PDA

Xem phiên bản đầy đủ : Cách nuôi chim Chích Chòe Than bổi cho mau dạn người

Tran_Duc
21-02-2010, 08:58 PM
Anh em nào mới nuôi và dự định nuôi Chích Chòe Than bổi thì nên đọc bài này nghen. Nếu giúp ích gì được cho anh em thì nhớ thank dùm mình 1 cai nghen.
Chích chòe than tuy sống gần người nhưng lại quá nhát người .Đó là chuyện lạ .Nưôi chim chích chòe than bổi ta cầu mong cho nó sống chứ đừng mơ thuần dưỡng nó cho dạn người,Dù ta có nuôi đến ba bốn mùa, con chim bồi thấy người đến vẫn nhảy lồng loạn xạ, có điều bớt nhát hơn trước chút đỉnh mà thôi.Khi mua chim bổi ở tệm chim, Anh Em nên chọn những con chim khôn khi nhảy biết né lồng, nghĩa là đầu nó không chui rúc vào nan lồng khiến phải vỡ đầu sức trán> Những con chim biết né lồng là chim tương đối dạn dĩ hơn chim khác. Nuôi chim bổi mau dạn thì phải trùm áo lồng trong thời gian đầu, càng kỹ chừng nào tốt chừng nấy. Chim có được sống yên tĩnh, có được ăn uống bỗ dưỡng thì nó mới sống được. Thường với chim bổi, ta nên treo lồng vào chỗ cao và yên tĩnh thì chim mới mau mở miệng và khi chịu hót thì tất nhiên nó sẽ hót giọng rừng .

Concago
22-02-2010, 12:14 PM
Than bổi bạn bắt theo từng mùa nhất định thì có thời gian thuần khác nhau. ví dụ: mùa này chim bắt đầu bắt cặp thì than trống bổi căng lửa và chưa sinh con thì chúng ta bắt nuôi mau dạng hoặc than bổi mép vàng cuối mùa cũng vậy, còn bạn bắt vào thời kỳ đang sinh sản chim trống nhớ mái và con thì mau chết đột tử.

manhdung
22-02-2010, 03:03 PM
mình có con bổi, nuôi dc 1 dạo, thì thấy lộn cầu ác quá! trước đây mới mua về kô sao cả, vậy mà khi dạn hơn lại bị lộn. không biết cho ra lồng rộng hơn và làm thêm cầu phụ, thì nó có bỏ tật đi không nữa!

konkua
23-02-2010, 09:28 AM
:-S mình có 1 con chòe nuôi từ khi còn non, sau đó bị mèo dọa sợ khiếp vía đến h thấy động là nhảy loạn cả lên như chim bổi ~X( Ko biết làm sao để nó dạn như trc :-S

meoconyeudau
23-02-2010, 09:32 PM
Cho mình hỏi choè than ăn được những loại thức ăn nào

dvhung
23-02-2010, 10:11 PM
theo mình thì chòe tham thì cứ để dướ đất chỗ nhiêu nguơi đi lại chim rất nhanh rạn và thương xuên cho an sâu .dần dân cầm sâu cho em no ăn .mình đã thư và rất hiệuqua mọ người cũng phải tán thành cách của mình .chúc mọi người thành công

yeuchuatron
24-02-2010, 05:49 AM
Cho mình hỏi choè than ăn được những loại thức ăn nào
chòe than là loài ăn tạp , hầu như bạn bỏ thức ăn nào vào nó củng ăn khi đói =))

donphuong_docma
24-02-2010, 07:51 PM
Theo mình chòe thân bổi thì nuôi khoảng 3 mùa chăm sóc cận thận kĩ 1 chút là có thể chơi đc
Còn đứng lồng thì tùy từng con thôi có con đứng có con thì vân nhẩy .
Chúc các bác thành công

tringocjp
27-02-2010, 02:54 PM
Nói thật muốn chim than dạn người như nuôi non thì khó hơn lên trời,mình có mua 1 con năm ngoái lúc nó đang trổ lông,chăm sóc đặc biệt hơn vậy mà nó cứ nhìn thấy mình từ xa là đã nhảy loạn,điều lạ là nó thấy người khác lại gần lồng thì không nhảy như khi nhìn thấy mình thế mới đau chứ,mình đành gửi nó về quê cho bố mẹ nuôi hộ,bây giờ sổ giọng hay tuyệt mỗi tội mỗi khi mình về nó thấy mình thì lại nhảy loạn lên,ko biết có bác nào gặp như thế chưa?

nghiado
01-03-2010, 02:21 PM
Hôm bữa đi mua đồ ăn cho chim thấy khoảng gần 100 chú bôỉ mới về , ông chủ ông chia ra làm 2 lồng , 1 bên nhỏ con 1 bên to con ,Cũng ko định mua vì nhà nhiêù chim quá nhưng nhin cái dàn bự con kia lại ko kìm long nôỉ, mình bắt 1 con dạn nhất bâỳ vì thấy nó đứng ung dung trên cầu , lông lá ngon lành .Bôỉ mà giá gần 200k rùi .Về nhà mở áo chữ A mà nó đứngim re , cứ tưởng nó bị bệnh nên vâỵ, bỏ sâu vào thì hết sạch, 1 bich dế cũng hết luôn.Không bít con này bôỉ hay thuộc mà ngươì ta bỏ nhầm nhỉ các bác , Vì có 1 con bôỉ ở nhà nuôi gần 1 mùa rôì mà đầu vẫn be bét máu ko như em này.

chutiensinh
03-03-2010, 12:44 AM
Nói thật muốn chim than dạn người như nuôi non thì khó hơn lên trời,mình có mua 1 con năm ngoái lúc nó đang trổ lông,chăm sóc đặc biệt hơn vậy mà nó cứ nhìn thấy mình từ xa là đã nhảy loạn,điều lạ là nó thấy người khác lại gần lồng thì không nhảy như khi nhìn thấy mình thế mới đau chứ,mình đành gửi nó về quê cho bố mẹ nuôi hộ,bây giờ sổ giọng hay tuyệt mỗi tội mỗi khi mình về nó thấy mình thì lại nhảy loạn lên,ko biết có bác nào gặp như thế chưa?
cái nay gặp nhiều rồi, họ gọi là chim chạy mặt bạn, cứ thấy bạn nó ko thik nên vậy thôi

Mi Thanh Xuân
17-03-2010, 01:34 PM
tôi biết có một cách thuần nhanh lắm mà những bác nào nuôi chich chòe chưa chắc đã biết cách này độc luôn .
bác thử vặt lông em nó xong cho vào chảo một ít dầu ăn rồi thả em nó vào =) đảm bảo sẽ thuần cực nhanh và không toét mặt lại còn thơm nữa chứ. hjhj. (đùa tý cho vui thôi).
bác cứ để em nó dưới đất chỗ góc nhà ý (đối vs chim ăn cám rồi) ,2 tuần đầu chỉ để hé áo lồng phần cửa thôi còn tuần sau bác lại hé tiếp nửa lồng khoảng 1 tháng sau đó mở gần hết cho em , em đảm bảo em nào mau thuần chỉ tầm 3 tháng là cầm tay mổ sâu thôi còn em nào mà giữ chim thi em thua .

ecstasy
17-03-2010, 06:58 PM
mình cũng tương tự bị như bạn.thế mới đểu..hic .chả biết sao nữa

tanhuyen
17-03-2010, 07:42 PM
ah trương hợp của bác e bít tại sao rồi ,,,,chac tại nó gét bác wua ấy mà hjjj=))=))
đùa vậy thôi chứ chắc tại lúc mơi bắt về bác làm j nhỡ tay nó bị sốc thôi ...=)):laughing:=))

meoconyeudau
20-03-2010, 09:27 PM
chòe than là loài ăn tạp , hầu như bạn bỏ thức ăn nào vào nó củng ăn khi đói =))
Nói thế thì chòe than cũng ăn hoa quả à, bác đã cho chòe than ăn hoa quả bao giờ chưa[-(

Tran_Duc
17-06-2010, 11:14 PM
Hi thấy anh em nhiều ngừoi thix nuôi than bổi quá hen. Mình mới học được 1 cách của 1 sư phụ cách thuần than bổi mau dạn lắm .Khi nào rãnh sẽ viết 1 bài cho anh em xem .

Tran_Duc
06-07-2010, 11:10 PM
Hi dạo này diễn đàn chim chích chòe than anh em ít tham gia quá .. khi nào anh em có thời gian vào diễn đàn chém gió chơi.

Thich Choe Lua
17-07-2010, 04:04 PM
anh ơi!cho e hỏi chút chùm lồng khoảng bao lâu và ăn thức ăn gì phù hợp.khoảng bao lâu thì hót anh

nguyenvuhiep
19-07-2010, 08:35 AM
em thấy vào cám cho mấy con bổi là một kì tích rồi em nhớ em bắt được 2 con chòe than ra lông báo khi cho sâu trộn cám 1 con vào cám rất nhanh một con rất chậm nhưng đặc biết con vào cám nhanh mau thuần hơn con vào cám chậm rồi sau đó con ko ăn cám suy dần em thả nó ra để lại em thuần hơn nhưng cho ăn toàn cám chim béo tốt lông lá mượt nuôi gần 1 năm ko nhìn thấy ngừoi chỉ cho ăn cám rất OK nhưng con này cũng ko kém rất nhát người nhìn thấy người là ngừng hót nhảy lồng nuôi chòe bổi đúng là kì công nhưng phải công nhận bổi nó hay thật hót ra hót luôn

PHIOMON
20-08-2010, 03:38 PM
nói thật lòng nhé bác nào chơi chm cũng muốn có chú chim hay phải hông, trước tiên lanm2 quen với bác bán chim trước, cho khỏibi5 lừa tình khà khà, hoặc là cao thủ thì khỏi chê rồi.......xin là ổng tặng liền(mình tặng lại cái khác...), chim bổ nuôi 2 tuần mà hông hót múa khi thấy chim khác hót múa thì coi như èo(chỉ tiêu hơi cao he), còn dạng chấp nhận được thì 1-2 tháng phải hót khi kè (kè xa xa thôi em ở dầu xào anh(chim bổi) ở lùm cây).......vài lời với các bác ah mà ngoài các trường hợp này thì............tự hiểu

phu_tan
27-08-2010, 03:15 PM
chòe than của mình còn ăn cả chuối , cà chua , và cả xoài chín nữa đấy !!! mỗi lần thả cho nó dj chơi thj nó còn ăn cơm của gà và ăn mận rụn nữa !!!

hna
08-09-2010, 10:40 AM
Muốn than bổi dạn người cần phải kiên nhẫn, có một cách (với than đã chắc sống) các bác tham khảo đó là: mở áo lồng (lúc đầu thì nhỏ thôi sau to dần); mỗi khi đi qua ném cho hắn một con sâu, cứ như vậy khi bạn đến gần nó sẽ không nhảy nữa. Chúc các bác thành công.

anxuanloc
12-10-2010, 10:26 AM
theo em thì than vẫn ăn trái cây nhưng chỉ liếm láp sơ sơ cho vui thôi.ai đời lại nuôi than mà cho ăn trái cây.vừa không hiệu quả lại dơ cái lồng.chỉ cần nạp sâu trứng kiến cào cào dế đều đều là ok.còn chim bổi thì khi đã ăn uống mạnh.mở hẳn áo lồng ra được thì cần phải tắm thường xuyên.sáng phơi nằng độ 30p.cần để ở dưới đất nhiều để tăng độ gần gũi với người.nói tóm lại nuôi con ji cũng vậy cần gần gũi đút đồ ăn tạo thiện cảm với con vật thì nó sẽ nhanh dạn thôi.chúc tất cả các bác thành công trong việc nuôi giống chim khó tính nhất trong các loại chim hót.

boyht
12-10-2010, 11:47 AM
Áo lồng cũng có cái lợi nhưng cũng hại đó các bác ah.
điều đặc biệt là chim đã nuôi thời gian lâu chút thì khi treo ở nhà nên bỏ hết áo lồng ra, nếu cứ cố che 1 nửa áo là chim sẽ dễ dẫn đến lộn mèo và nhảy nhiều hơn khi ko che. chim nhà mình đã thử nhiệm. càng che áo nó càng nhảy, bỏ ra nó đứng im phác luôn. mi thì chưa thử xem sao.

ecstasy
13-10-2010, 09:41 PM

mình cũng giống bác luôn.cũng tình trạng chòe trổ lông nuôi lên,ko những chòe,CM,Khuyên,cứ nhìn thấy ng khắc thì ko sao,.mình đến gần 1 cái là nhẩy hiphop.cay thật,đã ko hót biết ơn chăm sóc của chủ nó thì thôi.đây là nhẩy,hayzza

duc hien
16-10-2010, 10:52 AM
mún chòe mau dạn bạn chế ra cái lồng chiều cao vừa với tướng đứng của em nó thui, chùm kín và cho sâu, cào cào vào, khoảng 1 tuần hé lồng chữ A lần lần sẽ dạn thui.

ecstasy
25-10-2010, 11:07 AM
Nói thế thì chòe than cũng ăn hoa quả à, bác đã cho chòe than ăn hoa quả bao giờ chưa[-(
choài .chòe than của em nó còn ăn cả rau muống luộc nữa cơ,nào thì cả ớt nữa

Tran_Duc
02-12-2010, 05:13 AM
Anh em nào mới nuôi và dự định nuôi Chích Chòe Than bổi thì nên đọc bài này nghen. Nếu giúp ích gì được cho anh em thì nhớ thank dùm mình 1 cai nghen.
Chích chòe than tuy sống gần người nhưng lại quá nhát người .Đó là chuyện lạ .Nưôi chim chích chòe than bổi ta cầu mong cho nó sống chứ đừng mơ thuần dưỡng nó cho dạn người,Dù ta có nuôi đến ba bốn mùa, con chim bồi thấy người đến vẫn nhảy lồng loạn xạ, có điều bớt nhát hơn trước chút đỉnh mà thôi.Khi mua chim bổi ở tệm chim, Anh Em nên chọn những con chim khôn khi nhảy biết né lồng, nghĩa là đầu nó không chui rúc vào nan lồng khiến phải vỡ đầu sức trán> Những con chim biết né lồng là chim tương đối dạn dĩ hơn chim khác. Nuôi chim bổi mau dạn thì phải trùm áo lồng trong thời gian đầu, càng kỹ chừng nào tốt chừng nấy. Chim có được sống yên tĩnh, có được ăn uống bỗ dưỡng thì nó mới sống được. Thường với chim bổi, ta nên treo lồng vào chỗ cao và yên tĩnh thì chim mới mau mở miệng và khi chịu hót thì tất nhiên nó sẽ hót giọng rừng .

Lâu quá mới vào diễn đàn rồi .Thấy anh em vẫn bàn tán sôi nổi .

hieubds
08-12-2010, 11:19 AM
Hi thấy anh em nhiều ngừoi thix nuôi than bổi quá hen. Mình mới học được 1 cách của 1 sư phụ cách thuần than bổi mau dạn lắm .Khi nào rãnh sẽ viết 1 bài cho anh em xem .

sao bác ko viết bài thuần chòe cho anh em tham khảo như bác đã hứa????

HuyLH
05-01-2011, 11:51 PM
chích chòe than cũng có ăn trái cây đó bạn
mình cho ăn dưa leo

tai hai mi
27-07-2012, 08:48 PM
mình cũng đã từng nuôi vài em bỗi, một lần mình mua đến 4 em , nuôi được tới lúc hót (khoảng 6 tháng) số lượng giảm còn 3, trong đó có 1 con trầy đầu tới giờ không mọc lông được luôn, còn 2 em kia thì giờ đã đẹp, nhưng vẫn nhát lắm , nhảy loạn xạ nhưng nhảy khôn, chứ không tung lồng đùng đùng, nói chung , chơi chim bổi thì dễ nản hơn các bạn nghĩ nhiều nhiều lắm luôn, nên anh em nên cân nhấc kĩ trước khi mua , dù biết thành quả thì sứng đáng vô cùng . haha, còn việc chim bổi hót giọng rừng thì đương nhiên, nhưng hay dỡ , luyến lái, dài ngắn thì tùy duyên nữa bạn ơi.