PDA

Xem phiên bản đầy đủ : Bẫy chim cuốc ngực trắng

Trang : [1] 2

BinhLaocai
10-06-2010, 02:20 PM
Mùa này chim cuốc ở chỗ mình quá nhiều. Mình đã dùng 1 đài cát xét phát băng ghi tiếng cuốc và mấy cái giò ra bẫy thử. Có cả 1 lồng đựng 1 con cuốc đực mộc ở cạnh. Chẳng thấy con ma nào bén mảng lại, chỉ kêu loanh quanh các bụi bên cạnh.Mấy lần đều không dính con nào. Chán quá. Cao thủ nào có thú chơi bẫy cuốc và đã từng bẫy được cuốc xin mách giúp cách bẫy để tiêu khiển cho vui.Xin Cám ơn :applause:

caibangtiensinh
16-07-2010, 10:38 PM
Bạn dùng bẫy giò tức là có cái thòng lọng buộc vào cần bật, quốc đi ngang vướng vào chân và bị treo tòn teng? Nếu là loại bẫy này thì không cần cassette hay quốc mồi, quan trọng là biết đường chim quốc hay đi ăn thì đặt bẫy là dính.Bằng cách này mình vừa gài dính một em vào chiều hôm qua! Chúc bạn bẫy được nhiều quốc.

BinhLaocai
24-07-2010, 09:15 AM
Mình mới được hướng dânc 1 cách bẫy rất mới, các vị thử xem nhé. Cuốc là loại chim thủy cầm rất thích những chỗ có bùn mới. Biết chỗ có Cuốc, các bạn chỉ cần chọn 1 chỗ có bùn, khuấy cho bùn đục lên sau đó lấy thòng lọng giăng xung quanh là dính ngay.Đây là 1 ông nông dân hướng dẫn cho mình đấy.Mình chưa thử..Bạn nào có thời gian thử xem sao nhé

caibangtiensinh
24-07-2010, 08:41 PM
Chính xác, nó tưởng mình bắt cá và nó lại đó tìm cá sót để ăn! Em cũng gài bẫy quốc theo kiểu này!
http://i956.photobucket.com/albums/ae48/anmaytrithuc/IMG_0285.jpg

gatrerung
25-07-2010, 02:21 PM
bạn dùng bẫy kiểu này lộ liễu quá khó bẫy được quốc lắm,vì chim quốc cũng rất khôn.không biết ngoài bạn chim quốc có hăng đá hay không ,còn ở nơi mình thì bẫy bằng lụp có con mồi, nếu con bổi khôn không dám vào chạy tới chạy lui thì bạn nên dùng thòng lọng bằng dây cước 60 loại câu cá .Thòng lọng này làm bằng cách lấy 1 cọng thép bẻ chữ L 1 đầu cắm xuống đất còn nhánh còn lại ta làm khoảng 3 thòng lọng kiểu khi chim cuốc chạy chui vào thì tuốt vào cổ chứ không cần bẫy bật ,ta làm nhiều bộ cắm hướng chim quốc đi , cũng dễ làm bạn làm thử xem...

caibangtiensinh
25-07-2010, 09:23 PM
Chào bạn gatrerung, mình ở Long An thôi, mình nghĩ quốc không biết đó là bẫy đâu. Theo tập tính chim quốc đi ăn theo đường mòn và mình canh chỗ nó đi mà đặt bẫy. Trưa hôm qua nghe tiếng nó kêu ở trũng nước (cách chỗ cái hình mình chụp khoảng 3-4m), mình đem cần lại gài, sau đó đi gài tiếp ở bờ bên cạnh, vừa xong 2 cần thì nghe tiếng giãy, mình quay lại thì thấy dính luôn (vừa đặt xuống chỉ khoảng 20 phút).

BinhLaocai
26-07-2010, 08:00 AM
Hay quá, thật là nhiều kiểu bẫy độc đáo.Bạn nào có cách hay tiếp tục trao đổi nhé.cách của bạn GATRERUNG có vẻ rất độc đáo, gọn nhẹ và hiệu quả cao.Tuy nhiên con quốc mồi phải là con siêng gáy l;ắm phải không bạn. Bạn có thể nói thêm về cách luyện quốc mồi để không phải dùng CASET, vì đi chơi giải trí nghe quốc nó gáy đấu với nhau mới khoái, CASET chỉ để bắt con đầu tiên luyện cuốc mồi thôi,Rât mong được chỉ giáo

mienque.nct
26-07-2010, 10:14 AM
Loại bẫy mà bác ccibangtiensinh pót là bẫy số 4 hay bẫy kòke ỡ chỗ mình hay dùng để bẫy quốc,gà rừng,bìmbip,cò...
Loãi bẫy của gatrerung nêu ra tuy gọn nhẹ nhưng có một nhược điểm rất lớn là quốc dễ gỡ vì dây không căng,nó giống như dò chim cu hay gà rừng.

trilongkhanh
31-07-2010, 11:42 AM
các huynh cần gì khó khăn dử vậy.đem một cái lồng bẩy chuột cột con dế vô gài là mổi lồng một em thôi chúc anh em thành công giống em....hehe

BinhLaocai
02-08-2010, 01:58 PM
Không biết loại lồng bẫy chuột và bẫy đạp nó thế nào, vì miền Bắc không có Các bạn Post cho xem nhé

gatrerung
06-08-2010, 10:50 PM
anh caibangtiensinh ở Long An hả em ở cần đước ,caibangtiensinh cũng là 1 cao thủ đây .đúng là chim quốc thường đi lại những chỗ quen thuộc.nhưng do địa thế hay sở thích từng ngưởi mà sử dụng nhiều loại bẫy khác nhau.em thường đi bẫy rất xa ở khu vực khác nên em dùng lụp và con mồi,khi bẫy em ngồi vào góc nào đó nhìn con rừng vào đá con mồi thấy hứng thú lắm ,có khi gặp con trận thì em mới dùng thòng lọng khi dính rồi ra bắt liền nên khó thoát lắm.do đi bẫy nơi xa nên không dùng loại bẫy khác.thanks ae đã góp ý.

caibangtiensinh
06-08-2010, 11:39 PM
Chào bác gatrerung, em chỉ thuộc dạng amateur thôi. Em ở Đức Huệ, chỗ em làm cũng có bạn ở Cần Đước, nếu có thể bác nhắn địa chỉ cho em khi nào có dịp xuống Cần Đước em ghé thăm bác.

garung_kill
07-08-2010, 11:06 AM
ak ma mấy pác ko thử dụng băng caset sử dụng tiếng của con Quốc mà bẫy. chj cần có radio vs lưới là dc hít ak. nếu trúng đàn bay của nó 1 đêm dc cả trăm kon đó

tibac
09-09-2010, 06:32 PM
xuống long khánh đồng nai đi mình dẩn mấy huynh đi kím vài con mồi về chơi.mình quen nhiều tay nuôi mồ lắm.đặc biệt chia cho người ở xa không cho người ở long khánh vì chén cơm hehehe.mình giới thiệu bất cứ anh em nào ko có phải của mình hehe

mienque.nct
13-09-2010, 09:12 AM
Bác nào có ghé qua thì cho em hỏi cách phân biệt quốc trống,mái(quốc đã trưởng thành mới bẫy về)

dongnghiep
13-09-2010, 10:42 AM
Bẩy kiểu đó, gọi là bẩy lủi dể dính được chim và các loài thú khác, Nhưng bẩy chim theo kiểu này thì chim sẽ chết vì thường chim sẽ dính vào cổ. Bẩy lủi chỉ bắt để làm thịt thôi.

BinhLaocai
13-09-2010, 11:19 AM
Không biết mùa này mát, Cuốc không đá nhau nữa thì có bẫy được không các bạn nhỉ. Mà bẫy bằng lụp ấy mới khoái. Mùa hè vừa rồi ở những cái ao bèo vắng người có cuốc, mang lụp đi bẫy cả ngày Cuốc chả gáy tiếng nào, chờ hết cả buổi may có 1 con lại gần xông vào đá, thế là dính lụp, mừng quá. Giờ thì các ao rậm chẳng thấy Cuốc gáy nữa nên không hiểu có bẫy được nữa không- các cao thủ chỉ giáo với nhé

Aothuatgia
18-09-2010, 10:03 AM
Bác nào có ghé qua thì cho em hỏi cách phân biệt quốc trống,mái(quốc đã trưởng thành mới bẫy về)

quốc trống lớn hơn quốc mái.(đầu,chân,mình.....)cái gì củng lớn hơn.

mienque.nct
25-09-2010, 11:05 AM
Vấn đề là khi em chỉ có một con thì làm sao so sánh con nào lớn,nhỏ..cho em hỏi đặc điểm của từng con ý..cám ơn

anxuanloc
27-09-2010, 10:27 PM
bác để ý sẽ thấy và hãy đi tham khảo ở hững người nuôi quốc con trống nhìn to con mặt mày bặm trợn dữ dằn chân đầu mỏ đều to, con mái thì ngược lại. mà quốc thì đánh cả trống lẫn mái đều tốt cả. bác ở đồng nai chỗ nào em ở xuân lộc dây.

mienque.nct
02-10-2010, 08:30 AM
bác để ý sẽ thấy và hãy đi tham khảo ở hững người nuôi quốc con trống nhìn to con mặt mày bặm trợn dữ dằn chân đầu mỏ đều to, con mái thì ngược lại. mà quốc thì đánh cả trống lẫn mái đều tốt cả. bác ở đồng nai chỗ nào em ở xuân lộc dây.

Bác ở xuân lộc có gần bảo hòa ko?em hay lên đó.em ở tân phú..

dinhcongphap
25-10-2010, 05:08 AM
phân biệt trống mái hả.đơn giản thôi.con nào có màu đậm,rõ ràng là trống.con trống có mà đen,con mái màu xám.trên cuốn mõ con trống nỗi màu đỏ đậm,mỏ xanh.nói chung là nhìn đẹp.sắc sảo.lâu quá k thấy nên chẳng nhớ rõ nhưng quốc trưởng thành rất dễ phân biệt.
còn bẫy loại này hả.đơn giản nữa.bác làm cái bẫy dậm chân nhé,treo con dế lên trên,tòn ten vậy đó cao khoảng 30cm.tính sao cho con quốc bước vào nhảy lên ăn con dế là bị rút chân là ok.còn bẫy lồng mồi dế nữa mà mệt,tốn công.bẫy lụp rắt rối cái này thì thưởng thức.bẫy lưới,cái này thuộc về cơm gạo rồi.ở mình ng ta có ống sáo thổi nge y như tiếng quốc kêu vậy,loại này chỉ bẫy về đêm,hay bãy phải ma lắm.nhớ lại mà nge rợn gáy,thui chừng đó đủ rồi.

hiepvt
25-10-2010, 06:17 AM
có ống sáo thổi nghe y như tiếng quốc kêu vậy,loại này chỉ bẫy về đêm thôi.
Chào ban.bạn có file cuốc kêu không cho mình xin với.Cám ơn

dinhcongphap
25-10-2010, 08:49 PM
mình k có,nhưng mình có thể lấy bàn tay thổi thành tiếng quốc đc.bạn thích thì mình thổi rồi ghi âm lại cho

hiepvt
26-10-2010, 07:18 AM
mình k có,nhưng mình có thể lấy bàn tay thổi thành tiếng quốc đc.bạn thích thì mình thổi rồi ghi âm lại cho
Cám ơn dinhcongphap .
Bạn ko có thì để mình đi tìm chỗ khác vậy ....

anxuanloc
18-01-2011, 10:45 PM
sao không nghe ai nói cách chăm sóc quốc nuôi để làm mồi mà cứ bắt về làm thịt thì còn gì là chơi nghệ sĩ nữa.

BinhLaocai
29-01-2011, 08:59 AM
Ừ. Đúng đấy.
Mình đã đi xem bẫy cuốc chuyên nghiệp rồi. Ở chỗ mình họ không có địa hình tốt để bãy lưới nên họ bẫy bằng thòng lọng. Bắt quá nhanh và quá nhiều. Không vui lắm.
Thổi cuốc đêm. Khiếp lắm.
Đêm tối mịt mù. Lò dò trên những bụi bờ tăm tối.Chỉ có tiếng gió đêm khua xào xạc.Thợ săn ngồi dưới bụi cây rút ống sáo thổi tiếng Cu..uốc...Cu..ốc... vang lên thiết tha, nao lòng.
Xa xa có tiếng cuốc đáp lại..Cuốc..cu..ốc..Tù...wa...tù..wa.. vẳng lên trong đêm ...Nghe thật ghê rợn.
Rồi 1 bóng đen nhập nhoạng lao về tiếng lá cây khua động xào xạc. Tiếng Cuốc ..cuốc vang dội ngay trên đỉnh đầu....Đèn pin rọi lên....Một cái ngực trắng phau....Pạch..Tiếng súng vang lên ..Rồi tất cả lại lặng như tờ. Cái ngực trắng run rẩy...một tiếng..Bịch...Cái xác cuốc rớt xuống, rũ rượi...Khiếp lắm...
Đi bẫy cuốc lụp mới hay. Con cuốc trống trong lụp kêu cuốc cuốc...Con ngoài đáp lại cuốc ..cuốc.. rồi cái cổ cao, cái ngực trắng nhô khỏi bụi cỏ, lò dò tiến lại chỗ lụp có cuốc mồi...Chúng gằm ghè dọa nhau chán che...Tha hồ xem, tha hồ hồi hộp...Thế mới khoái. Thế mới OK

Gallus
15-02-2011, 08:57 AM
Thầy Bình nên tìm quốc lồng là loại quốc sẻ-chân thấp-cánh vút-dáng nhỏ nhất và là chim mái thì bẫy rất mau ăn. Nếu muốn nuôi vừa đẹp vừa có cái để thõa mãn đam mê bẫy thì chọn loại quốc bông-loại này có lốm đốm bông trên đầu, có dáng trung bình và rất đẹp chim. Hoặc thầy thích nuôi chỉ để nghe tiếng quốc kêu nỉ non, như khát khao, như vọng tìm nơi xa xôi, như khao khát-da diết thì thầy nên chọn loại quốc trâu-loại này quạt và gióng giọng rất lớn.

BinhLaocai
21-02-2011, 07:40 AM
Lào cai bọn mình chả ai nuôi được cuốc mồi. gác cả buổi chiều may nó cuốc..cuốc được vài tiếng. Chán quá. Về nhà thì im re. Vì bọn mình nuôi từ cuốc bổi lên mà.3 năm rồi vẫn chẳng ăn thua.

xomtinh
24-02-2011, 08:34 AM
xin hỏi các AE có kinh nghiệm khi bẫy đc cuốc rồi thì thuần thế nào đê cuốc ăn cám..........?

Gallus
24-02-2011, 04:45 PM
Lào cai bọn mình chả ai nuôi được cuốc mồi. gác cả buổi chiều may nó cuốc..cuốc được vài tiếng. Chán quá. Về nhà thì im re. Vì bọn mình nuôi từ cuốc bổi lên mà.3 năm rồi vẫn chẳng ăn thua.
Thầy muốn tìm con quốc lồng chiến chỉ có cách bắt quốc chuyền (quốc con đã ra lông nhưng là lớp lông vũ lần đầu tiên) mới nhanh có quốc lồng chơi được, loại này thì nhát nhưng mà nuôi đến khi thay xong lớp lông trưởng thành thì bắt đầu thổi tập cho em nó thì xác suất có quốc lồng hay là rất cao. Lúc nào mồng hửng sắc cam thì bắt đầu mang ra đồng tập, tới khi nào em nó gióng quốc..quốc...quốc...xem như đã thành công được 2/3, tới lúc nào mồng đậm hơn, khi nghe thổi mà ra giọng quạt lại thì lúc đó cho em nó xung trận được rồi.
Nuôi quốc con còn lông mơ lên thì dễ dạn hơn nhưng mà khó tập thành quốc lồng hơn, tất nhiên là tuỳ từng con nhưng cơ bản thì quốc lồng từ quốc chuyền lên bẫy hay hơn quốc con.
Nhưng bẫy quốc dễ gấp trăm lần bẫy gà rừng thấy Bình nhỉ?

uixoi
02-03-2011, 09:37 PM
Ừ. Đúng đấy.
Mình đã đi xem bẫy cuốc chuyên nghiệp rồi. Ở chỗ mình họ không có địa hình tốt để bãy lưới nên họ bẫy bằng thòng lọng. Bắt quá nhanh và quá nhiều. Không vui lắm.
Thổi cuốc đêm. Khiếp lắm.
Đêm tối mịt mù. Lò dò trên những bụi bờ tăm tối.Chỉ có tiếng gió đêm khua xào xạc.Thợ săn ngồi dưới bụi cây rút ống sáo thổi tiếng Cu..uốc...Cu..ốc... vang lên thiết tha, nao lòng.
Xa xa có tiếng cuốc đáp lại..Cuốc..cu..ốc..Tù...wa...tù..wa.. vẳng lên trong đêm ...Nghe thật ghê rợn.
Rồi 1 bóng đen nhập nhoạng lao về tiếng lá cây khua động xào xạc. Tiếng Cuốc ..cuốc vang dội ngay trên đỉnh đầu....Đèn pin rọi lên....Một cái ngực trắng phau....Pạch..Tiếng súng vang lên ..Rồi tất cả lại lặng như tờ. Cái ngực trắng run rẩy...một tiếng..Bịch...Cái xác cuốc rớt xuống, rũ rượi...Khiếp lắm...
Đi bẫy cuốc lụp mới hay. Con cuốc trống trong lụp kêu cuốc cuốc...Con ngoài đáp lại cuốc ..cuốc.. rồi cái cổ cao, cái ngực trắng nhô khỏi bụi cỏ, lò dò tiến lại chỗ lụp có cuốc mồi...Chúng gằm ghè dọa nhau chán che...Tha hồ xem, tha hồ hồi hộp...Thế mới khoái. Thế mới OK

CHào thầy. E ko biết t là ai. Lần đầu tiên chưa dám nói gì hơn. Rất mong được làm quen với thầy. Chắc e ở gần thầy ạ. E có chút quà ra mắt
Nếu thầy quan tâm vấn đề chim cò, e rất vui được làm quen vì chắc e gần thầy ạ

uixoi
02-03-2011, 09:48 PM
Lần đầu tiên e đọc bài của các bác. E nghĩ nhiều người quan tâm đến cuốc và các loại chim khác với vô số những mục đích khác nhau. E cũng rất thích quốc chỉ vì e lí do
1. Bắt e nó rất thú vị
2. E nó rất ngon
E viết bài vì thấy có thầy Bình người Lào Cai. Chắc e gần thầy ạ. Nếu thầy quan tâm đến chim cò như 1 thú chơi, giải trí lành mạnh thì e xin phép được làm quen (trước hết là trên diễn đàn ạ). Lần đầu tiên ko dám nói gì hơn. E có chút quà mời mọi người thưởng thức.

phutancamau
05-03-2011, 12:07 PM

còn đây là chim quốc mồi........thường thì ở trong em dùng con mái gác, vì con mái có thể bắt đc cả chim trống và mái luôn, chim trống cũng làm quốc mồi được tuy nhiên quốc trống phải thật sự hay mới làm mồi, thường thì chơi quốc mái, kể cả bìm bịp cũng vậy!

mienque.nct
07-03-2011, 05:34 PM
Xin hỏi bạn phutancamau cách gác quốc bằng lụp có cần giấu lụp,để thế như gác cu không?cám ơn bạn.

uixoi
07-03-2011, 08:19 PM
Bác có thể chỉ cho tui cách bẫy bìm bịp ko? Chỗ tui có tương đối nhiều bìm bịp nhưng ko biết cách bẫy. Tui có nuôi 1 con bìm bịp kêu rồi nhưng quả thật là ko biết phân biệt là trống hay mái. Nếu có thể bác chỉ tui chi tiết một chút. Cảm ơn bác trước!

uixoi
07-03-2011, 08:24 PM
Đánh lụp thì bác vẫn phải đoán được hướng con quốc rừng sẽ về để hướng cái lụp cho phù hợp. Sau lồng bác cũng nên dùng cỏ rác hoặc để thế tựa vào đâu đó để tránh trường hợp con rừng luồn ra phía sau hoặc trèo cả lên lụp chiến đầu mà vẫn không bị sập bẫy. Những trường hợp này tôi đều đã gặp phải nên nói để bác tham khảo. Thân!

uixoi
07-03-2011, 08:36 PM
Mời các bác tham khảo bẫy cuốc lụp trong video sau
http://www.youtube.com/watch?v=IFDyGg6VX54
http://www.youtube.com/watch?v=c7Hwy3W3esM&feature=mfu_in_order&list=UL

phutancamau
07-03-2011, 09:33 PM
Xin hỏi bạn phutancamau cách gác quốc bằng lụp có cần giấu lụp,để thế như gác cu không?cám ơn bạn.
mình thấy Bác mình gác chỉ chừa 1 cửa duy nhất đó là phần lụp đập.......khi quốc rừng vào đánh thì sập dính bẫy luôn.....còn lại các phần khác thì dùng cây cỏ xung quanh nguy trang.......để 1 mặt cho quốc rừng vào đánh rồi......sập bẫy luôn.....thường ở em gác buổi chiều đi cặp mé sông, ruộng lúa, hay các bờ sậy........lúc đó quốc đi ăn.......chịu đánh lắm........hoặc buổi sáng tinh mơ......gác quốc cực lắm......hiiiiii......

Thiện Bảo Lộc
10-03-2011, 02:39 PM
em gác cho cái lồng 2 cửa sập nó bay vô đá ầm ầm như gà, em có 1 cặp chống và mái, con chống ko có gà, chó, mèo nào dám vào gần nó múc là chạy hết, hưng lắm. con ấy tặng cho tnằg bạn dưới Tháp mười, còn con mái đang dữ nuôi nó kêu điếc cả tai, chỉ cần thấy cuốc khoảng vài met xa xa là nó cộc..cộc ..cộc rồi, bắt là cả cặp, bắt xong ra gỡ gài lại và bắt tiếp. gác lúc nào cũng được, nhưng nhiều con nó cứ A..A..A...A hoài oánh đúng lâu, còn lại vài phút là bịhc.

richardle
10-03-2011, 03:10 PM
Xin nói vài lời chia sẽ kinh nghiệm nghề nghiệp về bẩy chim quốc chuyên nghiệp,
Dụng cụ cần có:
1. Hai cây sào tre, tầm vông thẳng và dài khoảng 4m
2. Lưới chỉ nhợ dù, mắt lưới thưa 4cm, lưới rộng khoảng 4m và dài khoảng 20m (một đầu cuối cùng được gấp đôi lại và khâu dính liền với nhau như là đáy lưới), hai cạnh dài của lưới có dây dù chắc chắn luồn vào suốt chiều dài 20m và dư ra mỗi góc trên 1m (để cột vào cây sào tre mà căng lưới lên cao), riêng góc phía thấp ở nơi bắt đầu lưới thì đoạn dây này cột vào 1 cái móc thép đủ chắc để móc vào thân sào tre khi căng lưới lên.
3. Còi thổi, vật này quyết định chim có về hay không. Còi làm bằng ống tre hoặc ống nhôm tròn (ống nhôm băng ca bệnh viện), chế tác có miệng thổi, đáy bít kín, có lổ để nhịp ngón tay tạo âm thanh.
4. Túi hoặc lồng đựng chim, túi thì nhẹ nhàng vận chuyển gọn hơn, lấy bao xác rắn loại tốt may miệng bao đoạn giữa, chừa hai góc, góc 1 chừa khoảng 15cm cột dây lại, khi lấy chim ra thì mở dây, góc 2 làm cái toi tre may dính vào để nhét chim vào mà chim không chui ngược ra được.
5. Cái ghế nhỏ thấp để ngồi, đèn pin, thuốc chống muỗi, dao nhỏ để cắt gỡ lưới, nước uống (không được hút thuốc vì chim hữi mùi thuốc lá sẽ không về).
Tác nghiệp:
Thời gian khoảng chạng vạng tối là lý tưởng và có thể kéo dài đến khi trời hửng sáng.
Sáng trăng không thổi được, mưa to bảo lớn cũng vậy, chuyển mưa thì chim nhiều nhưng rủi ro mưa to thì ướt lạnh.
Chọn hướng gió, hướng cỏ cây tại hiện trường (nói sơ vậy thôi, đoạn này thì kinh nghiệm nghề nghiệp là quyết định chính, khó nói cho hiểu và hiệu quả lắm).
Cắm hai sào tre cách nhau như chiều dài lưới.
Căng đầu cuối của lưới lên sào, các mặt đất 3m: hai dây 1 và 2 này đã sát nhau vì đã may gập đôi lưới rồi.
Căng đầu còn lại (góc 3) lên cao ước khoảng để góc 4 còn lại (có móc sắt) và suốt chiều dài lưới thụng xuống gần sát mặt đất là được (thấp quá thì vướng cỏ rác, cao quá thì treo hỏng lên và chim bay thấp sẽ bị lọt qua dưới lưới. Móc thử móc sắt lên sào ở khoảng cao tấm đầu người, nếu dây căng là tốt, lỏng quá sẽ tự tuột xuống.
Kê ghế nhỏ sát góc sào bắt đầu lưới, tay cầm móc sắt thả lỏng sát đất, tay cầm còi thổi tạo tiếng kêu như chim gọi bầy: “tù huốc” “tù huốc” “tù huốc” “tù huốc” “tù huốc” “tù huốc” “tù huốc”. chim sẽ bay về và bất kể hướng nào khi tông vào lưới sẽ làm cho lưới thụng qua phía bên kia, tay cầm móc sắt sẽ có cảm giác bị rung giật, khi đó ta giật mạnh lên và móc cái móc vào sào tre (móc cao lên nhé), sau đó chạy nhanh dọc theo lưới để túm lấy con chim mà gỡ nó ra, cho vào túi đựng…
Chúc vui và may mắn
Tôi (người viết bài này) đã từng thổi được 120 con trong 1 đêm.

uixoi
10-03-2011, 08:40 PM
Dụng cụ cần có:
2. Lưới chỉ nhợ dù, mắt lưới thưa 4cm, lưới rộng khoảng 4m và dài khoảng 20m (một đầu cuối cùng được gấp đôi lại và khâu dính liền với nhau như là đáy lưới), hai cạnh dài của lưới có dây dù chắc chắn luồn vào suốt chiều dài 20m và dư ra mỗi góc trên 1m (để cột vào cây sào tre mà căng lưới lên cao), riêng góc phía thấp ở nơi bắt đầu lưới thì đoạn dây này cột vào 1 cái móc thép đủ chắc để móc vào thân sào tre khi căng lưới lên.
3. Còi thổi, vật này quyết định chim có về hay không. Còi làm bằng ống tre hoặc ống nhôm tròn (ống nhôm băng ca bệnh viện), chế tác có miệng thổi, đáy bít kín, có lổ để nhịp ngón tay tạo âm thanh.
4. Túi hoặc lồng đựng chim, túi thì nhẹ nhàng vận chuyển gọn hơn, lấy bao xác rắn loại tốt may miệng bao đoạn giữa, chừa hai góc, góc 1 chừa khoảng 15cm cột dây lại, khi lấy chim ra thì mở dây, góc 2 làm cái toi tre may dính vào để nhét chim vào mà chim không chui ngược ra được.
5. Cái ghế nhỏ thấp để ngồi, đèn pin, thuốc chống muỗi, dao nhỏ để cắt gỡ lưới, nước uống (không được hút thuốc vì chim hữi mùi thuốc lá sẽ không về).
Tác nghiệp:
Thời gian khoảng chạng vạng tối là lý tưởng và có thể kéo dài đến khi trời hửng sáng.
Sáng trăng không thổi được, mưa to bảo lớn cũng vậy, chuyển mưa thì chim nhiều nhưng rủi ro mưa to thì ướt lạnh.
Chọn hướng gió, hướng cỏ cây tại hiện trường (nói sơ vậy thôi, đoạn này thì kinh nghiệm nghề nghiệp là quyết định chính, khó nói cho hiểu và hiệu quả lắm).
Căng đầu cuối của lưới lên sào, các mặt đất 3m: hai dây 1 và 2 này đã sát nhau vì đã may gập đôi lưới rồi.
Căng đầu còn lại (góc 3) lên cao ước khoảng để góc 4 còn lại (có móc sắt) và suốt chiều dài lưới thụng xuống gần sát mặt đất là được (thấp quá thì vướng cỏ rác, cao quá thì treo hỏng lên và chim bay thấp sẽ bị lọt qua dưới lưới. Móc thử móc sắt lên sào ở khoảng cao tấm đầu người, nếu dây căng là tốt, lỏng quá sẽ tự tuột xuống.
Kê ghế nhỏ sát góc sào bắt đầu lưới, tay cầm móc sắt thả lỏng sát đất, tay cầm còi thổi tạo tiếng kêu như chim gọi bầy: “tù huốc” “tù huốc” “tù huốc” “tù huốc” “tù huốc” “tù huốc” “tù huốc”. chim sẽ bay về và bất kể hướng nào khi tông vào lưới sẽ làm cho lưới thụng qua phía bên kia, tay cầm móc sắt sẽ có cảm giác bị rung giật, khi đó ta giật mạnh lên và móc cái móc vào sào tre (móc cao lên nhé), sau đó chạy nhanh dọc theo lưới để túm lấy con chim mà gỡ nó ra, cho vào túi đựng…
Chúc vui và may mắn

Chào bác bẫy cuốc chuyên nghiệp.
Tôi ở phía bắc. Thỉnh thoảng cũng thích đi bẫy cuốc chơi cho thay đổi không khí. Tôi bẫy cuốc bằng lụp.

Có đợt nghe nói bẫy cuốc bằng lưới như bác kể tôi thấy rất thú vị và có lần đã mượn bộ đồ bẫy lưới của ông chú về bẫy thử xem cảm giác thế nào nhưng đặc biệt không có con ma nào bay vào cả. Tôi nhớ là có 2 con ở gần kêu suốt mà cũng không chịu bay vào cơ :crying::crying:.

Tôi cũng bố trí đúng như bác nói nhưng không kết quả.

Tôi đang thắc mắc đàn cuốc mà bác bẫy được là cuốc bay di cư hay là cuốc đang an cư lạc nghiệp ở ven đồi, cánh đồng, khe núi...

Nếu bác không ngại thì có thể chia sẻ kinh nghiệm với tôi. Địa chỉ yahoo của tôi là sniper_lichlam@yahoo.com.vn

Cám ơn bác!

richardle
11-03-2011, 10:59 AM
Chào bác bẫy cuốc chuyên nghiệp.
Tôi ở phía bắc. Thỉnh thoảng cũng thích đi bẫy cuốc chơi cho thay đổi không khí. Tôi bẫy cuốc bằng lụp.

Có đợt nghe nói bẫy cuốc bằng lưới như bác kể tôi thấy rất thú vị và có lần đã mượn bộ đồ bẫy lưới của ông chú về bẫy thử xem cảm giác thế nào nhưng đặc biệt không có con ma nào bay vào cả. Tôi nhớ là có 2 con ở gần kêu suốt mà cũng không chịu bay vào cơ :crying::crying:.

Tôi cũng bố trí đúng như bác nói nhưng không kết quả.

Tôi đang thắc mắc đàn cuốc mà bác bẫy được là cuốc bay di cư hay là cuốc đang an cư lạc nghiệp ở ven đồi, cánh đồng, khe núi...

Nếu bác không ngại thì có thể chia sẻ kinh nghiệm với tôi. Địa chỉ yahoo của tôi là sniper_lichlam@yahoo.com.vn

Cám ơn bác!

Chào bạn
Tôi thì ở Vũng Tàu, lúc đó tôi thổi/lưới được nhiều là nhờ gặp được địa thế tốt, khu đó là một cánh đồng lúa mênh mông (địa phương lúc đó gọi là ruộng mọi), nằm sát bên là khu rừng ngập nước và rừng chồi mênh mông ở một khu vực kế đó, vị trí tốt và nhằm đêm thời tiết thuận hay sao đó mà chim quốc sung nên bay về nhiều. Bạn cũng phải thay đổi địa điểm sau vài đêm vì bạn thổi liên tục ở một chổ đó khoảng sau 3 đêm là chẳng có con nào bay về cả. Tôi cũng quên nói là chỉ thổi chim quốc được vào khoảng 3 tháng mà thôi, sau mùa trăng tháng 8 đến trăng non tháng 9 (Âm lịch); sau mùa trăng tháng 9 đến trăng non tháng 10 và sau mùa trăng tháng 10 đến trăng non tháng 11 là chim về rất ít, rồi từ từ hết luôn. Cũng có nhiều đêm tôi thổi từ 19g đến 24g mà không có con nào nên oải quá tháo lưới về luôn đó chứ, vài ba con cũng có nhưng thường nhất là khoảng trên 20 con đến khoảng 40 con một đêm.

uixoi
12-03-2011, 11:02 PM
Chào bạn
Tôi thì ở Vũng Tàu, lúc đó tôi thổi/lưới được nhiều là nhờ gặp được địa thế tốt, khu đó là một cánh đồng lúa mênh mông (địa phương lúc đó gọi là ruộng mọi), nằm sát bên là khu rừng ngập nước và rừng chồi mênh mông ở một khu vực kế đó, vị trí tốt và nhằm đêm thời tiết thuận hay sao đó mà chim quốc sung nên bay về nhiều. Bạn cũng phải thay đổi địa điểm sau vài đêm vì bạn thổi liên tục ở một chổ đó khoảng sau 3 đêm là chẳng có con nào bay về cả. Tôi cũng quên nói là chỉ thổi chim quốc được vào khoảng 3 tháng mà thôi, sau mùa trăng tháng 8 đến trăng non tháng 9 (Âm lịch); sau mùa trăng tháng 9 đến trăng non tháng 10 và sau mùa trăng tháng 10 đến trăng non tháng 11 là chim về rất ít, rồi từ từ hết luôn. Cũng có nhiều đêm tôi thổi từ 19g đến 24g mà không có con nào nên oải quá tháo lưới về luôn đó chứ, vài ba con cũng có nhưng thường nhất là khoảng trên 20 con đến khoảng 40 con một đêm.

Cám ơn bác đã trả lời!
Bác bảo tháng 3 có thể túm cuốc được đúng không? Tức là thời điểm này rồi. Hôm nào bác đi túm được thì kể tôi nghe với nhá. Có ảnh sản phẩm thì càng tốt. Nếu ko tiện thì bác gửi vào yahoo của tôi cũng được. sniper_lichlam@yahoo.com:applause:

BinhLaocai
30-03-2011, 03:52 PM
các cao thủ bẫy cuốc phương Nam thân mến. Mùa này Lào Cai cuốc lại kêu nhiều lắm rồi. Mình rất khoái đi bẫy bằng lụp mà con cuốc bổi mình nuôi chẳng hề mở miệng, mặc dù đã nuôi nó 3 năm nay. Cám Ba vì trộn tròng đỏ trứng, thịt bò xay nhuyễn, Vitamin... Sâu quy mỗi tháng nó chén tiết kiệm cũng 3 lạng... Nản quá. Anh em nào có ghi âm được cuốc kêu cho mình xin để mang đi gắn vào lụp có con cuốc bên trong bẫy thử xem sao. Rất mong được anh em giúp đỡ. Xin Cảm ơn và hậu tạ

uixoi
10-04-2011, 06:23 PM
Cuốc nó đang đẻ trứng. Bác đừng bẫy nó mà tội nghiệp! chờ cho con nó hết ti đã bác nhá!

kenvin_luu
10-04-2011, 09:57 PM
Chính xác, nó tưởng mình bắt cá và nó lại đó tìm cá sót để ăn! Em cũng gài bẫy quốc theo kiểu này!
http://i956.photobucket.com/albums/ae48/anmaytrithuc/IMG_0285.jpg

Đây chính là bẫy cò ke mà ở ĐBSCL người ta vẫn hay thường làm để bắt cò, trích, cúm núm. Mình từng làm bẫy này đi bẫy cũng bắt được nhiều loại lắm, đặc biệt là những loài chim nước. Ngoài loại bẫy này còn có bẫy mổ nhưng bẩy mổ thì dây thòng lọng thường mắc vào cổ của con chim nên muốn bắt sống không nên dùng loại bẫy này.

uixoi
13-04-2011, 08:53 PM
Trên diễn đàn có bác nào đã bẫy gà rừng chưa cho tôi hỏi chút? xin cảm ơn!

xomtinh
20-04-2011, 08:39 AM
Dụng cụ cần có:
Tác nghiệp:
Chúc vui và may mắn
cái còi thổi nghe bác nói mà muốn làm luôn 1 cái.nhưng mà khó wa.bác có thể cho xem ảnh hương dẫn làm củ thể không?

mienque.nct
21-04-2011, 10:37 AM
Trên diễn đàn có bác nào đã bẫy gà rừng chưa cho tôi hỏi chút? xin cảm ơn!

Bác sang bên gà rừng muốn hỏi gì cũng có.chúc vui.

duynt
21-04-2011, 02:30 PM
Mùa này chim cuốc ở chỗ mình quá nhiều. Mình đã dùng 1 đài cát xét phát băng ghi tiếng cuốc và mấy cái giò ra bẫy thử. Có cả 1 lồng đựng 1 con cuốc đực mộc ở cạnh. Chẳng thấy con ma nào bén mảng lại, chỉ kêu loanh quanh các bụi bên cạnh.Mấy lần đều không dính con nào. Chán quá. Cao thủ nào có thú chơi bẫy cuốc và đã từng bẫy được cuốc xin mách giúp cách bẫy để tiêu khiển cho vui.Xin Cám ơn :applause:

Tớ đang cần file chim Cuốc để đi bẫy, bác nào có chia sẽ cho anh em với nào, tìm mõi cả mắt trên google mà chưa ra hic.. giúp với nào

xomtinh
24-04-2011, 11:08 PM
cho xin hỏi mỏi người quốc mới bẫy về thì thuần thế nào để ăn cám hay thóc?

uixoi
28-04-2011, 09:56 PM
Bác đừng hi vọng nó ăn thóc cho mặc dù thấy nó hay ở ngoài ruộng. Nó ăn thức ăn nhuyễn thể, châu chấu. . . mà ko thể có đủ cho nó ăn suốt được nên đầu tiên trộn cám với mấy thứ đó cho nó ăn. Sau rồi nó quen mùi cám sẽ biết ăn cám thì bác cứ thay đổi khẩu phần ăn dần dần là được. Kinh nghiệm trên là của người đã nuôi được cuốc làm mồi. Chúc bác thành công!

xomtinh
29-04-2011, 07:40 AM
vì có lần mình bẫy đc bằng thóc ma.mùa này thì kiếm đâu châu chấu chứ?mih có thể thay bằng rế hay sâu quy không?

uixoi
30-04-2011, 11:31 PM
tức là chỉ cần thời gian đầu thôi mà. Cái khỉ jì cũng được miễn là chất tanh mà nó kiếm được ở ruộng, ao ...

BinhLaocai
08-06-2011, 10:46 AM
Bẫy cuốc về 10 con nuôi may chỉ được 1. Nó cứ còm nhom rồi...DIE.. Bẫy về cho sdâu quy còn ngọ nguậy vào cám gà trộn ướt nó sẽ ăn. Sau đó bằm thêm con cá nhỏ trộn vào.
Nó đã sống được khoảng 1 tháng thì chỉ cho tép và trứng gà hoặc vịt trộn nhiều vào cho nó ăn..Tuy nhiên 3-4 năm sau nó vẫn chỉ là...CON CUỐC CÂM.:crying:=)):crying:

uixoi
08-06-2011, 10:46 PM
Dạ không hề bác ạ. Nuôi con nào sống con đó. Chỉ chưa tới 2 năm là cuốc đã kêu. Không nên phức tạp jì cả các bác nhá. Xưa nay cái jì đơn giản nhưng đúng cách thì đều cho hiệu quả cao. Bác nào có hứng cứ thử làm như tui nói thì rõ. Đơn giản vì tui chơi cuốc lâu rồi. Bây jờ vẫn bẫy cuốc lụp được mặc dù cuốc con đã chạy ruộng

---------- Bài viết thêm vào lúc 10:46 PM ---------- Bài viết trước được viết vào lúc 10:45 PM ----------

Tôi thề là không ai nuôi cuốc bằng tép, chứng gà chứng vịt được cả đời con cuốc

GHT
08-06-2011, 11:39 PM
Tớ đang cần file chim Cuốc để đi bẫy, bác nào có chia sẽ cho anh em với nào, tìm mõi cả mắt trên google mà chưa ra hic.. giúp với nào

Oài, hóa ra các Bác cần tiếng chim Quốc để đi bẫy, như vậy thật đáng thương cho bọn chim Quốc đấy Bác ơi.
Nếu chúng ta không đủ điều kiện nuôi chúng phát triển và sinh sản thì chúng ta nên để chúng sống tự do ngoài thiên nhiên.

hienduong
09-06-2011, 12:42 AM
em các cao thủ bẫy chim toàn dùng bẫy lưới thui các bác a, hehhe

uixoi
14-06-2011, 07:23 AM
Hôm qua - cái ngày đẹp trời ấy ạ. Em có phần may mắn nên gửi các bác tí hình ảnh mong các bác bỏ quá cho vì sự kích thích vị giác này. Hé Hé!

motngaybinhyen
14-06-2011, 09:13 AM
Chào bác uixoi ! Nếu được Bác chia sẽ cho anh em trên diễn đàn thưởng thức hình ảnh mà Bác đi gác thì còn gì bằng. Chúc Bác vui !

uixoi
15-06-2011, 02:07 PM
Ui! Thực ra đi gác thì tớ chỉ chọ vị trí đẹp và bố trí lụp rồi phải chốn chứ Thường là ko nhìn thấy jì. Bác cứ đặt lụp chỗ sạch sẽ thoáng mát rồi pha chè hút thuốc mà đợi có đến tết nó cũng ko thèm về. Có lần may mắn có thể chốn xa để quan sát khoái lắm nhưng thực ra là điện thoại ko thể quay được jì cả. Với cả đâu phải lúc nào cũng được đâu. Rất nhiều con trong số chúng thuộc dạng đỏng đảnh. Có con mồi mình vừa gáy gọi nó về ngay nhưng chỉ loanh quanh chừng 4-6m thôi chứ ko chịu vào. Đặc biệt có con đứng ngay gần gào toáng cả lên nhưng cứ như nó đi xăng đan trong bụng mình ấy. Ông cứ không vào đấy hè hè. Làm gì được nó. Có lần luồn ra ném đá cho bõ tức cũng chẳng trúng. Bjờ là thời điểm khó bẫy lắm rồi vì nó không hăng đá nữa. Đi bẫy thường không được jì. Diễn đàn mình ít post ảnh quá. Mấy bác có jì vui thì đưa lên cho anh em xem với thì sinh động và có hồn hơn

BinhLaocai
15-06-2011, 02:16 PM
Mùa này Cuốc đang nuôi con lứa 2 trong vụ nên nó không căng nữa.Mà cuốc con lứa 1 thì vẫn đang là cuốc mặt đen, chưa trưởng thành. Các cao thủ đợi 1 tháng nữa nó lại căng như thường à

mienque.nct
15-06-2011, 07:20 PM
Bẫy bằng mồi thì em không có nhưng lâu lâu về quê vác cái loa thêm mấy cái dò tự chế(giống dò gà rừng nhưng chân cao hơn và bằng dây cước)cũng kiếm được 1.2 em đủ vài xị.he...có vẻ như bằng loa dễ hơn mồi các bác ạ vì quốc rừng nghe mà không thấy mồi sẽ đi kiếm và thế là dính dò...

uixoi
16-06-2011, 01:07 AM
Bẫy bằng mồi thì em không có nhưng lâu lâu về quê vác cái loa thêm mấy cái dò tự chế(giống dò gà rừng nhưng chân cao hơn và bằng dây cước)cũng kiếm được 1.2 em đủ vài xị.he...có vẻ như bằng loa dễ hơn mồi các bác ạ vì quốc rừng nghe mà không thấy mồi sẽ đi kiếm và thế là dính dò...

Ui hay quá. Bác cho tui xem đồ nghề của bác với. Bác hướng dẫn qua cả cách giăng bẫy nữa nhá. Thanks!

mienque.nct
20-06-2011, 11:52 AM
Em không ở nhà nên không chụp được bác xem đoạn video dưới:cái dò nằm phía tay trái,người ta dăng thành hàng cong bác chế lại cho chân dò cao hơn và giăng ngang đường đi là bờ suối hoặc lối mòn còn để loa ở giữa.

http://youtu.be/TUOyvAb_2Ro

BinhLaocai
20-06-2011, 02:42 PM
Tiếc là mình không nhìn rõ cái giò bầy gà rừng của bạn.
Chỗ mình gà rừng hơi nhiều, mà không biết cách bẫy. Vì chúng khôn lắm. Nhác thấy bóng người là......vù.

uixoi
24-06-2011, 11:12 PM
Bác Binh ơi lũ cuốc con của bác thế nào rồi ạ? Có ngon lành không bác?

BinhLaocai
25-06-2011, 07:35 AM
Hi hi. 6 thằng, đi mất 1 thằng ốm yếu nhất ( Dân gian gọi là con lót ổ ). 5 thằng còn lại nhìn như 5 tên lính âu phi. Quá đẹp.
Đi làm về là chúng kêu inh ỏi, mám sát gót, chỉ sợ dẫm chết nên toàn phải đi chân không dày dép, kéo lê bàn chân sát nền nhà.
Đi 1bước, chúng bám sát 1 bước, thấy người lạ hoặc tiếng động lạ chúng chạy như tên bắn nấp vào các chỗ ngóc ngách, yên 1 tí lại léo nhéo kéo nhau ra, rung cánh....Nói chung là quá OK
Giờ thì mình hiểu tại sao người ta thích nuôi CUỐC đến thế

uixoi
26-06-2011, 04:12 PM
Bác nuôi mà nó theo người là quá giỏi rồi. con của tôi ko bao giờ theo người cả. Lúc nào rồi bác chụp ảnh úp lên diễn đàn cho ae xem cho sinh động nhá. Chúc mừng bác

BinhLaocai
27-06-2011, 03:12 PM
Ôi giờ ơi.
Chả yên được với chúng.
Buổi trưa về nghe tiếng nói, chúng làm ầm ĩ như biểu tình. Mò ra, vừa mẩmc chuồng, thằng thì leo lên chân thằng thì bám sát gót, nhỏng cổ, vẫy cánh gào thét inh ỏi.
Thằng thì đòi ăn tép, thằng thì đòi cào cào, thằng đòi sâu, thằng đòi vuốt ve.....Ôi chà chà, chén xong lốc nhốc chaỵ đuổi nhau trong vườn, thoáng thấy bóng mình lủi vào nhà chúng lại à à kéo nhau chạy theo vào nhà , mọi ngóc ngách chúng đều kiểm soát rất chặt chẽ, chả khác gì công an lục tìm thuốc phiện lậu...
Chán thì bọn nó lại gào thét đòi bỏ vào hộp xốp cho ngủ trưa, 13 giờ lại gào thét đòi dậy đem đi tắm...Ối chà chà....
5 giờ rưỡi, 6 giờ chiều kêu nhức óc đòi đi ngủ.
Cực kỳ hay là giống này ngủ đêm khong ị như gà hoặc các loại chim khác.
Sáng ra đổ đầy 1 chậu nước sạch chúng đua nhau nhảy vào xúc miệng rửa mặt và.....ị ngay vào chậu chứ không ị ra sân ra vườn. Chỉ việc đổ chậu nước đó vào gốc cây là OK

---------- Post added at 04:12 PM ---------- Previous post was at 03:10 PM ----------

Ôi trời ạ.
5 thằng giặc nhà trời, buổi trưa về nghỉ, thoáng nghe thấy tiếng mình là chúng nhao nhao kêu inh ỏi.
Chạy ra mở cửa chuồng, cả lũ lốc nhốc kéo ra, con thì leo lên chân, con thì nhỏng cổ vẫy cánh, con thì cung cúc chạy 1 mạch đuổi nhau...
Bỏ chúng đấy, quay vào nhà, nhác thấy bóng mình quay lưng là chúng kêu gào chạy theo vào nhà. Thôi thì mọi xó xỉnh, ngóc ngách cúng thi nhau lục lọi, kiểm soát cứ như là bọn chúng được cử đi lục soát tìm thuốc phiện lậu không bằng...
Cho bọn nó ăn mồi xong là chúng kéo nhau đi tắm, nô như 1 lũ giặc. Rồi cứ bám riết lấy chân đòi bỏ vào hộp xốpp để ngủ trưa..
13 giờ hơn bắt đầu léo nhéo kéo nhau dậy đòi đi tắm... Nô đùa chán chê mới chịu để chủ bắt nhốt vào chuồng để chủ đi làm.
6 giờ chiều kêu điếc tai đòi cho vào thùng xốp để ngơi qua đêm
Ngủ bảnh mắt 6 giờ sáng mới chịu để cho chủ lôi từng thằng ra, uể oải vào chậu tắm , uống nước, rửa mặt và làm vệ sinh ngay trong chậu.
Cho chúng và 15 mạng khác ăn sáng xong thì đã gần 7 giờ, thằng người mới cuống cuồng đi ăn sáng đến công sở.......
Hay 1 cái là bọn này tình cảm hơn bất cứ giống chim nuôi nào và không bao giờ ị đêm ra giường ngủ. Lớn nhanh và ..rất ngộ nghĩnh, tinh nghịch.

sonyss
30-06-2011, 08:30 AM
Chào các bạn,
Thấy các bạn thấy cũng hay quá nên mình cũng muốn nuôi. Bạn nào có nhiều có thể chia cho mình 1 cặp. Mình ở quận 9.
Cám ơn

BinhLaocai
01-07-2011, 07:31 AM
Giá mà tớ biết post file hình hoặc video cho bạn xem thì tuyệt
Bạn ra Lào cai chơi đi, tớ kỷ niệm 1 đôi chim cuốc miền Bắc bạn mang vào nuôi làm kỷ niệm. Đi Sa Pa nghỉ mát phone cho tớ tớ mang ra ga tặng.
Đảm bảo giống này nuôi tình cảm với người chỉ thua con chó con và chú Mèo con thôi. Quyến luyến chủ suốt ngày, nô nghịch như giặc suốt ngày à

lulu
01-07-2011, 10:12 AM

Cách post ảnh này bạn
http://www.aquabird.com.vn/forum/showthread.php?t=68583
Còn đây là cách đưa video lên bài viết
http://www.aquabird.com.vn/forum/showthread.php?t=62907

Mong sớm xem được cuốc của bác!

BinhLaocai
01-07-2011, 02:18 PM
Tớ chả làm sao mà tìm đươc Bạn ơi. Khó quá đi mất.

mienque.nct
01-07-2011, 08:56 PM
Bác binhlaocai có vẻ thích chơi quốc nhỉ tặng bác mấy video bẫy quốc bằng mồi và loa(sưu tầm)

http://youtu.be/c7Hwy3W3esM
thứ 2

http://youtu.be/IFDyGg6VX54

thứ 3(bằng loa)

http://youtu.be/XIpkbR_m-6s
chúc bác vui.

uixoi
11-07-2011, 09:25 AM
Lu cuốc của bác Binh the nao roi a?:applause::applause::applause::applause:

BinhLaocai
12-07-2011, 10:48 AM
Đẹp tuyệt vời luôn. Hay hết ý.
Đi làm về là chúng lốc nhốc chạy ra, ngồi xuống ghế , thoắt 1 cái cả bọn leo tót lên người, thằng thì núp vào lòng nằm kêu ri ri ra vẻ khoái trá lắm, thằng thì leo lên vai rúc mỏ vào lỗ tai ngoáy tai cho chủ, thằng thì bám vào ngực nhổ râu cằm, thằng thì kiểm tra cúc áo.......Nói chung là khoảng 15 phút mới tách được chúng ra khỏi người. Bằng không đi bước nào chúng quấn lấy chân bước ấy, sơ sẩy 1 tí là dẫm ..bẹp ruột luôn.....
Mà nó chỉ chơi với tớ thôi nhé.
Thấy bóng người khác là thắt 1 cái, biến mất tiêu vào các xó xỉnh trong vườn cây...
dạo này lớn chúng chỉ thích ăn cám, ăn sâu, ít chịu ăn các môì tươi khác..

uixoi
12-07-2011, 12:19 PM
Đã bảo là nếu thích thì bác chỉ cho ăn mỗi cám không cũng được mà. He he. Chúc bác vui

sonyss
13-07-2011, 03:11 PM
Bạn ra Lào cai chơi đi, tớ kỷ niệm 1 đôi chim cuốc miền Bắc bạn mang vào nuôi làm kỷ niệm. Đi Sa Pa nghỉ mát phone cho tớ tớ mang ra ga tặng.
Đảm bảo giống này nuôi tình cảm với người chỉ thua con chó con và chú Mèo con thôi. Quyến luyến chủ suốt ngày, nô nghịch như giặc suốt ngày à

Cám ơn bạn nhưng mình ở tp hcm lận. Khôing biết có bạn nào ở miền nam có không?

hieubds
14-07-2011, 01:42 PM
bạn ở TP.HCM mà ờ quận mấy? mình biết ở Bình Chánh có chỗ bán quốc, gà nước mồi, cu mồi...

sonyss
15-07-2011, 10:55 AM
Mình ở quận 9. Anh có thể co mình địa chỉ liện hệ được không?

uixoi
17-07-2011, 09:53 AM
bạn ở TP.HCM mà ờ quận mấy? mình biết ở Bình Chánh có chỗ bán quốc, gà nước mồi, cu mồi...
Gà thì tớ gà lắm. He he. Đang có 1 đàn gà rừng F1 mà ko biết nhận xét là đẹp hay không đây. Con bố nó thì cực đẹp. Bác có sành về gà rừng ko?

BinhLaocai
25-07-2011, 07:27 AM
Bạn nào đã thấy 1 con cuốc có cái mào lông như cái bờm ngựa chạy từ đỉnh đầu xuống tới 1/2 chiều dài cổ chưa nhỉ.
Mình đang sở hữu 1 con cuốc mặt đen () cuốc non mùa này, mặt chưa trắng ) có lông khôn có cái mào như vậy.
Không biết có phải là hiếm hay là hiện tượng thường gặp ở loài chim cuốc nhỉ ? Vì nhìn nó ngộ lắm.
Mới chơi cuốc nên ít kinh nghiệm. Mong các cao nhân chỉ giáo !

tungcam
07-08-2011, 04:16 PM
các bác chỉ cho em cách làm bẫy số 4 hay(kò kè) nhu cua caibangtiensinh pot lên giúp em với ,ở chỗ em cuốc nhiều lắm,bimbipj nữa...các bác giúp em nha...thanks nhiều!

gatrerung
09-08-2011, 03:13 PM
Lâu quá kg vào diễn đàn...mình không còn đi bẫy nữa do công việc nhiều nên để lại mỗi thứ một con nuôi cho vui...

chúc ae vui khỏe.

BinhLaocai
18-08-2011, 02:34 PM
Gatrerung thân mến.
Mình cũng nuôi Cuốc ngực trắng trong chuồng. 4 con chung 1 chuồng, tuy nhiên giống này sao lúc nó lớn nó không chịu ăn mồi tươi và không chịu ăn cả cám úm gà con nữa.?
Nó chỉ khoái ăn hạt ngô ( bắp) xay vỡ thành mảnh và thích ăn sâu quy thôi vậy ?
Cái chậu nước con cuốc của bạn đang đứng ấy, 1 ngày mình phải thay nước và cọ rửa ít nhất 3 lần ( sáng, trưa, chiều) vì chúng toàn ị vào chậu nước.Lúc mơpí thay , nước sạch thì chúng tắm, 1 lát sau, nước bẩn thì chúng ị....
Mình cho chúng ăn dặm cua đồng, cá con ...nhưng chúng cũng không chịu ăn nhiều đâu, vài con là thôi, không ăn nữa. Sâu quy thì chúng xơi 1 lúc cả vài lạng kilô, nhưng loại này quá mắc, cám gà con trộn thêm trứng gà chúng cũng không chịu ăn nhiều. ( Mình nuôi chúng từ khi vừa chui ra khỏi trứng).
Mình biết trong Nam nhân dân mình nuoicuốc rất lâu đời và có rất nhiều kinh nghiệm nuôi
Có loại thức ăn nào để bọn cuốc sống khoẻ, sống lâu bạn bày cho mình với.
Xin cám ơn nhiều

lulu
18-08-2011, 04:09 PM
Bạn nào đã thấy 1 con cuốc có cái mào lông như cái bờm ngựa chạy từ đỉnh đầu xuống tới 1/2 chiều dài cổ chưa nhỉ.
Mình đang sở hữu 1 con cuốc mặt đen () cuốc non mùa này, mặt chưa trắng ) có lông khôn có cái mào như vậy.
Không biết có phải là hiếm hay là hiện tượng thường gặp ở loài chim cuốc nhỉ ? Vì nhìn nó ngộ lắm.
Nếu có hình bác cho mọi người xem mới biết được!

gatrerung
22-08-2011, 05:40 PM
anh Binhlaocai thân.
Em thì nuôi chơi theo sở thích thôi....e học hỏi từ kinh nghiệm của ông em ...trong miền Nam thì phần lớn tập cho Cuốc ăn lúa...vì ăn lúa chuồng và nước sẻ sạch và đở dơ hơn...bỏ chậu nước như vậy cũng kg vất vả lắm đâu...mỗi ngày chỉ thay nước 1 lần hà...vì buổi sáng và trưa đi làm em úp cái chậu lại, chiều về em mới đổ nước vào chậu thì em nó tắm..rồi úp cái chậu lại...trong chuồng phải có cống hủ đựng nước sạch cho uống riêng..mỗi ngày hoặc cách ngày mới cho ăn thêm tôm tép,sâu,châu chấu hay cám hỗn hợp thôi...trừ khi đến mùa đi bẫy cuốc thì mỗi ngày phải cho ăn thêm sâu và tép Cuốc mới hăng và kêu nhiều hơn ....ah mà Cuốc kg nên nuôi chung chuồng,nên tách ra mỗi chuồng 1 con riêng....mình nên đặt chuồng xen kẻ...chuồng chim trống rồi đến chuồng chim mái và che kg cho chúng nhìn thấy rõ lẫn nhau chỉ chừa khe nhỏ cho thấy thôi.Đặt chuồng như vậy cho chúng dễ bắt cặp,nếu chúng bắt cặp với nhau là kêu suốt ngày đêm...mình đem cặp này đi bẫy thì ok vì lúc này chúng rất hung hăng...lựa chọn trống mái tốt mình nuôi đẻ lấy Cuốc con giử gốc....hôm nào rảnh tâm sự tiếp bận quá...chúc anh vui khỏe..

mayrau9018
04-05-2012, 07:56 AM
Lâu rùi topic ko có bài mới, Chú Bình ơi đàn cuốc con của chú thế nào rồi? Chú đã luyện đc chúng thành mồi chưa?

mayrau9018
07-05-2012, 06:35 PM
Khoe với anh em con cuốc mồi của Mr nè :D !

http://www.youtube.com/watch?v=03ssLUHMdkE&feature=youtu.be

phutancamau
08-05-2012, 07:33 PM
Khoe với anh em con cuốc mồi của Mr nè :D !

http://www.youtube.com/watch?v=03ssLUHMdkE&feature=youtu.be
Con quốc này trong gian đoạn quá sung mãn rồi, vậy là đi làm quốc mồi đc rồi, ở trong em gọi là Chừng Canh!

mayrau9018
11-05-2012, 01:30 PM
Con quốc này trong gian đoạn quá sung mãn rồi, vậy là đi làm quốc mồi đc rồi, ở trong em gọi là Chừng Canh!

Ok . Cám ơn bác nhiều, bác có chơi món này ko thi thoảng em học hỏi kinh nghiệm tí :D

phutancamau
11-06-2012, 11:35 AM
Ok . Cám ơn bác nhiều, bác có chơi món này ko thi thoảng em học hỏi kinh nghiệm tí :D
em hiện ko chơi quốc, nhưng cũng biết sơ sơ, ở gần em có nhiều cao thủ lớn tuổi chơi lắm, nghe nói chơi loại này khó hơn cu gáy đó Bác ạ, vì chim quốc mà bị bể rồi là khó thuần lại lắm. Ở đây có chú chơi lâu năm chơi cả chim rừng bẫy về thuần lại làm mồi luôn, nghe nói nó nhát người lắm, nhưng chỉ có chủ nó mới chơi đc, tuy nhiên lúc đem ra rừng nó vẫn giẫy phạch phạch nhưng vừa đặt bẫy xuống trong lùm là nó kêu liền loại này biết chơi hay hơn loại mình nuôi từ nhỏ. em xin giới thiệu 1 thành viên ở Cà Mau cũng chơi loại này là Bác Tư Hil ( hil) ở box Cu Gáy có gì Bác cứ tư vẫn Bác ấy nhe, cũng chọn tướng nhỏ, mỏ mỏng, chân lùn, cổ, lông......chim mái và trống thì lựa chọn khác nhau...nhưng thông thường ngta thích chim mái hơn, vì chim mái gác bắt được cả trống lẫn mái....hiiiiii

mayrau9018
18-06-2012, 09:14 AM
OK, trước mình cũng có điện thoại trao đổi với chú Hil về món cuốc này, chú ấy nuôi cuốc con lên làm mồi chứ ko nuôi cuốc già vì nó nhát quá hơn nữa có luyện đc nó thì cũng thường cũng chỉ người nào nuôi nó là chơi đc.
Mồi Mình chơi cũng là chim non nuôi lên!

---------- Post added at 10:14 AM ---------- Previous post was at 10:04 AM ----------

Vâng con này mồi 3 năm tuổi rùi bác ạ! mùa năm nay bắt đc gần 90 con bổi roài!

lndduc
29-06-2012, 06:26 AM
Phía sau vườn nhà em có rất nhiều quốc đến ở, chúng kêu om sòm, rùi sinh sản, dẫn bầy con đi long tong trong vườn, thấy bóng người 1 cái là ù mất tiêu vào bụi rậm hết, em cứ tưởng là những con chim rừng lạ không có thể nuôi kiểng nên hay dùng dàn ná bắn nó định đem về ăn thịt, mà bắn không có trúng :))

ongkenhhai
05-07-2012, 10:56 PM
Bác Bình ở Lào Cai chỗ nào vậy. Thấy bác nuôi thành công quốc nghiền ghê. hum nào qua chỗ bác học hỏi chut kinh nghiệm được không ? Mong nhận được tin bác. Mến

hoangmobi
27-08-2012, 04:12 PM
Mới tậu một em Cuốc mồi, nhưng chưa có lồng bẩy, lồng bẩy này tựa như lụp gác cu nhưng thiết kế để bẩy sát đất. AE ai có hoặc biết chổ bán làm ơn chỉ giúp. Thanks All !

BinhLaocai
05-09-2012, 02:28 PM
Các cao thủ chơi Cuốc mồi thân mến !
Liệu có thể nhận ra con Cuốc trống hoặc con Cuốc mái nhờ màu đỏ ở mũi con Cuốc được không ?
Vì Cuốc trống và cuốc mái có con to, nhỏ không rõ ràng, tầm tầm như nhau, nhưng mình thấy có con thì màu mũi đỏ, có con thì màu mũi xanh xanh, nhất là về mùa này Cuốc thay lông thì màu mũi khác nhau hoàn toàn.
Đại nhân nào có kinh nghiệm xin chỉ giáo giúp. Thank.!

hoangmobi
06-09-2012, 04:24 PM
Cuốc trống khi kè (đấu, giáp mặt với bổi) lông ở hai bên má phòng lên y như chim khướu kè vậy Bác nhé !

mayrau9018
08-09-2012, 02:41 PM
Mào ( mồng ) màu đỏ là chim xung, chim ốm, chim thay lông hay ko căng thì mào tái hoặc xám , tái . Về màu sãc thì mái và trống đều thế nhưng mào cuốc trống thường to hơn cuốc mái. Nói chung cuốc trống có xu hướng to hơn mọi thứ, từ đầu, mỏ, mào, chân , mình.... Nên nhìn oai hơn chim mái.

BinhLaocai
08-10-2012, 03:01 PM
Anh em mình đâu cả rồi nhỉ ?
Dạo này có anh em nào bẫy được Cuốc không ? Hình như là Cuốc thay lông xong rét nó không xung nữa hay sao ấy ?
Có phải vậy không anh em ? Miền Bắc, vùng cao giờ nhiệt độ chỉ còn 22 - 26 độ. Cuốc nhiều nhưng không kêu và không đá nữa rồi !

Bính Bạc
10-12-2012, 12:47 AM
Chào các bác chơi Cuốc. Em mới nuôi cu bổi nên mãi chẳng được nghe ngáy. Đọc cả buổi tối hết topic này để học hỏi cách chơi bẫy cuốc. Em thì là dân văn phòng sống ở hn nhưng cái máu mê thủa nhỏ nó đeo bám trong người không muốn bỏ. Cái máu đó là nuôi chim, đi bẫy, chỉ có bắn là bỏ đi. Quê em vùng Hải Dương nhiều cuốc. Em cũng đang tìm để nhập tịch một em cuốc mồi cuối tuần đi bẫy cho nó vận động vui vẻ. Bác nào ở Hà nội thì cho em đến giao lưu học hỏi với nhé.
số của em 0904117475 Em tên Bính
Trân trọng cảm ơn các bác đã đọc

dong_pham
14-12-2012, 11:57 PM
Anh em mình đâu cả rồi nhỉ ?
Dạo này có anh em nào bẫy được Cuốc không ? Hình như là Cuốc thay lông xong rét nó không xung nữa hay sao ấy ?
Có phải vậy không anh em ? Miền Bắc, vùng cao giờ nhiệt độ chỉ còn 22 - 26 độ. Cuốc nhiều nhưng không kêu và không đá nữa rồi !

chào BÁC lúc này lũ cuốc nhà BÁC có làm ăn khắm khá không,ở trong nam lúc này bắt đầu vào mùa rồi.

BinhLaocai
15-12-2012, 07:53 AM
Hi hi. Ngoài Bắc mùa này cuốc trốn hết chả còn con nào, Có thì chúng cũng không đá. Phải tháng 3 âm lịch miền Bắc mới vào mùa bẫy cuốc

tienvuong
15-12-2012, 08:14 AM
Vậy tháng 3 âm là bẫy được à bác. Con bổi của em cũng khá dạn người rồi nhưng mà vẫn chưa kêu tiếng nào. Ko biết đến mùa nó có kêu ko nữa. Giờ cho ăn gì nó cũng ăn ko kén như lúc đầu. Bác nào hay đi bẫy làm cái clip cho mọi người cùng xem với ạ

BinhLaocai
18-12-2012, 03:21 PM
Ngay từ giờ vào những ngày nắng ấm bạn hãy cho con cuốc của bạn vào lụp và mang nó ra bờ ao, góc vườn dạy nó kêu dần đi. Cho ăn mồi tươi và năng cho tắm. Tốt nhất có 1 chậu nước trong chuồng nuôi để nó ngâm chân khi ngủ đêm ( nếu con đó thích ngủ ngâm chân).
Cuốc nuôi giờ kích một cái là gáy ngay, nhưng cuốcx rừng thì nó di cư gần hết, lác đác còn vài con thôi bạn ạ

tienvuong
01-01-2013, 05:56 PM
Cuốc của em bẵng đi một thời gian ko để ý đến nữa thì sáng nay thấy cuốc cuốc cuốc vui quá. Giờ kiếm cho em nó cái lụp bẫy nữa. Bác Bình biết ở đâu bán lụp ko ạ giới thiệu em với ạ

BinhLaocai
02-01-2013, 10:39 AM
Lên Lao Cai. Tớ có.
Đủ các chiêu bẫy giải trí.Trừ chiêu bẫy hủy diệt, bẫy đi bán cho quán nhậu thì không bao giờ được phép, không bao giờ nên làm vì như vậy là sát sinh, là vô nhân đạo.
Bẫy chơi chơi cho vui thôi để mai ngày còn có chim mà bẫy mà giải trí chứ cứ như Họa mi hiện nay thì.....Bye..Bye. Kính nhi viễn chi nhé ! Bẫy cũng phải nghĩ đến vấn đề cân bằng sinh thái, đừng bẫy đến hết, phải để dành như Sư tử, như báo châu Phi ấy: Linh dương đầu bò chạy đầy trảng cỏ, chạy hàng đàn tối mắt, tối mũi mà nó chỉ bắt 1 con đủ dùng chứ không cắn chết vô tội vạ như loài người.Thế thì sẽ có chim để chơi dài dài, chơi mãi mãi.
Tớ còn có 3 con mồi cực đỉnh. Một mình chơi 3 chú thì ích kỷ quá.
A lô Ai có nhu cầu mau lên tiếng. Tết xong là đi bẫy được rồi. Thứ 7, chủ nhật một chiếc lụp, một con mồi ....Phong cảnh hữu tình, non xanh nước biếc...Tiếng cuốc gọi râm ran....Bốn bề trời mây, sông nước...Hay đấy chứ....

tienvuong
02-01-2013, 12:33 PM
Hix bác có thể pm cho em xin số điện thoại ko ạ. Hình như trong bài viết của bác có lần đề cập tới lấy vợ ở Hà Đông em là đồng hương của bà xã bác nhé. Trước mấy tỉnh phía bắc em cũng hay đi do có thằng bạn chạy hàng tuyến ấy, đi xa nó hay rủ đi cùng. Giờ nó nghỉ rồi nên em cũng ko đi nữa bác pm em em thank nhiều

hoanglamcusi
05-01-2013, 09:51 PM
Tại sao lại tháng 3 âm lịch mới bẫy được bác Bính?

---------- Bài viết thêm vào lúc 09:51 PM ---------- Bài viết trước được viết vào lúc 09:43 PM ----------

Gần đây đi bẫy rất khó, không hiểu sao, dùng hai máy điện thoại gọi ra, chúng chỉ loanh quanh gần lụp nhìn con mồi chút rồi bỏ đi.Ai có kinh nghiệm nhiều phổ biến cho anh em với nhé!

tienvuong
06-01-2013, 03:23 AM
Tớ thấy bạn ở Hà Nội phải ko . Lạnh 9 10 độ mình là người có vòi còn sun hết lại huống chi là chim nó ko có vòi, bác nên để chim mồi ở nhà dưỡng cho nó căng qua tết thì chiến đấu bác ạ

BinhLaocai
07-01-2013, 08:50 AM
Anh em có Cuốc mồi thân mến !
Hết đợt rét này, tết xong là nắng ấm, Cuốc bắt đầu căng lửa rồi đấy nhé. Dạo này mấy con mồi của mình nuôi cầm chừng mà đã thấy phao căng màu cam sẫm rồi. Cọc cọc mấy tiếng đã vươn cổ gào váng thiên địa.
Hãy cho chuíng ăn tăng chất đạm đi. Không có dế, sâu thì tăng lòng đỏ trứng vào. Trứng luộc chín, lấy lòng đỏ bóp lẫn với cám và chút Vitamin B1. Mùa đi chơi chim sắp đến rồi...ha..ha..ha..Nhưng nhớ bắt cầm chừng thôi nhé.Mỗi chỗ phải để lại 1 đôi cho chúng sinh sản cân bằng sinh thái. 1 đôi vụ hè chúng sẽ sinh được độ 3 chục cuốc con, trừ rắc, chuột ăn mất cũng phải còn được mươi con đấy. Hãy giữ dìn để có chim chơi dài dài. Cũng đừng để đàn đông chúng phá tổ nhau và choảng nhau hỏng hết trứng và mổ chết cuốc con của nhau đấy. Mổ dã man luôn.Tớ đã chứng kiến rồi

hoanglamcusi
09-01-2013, 08:40 PM
Sáng 9/1/2013 Hà Nội nhiệt độ ngoài trời 10 độ, vậy mà vẫn bẫy được 3 con... Dụng cụ gồm thòng và bộ điều khiển tiếng chim từ xa( Máy chuyên dụng bẫy chim vừa mua từ Trung Quốc)
Hình ảnh:
Thành quả sáng 9/1/2013
https://lh3.googleusercontent.com/-UQT6UZzFU0o/UO1wd1uDxQI/AAAAAAAABe0/yYhfqf8hA50/s753/IMG_1562.JPG
Máy chuyên dụng điều khiển từ xa khoảng 3 đến 500m
https://lh3.googleusercontent.com/-rjH3FcAhjmo/UO1wqoX0uGI/AAAAAAAABfQ/XB3pH0RByko/s753/IMG_1567.JPG
Ngụy trang lồng chuẩn bị cho mồi mới:
https://lh6.googleusercontent.com/-896_VLVXVJs/UO1w6jOfliI/AAAAAAAABfw/GaqKfxVLvbk/s753/IMG_1570.JPG

meomun
11-01-2013, 10:37 AM
có bác nào ở hcm có cuốc mồi lỡ k thì để rẻ cho em chơi với ạ!cám ơn các bác nhiều lắm,Minh(09.7935.7935)

tienvuong
11-01-2013, 11:40 PM
Các chú các anh em trên d đ cho mình hỏi chút ạ. Mình muốn mua 1 lụp bẫy cuốc anh em nào biết địa chỉ bán chỉ cho em với ạ. Em tìm mãi rồi mà ko thấy nhốt vào lồng cu thì nhỏ quá toàn bị đụng đầu ạ. Bác cư sĩ bực em hay gì mà lạnh vậy vẫn đi kiếm bổi ạ. Hôm nào bác bẫy làm cai videoclip cho mọi người xem với ạ

BinhLaocai
04-03-2013, 01:53 PM
Các chiến hữu ơi !
Mùa bẫy Cuốc đến rồi.
Đi bẫy thôi.
Nhưng nhớ mỗi nơi phải để lại một vài cặp cho chúng sinh sản mùa sau còn có Cuốc mà chơi đấy nhé.

dong_pham
04-03-2013, 10:10 PM
Các chiến hữu ơi !
Mùa bẫy Cuốc đến rồi.
Đi bẫy thôi.
Nhưng nhớ mỗi nơi phải để lại một vài cặp cho chúng sinh sản mùa sau còn có Cuốc mà chơi đấy nhé.

chúc BÁC một mùa bẫy như ý,cuối năm bác có vào nam không mà con không thấy BÁC ới con vậy?kính

BinhLaocai
05-03-2013, 07:06 AM
Dong Pham thân mến !
Rất có thể. Nếu mình không có chương trình đi nước ngoài thì mình sẽ lại về Nam một chuyến và nhất định sẽ Alo để gặp nhau.
Cám ơn lời chúc của bạn. Chúc tất cả anh em một mùa hè vui vẻ. Nhớ BẢO VỆ THIÊN NHIÊN, BẢO VỆ ĐA DẠNG SINH HỌC VÀ BẢO VỆ MÔI TRƯỜNG SỐNG

mayrau9018
08-03-2013, 04:00 PM
Dong Pham thân mến !
Rất có thể. Nếu mình không có chương trình đi nước ngoài thì mình sẽ lại về Nam một chuyến và nhất định sẽ Alo để gặp nhau.
Cám ơn lời chúc của bạn. Chúc tất cả anh em một mùa hè vui vẻ. Nhớ BẢO VỆ THIÊN NHIÊN, BẢO VỆ ĐA DẠNG SINH HỌC VÀ BẢO VỆ MÔI TRƯỜNG SỐNG

Hi hi... Bác cháu nhà này dặn dò nhau đúng tinh thần bảo tồn thiên nhiên
Mùa cuốc đến rùi, giờ mà oánh luôn thì cuốc béo nhưng chưa kịp đẻ nghĩa là sẽ mất cơ hội sin con đẻ cái trước khi bị tóm.

doan thanh tung
13-03-2013, 09:25 PM
em mới chơi quốc may mắn được sở hữu con mồi khá là hay.bác nào có lồng bẫy quốc nhượng lại cho em 1 cái nhỏ gọn cho tiện đem đi đánh xa.em ở thành phố nên phải đi xa mới có quốc.có lồng bẫy rồi em sẽ post hình lên cho anh em xem cho vui.bỏ vào lồng bẫy cu bắt được 2 em rồi.giờ chưa đẻ xong nên chơi chưa đạt đỉnh và chưa cắng 100%.

hunter_lc
15-03-2013, 08:37 PM
Anh Bình nhắn tin cho em xin số điện thoại em cũng ở Lào Cai e muốn học hỏi tí kinh nghiệm bẫy cuốc

BinhLaocai
16-03-2013, 08:14 AM
Hunter-lc ơi ! Bạn hãy giới thiệu về mình với Bỉ phu trước đi. Trước khi muốn học hỏi hỏi một điều gì cho đến nơi đến chốn thì đối tác cũng phải biết sơ qua đối tượng yêu cầu mình truyền đạt kinh nghiệm là ai ở đâu làm gì chứ nhỉ.!
Nhất là bạn lại ở Lao Cai cùng với mình. Trăm nghe không bằng một thấy, mình sẽ mang chim mồi và dụng cụ đến tận nơi cùng bạn vui chơi để bạn nắm ngay được bí kíp, há chẳng phải là điều nên lắm ru ? =))

hunter_lc
16-03-2013, 01:04 PM
Ok anh B em ở huyện Bảo Yên...anh ở chỗ nào LC nhỉ hôm nào rảnh mời a qua chỗ e chơi cuốc nhiều lắm mà em không đánh được hi...em đi bẫy cho vui thôi chứ ko phải bẫy tận diệt hay mua bán gì anh ạ...có gì alo em số dt 0976381395 em tên Long

hunter_lc
16-03-2013, 09:15 PM
Vâng, em tên Long em ở huyện Bảo Yên anh B a. Anh ở chỗ nào LC thế ạ, e thích bẫy cuốc cho vui thôi chứ không có ý săn bắt tận diệt hay mua bán gì đâu...có thời gian mời anh về đây chơi với em...sdt em 0976381395

ngoc_the_tien
20-03-2013, 12:12 AM
Chim quốc minh bẫy như đi chơi ấy mà gặp em nào thì em đó báo tử ! minh đi bẫy chim đa đa, quốc, bìm bịp không có đối thủ đã đi bẫy là được bẫy nhiều quá cảm thấy chán được nhiều lại thả ra đôi khi bắt cho vui, cách bẫy thì không thể tiết lộ vì mọi người biết hết xẽ tiêu diệt không thương tiếc mất cân băng sinh thái ! đôi khi cảm thấy tộ lỗ vi chúng chẳng có tội tình gì !
Hiện tại minh nuôi được chim đa đa sinh sản để nuôi sinh sản cần phải làm thế này bước 1: chọn chỗ đặt nhà nuôi chim phải là chỗ ít người lui tới gốc cây sau nhà chẳng hạn cân thoáng không bị ẩm ướt khô giáo càng tốt nhà nuôi chim cần rộng khoảng 25 đến 30m vuông trở lên cao khoảng 3,5m lợp băng lá cọ sung quang bưng băng lưới B40
bước 2 làm nền nền trồng cây tóc tiên phủ 2/3 diện tích mặt bằng nhà nuôi để chim chui ẩn nấp phần còn lại giảy cát láng một góc nền rộng khoảng 1m để chăn thức an chủ yếu là thóc, ngô, sắn, rế
bước 3: chọn chim giống 1 chim trống 3 năm tuổi trở lên, chim mái 5-7 con nuôi kèm cu gáy(cu gáy cùng huyết thống mới sinh sản được) chú ý đa bị dịch như gà

mayrau9018
20-03-2013, 12:00 PM
Chim quốc minh bẫy như đi chơi ấy mà gặp em nào thì em đó báo tử ! minh đi bẫy chim đa đa, quốc, bìm bịp không có đối thủ đã đi bẫy là được bẫy nhiều quá cảm thấy chán được nhiều lại thả ra đôi khi bắt cho vui, cách bẫy thì không thể tiết lộ vì mọi người biết hết xẽ tiêu diệt không thương tiếc mất cân băng sinh thái ! đôi khi cảm thấy tộ lỗ vi chúng chẳng có tội tình gì !
Hiện tại minh nuôi được chim đa đa sinh sản để nuôi sinh sản cần phải làm thế này bước 1: chọn chỗ đặt nhà nuôi chim phải là chỗ ít người lui tới gốc cây sau nhà chẳng hạn cân thoáng không bị ẩm ướt khô giáo càng tốt nhà nuôi chim cần rộng khoảng 25 đến 30m vuông trở lên cao khoảng 3,5m lợp băng lá cọ sung quang bưng băng lưới B40
bước 2 làm nền nền trồng cây tóc tiên phủ 2/3 diện tích mặt bằng nhà nuôi để chim chui ẩn nấp phần còn lại giảy cát láng một góc nền rộng khoảng 1m để chăn thức an chủ yếu là thóc, ngô, sắn, rế
bước 3: chọn chim giống 1 chim trống 3 năm tuổi trở lên, chim mái 5-7 con nuôi kèm cu gáy(cu gáy cùng huyết thống mới sinh sản được) chú ý đa bị dịch như gà

Vâng ! Bác cứ giữ bí quyết và là người bẫy chim ko có đối thủ đi ạ, a em ko đòi bác chia sẻ đâu.
Nếu đc thì bác cho a em xem mấy tấm hình về gia đình đa đa đang sống hạnh phúc ở nhà bác là sinh động lắm rùi.

mechimmc
01-04-2013, 09:19 AM
đã 3 lần theo anh nguyên (mayrau9018) đi bẫy quốc ,tại khu vực ninh bình xung quanh nhà anh nguyên.kết quả từ nhiều xuống ít rồi các bác ạ không biết thời gian tới có còn quôc mà bẫy nữa không đây!
lần đầu đi bẫy ngày 24/2 kết quả thu phục được 12 em.
lần thứ hai đi bẫy ngày 24/3 kết quả kém hơn 1 em (11)
kèo gần đây nhất hôm qua 31/3 kết quả thu về được 9 em
thi thoảng đi tới các điểm đẹp (nghi là có quốc) thì được người dân xung quanh ra thông báo là mấy ngày trước có người tới đánh lưới rồi các chú ạ.thế la mấy anh em đành bỏ đi chổ khác.mình đánh quốc mồi dùng loa gọi về đã công nghệ rồi gặp các bác lưới còn nể cấc bác ấy hơn nữa.

BinhLaocai
02-04-2013, 07:48 AM
Ôi trời!
Mechimmc ơi ! Bẫy thế thì còn đâu là cuốc để chơi nữa. Loài Cuốc tinh ranh nhưng cũng cực kỳ khờ khạo. Bẫy dễ vô cùng. Mình chỉ đi bẫy chơi chơi giải trí thôi chứ tận diệt thế thì chúng lại tuyệt chủng như Họa Mi mất thôi.
Đừng đưa chúng lên đĩa nhiều như thế ! Chúng cũng có quyền sống chứ !? Tuy rằng chúng là 1 phần trong chuỗi xích thức ăn của loài người nhưng chỉ là 1 hạt bụi trong biển cát thôi chứ đưa chúng vào thực đơn chính của bữa nhậu thì chúng chết hết mất thôi. Xin các bạn nương tay với chúng 1 chút.

mechimmc
02-04-2013, 02:17 PM
bác nói thế thì tội nghiệp chúng cháu.cũng vì cái máu mê bẫy chim thôi mà bác, tình hình quốc bên lào cai đã căng chưa bác. bác đã đi bẫy được nhiều quốc chưa ạ.cháu theo anh nguyên đi bẫy cuối tuần thôi chứ hàng ngày không đi đâu nên chim vẫn con ở nhiều nơi.nhưng tại anh nguyên cũng mới chuyển sang khu vực này nên vẫn chưa biết hết tất cả những điểm có chim .nên những điểm không biết đó để nó sinh sản vậy bác bính nhé.

BinhLaocai
03-04-2013, 07:49 AM
Ok. Mùa này Cuốc đã căng lắm rồi. Gặp con nào bắt con đó .Nhưng thề danh dự là từ đầu năm tới giờ mình mới bắt 3 con, còn là úp lụp để Cuốc mồi đấu với Cuốc rừng cho khoái.Vừa thỏa cái chí thích ngao du , vừa luyện Cuốc mồi cho nó thật hay
Chỉ nên bắt những con rừng nào nhìn thật to, lông không còn màu ánh xanh đen ( vì cái giống này nấp cạnh lụp chừng 4 mét hoặc chiếu ống nhòm là nhìn rõ mồn một ). Đó là những con Cuốc đã già, khả năng sinh sản kém, thịt hơi dai. Còn đến mùa thu ( tháng 8 ) thì bạn bẫy thả phanh vì lũ cuốc choai ra hàng đống, nhưng giỏi lắm bạn cũng chỉ bẫy được 50% vì chúng còn nhát, chưa dám đá lụp nhiều, Lũ Cuốc bố mẹ thì đã có mấy đàn con nối dõi nên bắt chúng cũng không sao.
Thế nhé, Thế mới có chim để chơi dài dài, đừng lo mọi người bắt hết, mình không còn gì

mechimmc
03-04-2013, 08:09 AM
vâng bác nói cháu xin nghe theo.thời gian tới nếu anh em còn bẫy được thì không có cháu tham gia rồi bác ạ. cháu sắp về móng cái rồi. nên những ngày ở đây thôi thì tranh thủ gạ anh nguyên đi bẫy nhiều một chút .còn bình thườnganh nguyên cũng ít đi thôi bác ạ.lỗi vụ này là ở cháu bác ạ.chúng cháu đánh ở đây cũng không dám nghĩ là thấy con nào bẫy con đó bác ạ.hôm trước gặp một con mà nó chỉ cách mồi khoảng 5m mà nó không hề di chuyển,chỉ đứng đó kêu ầm ỉ lên bực mình ném cho cục đá ngay cạnh chỗ nó đứng (trong bụi mùng) nó càng kêu nhiều hơn nữa. chứ không biết có phải tụi cháu đánh kém không thấy 10 đôi thì chỉ bắt được khoảng vài đôi thôi bác ạ. nếu không tại mồi thì chắc tại kinh nghiêm chúng cháu còn non và xanh rồi. có gì bác chỉ chúng cháu chút kinh nghiêm, bác gửi vào hộp tin nhắn riêng bác nhé.

Bính Bạc
03-04-2013, 08:38 AM
Theo em thì tiêu chí của người bẫy là gì nó sẽ quyết định đến hành động thực tế. Nếu là bẫy cơm gạo bán tính con thì phải bẫy làm sao được càng nhiều càng tốt. Nhưng đa phần những người như anh em ta thì tiêu chí là tiêu khiển có bảo tồn. Bở chắc chắn tất cả anh em tham gia topic này đều có một công việc với thu nhập ổn định chẳng qua là ta thiếu một thú chơi. Chơi thì cũng có nhiều môn chơi, Thể thao, đánh phỏm, đánh chắn, ... gác cu, câu cá... Em cũng mới chơi cu giờ chơi cuốc vì đó là dịp mà cuối tuần em có thể về quê đi lại cho giãn gân cốt. Và đã đi bẫy thì cuối buổi về cũng có tí thành phẩm cho anh em bạn bè thưởng thức (em thì không ăn, em có câu cá nhưng giờ cũng ít khi ăn cá). Cái chính như bác Bình đã đề cập. Theo em ta nên chọn thời điểm bẫy làm sao không bắt con bố con mẹ mà hỏng cả một ổ trứng, một đàn con. Chúc anh em có những buổi dã ngoại vui vẻ

Đảng Cu
03-04-2013, 04:21 PM
Noi gương theo bác Bình Lào Cai. .................................................................................

Bính Bạc
04-04-2013, 08:11 AM
Ok. Mùa này Cuốc đã căng lắm rồi. Gặp con nào bắt con đó .Nhưng thề danh dự là từ đầu năm tới giờ mình mới bắt 3 con, còn là úp lụp để Cuốc mồi đấu với Cuốc rừng cho khoái.Vừa thỏa cái chí thích ngao du , vừa luyện Cuốc mồi cho nó thật hay
Chỉ nên bắt những con rừng nào nhìn thật to, lông không còn màu ánh xanh đen ( vì cái giống này nấp cạnh lụp chừng 4 mét hoặc chiếu ống nhòm là nhìn rõ mồn một ). Đó là những con Cuốc đã già, khả năng sinh sản kém, thịt hơi dai. Còn đến mùa thu ( tháng 8 ) thì bạn bẫy thả phanh vì lũ cuốc choai ra hàng đống, nhưng giỏi lắm bạn cũng chỉ bẫy được 50% vì chúng còn nhát, chưa dám đá lụp nhiều, Lũ Cuốc bố mẹ thì đã có mấy đàn con nối dõi nên bắt chúng cũng không sao.
Thế nhé, Thế mới có chim để chơi dài dài, đừng lo mọi người bắt hết, mình không còn gì

Sáng nay em dậy từ lúc Cuốc còn chưa dậy, đi lội ruộng trũng cho nó vận động xương cốt thì đúng hơn là đi bẫy cuốc. Lý thuyết là vậy nhưng thực tế em thấy bẫy Cuốc cũng không hề đơn giản như những gì em vẫn nghe, đọc. Sáng nay chỗ em bẫy có hàng chục con, có con bay về sát lụp nhưng chúng đấu tiếng chứ không đá. Có thể do kỹ thuật, kinh nghiệm của em còn non kém nên "mang đến lại mang về".

Nếu có thể hôm nào bác Bình đi bẫy bác bắt hết khả năng sau đó lại thả ra cho em được mở rộng tầm mắt.

mechimmc
04-04-2013, 07:24 PM
vâng tình hình là như vậy mà bác.phải đi thực tế mới biết là như thế nào chứ cứ ở nhà thì cữ nghĩ thấy chim là bẫy được nhưng không phải vậy đúng không bác.hôm nay buổi chiều em va anh nguyên(mayrau9018) đi bẫy cu gáy quanh quanh khu nha anh ấy.có chim nhưng chỉ đứng xa đấu lại tẻ nhạt,nói chung chim không căng.chiều em trên đường từ nhà anh nguyên về thì gặp 2 thanh niên mang theo cây sào dài khoảng 4m có lưới quấn quanh nữa chính xác là dân bẫy quốc.nên h đôi khi đi gặp chim mà không dám tiếp cận mồi,chắc bị sợ vì bị trượt lưới.

Bính Bạc
05-04-2013, 11:17 PM
Hôm nay mình lại xách cuốc đi rồi xách về. Bổi về gần lụp nhưng không chịu đá. Chỗ mình đi lòng vòng cách nhà 200m có tới chục đôi mà chẳng đôi nào làm cho quả chuông rung lên cả. Các cao thủ bẫy cuốc có thể chi sẻ ít kinh nghiệm giúp mình với. Nghe các bác bẫy thì em quá kém cỏi rồi. Rất mong các cao thủ chia sẻ kinh nghiệm để em được nghe chuông rung lên dù chỉ một lần đi bẫy

BinhLaocai
06-04-2013, 07:34 AM
Cuốc mồi của bạn có kêu không ? Khi Cuốc rừng về nó có nhỏng cổ kêu: Cộc; Cộc....không ?
Nếu bạn dùng loa Cát xét thì chẳng đời nào chúng chịu nhảy vào đá lụp và đá cát xét đâu. Có con còn hoảng vía chạy tháo thân ấy chứ.
Cũng như người ta; tiếng người nói bình thường khác, tiếng người qua máy thu âm phát ra khác hẳn.....Lừa thế nào được nhau.
Với động vật rừng, Bản năng sinh tồn nơi hoang dã dạy cho chúng cảnh giác cao độ trước tất cả những gì đáng nghi ngờ. Có thế chúng mới tồn tại.

BinhLaocai
08-04-2013, 07:28 AM
Mùa này Cuốc đã có trứng. Hôm qua, ngày Chủ nhật đi thăm dò, bẫy 3 cặp thì cả 3 Cuốc cái bụng đã xệ, chứng tỏ đã có trứng to trong bụng, Cuốc đực rất căng. Thả cả 3 cặp. Hứa hẹn mùa này chúng sẽ cho ra đời vài chục Cuốc con.
Anh em ơi ! Tạm STOP không đi bẫy nữa nhé. Tháng 7 âm lịch ta tha hồ bẫy.

Bính Bạc
10-04-2013, 10:31 PM
Đồng quan điểm với bác Bình. Hôm chủ nhật em bẫy con đầu tiên là con đực. Thấy nó bay từ bụi dứa dại ra đá thẳng cánh. Đi lại bụi dứa dại thì thấy con mái nghển cổ lên nhìn. Lại gần tìm thấy một tổ 6 trứng. Anh em nên dừng bẫy để đảm bảo sự phát triển của chúng. Khi nào con của chúng có màu lông trắng mờ trên ngực ta bắt tỉa bố mẹ của chúng sau. Đặc biệt khi chúng ấp rất hung đá. Con ở vườn hoang nhà em bắt vào thả ra, chiều tối đánh thử lại vẫn đá. Thả con trống ra lần thứ hai rồi bẫy tiếp thì con mái vẫn đá.

BinhLaocai
16-04-2013, 07:32 AM
Dịch H5N1 và H7N9 đang có nguy cơ xâm nhập vào Việt Nma theo nhiều con đường. Trong đó có con đường Chim trời và theo các dòng sông. Thủy cầm trong đó có các loại chim vùng nước là lòa dễ nhiễm nhất. anh em hãy ngưng ngay không đi bẫy Cuốc và các laòi chim khác để đảm bảo an toàn sức khỏe cho bản thân và gia đình nhé

thuongnguyet
17-04-2013, 08:11 PM
Ở miền nam xa Trung Quốc thì có khả năng lây nhiễm không bác? Em có dịp vô nam tính ghé cậu em bẫy chơi nhưng giờ ngại quá!

BinhLaocai
19-04-2013, 02:00 PM
Bạn nên nhớ Dòng sông Cửu Long chảy dài suốt từ cao nguyên TâyTtạng, qua hàng ngàn Ki lô mét trên đất Tàu rồi mới sang ta. Gà chết, chim chết..... tiếc gì họ chẳng quẳng mẹ nó xuống sông cho chảy về đất Việt để hại chúng ta.!? Càng Miền Nam càng dễ lây nhiễm bạn ạ. Miền Bắc thì chim bay qua bay lại thường xuyên là cái họa nhỡn tiền

mechimmc
19-04-2013, 11:04 PM
thông báo với cả nhà tình hình em dạo này chơi hơi xâu chút. ko có chim mồi nhưng vì đam mê quá nên dùng thòng lọng (tròng) và điện thoại để bẫy quốc.hôm qua bẫy được 6 con, một con con non chưa mộc lông cánh. hiện h em đang nuôi và 4 con đực và một con mái. chiều này thì bẫy được 4 con vậy là cũng bẫy được 10 con rồi các bác ạ.

mayrau9018
20-04-2013, 05:12 PM
Đồng quan điểm với bác Bình. Hôm chủ nhật em bẫy con đầu tiên là con đực. Thấy nó bay từ bụi dứa dại ra đá thẳng cánh. Đi lại bụi dứa dại thì thấy con mái nghển cổ lên nhìn. Lại gần tìm thấy một tổ 6 trứng. Anh em nên dừng bẫy để đảm bảo sự phát triển của chúng. Khi nào con của chúng có màu lông trắng mờ trên ngực ta bắt tỉa bố mẹ của chúng sau. Đặc biệt khi chúng ấp rất hung đá. Con ở vườn hoang nhà em bắt vào thả ra, chiều tối đánh thử lại vẫn đá. Thả con trống ra lần thứ hai rồi bẫy tiếp thì con mái vẫn đá.

Những con hăng dính lụp chạy ra gỡ nó giãy dụa thoát ra đc căng lụp lên nó lại vào đá như thường.

trần kuyến
26-04-2013, 09:28 PM
Bạn nên nhớ Dòng sông Cửu Long chảy dài suốt từ cao nguyên 6TâyTtạng, qua hàng ngàn Ki lô mét trên đất Tàu rồi mới sang ta. Gà chết, chim chết..... tiếc gì họ chẳng quẳng mẹ nó xuống sông cho chảy về đất Việt để hại chúng ta.!? Càng Miền Nam càng dễ lây nhiễm bạn ạ. Miền Bắc thì chim bay qua bay lại thường xuyên là cái họa nhỡn tiền
Bác Binh oi bác có dây thòng lọng ko để lại cho em mấy dây?

BinhLaocai
27-04-2013, 07:09 AM
Ôi giời ơi.
Ai lại bẫy bằng thòng lọng.
Mất sướng.
Còn nếu bạn muốn thì làm cái bẫy số 4 hay còn gọi là bẫy vương, bẫy Cò ke......Bắt hết ráo.
Nhưng như thế thì còn đâu chim để năm sau chơi nữa hả cụ Trần Kuyến thân mến !

trần kuyến
27-04-2013, 08:06 PM
Ôi giời ơi.
Ai lại bẫy bằng thòng lọng.
Mất sướng.
Còn nếu bạn muốn thì làm cái bẫy số 4 hay còn gọi là bẫy vương, bẫy Cò ke......Bắt hết ráo.
Nhưng như thế thì còn đâu chim để năm sau chơi nữa hả cụ Trần Kuyến thân mến !
Bác oi bay cuoc ai lai bay thòng số 4. Em ko biết lam lụp nen đành bẫy bằng dò thôi.em bãy mồi chim trống nen chỉ bắt dc 1 con trống thôi.

trungavi
28-04-2013, 08:58 AM
chào mấy bác . mình mới tập nuôi cuốc . mình ấp trứng bằng bóng đèn , cuốc vừa mới nở .cho mình hỏi là lúc nào thì minh cho ăn được . sao thấy nó yếu quá hà

trungavi
28-04-2013, 09:12 AM
cho minh hoi ? cuốc con mới nở trông em nó rất yếu , bao lâu thì cho ăn , chưa mở mắt luôn , như vậy có cần ngâm chân cho em nó không? mong mấy bác giúp đở ,

trần kuyến
09-05-2013, 09:03 PM
em hôm nay bẫy được 1 em cuốc đã mọc đủ hết các lông rồi, nhưng chân vẫn đen và chưa có mào. em để nuôi làm mồi ko biết sau này nó có kêu ko nhỉ các bác? hay là nó lại như loại cuốc bổi kia thì nuôi phí công lắm.

BinhLaocai
10-05-2013, 09:37 AM
Quan trọng không phải là chân vẫn còn đen mà là mặt và ngực vẫn còn đen. Nếu mặt và ngực đã trắng rồi thì khó lắm

trần kuyến
10-05-2013, 09:26 PM
cảm ơn bác nhiều. con này ngực và mặt cũng bắt đầu trắng rồi bác àh. thôi cố gắng để cho nó thuần chắc có lẽ là đc.

mayrau9018
12-05-2013, 04:54 PM
em hôm nay bẫy được 1 em cuốc đã mọc đủ hết các lông rồi, nhưng chân vẫn đen và chưa có mào. em để nuôi làm mồi ko biết sau này nó có kêu ko nhỉ các bác? hay là nó lại như loại cuôics bổi kia thì nuôi phí công lắm.

Biết nuôi dưỡng, thuần hóa và kiên trì thì cuốc nào cũng thuần và làm mồi đc hết bác ạ.
Cuốc bổi khó thuần nhưng con nào lên mồi thì cũng có cái hay mà cuốc non nuôi lên ko có được. Vấn đề là phải tuyển những con tướng tốt, giọng hay, chịu kêu, nết dữ để nuôi thì mới ko mất công.
Cuốc choai choai như bác tả mà nuôi ko thuần hóa thì nó cũng nhát ko thua gì cuốc bổi.

trần kuyến
13-05-2013, 10:04 PM
các bác ơi em muốn cho mấy cái ảnh lên đây mà ko biết vào đâu. các bác chỉ giúp với ạ

dong_pham
13-05-2013, 11:05 PM
chào bác

bác tải hình lên photobucket.
khi có hình trên photobucket bác chọn hình rồi nhấp chuột trái vào phần trong ô của chữ direct.

Links to share this photo

Email & IM

Direct

HTML

IMG

sau đó về trang cần đưa hình lên nhấp chuột trái vào ô vuông rồi bấm ctrl và chữ v sao đó bấm ok là được.
cái ô vuông này nằm trên phần bác viết bài.

chúc bác thành công.mến

nhokngok
24-06-2013, 08:51 PM
có huynh nào biết làm dò bẫy cuốc không nhỉ chỉ em với

BinhLaocai
13-07-2013, 09:18 PM
Sau hơn 4 tháng rửa tay, gác lụp. Chiều nay lại giở đồ nghề đi chơi. Trời nóng, oi ả. Cuốc mồi gào như phát rồ. Gác 2 đỗ. Bắt được 2 con mặt dở đen, dở trắng. Toàn Cuốc mới sinh vụ hè này. Không bắt nữa vì chả thấy conCuoosc già nào. Lũchoai này để làm giống

Bính Bạc
17-07-2013, 08:10 AM
Công nhận bọn cuốc con lớn nhanh thật. Sáng qua em đi nộp thuế ở Hoàng Mai có mang theo em mồi, xong việc cái là thay đôi ủng cái quần ra chỗ bãi sình hoang. Đặt mồi sau 3 phú đã thấy bóng dáng bọn nhà Cuốc nhưng mà toàn là cuốc bánh tẻ. Cuốc bố mẹ dạo này đi đâu hết sạch rồi. Có đôi thì chỉ gào chứ không đá. Kết quả là từ 9h 30 đến 13h em về không. Được cái thể dục giãn gân cốt

mayrau9018
17-07-2013, 08:42 AM
mùa này những con cuốc già đổ lông sớm đã trụi thụi lụi nên ko kêu nữa.
Một số thì mới nuôi con hoặc đang nuôi con nên gày chim ko còn lửa.
Thui thì đành chăm chim mồi cho tốt đợi bổi căng tiếp tục chiến đấu

tuannapt
17-07-2013, 03:08 PM
Ở mình mùa này cũng có nhiều cuốc. Đi chơi cu gáy thường thấy và nghe được. AE có thể cho mình xin file mp3 để bẫy được không? Thân!

lapcop
25-07-2013, 09:33 PM
thật sự em thích bẫy chim từ bé.em cũn chơi mi ,chòe ,khuyên,vvvvvvvvvv.sau đấy chỉ mê bẫy cu gáy,cái cảm giác chờ đợi và nghe nó đấu và nhảy cầu tử thật là tuyêt.tình cờ biết trang bẫy cuốc này khoản một năm nay ,em đọc và xem tất cả các bài viet của các bác ,BÁC ''BÍNH LÀO CAI'' ,''UI XOI'',''BÍNH BẠC''em rất thích và kết nữa,thật tình em muốn nhập bộ môn này lâu rồi nhưng em ngại vì chưa biết hỏi ai,em ở HA NỘI(ĐỐNG ĐA) hôm nay em đánh liều viết mấy dòng ,chân tình ,các bác nhiệt tình chỉ bảo cách chơi,anh em có thể giao lưu ,và một vấn đề nữa là xin các bác có thể nhượng lại một em mồi.hoặc một em các bác đang nuôi dở về em nuôi tiếp,hoặc con quốc con cũng được
em tên LẬP SDT:0975055442
một số điều chân thành của em .mong được sự giúp đỡ và chỉ bảo

mechimmc
26-07-2013, 11:07 PM
các bác ngoài bắc mùa này bẫy chim còn hiệu quả không ạ.lâu lắm rồi em không đi bẫy nên không biết mùa bẫy cuốc ngực trắng (cuốc nhà) đến tháng mấy là hết vụ vậy các bác.( chim căng thì lúc nào cũng bẫy được nhưng em muốn hỏi là để bẫy được chim căng trung bình đó ạ)vì năm nay em mới có đôi chim mồi của ông anh trong nam gửi tặng.chim mới ra nên vẫn chưa căng lại một phần vì trong đó con mái mới đẻ 3 lứa. em muốn hỏi các bác để chăm lại để chơi luôn còn không thì nguyên cứu ghép đẻ thử coi xem mình có làm được không.

BinhLaocai
27-07-2013, 07:31 AM
MechimMC ơi ! Mùa này Cuốc non vụ vừa qua bắt đầu phát mã ( Mọc lông trắng ở mặt và cổ ) rất háu đá và ngờ nghệch. Bẫy tốt. Nhưng nhớ bắt vừa phải thôi để còn có chim mà chơi đấy nhé.
Cuốc trong Nam mới ra, thay đổi khí hậu ( Chả biết bạn ở tỉnh nào Biên giới phía Bắc ) nên bạn phải cho ăn nhiều cào cào, dế và cho ăn Giun quế hoặc Giun đất ( Nhớc tuốt sạch nhớt) để tránh chim bị ngã nước nhé.
Một đôi ấy là quý lắm đấy. cố mà chăm - cho ăn thức ăn gà trộn lòng đỏ trứng phơi khô - Nếu đùn thành hạt yhif càng tốt. Ít lâu sau hãycho ăn đạm bạc dần kẻo hỏng mất đấy.
Chúc bạn thành công. Nhớ bẫy vừa vừa thôi nhé

mayrau9018
27-07-2013, 08:50 AM
Mechimmc: Ngoài chế độ ăn nhiều đạm như bác Bính nói chú nhớ tăng cường canxi bằng cách trộn thêm vỏ trứng xay nhỏ vào cám nhé, con chim mái mới đẻ liền 3 lứa nên đang rất cần bổ xung canxi đấy.

mechimmc
27-07-2013, 09:57 PM
vâng em sẽ cố gắng chăm thật tốt cặp chim này anh ah.

mechimmc
06-08-2013, 11:41 PM
cặp chim của em căng lại nhiều rồi anh nguyên ah. con cuốc mái đang có hiện tượng chịu trống (em đang nhốt trong lồng như trong anh ) em trêu nó thấy nó kêu lại rồi anh ạ.con đực cũng căng lại vì em đang thả nhưng khi em kêu quốc quốc hoặc ke ke hoặc mở fai cuốc thấy nó kêu lại rồi nhưng hình như 2 con chưa bắt cặp ăn ý với nhau hay sao ấy vì em thả trống nhưng nó rất ít khi ở cạnh con mái anh ạ. có lẽ mai em phải nhốt nó bên cạnh em mái cho nó bắt cặp với nhau để nếu không bẫy nữa thì ghép để xem có được ổ nào không.

mayrau9018
08-08-2013, 08:04 AM
Chú thả con đực ra làm gì vậy? Chim mồi thả nhiều nó quen chân khi nhốt khéo lại chòi lụp bổi ko giám đá. Nhốt hai con cạnh nhau khi gọi mà hai con dí mỏ gần nhau kêu woa woa nhưng ko bao giờ mổ nhau là ăn cặp rồi. Đến khi đực gắp mồi mớm cho mái còn con mái thấy đực lại thì nằm xuống chịu cồ là yêu nhau say đắm và sắp rớt trứng roài.
Một con mồi mái của anh dạo naỳ cũng chịu cồ lắm nhưng nhà chật ko cho đẻ , chim bổi ở ngoài cũng kém căng rồi hôm trước đi 3 buổi chiều gặp nhiều chim nhg chỉ tóm đc 20 con, giờ cho mồi nghỉ ngơi thay lông cho kịp mùa tới là đẹp.

coolxx
08-08-2013, 01:58 PM
Hôm nay vào đọc topic này thấy hay quá.muốn có một em nuôi để nghe kêu quá.cái chỗ mình ở bây giờ đô thị hóa nên chả còn được nghe tiếng cuốc nữa.Bác nào ở khu vực miền bắc có thì để lại cho mình một em về để nuôi nghe gáy với.Thanks các bác nhiều ! Đây là số mobile của em :0938500310,Mình tên Trường,

mayrau9018
08-08-2013, 04:14 PM
Hôm nay vào đọc topic này thấy hay quá.muốn có một em nuôi để nghe kêu quá.cái chỗ mình ở bây giờ đô thị hóa nên chả còn được nghe tiếng cuốc nữa.Bác nào ở khu vực miền bắc có thì để lại cho mình một em về để nuôi nghe gáy với.Thanks các bác nhiều ! Đây là số mobile của em :0938500310,Mình tên Trường,

Bạn chưa tìm hiểu thui chứ HN giờ vẫn còn nhiều cuốc lắm đấy, những khu hồ đầm hay khoảng đất hoang có ao nước chúng sống và sinh con đẻ cái nhưng ko đi chỗ nào nên mật độ thường tập trung đông oánh rất thích.

coolxx
13-08-2013, 12:04 PM
Bạn chưa tìm hiểu thui chứ HN giờ vẫn còn nhiều cuốc lắm đấy, những khu hồ đầm hay khoảng đất hoang có ao nước chúng sống và sinh con đẻ cái nhưng ko đi chỗ nào nên mật độ thường tập trung đông oánh rất thích.

Uh mình cũng nghĩ thế,nhưng ngặt nỗi chỗ mình ở bây giờ cống còn bị lấp lấy làm đường,ao hồ thì lấp xây nhà sạch rồi.chán.chẳng bao giờ về lại được ngày xưa nữa.để mỗi lúc chiều về lại nghe rộ lên tiếng cuốc nơi cuối ao.Bạn ở HN chỗ nào vậy,có hay đi đánh cuốc không,lúc nào đi cho mình đi theo với,nghe cuốc gáy đấu cho vui.

Thanks bạn !

BinhLaocai
30-08-2013, 07:04 AM
Cuốc đang mùa thay lông.Không xung và không kêu rã rã nữa. Chỉ có lũ Cuốc choai vụ vừa rồi là ngứa ngáy, háu đá. Có bạn nào xách lụp đi chơi không ? Kết quả thế nào ? Sắp đến ngày Cuóc di cư về vùng biển rồi

mayrau9018
31-08-2013, 11:19 AM
Chiều qua rảnh rỗi thấy trời mát mẻ xách cuốc đi chơi mà bổi ko căng. 2 tiếng đồng hồ Oánh 4 kèo chỉ có 2 chú đá mồi. Theo khí hậu miền bắc Lúc này hạ cám để chim mồi thay lông để đón mùa chim bẫy mới là phù hợp nhất.

---------- Post added at 12:19 PM ---------- Previous post was at 12:09 PM ----------

Uh mình cũng nghĩ thế,nhưng ngặt nỗi chỗ mình ở bây giờ cống còn bị lấp lấy làm đường,ao hồ thì lấp xây nhà sạch rồi.chán.chẳng bao giờ về lại được ngày xưa nữa.để mỗi lúc chiều về lại nghe rộ lên tiếng cuốc nơi cuối ao.Bạn ở HN chỗ nào vậy,có hay đi đánh cuốc không,lúc nào đi cho mình đi theo với,nghe cuốc gáy đấu cho vui.
Thanks bạn !

HN nhiều cuốc là tt chính xác chứ ko phải suy đoán đâu bạn. Mình biết một người chơi cuốc mồi ở HN cũng là công chức nên ít đi đánh mà mùa này anh ta bắt hơn 400 con đấy bạn ạ . Mình ở Ninh Bình mùa rồi chỉ bắt đc bằng phân nửa anh ta thui.

garungviet
02-09-2013, 08:03 PM
các bác cho e hỏi thăm nhe,cuốc thường thì bẫy vào tháng nào zậy,hay là bẫy quanh năm đều đc miễn là chỗ đó có cuốc ???
mong các bác chỉ giáo vì e cũng định nuôi thử loại này.

BinhLaocai
23-09-2013, 07:52 PM
Cuốc đã thay lông xong.Tuy nhiên Miền Bắc đã bắt đầu se lạnh về đêm và sáng nên Cuốc không căng nữa.Tuy nhiên những buổi trưa nắng bẫy Cuốc vẫn đá lụp bình thường

Hai viet
24-09-2013, 08:08 AM
xuống long khánh đồng nai đi mình dẩn mấy huynh đi kím vài con mồi về chơi.mình quen nhiều tay nuôi mồ lắm.đặc biệt chia cho người ở xa không cho người ở long khánh vì chén cơm hehehe.mình giới thiệu bất cứ anh em nào ko có phải của mình hehe
Chào bác tibac ,
bài nầy cũa bác hôm 09-09-2010 cũng lâu rồi , nhưng hôm nay Hai Việt đang chập chưng bước vào vụ quôc nầy , nên có ý định nếu được thì bác tibac giơi thiệu một em quốc mồi trống cho Hai Việt , dễ đi gác giãi trí , Hai Việt thich gác cu , nhưng hôm nay cu hết rồi ra rung hết tiếng cu , chĩ con lại tiếng quốc , thôi thì nếu co` cơ hội cũng nên đỗi môn chơi mới . nếu được thì bac tibac cứ gỡi tin nhắn vo box Hai Việt .
Bác Hai Việt cám ơn trước ,
TB: nếu không được cũng đưng e ngại , Bác Hai Việt chĩ thích chơi quốc trống .

garungviet
24-09-2013, 09:59 PM
@bác Hai Việt : con nghe nói là quốc mái làm mồi dễ bắt bổi hơn quốc trống mà bác.
còn bác chọn trống mồi thì có thể chia sẽ kinh nghiệm của bác đc ko dzạ.hihi
con thì cũng đang tập tành trong giai đoạn học hỏi .

Cu Au
13-10-2013, 08:13 PM
Bây giờ ngoài tiệm chim thấy bán nhiều con Quốc. Lúc đầu mình k biết nó là con gì, thấy chân nó dài cái mỏ to giống mấy e chân dài nên mình hay gọi mấy con chim chân dài. Hôm nay rãnh lên mạng xem hình để biết nó chính xác là con quốc vì bên topic họa mi mình nhớ bác Bínhlàocai có cho xem hình con quốc mà k nhớ rõ lắm Và mình k biết nuôi con quốc làm gì nhờ vào đây mới biết con quốc dùng để nuôi cảnh như gà và ăn thịt nhậu Hôm nào rãnh mua 1 e về nuôi thử xem sao k được thì nhậu

mayrau9018
16-10-2013, 06:59 AM
Chào bác tibac ,
bài nầy cũa bác hôm 09-09-2010 cũng lâu rồi , nhưng hôm nay Hai Việt đang chập chưng bước vào vụ quôc nầy , nên có ý định nếu được thì bác tibac giơi thiệu một em quốc mồi trống cho Hai Việt , dễ đi gác giãi trí , Hai Việt thich gác cu , nhưng hôm nay cu hết rồi ra rung hết tiếng cu , chĩ con lại tiếng quốc , thôi thì nếu co` cơ hội cũng nên đỗi môn chơi mới . nếu được thì bac tibac cứ gỡi tin nhắn vo box Hai Việt .
TB: nếu không được cũng đưng e ngại , Bác Hai Việt chĩ thích chơi quốc trống .

Bác Hai Việt tuyển đc cuốc mồi chưa? Bác không chơi cu mồi nữa thì đổi cho em lấy cuốc mồi nhé. Em có 3 con cuốc mồi chiến lắm.

Hai viet
16-10-2013, 10:51 AM
@bác Hai Việt : con nghe nói là quốc mái làm mồi dễ bắt bổi hơn quốc trống mà bác.
còn bác chọn trống mồi thì có thể chia sẽ kinh nghiệm của bác đc ko dzạ.hihi
con thì cũng đang tập tành trong giai đoạn học hỏi .
Chào cháu garungviet , đúng là quốc mái làm mồi tốt , vì bắt được rừng trống lẫn mái , nhưng bác thì ngược lại chỉ thích xem 2 em trống choãn nhau mới gâu chứ , còn trông làm láng hết thì tiệt chũng sao ??? , chĩ cần rừng còn mái thi lo gi hết con phãi không ????
Thân chúc mọi dều tốt lành .

---------- Bài viết thêm vào lúc 08:51 PM ---------- Bài viết trước được viết vào lúc 08:43 PM ----------

Bác Hai Việt tuyển đc cuốc mồi chưa? Bác không chơi cu mồi nữa thì đổi cho em lấy cuốc mồi nhé. Em có 3 con cuốc mồi chiến lắm.

Chào cháu mayrau , lâu quá không lien hệ , tưỡng cháu ??????? bác hai đã có quốc trông rùi , sư phụ mới tang cho , nhưng hiên giờ cũng bũn lắm , còn lạ nó chưa chiu mỡ miệng , phãi hy vọng ỡ mùa sau , chơi quốc khó hơn cu nhiêu , cháu muốn cu mồi cua bác thật sao ? khi nào vào Bến Tre stop lai nhà bác có bao nhiêu thi cứ lựa thích con nào bác tặng con đó , về nhà mang bịnh tức không nên đỗ thừa , bác nói thật đấy mồi cũa bác chĩ có người già mới chiệu thấu .
Thân

mayrau9018
17-10-2013, 08:40 PM
Vâng đúng là cuốc mồi chơi khó hơn cu mồi. Cháu đang nuôi 3 con mồi (hai mái một trống) nó kêu dữ quá đau cả đầu. Bọn này cho ăn "nhẹ" để đỡ ở nhà đỡ kêu thì đi đánh lại ko ngọt, thúc cho nó căng để đi đánh thì kêu chịu ko thấu.
Cháu vẫn chơi duy trì chơi cu, mồi cây thì đủ dùng nhưng đang thiếu mồi đất nên muốn tìm một con mồi đất thiện xạ chút chơi cho tự tin. Mong một ngày được vào Bến Tre theo bác đi oánh cu xứ dừa.

han thanh
18-10-2013, 05:25 PM
Chào bác tibac ,
TB: nếu không được cũng đưng e ngại , Bác Hai Việt chĩ thích chơi quốc trống .liên hệ TRÍ LoNG KHÁNH hắn có mấy người bạn chuyên đi đánh quốc

Caudem
29-10-2013, 05:52 PM
chào cả nhà. nhà em ở hà nội. đanhg có âm muu muốn kiếm một đôi cuốc mồi mà chưa biết chỗ kiếm. có bác nào rành và biết về vụ này chỉ giúp nhà em với/ em xin cảm ơn.

BinhLaocai
31-10-2013, 12:27 PM
Tớ có thể nhượng cho 1 con đi tàu lên Lao cai mà lấy

BinhLaocai
31-10-2013, 03:52 PM
Sau gần mười ngày mưa rét, chiều nay Lào Cai nắng ấm. Nổi cơn hâm xách lụp đi chơi. Nghe mồi quốc quốc... Ven ao có tiếng đáp trả. Giương lụp định nhồi luyện mồi... Chưa đầy 30 phút bắt cả đôi. Cuốc sẻ tuyệt đẹp. Cuốc tơ, hai chân mượt bóng. Cầm trên tay ngắm nghía thành quả. Chúng dãy dụa một hồi rồi đếch thèm dãy. Quay ra cắn lia lịa vào tay. Tóe máu. Ra cái điều: A Lão già lừa ta hả. ? Này thì lừa. Này thì lừa. Vuốt ve chán lại thả cả 2 ra. Chúng mày được tự do. Đầu năm nhớ đẻ cho ta vài chục Cuốc nhóc nhé. Trẻ khỏe thế này cứ đẻ tẹt ga vào. Tiếc là quên mất cách up hình lên diễn đàn nên chả chụp chúng cho anh em xem

---------- Bài viết thêm vào lúc 03:52 PM ---------- Bài viết trước được viết vào lúc 03:50 PM ----------

Ai biết Up hình dạy lại cho mình với. Thỉnh thoảng Pos vài hình lên cho thêm phần rôm rả

BinhLaocai
31-10-2013, 06:24 PM
Up thử một hình nhé http://i1117.photobucket.com/albums/k598/binhlaocai/1a179e15-19e5-4869-af30-abb5924ec264.jpg (http://s1117.photobucket.com/user/binhlaocai/media/1a179e15-19e5-4869-af30-abb5924ec264.jpg.html)

---------- Bài viết thêm vào lúc 06:23 PM ---------- Bài viết trước được viết vào lúc 06:20 PM ----------

OK. Thành công rồi. Hóa ra vẫn chưa quên hẳn cách up hình lên Diễn đàn,Đây là đàn Cuốc con của mình năm trước.

---------- Bài viết thêm vào lúc 06:24 PM ---------- Bài viết trước được viết vào lúc 06:23 PM ----------

http://i1117.photobucket.com/albums/k598/binhlaocai/Hinh0243.jpg (http://s1117.photobucket.com/user/binhlaocai/media/Hinh0243.jpg.html)

quocga
01-11-2013, 09:14 PM
Bác Bình cho em hỏi tí:
Số là em cũng có nuôi 1 cặp quốc cũng được 8 tháng rồi, nhìn hình 2 con của bác sao thấy giống 2 con ở nhà quá, giống ở cặp chân. Con mổ tay bác có phải trống không? Vì cặp chim nhà em con thì chân xám y như vậy và 1 con chân vàng( con mái), mà con chân vàng thì phát triển nhạnh hơn, thay lông sớm hơn con trống. Có đúng vậy không bác?

BinhLaocai
02-11-2013, 11:43 AM
Không phải đâu Tùy có con thay sớm, có con thay muộn..theo mình có lẽ tại thể trạng từng con năm ấy con nào yếu hơn sẽ rớt lông sớm, con khỏe rớt muộn. Nhưng hình như là con trống bao giờ cũng thay lông sớm hơn

trần kuyến
02-11-2013, 12:03 PM
trưa nay cũng thử đi bẫy cuốc mà chẳng con nào dám vào đá cả bác Binh ạ. mà nhìn bác nuôi mấy con cuốc non như vậy thả ra chúng nó ko mổ nhau àh bác? cháu cũng nuôi 1 đàn mà giờ còn lại có 3 con, lại toàn là cuốc đực mới chán chứ.

namphudong
02-11-2013, 03:15 PM
Đây là đàn chim cuốc nhà minh nuoi từ lúc bóc trứng đến giờ đươc 6 tháng bác kuyến ơi em cả bác giao lưu đi của của em có 4 con có 3 con mái 1 con trống của bác đang thừa trống số dt của em 0914644262 còn đây hinh ảnh của em nó . http://www.youtube.com/watch?v=PXuMuQKPd5U&feature=youtu.be

---------- Bài viết thêm vào lúc 03:12 PM ---------- Bài viết trước được viết vào lúc 03:09 PM ----------

nhà minh ở Gia Lâm -Hà Nội nếu bác giao lưu cũng tiện

---------- Bài viết thêm vào lúc 03:15 PM ---------- Bài viết trước được viết vào lúc 03:12 PM ----------

các bác nào có nhưu cầu nuôi chim cuốc gọi cho mình nhé sđ 0914644262

quocga
02-11-2013, 08:36 PM
Không phải đâu Tùy có con thay sớm, có con thay muộn..theo mình có lẽ tại thể trạng từng con năm ấy con nào yếu hơn sẽ rớt lông sớm, con khỏe rớt muộn. Nhưng hình như là con trống bao giờ cũng thay lông sớm hơn

Cám ơn bác!
Tại vì em biết cặp quốc nhà em con mái nhìn nhỏ nhắn không thô như con trống nhưng nó thay lông trước và chân chuyển vàng trước với lại con chân vàng nó ít kêu hơn.
Àh, bác ơi, ở miền ngoài và trong nam mùa nào là mùa quốc vậy bác? Em ở TP HCM mùa này chưa nghe quốc kêu, chứ lúc trước đi mỡ máy nghe kêu nhiều nhưng giờ không nghe nữa.

trần kuyến
02-11-2013, 11:36 PM
ok, em bây giờ có 3 trống, 2 con thì thuần còn 1 con do ko có thời gian chăm sóc nên hơi nhát, coi như là hỏng. bao giờ bác có thời gian mời bác lên em chơi. bác lên em sẽ đổi cho 1 con đực thuần. số điện thoại của em: 0985038918.

---------- Bài viết thêm vào lúc 11:36 PM ---------- Bài viết trước được viết vào lúc 11:32 PM ----------

mà hiện giờ em đang ở bắc giang rồi chứ em ko làm ở hp nữa bác ạ

namphudong
06-11-2013, 08:50 PM
http://http://photo.tamtay.vn/xem-anh/567434/12.html
thu xem dc ko

---------- Bài viết thêm vào lúc 08:50 PM ---------- Bài viết trước được viết vào lúc 08:45 PM ----------

chào các bác có bác nào biết úp ảnh lên chỉ em với có mấy tấm hình hôm vừa rồi đi bẫy muồn úp lên chó mọi ngừoi xem cho vui

BinhLaocai
07-11-2013, 11:18 AM
Rất đơn giản. Bạn đăng ký một tài khoản Photobucket. sau đó bạn đưa các hình ảng vào Photobucket rồi up lên diễn đàn dễ ợt à. Như mình mày mò một hồi là nhớ ra cách up hình ngay

namphudong
09-11-2013, 09:34 AM
cảm ơn bác BinhLaocai nhé . Bác cho em hỏi đàn cuốc nhà em nuôi từ tháng tư vừa rồi đến mùa tới đi bẫy có được ko bác. Hay phải mùa thứ hai hả bác ,em cũng mới chơi môn này mong bác chỉ giáo va cho em ý kiến . Chân thành cảm ơn bác

namphudong
10-11-2013, 07:02 PM
em mới chơi mong mọi người cho em ý kiến nhé mong ước mùa cuốc tới em có chú cuốc mồi tốt mong các bác có kinh nghiệm chia xẻ cho em với

trungavi
11-11-2013, 08:06 AM
mình cũng co 2 em cuốc nuôi từ tháng 4 vừa rùi . cũng đã đi đánh rất nhiều rùi bạn ak . bạn thử chim của bạn theo cách của mình nha . nếu cuốc của bạn đã kêu nhiều rùi , bạn thử mang một tấm gương đến gần chú cuốc của mình xem nó có xù lông và kêu trục trục với wa wa không nếu kêu .bạn mang em nó đi tập dợt được rùi đó . đi đánh lần đầu bạn nên che bớt một phần lụp và lưới của lụp phải là lưới đè bạn nhé tránh việc cuốc ngoài mắc bẩy giảy dụa em cuốc mình ít trận mạc sẽ bị hoãng ngay . được con đầu tiên nên mang về luyện tiếp một hai ngày rùi đi đánh lại . cách luyện của mình là . cầm con vừa đánh được đưa tới chim mồi của mình cho em nó đá làm như thế một vài lần em nó sẽ rất sung . cách này hơi tội một xí nhưng vì tương lai của em nó nên đành làm vậy . như vậy cuốc mồi của bạn rất là nhanh lì .thấy cuốc ngoài e nó đã wa wa rùi. khi đã thành rùi bạn tha hồ mà đi đánh không sợ bể nữa ! đó là kinh nghiệm sơ xài của mình mong may bác góp y kiến thêm!
chúc bạn có chú cuốc mồi như ý!

namphudong
11-11-2013, 09:32 AM
bạn cho hỏi chú cuốc của bạn bây giờ mang ra ngoài đồng đã kêu chưa

trungavi
11-11-2013, 11:30 AM
lần đầu mình đi đánh thì cũng phải kèm theo máy ghi âm của dt lâu lâu phải kích cho em nó kêu . giờ ra đồng đặt nơi nào có cuốc kêu thì em nó đã kêu lại rùi bạn ak

gatrect
11-11-2013, 02:35 PM
xóa vì hiểu nhầm.
bớt giận,bớt giận,bớt giận,bớt giận.

trilongkhanh
11-11-2013, 03:23 PM
xóa . bác trilongkhanh bớt giận.

gatrect
11-11-2013, 03:33 PM
xóa.
dong_pham mời hai bác một chai nước cho hạ nhiệt nhé.

trilongkhanh
11-11-2013, 04:45 PM
xóa.
to bác trilongkhanh: dong_pham có bạn thân ở long khánh, có dịp lên làm phiền bác một ngày nhé,sáng gác quốc,gác cu, chiều gác chai nhé.
mến.

mechimmc
12-11-2013, 09:34 PM
mùa này các bác trong ấy lại được chơi cuốc bẫy rồi.bọn em ngoài bắc giờ vào mùa lạnh,chim ngoài không căng nên không chạy rồi các bác ạ.(tùy một số nơi chim chưa trận và thời tiết đẹp ,chắc vẫn chơi được.)nên giờ này chỉ biết chăm kỹ để sang năm chơi thôi.chúc các bác trong ấy thu hoạch thật nhiều cuốc bổi nhé.

lapcop
15-11-2013, 12:26 PM
Các bác cho em hỏi chút.hai con cuốc em nuôi từ khi 3 tháng (cuốc người ta nuôi đẻ)đến nay tầm 8 tháng .hai con kêu rất bé.hôm nay em mở tiếng cuốc mồi mp3 thì một con kêu tuạc. tuạc tuacj tuạc..rất lâu con còn lại thì ruộc ruộc .bác cho em hỏi con nào là con đực và bao giờ chim .ới căng và kêu to.hai chú là chim sài gòn.cám ơn nhiều.

---------- Bài viết thêm vào lúc 12:26 PM ---------- Bài viết trước được viết vào lúc 12:23 PM ----------

Hai con thay lông máu koảng hơn tháng nay chân bắt đầu hơi vàng và mào hơi vàng

mechimmc
22-11-2013, 09:33 PM
theo em có khả năng con chim của anh vẫn đang sợ đấy (vì em không rõ anh tiếng chim của anh đáp lại tiếng fai cuốc mồi là kêu tặc tặc hay oa oa) nếu là tặc tặc tiếng đơn độc và nhanh thì chắc chưa ổn anh ah. nếu có thể anh đưa hình ảnh và clip lên để các anh có kinh nghiệm kiểm tra giúp anh thì tốt hơn anh ah.

lapcop
25-11-2013, 02:38 PM
Mình thấy hai con cúi mặt sát lồng. Còn đuôi thì chổng lên trời như gà mái lâu ngày ko có trống vậy .miệng thì tuạc tuạc mà hai con cùng làm như thế.càng mở file to càng kêu to.không biết là như thế nào.mình đang làm lồng bẫy.hôm nào đưa lên anh em góp ý

lapcop
03-12-2013, 06:26 PM
Mọi người chia sẻ ít nhỉ.nnnn:(:(:(:devil: các bác cho hỏi chim cuốc có hiện tượng như trên là như thế nào

trần kuyến
03-12-2013, 10:14 PM
chẳng thế nào cả, đó là phản xạ tự nhiên của chúng. cuốc nuôi mà thuần thì ít nữa nó gặp người lạ, hay tiếng đọng gì kêu to thì nó cũng kêu như vậy bác ạ . bác có mấy con vậy?

lapcop
04-12-2013, 12:29 PM
Mình có 3 con .mới được khoảng 8 tháng cũng chưa phân biệt đực hay cái.hai con thì bắt ở sài gòn.một con bắt ở hà nội.chim non vụ này.định phốt hình lên nhưng quên mất.chúng cung kêu nhiều khi mở file cuốc .kboong biết bao giờ mới gác được để không bi bể chim?

BinhLaocai
10-12-2013, 07:43 AM
Đàn Cuốc choai đây
http://i1117.photobucket.com/albums/k598/binhlaocai/Hinh0125.jpg (http://s1117.photobucket.com/user/binhlaocai/media/Hinh0125.jpg.html)

lapcop
11-12-2013, 07:19 PM
Bác ơi clip của bác lỗi rồi .không xem được.xxxxxxxxxxx:(

ngocthetien
23-12-2013, 11:56 PM
Bạn ở đâu vậy ? minh biết một chút bẫy quốc, đa đa ! quốc thường đi đôi một, đa đa thương đi lẻ, mình đã đi là được ! mình cũng khoái bẫy quốc một ngày gặp chỗ nào nhiều thì 25 đến 30 em mình thường bắt được liên tục nhưng cũng thả liên tục chủ yếu bắt cho vui thôi ! cảm giác tội lỗi, mấy em chẳng tội tình gì mà đưa lên đĩa ! nếu cho bạn biết bí quyết thì chắc loài này tiệt chủng ! mình thường bắt ban ngày!!!!!

lapcop
24-12-2013, 09:26 PM
Cũng chẳng ham hố gì bẫy về ăn đâu bác.thứ nhất là thỏa chí tò mò .đi làm cả tháng về quê đi bẫy một buổi cho vui .nói thật em cũng tự mầy mò nuôi và tự đi mua chim.tự làm lồng bây cuốc .họa mi.cu gáy.bí quyết bác cú giữ lấy .nói thật khi đã hiểu và nuôi ra mồi rồi thì mọi chuyên đơn giản.bẫy lưới .thòng lọng .cò ke. bẫy mồi câu .mình ko thích .bẫy mồi thấy hay hay mình mây mò thôi.họ nuôi ra mồi mình cũng nuôi dươc .miễn là kiên trì.mình ở ha nội

mayrau9018
26-12-2013, 03:33 PM
Chăm mồi cho tốt ngoài tết đi chiến cho vui bà con ơi. Miền bắc mùa này lạnh nhưng chim cuốc hám nước vẫn tắm bình thường anh em em chú ý đừng để chỗ gió lùa kẻo tắm song dính gió là cảm ( vảy mỏ chảy nước mũi, ỉa phân trắng ) mất công chạy chữa nhe.

BinhLaocai
08-02-2014, 07:39 PM
Bắt đầu vào mồi cho Cuốc đi các bạn ơi ! sắp được xách lụp đi chơi rồi. Nhưng nhớ bắt ít thôi nhé .

BAONHJ.
09-02-2014, 08:10 PM
ae cho e hỏi cách thúc cho cuốc sung để đi mồi với ( chả là e mới nuôi 1 e bóc trứng lên ) hjjjjjjjjjjj cảm ơn ae trước nha

BinhLaocai
16-02-2014, 08:20 PM
1kg cám gà ( Cám con Cò ); 0,5kg thịt bò xay nhuyễn; 0,5kg cá ( Tốt nhất là cá trắm hoặc cá lóc ) xay nhuyễn; 0,5 kg lươn xay nhuyễn; 20 lòng đỏ trứng vịt.
Tất cả trộn đều, cho vào máy ép tạo hạt. Sấy khô ( Khi khô cho chút nước cơm trộn Polivita min gia cầm), cho ăn hàng ngày.
Thêm Dế hoặc sâu quy, cào cào......Đảm bảo sung ngay.
Chú ý: Nếu Cuốc còn nhỏ thì cho ăn nhiều sâu quy, cào cào cho mau lớn. Nhớ vệ sinh chậu tắm và cóng uống hàng ngày cho thật sạch sẽ. Nước ngâm chân đầy đủ

mechimmc
19-02-2014, 10:00 PM
với số tiền mua thực phẩm để làm được như bác bính,chắc cháu phải mượn cái sổ đỏ của ông già đi cầm mất(đùa bác bính chút thôi).cháu làm cám không cầu kỳ lắm mà cháu thấy chim vẫn ổn bác bính ạ. công thức cám cháu làm theo anh nguyên (mayrau9018) hiện giờ cháu nuôi nhiều chim nên đã giảm chút trứng(nếu các bạn ít chim thì tăng thêm một số thành phần dinh dưỡng ). để đủ dùng cho 1 tháng,cháu làm 5kg cám gà con, 2kg tôm giống( tép thôi bác ạ) và 30 trứng gà (trứng trung quốc luôn cho rẻ tiền).tôm cháu luộc chín, xay nhiễn trộn cùng với lòng đỏ trứng gà và dùng luôn 30 vỏ trứng xay thành bột. nếu thấy khô thì cho thêm lòng trắng miễn sao cho phù hợp với mình để đùn viên(cháu đùn thành viên nên thế. chứ nếu các bạn chi cho mỗi cuốc thì chắc cũng không cần cầu kỳ thế)nếu làm ít các bạn dùng nồi cơm điện để sấy vừa nhanh vừa nhàn mà lại không lo bị cháy. với chế độ ăn như vậy mà h này 3/4 con cuốc của cháu vẫn chơi tốt bác ạ.

mechimmc
20-02-2014, 09:02 PM
thông báo với cả nhà hôm nay em đã bẫy được con chim đầu mùa.và đặc biệt vui nhất là hôm nay con non mới nổi đã thu hoạch được em bổi đầu tiên(rất tiếc là mày tàu nên không quay clip và chụp hình gửi anh em coi được).cặp bổi này khoảng tuần trước đã đá con mồi của em 2 lần mà bị sẩy.chim non mới lên nên không dám chơi cố sợ em nó bể. tới hôm nay thời tiết có chút nắng đẹp không nhịn được nữa nên quyết thu phục và tập mồi luôn.rất may là mồi vẫn có thái ngon lành các bác ạ.

ocmitcon
21-02-2014, 01:41 PM
thông báo với cả nhà hôm nay em đã bẫy được con chim đầu mùa.và đặc biệt vui nhất là hôm nay con non mới nổi đã thu hoạch được em bổi đầu tiên(rất tiếc là mày tàu nên không quay clip và chụp hình gửi anh em coi được).cặp bổi này khoảng tuần trước đã đá con mồi của em 2 lần mà bị sẩy.chim non mới lên nên không dám chơi cố sợ em nó bể. tới hôm nay thời tiết có chút nắng đẹp không nhịn được nữa nên quyết thu phục và tập mồi luôn.rất may là mồi vẫn có thái ngon lành các bác ạ.

Chúc mừng bác đã có em bổi của chú mồi non, .........................................

trần kuyến
22-02-2014, 09:38 AM
chú mồi non của bạn là trống hay mái vây?
......................................................................................................................

mayrau9018
27-02-2014, 06:32 PM

Chú Có hàng mới thì chuẩn bị chiến thôi,bắt đầu vào mùa rùi. Mấy con mồi của anh bữa nay kêu râm ran rùi. Có một em mái đang chịu cồ nữa. Cuối tuần về nghỉ nếu ko mưa đi nhặt ít bổi về nhậu .

---------- Post added at 07:32 PM ---------- Previous post was at 06:57 PM ----------

ae cho e hỏi cách thúc cho cuốc sung để đi mồi với ( chả là e mới nuôi 1 e bóc trứng lên ) hjjjjjjjjjjj cảm ơn ae trước nha

Bạn làm đúng theo công thức này cuốc sẽ sung sau một tuần ăn.
- 1 gói Cám bavi loại của trung tâm nghiên cứu chim ba vì ( đ/c 73A Nguyễn Công Trứ chứ ko phải của Đường Quốc Khánh nhé. )
- 10 quả trứng vịt
Cách làm.
10 Quả trứng rửa sạch đập bỏ vỏ cho vào máy xay sinh tố cả lòng đỏ lẫn lòng trắng xay đều và tơi như đánh kem ( khoảng 2phut )
Vỏ trứng bóc lớp vỏ lụa bên trong lấy vỏ ngoài (trước đó đã rửa sach) cho vào cối giã nhỏ cho vào máy xay sinh tố cùng với kem trứng đánh cho đều.
1 gói cám cho vào chảo lửa nhỏ đào đều cho nóng đổ dung dịch kem trứng + vỏ trứng vào tiếp tục đảo (dùng muôi bẹt tráng trứng đảo cho khỏi sát xuống đáy chảo cháy ) lúc này cám ướt như làm bánh bông lan, đừng lo đảo 10p sẽ dáo nước và mềm. Tơi nếu có máy ép và sấy thì cho vào máy làm viên và sấy khô.
Nếu ko có lò sấy thì dùng tay bóp đều các cục to ( vừa bóp vừa đảo ) cho tơi đều. Có thể sấy bằng chảo trên bếp đến khi khô hoặc cho vào nồi cơm điện để chế độ đun thi thoảng quấy lên, khi nồi bật về chế độ ủ thì bắc lõi nồi ra sóc đảo cho cám ở trên xuống dưới , dưới lên trên cho mau khô rồi lại cho vào vỏ nồi bật chế độ đun tiếp. Lặp lại quá trình đun trong nồi cơm điện 3 4 lần rùi để chế độ ủ nửa buổi sáng ( sóc đảo vài lần nữa là ok )
Chú ý tất cả quá trình khi cám trong nồi cơm điện đều mở vung cho thoát hơi nhanh khô.

mechimmc
28-02-2014, 09:53 PM
dạo này mưa gió nhiều nên kèo nhậu phát sinh các bác ạ. con mồi non của em là chim mái, em nuôi vào khoảng tháng 4 này mới tròn 1 năm.(không nhớ chính xác nữa nhưng em trong ninh bình về cũng khoảng thời gian đó) em bắt được 1 tổ chim non,nguyên 5 chú (nhưng h còn mỗi 2 con mái).1 trong 2 con mới nổi.còn 1 em mào mấy hôm nay mới hơi ửng hồng. mai tình hình không mưa thì cũng tranh thủ đi chơi một chút các bác ạ.(chiều qua phát hiện 2 cặp chim đấu với nhau buổi chiều muộn). chắc qua thời gian rét này phong trào bẫy cuốc lại bắt đầu rầm rộ đây. chúc các bác có chim mồi gặt hái thật nhiều cuốc bổi nhé.

BAONHJ.
04-03-2014, 08:44 PM
bác mechim ở móng cái ah? e ở đầu tỉnh mong một ngày đc giao lưu cùng bác

mechimmc
06-03-2014, 10:05 PM
chắc bác ở đông triều ah. con cuốc của bác đã kêu chưa vậy.

HaGiangConGai
07-03-2014, 02:21 PM
MechimMC và BaoNHJ ơi giao lưu đê,tôi ở Uông Bí ( CLB chim họa mi chiến TP Uông Bí ) tôi cũng rất thích bẫy quốc nhưng không có mồi và chưa đi bẫy lần nào mong 2 bạn chỉ giáo và nếu có thể được nhượng lại cho tôi 1 chú Quốc mồi Ok.

BAONHJ.
07-03-2014, 08:16 PM
dạ con của e cũng kêu rùi nhưng ko sung lắm chắc tại e ko chăm kỹ mong dc giao lưu học hỏi cùng ae sdt của e 0979426172 e tên đạt rất mong dc giao lưu cùng ae

mechimmc
08-03-2014, 09:05 AM
lên diễn đàn mục đích của mọi người cũng là để giao lưu và học hỏi kinh nghiệm ma bác. em thì ở móng cái,em mở trại nuôi dế để cung cấp cho anh em chơi mị chọi và cá cảnh. nhưng do dế trong nam chuyển ra rẻ quá nên không cạnh tranh được.thôi bỏ nghề vậy nên h vẫn đang thất nghiệp các bác ạ.bác mà ra móng cái thì em mời bác uống chè chát thôi nhé. sdt của em 0976.290.270( em tên nhân 29 tuổi)

phamquynhvu
17-03-2014, 07:52 AM
ở rừng ngập mặn chỗ em nhiều cuốc lắm.nhưng đánh dò cắm với cả bật đai nhưng nó đến mà nó ko vào.nhiều lắm các bác à.e cũng muốn bẫy bằng chim mồi,nhưng lại ko có.có bác nào biết cách nào bẫy hay chỉ em với.băt con nuôi chơi.thank các bác nhiều..

tahuchien
17-03-2014, 07:48 PM
bạn chọn chỗ có nuóc, bùn, có dấu chân cuốc rồi dùng cây rào lại chỉ còn lối đi rồi đặt bẩy: cò ke, bẩy đạp hoặc giò cũng được. loài này dễ bẩy nhất đó, ngày xưa còn nuôi tôm ở năm căn, cà mau mình bẩy kiểu này dính 20-30 con mỗi ngày đó.

BAONHJ.
18-03-2014, 09:50 AM
MechimMC và BaoNHJ ơi giao lưu đê,tôi ở Uông Bí ( CLB chim họa mi chiến TP Uông Bí ) tôi cũng rất thích bẫy quốc nhưng không có mồi và chưa đi bẫy lần nào mong 2 bạn chỉ giáo và nếu có thể được nhượng lại cho tôi 1 chú Quốc mồi Ok.

bác HaGiangCongai ở chỗ nào UB vậy cho e sdt để ae giao lưu OK.

mechimmc
20-03-2014, 12:59 PM
mấy hôm trước anh tửu( hagiangcogai). ra đến tiên yên rồi nhưng lại không qua được cửa ải ở đó.nên tới tiên yên đã ngất lâm sàng rồi.( tranh thu nói xấu anh ấy tý)

HaGiangConGai
20-03-2014, 01:47 PM
Mechimmc ơi 30/3 Đầm hà tổ chức chọi mi rồi, đang bố chí công việc để chốn vợ đi chơi đây hẹn gặp em ngày gần nhất ...........kaka.

chichchoeluaht
21-03-2014, 10:45 PM
chim mồi e toi mất rồi.bác nào có file bẫy quốc không cho e xin đi bẫy với.thank's mọi người
phamminhhieu2108@gmail.com

mechimmc
22-03-2014, 11:32 AM
em hôm nay đang di tản số chim đi gửi đây anh ah. kế hoạch là 1,2 ngày nữa em phải xa nhà 2 tháng anh ạ.hôm qua gủi mới được 4 con hôm nay đang tính gửi thêm nhưng vẫn chưa tìm được chổ ưng ý để gửi( gửi người không có chim thì người ấy không biết nuôi hoặc không thích, nhà có chim thì lại khó gửi vì nhà ấy cũng nuôi những loại ấy rồi). hôm qua mới di tản được 3 con cu,loại này nhà h còn 2 con thả chung một lông( đang ghép căp) và một em chào mào. còn lại 2 mi đực vừa mang sang nhà ông anh gửi được một con. ở nhà còn 3 cuốc, 2 bìm bịp nữa. không thể gửi được mấy loại này nên đành để nhà đứa em chăm.anh chuẩn bị mang xuống đầm hà mấy con vậy anh.hội chim móng cái đợt này có vẻ nhiều chim tham gia đấy anh ah. hôm qua em mới ngồi với anh em thấy có vẽ cũng chuẩn bị khá tốt rồi.và hay nhất là móng cái và đầm hà chỉ cách nhau 60km thôi. kế hoạch em là vậy nhưng biết đâu lại thay đổi lúc đó em cũng qua đó chơi.anh em mình giao lưu anh nhé.

BAONHJ.
22-03-2014, 01:00 PM
em hôm nay đang di tản số chim đi gửi đây anh ah. kế hoạch là 1,2 ngày nữa em phải xa nhà 2 tháng anh ạ.hôm qua gủi mới được 4 con hôm nay đang tính gửi thêm nhưng vẫn chưa tìm được chổ ưng ý để gửi( gửi người không có chim thì người ấy không biết nuôi hoặc không thích, nhà có chim thì lại khó gửi vì nhà ấy cũng nuôi những loại ấy rồi). hôm qua mới di tản được 3 con cu,loại này nhà h còn 2 con thả chung một lông( đang ghép căp) và một em chào mào. còn lại 2 mi đực vừa mang sang nhà ông anh gửi được một con. ở nhà còn 3 cuốc, 2 bìm bịp nữa. không thể gửi được mấy loại này nên đành để nhà đứa em chăm.anh chuẩn bị mang xuống đầm hà mấy con vậy anh.hội chim móng cái đợt này có vẻ nhiều chim tham gia đấy anh ah. hôm qua em mới ngồi với anh em thấy có vẽ cũng chuẩn bị khá tốt rồi.và hay nhất là móng cái và đầm hà chỉ cách nhau 60km thôi. kế hoạch em là vậy nhưng biết đâu lại thay đổi lúc đó em cũng qua đó chơi.anh em mình giao lưu anh nhé.
có còn con cu mồi nào loại ko Nhân ơi nhượng lại cho 1 e đi [ rẻ bền đẹp càng tốt]

ronguyen
29-03-2014, 09:11 PM
cuốc chổ em khá nhiều, chẳng ai thèm để ý đến nó, vậy mà bẫy cũng khó thiệt, các bác chỉ giùm em với, em dùng lồng bẫy chuột cột em dế vào rùi mở tiếng cuốc , bọn nó không đến gần mà chỉ núp dưới bụi kêu inh ỏi. hix, có ai cao thủ chỉ giùm em cách bẩy cuốc đi

namphudong
30-03-2014, 07:14 PM
Mùa này bẫy dễ rồi các bác ơi hôm vừa em. Đi bẫy được nhiều lắm và bắt được mấy ổ trứng .lại có quốc non nuôi rồi hihi

nguyenhoangba
30-03-2014, 08:54 PM
sao mình bẩy ở tây ninh, bẩy ít lắm 1 buổi đi dc nhiều lắm là 2 con hik. ai có cách bẩy hay chỉ mình đi bẩy với. thanks

trần kuyến
31-03-2014, 07:55 AM
Hôm chủ nhật vừa rồi anh Nam có đi bẫy không vậy? mấy tháng nữa Bác đổi cho em con mái ha? hiiiiiii

namphudong
31-03-2014, 09:15 AM
Khuyến à ah có và rất vui là ah bắt dc thêm một tổ nữa và đến sáng nay đã nở hết hiihi

---------- Bài viết thêm vào lúc 09:15 AM ---------- Bài viết trước được viết vào lúc 09:10 AM ----------

Ổ trứng của khuyến đã nứt vỏ chưa nếu chưa thì ko quá 5ngày là nở

trần kuyến
31-03-2014, 09:49 AM
Vậy àh anh, tổ đó đwwocj mấy con hả anh, Ổ của em chắc phải hơn 5 ngầy đấy anh ạ.tổ sáng nay nở anh cho ấp điện àh?

HaGiangConGai
31-03-2014, 01:51 PM
xin hỏi các cao thủ nếu bẫy chim quốc bằng loa được thì con đó là đực hay mái và có ảnh hưởng gì đến tổ của nó hay không.........................

namphudong
31-03-2014, 02:20 PM
Vậy àh anh, tổ đó đwwocj mấy con hả anh, Ổ của em chắc phải hơn 5 ngầy đấy anh ạ.tổ sáng nay nở anh cho ấp điện àh?
Ah. Bắt ổ này 5trứng lúc bắt nó đang. Nứt vỏ rồi và mang về ấp bằng điện sáng hôm sau dậy thấy nở hết

---------- Bài viết thêm vào lúc 02:20 PM ---------- Bài viết trước được viết vào lúc 02:06 PM ----------

xin hỏi các cao thủ nếu bẫy chim quốc bằng loa được thì con đó là đực hay mái và có ảnh hưởng gì đến tổ của nó hay không.........................

Nếu bạn bắt con trống thì còn con chim mái vẫn ấp ko ảnh hưởng tốt nhất là. Bạn mang ổ trứng đấy về xem có gà. Tre thì cho ấp ko dể dấy ko biết nó nở hôm nào. Giống này nó nở vài tiếng sau là nó xuống tổ đấy ko bắt dc đâu.

namphudong
01-04-2014, 04:46 PM
Đây à em quốc mồi nhà mình mới nuôi từ tháng tư năm ngoái các bác xem có dc không nhé .https://www.youtube.com/edit?o=U&video_id=JYSBSN-oti0l

namphudong
02-04-2014, 03:43 PM
Các bác xem em quốc mồi này hôm nay đã chinh phục đc 7 con https://www.youtube.com/watch?v=1_DSjtpA6lI

mechimmc
04-04-2014, 06:55 PM
bác bính,anh nguyên và các cao thủ bẫy cuốc miền bắc đâu hết rồi. báo cáo thành tích với anh em đi chứ.

gakhonglon
04-04-2014, 08:15 PM
img811.imageshack.us

---------- Bài viết thêm vào lúc 08:15 PM ---------- Bài viết trước được viết vào lúc 07:03 PM ----------

Cảm ơn anh Nam nhe,chiều bẫy duoc 3 con thi mất 2 vi cửa sập bị mắc vào lưới va bị tuột khóa móc.

BAONHJ.
04-04-2014, 08:57 PM
bác bính,anh nguyên và các cao thủ bẫy cuốc miền bắc đâu hết rồi. báo cáo thành tích với anh em đi chứ.

Dạo này công tác ở đâu vậy Nhân. công việc thế nào rồi có ổn ko vậy?