PDA

Xem phiên bản đầy đủ : Đây là hình để phân biệt Chào Mào tróng & mái

Bạch Đề
24-06-2006, 05:56 AM
Hình này lấy trên mang xuống anh em coi coi nhe, đây là của Tây họ chụp hình hai con để phân biệt. Tôi cũng cộng thêm mấy hình đã post cho người nào chưa coi, coi lại chơi.

Nhình lông lá nhé

Đây là cặp chim mà tôi cho là đẹp con bên phải đúng là một con đáng giá hai con gióng nhau nhưng con bên trái có vẻ đòn ngắn quá chân to đẹp miêng nhỏ hót điếc tai mũ lân nhưng chân ngắn quá con bên phải cái gì cũng hội tụ đủ cả. Nhưng con bên trái hung đây nhé.
http://i14.photobucket.com/albums/a339/guitare8/34643441-8744-02000180-.jpg

Và đây là Bạch Đề Thái Lan
http://i14.photobucket.com/albums/a339/guitare8/72007983849f4fcb0ad565439834756b.jpg
http://i14.photobucket.com/albums/a339/guitare8/d1f44e2f09dc172978a4d3151d11d63e.jpg

xxxbopy
24-06-2006, 06:51 AM
Hai con trắng này đẹp quá bác ơi! nhìn mà phê quá đi. Vậy nó là đực hay mái vậy bác?

tuxedo guppy
24-06-2006, 08:01 AM
Vậy con đực là con nhiều lông rùi hi hi
Theo cách phân biệt ở trên thì hai con trắng là đực rùi

Bạch Đề
24-06-2006, 09:07 PM
Dân chơi chim Chào Mào ít ai nuôi chim mái lắm. Yeah, thiệt là đẹp lắm hàng này mà Việt Nam mình có thì đáng giá lắm. Như bác QuanKHuyen cũng có một em đẹp lắm.

Về phần biệt tróng mái, các bác thấy con mái lông thưa hơn, lại nhạt hơn xo với con tróng. Cho nên cách chọn là thấy em mũ cao đòn dài cánh phải dài là tróng rồi, lông lại đậm hơn con mái tách to đẹp.

Bạch Đề

ngogiuoc
24-06-2006, 09:25 PM
Cha` con bạch đề Thái trông đã thiệt. không biết con cua bác QuanKHuyen trông ra sao. Hom nào pót hình cho bà con chim ngưỡng ti' được hông

Bạch Đề
24-06-2006, 09:41 PM
Trong Chào Mào trắng hoa mơ đó
Bác vào xem thử đi

Bạch Đề

thànhcông
25-06-2006, 05:20 PM
Khó phân biệt thật, em thấy giống nhau quá !!!
:confused: :confused: :confused: :confused: :confused: :confused:

Bạch Đề
25-06-2006, 08:36 PM
Con bên trái lông ít hơn lại lac hơn rất nhiều, con mái lông lá lại ngắn hơn đấy.
Chào Mào thì từ trên cái mũ xuống đĩnh đầu thì đen con tróng đen đậm hơn nhiều. Con mái thấy lác hơn.

Mấy bác mới mua chim chưa biết tróng mái có thể dựa theo hình trừ khi chim nhà nuôi lâu nhưng con tróng lông vẫn dài hơn

Bạch Đề

thànhcông
25-06-2006, 10:58 PM
Em thì thấy con trống đầu to hơn, phải ko hả bác ?

Bạch Đề
26-06-2006, 08:09 AM
Con tróng đầu lớn hơn mà
Con mái lúc nào cũng nhỏ gọn, nhất là cái đâu.

Bạch Đề

thànhcông
26-06-2006, 08:13 AM
Thế thì em có 1 con mái, 1 con trống rồi .
Mấy hôm nay bắt đầu cho nó tập tắm, nhìn bọn nó tắm khoái thật !

vanhkhuyen1983
26-06-2006, 08:46 AM
nhưng hình như em thấy con trống theo cách an biệt của anh trên thì fan lông đỏ ở gần mắt dài hơn con mái nhỉ
nếu đún thì con Chào mào thái lan chi có con trắng là đưc vi fan má đỏ dài còn con hoa mơ thì mái vi fan má đỏ ngắn mà nhỏ hơn

phongqn
26-06-2006, 12:20 PM
Theo mình kể cả chim con đã có lông đủ hoặc chim lớn , thì cách xem dể nhất là bạn xem con trống thường có đầu to hơn chút , nhưng đặc biệt là có cổ to, và ngắn hơn con mái con mái cổ nhỏ hơn và dài hơn con trống , con trống nhìn cứ như cái đầu nằm trên lưng vậy ít thấy cổ hơn , trong khi con mái thì cổ nhỏ và dài hơn , tất nhiên phải kết hợp với những yếu tố trên của các bạn đã nói , như là tách của nó đỏ hơn và nhiều hơn , màu lông ... thì xác xuất sẻ cao hơn , nhưng theo mình nhìn như vậy là dể nhất

Bạch Đề
26-06-2006, 09:52 PM
Tại vì cũng có nhiều người ra mua chim Chào Mào bổi mà bân khoăn không biết tróng ra sao mái ra sao. Cho dù người đã nghe được giọng mái trong như thế nào nhưng trong chuồn bán chúng nhẩy loạn xạ không hót khó mà biết. Cho nên cách hay nhất là nhình hình bề ngoài của nó.

Và cám ơn bạn PhongQn đã góp thêm ý kiến nhé

Bạch Đề

Bạch Đề
26-06-2006, 09:55 PM
Thế thì em có 1 con mái, 1 con trống rồi .
Mấy hôm nay bắt đầu cho nó tập tắm, nhìn bọn nó tắm khoái thật !

Lúc tôi còn ở Việt Nam trưa trưa là cho chúng tắm, có mấy con nằm dưới nước mà bơi luôn như con vịt vậy thiệt phê và khoái lăm.

Nếu tiếp như vậy khi thay lông xong lông dưới bụng trắng đẹp lắm.

Có hình chúng tắm post lên cho anh em với.

Bạch Đề

anh_hung908
26-06-2006, 10:15 PM
Cách xem má đỏ hình như cũng không ổn lắm thì phải, màu lông độ dài của lông phụ thuộc vào tuổi chim.

Bạch Đề
16-07-2006, 02:18 AM
Ở Mỹ có em này nuôi cũng đủ an ủi hihi

Nhưng đây là hình chim tôi cho là lý tưởng và khí thế.
con này miệng mới là mỏng đây. Và cũng là hình tướng tốt nhất mà để cho anh em chọn tướng chim.

Bạch Đề

PS: mong các bạn có cơ hội chụp mấy hình Chào Mào cho mình chiêm ngưởng.

thapbat
16-07-2006, 12:54 PM
sao con trên giống mấy con ở hóc môn thế , cái đít nó ko đỏ , ở trên hóc môn em họ toàn là nuôi chào mào ko àh , mà chào mào ở đó hót rất hay

Bạch Đề
16-07-2006, 07:29 PM
Con này anh mua lại của người ta nuôi cũng khá lâu và bên này ít ai nuôi lắm. Và người chủ không chắm sóc nó chu đáo ít cho nhiều trái cây và mồi tươi. Giọng hót của nó cũng đơn điệu bởi không nghe được tiếng Chào Mào. Hy vọng sửa cái modem của computer rồi tiếng hót CHào Mào cho nó nghe để nó siêng hơn. Rôi hy vọng qua mùa thay lông nó sẽ ok hơn bây.

Chào Mào nếu họ nuôi nhiều vậy ắt sẽ có cao thủ và cạnh tranh. Nhiều người nuôi thì dể nhiên phải chọn bổi xịn hót hay mới chọn làm chim luyện thành mồi. Khi thành mồi đương nhiên nó sẽ hót siêng và hay.

Bạch Đề

batmanV
22-09-2006, 11:27 AM
Mua chim ngoài tiệm các bác cũng không nên lo.xác suất bẫy được chim mái rất thấp.Vả lại dân đi đánh bẫy có lương tâm thì khi thấy 1 em dính vào lồng mà em bên ngoài la hét loạn xị(Thế mới biết trống chung thủy hơn mái nhỉ) thì biết ngay đã tóm phải em mái, họ sẽ canh để tóm nốt em trống rồi thả em mái về rừng duy trì nòi giống thôi chứ ko bắt về bán đâu.

cuongdq
05-11-2006, 12:05 PM
Đúng rồi con đực males mầu đỏ red đậm, lông dài hơn, ngoài ra 2 đốm trắng 2 bên má cũng to hơn, kết hợp chọn đầu to, chóp mào dài đứng là con trống. Cám ơn bài viết của bạchđế.

AIR GUN
07-01-2007, 07:25 AM
Có hai cách phân biệt chào mào trống mái
Cánh thứ nhất là nhìn, cách này đúng đến 90% , 10% còn lại là dành cho mấy con pêđê nhìn rất khó nhận biết. Nhìn vào hai đốm trắng ở má phía mỏ thì hẹp, càng ra sau ót thì càng to, loại này 100% là trống ,nhưng giọng không được trong. nếu vệt Trắng sau ót nhỏ hơn một tí nhưng không được bằng với phía mỏ thì giọng trong hơn. nếu bằng ngang nhau là con mái, Có nghĩa vệt trắng càng nhỏ thì giọng càng trong nhưng tỷ lệ mái càng cao. Nên kết hợp xem với tướng tá, đầu , mỏ. nên nhớ một số con mái tướng rất đẹp(đẹp hơn cả trống)
Cách thứ hai là nghe hót,đúng 100%, con mái hót giọng dài nhất cũng chỉ có bốn âm thôi, quých que quých mào , và âm mào bao giờ cũng thấp hơn ba âm đầu.
chim trống cũng hót giọng này nhưng âm mào lại cao hơn ba âm trước, chim trống hót giọng dài hơn, đặc biệt chỉ chim trống mới biết líu thôi(những lúc vắng vẻ chim nằm hót lẩm bẩm).

xxxbopy
10-01-2007, 02:53 PM
ha ha, nhìn con CM của bác Bạch đề nuôi thấy dáng dấp ác chiến quá, tiếc là hình hơi nhỏ, không thấy rõ được các nét khác bá à!

xxxbopy
10-01-2007, 03:07 PM
Cái hình phê nhất đó đây bác BĐ ơi:
http://img92.imageshack.us/img92/3513/mybulbul2dd9.jpg[/URL][/IMG]

GoldenCanary
10-01-2007, 03:30 PM
(những lúc vắng vẻ chim nằm hót lẩm bẩm).
câu này làm GC lạ quá, hihi!
Liên tưởng tới một chú chàng lười biếng và khi no bụng rồi thì nằm gác chân lên chõng tre giữa trưa, gió hiu hiu, mắt lim dim, lẩm bẩm mấy câu thơ tình....:p

Bạch Đề
10-01-2007, 10:12 PM
Thì gióng CM là thế đấy chị GC à, vào buổi trưa cở gần 12 giờ trưa là chúng bất đầu nói gió, hót chuyện, hoặc líu ríu trong miệng rồi múa đuôi và cánh. Chim nói gió được nuôi từ bổi lên phải cở 2 tháng mới nói gió. Nhưng có ngoại lệ là hồi lúc đầu 2005 tôi bẩy được hai em đều nói gió ngay sau một tuần nhốt chung và sau đã tách ra. Giá nào sau này về cũng về lại vùng đó để bẩy một em hay hay để nuôi tiếp.
Còn chim múa đuôi cánh khi nói gió thì phải là loại nuôi phần đông là qua một mùa thay lông.

To anh bopy vâng em chim đấy của mình mùa từ Cali về nhưng cái móc lồng ác quá đã hỏng và rơi xuống khiến anh ta hoảng quá rồi từ từ bye bye mình rồi. Thật là buồn lắm nhưng ngoài ý muốn. Nó chỉ hót đơn sơ lúc mới đêm về vậy mà đêm về nuôi thời gian lại hót khá lên và có giọng đổ. Thấy cũng mứng rồi cũng xong luôn. Now chỉ nuôi em Yến cam hót tối ngày.

datrau
24-05-2007, 05:44 PM
cho mình hỏi khi mua chích chòe than mộc chưa vào cám thì làm cách nào để cho nó ăn cám nhanh nhất?
theo kinh nghiệm thì thường trộn sâu tươi với cám , nhưng cách này chỉ thấy nó toàn ăn sâu chẳng thấy ăn cám j cả #:-S

duynguyen0410
21-07-2008, 11:45 AM
Mình đọc trong diễn đàn thấy cách phân biệt chào mào trống mái bằng cách nhìn dáng, tách đỏ ở mắt thấy phức tạp khó phân biệt quá.
Cho mình hỏi: Phân biệt chào mào Trống Mái bằng cách xem lưỡi có đốm đen có chính xác không? (Con trống thì có đốm đen ở lưỡi còn con mái thì không có)

satria
21-07-2008, 05:12 PM
theo như mìh bít cách đó cũng k chính xác tuyệt đối đâu bác,khoản 70%

CM Sở Sao
21-07-2008, 08:51 PM
hahaha! Mấy con chào mào nhà mình nuôi toàn là trống mà có con nào có đốm đen o lưỡi đâu?
câu hỏi này khá thú vị

duynguyen0410
23-07-2008, 07:50 AM
Mình đang nuôi 03 con chào mào bổi. Chủ bán chim nói rằng phân biệt trống mái bằng cách xem lưỡi chim có đốm đen không.
Vậy có thể hướng dẫn dùm mình chi tiết về cách phân biệt chào mào trống mái được không?Cảm ơn trước nha.

thd
23-07-2008, 10:45 AM
con chim nhàmình ko biết là trống hay mái nhưng nó đẻ trứng rùi. mình bắt nó xem thì có hai chấm đen trong lưởi.hahaha bây giờ mới biết được là có chim pedê đó.
@cm sở sao con chim của em no ok lắm nha nó hot ngang cơ với chim già đó có điều chú này hơi nhát.

CM Sở Sao
23-07-2008, 08:01 PM
hihihi con chim hôm bửa em kêu anh bắt giờ nó dạng lắm và bít đá tay nửa. hihi nó kêu cũng ngang như con mồi anh thấy hôm đó lun, nó là trống 100%. Con chim anh bắt nó thuộc bộ nhát chim, nhưng nó chét hay đấy, anh rán giữ mà nuôi nha, khi nào có dịp lên em chơi ha! Thân

chao mao
30-07-2008, 07:00 PM
em thấy các anh ở trên diễn đàn nhà mình không bao giờ góp ý cho nghiêm túc cả các bác toàn cười đểu người ta mà các bác có biết gì đâu các bác phải biết góp ý hay để diễn đàn của chúng ta có ý nghĩa chứ trên đây là góp ý của em các bác đừng tức giận mà hãy đóng góp ý hay để diễn đàn của chũng ta thêm sinh động và có ý nghĩa nha

dongnghiep
31-07-2008, 06:04 AM
Mình củng đã từng đi mua chim, ông chủ cửa hàng nói con CM trống thì có 4 đốm trắng trên 4 cọng lông đuôi, nhưng thử lại cách trên củng không chính xác, cách của bạn như thế củng không chính xác đâu. Theo mình muốn chọn trống hay mái thì chỉ có nghe nó hót thôi.

Lưu Khang
31-07-2008, 07:41 AM
con chim nhàmình ko biết là trống hay mái nhưng nó đẻ trứng rùi. mình bắt nó xem thì có hai chấm đen trong lưởi.hahaha bây giờ mới biết được là có chim pedê đó.
@cm sở sao con chim của em no ok lắm nha nó hot ngang cơ với chim già đó có điều chú này hơi nhát.
:xnghe iêu quá, như thế phải xứng danh là

" con chim trống đẻ quả trứng vàng ":x

heli
04-08-2008, 10:11 AM
theo em thì phân biệt trống mái đơn giản lắm ở dl người ta thường đếm lông đuôi đó các bác ạ chim mới bẩy ở rừng về mà lông đuôi còn nguyên thì mái chỉ có 10 lông thôi còn trốn thì tứ 11,12,13.Theo kinh nghiêm lựa chim của em thì con trống mà có lông đuôi lẽ thường là chim hay.Một vài ý kiến có gì không đúng mong các bác bỏ qua

sucave
04-08-2008, 03:48 PM
có 1 cách phân biệt rõ nhất là giọng hót.................................................................................................................................................. ....

dangcuong
08-08-2008, 11:05 AM
theo tôi phân biệt bằng cách nhìn mào có 2-3 chỏm riêng biệt là tương đối chính xác . Chúc chọn thành công

dangcuong
11-08-2008, 09:01 AM
Tôi bắt được một tổ chào mào gồm (bố,mẹ, và 1 con) ngày thứ bẩy tôi theo dõi trong quá trình đậu trên cầu thì con đực bao giờ cũng đậu trên cầu( hoặc bám thành lồng phía trên cao) mào dựng lên còn con cái thì ở đáy lồng lông mào thì cụp về đắng sau. Các bạn thử chọn đực cái trong lồng tập thể như thế xem có được không? Chúc thành công

dang sen
10-09-2008, 01:21 PM
Nói về cách chọn chào mào trốn mái, mình xin mạo muội đôi lời ... Theo tui thì có vài cách sau:
- Mắt con trống lớn hơn con mái.
- Đuôi con trống dài hơn đuôi con mái.
- Đầu con trống to và dài hơn đầu con mái.
Chúc các bạn chọn không nhầm chim theo sở thích.

daigiabaoloc
30-09-2008, 08:54 PM
uh ban dang sen nói có phần đúng đấy.........nhưng về phần đuôi thì đôi khi ko đúng lắm, có những con ngũ đoản người dài nhưng đuôi ngắn, về mắt thì tôi nghĩ cũng ko hẳn như vậy, mình có một chú mắt nhỏ như quan vân trường hót cực hay, mà chú này hung lắm mình đã cho đi đá thử chú này đã thắng 4trận rồi.

minhtin
10-10-2008, 10:09 PM
chào mào trống là những con có tiếng hót từ 4,5 tiếng , còn mái thì chỉ 3 tiếng pít pờ liu thôi .

truongquockiet
13-10-2008, 07:11 AM
còn chim chuyền thì sao mình dang có con chuyền,mà chưa có chấm dỏ nữa, vậy làm sao phân biệt?

mienxaocuabe
27-10-2008, 11:23 AM
tìm bắt những con nào đít nó đỏ rực thì đây s là con đực, con nào dáng dài ngừoi, mào dài , giọng đanh

ĐATSK
27-10-2008, 05:02 PM
tìm bắt những con nào đít nó đỏ rực thì đây s là con đực, con nào dáng dài ngừoi, mào dài , giọng đanh
Nếu chọn được con nào mào dài, giọng đanh, dài người thì chuẩn à chim đực rồi nhưng đít đỏ rực chưa hẳn là chim đực đâu bạn.

minhchinhhp
27-10-2008, 08:35 PM
- Nếu phân biệt trống mái dựa vào đốm đen ở lưỡi thì mình có thể nói là không đúng (mình đang nuôi 1 em mái, lưỡi nó có 2 đốm đen kịt, và 2 em trống, 1 em ko có đốm đen nào ở lưỡi- em này hót còn hăng hơn cả em có đốm).
- Chào mào đít đỏ là do chim căng, an nhiều hoa quả, đủ lửa- nên đít đỏ (trống mái đều vậy) nên ko thể phân biệt bằng cách này.
- to : minhtin : chim mái kêu nhiều nhất là 4 tiếng, và muốn trọn chim bổi thì ko thể dùng cách này được, vì chim còn rát, đợi nó hót chắc tới sang năm quá..cách này chỉ dành cho chim thuộc thôi.
- trích bài viết của anh Bach Đề:
Hình này lấy trên mang xuống anh em coi coi nhe, đây là của Tây họ chụp hình hai con để phân biệt. Tôi cũng cộng thêm mấy hình đã post cho người nào chưa coi, coi lại chơi.

Nhình lông lá nhé

Đây là cặp chim mà tôi cho là đẹp con bên phải đúng là một con đáng giá hai con gióng nhau nhưng con bên trái có vẻ đòn ngắn quá chân to đẹp miêng nhỏ hót điếc tai mũ lân nhưng chân ngắn quá con bên phải cái gì cũng hội tụ đủ cả. Nhưng con bên trái hung đây nhé.
http://i14.photobucket.com/albums/a339/guitare8/34643441-8744-02000180-.jpg

Và đây là Bạch Đề Thái Lan
http://i14.photobucket.com/albums/a339/guitare8/72007983849f4fcb0ad565439834756b.jpg
http://i14.photobucket.com/albums/a339/guitare8/d1f44e2f09dc172978a4d3151d11d63e.jpg

Các bạn có thể vào đây để xem chi tiết và học hỏi kinh nghiệm ( trong này có rất nhiều kinh nghiệm của các "cao thủ" mà chúng ta cần học hỏi).
http://aquabird.com.vn/forums/showthread.php?t=6873
(Ngồi tìm mà đau hết cả mắt...hic hic)

minhchinhhp
27-10-2008, 08:39 PM
Hi hi...Lâu rồi ko ai vào trong chủ đề này viết bài làm nó bị giấu ở mãi cuối, các mod cho chủ đề này lên đầu đi ạ- để anh em mới chơi có thể học hỏi kinh nghiệm phân biệt trống- mái từ chủ đề này.
Cảm ơn anh Bạch Đề và các anh đã tham gia viết bài trong chủ đề này......(đây là những kinh nghiệm thật sự quý giá).

QUANGH
09-11-2008, 12:10 AM
Cái yếm đỏ con trống dài hơn con mái, thân hình con trống dài hơn. Nhưng chắc chắn nhất vẩn là thử DNA. thân

minhchinhhp
18-11-2008, 06:28 PM
Cái yếm đỏ con trống dài hơn con mái, thân hình con trống dài hơn. Nhưng chắc chắn nhất vẩn là thử DNA. thân

Em thấy thử ADN ở Việt Nam (cho động vật) chưa phát triển lắm, bác có thử đc miễn phí cho anh em thì báo để anh em còn biết mà mang chim đi thử :laughing::laughing::laughing:. Hoặc ý của bác là phanh bụng các em nó ra, nếu có 2 cái ấy :blushing:........thì là chim trống, còn ko có là chim mái phải ko?=))=))=))=))

MYDUY
20-01-2010, 07:38 PM
các bác cứ nói chung chung như thế thì khó phân biệt trống hay mái lắm . ví dụ nghe giọng hót của chim thì nó phải được thuần hóa rồi thì nghe mới phân biệt được .còn xem lưỡi có đốm hay không thí co phải con nào cũng có đâu nếu con đưc mới có thì nó con phải có huyền đề nũa .theo em nghĩ chào mào khó phân biệt nhất trong các loại chim đến người bán chim tiếp xúc nhiều như thế còn phải chọn loc ốp với con đục nuôi sẵn rôi để nghe giọng mới giám nhốt riêng

sacloct
03-02-2010, 08:56 PM
mỗi người một kiểu ko biết ai đúng ai sai nữa.......................

QuangMinhld
03-04-2010, 10:11 AM
mình lập ra pic này muốn anh em đã chơi Chào Mào lâu năm và những anh em có kinh nghiệm về cách chọn CM Trống - Mái chia sẻ cho mình cũng như các anh em mới bắt đầu vào nghề biết cách nhìn nhận xem CM trống mái khác nhau ở điểm nào,cách phân biệt trống - mái rõ ràng . Vỳ khi mới chơi ae thường kô biết cách phân biệt Trống -Mái như thế nào ra tiệm chỉ thấy con nào đẹp ,ưng mắt là tóm mà sau khi bỏ công chăm sóc mới biết em nó là mái thì cũng uổng công sức ==>> nản lắm ạh . Mình nghĩ cũng nhiều ae trong hoàn cảnh này rồi . Mình thấy có ae nói CM trống thì trong lưỡi có đốm đen nhưng kô phải chỉ là những con lưỡi đốm là trống . Thế nên mình lập pic này mong ae chia sẻ và giúp đỡ những người mới chơi cũng như giúp chính bản thân mình .
Rất mong ae nhiệt tình ủng hộ và giúp đỡ !
Thân Chào !!!!!!!!

anhduc91
03-04-2010, 10:45 AM
bạn ah mình theo một kinh nghiệm của mọt vài cao thủ khi bắt mộc trong lồng có con nào nhảy ko bị cụp mào là chim đực thứ hai là cái viền đen ở gần tách má đỏ nhìn nó thô kệch đen đậm thì là chim đực
nếu ko phải mong các tiền bối bỏ qua

dacthang
03-04-2010, 11:01 AM
Bạn bắt con chim ra, cầm nó trong lòng bàn tay, hướng bụng nó xuống đất, để cho nó thả lỏng rồi bạn bất ngờ lật ngửa bụng nó lên:
- Chim mái thì khi bị lật ngửa ra như vậy, nó chỉ hơi rụt đầu vào một tý, thế thôi, bộ lông đuôi vẫn xếp gọn, không có phản ứng.
- Chim trống thì nó sẽ cố rướn đầu ra để lấy thăng bằng, đồng thời, bộ đuôi của nó xòe rộng ra.
- Chim ít lông đuôi quá, hoặc chim non thì nó chỉ hơi bung đuôi ra thôi, không xòe hẳn thì phải làm thế nào ? – Bạn nhìn cặp mắt con chim, mắt chim mái thì tròn vành vạnh, mắt chim trống thì méo hơn, phần dưới mi mắt vẫn tròn đều bình thường, nhưng phần vành trên của mi mắt nó bằng ngang (hoặc méo lõm hẳn xuống – nếu chim còn lửa rừng). Nhìn vành mi mắt của chim trống nó không tròn đều như vành mi mắt chim mái.

gatrehanoi
03-04-2010, 03:57 PM
Đây là vấn đề rất nhiều anh em quan tâm, các bác cao thủ nhiều kinh nghiệm chia sẻ dùm các anh em mới tập chơi với. Cái này em cũng đang tìm hiểu nhưng chưa được rõ.

QuangMinhld
07-04-2010, 01:49 PM
cám ơn anh em nhiều
đây đúng là vấn đề ngang giải của các anh em mới chơi. còn bác nào có kn nào khác mong chỉ bảo cho mọi người cũng như mình với ạh

phamvannam_hd
07-04-2010, 02:50 PM
Vấn đề này ở Topic của bác Hoàng Đl đã nói nhiều rồi mà, anh em chịu khó qua đó đi, rất chi tiết và cụ thể đấy!

mê chơi chim
07-04-2010, 11:03 PM
Kinh nghiệm chỉ là tương đối, vì có những em mái có tướng tá xuất sắc không thua gì mấy anh trống. Theo tôi, mua chim bổi trong lồng lớn rất ít khi có chim hay, vì đây là chim đánh lưới ( một hình thức đánh bắt hủy diệt), tỉ lệ 1/n. Nếu không thể mua chim bổi của những người đánh lồng, chúng ta nên chịu khó ngồi đợi xem em nào hót, sổ ( dĩ nhiên là chưa phải giọng thật) thì bắt thôi. Mấy em chào mào cũng mau miệng, mình ngồi 1 buổi thế nào cũng chọn được. Nếu ý kiến của tôi không phải, mong anh em bỏ qua cho!

Rosshin
08-04-2010, 09:26 AM
Mình thấy đa số nhiều người nói CM trống thì trong lưỡi có đốm đen.Nhưng mà ko phải 100% là như vậy.Thật sự mình mua 1 con CM về bỏ tất cả công sức ra để chăm sóc để rồi sau này nghe người ta nói là Mái thì rất là nản.Đến bây giờ mình có 2 con CM ông anh cho mà cũng ko biết là trống hay mái nữa.Muốn xem thử trong lưỡi có đốm đenhay ko mà cũng ko dám bắt ra ( Chim vẫn còn nhát lăm) sợ chim hoảng khó dạn dc.Ko biết a/e ai còn cách nào để nhận biết mà xác suất chính xác cao hay ko,xin a/e chỉ giáo kinh nghiệm để em học tập.Em cũng mới bắt đầu chơi thôi.Xin cám ơn

thegioicacanh
10-04-2010, 03:00 PM
Chính xác nhất à nghe giọng mà thôi!Chim trống có thể xổ hót dài trên 4 tiếng!Chim mái chỉ biết quýt quiu mà thôi!

minhdien
21-07-2010, 06:26 PM
khó quá nhỉ , e có 1 chú không thấy líu lo j , lông lá đầy đủ , đang lăn tăn không biết là trống hay mái đây .nó là chim rừng hà tĩnh mới bắt , e cứ lại gần là nhảy như điên , loạn cả lên , chắc phải chờ vài 3 tháng cho nó quen người vậy .bác nào có cách nào chuẩn hơn không ?

chim nha
21-07-2010, 09:49 PM
Theo mình thì tất cả chỉ tương đối, chỉ khi nào nghe giọng hót của nó thì mới chắc 100% là đực hay cái.

cuongmi
21-08-2010, 06:50 PM
tôi có một con mào lân cũng không biết trống hay mái,nhưng trong lưỡi có hai đốm đen,và khi nhảy không bao giờ mào cụp xuống cả, mà vừa mới mua về tôi lại đi làm suốt ngày lên chưa được nghe nó hót,các bạn xem nó là trống hay mái?cám ơn nha.

Mr.mOn
21-08-2010, 07:25 PM
về vấn đề phân biệt trống mái thì trên 4r có rất nhiều bài viết.. hoặc bác có thể tham khảo hình dưới đây :
http://farm3.anhso.net/upload/20100821/19/o/anhso-191558_chaomao.jpg

anh_hung908
21-08-2010, 07:52 PM
tôi có một con mào lân cũng không biết trống hay mái,nhưng trong lưỡi có hai đốm đen,và khi nhảy không bao giờ mào cụp xuống cả, mà vừa mới mua về tôi lại đi làm suốt ngày lên chưa được nghe nó hót,các bạn xem nó là trống hay mái?cám ơn nha.
Nhìn trực tiếp bên ngoài còn chỉ đánh giá đc 7-8 phần, nhìn qua ảnh cũng chỉ đc vài phần. Còn không có ảnh thì chịu rồi.
Tui thì đánh giá trống mái chủ yếu dựa vào đầu và tách đỏ. Trong cùng 1 đàn hoặc 1 đôi con nào đầu to tách đỏ to hơn là Đực. Còn khác đàn thì khó so sánh lắm
Còn chuyện đốm lưỡi, mào cụp hay dựng đã test rồi ko chính xác. Chim đực 100% đấu đá ầm ầm bẫy về mà nó cụp mào mất 2-3 tháng đó

muakieu
21-08-2010, 09:11 PM
Thế này thì những AE mới chơi biết phân biệt ra sao hả các bác ơi

hoanglata
21-08-2010, 11:11 PM
Theo hình trên thì còn 1 cách nữa là chim trống có mấy cái ria 2 bên miệng đó ! không biết ae nào có để ý không? Cũng giống như đàn ông thì có râu vậy đó !

anh_hung908
21-08-2010, 11:15 PM
Thế này thì những AE mới chơi biết phân biệt ra sao hả các bác ơi

Đã phân biệt theo kinh nghiệm, theo cảm giác thì ko diễn tả được bằng lời đâu bạn.
Nhưng mình có bài học kinh nghiệm là các bạn mới chơi mua chim bổi tập trung ngoài chợ nhìn con nào thích thì bắt. Nuôi cho có kinh nghiệm chăm sóc, còn trống mái ko quan trọng, mái có khi còn có ích hơn sau này vì trống thì gần như toàn lởm khởm có khi nuôi trống rồi mấy năm sau còn thấy bực mình thêm. (Ít những con hay chứ còn a e nào chơi cho vui thì mua ngoài chợ vẫn ok)

CUGAYBINHDINH
04-09-2010, 07:29 PM
theo mình thì mấy bác nhìn vào đóm má đỏ và trắng.con nào có cảm giác đóm lớn và phòng hơn là khả năng trống cao.thân.

HUNG CU GAY
06-09-2010, 02:21 PM
Bác anh_hung908 nói thế làm bác muakieu tuổi thân. Chơi loại này phải xác định chơi là con trống, mái thì nên thịt. Nhưng loại này rất dễ phân biệt em chỉ bác nhé! Có gì mạn phép mong các bác bỏ quá cho em.
Chọn trống:
1/ Đầu to;
2/ Chân to;
... Nói chung thứ gì cũng to là được
Các trường hợp trên áp dụng cho chim non chưa có tách đỏ.
3/ Bác xem 8 cái hình trên chưa: ở trong hình cũng như ở ngoài bác nhìn nhận thế này là 100%: Bác xem tách đó bên hình phải thấy tách đỏ lởn và dày đậm là đực. ngược lại là mái.

nbthanh88
06-09-2010, 03:41 PM
Kinh nghiệm chỉ là tương đối, vì có những em mái có tướng tá xuất sắc không thua gì mấy anh trống. Theo tôi, mua chim bổi trong lồng lớn rất ít khi có chim hay, vì đây là chim đánh lưới ( một hình thức đánh bắt hủy diệt), tỉ lệ 1/n. Nếu không thể mua chim bổi của những người đánh lồng, chúng ta nên chịu khó ngồi đợi xem em nào hót, sổ ( dĩ nhiên là chưa phải giọng thật) thì bắt thôi. Mấy em chào mào cũng mau miệng, mình ngồi 1 buổi thế nào cũng chọn được. Nếu ý kiến của tôi không phải, mong anh em bỏ qua cho!
ở hn ngồi ở quán chim 1 buổi nó đuổi đánh té tát...............................

---------- Bài viết thêm vào lúc 03:41 PM ---------- Bài viết trước được viết vào lúc 03:31 PM ----------

cách phân biệt trống mái dễ thôi, em nào có "chym" là trống, em nào đẻ trứng là mái ạ!

tuấn béo
30-09-2010, 10:14 PM
mới chơi , càng đọc càng hoang mang . mỗi người 1 ý . chẳng hiểu ra làm sao . chán

lucifer
01-10-2010, 12:50 AM
Theo kinh nghiệm của em, nếu đem hai con ở nơi khác đến bảo phân biệt thì hơi bị khó,chim nuôi ở trong lồng tập trung lâu rồi phân biệt cũng rất khó. Dễ nhất là khi vừa bẫy được, chim cùng đàn với nhau.Nhìn con chim đực to hơn hẳn,mào to hơn,chân cẳng cũng to hơn, màu đen của nó đen hơn,có độ ánh hơn con mái cùng đàn (khuyên cũng thế,vàng ra vàng , trắng ra trắng là đực.Màu vàng dưới cổ của nos rất nhạt là mái - khuyên thì dễ hơn)

quangthang
01-10-2010, 08:04 PM
Em cũng mới chơi CM, Các bác cho em hỏi là nhà em đang nuôi 1 em người dài thườn thượt, bắn 1 phát ra 6-7-8-9 tiếng, đảo giọng liên tục mà tướng tá lại bé tẹo (Chủ cửa hàng em mua khẳng định 100% là trống, và trước khi mua em ngồi nghe nó bắn liên hồi xong mới trả tiền xách về), vậy như thế có khẳng định được em nó là trống hay mái không các bác??? Và nếu CM trống mà tướng tá bé bé thon thon thì dân chơi CM chuyên nghiệp có chơi loại này không vậy?????

căươn
02-10-2010, 11:11 PM
đực mái đều có ria mép nhưng ria của cn đực trổng ra ngoài con mái râu cụp lại hoặc chim mua về hai ba ngày teo chỗ tĩnh nếu là chim mai nó chỉ kêu quách qiu thôi

lucifer
02-10-2010, 11:41 PM
tất nhiên cũng có chú bé tí,nhưng thường thì chim đực to hơn cchim mái nhaats là trong cùng đàn. chim đực cườm(yếm) đen nhánh,mào to,trông mặt mũi linh hoạt.đầu ngóc cao,lúc nào như cũng muốn bay vùng lên, trong cùng một đàn phân biệt không khó

vanhaoc
03-10-2010, 01:03 PM
chim trống thì có chấm đen ở lưới và lông đuôi chẵn là trông lẻ là mái k biết có lộn k nữa

vuvitbg
08-10-2010, 01:09 AM
Có phải là cm có 12 lông duôi thì là dực phải k các bac.em nge nói thế k biết đung k

cumimao
05-01-2011, 11:11 AM
Phân Biệt Chim Trống Mái : Chào mào trống và mái rất chi là giống nhau, cho nên ngay cả một tay nuôi lâu ngày đôi khi còn nhầm lẫn. Tuy nhiên ta có thể dựa vào vài chi tiết để chọn chim trống. Chim trống khác chim mái ở tướng to hơn, cánh dài hơn, đầu to hơn, tách đỏ của nó to nhiều lông hơn chim mái. Mũ thường thì cao hơn chim mái, giọng hót được phong phú hơn tức là đi được từ 6-9 âm thanh dài, còn chim mái chỉ đi được 3-4 âm thanh lập đi lập lại hoài là: wit’ tu hìu. Muốn cho chắc ăn là chim trống trong lưỡi có chấm đen, cỡ 3-4 chấm ở cuối lưỡi là trống. Tuy nhiên đôi khi có vài cô chim mái tướng không thua cho chim trống cho nên rất dễ bị lộn ,trường hợp này rất chi là hiếm.

melumeli
06-01-2011, 12:27 AM
cũng có nhiều em trống bổi mới bắt về hót toàn wit wiu, nuôi thời gian hót được 4-5 âm nhưng vẫn chán.

tuduc
06-01-2011, 11:37 AM
em thấy bài của anh
Mr.mOn có mấy cái ảnh để so sánh.hay đấy .như vậy rất có ích cho những AE mới vào nghề.hi.thanks anh
Mr.mOn nha!!!!!

Vanhkhuyen82
06-01-2011, 08:06 PM
Theo cá nhân em nếu mới chơi thì nên mua từ 3-5 chú , khi về nhà treo tách riêng nếu chú nào hót chuyện thì đó là chim trống

bilshu
14-02-2011, 10:08 AM
chào cả nhà em mới bước chân vào chơi chim, em vừa bẫy được 1 em mà không biết phân biệt được sống hay mái, cả nhà giúp em với.
Thanks

Tran Van Xuan
26-12-2011, 07:51 PM
#:-SEm đang có con chào mào lứa lên mùa này, hiện đã đỏ má. Cái khó là em giờ không biết phân biệt nó trống hay mái, em đó gặp ai là xòe cánh, rồi bơi lượn và còn cheet nữa nhưng mà chưa thấy hót giọng nào cả. Lúc em treo xa ra thì nghe nó phát ra âm thanh truyt...truyt...thôi. Em mới tập chơi nên chưa phân biệt tài lắm về trống mái, anh/em rãnh chỉ giáo dùm em với!

khuyenkhuyen
26-12-2011, 11:27 PM
bạn cứ cầm ngửa em cm trên tay r úp ngửa nó đột ngột
nếu xòe đuôi thì là con đực còn chụp đuoi là con cái

cuongcot
27-12-2011, 03:40 PM
Có chắc như vậy không hả bạn khuyenkhuyen? ...........................................

chaomaobt
27-12-2011, 08:28 PM
#:-SEm đang có con chào mào lứa lên mùa này, hiện đã đỏ má. Cái khó là em giờ không biết phân biệt nó trống hay mái, em đó gặp ai là xòe cánh, rồi bơi lượn và còn cheet nữa nhưng mà chưa thấy hót giọng nào cả. Lúc em treo xa ra thì nghe nó phát ra âm thanh truyt...truyt...thôi. Em mới tập chơi nên chưa phân biệt tài lắm về trống mái, anh/em rãnh chỉ giáo dùm em với!

Cách phân biệt trống mái đã có nói nhiều ở diễn đàn này rồi, bạn vui lòng tìm đọc lại. Ở đây mình xin đưa ra cách phân biệt trống mái đơn giản nhất đó là nghe giọng của chim. Đối với chim trống thì bạn nghe chim sổ giọng từ 4-5 âm trở lên và sổ nhiều giọng. Do chim của bạn là chim tơ nuôi lên nếu không có chim thầy dạy giọng thì chim cũng sẽ sổ ít giọng và khó phân biệt trống mái qua cách nghe giọng mặc dù có thể là chim trống. Mình đã từng nhìn thấy những chú chim nếu dựa vào hình dáng là trống nhưng phân biệt qua giọng hót thì chim không sổ giọng dài như chim trống do trong quá trình nuôi ép từ chim tơ lên chim bổi người nuôi đã không có chim thầy hoặc nuôi ép không thành công, dẫn đến việc chú chim hót rất ít giọng và hót giọng như chim mái.

centimet
24-05-2012, 11:21 PM
theo mình con nào sửa soạn nhiều là chim mái , chim nào không biết điệu là chim trống đó bạn....=))

thân
Centimet

BaHoang
15-06-2012, 04:17 PM
Nhìn mấy con trong topic này thấy thích quá, ước gì tui cũng sở hữu đực một con như ri thì quý biết chừng nào.

Hoangtulai
31-01-2013, 03:12 PM
Nếu chim chịu hót và nghe nó hót để chọn trống mái thì con chim đó cũng tầm trên dưới 1 chai rồi, thế thì tìm ai quen hoặc hỏi tiệm uy tín rước đại 1 con trống mà nuôi với số tiền đó (bây giờ thiếu gì người nuôi và người bán) [-(. Mình thấy ở đây đa số là a/e đề cập tới vấn đề chọn chim bổi trong lồng (tầm 100-200k/ 1em), mà sao có nhiều bác cứ bảo nghe chim hót, bổi nhát chết pà mà hót hót cái dék gì. Chủ yếu nhìn bề ngoài thôi... (có gì mong các bác qua) =))

transonghp
12-10-2013, 11:41 PM
Theo em thì phân biệt cm chống mái cũng rất đơn giãn thôi mà.
chỉ cần cá bác chịu khó để ý em nào ngực chẽ đích thị là mái.
em nào ngực lép là chim đực đó.!

thapbatphuvien
17-03-2014, 03:20 PM
Mình chỉ biết con nào hót nhiều giọng lả chim trống, mái rất ít giọng!..................

ca_chep
22-03-2014, 10:22 PM
Nếu chim chịu hót và nghe nó hót để chọn trống mái thì con chim đó cũng tầm trên dưới 1 chai rồi, thế thì tìm ai quen hoặc hỏi tiệm uy tín rước đại 1 con trống mà nuôi với số tiền đó (bây giờ thiếu gì người nuôi và người bán) [-(. Mình thấy ở đây đa số là a/e đề cập tới vấn đề chọn chim bổi trong lồng (tầm 100-200k/ 1em), mà sao có nhiều bác cứ bảo nghe chim hót, bổi nhát chết pà mà hót hót cái dék gì. Chủ yếu nhìn bề ngoài thôi... (có gì mong các bác qua) =))

chịu khó ngồi quan sát thấy em nào hót vài tiếng trả lại với mấy em 1 chai hay líu ríu muốn hót thì bắt , chú ý ngoại hình cao to nữa thì tỷ lệ trống mới cao !! hihi