PDA

Xem phiên bản đầy đủ : Cách phân biệt họa mi đực cái non

meoconyeudau
25-04-2010, 10:02 PM
Các bác cho em hỏi cách phân biệt họa mi đực cái non thế nào ạ. Em định nuôi 1 chú họa mi non mà không biết cách phân biệt như thế nào cả. Mong các bác giúp em

Tuanhht
25-04-2010, 10:38 PM
Nói bạn đừng buồn chứ theo 1 nguồn tin đáng tin cậy mà mình biết thì đến 95% họa mi non mua ở ngoài hàng là mái. Đến tay mình đã qua không biết bao nhiêu thợ lọc rồi bạn ạ. Và 1 phần nữa là họa mi càng ngày càng ít đi, hãy nói không với chim non để con cháu chúng ta về sau không phải nhập khẩu chim trung quốc bạn ạ. Thân
PS/ Mà chim non nuôi lên không hay bằng chim bổi đâu bạn ạ.

toilavu
26-04-2010, 12:11 AM
chào bạn Tuanhht, không cần phải chờ tới đời con đời cháu mình đâu, mi non hiện tại đa số nhập về từ TQ bạn ạ, mà tụi TQ thì chó chết lắm, nó lựa ra mi trống hết rồi mới bán về VN. Tôi tán thành ý kiến nói không với mi non. Mà thật ra nuôi mi non lên cũng chẳng chơi được, mất công vô ích.

cuboxitin
26-04-2010, 02:07 PM
Thật ra thì mi con cũng không có gì hay lắm đâu bạn ạ,chỉ có cái dạn thôi chứ nó hoàn toàn thua xa mi bổi từ giọng hót đến kinh nghiệm chiến trường,nếu bạn mới tập chơi thì nên tìm những con mà người ta đã thuần rồi hoặc vài vụ lông đó bạn bắt về chơi hay hơn,còn bây giờ hình như bạn mua chim con ở ngoài thì hoàn toàn là chim mái không mà bây giờ trên DD anh em nói không với mi con đó bạn ơi.Vài dòng góp ý có gì mong bạn bỏ qua.

Tuanhht
26-04-2010, 09:26 PM
Đúng đấy ạ, Chúng ta chơi chứ không tận diệt chim. Hãy nói không với chim non

donphuong_docma
26-04-2010, 11:37 PM
Chim già chọn đã khó ,chim non còn khó hơn nhiều bác ạ
Mà tốt nhất bác đừng nuôi chim non ,Vì toàn chim TQ mà thôi
Theo mình biết thì hiện nay bên TQ đã ấp nhân tạo thành công bằng máy.Chim bố mẹ được nuôi để rất nhiều
Bắt làm sao đc nhiều Mi non như thế .Mỗi quán trung bình đến mùa 60--100 con ,Mà cả HN này biết bao nhiêu quán bán chim??????
Mà nuôi đc 1 con chim chống từ non lên đến khi hót cũng phải mất 3 năm
Tính ra tiền cám bã, mồi tươi,chăm sóc .....thì Lớn hơn or bằng giá thành của 1 chú chim thuộc.
Chim non thì ko thể hay bằng đc chim rừng .
Bác chịu khó thuần 1 em mộc chơi là tốt nhất
Chúc bác sớm tìm đc em Mi như ý.

meoconyeudau
27-04-2010, 11:00 PM
Nghe các bác nói thế thì e không nuôi chim non nữa, vậy cho em hỏi giá chim mộc bây giờ giao động khoảng bao nhiêu xiền vậy

donphuong_docma
28-04-2010, 12:45 AM
Giá chim mộc hiện h khoảng 300k-350k
Chúc bạn sớm tìm đc chú chim ưng ý

BinhLaocai
29-04-2010, 02:21 PM
Hoàn toàn tán tnàh với ý kiến các cao nhân.Kômg nên nuôi Mi non, dù là trống hay mái. Lao Cai ngày trước họa mi nhiều lắm, vào tháng 3 này sau vài ngày rét Nàng Bân, đêm tước có mưa, sáng hôm sau trời hửng nắng trên các đồi trọc Mi hót rinh tai nức óc, nhiều như ve shót mùa hè ấy.Không nói ngoa đâu. Dọc lối lên nương của dân bản bạn chỉ cần nhờ lũ trẻ kiếm cho dăm tôt Mi non, cho chúng vài gói kẹo, ngồi chờ khoảng vài tiếng là có ngay háng chục con Mi non. Thế nhưng , nuôi Mi non bằng ngô trộn trứng và cào cào,( lúc bấy giờ làm gì có cám, sâu..như bây giờ ).Mi lớn lên nhỏ con lắm, và mặc dù bạn là nhũ mẫu của nó, nó vẫn sợ bạn và bay tán loạn ( Khi đã đủ lông cánh và biết tự ăn lấy, trổ tróc cả đầu như Mi rừng mới bẫy về ấy, còn hót thì ti ta ti toét, chán lắm. Đừng khổ công mà thất vọng. Chỉ có Mi bố mẹ mới nuôi được con khỏe, con to thôi. Tớ nghĩ vậy vì biết đâu lúc Mi non trong cổ họng Mi mẹ lại không có sữa cho con như Bồ câu ấy nên con nó mới phổng phao vậy chứ.

kieu_dong
30-04-2010, 11:04 PM
mình cũng tán thành với các bác. tất cả hãy nói không với chim non. nuôi chim từ non lên chũng nó rất hay bị bệnh không được khỏe như chim nuôi từ mộc hót thì không hay mà lại lắm tật.

mavanz
09-06-2010, 11:08 AM
1,Mi mái đuôi mi ( dải trắng ) hầu như cong xuống dưới

2, mỏ trên và dưới bằng nhau ( mi trống mỏ trên quặp )
3, Lưỡi không có đốm ( Mi trống nhiều con cũng ko có )
4, Râu mi mái xiên ngang, mi trống râu đâm về phía trước

bvchung
09-06-2010, 10:01 PM
Mình ơ Điện Biên cũng thấy năm nay không co chim non mấy, mọi năm tha hồ mua mà giá rẻ. Mình có quan hệ rất tốt với mấy anh Mông chuyên bẫy chim nhưng năm nay đặt bao nơi mà không có chim non. Vừa rồi mãi mới mua được 1 tổ 2 em nhưng giá đã 400K rồi. Chim càng ngày càng hiếm và đắt. Thấy anh em nói về vấn đề này thấy suy nghĩ quá ah. Mình có 2 em mi non, em nào cũng búng cánh hót khi mình vô. Thấy hay thật nhưng giọng không bài bản như chim bổi. Có 1 chú còn bắt chước cả giọng em cave mới hay chứ hi hi

Tigertran
13-06-2010, 04:19 PM
1,Mi mái đuôi mi ( dải trắng ) hầu như cong xuống dưới

2, mỏ trên và dưới bằng nhau ( mi trống mỏ trên quặp )
3, Lưỡi không có đốm ( Mi trống nhiều con cũng ko có )
4, Râu mi mái xiên ngang, mi trống râu đâm về phía trước

3 điều trên e ko bit, chứ cái thứ 4 bác nói e ko tin, vì hbua cũng có nge mọi ng` nói giống bác, e ra xem thử 4 con mi con, thì con nào cũng có râu đâm về phía trước, mà hỏi thì chủ tiệm ko dám bao trống, ko lẽ 4 con này đều trống hết sao bác. xem theo kiểu t4 thì phải cẩn thận !

cu.cu
20-04-2013, 02:59 PM
Em hóng các cao thủ nói chuyện tiếp ạ.Lần trước em mua phải mi mái giờ vẫn cay ạ.