PDA

Xem phiên bản đầy đủ : Cần chỉ giáo về cách bẫy chích chòe

minhchinhhp
20-10-2008, 09:30 PM
Ai biết cách làm bẫy chích chòe mà không cần chim môig thì chỉ dùm em với. Cảm ơn các anh nhiều

ĐATSK
20-10-2008, 11:59 PM
Ai biết cách làm bẫy chích chòe mà không cần chim môig thì chỉ dùm em với. Cảm ơn các anh nhiều
Từ ngàn xưa đã có anh hùng nào thoát khỏi ải mỹ nhân đâu. Với cách bẫy choè mà không cần chim mồi , ý tưởng của bạn rất hay. Nhưng hay hơn khi con người bay giỏi hơn chim và mang theo 1 tấm lưới rộng

haininh
20-07-2010, 10:55 PM
Bẩy kiểu này mình đã từng làm được, bạn thấy chỗ nào có chíc chòe thì treo lồng bẫy không cần chim mồi lên, với điều kiện là bạn bắt 1 con Gián còn sống, lấy sợi chỉ nhỏ rồi buộc thòng qua cổ Gián ( cái này nói nghe có vẻ vô lý nhưng bạn cứ thử làm sẽ rõ) sau đó buộc vào bẫy. Đảm bảo 15 phút sẽ dính ngay. Mình bẫy dc 3 chú kiểu này rồi

xuân hải na
21-07-2010, 08:38 PM
Mấy ngày hôm nay mình bấy chòe non thường xuyên song chá em nào nháy vào cầu tứ cá .mình có cho mồi cào cào,thằn lằn - mà em nó chí đứng cách lòng khoáng 15-20 cm chơi môt lúc rồi em nó lại bay đi .không biết làm cách nào đế bấy được em nó đây. ớ sau vườn nhà mình rất nhiều chòe non . xin các cao thú chí giáo.

---------- Post added at 08:38 PM ---------- Previous post was at 08:34 PM ----------

Mấy ngày hôm nay mình bấy chòe non thường xuyên song chá em nào nháy vào cầu tứ cá .mình có cho mồi cào cào,thằn lằn - mà em nó chí đứng cách lòng khoáng 15-20 cm chơi môt lúc rồi em nó lại bay đi .không biết làm cách nào đế bấy được em nó đây. ớ sau vườn nhà mình rất nhiều chòe non . xin các cao thú chí giáo.

BinhLaocai
23-07-2010, 03:23 PM
Một cách bẫy, đảm bảo 100% nhưng bẫy ít thôi nhé, để cho chúng còn phát triển. Cách bẫy như sau: bạn làm 1 cái bẫy dân gian gọi là bẫy cò ke, gồm 1 thân bẫy bằng ngọn cây tre hoặc cây vầu nhỏ bằng cái ống nước 18-20 ấy. Thân bẫy dài khoảng 1 mét 2. 1 đầu vạt nhọn để cắm xuống đất. đầu kia để ống rỗng cắm que buộc con mồi.Lấy 1 tay tre dẻo làm cần bẫy. Lấy 1 tay tre bằng chiếc đũa, hình chữ L làm cầu tử.Cắm tay tre hình chữ L cách đầu rỗng của thân bẫy khoản 10 phân cho cạnh ngắn chữ L ngược lên.cạnh ngắn này phải gọt vát hình lưỡi búa để gài cầu rơi. Cầu rơi làm bằng 1 chiếc đũa, 1đầu cắmg vào fỗ trên thân cần, 1 đầu gài vào mặt vát lưỡi búa của cầu tử. Cầu rơi phải tự rơi rất dễ dàng nếu không giữ tay vào.Đầu cần bẫy buộc sợi dây dù mảnh, chiều dài tùy thuộc chiều dài tay tre làm cần. 1 đầu dây dù còn lại buộc vào đầu thân cần.Trên dây có 1 cái then để gài giữ cầu rơi với cầu tử.
Buộc 1 con dế to cỡ ngóng tay út vào sợi chỉ( Nhớ xén răng dế) cắm vào đầu thân bẫy bằng 1 nhánh cây cho dế bơi chơi vơi ngay trên cầu rơi.Gài then bbẫy, tạo 1 cái thòng lọng trên cầu rơi. Chòe thấy dế xà ngay xuống đậu vào cầu rơi là OK. Nhưng nhớ bắt vài con thôi nhé.Bắt kiểu này là hết giống chòe đấy

ken_vill
23-07-2010, 07:26 PM
bác binhlaocai có thể post hinh kiểu bẫy bác nói cho mọi người được ko bác cảm ơn bác rất nhiều

babyeu
24-07-2010, 08:05 AM
Một cách bẫy, đảm bảo 100% nhưng bẫy ít thôi nhé, để cho chúng còn phát triển. Cách bẫy như sau: bạn làm 1 cái bẫy dân gian gọi là bẫy cò ke, gồm 1 thân bẫy bằng ngọn cây tre hoặc cây vầu nhỏ bằng cái ống nước 18-20 ấy. Thân bẫy dài khoảng 1 mét 2. 1 đầu vạt nhọn để cắm xuống đất. đầu kia để ống rỗng cắm que buộc con mồi.Lấy 1 tay tre dẻo làm cần bẫy. Lấy 1 tay tre bằng chiếc đũa, hình chữ L làm cầu tử.Cắm tay tre hình chữ L cách đầu rỗng của thân bẫy khoản 10 phân cho cạnh ngắn chữ L ngược lên.cạnh ngắn này phải gọt vát hình lưỡi búa để gài cầu rơi. Cầu rơi làm bằng 1 chiếc đũa, 1đầu cắmg vào fỗ trên thân cần, 1 đầu gài vào mặt vát lưỡi búa của cầu tử. Cầu rơi phải tự rơi rất dễ dàng nếu không giữ tay vào.Đầu cần bẫy buộc sợi dây dù mảnh, chiều dài tùy thuộc chiều dài tay tre làm cần. 1 đầu dây dù còn lại buộc vào đầu thân cần.Trên dây có 1 cái then để gài giữ cầu rơi với cầu tử.
Buộc 1 con dế to cỡ ngóng tay út vào sợi chỉ( Nhớ xén răng dế) cắm vào đầu thân bẫy bằng 1 nhánh cây cho dế bơi chơi vơi ngay trên cầu rơi.Gài then bbẫy, tạo 1 cái thòng lọng trên cầu rơi. Chòe thấy dế xà ngay xuống đậu vào cầu rơi là OK. Nhưng nhớ bắt vài con thôi nhé.Bắt kiểu này là hết giống chòe đấy

Nghe rất hay đấy nhưng mà khó tưởng tượng quá ah . bác thương tình cho ít hình thì đại ơn

ly the kiet
24-07-2010, 11:27 AM
bạn cứ quan sát chỗ chúng thường hay kiếm ăn và hay lui tới , nói chung là nơi chúng thường hay đậu đó bạn, bạn chỉ cần dùng cái lụp bẫy bình thường ,1 bên ban cột cào cào,khoảng vài con la đủ,còn bên còn lại bạn dùng cái hũ nhỏ đựng ít sâu cho chim hay ăn đó bạn.treo nơi chúng hay tới kiếm ăn là ok. ko cần treo cao đâu bạn.thấp dưới đất là được.tùy địa điểm mà treo.vậy là sẽ ok thôi

xuân hải na
26-07-2010, 09:35 PM
Mình làm theo cách của Bạn buộc dán vào cầu tứ sau đó treo lồng lên khoáng 30' một em than non như ý dính ngay .Thật tuyệt cảm ơn BAN VINH SI TY nhiều nhé.

BinhLaocai
03-08-2010, 08:45 AM
Tớ hiện nay không bẫy, cách bẫy này là ngày nhỏ ở quê hay bẫy chào mào, bọn tớ thấy chích chòe là ra sân bóng đào 1 con dế, mắc vào.100 con bắt cả 100.Ngày nhỏ dại bọn tớ còn thi nhau bẫy choè về cắt móng chân, trộn cơm nguội với còa cào nghiền nuôi chòe cho thuần để đá nhau chứ làm gì có Họa mi như bây giờ,Nhưng bắt cách này thì hết chim mất. Tớ chả biết vẽ trên diễn đàn thế nào, biết thì tớ vẽ hình bạn làm được ngay ý mà.Cực dễ.Mang bẫy vào góc vườn hoang nơi hay có choè, bắt cả đàn luôn.Cái giống chòe sao nó ghét Dế mèn thế