PDA

Xem phiên bản đầy đủ : Gà thay lông

nguyenny
23-06-2010, 09:35 PM
#:-S Hiện giờ em có 3 chú gà đang đá mà lại bị rớt lông, các bác nào có kinh nghiệm nuôi gà rớt lông nhanh
ra lông mới sớm xin chỉ cho em với.

dutdv313
24-06-2010, 10:36 AM
V/v gà thay long, mình góp ý với bạn cách.
Cách 1 : nhổ hết long đuôi, phần long cánh bạn nhổ 1 cọng và bỏ 1 cọng, cho tắm mưa liên khúc là xong
Cách 2 : bạn lấy nước gạo (nước vo gạo) tắm cho gà ướt rồi bỏ vào 1 cái bội trùm kính bằng bao bố
Cách 3 : cho nhịn đói 2 ngày, không cho ăn không cho uống gì hết, rồi lấy ra, cho gà ăn thịt bò, tép, lương
Như vậy gà sẽ rụn long sớm chúc bạn thành công

nguyenny
25-06-2010, 10:39 AM
em xin cám ơn bác nhé. giờ em sẽ làm theo như bác chỉ để gà mau đc đá

VanLyTuongTu
07-07-2010, 09:28 PM
gà đang thay lông thì bạn nên bỏ sung chất đạm cho em nó mau ra lông. Ra tiêm thú y mua 1 bịch Biotin để gà mau mau ra lông

boy_loving84
10-07-2010, 09:17 PM
V/v gà thay long, mình góp ý với bạn cách.
Cách 1 : nhổ hết long đuôi, phần long cánh bạn nhổ 1 cọng và bỏ 1 cọng, cho tắm mưa liên khúc là xong
Cách 2 : bạn lấy nước gạo (nước vo gạo) tắm cho gà ướt rồi bỏ vào 1 cái bội trùm kính bằng bao bố
Cách 3 : cho nhịn đói 2 ngày, không cho ăn không cho uống gì hết, rồi lấy ra, cho gà ăn thịt bò, tép, lương
Như vậy gà sẽ rụn long sớm chúc bạn thành công

Theo mình thì:
Cách 1 của bạn không nên nhổ lông, vì nhổ lông thì lông sau này mọc ra sẽ bị hư nhiều lắm, không được đẹp! chỉ cho tắm mưa nhiều thì được!
Cách 2 thì tắm bằng nước vo gạo cũng tốt nhưng trùm kính bằng bao bố như vậy thì gà dễ bị cảm lạnh lắm. Tắm xong cứ cho nó rũ lông tự nhiên.
Cách 3 cho nhịn đói và nhịn khát 2 ngày sau đó cho ăn mà không cho uống nước khoảng 2 ngày nữa, sau đó cho ăn và cho uống lại bình thường khoảng 2 ngày, sau đó cứ lặp đi lặp lại như vậy khoảng 2 tuần sẽ thấy hiệu nghiệm!

phongthanh
11-07-2010, 07:40 AM
Tốt nhất cứ để gà thay lông tự nhiên ko nên can thiệp vào
gà nhịn ăn đc chứ nhịn khát 2 -4 ngày là bỏ đi đó

sonke-hanoi
21-07-2010, 12:41 PM
phongthanh nói chuẩn đấy bạn à,tốt nhất là để nó tự nhiên,đến thời kì thay lông là lúc gà yếu nhất,bạn ép nó thay lông nhanh sẽ bị tụt lực đấy,không đá đấm j được đâu bạn à.lúc đấy mang đi đá thì chỉ có nộp $ cho người ta thôi.Thân!!!!!!!!!!!!!!!!!!

Nuademvangem23
23-07-2010, 03:50 AM
pha rượu với nước ngày xịt 3 lần bảo đảm nhanh mà ko sợ hư lông gà...

---------- Post added at 03:50 AM ---------- Previous post was at 03:48 AM ----------

nhưng mà thay lông thì cứ để cho nó thay tự nhiên ép nó làm gì lông mới ra ko bền gà đá đc vài cái lại rớt thà chậm từ đầu để sau này lâu còn hơn vội vàng để rồi hối tiếc...

ngknockouts
23-07-2010, 06:15 PM
theo mình bạn cứ để cho gà thay lông tự nhiên đi ép quá không tốt gà đâu.qua mùa mưa là chơi được rồi.mùa này gà nào cũng đỗ lông chuyền hết.

tamnn
27-07-2010, 03:32 PM
Xin góp chút ý kiến, mình có nghe mấy chú mấy bác chơi gà chỉ là: kiếm em gà mái tơ rồi nhốt chung với nó, mỗi ngày nó quần đạp mái rớt lông rất nhanh và ko chừng được bầy gà con...( nghe sao nói lai y vậy, nếu ko đúng các anh bỏ qua cho...)

camaprangxun
28-07-2010, 05:03 PM
nhiều ý kiến quá, mình có nghe nói là lấy xà bông gội đầu tắm cho mấy em, chú ý phần đầu (kẹp cổ vào nách chặt chặt chút nhen) dễ bị "ảnh hưởng", lông ra mượt mà, cứng cáp (chắc chắn không có gàu, hihi), sau khi hết giai đoạn thay lông thì sẽ khác ngay, bảo đảm đẹp trai nhất làng, cách của em chỉ là bổ sung thêm "dưỡng chất" trong chu kì thay lông thôi ạh, hihi...

Gà chân xanh
25-05-2011, 10:49 AM
Một số ý kiến hay, Tham khảo nhe. Cách nào cũng hay hết, tùy con tùy chủ thui....

atm_kclw
25-05-2011, 12:56 PM
Thay lông thì mỗi người mỗi cách ko ai giống ai, tùy theo thời điểm mà mình lựa chọn phương pháp thay lông thích hợp cho chú gà mình thôi, nhưng tốt nhất nên cho gà thay lông tự nhiên.
Khi gà thay lông xong thì tăng cường dinh dưỡng cho nó, theo kinh nghiệm của mình thì nhiều vitamin E càng tốt (vitamin E có nhiều trong hạt nẩy mầm như lúa lên mộng, giá . . .) đặc biệt cho gà ăn thêm lúa trộn với trứng gà hay trứng cút cũng được (cách 1 ngày cho ăn một lần 2 món đó xen kẽ cũng được) đó là kinh nghiệm mình học của các tiền bối và cũng có thử vài con gà, rất hiệu nghiệm. Chúc AEC có được chú gà đẹp trai nhất chuồng.

Mr_bao
25-05-2011, 08:52 PM
mỗi người một ý liến.thả tự nhiên thay lông là tốt nhất.

FILLIP
26-05-2011, 11:12 AM
Mình cũng nghe nhiều người nói nên dùng nước vo gạo tắm. Tuy nhiên, bổ sung vitamin E là khoa học nhất. Cách dễ dàng là mua mè (vừng) cho gà ăn. Một mẹo hay là bạn mua cám cho gà con 1 - 15 ngày tuổi ăn. Trong giai đoạn này, nhà sản xuất thường bổ sung nhiều vitamin và khoáng kích thích gà ra lông nhanh để chống lạnh.

Mình thì hay mua cám trứng và xắt cà chua cho gà ăn thôi. Thỉnh thoảng bổ sung thêm thịt bò,... cho gà đủ chất.

Đừng lo gà ăn cám sẽ mập, sau thời gian đổ lông quy, quần lại là vừa.

atm_kclw
26-05-2011, 11:49 AM
Đừng lo gà ăn cám sẽ mập, sau thời gian đổ lông quy, quần lại là vừa.[/QUOTE]
- Trong thời gian thay lông ta nên kiểm soát về cân nặng của gà vì gà thay lông thường hay lên cân khi đó gà sẽ chậm, đừng cho gà ăn quá nhiều tinh bột, bổ xung vitamin E từ rau canh, hạt nẩy mầm, theo mình thì cung cấp đạm cho gà bằng việc cho ăn cá khô là tốt nhất vì giàu đạm, năng lượng ít mỡ, gà uống nhiều nước rất tốt. đó là kinh nghiệm của mình, có gì sai xin bỏ qua.

meoconlazy
26-05-2011, 01:39 PM
gà em chưa thay lông nên chưa biết sao, sau này nó thay lông em vào đây học hỏi,hihi

hello_pitabeu
29-05-2011, 02:26 PM
Mình cũng có cách này cũng OK , nhốt hết lông , ồi mua 1 cái lu , rồi ủ lại , 2 tuần lông phún rất đều , lúc đầu nhổ thì gà sẽ nhát , nhưng khi lông phún ra gà sẽ dạn lại ( giống nuôi chim )........................

long.ke
08-06-2011, 10:44 PM
mình có 1 cách ... muốn gà thay lông mau thì nhốt gà vào bội trùm kính gà , tưới nước lên phần khăn trùm như vậy tạo dc độ ẩm gà sẽ ra lông rất nhiều ....