiện chế độ như vầy càng sớm sẽ cứu được cá, nếu quá trễ, có thể chú cá đó sẽ bị nặng hơn và chết.
Chúc bạn thành công.