PDA

Xem phiên bản đầy đủ : kích lửa cho chèo lửa !!!!!!!!!

tranhuy
10-04-2010, 09:46 PM
Mới tập tành chơi chim, có được 1 em chòe lửa tướng tá nhìn cũng bãnh. vừa thay lông xong, tối ngày chỉ đứng líu. Em cho ăn sâu quy tươi và cào cào, thỉnh thoảng cũng cho ăn vài chú liêu riêu, vậy mà đã 1 tháng rồi vẫn cứ đứng líu.
nay hỏi anh em diễn đàn giúp giùm có cách nào cho chú nhanh hót lên được không ạ.:-S

cocthoiken
11-04-2010, 09:16 AM
làm thêm cám trứng cho chim ăn bổ sung.
nếu chim đã đứng lồng thì mang đi dợt.
phơi nắng mỗi ngày từ 8 - 10h, mỗi ngày khoảng 30'
tuần tắm 3 lần
nếu chim vẫn không thay đổi sau 2 tháng chăm sóc thì ĐEM MẦN THỊT, kiếm em khác.

quankiet
14-04-2010, 01:11 AM
Vừa thay lông xong chưa chắc là chim đã phục hồi lại toàn bộ sức khỏe, chờ thêm vài tuần cho lông cứng cáp đã rùi tính. Thức ăn, tắm nắng tắm nước đầy đủ thì.... Xem họng chim đã đen gần hết chưa hay trắng trắng, nếu trắng trắng là do chim chưa có đủ sức khỏe nên chỉ líu,cứ tiếp tục chế độ chăm sóc đầy đủ, nếu họng đen mà chim cũng chỉ líu thì đó là do...Thiếu dượt. CHim họng trắng mà bồi dưỡng hoài vẫn trắng thì thả đi...chim bất tài. ok chúc vui

kenzy
23-04-2010, 01:36 PM
Bạn nên cho nó tắm nắng cào cào thường xuyên!!Đi hội đều đều là lên lửa nhanh lắm.Nhưng chim còn yếu đi hội bạn nên để xa những con đang căng nhé!!!!!!!!!

thanhdaklak
02-06-2010, 04:30 PM
Chim mới xong lông phải đợi khi lông đầy đủ, cứng cáp lúc đó mới có lửa..
Chim mới xong lông tắm nắng 1 ngày tầm 15-20p. Nếu để lâu không tốt, lông dễ bị hư.
Muốn biết chim tới lửa hay chưa thì nhìn vào cái họng của nó... Nếu nó đen thì chim đã tới lửa, nếu vẫn trắng thì chưa tới...
Kiếm thêm thử con lửa mái kích thử xem...
Nếu chừng đó cách ma hok xong thì "phóng sanh" kiếm em khác về nuôi ^^!

PNT
02-06-2010, 10:02 PM
Theo tôi nếu bạn muốn em nó nhanh căng lửa thì nên cho em nó ăn sâu khô vì loại này rất nóng nên chim sẽ mau căng lửa thôi.....

thanhdaklak
29-06-2010, 09:25 AM
Theo tôi nếu bạn muốn em nó nhanh căng lửa thì nên cho em nó ăn sâu khô vì loại này rất nóng nên chim sẽ mau căng lửa thôi.....
Cái này theo ý kiến mình cũng không đúng lắm. Mình nuôi chim thức ăn chủ yếu là sâu chứ không cho ăn bột.
Lịch ăn của mình như sau:
+ Buổi sáng: Lấy hết thức ăn ra và chỉ cho cào cào+ 1-2 con dế (nếu có 1-2 con điêu điêu thì càng tốt)
+ Buổi trưa: Nếu chim ăn không hết, lấy hết thức ăn cũ ra và bỏ sâu tươi vào, nếu có ít trứng kiến thì tốt
+ Chiều tối trước khi trùm chim ngủ: Cho nó ăn 1 cái đuôi con thằn lằn.
1 tuần thứ 7, chủ nhật mang chim đi dợt (vì ngày thường phải đi làm nên hok có thời gian ^^).
=> Lịch ăn như vậy không phải ngày nào cũng giống ngày nào, vì cào cào ngày có, ngày không và có nhiều người cũng không có thời gian. Vì vậy có thể hoán đổi thức ăn cũng chả có gì. Nhiều người nuôi chim chỉ cho ăn toàn sâu tươi và dế chim cũng căng như thường.
=> Nói chung chim căng hay không quan trọng nhất là do mình bỏ công ra chăm sóc, chim được chăm sóc tốt, thức ăn đầy đủ, tắm táp, phơi nắng tốt thì không con nào không có lửa cả (Nếu không có lửa thì chắn là lúc nó đang thay lông ^,..,^)
P/s: Ai thấy hợp lý làm ơn: Thanks dùm cái !

ngocmt
29-06-2010, 03:53 PM
Chích chòe mà không cho ăn bột thì tiêu rồi, chơi được vài mùa là lên đường. Bột là chủ yếu, cào cào vời sâu là thức ăn bổ xung đạm. mỗi sáng từ 10-15 con cào cào (trong vòng 1 tiếng chắc chắn hết) buổi chiều cho 1 muỗng sâu (30 phút hết). Liu Điu thì tùy thích nếu nuôi đá thì 1 tuần cho 1 - 2 con. nuôi hót thì khỏi củng được hoặc lâu lâu cho 1 con. loại này ăn lạnh bụng bị tiêu chảy đó không nên cho ăn nhiều. đó là chế độ ăn của chim đã thay lông xong.
1 con lữa thay lông bình thường là từ 3-4 tháng (tính từ lúc bắt đầu rớt lông cho đên lúc hoàn chỉnh) bạn xem con lữa của bạn cứng lông chưa (mình nghĩ chưa) khi nào cứng thì đem đi dợt 1 tuần 2 lần là ok. chưa cứng thì cứ trùm áo hé cửa 1 chút cho nó thôi. đừng nôn nóng. Lữa để chơi hơn than nhưng lại cực kỳ khó thay lông nhé. mỗi ngày 15-20 con dế buổi sáng, chiều thì 1 ít trứng kiến (không có thì tăng thêm dế) không cho cào cào, sâu, sâu khô, liu điu nhé, chỉ Bột, dế, trứng kiến thôi. Bột là công thức lúc thay lông, bạn tham khảo thêm trên diễn đàn nha. để dể xác định coi xong lông chưa cách tốt nhất là lúc rớt lông bạn lượm lại cái lông đuôi dài của nó cất đi và lấy ra đo lông đuôi mới khi nào bằng thì trùm thêm 2 tuần nữa là chắc chắn. hihiihih Phức tạp quá không ta? mình thì thấy khó lắm. Chúc bạn thành công.

tinhyeudamme_bh
04-05-2011, 07:09 AM
Cho em hỏi chim đã đứng lồng và hơi dạn ngừoi(gặp 2 3 ngừoi đi qua 1 lúa thì còn nhảy chuyền chuyền :D), hót gió tí xíu thì em đem đi dợt nhưng trùm lồng hé chữ A dc ko mấy bác, với lại có ai ở Biên Hòa hay dợt chim ở chợ đêm thì cho em làm quen :D

danhninh
15-08-2011, 09:22 PM
chỗ chợ đêm có dợt chim hả bạn?dợt vao thứ mây vây?mình cũng đang kiếm chỗ dợt mà chưa tìm dc?
bạn dừng cắt đuôi em nó tội em í lắm có mỗi cái đuôi đẹp thì bị cắt thì đầu thai lam chòe than còn hơn?!??????????????

tinhyeudamme_bh
16-08-2011, 08:57 PM
Oc, chỗ gần cuối chợ đêm có cái ngõ có cái bảng clb chim cảnh 9xx(quên mất tiêu oài :( ) chỗ đó sáng nào cũng dợt mà đông nhất là t7 với CN, còn vụ cái đuôi thì h` ko bít sao nữa, tính vác 1 e đuôi 20 về chơi mà thiếu lồng thiếu chỗ, con này đuôi 15 giáng đẹp mà sao thay lông lâu quá, bứt đuôi gần 2 tháng chưa mọc lại :(, thả thì sợ ngủm nên h` chỉ còn cách đó thôi bác àh, còn nếu bác nào nhà rộng thì khinh e nó về nuôi hộ giùm e cám ơn :D ( chỉ số thank của các bác phải trên 50 cơ :devil: )

---------- Post added at 08:57 PM ---------- Previous post was at 08:56 PM ----------

Hình e nó này :D
http://www.aquabird.com.vn/forum/showthread.php?t=78036

hathach
17-08-2011, 11:45 AM
cứ cho ăn sâu khô trộn cám là nhanh lên lửa nhất sâu tươi thì lâu lắm chim mình toàn phanh sâu khô chơi phà phà có bị sao đâu mấy bác yếu bóng vìa không dám mình cho ăn hoài

tinhyeudamme_bh
17-08-2011, 06:20 PM
Lên lửa nhanh hay chậm 1 phần cũng là tùy con chim của mình, con nào cọp thì trứng kiến ko cũng lên, con nào cùi thì sâu khô hằng ngày vẫn cùi:d , còn vụ sâu khô thì 1 tuần e thấy chỉ nên ăn 2-3 lần thôi, còn theo e thì thấy cào cào, sâu tưoi, cám là tốt nhất:D, ăn sâu khô nhiều xấu lông lắm :D,

nguyenvanhaibmt
22-08-2011, 10:43 AM
kích lủa cho chim thi cung không khó bạn nen chăm sóc theo che độ ăn uống đầy đủ chủ yếu sâu , cào cào và cám thi lúc nào cũng có để em nó tư nhiên ăn và muốm nhanh hon nữa ban nên kiếm 1 con chim mái dạn người mà nuôi chim trống sẽ nhanh lên lủa hơn .nên treo chim mái cach xa chim trống tốt nhất là dừng cho thấy mặt chỉ để chim trống nghe tiếng kêu của chim mái . bạn mà treo gần la chim lờn mặt nhau luôn .thân!