PDA

Xem phiên bản đầy đủ : Xử lí ốc trong hồ thủy sinh

fishviet
01-02-2010, 05:20 PM
Giúp em với, bể thủy sinh nhà em bị ốc tấn công( loại ốc nhỏ nhỏ). Các anh có cách nào chỉ giùm em với.http://www.diendancacanh.com/forum/images/smilies/wallbash.gif. Cho em hỏi có loại cá gì thả vào bể để ăn ốc không ah? Nếu có thì là cá gì? mua ở đâu ? Cá nào hiền một chút, chứ thả nóc beo vào thì nó tiễn đàn cá nhỏ nhà em theo mấy con ốc mất:laughing:

P.Q.D
01-02-2010, 05:39 PM
cùng vấn đề quan tâm mong dc giúp đỡ.....................................................

longbeo
01-02-2010, 06:14 PM
Nói về diệt ốc thì cá nóc beo, ngoài Bắc gọi l;à con da báo là thiện chiến nhất, nhưng mà bọn ấy chả khác gì ốc bươu vàng cả, bác thử bắt hết cá cbé ra rồi thả da báo vào xem nào, ko thì mấy con ali cũng được!

linhtp272
03-02-2010, 12:26 PM
Giúp em với, bể thủy sinh nhà em bị ốc tấn công( loại ốc nhỏ nhỏ). Các anh có cách nào chỉ giùm em với.http://www.diendancacanh.com/forum/images/smilies/wallbash.gif. Cho em hỏi có loại cá gì thả vào bể để ăn ốc không ah? Nếu có thì là cá gì? mua ở đâu ? Cá nào hiền một chút, chứ thả nóc beo vào thì nó tiễn đàn cá nhỏ nhà em theo mấy con ốc mất:laughing:

Bạn lên Hoàng HOa Thám mua 2-3 con cá cóc ,thả vô hồ vài ngày là ok ,khi nào thấy ko còn bóng dáng của ốc thì bắt cá cóc bỏ ra ngoài ,còn ốc nào to quá thì chịu khó cho tay vào bắt ra...còn ốc nhỏ để cá cóc xử cho....;)

voixinh
23-02-2010, 11:20 AM
Theo em, nguyên nhân xuất hiện ốc trong bể là do các cây thủy sinh mới trồng có mang theo trứng ốc.Em đã quan sát trong bể cá nhà em(bể trồng 3 cây lưỡi mèo và nuôi cá bảy màu +cá ngựa vằn), sau khi trồng lưỡi mèo một thời gian thì xuất hiện ốc.Quan sát kỹ các cụm lưỡi mèo thì thấy các cụm trứng ốc màu trong suốt giống như các đốm keo dính ở mặt lá.Em lấy cây ra và làm vệ sinh từng lá một dưới vòi nước chảy nhẹ cùng với việc bắt ốc to trong bể.Sau một vài lần bể sẽ sạch ốc.Qua đây em rút ra kinh nghiệm trước khi trồng một cây vào bể cần vệ sinh thật cẩn thận để tránh ốc.
Một vài dòng góp cùng các anh chị trên diễn đàn.

devilboy89
24-02-2010, 06:35 PM
Mình trước đây cũng bị ốc nhiều lắm , và làm theo cách của mấy a trên Forum chỉ dẫn : nghiền nửa viên FUGACA rồi thả vào hồ là sạch sẽ , ko hại cây , tép và cá :D:D

mhavn
24-02-2010, 09:49 PM
mua con cá nóc cảnh nhỏ xíu ah, về nó chén sạch ốc là tự chết

trnhatula
25-02-2010, 09:29 AM
Dùng cá nóc chỉ ok với hồ nào ko có tép thui, hồ ai nui tép thì coi như vô phương. Hiện nay đang có loại ốc ăn ốc rất ok để làm cảnh cũng đẹp giá 1 con khoản 15k đến 20k 1 con trên Sơn Hà có bán. Chúc hồ bạn mau hết ốc ^^

aquatichung
25-02-2010, 10:18 AM
Ốc nhiều trong bể nguyên nhân chủ yếu do trông bể có nhiều lá mục lá rụng một phần do khi làm vệ sinh không loại bỏ hết phần lá cây già cỗi. Khi thấy nhiều ốc bạn sẽ thấy nhiều mùn trên mặt bể nhất là chỗ khuất, chỗ nước không luân chuyển được.
Để hạn chế ốc bạn cần thay nước đều vệ sinh bể tốt hút rác lá cây rụng và cả ốc bám mặt bể nhất là ổ trứng thì ốc nhanh chóng bị giảm số lượng.

fanslinux
19-09-2013, 09:40 AM
Mình trước đây cũng bị ốc nhiều lắm , và làm theo cách của mấy a trên Forum chỉ dẫn : nghiền nửa viên FUGACA rồi thả vào hồ là sạch sẽ , ko hại cây , tép và cá :D:D
Chào pác. tôi đang bị ốc mới phát hiện được 2 con. pác cho hỏi nửa viên FUGACA của pác áp dụng cho mọi kích thước hồ à. Bể của tôi 107x17x45 treo tường thì dùng nữa viên có phù hợp không. Ai đã từng diệt ốc chia sẻ kinh nghiệm với. Cám ơn nhiều

evilgenius
19-09-2013, 10:52 AM
bác tìm mua 2 con ốc ăn ốc, là nó sẽ từ từ xử hết mà ko ảnh hưởng tới bể, bể em năm ngoái đầy ốc, mua 2 em ốc ăn ốc về, 1-2 tuần là thấy số lượng ốc kia giảm dần và chỉ thấy còn vỏ ốc , đến bây giờ 2 em ốc ăn ốc vẫn nha nhẩn trong bể này

nnes
19-09-2013, 11:32 AM
Chào pác. tôi đang bị ốc mới phát hiện được 2 con. pác cho hỏi nửa viên FUGACA của pác áp dụng cho mọi kích thước hồ à. Bể của tôi 107x17x45 treo tường thì dùng nữa viên có phù hợp không. Ai đã từng diệt ốc chia sẻ kinh nghiệm với. Cám ơn nhiều

Mua ốc ăn ốc nhé, bề nhà mình trc cũng nhiều ốc hại lẫn ốc táo đỏ, thả vài con vào giờ sạch bong ko còn 1 con ốc hại nào. Bể bác như vậy thả 2-3 con vào thì 1 tháng là hết sạch nhé.

skinbin
19-09-2013, 12:30 PM
Mua ốc ăn ốc nhé, bề nhà mình trc cũng nhiều ốc hại lẫn ốc táo đỏ, thả vài con vào giờ sạch bong ko còn 1 con ốc hại nào. Bể bác như vậy thả 2-3 con vào thì 1 tháng là hết sạch nhé.
Chả hiểu e xin xỏ kiểu gì được cho 6 con ốc tảo đỏ cụ ốc luôn hay sao ý.Nó ko hề đẻ chỉ to ra :v giờ hồ ko có ốc hại ngoài 3 con ốc tảo đỏ cụ :v thỉnh thoảng mới xuất hiện 1 e ốc hại cỡ to tý là tiễn e ý lên bàn thờ ngay :v

dacam
20-09-2013, 03:15 PM
Chả hiểu e xin xỏ kiểu gì được cho 6 con ốc tảo đỏ cụ ốc luôn hay sao ý.Nó ko hề đẻ chỉ to ra :v giờ hồ ko có ốc hại ngoài 3 con ốc tảo đỏ cụ :v thỉnh thoảng mới xuất hiện 1 e ốc hại cỡ to tý là tiễn e ý lên bàn thờ ngay :v
ốc táo đỏ mà ko đẻ thì chắc bị triệt sản rồi đạt ơi.:) nhà anh nuôi lúc đầu có 3 con.h ra đầy ốc con.

nnes
20-09-2013, 03:41 PM
ốc táo là loại lưỡng tính, tự thụ tinh và đẻ đc. thường nc mát nó đẻ rất khỏe

caymotcu
20-09-2013, 10:15 PM

Warning! Chơi fugaca đảm bảo sạch một só loài sinh vật sau đây. Ôc hại, ốc cánh 100%; bút chì, otto, bống vàng 80%; tép rc 60%; cá khác 0%; cây 0%; rêu hại > 0%. Bể của mình 1.2 x0.5 x0.5m dùng nửa viên hiệu quả sau 2 ngày, hậu quả từ tuần trươc tới tuần này, mười phần chết bảy còn ba.... đang theo dõi và khắc phục hâu quả bằng thay nươc va men Mai viet. Suy nghĩ kỹ trước khi sử dụng, để xa tầm tay trẻ em và phụ nữ có thai... good luck

ếch
21-09-2013, 09:19 AM
Bác muốn diệt ốc thì có thể dùng Albedazone.Bể tép thì bác cho nó liều 1 phần triệu, còn bể cá bác cứ dùng liều 4-5 phần triệu cho em, nhưng đánh thuốc là bác phải thay nước thường xuyên, chứ ốc chết nhiều hỏng nước đấy ạ

fanslinux
02-10-2013, 10:58 AM
Tks các pro đã cho ý kiến: Hiện tại bể em cây cối lên tốt nhanh là đằng khác , nước đã trong : sau khi thả 6 ốc táo đỏ, 1 cá bống vàng, 2 bút chì. Hiện tại thì khoảng 2 ngày mới thấy 2 đến 3 em ốc bé tí ( ốc này đã phát hiện trước khi thả ốc táo đỏ nhé ) Tôi đã tháo lọc xúc rửa sạch sẽ, đanh dự định bắt ốc táo đỏ ra thả Ốc ăn ốc xin các bác cho ý kiến. Hoặc phương án khác. chứ đang ngắm bể lại thấy 1 con ốc bé tí bò ghét quá.

Geno
06-10-2013, 11:49 PM
mình thì thấy ốc ăn ốc chả hiệu quả với ốc bé lắm, chỉ hiệu quả với ốc to thôi. Bể mình toàn bị ốc bé thả em ốc ăn ốc vào chỉ thấy em ý lượn lờ chả ăn gì cả. Cuối cùng diệt ốc By Hand. Đọc trên 4rum thấy nhiều người khuyên dùng thần chưởng Furaca mà chóng vếnh quá, người bảo ko chết cá và tép người thì bị chết cá, tép ... Như vậy cuối cùng là ntn nên hay ko nên. Còn ý kiến của mình thấy khả năng Furaca dùng diệt ốc xong ốc chết nhiều ko thay nước => ô nhiễm nước và nước có độc tố => cá hoặc tép thăng, hoặc có dùng Furaca xong 3 4 hôm quên ko thay nước ngâm Furaca lâu có phản ứng hóa học gì đó (dự đoán) nên cá và tép hẹo. Ai có cao kiến gì thì giải thích cho mình ngộ ra với nhé :P

nnes
07-10-2013, 12:01 AM
mình thì thấy ốc ăn ốc chả hiệu quả với ốc bé lắm, chỉ hiệu quả với ốc to thôi. Bể mình toàn bị ốc bé thả em ốc ăn ốc vào chỉ thấy em ý lượn lờ chả ăn gì cả. Cuối cùng diệt ốc By Hand. Đọc trên 4rum thấy nhiều người khuyên dùng thần chưởng Furaca mà chóng vếnh quá, người bảo ko chết cá và tép người thì bị chết cá, tép ... Như vậy cuối cùng là ntn nên hay ko nên. Còn ý kiến của mình thấy khả năng Furaca dùng diệt ốc xong ốc chết nhiều ko thay nước => ô nhiễm nước và nước có độc tố => cá hoặc tép thăng, hoặc có dùng Furaca xong 3 4 hôm quên ko thay nước ngâm Furaca lâu có phản ứng hóa học gì đó (dự đoán) nên cá và tép hẹo. Ai có cao kiến gì thì giải thích cho mình ngộ ra với nhé :P

Nhiều người dùng Fugaca thì thấy tép ngỏm hoặc vô sinh. Ốc ăn ốc bạn cứ chờ 1 tháng xem, đảm bảo bể bạn ko còn 1 con ốc hại nào dù bé hay lớn. Kiên nhẫn chờ sẽ thấy sự hiệu quả của nó.

bollosa
16-10-2013, 07:43 PM
Cho 1 cai thuốc diệt ốc ở ngoài cửa hàng thuốc trừ sâu là xong ngay :D....................

kesyts
16-01-2014, 02:09 PM
Mình cũng đồng tình ốc ăn ốc chỉ diệt những con ốc có kích cỡ võ to.Mình đang gặp tình trạng với hồ 60*40*35,mình thả 1 con ốc ăn ốc và sau 1 tuần những loài ốc to đã bị diệt sạch còn loài ốc dẹt thì đang sinh sôi với tốc độ chóng mặt.Mình chứng minh thêm là mình đã tự tay bắt những con ốc dẹt thả trước mặt con ốc ăn ốc và như thường lệ nó cuộn con ốc dẹt lại nhưng kết quả là nó không dùng vòi của nó để hút con ốc dẹt.Đó là kinh nghiệm của mình,mong mọi người góp ý thêm.

OsVEnO
17-01-2014, 08:14 AM
Bể của bác là bể thủy sinh ạ :D? Nếu bể thủy sinh ko có tép thì em chỉ cho bác cách nhanh nhất, tầm 30p là ốc rụng chết hết luôn :)) và cây cá ko sao :D. Em từng dùng cho bể nuôi neon rồi :)). Bác quan tâm thì cho em kt hồ cụ thể e tính liều lượng luôn ^^

Macbook
17-01-2014, 04:47 PM
Bể của bác là bể thủy sinh ạ :D? Nếu bể thủy sinh ko có tép thì em chỉ cho bác cách nhanh nhất, tầm 30p là ốc rụng chết hết luôn :)) và cây cá ko sao :D. Em từng dùng cho bể nuôi neon rồi :)). Bác quan tâm thì cho em kt hồ cụ thể e tính liều lượng luôn ^^

Bể em chưa có cá. Bác tính hộ em phát: 1.2m x 0.6m x 0.6m

OsVEnO
17-01-2014, 08:55 PM
Bể em chưa có cá. Bác tính hộ em phát: 1.2m x 0.6m x 0.6m

cái này hơi khó vì liên quan hóa chất ^^, bác ra ngoài cửa hàng hóa học :v mua CuSO4 :v. Bể của bác nói thật thì chỉ cần có 0.1 gram là xong @@~

Sukiaki
18-01-2014, 10:08 PM
E cũng đang dính vấn đề này, bị ốc táo, và ốc gì vỏ trong suốt, bọn này đẻ rất nhiều trứng, bám đầy lên thành bể, lên lá cây, chỗ nào cũng có trứng. Cọ ra rất khó, giờ mà dùng phương pháp mạnh sợ bay nốt đàn Nerita hơn 20 con. Bể mình 2m4 X 60 60

OsVEnO
19-01-2014, 07:43 PM
E cũng đang dính vấn đề này, bị ốc táo, và ốc gì vỏ trong suốt, bọn này đẻ rất nhiều trứng, bám đầy lên thành bể, lên lá cây, chỗ nào cũng có trứng. Cọ ra rất khó, giờ mà dùng phương pháp mạnh sợ bay nốt đàn Nerita hơn 20 con. Bể mình 2m4 X 60 60

cách dùng háo chất thì đi cả tép lẫn ốc luôn :(. Của bác thì chắc chỉ còn cách vớt nẻita ra và đánh thuốc thôi @@~. Xong thay nước khoảng mấy lần là đc

thenguyen
19-01-2014, 08:33 PM
e nghe nói có nhiều cách nhưng mà con cá da beo là tương đối rẻ,mà con đó ăn hết ốc rồi sao nuôi nó vậy a e?toàn nui 1 thời gian nó k chịu ăn rồi ngủm

Sa Mạc Đêm
27-01-2014, 11:39 AM
Dùng cá lóc hoặc Trường Giang Sao ý bạn. cá lóc thì rẻ, trường giang sao thì đẹp với lại nó dọn dẹp bể luôn ạ

Sommeil
27-01-2014, 02:46 PM

Dùng cá nóc chỉ ok với hồ nào ko có tép thui, hồ ai nui tép thì coi như vô phương. Hiện nay đang có loại ốc ăn ốc rất ok để làm cảnh cũng đẹp giá 1 con khoản 15k đến 20k 1 con trên Sơn Hà có bán. Chúc hồ bạn mau hết ốc ^^

đề nghi không dùng fugaca=> chết ốc kiểng, dùng ốc ăn ốc là an toàn nhất.. chứ dùng cá nóc beo, hết ốc là cá chết tội lắm, ốc ăn ốc khi hết ốc hại vẫn có thể ăn món khác miễn là chất đạm. và ko hề đụng đến cá tép

thacson
03-08-2014, 01:02 PM
Nhiều ý kiến quá:
1. Furaca----> chắc ko ổn vì bể đã có cá
2. Cá da báo, cá nóc---->hết ốc lại chết...hic...
3. Ốc ăn ốc---->chỉ ăn ốc to
Hic.....ko biết nên theo phương án nào...bể của em đc gần 2 tháng, cá đã ổn định...nhưng ốc ăn nát hết lá cây...điên lắm

huuhoavns
05-08-2014, 03:59 PM
3. Ốc ăn ốc---->chỉ ăn ốc to
=> hoàn toàn sai nhé.
https://fbcdn-sphotos-h-a.akamaihd.net/hphotos-ak-xap1/v/t1.0-9/10530714_745338655504325_8141263692316969337_n.jpg?oh=4a0e4a95be031fb4ea8d4fda0f72767e&oe=5449D6C5&__gda__=1412746521_636299ecae6ae5024633fb7567a82f57