PDA

Xem phiên bản đầy đủ : Dinh dưỡng cho chào mào mùa thay lông

Mr.Kin_7989
28-08-2010, 12:47 PM
hiện tại nhà e đang nuôi mấy chú chào mào,cám thì e cho ăn loại cám Tuấn Thuý 12k trộn lẫn với cám ba vì.thi thoảng cho ăn sâu,hoa quả 2-3 ngày cho ăn 1 lần,liệu dinh dưỡng như vậy đã đủ chưa ạ ?

Artisan
28-08-2010, 06:25 PM
Chế độ nuôi như thế chỉ hót thôi, chứ mang đi thi đấu được 5 phút là mất hết điện.

Mr.Kuchjm
28-08-2010, 07:02 PM
Vẫn còn thiếu 1 thứ rất bình thường nhưng quan trọng mùa này rất nhiều châu chấu bạn nên bổ sung cho e nó ngày 5 đến 7 con hoặc dế cũng ok còn hoa quả theo mình trong thời điểm thay lông ngày nào cũng cho 1 chút hoa quả vào . Chúc bạn có những chú chim đẹp sau vu thay lông này

Mr.Kin_7989
28-08-2010, 07:52 PM
cho e hỏi mùa nè muốn giữ châu chấu đc lâu thì làm cách nào ạ ?e cws mua về hum trwowcs hum sau là hết sạch

lamvlam
28-08-2010, 11:48 PM
cho e hỏi mùa nè muốn giữ châu chấu đc lâu thì làm cách nào ạ ?e cws mua về hum trwowcs hum sau là hết sạch

châu chấu mua về bạn cho vào chậu nước ngâm,rửa sạch cắt bỏ cánh,chân đóng gói cho vào ngăn lạnh để bao lâu cũng được
thân

Lynk_TG
29-08-2010, 02:02 AM
như bác bia hơi nói thì chỉ để được từ 5 cho đến 7 ngày thôi. Có những trường hợp chỉ đc 3 ngày. nói chung là để thế là ok rồi.

longcun
29-08-2010, 07:55 AM
CM cho ăn dế tốt hay là cho ăn châu chấu tốt hơn hở các bác

duyhoian
29-08-2010, 09:21 AM
châu chấu bạn bỏ tủ lạnh giữ được 2 ngày không chết, bỏ ngăn lạnh thôi nha, đừng bỏ ngăn đông đá, hiiii

---------- Post added at 09:19 AM ---------- Previous post was at 09:18 AM ----------

chạy ra mua cái rọ châu chấu 5 ngàn gắn vào lồng và bỏ châu chấu zo, châu chấu mềm nha, cào cào non.

---------- Post added at 09:21 AM ---------- Previous post was at 09:19 AM ----------

ăn dế hạ lửa và mập chim, hạn chế cho ăn
Bột gì cũng ok nhưng cố định không thay đổi công thức bột để chim không bị sốc, nên cho thêm lòng đỏ trứng gà và tấm hoặc gạo rang vàng

Hieumorin
04-09-2010, 06:33 PM
Xin bổ sung thêm kiến của Anh Duyhoian, Để chú chim cưng của bạn có bộ lông có sắc màu tươi sáng, bờm lông đít đỏ và thậm chí hai bờ cánh có màu hồng phấn, bạn phải bổ sung thêm trong khẩu phần ăn hằng ngày các loại trái cây chín đỏ (càng đỏ đậm càng tốt).

TrangPhong
06-09-2010, 02:09 PM
như bác bia hơi nói thì chỉ để được từ 5 cho đến 7 ngày thôi. Có những trường hợp chỉ đc 3 ngày. nói chung là để thế là ok rồi.

thế làm thế nào để giữ đuợc châu chấu lâu hả bạn. Nhà mình ở quê gần cánh đồng, làm cái vợt đi buổi chiều thì được cả thúng ấy. làm tn để giữ đuợc cho chim ăn?

nbthanh88
06-09-2010, 03:49 PM
Vẫn còn thiếu 1 thứ rất bình thường nhưng quan trọng mùa này rất nhiều châu chấu bạn nên bổ sung cho e nó ngày 5 đến 7 con hoặc dế cũng ok còn hoa quả theo mình trong thời điểm thay lông ngày nào cũng cho 1 chút hoa quả vào . Chúc bạn có những chú chim đẹp sau vu thay lông này

anh Nam ơi chim thấy châu chấu và dế, sâu chạy mất tích thì làm thế nào ;)) cho nó ăn j đây

giangnd
06-09-2010, 11:47 PM
Mình xin đóng góp chút:
Muốn để châu chấu lâu thì chia thành nhiều gói nhỏ, mỗi gói chừng 10 con đến 20 con tuỳ số chim nuôi trong nhà (Nếu châu chấu - cào cào) to thì mỗi ngày một con chào mào cho ăn 5 còn là Ok. Bỏ châu chấu vào ngăn đá của tủ lạnh, lúc nào cho ăn thì bỏ ra ngoài một lúc cho tan đá là Ok. Hội chim hoạ mi chọi Hà Nội bây giờ bác nào chẳng có một cái tủ lạnh phục vụ riêng chim.
Về cám chào mào, nên tự làm thì chất lượng mới đảm bảo. Trung bình một lạng cám thành phẩm mình tự làm giá cũng khoảng 20.000đ rồi mà ở ngoài bán hơn chục nghìn thì lãi ở đâu ? Mình làm cám hay cho mật ong, đa vitamil, phấn hoa, trứng, tôm tươi, ngô, gạo, đậu tương thì thấy có mua cám ngoài trộn lẫn chim vẫn ăn hết cám mình làm rồi mới ăn cám mua.
Về thực phẩm tươi, mọi thứ cho ăn đều tốt dù là sâu, dế, thịt miễn là chim hấp thụ được không bị đi ỉa. Kể cả hoa quả hay các chất dinh dưỡng tuơi như châu chấu, dế, sâu chỉ nên cho ăn trong nửa ngày (ví dụ sáng cho vào) nửa ngày còn lại nên để cho chim ăn cám thì sẽ tốt hơn.
Nuôi chào mào nên cho ăn quả có vị ngọt, cho ăn ớt rất tốt. Muốn chim có phần hậu thật đỏ thì mua loại thuốc kích mầu cho yến đỏ trộn vào cám khi chim thay lông. Với loại thức ăn này, bảo đảm phần hậu của chim cực đỏ mà lại to, đậm rất đẹp mắt. Mình đã kiểm nghiệm thấy kết quả rất tốt.

TrangPhong
08-09-2010, 01:21 PM
bác có thể nói rõ là ớt j và ăn với liều lượng thế nào không ạ :D

KtsBim
08-09-2010, 01:47 PM
Chế độ nuôi như thế chỉ hót thôi, chứ mang đi thi đấu được 5 phút là mất hết điện.
Thế chế độ như nào mới chơi đấu đc hả bác ơi. Bác chỉ anh em biết cái đi ạh.

longcun
09-09-2010, 09:44 AM
Mình xin đóng góp chút:
Muốn để châu chấu lâu thì chia thành nhiều gói nhỏ, mỗi gói chừng 10 con đến 20 con tuỳ số chim nuôi trong nhà (Nếu châu chấu - cào cào) to thì mỗi ngày một con chào mào cho ăn 5 còn là Ok. Bỏ châu chấu vào ngăn đá của tủ lạnh, lúc nào cho ăn thì bỏ ra ngoài một lúc cho tan đá là Ok. Hội chim hoạ mi chọi Hà Nội bây giờ bác nào chẳng có một cái tủ lạnh phục vụ riêng chim.
Về cám chào mào, nên tự làm thì chất lượng mới đảm bảo. Trung bình một lạng cám thành phẩm mình tự làm giá cũng khoảng 20.000đ rồi mà ở ngoài bán hơn chục nghìn thì lãi ở đâu ? Mình làm cám hay cho mật ong, đa vitamil, phấn hoa, trứng, tôm tươi, ngô, gạo, đậu tương thì thấy có mua cám ngoài trộn lẫn chim vẫn ăn hết cám mình làm rồi mới ăn cám mua.
Về thực phẩm tươi, mọi thứ cho ăn đều tốt dù là sâu, dế, thịt miễn là chim hấp thụ được không bị đi ỉa. Kể cả hoa quả hay các chất dinh dưỡng tuơi như châu chấu, dế, sâu chỉ nên cho ăn trong nửa ngày (ví dụ sáng cho vào) nửa ngày còn lại nên để cho chim ăn cám thì sẽ tốt hơn.
Nuôi chào mào nên cho ăn quả có vị ngọt, cho ăn ớt rất tốt. Muốn chim có phần hậu thật đỏ thì mua loại thuốc kích mầu cho yến đỏ trộn vào cám khi chim thay lông. Với loại thức ăn này, bảo đảm phần hậu của chim cực đỏ mà lại to, đậm rất đẹp mắt. Mình đã kiểm nghiệm thấy kết quả rất tốt.

bác cho em hỏi cái loại thuốc kích mầu này mua ở đâu ạ

TrangPhong
12-09-2010, 06:20 PM
Các loại vitamin có thể sử dụng:
- Featheriffic (40g) - Vitamin dành cho chim thay lông - 150.000đ/hộp/40gr.
- Feather Up (50g) - Vitamin dành cho chim thay lông - 170.000đ/hộp/50gr.
- Insect Essentials (100g) - Vitamin dành cho chim ăn côn trùng - 250.000đ/hộp/100g
- D'Nutrical Calcium (150g) - Vitamin tổng hợp, khoáng chất, calcium - 200.000đ/hộp/150g
- Biergist 9000 - Vitamin B Complet (600g) - 330.000đ/hộp/600g
Giá từ khá lâu rồi. Anh em tham khảo

duyhoian
12-09-2010, 06:34 PM
Mấy anh cho chim ăn bột lên màu làm lông hậu môn thêm đỏ hay thật, Duy có con chào mào tên là đít bạc, lông hậu môn vàng trắng nhưng con chim rất đẹp, do lúc mua của người bạn màu của nó đã như vậy, nhưng chơi ở trường chim rất hay và căng lủa, Duy nuôi 2 năm rồi nhưng màu lông vẫn không cải thiện cho mấy, theo Duy thì màu sắc con chim không quan trọng, quan trọng là cái nết con chim hay, đấu trường không sợ con nào cả, đấu giọng lâu và không cụp một cách khó hiểu là Duy ghiền.

Đừng nên quá chú trọng đến màu lông con chim các bạn ah, nên chú trọng đến thái độ thi đấu, phong cách thi đấu, bền chim và quan trọng là lâu. Cái nảy đòi hỏi tập dợt nhiều và tốn rất nhiều công sức và kinh nghiệm của người chăm.

Cũng có vài người bạn của Duy hay khoe với Duy có con chim đẹp như Siêu Mẫu, công nhận là đẹp thiệt nhưng khi đem ra trường chơi lại đứng nhìn, bùn ngủ, sỉa lông. Lúc này thì đẹp mà không đẹp. Nếu có con chim lông lá xấu nhưng nết chơi bền và lì , giọng hay thì nên chú ý chăm kĩ nó một chút

Chăm chim có lửa là điều nhiều người quan tâm, chăm chim đẹp thì thật bình thường, ai làm cũng được cả

Đôi chút tâm sự chia sẻ chiều chủ nhật bùn, chúc cả nhà ABV cuối tuần zui ze

anh_hung908
12-09-2010, 07:05 PM

Buộc dây điện vào chân chim. Khi đấu thì cắm dây vào ổ... lúc nào cũng có điện. he he

Hieumorin
12-09-2010, 10:27 PM
Mấy anh cho chim ăn bột lên màu làm lông hậu môn thêm đỏ hay thật, Duy có con chào mào tên là đít bạc, lông hậu môn vàng trắng nhưng con chim rất đẹp, do lúc mua của người bạn màu của nó đã như vậy, nhưng chơi ở trường chim rất hay và căng lủa, Duy nuôi 2 năm rồi nhưng màu lông vẫn không cải thiện cho mấy, theo Duy thì màu sắc con chim không quan trọng, quan trọng là cái nết con chim hay, đấu trường không sợ con nào cả, đấu giọng lâu và không cụp một cách khó hiểu là Duy ghiền.

Đừng nên quá chú trọng đến màu lông con chim các bạn ah, nên chú trọng đến thái độ thi đấu, phong cách thi đấu, bền chim và quan trọng là lâu. Cái nảy đòi hỏi tập dợt nhiều và tốn rất nhiều công sức và kinh nghiệm của người chăm.

Cũng có vài người bạn của Duy hay khoe với Duy có con chim đẹp như Siêu Mẫu, công nhận là đẹp thiệt nhưng khi đem ra trường chơi lại đứng nhìn, bùn ngủ, sỉa lông. Lúc này thì đẹp mà không đẹp. Nếu có con chim lông lá xấu nhưng nết chơi bền và lì , giọng hay thì nên chú ý chăm kĩ nó một chút

Chăm chim có lửa là điều nhiều người quan tâm, chăm chim đẹp thì thật bình thường, ai làm cũng được cả

Đôi chút tâm sự chia sẻ chiều chủ nhật bùn, chúc cả nhà ABV cuối tuần zui ze
Dear Mr Duyhoian,
Mình hoàn toàn đồng ý với bạn. Tố chất và nết đấu lì lợm là yếu tố cực kì quan trọng của một con chim. Một con chim không có thể hình đẹp nhưng chịu đấu ở trường sẽ đẹp hơn nhiều so với một em "siêu mẫu" nhưng lại cụp mào, ngó nghiêng ngó láo không chịu đấu. Tuy nhiên mong muốn có một chú chim "siêu mẫu", giọng hay và có nết đấu tốt bất kỳ ở nhà hay ở trường là mong muốn hoàn toàn chính đáng của một "kẻ đam mê", và đó cũng chính là mục đích hướng tới của bất cứ ai đã đam mê chào mào nói riêng và tất cả loài chim nói chung....

Lynk_TG
14-09-2010, 12:15 AM
cũng tùy vào từng người chơi thôi. Có những người chỉ chơi ở nhà, và họ mong muốn có được những chú chim đẹp, và hót. Thế là ok rồi. Họ đâu có thời gian đi dãi dượt hay là đấu đá đâu. Chim họ nuôi chỉ dãi dượt vs chim ngoài trời thôi ah. Vì thế mà mình ko nói vấn đề này ở đây được.
Còn tất nhiên nếu mình nuôi con chim, và có thể đi giao lưu, dãi dượt thì cũng mong muốn con chim mình phải đấu đá thật tốt. ko thì phải chơi được mấy phút đầu. Và ngoài ra anh cũng biết là con chim khi thay lông hoàn chỉnh rồi thì mới có lửa lại được. Nên là khi đi dãi, hầu như mọi người mang chim thay lông xong rồi ra. Còn với 1 con chim, lông lá xơ xác thì chứng tỏ con chim đó có vấn đề (hay gọi là suy đi) thì ko thể nào ra được hết giọng, ko thể hiện được hết tố chất của con chim. Tất nhiên là có những con hãn hữu dù thay lông, hay là lông lá ko tròn trịa mà vẫn chơi đều đều. Thì ngoài tố chất ra, con chim rất lì lợm. Đó là những nhân tài nên giữ lại. Hãy chăm sóc thật tốt, bạn sẽ ko phải lo lắng về vấn đề nước chơi, nét đấu của nó đâu.