PDA

Xem phiên bản đầy đủ : Ngựa vằn đẻ !!!

thànhcông
28-05-2006, 10:40 PM
Ngựa vằn là loài cá đẻ trứng. Nếu nuôi chung cùng các loài cá khác nó vẫn đẻ trứng nhưng trứng hoặc cá con sẽ bị ăn thịt mất. Khi cá mái bụng to, ta phải chuẩn bị bể riêng cho chúng đẻ. Là 1 bể kích thước nhỏ, dưới đáy cho 1 ít đá hoặc sỏi nhỏ kín đáy bể. Bắt riêng đôi cá (1trống - 1mái) ra bể đẻ, khoảng 2 -3 ngày sau thì chúng sẽ đẻ trứng, trứng rất nhỏ (cỡ đầu kim) và trong suốt rất khó quan sát bằng mắt thường. Khi nào thấy bụng con cái xẹp xuống là chúng đã đẻ, quan sát thật kỹ dưới đáy hồ sẽ thấy những quả trứng cực nhỏ. Lúc này nhẹ tay vớt cá bố mẹ ra, đặt bể cá ở nơi mát mẻ, yên tĩnh. Khoảng 1 tuần sau (ko nhớ rã lắm, hình như còn phụ thuộc vào nhiệt độ của nước) thì trứng sẽ nở thành cá bột, cá bột cũng rất nhỏ, cỡ đầu kim và cũng rất khó thấy (phải nhìn thật kỹ). Cá con rất nhỏ nên chúng chỉ ăn các sinh vật nhỏ trong nước thôi, nên thả 1 ít rong vào. Không cần thay nước trong giai đoạn này, tuyệt đối giữ vệ sinh cho nước (giai đoạn này cá con rất dễ chết). Khoảng 3-4 tháng cá con sẽ có kích thước bằng que tăm. Lúc này có thể cho chúng ăn các loại trùng lớn hơn.

rồng xanh 2707
01-06-2006, 08:11 PM
Có cần để cá trống thụ tinh ko anh hay khi cá đẻ rồi vớt luôn ko thụ tinh

Mig29
01-06-2006, 09:05 PM
Khi đã có trứng, vớt ngay cá bố mẹ ra. Là loài ăn trứng của mình vì vậy không thể có cá con trong bể nuôi chung.

thànhcông
01-06-2006, 09:25 PM
Khi cá mái đẻ trứng thì cá bố đã phóng tinh trùng lên đó rùi, bạn quan sát thấy bụng con mái xẹp đi là đã có thể vớt cả bố lẫn mẹ ra rùi.

new fish
02-06-2006, 09:13 AM
Hồi đó em nuôi mấy con cá ngựa vằn chung 7 màu. Có lần đi vớt cá con ra thấy có mấy con cá siêu nhỏ ( 1/2 con bảy màu con ) , tưởng nó bị đồng huyết nên đem ra chăm bẵm thật kĩ, chúng lớn lên lại là cá ngựa vằn

thànhcông
02-06-2006, 10:39 AM
Đúng đấy, nếu nuôi chung thì cá con tồn tại đến khi lớn được rất ít. Cá mà bạn vớt (bằng 1/2 con 7 màu con) là bọn ngựa vằn nhỡ đó.
Ngựa vằn con có thể nói là: Ko nhìn thấy bằng mắt thường (bé xíu xíu thôi).

Blue_Dolphin
02-06-2006, 10:53 AM
Ngựa vằn con có thể nói là: Ko nhìn thấy bằng mắt thường (bé xíu xíu thôi).
Thế mà tui nhìn thấy đấy...ờ...(mắt 11/10 mà..) tui con nhìn thấy chúng nắm trong trứng nữa cơ...bọn cá con này cũng dễ nuôi thôi, nhưng phải chăm thay nước sạch cho chúng.

new fish
02-06-2006, 10:54 AM
Em vớt ra được mười mấy hai chuc con nhưng vì wá yếu nên chỉ sống được chín mười con thôi, nhân tiện em hỏi luôn xem ngựa vằn có thích hơp với bể thủy sinh o ?

thànhcông
02-06-2006, 11:02 AM
Thích hợp quá đi chứ, nó là 1 loài cá nhỏ, hiền lành, rất thích bơi lội qua các ngõ ngách, sẽ rất sinh động đấy!

Diablo
16-06-2008, 07:27 PM
cá ngựa vằn này là sao mình ko hiểu gì hết vậy .Cá ngựa này là ởi biển hay là nước ngọt !mà ngựa nào mà chả có vằn!!

liongonzalez
17-06-2008, 07:27 AM
Ack Diablo ui cá ngựa vằn là tên gọi chung thôi.Vì nó có mấy vẳn ngang người áh.Đây là 1 loài cá nhỏ thích hợp cho hồ thủy sinh và rất hiền ko có họ hàng với cá ngựa ngoài biển và chẵng làm bà con gì với ngựa vằn cả.http://www.aquabird.com.vn/forums/showthread.php?t=601 bạn có thể xem tại đây nè

friday
17-06-2008, 07:41 AM
cá ngựa vằn này là sao mình ko hiểu gì hết vậy .Cá ngựa này là ởi biển hay là nước ngọt !mà ngựa nào mà chả có vằn!!
bác này vui tính thế
cá ngựa vằn ...bộ bác không đọc tiêu đề bài à,còn nuôi chung với bảy màu thì gọi là nước ngọt chứ:laughing::laughing::laughing::laughing:

o_o_o
22-06-2008, 03:59 PM
3o cũng nuôi một đôi này ... hâm hâm thế nào ...tự nhiên một hôm thấy 1 bé con xíu xiu trong bể, bé tẹo thui , thân dài , đuôi khá rõ .... Vậy là lần đầu tiên nuôi đc ngựa vằn đẻ ...Hí hí !!!

MinhNgocst
23-06-2008, 07:19 AM
trứng chỉ khoảng 2 ngày là nở thôi nhưng mà cá con rất khó nuôi có lẽ phải cần 1 cái hồ lớn thì nó mới lớn được . cá của em đẻ rất nhiều lần rồi nhưng mà thường nó đẻ 300-400 trứng 1 lần nhưng nuôi lớn được chỉ khoảng 3-4 con có lẽ cần một môi trường tự nhiên mà em thấy nó có ăn ấy chứ chỉ khoảng 12 ngày là cá con bắt đầu ăn . em được người bạn chỉ cho là lấy lòng đỏ trứng gà sấy khô rồi nghiền thành bột cho nó ăn cũng nhanh lớn lắm nhưng mà lúc nước bẩn thì đúng là tai họa tại vì cá bé xíu không nhìn thấy đâu nên mỗi lần như vậy rớt mất chừng 50 chú ^^!

thodan
29-06-2008, 12:43 AM
Bể nhà tớ cũng thả độ 2 chục con ngựa đỏ, có khoảng 2,3 con bụng cứ phưỡn ra. 2 lần thấy cả đàn bâu vào 1 chỗ thì khoảng 2,3 hôm sau phát hiện có mấy đầu kim di động, bé xíu à. Dưng mà đàn 2 chục con mà soi đi soi lại chỉ có 4 chú lần 1 và 2 chú lần 2.
Hôm j lỡ thử cám trứng của yến mà chúng nó h bỏ giun đỏ, k thèm ăn nữa mới tức chứ. Cái bọn thiệt là...
Mai mốt up ảnh bọn đầu kim cho ai chưa thấy ngắm nghía nhỉ.

konkua
29-06-2008, 03:55 PM
đàn ngựa vằn của mình có 5 con, dạo này thấy có 2 con bụng to chắc là sắp đẻ nhưng trong những con còn lại mình Ko biết phân biệt trống mái vì nhìn màu sắc thì con nào cũng như con nào, cho mình hỏi làm thế nào để phân biệt ngựa vằn trống mái và ghép đôi ngựa vằn xanh với ngựa vằn đỏ có đc Ko?

thodan
03-07-2008, 01:25 AM
Ý tương ghép của bạn hay đấy, thử nghiệm đi.
Bể ngựa vằn đỏ của tớ chỉ có mấy con vây dài thượt bụng mới phưỡn thôi, hay vây dài là cái, vây ngắn là đực.
Cá đẻ thì đợt đầu còn dzui dzui, chăm bẵm, nếu thành công thì vài lần sau là tớ chán, bể chật, lắm cá, tốn thức ăn, nuôi lâu lại bị đồng huyết. Cho nó đẻ, muốn ra sao thì ra. Tớ nuôi bẩy màu nản lắm rồi, mới đợt F2 mà đã đầy bể, nhung nhúc, mà màu thì k đẹp.

phamcôngkhanh
05-07-2008, 11:08 PM
các bác nhiều vằn và 7 màu đưa e nuôi cho giờ e mới biết đến cá đang thích lắm
mà cùng tuổi bác thodan đó!

thodandado
11-07-2008, 10:16 PM
hôm nay tui mới tách 1 đôi ngựa vằn dỏ ra cho đẻ và đã thấy khá nhiều trứng. tui muốn hỏi cá đẻ trong bao lâu thì xong .trứng như thế nao là đc thụ tinh và bao lâu thì cá con mới nở

nightfly_love
15-07-2008, 10:40 AM
mấy bạn ơi cho mình hỏi làm sao phân biệt cá ngựa vằn cái với cá ngựa vằn đực vậy ????

kendyhai
27-07-2008, 07:14 PM
Mình đã mang 2 vợ chồng ngựa vằn để riêng thế mà đã hơn 1 tuần rồi mà chưa thấy chúng đẻ gì cả