PDA

Xem phiên bản đầy đủ : khuyên non .Phân biệt đực cái

myloveforyou
09-06-2010, 04:00 PM
e toàn nôi chim khuyên non thui. Các sư phụ cho e biết chim khuyên non nuôi bao lâu thì luyến được. khuyên cái có luyến được ko ạ? cách phân biệt chim khuyên đực và cái (có hình ảnh minh họa thì càng tốt) .Giúp e với nha

taolatao
11-06-2010, 12:18 AM
cái thì ko líu được,khuyên non nuôi lên thì tầm từ 1 tới 3 tháng là líu được,phân biệt được cái thì cứ nhìn mặt chim con nào khôn thì là chim đực cổ nó vàng hơn con cái cùng tổ,và sau khi nuôi tới đoạn tập mổ bạn tách nó ra con nào lic ric hót chuyện là đực thế thôi

nguyenvuhiep
01-07-2010, 10:02 AM
liệu có chắc chắn là cổ nó vàng hơn là khuyên trống ko chứ mình nuôi 4 em mà em nào cổ cũng nhờ nhợ như nhau cả hixxx

ngantoan
30-07-2010, 09:48 PM
Chim khuyên nuôi từ nhỏ nếu nuôi chuẩn thì khoảng 2 tháng chim bắt đầu hót chuyện! Nếu phải chú mau mồm mau miệng thì khoảng 3,5 tháng là có thể líu! Cố gắng chăm sóc cho thật tốt để có một chú khuyên hay! Chúc vui!

chimchichvn
31-07-2010, 09:20 PM
e toàn nôi chim khuyên non thui. Các sư phụ cho e biết chim khuyên non nuôi bao lâu thì luyến được. khuyên cái có luyến được ko ạ? cách phân biệt chim khuyên đực và cái (có hình ảnh minh họa thì càng tốt) .Giúp e với nha

theo mình thì bạn nên chọn mua đầu vụ chim non ý , mình rút ra được kinh nghiệm thế này mạo muội góp ý với bạn : nên chọn mua chim đầu vụ non có 2 ưu điểm là được khoảng 70%là đực < xác suất vậy là khá cao > thứ 2 là khuyên đầu vụ rất nhanh nên kể cả hót chuyện và líu . đấy là kết quả đúc rút từ 2 năm nuôi khuyên non của mình , nếu không đúng mong các bạn góp ý .

QuangMinhld
31-07-2010, 09:28 PM
Chim khuyên nuôi từ nhỏ nếu nuôi chuẩn thì khoảng 2 tháng chim bắt đầu hót chuyện! Nếu phải chú mau mồm mau miệng thì khoảng 3,5 tháng là có thể líu! Cố gắng chăm sóc cho thật tốt để có một chú khuyên hay! Chúc vui!
ý , thế mà anh bạn mình nuôi có hơn 1,5 tháng là đã biết líu rồi !
mình nghĩ là có chim thầy dậy thì chim non sẽ nhanh biết líu hơn !

lachihai
01-05-2011, 04:04 PM
Mình cũng nuôi khuyên non mới được hơn một tháng tuổi nhà không có khuyên già líu.Vậy mình mang đi dượt được không nhỉ? Có sợ chim mình còn non bị chột không các bạn nhỉ?

hoangj
02-05-2011, 08:29 PM
chim non bị chột là suự kiện vô cùng hiếm,nên bạn cứ an tâm

doilacatbui
02-05-2011, 09:49 PM
em dang có tổ chim non ở trên cây loại này bao h thì bắt là hợp lý nhất bắt có tóm cả gia đình luôn o hay chỉ ổ non thôi tóm cả nhà nó liệu con bố mẹ có cho ăn o ? chỉ sợ đủ lông đủ cánh bay mất thôi

longseu
03-05-2011, 12:00 AM
haha! chọn khuyên non đực thì hên xui thôi. nuôi cả ổ kiểu gì cũng có con đực! haha

NGUYENTAM17
03-05-2011, 10:07 AM
em dang có tổ chim non ở trên cây loại này bao h thì bắt là hợp lý nhất bắt có tóm cả gia đình luôn o hay chỉ ổ non thôi tóm cả nhà nó liệu con bố mẹ có cho ăn o ? chỉ sợ đủ lông đủ cánh bay mất thôi

bạn cứ nhìn thấy vỡ đầu lông là bắt được chỉ nên bắt non thôi để bố mẹ nó còn đẻ lứa sau

bird.bluesky
03-05-2011, 04:59 PM
bạn đã lấy tổ thì phải nuôi cả tổ chứ !!!
bạn nuôi được khoảng 10 ngày sau khi biết ăn cám là chim đã hót gió rồi !!!
một tổ 3 con thì xác suất chim trong là 2 con....nếu phải chọn một trong hai em để nuôi thì con thứ 3 là con hay hơn...mình đã nuôi nhiều và thấy vậy !

byebye
03-05-2011, 09:36 PM
cảm ơn bác đã cung cấp cho em. em cung~ đang nuôi nhờ đó em cunG~ tìm được con tróng.
con trống lông cổ nó se~ mọc nhanh hơn con cái và vàng hơn
điểm đó de~ phân biệt cái đực

chicavina
04-05-2011, 09:29 AM
Mỉnh đồng ý với quan điểm con trống thứ 3 hay hơn hẳn.

quangvz
09-05-2011, 08:56 PM
nuôi khuyên non vui lắm. minh đang nuôi 3 chú. được 1 tháng tuổi rồi. rất theo người. cứ thấy là vẫy cánh đòi ăn. thả không bay. hehe

bird.bluesky
14-05-2011, 12:39 AM
nuôi khuyên non vui lắm. minh đang nuôi 3 chú. được 1 tháng tuổi rồi. rất theo người. cứ thấy là vẫy cánh đòi ăn. thả không bay. hehe
để sau này chim líu có giọng bạn nên cho chim học giọng là vừa rồi đó !!! đừng nên để cho nó mến quá kg tốt đâu !!!