PDA

Xem phiên bản đầy đủ : Bác nào biết cách phân biệt trống mái chào mào non k ạ?

meomun
07-04-2010, 12:44 AM
Em muốn mua chào mào non về nuôi mà k biết phân biệt trống mái ra sao bác nào có kinh nghiệm xin chia sẻ cho em với ạ,thank các bác nhiều!

caotheanh
07-04-2010, 10:52 AM
hình như là chọn con nào to nhất. tốt nhất là làm cả ổ về nuôi đi, chứ ai cũng chọn thế thì mấy em mái non sống sao đc? mình có nuôi 1 ổ 3 em mà giờ đi 2 này, mua 1 em về chắc lại phải đợi phiên sau đi mua mất :)

konkua
07-04-2010, 11:06 AM
:laughing: chào mào non cứ bắt 2 con to nhất trong ổ chắc chắn có con trống, nhưng mà nuôi chào mào non làm gì? Chim non nuôi lên dáng Ko đẹp, tốt nhất là nuôi chim chuyền hoặc chim già ;)

meomun
08-04-2010, 12:06 AM
Mình muốn nuôi chào mào non vì mình chăm no từ bé quen hơi quen nguời nên sẽ dạn hơn chim bổi,chim bổi có nhiều con nuôi cả mấy mùa lông mà vẫn nhát như thuờng,thank!

chaomaobt
08-04-2010, 08:23 AM
chào mào con thì bạn chọn chim to đầu, mào cao, lông mào dài, dài đòn.

cách chăm chào mào con thì hơi cực và khi lớn lên phải có chim thầy cho nó học giọng, nhưng bù lại thì nó dạn người.

lưu ý bạn là khi nuôi chào mào con thì nhà bạn nhất thiết không có chim khác ngoài chào mào, vì chào mào con dễ bắt chước giọng của chim khác khi nó nghe thấy. khi chim chào mào mà hót giọng chim khác thì xem như vứt đi hoặc nuôi làm cảnh vì không có giá trị nữa

thegioicacanh
10-04-2010, 02:54 PM
Ngoài ra khi nuôi chào mào con mà hút sáo thì nó sẽ học được ngay!Ví dụ trong 1 ổ chào mào có 3 con thì người ta thường bắt con to nhất và con bé nhất!ổ 1 con thì 80% là trống!Ổ 2 con thì bắt con to nhất!(đây là kinh nghiệm của những người chơi chào mào ở nông thôn)Chào mào con nuôi lên giáng cũng như những con chào mào bổi v..v..!Có dài đòn có to chim có mào dày cao!Đầy đủ cả!Giọng của nó phải có chim thầy giạy!Cái đáng ngại nhất là khi ra trường chim chơi ko đc lâu, bền!Thường thì khi mới treo lồng lên là ché hót rất ác nhưng hồi sau là im re!Một nhợc điểm nữa là chim con kháng sinh rất yếu!Dễ trúng gió!Muốn tập cho chim con tắm rất kỳ công!Chim non rất sợ mọi vật từ que tắm tới cái sào!Chim con muốn lùa qua lồng thì phải dùng cây chứ dùng tay chim chỉ đứng nhìn hoặc bay tới đá tay!Từ tất cả những yếu tố trên người ta suy ra nên nuôi chim bổi hoặc chim lứa hơn!

meomun
12-04-2010, 04:16 PM
sẳn đây các bác cho em hỏi là chào mào non thì khi nào mình bắt đầu ép giọng nó đuợc vậy các bác?

thegioicacanh
12-04-2010, 11:30 PM
Khi nó đang ở thời kì má trắng!(người ta thường gọi là chim lứa!)

meomun
13-04-2010, 11:15 AM
cám ơn các bác nhiều...................................

maoco
08-02-2012, 09:28 AM
cám ơn các bác dạ chia sẻ e, mới chơi nên không dám có cao kiến gì với các bác

baron_dark82
09-04-2012, 10:03 AM
nuôi chim non cũng có cái hay đấy chứ mấy bác.nuôi từ nó đến lớn chắc có vẻ có tình cảm với nó hơn:))

chimcanhcuatoi
04-05-2012, 04:14 PM
nghe các bác nói thì em lai ko thích choi chim non roi