PDA

Xem phiên bản đầy đủ : cách chăm sóc khuyên khi thay lông?

tuanbambo
22-06-2010, 09:36 AM
Năm nay thấy khuyên thay lông hơi sớm cộng thêm việc thời tiết diễm biến thất thường nên tui mở toppic để ae cùng nhau chia sẻ và bàn luận về các vấn đề khi chăm khuyên đang thay lông nhé.
Vấn đề thứ nhất là: khi khuyên thay lông nên nuôi khuyên mỗi con một lồng như bình thường hay nhốt chung vào lồng tập thể( có nhốt chung cả chim mái)
(Các bác cho ý kiến kèm theo lời phân tích luôn nhé)

manhdung
22-06-2010, 10:12 AM
Tiện chủ đề mới, các bác cho tí, do thời tiết mấy hôm vừa rồi nắng nóng quá. Hôm đi làm vội, em kô treo lồng khuyên vào chỗ mát, vẫn để ở ngoài, (kô nắng, nhưng chắc là nóng), chiều về em thấy con khuyên bay nhảy chậm, hôm sau thì xù lông, giờ vẫn thế, chỉ ăn chuối mà kô ăn cám. các bác có kinh nghiệm gì trong vụ này kô, giúp em với, hic hic. kô cứ thế chắc con khuyên của em tèo mất. chắc nó bị say nắng hay nóng quá. thks

LiuNgong
22-06-2010, 05:59 PM
Cho vào lồng tập thể cũng được bạn ạ.Vào đấy nó sẽ thay lông nhanh hơn,nhưng khi bắt ra nó sẽ giãy.Tốt nhất nếu có thời gian chăm thì cứ để nguyên lồng cũ.Chế độ ăn uống thì chắc bạn cũng biết rồi.Cám đậu,hoa quả ăn chuối tây hoặc táo.,giờ mùa này sẵn châu chấu thì cho chim ăn thêm châu chấu,không cho ăn sâu.Ngày tắm 1 lần vào đầu giờ chiều,rồi cho ra tắm nắng 1 lúc.Thời gian còn lại thì phủ áo lồng treo trong nhà hoặc chỗ dâm mát.Thay xong lông lá cũng đẹp lắm.Đấy là theo cách nuôi của mình.

---------- Post added at 12:59 PM ---------- Previous post was at 12:54 PM ----------

Tiện chủ đề mới, các bác cho tí, do thời tiết mấy hôm vừa rồi nắng nóng quá. Hôm đi làm vội, em kô treo lồng khuyên vào chỗ mát, vẫn để ở ngoài, (kô nắng, nhưng chắc là nóng), chiều về em thấy con khuyên bay nhảy chậm, hôm sau thì xù lông, giờ vẫn thế, chỉ ăn chuối mà kô ăn cám. các bác có kinh nghiệm gì trong vụ này kô, giúp em với, hic hic. kô cứ thế chắc con khuyên của em tèo mất. chắc nó bị say nắng hay nóng quá. thks

cứ kẹp hoa quả vào trong lồng cho nó rồi treo chỗ thoáng mát,chắc mấy hôm là khỏe thôi bác.Sáng đi làm treo ở đấy không có nắng nhưng buổi trua và chiều thì kiểu gì nắng chẳng chiếu vào đấy.Mùa này chịu khó tắm cho chim nhiều cho nó khỏe

henry14z
22-06-2010, 09:05 PM
Hn mấy hôm trước mà từ 10h sáng bác ko cho chim vào chỗ mát mẻ hay vào nhà thì chim có mà thành đại bàng há mỏ hết, h bác cwus treo chỗ mát mẻ là dc vài hôm là nó phục hồi thể lực ngay

chim khuyên
23-06-2010, 07:50 AM

Con chim của bạn như thế theo mình là bị hiện tượng mất nước trong cơ thể, bạn cho ăn cam + quýt hoặc nho để bù lại lượng nước và đường là chú chim của bạn mau hồi phục thôi . Chúc chim k của bạn mau khỏe .............thân

Harmonie
23-06-2010, 12:28 PM
Hôm nọ tôi cũng mới bị chết 1 con chim vì nóng quá................

HaiPhilips
23-06-2010, 08:25 PM
Năm nay thấy khuyên thay lông hơi sớm cộng thêm việc thời tiết diễm biến thất thường nên tui mở toppic để ae cùng nhau chia sẻ và bàn luận về các vấn đề khi chăm khuyên đang thay lông nhé.
Vấn đề thứ nhất là: khi khuyên thay lông nên nuôi khuyên mỗi con một lồng như bình thường hay nhốt chung vào lồng tập thể( có nhốt chung cả chim mái)
(Các bác cho ý kiến kèm theo lời phân tích luôn nhé)

Tôi thì không tán thành cách làm này. Cách này chỉ phù hợp với các chú chim mộc dở vào mùa thay lông rừng mà thôi. Hầu hế các chú chim hay đã chơi rồi khi thay lông thừong được chăm sóc với chế độ cao hơn bình thường bởi năng lượng được tiêu hao phần lớn cho việc phục hồi và tái tạo lông mới. Thười gian chim ra lông măng là thời gian cần phải chú ý nhất. Tránh tối đa việc thiếu dưỡng chất, nước hay làm chúng hoảng dễ gây gãy lông máu. Sẽ mất rất nhiều thời gian để phục hồi lại lần nữa..... Túm lại theo mình nên phủ áo lồng và treo chim vào chỗ tĩnh và mát. Tắm chách ngày 1 lần và phơi nắng đầu giừo. Nếu là nắng giữa trưa thì nên treo chỗ thoáng nhưng không lộng gió là được.

tuanbambo
24-06-2010, 09:02 PM
năm nay chưa thấy xuất hiện cào cào vậy theo các bác nên cho khuyên ăn những loại mồi tươi nào để thay lông nhanh và lên lông đẹp

chim khuyên
25-06-2010, 08:46 AM
Mình nuôi chỉ cám đậu xanh + hoa quả ko sâu, ko cào cào châu chấu. Cám tốt thì chim sẽ đẹp còn mồi tươi kích thích con chim thay nhanh khỏe mạnh thoai. Đấy là theo mình nuôi vậy ...................thân

tuanbambo
25-06-2010, 03:02 PM
Tôi thì không tán thành cách làm này. Cách này chỉ phù hợp với các chú chim mộc dở vào mùa thay lông rừng mà thôi. Hầu hế các chú chim hay đã chơi rồi khi thay lông thừong được chăm sóc với chế độ cao hơn bình thường bởi năng lượng được tiêu hao phần lớn cho việc phục hồi và tái tạo lông mới. Thười gian chim ra lông măng là thời gian cần phải chú ý nhất. Tránh tối đa việc thiếu dưỡng chất, nước hay làm chúng hoảng dễ gây gãy lông máu. Sẽ mất rất nhiều thời gian để phục hồi lại lần nữa..... Túm lại theo mình nên phủ áo lồng và treo chim vào chỗ tĩnh và mát. Tắm chách ngày 1 lần và phơi nắng đầu giừo. Nếu là nắng giữa trưa thì nên treo chỗ thoáng nhưng không lộng gió là được.[/QUOTE]
bác nay trả lời chẳng đúng câu hỏi gì cả cho chim vào lồng tập thể không có nghĩa là không chăm chim tốt đâu

Harmonie
27-06-2010, 01:10 AM
Mình nuôi chỉ cám đậu xanh + hoa quả ko sâu, ko cào cào châu chấu. Cám tốt thì chim sẽ đẹp còn mồi tươi kích thích con chim thay nhanh khỏe mạnh thoai. Đấy là theo mình nuôi vậy ...................thân
Cám và hoa quả thì chỉ như con người ăn chay thôi,làm sao mà tốt được.Bạn có vẻ hiểu hơi sai rồi........
Con người mà ăn chay thì sao mà khỏe được.Thiếu Lâm Tự bây giờ còn 1 tuần 2 buổi bắt buộc 1 buổi ăn thịt 1 buổi ăn cá cơ mà...........
Con chim cũng như vậy,cần phải có mồi tươi để có chất nuôi cơ thể.....ngoài thiên nhiên nó ăn sâu bọ,thì trong lồng cũng phải có cào cào châu chấu hay sâu chứ.................
@chimkhuyen:nếu bạn có 1 con chim thuộc loại rất hay để đi thi,thì chắc chim của bạn cũng chỉ vào đến vòng 3 là cùng,vì chỉ ăn cám và hoa quả thì làm gì có lực mà líu,phải cho ăn mồi tươi chứ...
@tuanbambo:Chau chấu ở Tăng Bạt Hổ bán rât nhiều,nhwung dễ chết,mà để tủ lạnh thì ko được lâu.Bạn có thể cho ăn dế cũng được............................

chim khuyên
27-06-2010, 10:01 AM
Cám và hoa quả thì chỉ như con người ăn chay thôi,làm sao mà tốt được.Bạn có vẻ hiểu hơi sai rồi........
Con người mà ăn chay thì sao mà khỏe được.Thiếu Lâm Tự bây giờ còn 1 tuần 2 buổi bắt buộc 1 buổi ăn thịt 1 buổi ăn cá cơ mà...........
Con chim cũng như vậy,cần phải có mồi tươi để có chất nuôi cơ thể.....ngoài thiên nhiên nó ăn sâu bọ,thì trong lồng cũng phải có cào cào châu chấu hay sâu chứ.................
@chimkhuyen:nếu bạn có 1 con chim thuộc loại rất hay để đi thi,thì chắc chim của bạn cũng chỉ vào đến vòng 3 là cùng,vì chỉ ăn cám và hoa quả thì làm gì có lực mà líu,phải cho ăn mồi tươi chứ...
@tuanbambo:Chau chấu ở Tăng Bạt Hổ bán rât nhiều,nhwung dễ chết,mà để tủ lạnh thì ko được lâu.Bạn có thể cho ăn dế cũng được............................
Chuẩn tôi ko có ý kiến gì , nhg bạn hiểu sai ý tôi rồi . Đúng nếu con chim đc ăn mồi tươi thì đủ chất và lực rất tốt. Ở đây tôi nói về vấn đề thay lông sẽ lên mầu đẹp
Khi con chim của tôi mỗi lần chút lông thì ngày hôm sau mình tẩm bổ = mồi tươi (như sâu,dế càocào,châu chấu) còn bt mình cho ăn cám ko + hoa quả
Khi con chim chút lông nó mất rất nhìu sức cũng như các chất trong cơ thể và muốn lên một lớp lông mới thì cũng phải cần có chất và sức thì mới thay nhanh đc. Nói chung là khi tôi thấy con chim nó chút lông , xuống lông nhìu thì mình tẩm bổ = mồi tươi. Còn BT thì chỉ cho ăn cám + hoa quả thi thoảng cho ăn mồi tươi như 1 tuần cho ăn 2,3 buổi. Chứ mình ko cho ăn thường xuyên như nhiều người nuôi...........thân

Harmonie
28-06-2010, 02:24 AM
Chuẩn tôi ko có ý kiến gì , nhg bạn hiểu sai ý tôi rồi . Đúng nếu con chim đc ăn mồi tươi thì đủ chất và lực rất tốt. Ở đây tôi nói về vấn đề thay lông sẽ lên mầu đẹp
Khi con chim của tôi mỗi lần chút lông thì ngày hôm sau mình tẩm bổ = mồi tươi (như sâu,dế càocào,châu chấu) còn bt mình cho ăn cám ko + hoa quả
Khi con chim chút lông nó mất rất nhìu sức cũng như các chất trong cơ thể và muốn lên một lớp lông mới thì cũng phải cần có chất và sức thì mới thay nhanh đc. Nói chung là khi tôi thấy con chim nó chút lông , xuống lông nhìu thì mình tẩm bổ = mồi tươi. Còn BT thì chỉ cho ăn cám + hoa quả thi thoảng cho ăn mồi tươi như 1 tuần cho ăn 2,3 buổi. Chứ mình ko cho ăn thường xuyên như nhiều người nuôi...........thân
Như thế là mình và bạn đều ko hiểu nhau chút thôi-Phan tích một chút là ok rồi..........chúc vui vẻ :)

LiuNgong
28-06-2010, 04:50 AM
Như thế là mình và bạn đều ko hiểu nhau chút thôi-Phan tích một chút là ok rồi..........chúc vui vẻ :)

Mình vẫn chưa hiểu bạn Harmonie lắm =)) =)) =)) Khỏe không bạn ?

A_a_A
28-06-2010, 07:18 AM
Chào anh em !
ngày xưa mình có viết một bài về chủ đề này rồi nhưng tìm mãi chả thấy ở đâu nên đành abc lại , nếu có gì cần chỉnh thì anh em cứ nói nhé
Theo mình , nuôi chim thay lông tuy không khó nhưng đây là tiền đề để một con chim khi căng có thể lực sung mãn nhất . Cái khó của nuôi chim thay lông là làm sao cho chim thay nhanh nhất , đảm bảo sức khỏe nhất và tránh được các tai nạn khi thay lông như gãy lông , xoắn lông , và hóc lông .
Trước hết để nuôi chim thay lồng cần nhận biết các dấu hiệu , theo mình có một số dấu hiệu như sau
+ Lông mất màu , mất dầu ( khi tắm dễ ướt sũng)
+ Lười kều ; hót
+ Phân lỏng ( có thể có hoặc không )
+ Thời gian chim căng : nếu chim căng đỉnh vào tầm tháng 5 thì gần như chắc chắn chim sẽ rớt lông trong khoảng từ tháng 7-tháng 8 , cũng có những chú chim chơi lâu hơn nhưng đây không phải là số nhiều .
+ Họa mắt rạn và tụt vào trong ( anh em chơi chim hay gọi là mắt trũng)
Khi tất cả các yếu tố trên xuất hiện đồng thời thì chúng ta có thể khẳng định là chim nhà chắc chắn sẽ thay lông chứ không phải là điểm lông .
Về chế độ nuôi thay lông theo mình nhận thấy có một số sai lầm trong tư tưởng của một số anh em là như thế này .
+Thay lông cho ăn kham khổ . Đây là sai lầm trầm trọng nhất , vì khi thay lông chim cần lượng dinh dưỡng rất cao để hồi phục lại bộ lông mới vì thế việc cho ăn hoa quả thay cám hay ăn nhiều hoa quả hơn cám , mồi là một sai lầm rất lớn . Quan trọng nhất vẫn là duy trì một chế độ dinh dưỡng hợp lý và cho chim ăn thật nhiều mồi tươi như cào cào , dế .
+ Thay lông trùm áo lồng : Việc trùm áo lồng chỉ thật sự cần thiết nếu như nhà bạn đông người qua lại , ồn ào , vì thực tế việc trùm áo lồng chỉ có một công dụng duy nhất là để chim có thể được yên tâm tĩnh dưỡng , nếu nhà chúng ta có không gian yên tĩnh , có chỗ treo lồng lý tưởng thì không cần phải trùm áo lồng
Bên cạnh đó mình cũng có một số lưu ý về quá trình chim thay lông đó là :
Thay lông tốt nhất không cho chim tắm nắng , vì bản thân lông mới thay chưa ra đều , vì thế cho chim tắm năng lông sẽ nở không đều và dẫn đến tình trạng hay bị xoăn lông ,ròn lông
Nên để chim trong môi trường có độ ẩm cao và mát mẻ , vì đây là điều kiện lý tưởng nhất để chim có thể thay lông .
Về vấn đề để chim lên màu đẹp theo mình chỉ có một lưu ý nhỏ thế này , ~100% anh em nuôi chim thay lông đều dùng cám đậu xanh , khi xong lông mới chuyển cám khác , vấn đề để chim có bộ lông đẹp trong suốt quá trình chơi chúng ta phải chú ý đến thời điểm đổi cám . khi thay lông xong , chim thường có màu xanh , thời điểm này là thời điểm chim chưa ráo lông , cũng là quãng thời gian mà bản thân con chim đạt độ cân bằng nhất , nếu vào cám vào thời điểm này , chắc chắn chim sẽ không lên được màu xanh vàng như ngoài tự nhiên . Vì thế muốn chim được đẹp nhất , thì chúng ta cần phải nắm rõ quá trình thay lông để đưa ra được quyết định đổi cám chuẩn xác nhất . Với những anh em chơi cám đậu xanh thì đây lại không phải vấn đề rồi
Đây là một số kinh nghiệm trong quá trình nuôi của mình , anh em xem có cần bổ xung thêm gì nữa không nhé

chim khuyên
28-06-2010, 08:29 AM
Bạn nói hết rồi còn đâu, mình thích cái đoạn này Thay lông tốt nhất không cho chim tắm nắng , vì bản thân lông mới thay chưa ra đều , vì thế cho chim tắm năng lông sẽ nở không đều và dẫn đến tình trạng hay bị xoăn lông ,ròn lông
Nên để chim trong môi trường có độ ẩm cao và mát mẻ , vì đây là điều kiện lý tưởng nhất để chim có thể thay lông
Cái này các ae chơi chim có nhìu người ko bít hay cho phơi nắng . Mình cho tắm nắng khi cảm thấy con chim nó vào độ Khô Lông Nuôi chim K thực ra cần quan tâm một chút là ok ngay vì mình là chủ của nó , chỉ có mình mới biết đc con chim đó thôi ................thân

LiuNgong
28-06-2010, 08:56 PM
theo mình nghĩ thì tắm nắng cũng có cái tốt,tất nhiên không phải tắm vào những lúc nắng gắt hoặc tắm lâu.Vào thời điểm con chim trút lông và ra lông máu là thời điểm con chim yếu và hay hỏang loạn.Lúc này cần treo chim nơi yên tĩnh,thoáng mát..Giai đoạn chim trút lông thì có thể treo ở những nơi ẩm như 1 số bạn đã nói.Nhưng khi chim bắt đầu ra ống mình nghĩ nên treo nơi mát mẻ,khô ráo để tránh tình trạng ẩm lông dẫn đến hiện tượng sau này lông yếu rụng tiếp.Thật ra mình nghĩ thời gian chim thay lông vấn đề lông đuôi và lông cánh là quan trọng nhất nên chúng ta cần lưu tâm thời gian này.Việc tắm nắng hoàn toàn không ảnh hưởng đến việc giòn lông nếu mình cho tắm nắng đúng cách và cũng có thể tránh được tình trạng ẩm lông.

haisino
21-07-2010, 08:44 AM
Các bác viết hay quá em chả còn gì mà để tham luận nữa tiện thể cách chăm như vậy các bác có con chim nào hay để cho em với

nguoinhaque
21-07-2010, 01:49 PM
Không có vấn dề gì bàn cãi bài viết của bạn, nhưng có chút xíu thắc mắc nhỏ về vấn đề tắm nắng... không nên có phải là không bao giờ (trong thời gian thay lông) hay hạn chế. Xin bạn nói rõ hơn. Thanks

Lynk_TG
22-07-2010, 01:45 AM
ko nên có nghĩa là hạn chế tắm nắng. Vẫn cho tắm và phơi nắng nếu là nắng sớm. Vì khi phơi nắng sớm cũng sẽ rất tốt cho chim.

hoaphuly
23-07-2010, 10:45 PM
Đúng mùa khuyên thay lông bạn A a A nhắc lại cho anh em các kiến thức cơ bản về nuôi khuyên thay lông ,thật là bổ ich cảm ơn bạn nhiều
dàn khuyên nhà mình hiện có nhiều con đang thay lông và mình câng chiều nâng niu các em nò hơn mọi thời kỳ trong chu trình nuôi khuyên
có bạn lại đặt vấn đề khuyên thay lông có nên nuôi chung vào lồng tập thể theo mình việc ấy là tối kỵ nếu thả con khuyên bắt đầu thay lông vào lồng tập thể là làm hỏng em ấy vì khi khuyên thay lông mỗi con một nết một vẻ đòi hỏi người nuôi phải theo dõi ghi nhớ nắm bắt từng con một để cho ăn để treo lồng để cho tắm nắng tắm nước nghĩa là không thể nuôi dăm ba con khuyên đang thay lông cùng một chế độ nên nhốt chung khuyên thay lông vào một lồng theo mình là không thể chất nhận
việc đầu tiên khi nhận biết được khuyên thay lông là mình phải làm cám thay lông để đảo cám cho khuyên .cám thay lông mình làm khác vói cám nuôi thường ngày là lượng đạm cao hơn nhưng vẫn phải dữ đúng các nguyên liệu đã làm cám khuyên thường ngày ,sau 4 đến 5 ngày trộn cám thường với cám thay lông mình mới chuyên hẳn cho ăn sang cám thay lông và khi khuyên thay lông song mình cũng đảo trở lại cho ăn cám ngày thường như vậy
khi khuyên thay lông thường nhút nhát như khuyên bổi
nên phải thật nhẹ nhàng bạn nhé !

Lynk_TG
24-07-2010, 01:56 AM
thực ra thì khi cho vào lồng tập trung thì chế độ của con khuyên còn đảm bảo hơn ý bạn ạh. Chỉ là bạn nên cho đủ không gian cho chim bay nhảy. Lượng thức ăn phải dồi dào, vì khi tập trung thì khuyên sẽ ăn uống như kiểu đua nhau, lúc đó bạn cũng phải cung cấp hoa quả và mồi tươi đều. Cho nước vào nhiều làm cho khuyên chăm tắm. Như thế con khuyên cũng dễ dàng hơn. Mục đích của việc nuôi tập trung như kiểu thả khuyên về mồi trường bán tự nhiên. Còn như bạn nói thì là chăm theo chế độ. Nếu bạn nuôi 2-3 lồng thì ko sao, nhưng nhiều anh em chơi đến chục lồng, mà thay lông hết, lại ko có thời gian thì đành phải làm theo cách đó thôi bạn ah.
Vài dòng suy nghĩ, có gì bạn góp ý thêm, nếu ko phải thì bỏ qua cho.

hoaphuly
25-07-2010, 05:50 AM
mình đã có lần nuôi 6 con khuyên đang thay lông trong 1 lồng tập thể kết quả không như ý muốn .từng thời kỳ sức khỏe từng con rất khác nhau nếu cho nhiều mồi ngoài con thì ăn nhiều bỏ cả cám về hoa quả cũng vậy ,6 con mình cho một phần ba quả chuối thì có con ăn nhiều không để bụng mà ăn cám có con lại không được ăn khi nuôi riêng từng lồng mình chỉ cho ăn hoa quả đến gần trưa là mình gỡ bỏ hết hoa quả thì buổi chiều lượng cám khuyên mới ăn được nhiều mình thấy những con ăn được nhiều cám thì thay lông nhanh mà lông lại đẹp nữa các bạn góp ý dùm mình mình theo dõi có đúng không nhé
thân chào

A_a_A
25-07-2010, 09:26 AM
mình đã có lần nuôi 6 con khuyên đang thay lông trong 1 lồng tập thể kết quả không như ý muốn .từng thời kỳ sức khỏe từng con rất khác nhau nếu cho nhiều mồi ngoài con thì ăn nhiều bỏ cả cám về hoa quả cũng vậy ,6 con mình cho một phần ba quả chuối thì có con ăn nhiều không để bụng mà ăn cám có con lại không được ăn khi nuôi riêng từng lồng mình chỉ cho ăn hoa quả đến gần trưa là mình gỡ bỏ hết hoa quả thì buổi chiều lượng cám khuyên mới ăn được nhiều mình thấy những con ăn được nhiều cám thì thay lông nhanh mà lông lại đẹp nữa các bạn góp ý dùm mình mình theo dõi có đúng không nhé
thân chào
Mình thấy nhận xét của bạn là rất chuẩn , chim ăn được cám thì lượng chất dinh dưỡng chắc chắn nhiều hơn hoa quả rồi , vì thế vấn đề là tìm loại cám phù hợp với chú chim nhà mình thôi . TUy nhiên nếu ăn cám và hoa quả với một chế độ phù hợp thì bộ lông của chim sẽ còn đẹp nữa . Một yếu tố nữa để màu sắc chim lên đẹp chính là chất lượng nguồn nước bạn cho chim uống . Mình nhận ra điều này khi mình và the- centaur ( VŨ) cùng nuôi 1 loại cám như nhau , với chế độ tương đối giống nhau nhưng màu sắc chim nhà mình chỉ lên được vàng cốm trong khi màu của chim nhà vũ thì lại vàng mật ong ( vàng rực và cháy) , vì thế tìm được nguồn nước tốt cũng là một trong những yếu tố để màu sắc chim lên đẹp .
-Còn về vấn đề thay lông có nên cho chim tắm nắng ? thì mình nghĩ bạn linktg đã trả lời rất chuẩn rồi đấy . Nên để cho bộ lông của chim ra tròn trịa sau đó hãy cho chim tắm nắng sâu ( tức là nắng tầm 9h -10h30 ) còn nắng sáng thì chim tắm thoải mái rồi còn gì .
- Vấn đề nuôi chim thay lông có nên dùng lồng tập thể thì mình nghĩ thế này . Việc bản năng của chim khuyên là loại chim khá dữ , vì thế những con chim hay để cùng một lồng là điều tối kỵ , vẫn biết là không gian rộng với chế độ nuôi bầy đàn là một trong những yếu tố giúp chim thay lông nhanh , nhưng bù lại chim nhà bạn sẽ có dấu hiệu ốp nhau , đánh nhau trong lồng , cuối cùng tìm ra được 1 con thủ lĩnh , khi con này căng lên thì bọn chim còn lại sẽ không có cửa , vì thế mình nghĩ thay lông không nên nuôi cùng 1 lồng . Đấy là còn chưa kể đến vấn đê 1 chú chim trong lồng tập thể bị giật mình bay loạn xạ khi ngủ tối thì chắc chắn là các chú còn lại cũng lao theo , hệ quả là chúng ta lại phát sinh một tai nạn không đáng có .

taolatao
25-07-2010, 10:29 AM
ông anh mình nay mưa gió chắc ngoài tăng chả có ai nên lên mạng ngồi chém gió viết ác quá,viết hay thế mà chả thấy truyền thụ cho thằng em tí gì,hichic

sonvtb
18-08-2010, 09:19 PM
Cho vào lồng tập thể cũng được bạn ạ.Vào đấy nó sẽ thay lông nhanh hơn,nhưng khi bắt ra nó sẽ giãy.Tốt nhất nếu có thời gian chăm thì cứ để nguyên lồng cũ.Chế độ ăn uống thì chắc bạn cũng biết rồi.Cám đậu,hoa quả ăn chuối tây hoặc táo.,giờ mùa này sẵn châu chấu thì cho chim ăn thêm châu chấu,không cho ăn sâu.Ngày tắm 1 lần vào đầu giờ chiều,rồi cho ra tắm nắng 1 lúc.Thời gian còn lại thì phủ áo lồng treo trong nhà hoặc chỗ dâm mát.Thay xong lông lá cũng đẹp lắm.Đấy là theo cách nuôi của mình.

---------- Post added at 12:59 PM ---------- Previous post was at 12:54 PM ----------

cứ kẹp hoa quả vào trong lồng cho nó rồi treo chỗ thoáng mát,chắc mấy hôm là khỏe thôi bác.Sáng đi làm treo ở đấy không có nắng nhưng buổi trua và chiều thì kiểu gì nắng chẳng chiếu vào đấy.Mùa này chịu khó tắm cho chim nhiều cho nó khỏe

Mình đồng ý với ý kiến của bác LiuNgong, anh em cũng nên tham khảo thêm ý kiến của anh A_a_A. Theo mình trong lúc thay lông vẩn giữ nguyên chế độ ăn uống,cho ăn thêm cào cào và trứng kiến vào mổi sáng, thay nước đều mổi ngày. Tuyệt đối không cho ăn xâu.

A Páo
18-08-2010, 11:58 PM
em thì chưa rành về khuyên lắm tại cũng mới chơi thôi ....nhưng e áp dụng như HM ...nhưng cũng có nhiều cái khác
Thời gian thay lông là con chim yếu nhất ...lên phải cầu kỳ chăm sóc kỹ ...cái này cũng giống như HM ....nếu thời gian thay lông chim ko đủ dinh dưỡng ...thứ nhất con chim sẽ ra 1 bộ lông rất xấu ...và để chim có lửa thì sẽ rất mất thời gian ...trong thời gian thay lông thì e làm như sau ...cám tuấn thúy ...thì cho ăn cám loại số 1 ...mồi tươi như dế hoặc châu chấu tuần khoảng 2 con thôi ( ko lên cho ăn sâu > nóng ra lông rất sơ xác và sấu ),hoa quả vẫn cho ăn bt , 2 ngày tắm 1 lần ....khuyên ko giống như các loại chim to khác ...giấy nót lồng phải thay thường xuyên ...con khuyên bé xíu mà để lồng bẩn, xong ban đêm đóng áo lồng vào thì con chim nó chịu sao được ....e thì chỉ làm như vậy thôi có gì thiếu các bác chỉ thêm giúp e nhé

Hieu_gay
28-08-2010, 11:12 AM
mấy em nhà em thay lông mà giãy quá, có 2 chú đâm nất hết cả mặt. lại còn bị đi ỉa nữa. ra toàn nước.em dang cho ăn tuấn thúy 15 và chuối xanh. hnay đc các pác chỉ giúp em về thử xem ntn. thank các pác nhiều nhé. em lính mới mà