PDA

Xem phiên bản đầy đủ : Một đời chơi chim

Trang : 1 [2] 3

dcm
29-01-2011, 04:38 AM
Rất cám ơn bạn LOC TP Hồ Chí Minh. Đúng là Sapa nhà tớ rồi.
Mong rằng những kỷ niệm đẹp về Sapa sẽ còn mãi theo bạn
Tuy nhiên mấy con chim mi để ở dưới sân chợ chỗ bạn chụp ấy không nuôi làm gì.
Chim Mi hay chỉ có ở quá Cà phê Vinh thôi. Buổi sáng chủ nhật khoảng 9 giờ là các cao thủ mang Mi tới đó. Đến đấy vừa uống 1 ly Càphê( 15000đ/1ly) vừa ngắm cảnh vừa xem Họa mi của các nghệ nhân Sapa.
Mỗi lần lên vpứo Sapa mình không thể bỏ qua quán này.
Dưới đường, ngay dưới quán cũng có 1 số anh em có những chú Mi hót tương đối ổn. :D

cafe bằng hà nội không biết giá chim trên ấy thế nào chú Bính, mộc dở chọi ạ cháu quan tâm đến cái đó vẫn biết giá cả tùy con nhưng cũng muốn biết giá sàn tý ty

Mr_Chao_Mao
30-01-2011, 08:17 PM
Rất cám ơn bạn LOC TP Hồ Chí Minh. Đúng là Sapa nhà tớ rồi.
Mong rằng những kỷ niệm đẹp về Sapa sẽ còn mãi theo bạn
Tuy nhiên mấy con chim mi để ở dưới sân chợ chỗ bạn chụp ấy không nuôi làm gì.
Chim Mi hay chỉ có ở quá Cà phê Vinh thôi. Buổi sáng chủ nhật khoảng 9 giờ là các cao thủ mang Mi tới đó. Đến đấy vừa uống 1 ly Càphê( 15000đ/1ly) vừa ngắm cảnh vừa xem Họa mi của các nghệ nhân Sapa.
Mỗi lần lên vpứo Sapa mình không thể bỏ qua quán này.
Dưới đường, ngay dưới quán cũng có 1 số anh em có những chú Mi hót tương đối ổn. :D

chú bính ơi, cho cháu hỏi, cái quán cà fe VInh nằm ở đường nào ?địa chỉ,và nếu có số đt càng tốt vì cháu sắp đi sapa chơi, cháu muốn ghé cái quán cafe này để tìm cho mình 1 chú chim ưng ý.Chú cho cháu xin địa chỉ và đt với chú nhé.Cám ơn chú

BEMECHIM HOAMI
30-01-2011, 09:44 PM
Em cũng thích Sa Pa lắm . Được đi một lần nhớ mãi . thích Chọ tình , thích nhà sàn và những ngôi nhà cổ từ thời Pháp .

BinhLaocai
31-01-2011, 08:17 AM
Quán ấy đi qua nhà thờ là thấy,nó nằm ngay bên trái. Cách nhà thờ khoảng 30mét. Có cái cầu thang lên quán nằm ngay ven đường.
Nhưng nhớ là không phải đường lên Hàm Rồng mà là đường đi xuống chợ nhé.Con đường có nhiều người H'mông họ ngồi trước sân nhà thờ ấy
Đến đó Bạn đến sẽ nghe thấy tiếng họa mi hót líu lo.
Nhớ là khoảng 9 giờ, trời quang đãng, hửng nắng họ mới mang chim ra dượt. Chúc bạn Mr Chao Mao một chuyến đi Sa pa lý thú

BinhLaocai
31-01-2011, 01:52 PM
Những con mi rừng ưng ý sau khi được chọn mang về hội bẫy chim chia nhau để nuôi.
Người vùng cao chúng tôi không nuôi nhiều chim vì chim rừng không thiếu, vả lại điều kiện kinh tế, chăm nom có hạn nên cùng lắm cũng chỉ nuôi một con mi mồi và một đến 2 con mộc.
Con mộc mang về được bỏ vào lồng kèm theo 1 khúc củ sắn tươi, một ống thức ăn đựng mèn mén trộn ít lòng đỏ trứng gà, một ống nước.
Gọi là ống vì đồ đựng thức ăn và nước uống toàn là ống nứa cắt ra chứ làm gì có ống sành, cóng nhựa như bây giờ.
Chỉ có người Tây nguyên mới có kinh nghiệm và bản lĩnh thuần hoá voi rừng. Cũng như vậy, chỉ có người h'mông vùng cao chúng tôi mới có kinh nghiệm thuần hoá hoạ mi nhanh đến mức các bạn khó tưởng tượng. Đảm bảo người vùng xuôi các bạn không thể nào thuần hoá cái loài chim khó tính này nhanh như dân miền ngược chúng tôi.
Khác với cô vợ mới cưới về, cô gái mới về nhà chồng cần được mọi người gần gũi, vuốt ve cho đỡ nhớ nhà và mau quên nhà mẹ để để thấy nhà chồng l; à nhà mình với những con người đầy tình thân. Vả lại Phụ nữ, đàn bà họ vốn thích được vuốt ve còn hơn cả các cụ già thích hút thuốc.
Tuy nhiên con Hoạ mi thì khác. Các bạn mà đem chiêu luyện vợ khi mới về nhà chồng, luyện người yêu khi mới được yêu để áp dụng cho việc làm quen và huấn luyện chú Mi quý mới tậu về thì hỏng to.
Con Mi - Nó không mấy hồ hởi, phấn khởi khi bị loài người tóm cổ bỏ tù. Bản tính nó đã nhút nhát , sợ người. Nay bạn lại tóm nó lúc nào cũng sán đến dòm lom lom có khác nào bạn bị con cọp nó bắt, nó chưa ăn thịt bạn mà chốc chốc nó lại dòm vào bạn , lấy tay cào cào khua khua trước bạn ..thì chắc bạn kinh tâm tán đởm và yếu bónh vía còn...ngoẻo ấy chứ.Quen sao được.
Vì vậy kinh nghiệm thuần Mi mộc là: Càng quên nó đi thì càng dễ làm quen với nó.
Điều này thực là khó các bạn nhỉ, vì có mấy khi Trẫm tậu được chú Mi mới, đẹp thế này, ưng ý như thế này... vì lý do chính đáng đó mà liên tục Trẫm phải dòm, phải ngắm nó cho mãn nhãn, xem xét tình hình sức khoẻ của nó ra sao, nó ăn uống thế nào.. cũng là chuyện thường ngày ở huyện có chi mà thắc mắc.
Rồi thì Trẫm phải xăm soi cóng thức ăn, cóng nước, ống cào cào..v..v... v à v..v...xem có ổn không, có thiếu thốn gì không. Nói chung là đủ trăm thứ lý do do bà rằn do bạn nghĩ ra để tiếp cận chú chim yêu giúp nó đã hoảng hồn nay càng hoảng loạn tợn. Nó đã khiếp vía nay càng khiếp vía hơn...Thế rồi tự an ủi bằng một câu xanh rờn: Lũ Hoạ mi thật khó thuần hoá

Tigertran
31-01-2011, 07:07 PM
Những con mi rừng ưng ý sau khi được chọn mang về hội bẫy chim chia nhau để nuôi.
Người vùng cao chúng tôi không nuôi nhiều chim vì chim rừng không thiếu, vả lại điều kiện kinh tế, chăm nom có hạn nên cùng lắm cũng chỉ nuôi một con mi mồi và một đến 2 con mộc.
Con mộc mang về được bỏ vào lồng kèm theo 1 khúc củ sắn tươi, một ống thức ăn đựng mèn mén trộn ít lòng đỏ trứng gà, một ống nước.
Gọi là ống vì đồ đựng thức ăn và nước uống toàn là ống nứa cắt ra chứ làm gì có ống sành, cóng nhựa như bây giờ.
Chỉ có người Tây nguyên mới có kinh nghiệm và bản lĩnh thuần hoá voi rừng. Cũng như vậy, chỉ có người h'mông vùng cao chúng tôi mới có kinh nghiệm thuần hoá hoạ mi nhanh đến mức các bạn khó tưởng tượng. Đảm bảo người vùng xuôi các bạn không thể nào thuần hoá cái loài chim khó tính này nhanh như dân miền ngược chúng tôi.
Khác với cô vợ mới cưới về, cô gái mới về nhà chồng cần được mọi người gần gũi, vuốt ve cho đỡ nhớ nhà và mau quên nhà mẹ để để thấy nhà chồng l; à nhà mình với những con người đầy tình thân. Vả lại Phụ nữ, đàn bà họ vốn thích được vuốt ve còn hơn cả các cụ già thích hút thuốc.
Tuy nhiên con Hoạ mi thì khác. Các bạn mà đem chiêu luyện vợ khi mới về nhà chồng, luyện người yêu khi mới được yêu để áp dụng cho việc làm quen và huấn luyện chú Mi quý mới tậu về thì hỏng to.
Con Mi - Nó không mấy hồ hởi, phấn khởi khi bị loài người tóm cổ bỏ tù. Bản tính nó đã nhút nhát , sợ người. Nay bạn lại tóm nó lúc nào cũng sán đến dòm lom lom có khác nào bạn bị con cọp nó bắt, nó chưa ăn thịt bạn mà chốc chốc nó lại dòm vào bạn , lấy tay cào cào khua khua trước bạn ..thì chắc bạn kinh tâm tán đởm và yếu bónh vía còn...ngoẻo ấy chứ.Quen sao được.
Vì vậy kinh nghiệm thuần Mi mộc là: Càng quên nó đi thì càng dễ làm quen với nó.
Điều này thực là khó các bạn nhỉ, vì có mấy khi Trẫm tậu được chú Mi mới, đẹp thế này, ưng ý như thế này... vì lý do chính đáng đó mà liên tục Trẫm phải dòm, phải ngắm nó cho mãn nhãn, xem xét tình hình sức khoẻ của nó ra sao, nó ăn uống thế nào.. cũng là chuyện thường ngày ở huyện có chi mà thắc mắc.
Rồi thì Trẫm phải xăm soi cóng thức ăn, cóng nước, ống cào cào..v..v... v à v..v...xem có ổn không, có thiếu thốn gì không. Nói chung là đủ trăm thứ lý do do bà rằn do bạn nghĩ ra để tiếp cận chú chim yêu giúp nó đã hoảng hồn nay càng hoảng loạn tợn. Nó đã khiếp vía nay càng khiếp vía hơn...Thế rồi tự an ủi bằng một câu xanh rờn: Lũ Hoạ mi thật khó thuần hoá

thế thì bác cần chia sẻ ngay kinh nghiệm thuần Mi của ng` H'mông đi bác, rất mong học hỏi đc kinh nghiệm đó :D !

Mr_Chao_Mao
31-01-2011, 07:40 PM
Quán ấy đi qua nhà thờ là thấy,nó nằm ngay bên trái. Cách nhà thờ khoảng 30mét. Có cái cầu thang lên quán nằm ngay ven đường.
Nhưng nhớ là không phải đường lên Hàm Rồng mà là đường đi xuống chợ nhé.Con đường có nhiều người H'mông họ ngồi trước sân nhà thờ ấy
Đến đó Bạn đến sẽ nghe thấy tiếng họa mi hót líu lo.
Nhớ là khoảng 9 giờ, trời quang đãng, hửng nắng họ mới mang chim ra dượt. Chúc bạn Mr Chao Mao một chuyến đi Sa pa lý thú

Chú ơi, chú nói chung chung như vậy chắc cháu tìm ko ra rồi,ko lẽ ở Sapa chỉ có 1 nhà thờ ah chú?

P/S : hôm nay vui quá nên chia sẻ với chú cái này : chuyện là cháu chỉ mới bước vào mi chọi được 2 tháng thôi,hiện nay ở nhà nuôi 6 trống 1 mái,cháu mê lắm.Hôm nay cháu đã hạ bệ 1 con chim gọi là nhất trường mi chọi ở Đà Nẵng,con chim của cháu đánh rất thuyết phục,con chim này cả trường chim rất bất ngờ về nó, cháu mua cũng giá ko cao vì cái mẫu chim cũng tương đối bình thường, nhưng tiềm ẩn trong cái dáng vẻ bình thường và khuôn mặt hiền lành đó là 1 cao thủ võ lâm đáng sợ,đá 6 phút con chim nhất trường bay móng và và trong 6 phút đó con chim cháu chân thì khóa miệng thì xỉa liên tục trong vòng 6 phút mà đối thủ ko thể làm gì được vì cái đầu và cái mặt của nó luôn nằm gọn trong đôi chân con chim của cháu, mà chú biết ko?cháu chỉ nuôi cám và cào cào, ko hề cho sâu, liêu điêu gì cả trong khi đó con chim nhất trường đó là 1 con chim có tiếng từ năm ngoái cho đến bây giờ ko ai dám đưa chim vào đánh là chú biết con chim nhất đó đáng sợ như thế nào.Mà chú biết ko?con chim của cháu trước đó xổ 3 lần,3 con sổ với nó đều chạy trong vòng 1 phút đầu,cả 3 con đều chạy nóng,xù đầu kêu éc éc trong đôi chân con chim của cháu,khi con cháu nó bóp thì khó có con nào vùng ra được,nó khóa là ko thả, mà đến nỗi phải ra can nó mới chịu thả.Cháu thật là may mắn khi có được chú chim này vì nó là con chim giá rẻ nhất của cháu ai ngờ là con chim tài nhất của cháu.Cháu kể chuyện này ko biết chú có tin ko?nhưng những điều cháu kể là hoàn toàn sự thật.Vì cháu quá sung sướng, sung sướng vì cháu có 1 con chim tài năng vô tận( vì là chim bổi mới thành thuần )tương lai nó còn rất dài,cháu sung sướng vì cháu đã rất may mắn có được nó chứ ko phải sung sướng vì ăn độ tiền.Vì vậy sẵn tiện đây cháu chia sẻ với cháu vì cháu vui quá.Cháu thì ở Đà Nẵng, con chim của cháu là con chim gốc Lạng Sơn ạ,lông đỏ,mỏ mắt rất bình thường,cặp chân thì như chân khướu hơi đen,nhìn đôi chân là khét lắm ạ, hèn gì nó khóa nghiệt ngã như vậy,ko những chân hay mà mỏ cũng hay, cứ chân thì khóa mà mỏ thì xỉa,tuột chân này ra nó đưa chân kia khóa lại liền,luôn luôn nó đánh phủ đầu.Vài dòng chia sẻ niềm vui và kiêu hãnh đến chú,vì cháu mới bước vào nghề có 2 tháng, nhưng trận đấu ngày hôm nay là 1 trận đáng nhớ và để đời đối với cháu đấy chú ạ:D

BinhLaocai
01-02-2011, 08:26 AM
:applause::applause::applause:
Thật mừng hết chỗ nói. Hết chỗ nói.
Cái miếng khóa mặt là cái miếng giết người của dòng Mi chiến. Khi lâm trận đối phương bị nó bóp mặt, đẩy đầu ra xa và mỏ nó thì liên tục gõ trống vào bất kỳ bộ phận nào của đối phương mà nó muốn thì....thôi rồi. Nhất là cái màu mỏ nó lại hơi xanh xanh, nghề chơi gọi là MỎ ĐỘC nó mà mổ phát nào thì buốt đến xương tủy luôn.. Chúc mừng Cháu. Chia xẻ niềm vui lown lao này.Tết năm nay có lẽ cháu sẽ là người hạnh phúc nhất diễn đàn Aquabird này.
Nghe Chú dặn này:
- Phải dưỡng sức cho nó. Cho nó nghỉ ngay, không được đem áp đánh lung tung SẼ HỎNG CHIM.
- Sắm ngay 1 cái lồng đất như chú hướng dẫn. Nếu không có lồng vuông lấy cái lồng tròn to, cao tháo bỏ đáy và đổ đất vào hộp xốp, cầu đậu gác thật cao, càu chỉ làm nhỏ bằng chiếc đũa ăn cơm thôi nhé. Trong lồng có khay nước tắm ,uống.Cóng thức ăn . NUÔI NÓ BAN NGÀY TRONG LỒNG ĐẤT ĐÓ. Nếu mái hợp dành riêng lồng mái áp bên cạnh
- Hàng ngày quan sát phân chim thật nghiêm ngặt. Tăng cường thức ăn là CÀO CÀO nhé. NGHIÊM CẤM THAY ĐỔI THỨC ĂN ĐỘT NGỘT.
- Mang đi dượt thì cho 2 lồng cách xa nhau khoảng 20phân cho chúng lồng lộn thoải mái đi. 1 tiếng cũng được nhưng sau đó về phải cho tắm, ăn uppngs, trùm áo lồng để chỗ yên tĩnh
- Điều này hơi dã man: Kiếm 1 con Mi thí cho nó luyện đòn ( Không khuyến cáo)
- Thứ nữa, con chim dù thế nào cũng sẽ có lúc tự nhiên xuống nước thảm hại. Chớ có bán vội. Đó là do trong người nó ốm, mệt gì đó mà ta không biết, đã có chim quý thế thì sống nuôi, chết chôn đàng hoàng.Tiền trăm bạc vạn không bán.
- Tiếp theo phải nhớ: CAO NHÂN CÓ CAO NHÂN TRỊ. Đừng vì lỡ nó chạy mặt một con nào đó mà đâm ra chán nản, hắt hủi nó nhé. - Chúc mừng cháu nhiệt liệt.
Mong anh em trong diễn đàn sẽ có nhiều người may mắn như cháu.
( Chú ý Nhiều con Mi nhìn tướng mạo rất bình thường nhưng có lối đánh rất hiểm, anh em chớ nhìn bề ngoài không thôi mà bỏ lỡ anh tài nhé)

Mr_Chao_Mao
01-02-2011, 04:27 PM
:applause::applause::applause:
Thật mừng hết chỗ nói. Hết chỗ nói.
Cái miếng khóa mặt là cái miếng giết người của dòng Mi chiến. Khi lâm trận đối phương bị nó bóp mặt, đẩy đầu ra xa và mỏ nó thì liên tục gõ trống vào bất kỳ bộ phận nào của đối phương mà nó muốn thì....thôi rồi. Nhất là cái màu mỏ nó lại hơi xanh xanh, nghề chơi gọi là MỎ ĐỘC nó mà mổ phát nào thì buốt đến xương tủy luôn.. Chúc mừng Cháu. Chia xẻ niềm vui lown lao này.Tết năm nay có lẽ cháu sẽ là người hạnh phúc nhất diễn đàn Aquabird này.
Nghe Chú dặn này:
- Phải dưỡng sức cho nó. Cho nó nghỉ ngay, không được đem áp đánh lung tung SẼ HỎNG CHIM.
- Sắm ngay 1 cái lồng đất như chú hướng dẫn. Nếu không có lồng vuông lấy cái lồng tròn to, cao tháo bỏ đáy và đổ đất vào hộp xốp, cầu đậu gác thật cao, càu chỉ làm nhỏ bằng chiếc đũa ăn cơm thôi nhé. Trong lồng có khay nước tắm ,uống.Cóng thức ăn . NUÔI NÓ BAN NGÀY TRONG LỒNG ĐẤT ĐÓ. Nếu mái hợp dành riêng lồng mái áp bên cạnh
- Hàng ngày quan sát phân chim thật nghiêm ngặt. Tăng cường thức ăn là CÀO CÀO nhé. NGHIÊM CẤM THAY ĐỔI THỨC ĂN ĐỘT NGỘT.
- Mang đi dượt thì cho 2 lồng cách xa nhau khoảng 20phân cho chúng lồng lộn thoải mái đi. 1 tiếng cũng được nhưng sau đó về phải cho tắm, ăn uppngs, trùm áo lồng để chỗ yên tĩnh
- Điều này hơi dã man: Kiếm 1 con Mi thí cho nó luyện đòn ( Không khuyến cáo)
- Thứ nữa, con chim dù thế nào cũng sẽ có lúc tự nhiên xuống nước thảm hại. Chớ có bán vội. Đó là do trong người nó ốm, mệt gì đó mà ta không biết, đã có chim quý thế thì sống nuôi, chết chôn đàng hoàng.Tiền trăm bạc vạn không bán.
- Tiếp theo phải nhớ: CAO NHÂN CÓ CAO NHÂN TRỊ. Đừng vì lỡ nó chạy mặt một con nào đó mà đâm ra chán nản, hắt hủi nó nhé. - Chúc mừng cháu nhiệt liệt.
Mong anh em trong diễn đàn sẽ có nhiều người may mắn như cháu.
( Chú ý Nhiều con Mi nhìn tướng mạo rất bình thường nhưng có lối đánh rất hiểm, anh em chớ nhìn bề ngoài không thôi mà bỏ lỡ anh tài nhé)

trời! chú nói cháu mới biết, con chim của cháu đúng là cái mỏ hơi xanh xanh, ko to lắm,rất bình thường hài hòa so với cái đầu nó,và chú nói đúng 1 điều nữa là chim cháu đá y như chú nói, nó luôn khóa mặt và đẩy đối thủ ra xa nên đối thủ của nó ko làm gì được, đối thủ đưa chân bám vào trám thì chim cháu mổ, chính vì vậy khi bắt đầu trận đấu đến phút thứ 2 thì đã lấy đối thủ 1 cái móng, máu chảy lênh láng,nói chung sau trận đấu chỉ có 6 phút thì đối thủ của nó nằm luôn dưới sàn, ko lên cầu nổi.

Hôm nay chim cháu vẫn khỏe lắm, ăn nhảy hót bình thường vì thực ra trận đấu hôm wa chim cháu làm chủ thế trận ngay từ lúc bắt đầu cho đến khi kết thúc chim cháu hoàn toàn đánh đối phương trong vòng 6 phút.Nhà cháu hiện nay cũng có lồng chạy đất đấy chú.

Sáng nay cháu lại ăn thêm 1 trận 12 phút,con chim của cháu sáng nay là mi bổi mới xong lông gặp đối thủ của nó cũng là bổi mới xong lông,con chim này của cháu thắng 12 phút sau đòn khóa chí tử trong 3 phút cuối,đối thủ nó kêu éc éc trong chân con chim cháu và khi nó thả ra là chim kia chạy luôn,lại có thêm 1 con chim hay.Hôm qua và hôm nay cháu thắng 2 trận liền,cháu nói ko biết chú có tin ko nhỉ?hay cho rằng cháu nói phét hì hì.....:D nhưng thực sự là như vậy đấy chú.Con chim sáng nay của cháu là chim chỉ mì 2 bên, mới tối hôm qua cháu còn viết bài hỏi về chim có chỉ mì thì sáng nay cháu đem ra thắng lớn, nói có sách mách có chứng :Chú click vào link và kéo xuống dưới bài thứ 7 đọc bài này nhé vì bài này có liên quan đến chú đấy vì cháu biết thế nào là chim chỉ mì nhờ đọc bài ( Một đời chơi chim ) của chú đây : ^^

http://chimcanh.svcvietnam.vn/forum/showthread.php?t=28292

P/S: cháu cảm ơn chú vì những kinh nghiệm chú chỉ cho,và cháu tất nhiên sẽ rất cưng mấy chú chim của mình,cháu ko dám nói trước nhưng cháu mê chim hơn mê tiền chú ạ, có lẽ cháu sẽ không bị cám dỗ bởi tiền, vì hôm qua đã có người ra giá rất cao để mua con chim thắng con nhất trường nhưng cháu từ chối vì cháu biết,tiền cũng quan trọng nhưng nếu cháu bán đi thì cầm tiền ko phải dễ gì mua được con chim cháu đang cầm,vì cháu biết rằng cháu có duyên với con chim tài này vì nó đưa cháu từ vô danh ở sân chơi mi chọi đến bây giờ ai cũng phải phục cháu và ai cũng phải biết cháu nên cháu phải biết quý trọng và biết ơn nó, đó là cái vui của cháu đấy chú

hiepvt
05-02-2011, 03:20 PM
Năm mới hiepvt xin có lời chúc bác Bính cùng gia đình dồi dào sức khỏe vạn sự như ý...

vinhchichchoe
06-02-2011, 10:52 AM
thế hóa ra bác cũng ở vĩnh phúc hả vậy mình cùng quê rồi. em cũng có tuổi thơ vất vả và hầu hết các kỉ niệm đều gắn với chim cò nhưng em cũng tự hào là đến nay tuy vẫn đang học đại học và điều kiện kinh tế còn khó khăn nhưng em cũng sở hữu một số chim kha khá đủ để chơi và sẽ quyết tâm theo đuổi niềm đam mê này tới cùng phải không các bác!

tranhung_td
07-02-2011, 09:15 PM
bác bính có cách nào chữa mi khàn không nhỉ, loại bị lâu ngày do chủ cũ ấy
Cháu sưu tập được cách dùng nước giá đỗ, than hoa, viên C, thuốc sổ cho gà, mật ong ... nhưng chưa áp dụng cách nào vì không biết cách nào hiệu quả. Chim thì vẫn chọi tốt không có dấu hiệu về sức khỏe lúc kêu bé thì khàn lúc gắt thì trong hót dài thì okie. Không biết dân tộc có cách nào chữa hiệu quả không.http://pic.qnpic.com:83/r.jsp?fn=//lxingq/share/2011/2/7/3.jpg

utky
10-02-2011, 11:03 AM
Thật hay quá, cả người trả lời cũng như người hỏi! Mình cũng chơi chim từ lớp 4 ( bây giờ gọi là lớp 2) đến nay đã hơn 60 tuổi mà vẫn còn mê, còn thích chơi chim. Cám ơn các bạn nhiều, rất nhiều.

BinhLaocai
11-02-2011, 09:00 AM
Mi khàn là do cóng nước để lâukhông rửa, hoặc do thức ăn mốc, nhiều dầu mỡ bị khét, do lồng không sạch, do cảm mạo như người, do nơi treo khói, bụi...v...v...và..v..v Bạn phải tìm hiểu kỹ nguyên nhânđể tìm cách tránh cho Mi bị lại nhé.
Cách chữa:
- Cho mi uống bằng nước luộc giá đậu xanh hoặc cho uống viên Liseptol ( Kháng sinh phổ rộng) 1/2 viên/1 ngày hòa vào cóng nước uống của chim.
- Treo chim vào chỗ ấm áp, kín gió, phủ áo lồng.
- Vệ sinh lồng, cóng ăn sạch sẽ, cám ăn ở cóng cho ít thôi ăn thừa quá 2 ngày phải đổ bỏ, cọ rửa cóng ăn cóng uống sạch sẽ, lau khô rồi mới lắp vào lồng.Cần thiết thay thức ăn mới nếu lọ thức ăn đang ăn nghi là chất lượng kém hoặc để lâu quá
- Kiêng không cho chim hót bằng cách trùm kín áo lồng để chim xuống sàn nhà gần cửa ra vào
- Chim khỏi phải khắc phục được nguyên nhân nó bị bệnh thì nó mới không bị lại.
Thế nhé. Thân ái

huyduclc
11-02-2011, 10:16 AM
- Cho mi uống bằng nước luộc giá đậu xanh hoặc cho uống viên Liseptol ( Kháng sinh phổ rộng) 1/2 viên/1 ngày hòa vào cóng nước uống của chim.

Cái này là Biseptol hay Liseptol vì Biseptol chủ trị nhiễm trùng đường hô hấp,viêm nhiễm đường tiêu hóa. Cái tên Liseptol em nghe hơi lạ, có phải bác viết nhầm không hihi.

Không phải xin được lưộng thứ

BinhLaocai
11-02-2011, 01:17 PM
Ừ đúng đấy bạn ạ. Nó là Bi sep tol Vỉ màu đỏ, viên nén to cỡ cái cúc quần ấy.Viên thuốc có màu trắng
Viên này bạn bị ho, khản cổ tối ngủ ngậm 1 viênuasng ngủ dậy sẽ thấy OK, Đỡ ngay ý mà.

lehieuhp
11-02-2011, 08:52 PM
Ừ đúng đấy bạn ạ. Nó là Bi sep tol Vỉ màu đỏ, viên nén to cỡ cái cúc quần ấy.Viên thuốc có màu trắng
Viên này bạn bị ho, khản cổ tối ngủ ngậm 1 viênuasng ngủ dậy sẽ thấy OK, Đỡ ngay ý mà.

Ngậm Biseplol nguy hiểm lắm đó bác. Nó có thể tạo Chelat ở cầu thận lâu ngày gây suy thận đó, khi uống Biseptol người ta khuyến cáo nên uống nhiều nước. Thân!

hieubds
11-02-2011, 09:10 PM
bác lehieuph bấy lâu nay mất tích luôn vậy? không tham gia dđ với anh em? hay gặp phải mâu thuẫn gì với ae?

lehieuhp
13-02-2011, 04:28 AM
bác lehieuph bấy lâu nay mất tích luôn vậy? không tham gia dđ với anh em? hay gặp phải mâu thuẫn gì với ae?

Bận quá đành hoãn chơi thôi, chú đâu có mâu thuẫn gì.

tiendatqb
13-02-2011, 12:49 PM
Chúc mung bạn có chu mi hay, co dip nào ra Dong hoi giao luu a e ngoai nay

Chú ơi, chú nói chung chung như vậy chắc cháu tìm ko ra rồi,ko lẽ ở Sapa chỉ có 1 nhà thờ ah chú?

P/S : hôm nay vui quá nên chia sẻ với chú cái này : chuyện là cháu chỉ mới bước vào mi chọi được 2 tháng thôi,hiện nay ở nhà nuôi 6 trống 1 mái,cháu mê lắm.Hôm nay cháu đã hạ bệ 1 con chim gọi là nhất trường mi chọi ở Đà Nẵng,con chim của cháu đánh rất thuyết phục,con chim này cả trường chim rất bất ngờ về nó, cháu mua cũng giá ko cao vì cái mẫu chim cũng tương đối bình thường, nhưng tiềm ẩn trong cái dáng vẻ bình thường và khuôn mặt hiền lành đó là 1 cao thủ võ lâm đáng sợ,đá 6 phút con chim nhất trường bay móng và và trong 6 phút đó con chim cháu chân thì khóa miệng thì xỉa liên tục trong vòng 6 phút mà đối thủ ko thể làm gì được vì cái đầu và cái mặt của nó luôn nằm gọn trong đôi chân con chim của cháu, mà chú biết ko?cháu chỉ nuôi cám và cào cào, ko hề cho sâu, liêu điêu gì cả trong khi đó con chim nhất trường đó là 1 con chim có tiếng từ năm ngoái cho đến bây giờ ko ai dám đưa chim vào đánh là chú biết con chim nhất đó đáng sợ như thế nào.Mà chú biết ko?con chim của cháu trước đó xổ 3 lần,3 con sổ với nó đều chạy trong vòng 1 phút đầu,cả 3 con đều chạy nóng,xù đầu kêu éc éc trong đôi chân con chim của cháu,khi con cháu nó bóp thì khó có con nào vùng ra được,nó khóa là ko thả, mà đến nỗi phải ra can nó mới chịu thả.Cháu thật là may mắn khi có được chú chim này vì nó là con chim giá rẻ nhất của cháu ai ngờ là con chim tài nhất của cháu.Cháu kể chuyện này ko biết chú có tin ko?nhưng những điều cháu kể là hoàn toàn sự thật.Vì cháu quá sung sướng, sung sướng vì cháu có 1 con chim tài năng vô tận( vì là chim bổi mới thành thuần )tương lai nó còn rất dài,cháu sung sướng vì cháu đã rất may mắn có được nó chứ ko phải sung sướng vì ăn độ tiền.Vì vậy sẵn tiện đây cháu chia sẻ với cháu vì cháu vui quá.Cháu thì ở Đà Nẵng, con chim của cháu là con chim gốc Lạng Sơn ạ,lông đỏ,mỏ mắt rất bình thường,cặp chân thì như chân khướu hơi đen,nhìn đôi chân là khét lắm ạ, hèn gì nó khóa nghiệt ngã như vậy,ko những chân hay mà mỏ cũng hay, cứ chân thì khóa mà mỏ thì xỉa,tuột chân này ra nó đưa chân kia khóa lại liền,luôn luôn nó đánh phủ đầu.Vài dòng chia sẻ niềm vui và kiêu hãnh đến chú,vì cháu mới bước vào nghề có 2 tháng, nhưng trận đấu ngày hôm nay là 1 trận đáng nhớ và để đời đối với cháu đấy chú ạ:D

hoanggiahung
13-02-2011, 02:17 PM
Chúc mung bạn có chu mi hay, co dip nào ra Dong hoi giao luu a e ngoai nay

Bác cho em hỏi chổ nào ở TP Đồng Hới là chổ để dợt mi thế.

tiendatqb
13-02-2011, 07:34 PM
Chào bạn hoanggiadung, ở TP.Đồng Hới mình đây chưa có xới nào chuyên dợt mi cả, ở đây a e nuôi củng khá nhiều nhưng chưa chuyên nghiệp bằng các bạn tỉnh khác, như thức ăn tươi sâu, cào cào, dế.....đều tự đi bắt cả. nhưng vừa qua tại Phường Đồng Phú-TP. Đồng Hới có A Vinh có mở quán cà fe chim tập trung nhiều a e chơi, ai đam mê chim gì thì đem đến dợt nấy chứ chưa chuyên về một loài gì, hy vọng sắp tới có a e nào tâm huyết đầu tư lồng , phụ kiện hay thức ăn cho những người mê họa mi có điều kiện phát triển phòng trào hơn.

---------- Post added at 07:34 PM ---------- Previous post was at 07:31 PM ----------

Xin hỏi bạn Mr_Chao_Mao, bạn có cho chim ăn theo công thức bột của Bác Bính ko mà chim đá hay vậy, có kinh nghiệm gì xin bày tỏ chút nhé, thân!

BinhLaocai
14-02-2011, 09:15 AM
Tháng ngày trôi nhanh, cuộc đời như bóng câu qua cửa sổ.
Mới ngày nào, đầu xanh, tuổi trẻ, lam lũ vô tư.
Vật lộn với cuộc đời. Nay mái đầu đã bạc trắng.
Luận về cõi tục kinh phật có câu: Đời người là bể khổ.
Mấy ai trên cõi đời này có thể thốt lên rằng: Đời ta sung sướng quá
Nhiều người đêm khuya trằn trọc thở than: VỢ CHỒNG LÀ DUYÊN NỢ - CON CÁI LÀ OAN GIA - CỬA NHÀ LÀ NGHIỆP CHƯỚNG....
Thế mới biết, ở đời công danh, phú quý như áng phù vân, sớm tụ chiều tan, mọi người rồi sẽ quên ta, ta có cái gì rồi cũng sẽ mất, duy ta là cái gì thì cái đó nó còn mãi mãi ....
Nghiệp chơi chim đeo đẳng suốt cuộc đời. Âu cũng là cái duyên, cái nợ. Ai có thể hiểu được cho ta vì sao ta chơi, vì sao ta đam mê con chim cái kiến.....
Với ta, con chim là người bạn tri kỷ, là niềm an ủi không thể thiếu trong cuộc đời.
Bên lồng chim, 2 kẻ si mê với ấm trà đơn sơ hay chai rượu nồng có thể đàm đạo tối ngày về chim mà không muốn rời nhau..
Lúc ta vui con chim của ta hót vui lảnh lót, trong lòng ta cũng có 1 con chim nào đó nhảy nhót hát ca
Khi ta buồn chú chim yêu trong tay ta lang thang ngoài công viên hay trên đồi hoang, nơi ven suối vắng, nghe tiếng hót véo von hòa trong tiếng rì rầm của đại ngàn để gửi gấm nỗi niềm ...vơi đi sầu muộn.!
... Qua đêm tiệc tùng, vui bạn bè quá chén, sáng ra nếu ta ngủ dậy trễ con chim của ta nó hót vui lảnh lót gọi ta tỉnh giấc nồng khác hẳn tiếng cằn nhằn, cáu cẳn, tiếng đá thúng đụng nia lạch phạch của vợ ta..
Khi ta cho con chim c ủa ta một con dế nhỏ hay một con cào cào còm, nó rung cánh mừng rỡ rối rít...Lúc đó ta than: Ôi ! Giá mà khi ta đưa cho vợ ta triệu nọ, trăm kia vợ cũng mừng rỡ, cũng ríu rít với ta như con chim kia thì phấn khởi cho đời ta biết bao nhiêu...
Khi ta lỡ mải bạn vui bè mà bỏ nó đói, nó âu sầu rũ cánh, kiên nhẫn đợi ta về mà không hề khóc than hay trách mắng, giận hờn ta...
Khi ta cáu giận vô lý nó sợ sệt, nem nép nhìn ta van xin, cầu khẩn..
Mua nó về Ta nhốt nó trong lồng, nó đâu có tự nguyện chui vào, nó có ký giấy giá thú chung sống với ta gì đâu mà có khi nào nó trách ta : Làm mất tự do của nó...
Nó cũng chẳng giận hờn lụng bụng khi ta không cấp đủ cho nó tiền chơi điện tử, tiền đi picnic, tiền đi sinh nhật, và cả ti ền cho nó đi đàn đúm với bạn bè ..
Và khi quá già, trước khi trút hơi thở cuối cùng bao giờ con chim quý của ta cũng ráng đợi ta về giãy lên vài cái, nấc lên nghẹn ngào rồi mới buông xuôi trong bàn tay ấm nóng của ta..
Mỗi con chim quý qua cuộc đời ta là cả một trang hồi ức, cả một miền kỷ niệm chẳng thể nào quên..
Thế cho nên, ai có chơi chim mới hiểu được vì sao ta chơi chim, vì sao ta chăm bẵm con chim như chăm bẵm vợ con mình... Vì sao mà cả đời ta không thể thiếu tiếng chim..

hieubds
14-02-2011, 09:34 AM
huhu em đọc em muốn khóc wá các bác ơi
:(

BinhLaocai
15-02-2011, 08:28 AM
Kính thưa các Huynh đệ trên Diễn đàn !
Tháng ngày thấm thoắt thoi đưa. Chủ đề Tiểu đệ khơi ra đã được các Huynh đệ quan tâm gần 4 tháng.
Âu cũng là cái duyên chơi gặp nhau để xẻ chia, để tâm tình, tự sự !
Đệ biết lắm ! Nhiều huynh cũng có những tâm tư như đệ nhưng chưa có thời gian để viết ra. Đệ mạnh dạn dùng lời lẽ quê mùa, hành văn thô kệch những mong gửi 1 chút riêng tư cuộc đời và cõi lòng của đệ đến các Hiền huynh.. Và đã được các Hiền huynh chiếu cố. Thật cảm tạ vô cùng!
Chuyện cuộc đời thì nhiều, đời chơi chim càng nhiều nữa..
Nhưng thôi. Cuộc vui nào rồi cũng đến lúc phải chia tay để hẹn cuộc vui khác..
Đệ xin phép đóng lại TOPIC này vì nó cũng đã quá dài....Đệ sẽ dành thời gian rỗi rãi để chỉnh sửa, bố cục lại và sẽ gửi các Huynh vào chương cuối toàn bộ câu chuyện MỘT ĐỜI CHƠI CHIM của đệ.
Xin bày tỏ lòng biết ơn đến các anh em đã ghé thăm TOPIC. Vô cùng cám ơn anh em đã cho những ý kiến quý báu và đã yêu mến TOPIC này.
Kính bút. Hẹn gặp lại

Tigertran
15-02-2011, 08:42 AM
Kính thưa các Huynh đệ trên Diễn đàn !
Tháng ngày thấm thoắt thoi đưa. Chủ đề Tiểu đệ khơi ra đã được các Huynh đệ quan tâm gần 4 tháng.
Âu cũng là cái duyên chơi gặp nhau để xẻ chia, để tâm tình, tự sự !
Đệ biết lắm ! Nhiều huynh cũng có những tâm tư như đệ nhưng chưa có thời gian để viết ra. Đệ mạnh dạn dùng lời lẽ quê mùa, hành văn thô kệch những mong gửi 1 chút riêng tư cuộc đời và cõi lòng của đệ đến các Hiền huynh.. Và đã được các Hiền huynh chiếu cố. Thật cảm tạ vô cùng!
Chuyện cuộc đời thì nhiều, đời chơi chim càng nhiều nữa..
Nhưng thôi. Cuộc vui nào rồi cũng đến lúc phải chia tay để hẹn cuộc vui khác..
Đệ xin phép đóng lại TOPIC này vì nó cũng đã quá dài....Đệ sẽ dành thời gian rỗi rãi để chỉnh sửa, bố cục lại và sẽ gửi các Huynh vào chương cuối toàn bộ câu chuyện MỘT ĐỜI CHƠI CHIM của đệ.
Xin bày tỏ lòng biết ơn đến các anh em đã ghé thăm TOPIC. Vô cùng cám ơn anh em đã cho những ý kiến quý báu và đã yêu mến TOPIC này.
Kính bút. Hẹn gặp lại

bùn quá, câu chuyện kết thúc rồi. ................................

Nui
15-02-2011, 03:02 PM
Cám ơn bác Binhlaocai đã viết câu chuyện một đời chơi chim rất hay, mong Bác có thêm nhiều bài viết khác.

kachiusa
16-02-2011, 12:01 AM
Đọc 1 lèo hết 28 trang, cháu thật sự cảm phục chú. Cháu cũng mới nuôi chim hơn 1 tháng, trước kia còn nhỏ cũng nuôi nhưng không tìm hiểu và có điều kiện như bây giờ, vậy mà đã bị chết 1 con chích chòe lửa bổi bắt ở rừng Đak Nong về, cháu buồn lắm. Cháu cũng đang tìm hiểu về họa mi để có điều kiện thì nuôi 1 vài chú, đọc được topic của chú lòng ham muốn sở hữu 1 chú mi và được đi tìm hiểu khám phá vùng đất Tây Bắc tổ quốc hùng vĩ lại dâng trào lên muốn đi ngay ngày mai. Mong chú viết và chia sẻ nhiều hơn nữa cả về đời người và đời chơi chim của chú. Chúc chú và gia đình luôn dồi dào sức khỏe và hạnh phúc ngập tràn.

BinhLaocai
20-02-2011, 11:44 AM
Mình mong các bạn chơi chim, yêu chim và từ những tình yêu nhỏ ấy nhân lên thành tình yêu với Tổ quốc với đồng bào mình.
Có đi sâu khám phá mới thấy được cuộc đời này thật đáng yêu và có nhiều niềm vui, Tổ quốc ta tuy bé, tuy nghèo nhưng không có gì gắn bó máu thịt hơn....Con chim, con dế...cũng mang nặng tình người...

hieubds
20-02-2011, 12:52 PM
chào bác Bính khi nào bác tập hợp, bố cục lại cuốn tự sự "một đời chơi chim" bác nhớ thêm vào các đoạn đi bẫy mi trên dãy Hoàng Liên Sơn ấy bác, bẫy con nào làm bác ấn tượng nhất? thêm nữa đi bác ơi, kết thúc thế này cháu thấy hụt hẫng quá ah :(

thuyvnpt
21-02-2011, 09:41 AM
Chào Chú Bính !
Lâu nay Cháu bận nhiều việc quá nên không có bài tham gia với DĐ, với các topic của Chú mong Chú thông cảm. Nhưng lâu lâu Cháu cũng tranh thủ vào "nghía" xem có bài viết nào mới của Chú Không. Phải nói rằng : Cháu và rất rất nhiều người cảm thấy rất vui, rất phấn chấn khi mở forum ra, thấy có bài mới của Chú và càng cảm kích hơn, bổ ích hơn mỗi khi đọc xong 1 bài viết của Chú.........mới thấy cưộc đời này thật đáng yêu và còn có nhiều niềm vui mà giản dị nhất , thanh tao nhất đó là thú vui Chim Cảnh (lành mạnh). Nhưng hôm nay vào đọc Cháu thây có một vài lời nhắn nhủ và chắp bút của Chú. Cháu cảm thây hơi bị hụt hẫng, cảm thấy thiếu thiếu một cái gì đó, giống như cái cảm giác khi Cháu có 1 con chim quý nhất bị xổng lồng không biết bao giờ mới quay trở lại ! Nhưng thôi ! Theo như lời nhắn nhủ của Chú là cuộc vui nào cũng có lúc chia tay. Cháu Xin kính chúc Chú sang năm mới, mạnh khỏe, tràn đầy hạnh phúc và đầy ắp những niềm vui. Mong Chú tiếp tục đóng góp, chia sẻ những kinh nghiệm quý báu về nghiệp chơi CHIM. Nhân đây Chú cho Cháu hỏi thăm : Chú ở LÀO CAI Chú có biết Chú Đính quê Phú Thọ nguyên là Bí thư khối Dân Chính Đảng không Chú. Xin cảnm ơn Chú.

huaquoctoan
21-02-2011, 04:47 PM
khi nào gặp mặt em cho anh 10kg luôn!!!!hi vọng anh em mình co dịp gặp mặt 1 ngày không xa

ngocmt
22-02-2011, 10:35 AM
Theo dõi topic từ những ngày đâu tiên đên bây giờ vẫn cảm thấy rất háo hức. nay chú đã đóng topic, cháu cũng cảm thấy tiếc nuối nhưng cũng cảm thấy mãn nguyện vì ít nhất cháu và rất nhiều người đã học được 1 ít kinh nghiệm thực sự của chú không chút giấu diếm. Thành thật cám ơn chú nhiều.

BinhLaocai
04-03-2011, 02:06 PM
Đã muốn đóng Topic nhưng nhiều bạn nhắn tin quá.Ôi trời ơi viết thêm vài bài nữa kẻo các bạn trách nhé:
TRUYỆN TÌNH CỦA GÃ BẪY CHIM TRÊN ĐỈNH HOÀNG LIÊN
Bắt đầu này:

triennn
04-03-2011, 04:21 PM
Ý kiến hay đấy chú Bính, anh em cháu lại có bài để đọc.

zNavy
04-03-2011, 06:51 PM
Bắt đầu đi chú!!!!!!!!!!!!!!!!!!!!!!!!!!!!!!!!!!!!!!!!!!!!!!!!!! :)

titans30000
04-03-2011, 08:36 PM
chú Bính ơi viết đi chú...........................................

happyland
04-03-2011, 09:55 PM
bác này viết rất hay, chỉ có những người ở quê và sống vào thời xưa, cái thời lam lũ đó thì mới ấp ôm được nhiều kĩ niệm và có những bài viết hay như thế

ngocmt
09-03-2011, 10:16 AM
tiếp chú ơi. Mừng quá lại có cái để chờ đợi rồi :D

ductronglc
09-03-2011, 10:21 AM
Đọc tiếp nào bác Binh ơi. Chắc hôm qua 8.3 bác say chưa tỉnh rùi.

chích bông
10-03-2011, 03:32 PM
Chắc bác ấy đang tìm tài liệu cũ ( thư tình , kỷ vật thời í ... ) để làm dàn bài viết mới hay . Anh em ta không nên sốt ruột :">

BinhLaocai
11-03-2011, 03:45 PM
Xin lỗi các bạn chờ chút nhé.Hồi này sức khỏe và tâm lý của mình không được tốt lắm nên chưa viết được.Thành thật mong các chiến hữu thông cảm chờ ít hôm nữa vậy

tiencuong
11-03-2011, 04:02 PM
Xin lỗi các bạn chờ chút nhé.Hồi này sức khỏe và tâm lý của mình không được tốt lắm nên chưa viết được.Thành thật mong các chiến hữu thông cảm chờ ít hôm nữa vậy

Chúng cháu rất mong bác nhanh chóng bình phục và lấy lại cân bằng để còn tâm sự chuyện chim cò trên diễn đàn ạ.

HungNews-nt
11-03-2011, 10:54 PM

Chúc chú sức khỏe dồi dào & tâm lý thỏa mái để có cảm hứng viết tiếp nhé!.................................

caocuongqn
21-03-2011, 08:00 PM
Chúc bác binhlaocai sức khỏe đẻ sớm có bài viết trở lại .

Khanh_Tung
22-03-2011, 08:05 PM
Đọc topic thấy rất ý nghĩa và có ích, mong có những tâm sự hay cho anh em tham khảo

phonghalong
27-03-2011, 09:28 PM
Mình mong các bạn chơi chim, yêu chim và từ những tình yêu nhỏ ấy nhân lên thành tình yêu với Tổ quốc với đồng bào mình.
Có đi sâu khám phá mới thấy được cuộc đời này thật đáng yêu và có nhiều niềm vui, Tổ quốc ta tuy bé, tuy nghèo nhưng không có gì gắn bó máu thịt hơn....Con chim, con dế...cũng mang nặng tình người...

Theo tôi đây không chỉ đơn thuần là topic hay , còn rất bổ ích đặc biệt ở chỗ chú Bính đã truyền đạt phong cách chơi và hướng đến mục đích của cuộc sống !
Xin chân thành cảm ơn những ý kiến bổ ích của chú. Chúc chú cùng gia đình mạnh khỏe, an lành hạnh phúc!

BinhLaocai
29-03-2011, 03:50 PM
Chuyện tình gã bẫy chim trên đỉnh Hoàng Liên
Buổi sáng chủ nhật, mùa xuân, trời vừa tang tảng sáng. Tiếng con chích choè lảnh lót hót trên bụi tre sau vườn làm tôi tỉnh ngủ.
Nhìn ra ngoài mây dăng dăng kín núi đồi như khói, như sương. Mây trắng bàng bạc trôi qua khung cửa kính mờ mờ, đùng đục. Hôm nay, nhìn kiểu mây này, nghe tiếng con choè hót như thế này sẽ hứa hẹn một ngày đẹp trời đây.
Rón rén ngồi dậy, ngó mụ vợ đang nằm ngủ ngon lành trong chăn bằng cái nhìn của một tên kẻ trộm tôi khe khẽ thò hai cẳng xuống sàn, xỏ vội vào đôi dép xốp cho khỏi kêu loẹt xoẹt khi bước đi chuồn nhanh ra khỏi phòng ngủ sau khi đã khép lại cái cửa kính sau lưng.
Không thấy mụ ọ ẹ gì. Thoát rồi.
Nhanh như 1 con chuột, tôi tót xuống lầu, chui vào nhà vệ síng chùi vội cái mặt, ọc ọc xúc miệng, không kịp cả đánh răng. Khoác bộ quần áo đi rừng mà khuya hôm qua đã rón rén chuẩn bị khi vợ con mải xem TV. Còn đôi dày khủng bố nặng bỏ cha này thì phải ra ngoài đường mới dám đeo để tránh gây tiếng động.
Nhấc cái lồng Mi, hé áo lồng dòm vào, cặp mắt lèm nhèm nhìn trong bóng tối mờ vẫn thấy con Mi đậu yên ngủ ngon. Tôi thì thầm với nó như trai gái thì thầm vào tai nhau khi ngồi cạnh ông bố vợ tương lai: - Đi chơi nhé !
Tay xáh lồng tay cầm đôi dày khủng bố, rón chân đi ra cửa. Đặt nhẹ cái lồng và đôi dày xuống , khẽ khàng đưa chìa khoá vào ổ khóa, khẽ khàng 1 tay xoay chìa, 1 tay đỡ chốt khoá như 1 tên trộm mở két bạc, không một tiếng động, ổ khoá đã được mở. Hết sức nhah chóng tôi mở cửa, đưa cái xe máy BS ra ngoài và nhanh nhẹn quay vào xách cái lồng và đôi dày tót ra. Khép hai cánh cửa lại. Khóa " tách " một cái.
Chả thấy vợ hò hét gì. Thoát rồi. Ha ha...Tự do muôn năm. Hôm nay Trẫm sẽ đi bẫy chim suốt ngày...
Chuồn thôi. Đẩy cái xe máy ra xa khỏi nhà chừng dăm chục mét, tim đập hơi nhanh vì hồi hộp. Ngồi xuống vỉa hè, đi dày cẩn thận . Khoác cái lồnng bẫy có con chim mồi lên lưng, tôi ngồi lên xe, kéo le đạp cần khởi động. Khoẹc..khoẹc..khoẹc....trời lạnh đạp rã cả cẳng cái xe mới phành phạch nhả khói mịt mù như 1 đống rơm ẩm đang cháy. Tiếng xe máy nổ sớm qua 1 cái ống bô thủng vang động cả phố phường đang say giấc ngủ nướng buổi sáng chủ nhật. Không sao. Chim ơi ! Phới thôi.
Ha ha. Chưa có hôm nào đẹp như hôm nay, non nước mây trời lòng ta mê say....
Một thằng đam mê và một con Hoạ mi với chiếc BS cà khổ bon bon trên con đường liên huyện tiến sâu vào những khu đồi hoang chập chùng, xứ sở của loài Mi.

NAMNHI
29-03-2011, 04:58 PM
Hay quá bác Bính ạ! chỉ có mấy dòng mà bác lột tả được hết cảnh trốn bà xã đi bẫy chim! cháu cũng vậy, nhiều hôm cũng giống hệt bác luôn đấy! he he

hoamiaka
30-03-2011, 04:15 PM
Hay quá bác Bính ạ, e khoái nhất cái vụ trốn vợ đi chơi..chim (mặc dù e chưa có vợ) và cái thú đi bẫy chim ở rừng. Mong bác sớm viết nhanh nhanh để mọi người cùng thưởng thức. E rất thích phong cách viết văn của bác, cả cách hướng dẫn mọi người, nhiệt tình từ tốn...phong thái nhẹ nhàng không bị lao vào những hơn thua khích bác...Khâm phục khâm phục bác Bính...

suhamvui
30-03-2011, 10:08 PM
Hay quá bác Bính, cháu thì không sướng như bác, vọt dc cái thân đi là xong, còn cháu phải lọ mọ dậy sớm giặt đồ ( tã của con ) lau nhà cho xong nhiệm vụ rồi mới âm thầm lặng lẽ ra khỏi nhà không kêu ca.

BinhLaocai
31-03-2011, 07:43 AM
Hi hi..Thế mới là người chồng mẫu mực. Đảm việc nhà, giỏi việc chim...

ngocmt
31-03-2011, 08:34 AM
hehehhe. Có cái mới coi rồi. :D Hoan hô Chú Bính, Chúc mừng chú Bính đã khỏe lại .

temuchin
31-03-2011, 08:46 AM
Các bác ở Miền Núi cũng có cái sướng - Chim chóc nhiều, xong nhiệm vụ gia đình, trốn được vợ là nhảy đi bẫy được. Em ở đồng bằng, chưa vợ con gì cuối tuần tự do tự tại muốn đi bẫy mà chẳng có chỗ nào để bẫy. he he!

BinhLaocai
04-04-2011, 10:20 AM
Ghé qua tiệm bánh mì, mua 2 ổ bánh mì, 1 cục phomát, một chai Lavi và một bịch sữa tươi. Đây là tiêu chuẩn ăn từ sáng đến tối để gã bẫy chim là thằng tôi đủ sức leo đồi vượt khe cả ngày.
Cho đồ ăn vào túi, đeo lủng lẳng ngang lưng, chiếc xe hớn hở mang gã đam mê và con chim mồi tiến sâu vào vùng Tác Nhắng.
Đây là vùng đồi núi của người dân tộc Nhắng vùng rẻo cao, người Nhắng không chơi Hoạ mi như người Hmông nên vùng đất của họ giống hoạ mi sinh sôi nảy nở ra nhiều con mi hay lắm.
Những dải đồi mượt mà màu xanh mát mắt của vùng rừng tái sinh, cây dại lúp xúp, bên dưới sát mặt đất là thảm thực vật đan xen trên nền đất màu mỡ. Những vườn chè, những vạt nương trồng màu phơi lớp đất tơi xốp nằm rải rác như những miếng vá tươi màu trên tấm áo xanh đại ngàn Hoàng Liên....
Mùa này là mùa làm nương của dân vùng rẻo cao. Hoạ mi và các loài chim rừng hay mò ra bắt dế ở các nương khi mầm khoai, mầm đậu mới mọc....Tiếng chim hót ran ran..
Tác Nhắng là một bản của người Dao. Dân tộ Dao là một dân tộc rất dũng cảm và theo truyền thống Nho giáo nên phong tục khá hà khắc, tuy nhiên họ có nhiều điệu hát rất hay. Con gái Dao xinh và múa rất đẹp. Ở vùng núi cao, khí hậu mát mẻ nên con gái Dao cô nào cũng trắng nõn, cái má hồng như có lửa ở bên trong. Ở bản Dao này con gái mặc áo dài xanh, chiếc mũ nhỏ xinh xinh trên đầu, chiếc quần ống hẹp bó sát cặp chân dài như chân nai. Đặc biệt các cô gái đều có hàm răng trắng bóng, cặp mắt trong veo, ngơ ngác như mắt nai khiến chàng trai nào đã nhìn vào đều thấy nao lòng...
Gửi xe vào một nhà ở đầu bản, chỉnh lại trang phục, xách lồng chim mồi trên tay tôi hăm hở lần theo sườn núi đi sâu vào vùng đồi nương chập trùng hoang vắng.
Men theo những sườn đồi dựng đứng, tôi mải miết tiến bước, hai tai dỏng lên nghe ngóng để phát hiện tiếng hót Hoạ mi phát ra từ nơi nào, mắt dáo dác nhìn địa hình, địa thế, phán đoán nơi Hoạ mi sinh sống để đặt bẫy....

ngocmt
04-04-2011, 01:57 PM
phần hay sắp bắt đầu rồi các bác ơi. Chú kể câu chuyện này năm nào thế chú? nóng hổi hay ký ức thời xa xưa của chú vậy ah?

tungden
04-04-2011, 11:13 PM
mong bác mạnh khoẻ viết dài dài để bọn cháu như được đi bẫy mi trên các vùng núi cao cùng với bác

thuyvnpt
05-04-2011, 03:56 PM
phần hay sắp bắt đầu rồi các bác ơi. Chú kể câu chuyện này năm nào thế chú? nóng hổi hay ký ức thời xa xưa của chú vậy ah?
Thiết nghĩ câu chuyện này đã xảy ra cách đây cả 2 chục năm rồi( chiếc xe máy BS), hồi ấy Chú Bính còn sung sức lắm! Nhưng với lòng nhiệt huyết và đam mê chim cảnh, những lời tự sự của Chú vẫn còn nóng hổi như mới xảy ra ngày hôm qua. Tuyệt đỉnh Hoàng Liên Sơn ! Chúc Chú luôn luôn mạnh khoẻ, vui tươi để có cảm hứng mà viết tiếp. Chúng Cháu đang ngóng chờ !!! :applause::applause::applause:

coi77
06-04-2011, 10:40 AM
Những bài viết không liên quan đã được xử lý, mời bác Bính quay lại với những câu chuyện của mình.
Sự thật hay không nhưng đề nghị các thành viên trân trọng những cảm xúc và sự nhiệt tình của bác Bính Lào Cai. Xin cảm ơn sự hợp tác của các bạn.

suhamvui
06-04-2011, 10:57 AM
mời bác tiếp tục đi. không phải ai đam mê họa mi cũng có cơ hội được đi đánh bẫy ,dc nhìn thấy họa mi trong tự nhiên. Mong bác chia sẻ những điều đó cho mọi người.

hoamiaka
06-04-2011, 11:02 AM
Mời bác Bính tiếp tục đi ạ, a e đang chờ đọc những bài tiếp theo của bác...:applause::applause::applause:

Duong_choelua
06-04-2011, 11:22 AM
trách gì thấy bài nhảy tùm lum rùi ko thấy nữa.....những cái gì không tốt nên cần loại bỏ.....

hieubds
06-04-2011, 12:36 PM
Diễn đàn của chúng ta thực sự cần những bài viết tả thực như thế này chứ không phải copy từ đâu đó vô.
Xin mọi người ủng hộ để bác Bính có thêm động lực chia sẽ kiến thức và kinh nghiệm của mình.
Thân.

ductronglc
06-04-2011, 04:49 PM
XIn nói là ko có bác Bính nào lào cai cả đâu, đọc bài biết mà các bạn ko thấy vô lý à.
Tôi đã hỏi rồi ko có nhé

huyduclc
06-04-2011, 04:57 PM
Ghé qua tiệm bánh mì, mua 2 ổ bánh mì, 1 cục phomát, một chai Lavi và một bịch sữa tươi. Đây là tiêu chuẩn ăn từ sáng đến tối để gã bẫy chim là thằng tôi đủ sức leo đồi vượt khe cả ngày.
Cho đồ ăn vào túi, đeo lủng lẳng ngang lưng, chiếc xe hớn hở mang gã đam mê và con chim mồi tiến sâu vào vùng Tác Nhắng.
Đây là vùng đồi núi của người dân tộc Nhắng vùng rẻo cao, người Nhắng không chơi Hoạ mi như người Hmông nên vùng đất của họ giống hoạ mi sinh sôi nảy nở ra nhiều con mi hay lắm.
Những dải đồi mượt mà màu xanh mát mắt của vùng rừng tái sinh, cây dại lúp xúp, bên dưới sát mặt đất là thảm thực vật đan xen trên nền đất màu mỡ. Những vườn chè, những vạt nương trồng màu phơi lớp đất tơi xốp nằm rải rác như những miếng vá tươi màu trên tấm áo xanh đại ngàn Hoàng Liên....
Mùa này là mùa làm nương của dân vùng rẻo cao. Hoạ mi và các loài chim rừng hay mò ra bắt dế ở các nương khi mầm khoai, mầm đậu mới mọc....Tiếng chim hót ran ran..
Tác Nhắng là một bản của người Dao. Dân tộ Dao là một dân tộc rất dũng cảm và theo truyền thống Nho giáo nên phong tục khá hà khắc, tuy nhiên họ có nhiều điệu hát rất hay. Con gái Dao xinh và múa rất đẹp. Ở vùng núi cao, khí hậu mát mẻ nên con gái Dao cô nào cũng trắng nõn, cái má hồng như có lửa ở bên trong. Ở bản Dao này con gái mặc áo dài xanh, chiếc mũ nhỏ xinh xinh trên đầu, chiếc quần ống hẹp bó sát cặp chân dài như chân nai. Đặc biệt các cô gái đều có hàm răng trắng bóng, cặp mắt trong veo, ngơ ngác như mắt nai khiến chàng trai nào đã nhìn vào đều thấy nao lòng...
Gửi xe vào một nhà ở đầu bản, chỉnh lại trang phục, xách lồng chim mồi trên tay tôi hăm hở lần theo sườn núi đi sâu vào vùng đồi nương chập trùng hoang vắng.
Men theo những sườn đồi dựng đứng, tôi mải miết tiến bước, hai tai dỏng lên nghe ngóng để phát hiện tiếng hót Hoạ mi phát ra từ nơi nào, mắt dáo dác nhìn địa hình, địa thế, phán đoán nơi Hoạ mi sinh sống để đặt bẫy....

Mình là người ở Lào Cai và hiểu khá rõ về Lào Cai, về phân bố dân cư, cũng như phong tục tập quán của các vùng miền, vì niềm đam mê với họa mi nên cũng có hiểu 1 chút về phân bố họa mi cũng nơi có khả năng bẫy Họa mi ở đất Lào Cai. Đọc bài của bác có nhiều chỗ em không hiểu lắm. Bác ở MK mà lại xài pho mát đi bẫy chim; thứ hai chỗ trên thì bác bảo là đi sâu vào vùng

Tác Nhắng.

Bên dưới bác lại bảo là
Tác Nhắng là một bản của người Dao

Em không hiểu nữa, mọi nguời có biết nguời Nhắng là nguời gì không ạ, xin thưa đó là dân tộc Dáy, mà nguời dáy theo phân bố ở địa bàn huyện MK thì chỉ có ở xã Bản Lầu và La Pán Tẩn, mà hai xã này thì ko có vùng nào là vùng Tác Nhắng. Nếu là các huyện khác thì bác đi hơi xa, thêm nữa là nguời dáy ko phân bố ở những nơi quá cao, quá xâu như người Mông, nên việc bẫy chim ở khu vực này cũng khó có khả năng thành hiện thực. Cái thứ 3 em không hiểu được nữa là bác đi vào vùng Tác Nhắng bác lại trèo lên hãy Hoàng Liên, nếu lấy sông Hồng là gianh giới phân chia Đông Bắc và tây Bắc thì MK nằm phía Đông Bắc mà dãy Hoàng Liên nằm ở Tây Bắc.

Tóm lại đọc bài bác viết có nhiều mâu thuẫn quá, thành ra em lại nghi ngờ chính hiểu biết của em về Lào Cai

temuchin
06-04-2011, 05:04 PM
Em đã viết trong bài thơ mà bị mấy ông Mod trong diễn đàn này xóa chẳng tiếc tay gì cả. Trong bài thơ Em đã mạnh dạn đưa ra phỏng đoán đoán là bác Bính chưa chắc đã 60 tuổi và chưa chắc đã ở địa chỉ ở Lào Cai đâu ạ. Có khi bác ngồi ở Hà Nội, Cà Mau hay America sáng tác chuyện cho anh em mình đọc. Mấy bác Mod có thể tra theo địa chỉ IP thì biết ngay bác Bính ở đâu. Mà em nghi mấy bác Mod này trình độ IT cũng có hạn hoặc lười chẳng chịu điều tra đâu. Anh em đành đoán già đoán non thôi. Hi Hi, em đoán thể nào viết xong bài này các bác Min, bác Mod cũng vung dao vác kiếm chém em cho mà xem.
Xin các bác lượng thứ: mấy kiếp trước của em có khi em là Tào Tháo nên mới vậy - Biết làm sao được!

huyduclc
06-04-2011, 05:10 PM
Nếu thực sự cần thiết em có thể chứng minh bác Bính ở Mường Khương hoặc không ở Mường Khương, với những thông tin mà bác Bính đã khai, tra sổ hộ khẩu của xã đó ko ra mới lạ

coi77
06-04-2011, 05:14 PM
Em đã viết trong bài thơ mà bị mấy ông Mod trong diễn đàn này xóa chẳng tiếc tay gì cả. Trong bài thơ Em đã mạnh dạn đưa ra phỏng đoán đoán là bác Bính chưa chắc đã 60 tuổi và chưa chắc đã ở địa chỉ ở Lào Cai đâu ạ. Có khi bác ngồi ở Hà Nội, Cà Mau hay America sáng tác chuyện cho anh em mình đọc. Mấy bác Mod có thể tra theo địa chỉ IP thì biết ngay bác Bính ở đâu. Mà em nghi mấy bác Mod này trình độ IT cũng có hạn hoặc lười chẳng chịu điều tra đâu. Anh em đành đoán già đoán non thôi. Hi Hi, em đoán thể nào viết xong bài này các bác Min, bác Mod cũng vung dao vác kiếm chém em cho mà xem.
Xin các bác lượng thứ: mấy kiếp trước của em có khi em là Tào Tháo nên mới vậy - Biết làm sao được!

Trong nội quy của diễn đàn có mục: Không chỉ trích cá nhân, bởi vậy Mod chỉ cất đi giữ hòa khí cho đúng chức năng thôi mong bạn thông cảm, và cũng không xóa, thơ hay thế xóa tiếc lắm. Bản thân bác Bính cũng không làm hại ai cả, không động chạm ai cả bởi vậy bài thơ tuy hay nhưng hơi đi quá tinh thần chơi vui.

Rất mong sự hợp tác của bạn.

hnc
06-04-2011, 06:26 PM
...
có thể tra theo địa chỉ IP thì biết ngay bác Bính ở đâu. Mà em nghi mấy bác Mod này trình độ IT cũng có hạn hoặc lười chẳng chịu điều tra đâu.
Lâu nay tôi rất ngưỡng mộ temuchin với các bài dịch từ ngôn ngữ Trung qua Việt. Nay đến món đọc IP connect vào diễn đàn mà temuchin dịch (mò) luôn được vị trí người sử dụng máy tính (computer) viết gửi bài và cả lí lịch trích ngang của thành viên trong diễn đàn ABV thì tôi thật ngã mũ kính phục.
Lúc sáng có đọc bài temuchin và đây là lần 2 cùng một nội dung, sẵn dịp kính nhờ temuchin dịch giúp tôi với: máy tính (computer) tôi tại Phan Thiết sẽ connect vào ABV online 24/24/1tuần, IP/MAC temuchin đã biết, xin hỏi hiện tại tôi đang ở đâu để viết bài này.
Một lần nữa tôi phục tài của temuchin :).

xiipzack
06-04-2011, 06:31 PM
Tội nghiệp cho bác Nghi PhapSu , các bác đã trách nhầm bác ý rồi nhé ! Bác ấy cũng rất nhẹ nhàng , chỉ cần nói cái câu : SỰ THẬT là SỰ THẬT . Ấy là bác Bính giật mình ngay , bởi vì bác ý thừa hiểu bác Nghi nói đến cái vấn đề gì , người nhớn với nhau cả mà nói ít nhưng hiểu nhiều :devil::devil::devil::devil::devil:. Nếu là vàng thật thì đâu ai sợ lửa.

---------- Bài viết thêm vào lúc 06:31 PM ---------- Bài viết trước được viết vào lúc 06:28 PM ----------

@temuchin: bác hnc là chuyên gia công nghệ thông tin ý , bác temuchin cẩn thận một tí nhé :-S:-S:-S:-S:-S:-S:-S:-S:-S

coi77
06-04-2011, 07:25 PM
Với những người lớn, nhất là những người chơi thú vui tao nhã với nhau, hành xử trên diễn đàn là nơi tự do ngôn luận thì nên cẩn trọng sao cho không để mất uy tín của bạn mình và ngay cả mình nữa. Có cần thiết phải vào loa loa với cả làng như thế có được không? Hay chỉ là một câu nói Sự thật hay không sự thật? mình nghĩ dù thế nào đi nữa BQT và đa số thành viên đều không chấp nhận cách đối đãi của các bác với thành viên Binhlaocai. Cho dù bác binhlaocai có chưa đúng nhưng bác ấy không làm tổn hại ai, thậm chí những bài viết của bác binhlaocai đã tạo được cảm hứng cho nhiều thành viên có thêm niềm đam mê với thú chơi Mi. Dãu biết rằng cái TÔI của người chơi rất lớn, nhưng đừng vì cái TÔI mà gây mất đoàn kết, mất vui vẻ. Nếu là người lớn, người có văn hóa thì chỉ cần một cái thư riêng gửi cho bác Bính thì mọi chuyện có phải êm thấm không ạ?
@temuchin: mình đánh giá rất cao những đóng góp của bạn với chuyên mục Họa Mi của ABV, tuy nhiên mình không tán thành chút nào với việc bạn có những lời nói không đúng với BQT. Như bạn đã biết, diễn đàn đang trong thời gian nâng cấp, quá nhiều việc để làm, các chuyên đề khác cũng đang thiếu người quản lý, bởi vậy đáng nhẽ ra các bạn không nên gây nên những chuyện không đáng có như thế này để các admin và Mod chuyên tâm vào công việc duy tu bảo dưỡng và phát triển diễn đàn thì đúng hơn việc bạn có những lời nói không nhẹ nhàng gì lắm với chúng tôi.

hoamirung
06-04-2011, 08:42 PM

Chào bạn Tumechim,

Theo mình thì cho dù bác Bính có là ai (tên khác nhưng lấy nick là Binhlaocai), bao nhiêu tuổi và bác có ở đâu đi chăng nữa thì cũng chả việc gì phải đả kích nhau như vậy, vì bản thân bạn và mọi người đều thấy những đóng góp của bác Bính là rất đáng kể. Cho dù bác Bính là ai, ở đâu thì những gì bác ấy đóng góp cho diễn đàn chúng ta là đáng trân trọng. Cái mà các thành viên cần là thông tin chia sẻ để xây dựng diễn đàn ngày một phát triển chứ đâu phải ngồi công kích nhau.

Việc bạn làm thơ gì đó có động chạm và công kích các thành viên khác nên Mod cất/ xóa đi là chuyện bình thường thôi, cũng chả ai hơi đâu mà đi vung dao với vác kiếm chém bạn làm gì cả. Tự bản thận bạn nên ý thức được phải làm gì cho phải với anh em thôi. Còn việc bạn đoán già, đoán non về Mod hay Min cũng hoàn toàn dễ hiểu thôi vì bản thân lòng dạ con người hẹp hòi thì luôn nghĩ người khác cũng như mình.

ductronglc
06-04-2011, 08:43 PM
Tôi thấy thế này. Đúng là bác Bính có nhiều kinh nghiệm và chia sẻ rất nhiệt tình.
Nhưng có vẻ nhưn chính chúng ta lại vô tình thành độc giả trong câu chuyện ly kỳ của bác Bính.
Tôi dám khẳng định bác Bính ko ở lào cai, và bác Bính ko có chuyện 60 tuổi: vì sao ư ????
Nếu bác Bính 60 tuổi lại đang ở vùng cao vậy trình độ internet hay trình vi tính, khả năng lướt web của bác thật cao siêu. Tôi làm CNTT và thường xuyên đi các xã các huyện vùng cao tôi biết, ngay cả ông cán bộ xã, cán bộ huyện cũng ko có trình độ intenet và gõ văn bản siêu như bác Bính
Thứ 2 là nếu bác ở Lào cai vậy sao ko cho chúng tôi địa chỉ để gặp gỡ giao lưu nhỉ
Thứ 3 là các bạn đọc các bài bác Bính viết (sau đây xin gọi là sách) thì các bạn có thể mâu thuẫn ko vậy. Như bác huyduclc đã phân tích qua ở trên thì sách bác Bính viết quá mâu thuẫn. Chắc bác ko ngờ chém gió lại gặp ngay mấy ông ở lào cai phải ko?
Thứ 4 là cách hành xử của bác Bính quá trẻ con? tai sao ư? các bạn đọc sẽ thấy mới bị a e chê bai (có bài thơ) cái là bác tự ái lập top nói lời giã tỏi. Nếu người lớn tuổi chắc chắn ko cư xử và hành động như thế.
Những ý kiến của e nói trên ko phải là nói xấu bác Bính(nếu bác có thật) mà chỉ là để cho chúng ta thấy rõ hơn thôi.
Rất cảm ơn những kinh nghiệm của bác về chim, nhưng mình thấy chúng ta bị bác lừa. Lừa trong những câu chuyện ly kì của bác, u mê theo những lần bẫy chim vô ảo và ngồi đọc mà cứ tưởng tượng thấy thanh bình và ôi sao tao nhã thế.
Xin phép mod đừng xóa bài của e. E biết mod cũng khó xử vì bác Bính có những đóng góp nhất định cho diễn đàn. Nhưng ko nên để mọi người cứ hào hứng chờ đợi đến ngày để được đọc những câu chuyện của bác Bính (như ngày trước a e cứ chờ đọc dũng sĩ Hezman, rồi 7 viên ngọc rồng) lúc trẻ con vậy).

coi77
06-04-2011, 10:18 PM
@ductronglc: Bạn thân mến, việc của chúng ta bây giờ là giữ gìn hòa khí chứ không phải là bới móc chuyện ra nữa, không khác gì việc bạn thổi vào đống rơm đang âm ỉ cháy cả.

Xin chấm dứt chủ đề tại đây. Các chủ đề và bài viết tiếp tục với nội dung tuơng tự, BQT sẽ xóa không báo trước. Xin cảm ơn sự hợp tác của các bạn

suhamvui
07-04-2011, 08:05 AM
Mình nói vui, qua cái chuyện điều tra gốc gác này cũng có phần nào nhiễm thói quen tìm gốc gác con chim họa mi của đối thủ trước khi đá của cá ae nghệ nhân. Từ người chủ có thể suy ra con chim :D, bây giờ nói đến bác Bính thì ai dám đá với chim của bác, nói đến toilavu thì ai dám đá với con vô địch Thiên Ân của anh....từ đó vô hình chung tạo thành một mạng lưới thông tin của giới chơi mi. Mình mới chơi thôi nhưng chú đầu tay của mình đá chết con chim đối thủ thế mà ngày hôm sau thông tin đó đã lan ra rất nhanh thế mới vui của cái nghề chơi.
- bài làm cám của bác Bính đã nói về vấn đề 3 không thì đã biết bác Bính không muốn lún sâu vào vấn đề nào quá chỉ vì con mi nên chắc các anh em không nên điều tra làm gì nữa. Hơn nữa các câu chuyện của bác đã miêu tả hết từ chuyện chơi mi đến cuộc sống xung quanh, những khó khăn,những đam mê, tình yêu và có cả những nỗi buồn trong đó, những trải nghiệm đó không phải ai người trẻ tuổi nào có thể viết ra. Ai cảm nhận được thì cứ giữ lấy niềm tin cho mình. Không nên náo động quá khi chưa có một thông tin chính xác để làm buồn người khác.Tôi viết ra những lời này có thể ai nói tôi là một Fan cuồng của bac bính chỉ biết cắm đầu cắm cổ làm theo nhưng qua những bài chia sẻ đó tôi đã có những hướng đi và bài cám cũng không còn giống như của bác Bính. Diễn đàn là nơi chia sẻ thông tin không ai bắt ép chúng ta tiếp nhận nó hay không. và cuối cùng chúc mọi người vui vẻ với nhau. Còn muốn người nào đam mê quá ở đây ít thông tin thi minh cho vài trang web trung quốc thì tha hồ mà nghiên cứu kakak.
http://bbs.18888.com/index.php
http://www.hm16888.com/bbs/
http://zghncy.cn/index.php
http://www.51bird.com/dnzq/hm/koujue/
trong đó có những bài hay tuyệt đỉnh công phu nhưng các bác tự nghiên cứu nhé.

hoamiaka
07-04-2011, 08:47 AM
Nói thật tôi theo dõi những topic của bác Bính và các topic về họa mi thường xuyên, và tôi nhận ra 1 điều thế này: khi chưa có chuyện gì, các bác vẫn ủng hộ và say mê đọc bài, say sưa cảm nhận và học hỏi những kinh nghiệm của bác Bính. Nhưng khi có chuyện, các bác lại quay sang đả kích bác Bính...cho là bác Bính lừa chúng ta, chúng ta ngu muội lầm tin...Nhưng các bác có biết chính xác gì về bác Bính mà lại phán đoán như vậy? Tôi hoàn toàn không đồng ý những ý kiến này... Có thể bác Bính không tồn tại thật, nhưng qua những câu chuyện ở những topic của Binhlaocai, chúng ta có thể thấy rằng nhân vật trong câu chuyện là có thật, nhân vật đã từng chơi họa mi, đã từng ở Laocai...Nếu không chơi họa mi, nếu không ở Laocai thì làm sao biết được những kinh nghiệm về họa mi mà chia sẽ, làm sao biết những nơi chốn ở Laocai...Có thể bây giờ Binhlaocai không còn chơi mi nữa, không còn ở Laocai nữa, nhưng việc truyền cảm hứng cho chúng ta đó là điều đáng quí...Các bác có làm được điều này không? Các bác đọc truyện tranh, kiếm hiệp từ hồi nhỏ và đam mê, vẫn biết rằng đó là hư cấu, nhưng sao các bác không đả kích tác giả, mặc dù thừa biết là tác giả tưởng tượng nên câu chuyện để lừa các bác...Riêng tôi, tôi rất trân trọng những gì thành viên "Binhlaocai" đã làm cho chúng ta, dù không biết bác ấy là ai, trình độ thế nào...Và tôi thấy các bác chưa nhận ra 1 điều: dù các bác đả kích thế nào, ngay từ ban đầu, bác Bính cũng không hề phản pháo hay làm những điều các bác đã làm với bác ấy, mà bác ấy chỉ nói lời chia tay và rút lui nhẹ nhàng. Thử hỏi ai trong chúng ta khi bị đả kích thì thế nào?
Cuối cùng tôi xin nhận xét riêng của bản thân: người có chim hay, cách nuôi hay, kinh nghiệm hay nhưng cách cư xử không hay thì vẫn thua người chơi chim dỡ, kinhh nghiệm ít nhưng cư xử đẹp.
Có thể những lời này của tôi sẽ đụng đến rất nhiều người, nhưng tôi thấy mình nên góp 1 ít lời để bảo vệ những giá trị mà "bác Binhlaocai" đã làm cho cộng đồng ABV chúng ta.
Và tôi cũng đồng ý với những yêu cầu của BQT là chúng ta nên xây dựng ABV vững mạnh, chứ không phải là đi công kích lẫn nhau khi bất đồng chính kiến, quan điểm, vì dẫu biết rằng "Nhân vô thập toàn".

ductronglc
07-04-2011, 09:10 AM
Truyện tranh hay kiếm hiệp ai đọc chẳng biết hư cấu. Nhưng chuyện mà tự sáng tác ra ko đúng mà vẫn tin là sao. Ừ thì có thể ko ở lào cai nữa nhưng cũng ko nên sáng tác kiểu như vậy.
Thấy bác huyduclc phân tích mà đúng. Mà nói thẳng ra chắc gì đã ở lào cai tý nào mà đi bẫy chim.
Tôi sẽ luôn ủng hộ và lắng nghe những kinh nghiệm về chim họa mi của bác Bính. Còn những câu chuyện phiếm của bác tôi ko dám đọc vì chắc tôi ko thẩm thấu được. Có thể do tôi cũng hiểu nhiều địa danh và con người miền núi vùng cao lào cai quá. Mà tôi nghĩ bác nên chuyên tu vào chia sẻ kinh nghiệm chim đi, bỏ qua mấy cái văn tả cảnh mà ở đó hữu danh vô thực đi ạ.
Nói thật tôi cũng fan của bác Bính. Nhưng Sự thật vẫn là sự thật. Trắng - Đen nên rõ ràng.

Duong_choelua
07-04-2011, 09:13 AM
e vote cho bác Hải.... có chim hay được tiếng là cao thủ nhưng hành động thì ích kỉ thì cũng thua người mới chơi mi thôi.Bác Bính chơi theo kiểu nghệ nhân ko ham đấm đá và bác ấy cũng đã nêu 3 tiêu chí khi chơi mi rồi đó thôi.Thường ở đời thì người tài hay bị ganh ghét...đó cũng là lẽ thường tình. em thấy làm bạn với nhau qua mạng chẳng phải cũng tốt lắm sao....chia sẻ và giúp đỡ nhau cùng tiến bộ đó cũng là mục đích của diễn đàn chúng ta, qui tụ ae đam mê lại với nhau để xây dựng phong trào chơi chim, có những người các bác chưa bao giờ gặp mặt nhưng lại chat thân với nhau trên diễn đàn đó thôi...Hữu duyên thiên lý năng tương ngộ...có duyên ắt sẽ gặp được nhau thôi.đâu nhất thiết là phải diện kiến được cao nhân mới thỏa lòng mong mỏi. Chúng ta nên tôn trọng cách sống và suy nghĩ của người khác, đó cũng là cách chúng ta tôn trọng bản thân mình.Như thế thì mới "tứ hải giai huynh đệ" được. Các bác có biết người làm công tác tư tưởng quan trọng đến mức nào ko...người ta thường ko thấy họ có ích j cả ngoài việc " bô bô" tối ngày, nhưng ko có họ thì mọi chuyện cũng khác nhiều đó...Có thể bác Bính viết không đúng sự thật bác ấy đã trải qua ( bác ấy là nhà văn giỏi đấy) nhưng những gì bác ấy viết liệu có sai không? ai có thể chứng minh nào. Khi bác ấy viết dở dang thì ae hào hứng ca ngợi nhưng khi .....thì các bác qua cầu rút ván...Những gì người khác viết không nhất thiết các bác phải xem và comment đâu ah.
Thôi chuyện cũ bỏ qua, ae nên nghĩ cách để bác ấy vào viết tiếp câu chuyện đang dở dang đi ah....

hoamiaka
07-04-2011, 09:36 AM
Truyện tranh hay kiếm hiệp ai đọc chẳng biết hư cấu. Nhưng chuyện mà tự sáng tác ra ko đúng mà vẫn tin là sao. Ừ thì có thể ko ở lào cai nữa nhưng cũng ko nên sáng tác kiểu như vậy.
Thấy bác huyduclc phân tích mà đúng. Mà nói thẳng ra chắc gì đã ở lào cai tý nào mà đi bẫy chim.
Tôi sẽ luôn ủng hộ và lắng nghe những kinh nghiệm về chim họa mi của bác Bính. Còn những câu chuyện phiếm của bác tôi ko dám đọc vì chắc tôi ko thẩm thấu được. Có thể do tôi cũng hiểu nhiều địa danh và con người miền núi vùng cao lào cai quá. Mà tôi nghĩ bác nên chuyên tu vào chia sẻ kinh nghiệm chim đi, bỏ qua mấy cái văn tả cảnh mà ở đó hữu danh vô thực đi ạ.
Nói thật tôi cũng fan của bác Bính. Nhưng Sự thật vẫn là sự thật. Trắng - Đen nên rõ ràng.
Bác không tin thì bác cứ việc không tin...Bác không thẩm thấu được thì bác cứ việc không cần quan tâm... chứ đừng nên đánh giá những câu chuyện của "Binhlaocai" là chuyện phiếm, chuyện phiếm sao mọi người vẫn thấy hay, thấy hào hứng, và chính bác cũng thừa nhận bác là fan của "Binhlaocai"? Nếu bác thấy đây đúng là những câu chuyện phiếm, bác có thể bỏ qua, không cần xem và cũng chẳng cần comment, bác cứ giữ trong lòng, đó cũng là cách bác tôn trọng nhân vật...Tôi cũng sẽ không tranh luận với bác nưã, tôi thấy tự bản thân mỗi người chúng ta sẽ hiểu chúng ta đang làm gì, và tôi tin tất cả cộng đồng ABV sẽ biết phân biệt đâu là đúng, đâu là sai, đâu là phù phiếm, đâu là đích thực...

ngocmt
07-04-2011, 10:00 AM
ôi mới có mấy ngày mà các bác phản ứng ghê vậy. Cho tôi hỏi Các bác cần biết Chú Bính ở đâu, bao nhiêu tuổi v.v và v.v... để làm gì thế? Các Bác muốn gặp Chú Bính để giao lưu vì múc đích gì? Bộ Không phải bản thân các Bác cũng thầm thán phục 1 điều gì đó ở con người này sao? Tôi Ở Miền Nam có Ra vùng Tây Bắc đó vài lần nên cũng chẳng biết chính xác là vùng nào với vùng nào, có bản gì, dân tộc gì đâu, nhưng tôi biết chắc chắn đó là vùng núi cao, có nhiều dân tộc sống thế là đủ. Tôi hỏi thêm các Bác, mục đích của viết truyện, sách hay bài ... có phải thu hút được càng nhiều độc giả càng tốt không? Tôi thì thấy viết sao cũng được, miễn phải hấp dẫn người xem và không lạc đề. Đây là tự Truyện của Binhlaocai sau đó là truyện tình gã bẫy chim trên dãy Hoàng Liiên Sơn mà. Truyện có thật hay không là truyện của Tác giả, các Bác thích thì các bác xem, không thích, thấy xạo quá thì đừng xem nữa chứ đừng có phân tích từng câu văn câu chữ trong tự truyện của chú Bính rồi dẫn đến mất hòa khí như bây giờ. Hậu quả trước mắt là mấy người muốn xem như tôi đã không có cái để xem nè. Nói về mấy vấn đề các bác phân tích, tôi nghĩ cũng hợp lý đấy nhưng theo tôi, có lẻ chú quên chi tiết thôi nên cái gì có trong trí nhớ hay tưởng tượng ra mà khớp với cốt truyện thì viết ra. Các Bác cũng thông cảm bỏ qua những tình tiết nhỏ nhặt ấy đi, cái chính là mình muốn được nghe cách bẫy chim mà chứ mấy thứ đó có cần phải chính xác không? nếu chính xác wa có lẻ Chú ấy đã thành Đạo Điễn hay Biên kịch rồi. Nói túm lại 1 câu "cái gì bỏ qua được thì bỏ qua, chuyện lớn hóa nhỏ, chuyện nhỏ bỏ qua" các bác ơi. Chắc chắn 1 điều là trên diễn đàn này không có người thứ 2 như chú ấy vì chẳng thấy ai có kiến thức (về Họa Mi) mà lại nhiệt tình chia sẻ như chú.

toilavu
07-04-2011, 10:40 AM
Lâu nay tôi rất ngưỡng mộ temuchin với các bài dịch từ ngôn ngữ Trung qua Việt. Nay đến món đọc IP connect vào diễn đàn mà temuchin dịch (mò) luôn được vị trí người sử dụng máy tính (computer) viết gửi bài và cả lí lịch trích ngang của thành viên trong diễn đàn ABV thì tôi thật ngã mũ kính phục.
Lúc sáng có đọc bài temuchin và đây là lần 2 cùng một nội dung, sẵn dịp kính nhờ temuchin dịch giúp tôi với: máy tính (computer) tôi tại Phan Thiết sẽ connect vào ABV online 24/24/1tuần, IP/MAC temuchin đã biết, xin hỏi hiện tại tôi đang ở đâu để viết bài này.
Một lần nữa tôi phục tài của temuchin :). biết được tới quốc gia là chắc chắn rồi, sau đó tới vùng miền thì xác xuất bắt đầu giảm, tiếp theo thì chỉ có quản trị mạng của IPS mới có thể biết đc, gặp người dùng 3G thì xin kính thưa các loại kính thưa là bó chiếu ạ kakaaaaa, gặp thằng khùng như em buồn buồn làm cái fake IP nữa thì kính thưa các kiểu là chỉ có an ninh mạng quốc gia mới tìm đc ;)

hoamiaka
07-04-2011, 11:06 AM
biết được tới quốc gia là chắc chắn rồi, sau đó tới vùng miền thì xác xuất bắt đầu giảm, tiếp theo thì chỉ có quản trị mạng của IPS mới có thể biết đc, gặp người dùng 3G thì xin kính thưa các loại kính thưa là bó chiếu ạ kakaaaaa, gặp thằng khùng như em buồn buồn làm cái fake IP nữa thì kính thưa các kiểu là chỉ có an ninh mạng quốc gia mới tìm đc ;)
Sẵn tiện a nhờ bác temuchin tìm giúp a cô bé KV đang ở đâu đi a...Hihi, để a khỏi thắc mắc và đau.....đẻ...

xiipzack
07-04-2011, 11:21 AM
Trong những vấn đề liên quan đến bác BinhLaoCai thì đã có một số anh em đã " gửi thư riêng " cho bác ý lau roài nên bác ý đã hiểu mọi vấn đề roài mà các bác .

HuangYue
07-04-2011, 11:50 AM
mới có mấy bữa không vào mạng mà sao nhiều chuyện phát sinh thế này.

hieubds
07-04-2011, 01:13 PM
em hâm mộ bác Bính, có thể nói bác Bính là linh hồn của box chim họa mi này đấy, từ khi có bác Bính tham gia thì box họa mi hào hứng hẳn phải ko các bạn? và chính thức từ bây giờ trở đi khi vắng bóng người bạn, người đàn anh ấy, box họa mi sẽ quay về với vẻ bình yên, lặng lẽ đến ... nhàm chán, còn đâu nữa nỗi háo hức khi mỗi sáng trước giờ làm tôi đều ghé vào Aquabird để xem bác Bính có bài viết mới ko?! còn đâu những "chuyện cổ tích của người lớn" trên dãy Hoàng Liên?! tôi dám cá với các bạn là Binhlaocai là "vĩ nhân Aquabird" vô tiền khoáng hậu, sẽ chẳng 1 ai có thể thay thế bác ấy trên đây được, bây giờ và mãi mãi, xin ngã mũ kính chào bác!

hoamiaka
07-04-2011, 01:19 PM
em hâm mộ bác Bính, có thể nói bác Bính là linh hồn của box chim họa mi này đấy, từ khi có bác Bính tham gia thì box họa mi hào hứng hẳn phải ko các bạn? và chính thức từ bây giờ trở đi khi vắng bóng người bạn, người đàn anh ấy, box họa mi sẽ quay về với vẻ bình yên, lặng lẽ đến ... nhàm chán, còn đâu nữa nỗi háo hức khi mỗi sáng trước giờ làm tôi đều ghé vào Aquabird để xem bác Bính có bài viết mới ko?! còn đâu những "chuyện cổ tích của người lớn" trên dãy Hoàng Liên?! tôi dám cá với các bạn là Binhlaocai là "vĩ nhân Aquabird" vô tiền khoáng hậu, sẽ chẳng 1 ai có thể thay thế bác ấy trên đây được, bây giờ và mãi mãi, xin ngã mũ kính chào bác!
:applause::applause::applause::applause::applause::applause:

ngocmt
07-04-2011, 01:47 PM
hoàn toàn tán thành với bác. Mà mình nghĩ dừng lại ở chổ "vĩ nhân aquabird" được rồi. Mình phải hy vọng có người thay thế chứ bác, biết đâu đó là mình. :D

ngoc_ngoc
07-04-2011, 03:20 PM
Xin bác Bính tiếp tục ... chân thành cảm ơn em ko ý kiến lại gây chiến tranh nữa thì mệt
Cuộc sống cần 2 chữ " Nhẫn " Và "Tâm "

Mong bác Bính tiếp tục rất nhiều ng đang chờ bác . XIn chân thành cám ơn bác !
Chúc bác luôn khỏe mạnh !

hoamiaka
07-04-2011, 03:33 PM
bé ngoc_ngoc hôm nay mon men vào đây, giang hồ đua nhau chém 1 phát là toi, dù có cây Đồ Long Đao cũng không đỡ kịp. Ở đây toàn cao thủ với tiền bối thôi...nội công thâm hậu lắm, chớ có mà dại...chừng nào bé đạt được chứng chỉ "đã tốt nghiệp chém gió cấp ĐH" và "tech administrator" của a Vũ cấp rồi hãy bước vào, không là chỉ có....kêu a e đến hốt xác về...Bữa nào chỉ a cách mò tìm IP để xem cô bé KV là ai...

coi77
07-04-2011, 03:40 PM
Chủ đề tạm thời được khóa cho đến lúc bác binhlaocai bình tâm trở lại.
Mong các bạn thông cảm và quay lại với các chuyên mục như thường nhật. Xin cảm ơn :)

BinhLaocai
30-05-2011, 04:14 PM
Đã có lời chào, mà nào có dứt áo ra đi được.
Thôi cũng đành mang tiếng với đời, vì tình anh em chiến hữu, qua 1 thời gian dưỡng bệnh cả về thể xác lẫn tinh thần, nay gượng dậy được xin lại được phép hầu chuyện anh em trong diễn đàn. Có gì anh em cứ chém để Bỉ phu lĩnh hôị nhằm làm cho những chuyẹnphiếm của Bỉ phu đỡ phần ngô nghê và vô lý.
Xin kính chào các anh em nhân ngày gặp lại.
Bỉ phu lại tiép tục dốc nốt chút kinh nghiệm cũ kỹ, nửa mùa để làm vui cho anh em đây. Có gì saiu sót xin được lượng thứ

pdbinh
30-05-2011, 04:24 PM
Chào mừng bác quay lại với diễn đàn, kiến thức của bác về họa Mi là kho tài liệu mọi người đều muốn đc học hỏi.

mavanz
30-05-2011, 05:21 PM
Đã có lời chào, mà nào có dứt áo ra đi được.
Thôi cũng đành mang tiếng với đời, vì tình anh em chiến hữu, qua 1 thời gian dưỡng bệnh cả về thể xác lẫn tinh thần, nay gượng dậy được xin lại được phép hầu chuyện anh em trong diễn đàn. Có gì anh em cứ chém để Bỉ phu lĩnh hôị nhằm làm cho những chuyẹnphiếm của Bỉ phu đỡ phần ngô nghê và vô lý.
Xin kính chào các anh em nhân ngày gặp lại.
Bỉ phu lại tiép tục dốc nốt chút kinh nghiệm cũ kỹ, nửa mùa để làm vui cho anh em đây. Có gì saiu sót xin được lượng thứ

Cháu rất vui khi chú quay trở lại !!!!!!!!!!!!!!!!!!!!!!!!! Aquabird lại nhộn nhịp...!!!!!!!!!!!!!!!

chích bông
30-05-2011, 07:36 PM
Bác đã quyết định đúng khi trở lại diễn đàn :) .Không chỉ giúp anh em hiểu thêm về nghề chơi , mà mọi người cũng sẽ hiểu thêm về bác nữa :X . Ủng hộ bác nhiệt liệt :D

Duong_choelua
30-05-2011, 08:52 PM
chúc mừng bác đã quay lại với anh em. chúc bác vui khỏe để chia sẻ tiếp kinh nghiệm với mọi người.

chip_yeu chim
31-05-2011, 12:39 AM
chúc mùng bac quay lại với DĐ,chúc bác luôn lôn mạnh khỏe.

hoamiaka
31-05-2011, 11:14 AM
Hoan hô bác Bính, chúc mừng bác Bính đã trở lại, vậy là mỗi ngày lại có cái hay để đọc....

ngocmt
31-05-2011, 02:00 PM
Chúc mừng các anh em đã co chú Bính chỉ dạy. Em nghĩ là nên nói thế chứ hok fải chúc mừng chú Bính quay lại diễn đàn đâu ah.
Chúc mừng Chú Bính đã hồi phục sức khỏe ah.

ngoc_ngoc
31-05-2011, 03:08 PM
Mừng bác đã trở lại .Rất mong bác viết tiếp cho diễn đàn thêm sinh động !

PQA
01-06-2011, 09:54 AM
Chào mừng bác Bính đã trở lại diễn đàn, chúc bác sức khỏe và có nhiều bài viết hay cho anh em học hỏi!

ndcuong
02-06-2011, 10:16 AM
Sau 1 thời gian bận rộn mưu sinh ko vào 4rum. Hôm nay mới biết tin anh Bình quay lại "ngôi nhà chung".
Xin chào mừng anh và xin chúc tất cả anh em trên 4rum vui, khỏe, thành đạt.

hoamirung
02-06-2011, 11:04 AM
Chúc mừng bác Binhlaocai đã trở lại diễn đàn, chúc bác có nhiều sức khỏe và bài viết hay cống hiến cho diễn đàn.

Thân,
HMR

BinhLaocai
02-06-2011, 02:11 PM
Chả bỏ được anh em đâu.Một ngày nên nghĩa mà. Tuổi già sớm nắng mưa chiều giận giận, lành lành như cơm bữa..Anh em đừng chấp. Thế mới gọi là 1già 1trẻ như nhau

toanhut
02-06-2011, 02:54 PM
Xin Chúc Mừng Bác BinhLaocai. Hi vọng sau những gì đã trải qua về tinh thần và thể xác mong bác sẽ tiếp tục chia sẻ kinh nghiệm cho anh em được mở rộng tầm mắt hơn nữa. Lần này Bác cho em biết thêm nhiều điều về họa my hơn nữa. Chúc Bác sức khỏe nhé.

Amater_hp
09-06-2011, 02:49 PM
Hay quá ! Mong bác tiếp tục cống hiến cho diễn đàn. cháu là thành viên mới. Bắt đầu tập tọe chơi họa mi, mong đc học hỏi kinh nghiệm từ những bậc tiền bối như bác. Hôm qua là lần đầu tiên cháu ghé thăm topic này, nói thật là cháu đã dành cả đêm để đọc hết các bài viết của bác, rất lôi cuốn và có những đoạn xúc động muốn trào nước mắt mặc dù sư tử nhà cháu bên cạnh gầm gừ bắt đi ngủ suốt, cháu hy vọng đc đọc những bài viết tiếp theo của bác trong thời gian sớm. Thanks

xianua
10-06-2011, 12:50 AM
Cảm ơn Bác đã quay trở lại tiếp tục cống hiến thêm nhiu kinh nghiệm cho ae trong diễn đàn.Một lần nữa cháu cảm ơn Bác đã quay lại.

tienvonghia
12-06-2011, 08:34 AM
Cháu cũng là thành viên mới mong Bác chỉ bảo. Cám ơn Bác nhìu

dovankhoi.info
13-06-2011, 01:34 PM
Xin chào Bác Binhlaocai.

Không biết Bác bao nhiêu tuôi nhưng em xin phép gọi Bác bằng Đai ca cho nó dễ xưng hô và tiện trao đổi thông tin về loài chim quý này.

Sau khi đọc bài viết của Đại Ca thấy ĐC viết rất hay, DC có một tuổi thơ thật tuyệt vời, thực sự thì nó không khác mấy so với tuổi thơ của những người đã sống vào thời Bác, đặc biệt nó rất giống với tuổi thơ của em mặc dù có khác đôi chút là (Bác có tý chiến tranh còn em thì không, Bác thì lên Lào Cai công tác còn em thì xuôi HN. Bé em cũng thích nuôi sáo, chào mào, quạ, cò trắng... Em nuôi chúng cúng quen người và theo mình như chó ý, Bác cho nó uống nước canh còn em toàn cho nó uống nước bọt.... hi hi hi hơi bẩn tý nhưng đảm bảo chim bám chủ hơn chó nuôi trong nhà). Nhưng Bác đã miêu tả được tuổi thơ của bác thành một tác phẩm, một bức tranh đẹp... mà làm cho bao bạn trẻ ở thành phố trên cả nước (có thể cả nước ngoài nữa) chưa thể hình dung ra được, chúng sẽ mong mỏi một thiên nhiên đẹp như thể để cai nghiên game, cai nghiện mọi cái xấu mà mắc phải ở mặt trái khi ở thành phố. Rất vui và chào mừng Đại Ca trở lại viết bài và chia sẻ thêm kinh nghiệm nuôi và thuần hóa chim họa mi cho thế hệ sau:

Nhân tiện đây Bác cho hỏi tý vì em cũng chơi chim từ bé, nuôi khá nhiều loại nhưng chưa nuôi mi bao giờ. Nay được anh bạn trong hội chơi chim hôm trước đi Cao Bằng về cho 1 con mi, anh ta bảo nó chỉ là chim nuôi để hót thôi, nó hót rất hay, khá nhiều giọng nhưng em có cái tính ham học hỏi, thích trinh phục ( không chơi thì thôi, đã chơi phải trải nghiệm hết cái hay của nó) nên em đang có ý định kiếm một em mi mộc có đầy đủ tiêu chuẩn để nuôi làm chim chiến, chim chọi để có cơ sở tiếp tục tìm tòi và khám phá về loài mi này.
+ Trong nhà có thể nuôi 2 con mi đực được không? ( nhà em rộng 180m2, 3 tầng) nếu nuôi 2 con mi được thì có cần phải nuôi 2 con mi mái không? hay chỉ nuôi 1 mái là được rồi?

hieubds
13-06-2011, 01:57 PM
hêy za
Trước tiên xin chúc mừng tất cả ae hâm mộ bác Bính, chúng ta lại sắp được thưởng thức thêm hương vị cuộc sống nữa rồi :)
Chúc bác Bính sức khỏe, viết thêm nhiều bài hay cho diễn đàn.
Bây giờ chúng ta gác qua màn chào hỏi sướt mướt, ủy mị đi, bác Bính viết tiếp câu chuyện còn dang dở trên đỉnh Hoàng Liên cho ae sáng thêm con mắt đi ah :D

chúc chim bác Bính khỏe

BinhLaocai
13-06-2011, 02:08 PM
Bạn Dovankhoi.info thân mến.
Bạn hoàn toàn có thể nuôi được 2 con, tuy nhiên nên để 1 con trước nhà, 1 con sau nhà hoặc 1 con trên lầu, 1 con tầng dưới. Không cho chúng thấy mặt nhau để tránh 1 con bị đè mất lửa, hỏng chim.
Bạn có thể không cần Mi mái, mi đực vẫn tốt bình thường.
Nếu kiếm được 1 con mái hay, tức là con mái xùy toe toe luôn miệng, lúc thấy chim trống hót, áp lồng nó vào lồng con trống nó vẫn xùy liên tục và vung vẩy cái đuôi, tách ra xa khoảng 1o mét nó vẫn xuỳ, áp lồng tiếp, nhịp điệu xùy vẫn không giảm thì đó là 1 con mái chơi được, nên nuôi thêm con mái này.
Mi mái cũng phải tách nó ra, không cho nhìn thấy Mi đực thì Mi đực càng hót khoẻ.Hót đến rạc cả chim ra đấy.
Tuy nhiên phải cẩn thận kẻo nó hót nhiều, ảnh hưởng đến sự yên tĩnh của Bà Xã hoặc của Baby là phiền lắm đấy. Vì ngoài cánh đàn ông ta đam mê, ngây ngất vì tiếng chim thì đại đa số các Bà không thích đâu.
Thế nhé. Chúc Bạn có chim hay để vui

Micon
13-06-2011, 02:32 PM
Truyện rất hay, cám ơn bác nhưng thằng Ốc (xin lỗi tôi viết theo truyện) nói trả thù ai vậy bác.

---------- Bài viết thêm vào lúc 02:32 PM ---------- Bài viết trước được viết vào lúc 02:22 PM ----------

Từ trận địa Phố Vàng vùng Tam dương hai quả tên lửa sáng rực lao như 2 khối sao băng quật thêm 3 bó đuốc nữa cắm xuống đồng. Phía làng tiếng trống mõ, tiếng súng lệnh , tiếng reo hò đi bắt giặc lái Mỹ nhảy dù vang rộn thôi thúc..tiấng máy bay xa dần..
Truyện đọc rất cảm động và lôi cuốn. Duy chỉ có đoạn này bác xem sửa lại vì hiệu suất bắn của tên lửa như thế này là cao không tưởng.

BinhLaocai
13-06-2011, 02:43 PM
Hoàn toàn là sựi thật.Không hơn không kém. Những ngày đầu chiến tranh phá hoại của giặc Mỹ quả tên lửa đó đã quật gọn 1 tốp 3 chiếc F105 không sai

dovankhoi.info
14-06-2011, 08:37 PM
Thân gửi Bính ĐC

Cám ơn Bác đã trả lời câu hỏi của em, nó cũng giải tỏa thắc mắc của em trong việc bắt đầu con đường chơi Họa Mi tuy nhiên Bác cho em hỏi kỹ hơn chút nữa. Nghe nó rằng loài Họa Mi rất chung thủy, nó đã cặp đôi với nhau thì không bỏ nhau. Việc nhà nuôi 2 em đực mà chỉ có một mi mái thì lúc ốp em đực này, lúc ốp em đực kia có được không hay phải mỗi em đực một em mái. Còn về phần bà xã em thì không sao, bà ý không phản đối em chơi chim mà cung không khuyến khích, em đi công tác xa bà ý con chăm hộ cơ, việc này thì em yên tâm, nên Bác cứ bày cho em cách cho chim hót thoải mái, không ngại chi hết.

BinhLaocai
15-06-2011, 07:54 AM
Chả có thứ giống cái nào chung thủy tuyệt đối đâu bạn ạ.
Bạn hãy tin đó là sự thật. Nhất là giống vật nuôi, nó chả bị cái quy phạm xã hội nào gò bó nên...chữ CHUNG THUỶ..chỉ là lòa người bày vẽ ra để tự huyễn hoặc mình thôi.
Để xa con mái ra, chả của anh nào cả nên 2 anh tha hồ khoe tài, trổ giọng để chinh phục nàng làm của riêng, và gần nhau thì còn choảng nhau tưng bừng ấy chứ...Thế nhé

dovankhoi.info
15-06-2011, 09:26 AM
Ha ha ha! Chân thành cám ơn kinh nghiệm quý báu của anh. Vậy tôi yên tâm đầu tư để tham gia cuộc chơi bất tận rồi!!!!!!!!!!!!

tienvonghia
16-06-2011, 08:36 PM
Lâu quá không thấy bác Bính cho ra đời tiếp phần bẫy chim trên đỉnh HLS, cháu đang mong chờ từng ngày đó bác. Cháu ở TP HCM nên không có điều kiện đi bẫy chim HM mặc dù mê lắm. Ở SG muốn kiếm được con HM nào chiến thì khó như mò kim đáy biển. Cháu dựa theo tiêu chuẩn mà bác chia sẻ để chọn chim thì gần tháng nay vẫn chưa chọn được con nào ưng ý. Cháu tính nuôi 2 con thôi vì nhà đang nuôi nhiều loại chim quá sợ không chăm sóc chu đáo cho mấy em nó được. ACE trên topic đang rất mong đợi bài viết của bác. Cháu chúc bác có nhiều sức khỏe để bác dành 1 ít sức truyền đạt kinh nghiệm quý báu cho ace mới chơi như cháu. THANKSsss

BinhLaocai
17-06-2011, 08:36 AM
cám ơn cháu TIENVONGHIA. bác cũng muốn viết về những chuyện chim cò của Bác để moị người coi chơi ( Như là tâm sự với nhau bên chén rượu về những chuyện đã qua về nghề chơi chim) Nhưng nhiều anh em phê phán là mấy cái chuyện cổ tào lao, bịa đặt nên Bác thôi chả viết nữa.
Bởi vì đã là chuyện thì mỗi người một cách nói, cũng như bữa ăn ấy, Mì ăn liền: Phút mốt xong bữa. Tiệc đãi bạn, nấu nướng cầu kì , hoa lá, cả buổi chả xong.....
Làm dâu trăm họ khó lắm.

ngocmt
17-06-2011, 09:12 AM
cám ơn cháu TIENVONGHIA. bác cũng muốn viết về những chuyện chim cò của Bác để moị người coi chơi ( Như là tâm sự với nhau bên chén rượu về những chuyện đã qua về nghề chơi chim) Nhưng nhiều anh em phê phán là mấy cái chuyện cổ tào lao, bịa đặt nên Bác thôi chả viết nữa.
Bởi vì đã là chuyện thì mỗi người một cách nói, cũng như bữa ăn ấy, Mì ăn liền: Phút mốt xong bữa. Tiệc đãi bạn, nấu nướng cầu kì , hoa lá, cả buổi chả xong.....
Làm dâu trăm họ khó lắm.
cháu là rất đồng tình với ý kiến này của Chú. Ủng hộ chú 2 tay 2 chân luôn. hiihihih. truyện tự sự mà nhớ gì viết náy, cháu năm nay 33 t chắc gì năm 60 t cháu còn sống , nếu còn chắc gì đã nhớ được chuện năm 30t. Để truyện được suôn và hấp dẫn người coi thì fải thêm chút chi tiết có thể là hư cấu hay thực tế cũng được mà như món ăn thì fải thêm gia vị nó mới ngon chứ phải không các bạn. Nên ai thích thì cứ coi, thấy xạo hay gì gì thì đừng coi nữa và cũng đừng nói lung tung mất hòa khí. Xin lổi nếu đã có mạo phạm đến các đồng đạo nhé.

tienvonghia
17-06-2011, 06:45 PM
Dù sao đi nữa cháu cũng cám ơn bác về những bài viết chân tình giúp mấy thằng lính mới như cháu. Chúc bác và gia đình nhiều sức khỏe và hạnh phúc cả người lẫn chim nha. ^^

---------- Bài viết thêm vào lúc 06:35 PM ---------- Bài viết trước được viết vào lúc 06:27 PM ----------

Cháu vẫn tin tưởng vào câu truyện "MỘT ĐỜI CHƠI CHIM" của bác dù có một số ít người không thích mới xuất hiện gần đây trong topic. Nhưng bác hãy nhìn lại những ace đã "cảm ơn" dưới những bài viết lôi cuốn, chân chất, mộc mạc...
Cho em hỏi có ai nhớ chi tiết những ngày mình đi bẫy chim cách đây hơn 20 năm ko ?

---------- Bài viết thêm vào lúc 06:45 PM ---------- Bài viết trước được viết vào lúc 06:35 PM ----------

trước đó 1 tiếng em đã soạn thảo xong những lời nói, những câu động viên bác Bính viết tiếp và những câu có lẽ mang tính chất quá kích động khi nói về những kẻ phá dòng ý tưởng của bác. Nhưng ko post lên được. Cháu vẫn mong sẽ có đoạn tiếp của bác. Những lời nói chân thành mộc mạc từ đáy lòng mong bác hiểu. THANKSsss

dovankhoi.info
17-06-2011, 08:11 PM
Xin chào bác Bính!

Chuyện của Bác thật hay, ai cũng mong Bác kể tiếp. Trong thiên hạ thì có đủ loại người, người khen có, chê có, bỏ phiếu trắng có.... nhưng sống trên đời mà để ý những chuyện thế thì không thể sống được. Chuyện chơi chim hoa mi là một môn nghệ thuật rất khó, có mấy ai viết ra chi tiết mà hay như Bác đâu. Bác đừng để ý nhiều làm gì, mục đích của Bác viết ra là gì, chuyền lại đam mê cho thế hệ sau, chuyền lại những kinh nghiệm mình đã trải qua. Có thể đúng với Bác và những ai đam mê như Bác, o đúng với ai không thích phương pháp của Bác. Điều quan trọng là gì? Bác làm được điều Bác muốn. Bác xem số người chờ bài của Bác, thử nghiệm phương pháp của Bác nhiều hay ít..... riêng em đang thử phương pháp làm cám của Bác. (Đời chơi chim của em ghét nhất là phụ thuộc vào người khác, cám đi mua cũng vậy, nên em toàn tự làm....). Số người khích Bác, nói này nói nọ được bao nhiêu???? Bác là người đam mê, từng trải..... em tin Bác hiểu điều em nói. Mong mỏi học hơi, chia sẻ từ Bác rất nhiều!!!! email của em: dovankhoi.info@yahoo.com nếu Bác có email và cho phép, có những lúc gắp trường hợp khó mà không kịp lên diễn đàn nhờ Bác tư vấn trực tiếp luôn. Cám ơn Bác nhiều! Chúc Bác mạnh khỏe!

xianua
19-06-2011, 01:32 PM
Cháu chào Bác Bính!
cháu chỉ là thành viên mới nhưng khi đọc xong câu chuyện của Bác đang viết thì cháu cảm thấy niềm đam mê chơi chim HM quả thật là quá tuyệt.Cháu xin Bác viết tiếp để chúng cháu được hoc thêm nhiều kinh nghiệm về cách nuôi HM của người xưa.
Bác cho cháu hỏi 1 câu:nhà cháu nuôi 3 con mi trống 1 con mái, cháu để 1 con dưới nhà, 2 con cháu để trên lầu cùng với con mái.Bác cho cháu hỏi nó có đè nhau ko và vị trí con mái để đâu cho thích hợp cả 3 con?Cháu xin cảm ơn Bác vá chúc Bác luôn mạnh khỏa!

BinhLaocai
20-06-2011, 07:15 AM
Chào XIANUA.
Ba con Mi trống thì tốt nhất cháu treo mỗi con 1 lầu.
Con nào yếu lửa thì treo đằng sau lầu cho khuất không nhe thấy tiếng 2 con kia hót càng tốt.
Ả Mi mái cháu treo ở vị trí khuất, không cho thấy mặt Mi trống, chỉ nghe thấy tiếng trống hót để mái xuỳ.
Dăm ngày cháu cho mỗi thằng đực rựa ấy nhìn thấy ả mái mươi phút rồi lại tách ra.
Thế là đàn Mi của cháu, cả đực lẫn cái sẽ căng đét, chúng sẽ làm loạn xà ngầu, điếc tai Bố Mẹ, nhức óc hàng xóm ngay.......
Tất nhiên là chế độ ăn uống, tắm táp phải OK, đúng " Mêtốt" rồi
Làm như vậy đó. Rồi không khéo Chấu sẽ lại hỏi: BÁC BÍNH ƠI . LÀM SAO BỊT BỚT MIỆNG MẤY CON MI LẠI HỘ CHÁU ....điếc hết cả tai, Mi miếc gì mà hót tối ngày, choảng nhau vỡ đầ sứt tai thế này chả biết.....:laughing:

xianua
20-06-2011, 03:59 PM
Bác Bính ơi 3 con mi đó điều là mi bổi nên cháu sợ treo khuất quá ko thấy người thì biết khi nào chúng mới dạn được.với lại nhà cháu chỉ có thể để dc như vậy thôi.Ngày nào cháu cũng tắm cho chúng nhìn thấy mi mái hoài có sao ko Bác.cháu thấy để vậy chúng cũng hót ầm ầm chắc là ko có vấn đề j phải ko Bác.Lâu lâu cháu có thể kè thử 2 con trống với nhau được ko Bác hihi.Cháu cảm ơn Bác Bính nhiều lắm!

tienvonghia
20-06-2011, 08:32 PM
Bác Bính ơi 3 con mi đó điều là mi bổi nên cháu sợ treo khuất quá ko thấy người thì biết khi nào chúng mới dạn được.với lại nhà cháu chỉ có thể để dc như vậy thôi.Ngày nào cháu cũng tắm cho chúng nhìn thấy mi mái hoài có sao ko Bác.cháu thấy để vậy chúng cũng hót ầm ầm chắc là ko có vấn đề j phải ko Bác.Lâu lâu cháu có thể kè thử 2 con trống với nhau được ko Bác hihi.Cháu cảm ơn Bác Bính nhiều lắm!
Cho mình hỏi bạn mua mi bổi ở đâu vậy. Mình muốn biết nhiều chổ để tham khảo mong chọn dc con nào tốt tốt. THANKSsss

BinhLaocai
21-06-2011, 07:20 AM
XIANUA thân mến.
Bác đã nói vấn đề này ở các mục trước đây rồi.
Cho Mi nhà kè nhau thì chúng sẽ choảng nhau ngay, vì Mi nhà rất ghét nhau, thích đánh nhau để phân ngôi cao thấp mà, nhưng XIANUA tuyệt đối không bao giờ được làm thế nhé, vì như vậy đàn Mi của Cháu sẽ hỏng hết.
Lý do vì sao mà nó hỏng thì Bác đã nói rồi.
Cháu phải năng xách Mi đi dượt bên ngoài đi chứ cứ dượt nhau ở nhà thì chúng sẽ trở thành ĐÀN MI KHÔN NHÀ, DẠI CHỢ đấy.

xianua
21-06-2011, 12:14 PM
Dạ cháu biết rồi cháu cảm ơn Bác nhiều lắm.
Chào bạn tienvonghia mình mua của chú Huệ ở đường Tây Thạnh đó.Mình thấy có mấy a trên diễn đạn chê tiệm đó nhưng mà theo mình chú đó bán cũng có nhiều chim hay lắm.Tuy theo ban thôi ah

namdang
21-06-2011, 11:17 PM
Truyện bác Bính viết hay quá. Cháu thì ở tận miền trung (Đà Nẵng) tuổi thơ gắn liền với chào mào và chích chòe than. Từ nhỏ chỉ nghe nói đến chim họa mi chứ chẳng được thấy mặt mũi thế nào. Mãi đến khi vào đại học mới nhìn thấy chim họa mi.

hoamymoc
23-06-2011, 11:24 AM
Bác Bính ơi! Cho cháu hỏi chút?
Cháu có em Mi 3 tuổi lồng rồi, bạo người thò tay vào mổ tay nhưng có người thì không hót cứ treo ra ko có người mới hót, treo sau nhà thì hót còn treo ngoài cửa thì lại ko hót, để sau nhà hót thấy người cái cứ đứng im cả ngày luôn nếu vẫn có người ở đó, như thế xử lý thế nào vậy Bác, cảm ơn Bác, Chúc bác sức khoẻ...

thanhmon
23-06-2011, 01:44 PM
Bác Bính kể hay quá. Bạn gái em cái gì trên người em cô ấy đều yêu đều quý trừ mấy chú mi và chòe lửa treo trên tường là nàng ghét.
Nhiều lúc cũng thấy mình vô tâm các bác à, em nó lặn lội từ HN lên Cao Bằng thăm thế mà ngồi nói chuyện được lát em bảo "đợi anh lát nhé" thấy em chạy lên tầng, nàng cứ tưởng là có cái gì đặc biệt làm nàng bất ngờ. Hóa ra là 2 tay em sách 2 lồng chim, rùi bảo nàng cứ chót nước uống nhé anh cho tụi nó đi tắm nắng cái đã, trên tầng còn 2 chú nữa em cứ tự nhiên. cho chim ra phơi nắng xong xuôi lại ngồi nói chuyện hỏi thăm dăm 3 câu nhưng mắt lúc nào cũng nhìn ra sân xem chim nó xù lông phơi nắng, nàng cũng giận lắm nhìn lũ chim của em như kẻ thù. một ngày nghỉ quanh đi quanh lại vơi tụi chim cò cũng hết ngày thời gian bên cô ấy ít hơn thời gian bên chim. Em rất lo khi lấy vợ ko bít có cô nào ngén đòi ăn thịt Mi với khướu bạc má không nữa. ngén gì thì ngén chứ mà ngén chim thì chắc là buồn lắm. hihi vài lời tâm sự mong các bác thông cảm.

BinhLaocai
23-06-2011, 01:49 PM
Như vậy chưa chắc đã là con Mi bạo người rồi.
Như kinh nghiệm Bác thấy 1 số con Mi khi nó sợ người mà người thò ngón tay vào là nó cứ lao vào mổ tay người, 1 số Mi mộc mới bẫy cũng vậy.
Mi đã thuần người thì dù vắng hay có ngườì nó vẫn hót đều.
Xử lý bằng cách cứ treo ra trước hiên nơi có nhiều người qua lại, quen rồi nó sẽ hót

xianua
24-06-2011, 02:00 AM
Bác Bính ơi giúp cháu với!2 con mi trên lầu cháu đã tách ra 1 con ở trước 1 con sau nhưng mà hình như cháu thấy có 1 con nó muốn xù đầu rồi Bác ơi huhu.Tuy là nghe mái xùy nó vẫn hót bình thường giờ cháu phải làm sao đây Bác ơi giúp cháu với.Có phải con đó bị hư rồi phải ko Bác.Nhưng mà khi cháu cho nó tắm có con mái kế bên thì nó hót suốt kể cả con mái ko làm gì con mái đứng rỉa lông nó cũng hót.Cháu có cần kè mái cho nó 1 thời gian ko Bác?xin Bác giúp cho cháu!

BinhLaocai
24-06-2011, 02:14 PM
Thế là con Mi ưa mái quá rồi.
Núp bóng mái..hà hà..anh này thiếu vợ là chả làm ăn gì được đây.
Xấu máu quá, xấu máu quá. Thì đành lấy vợ cho nó thôi. Bằng không cứ tác h ra 1 thời gian xem sao, nếu thấy nó xuống quá thì đành ...danhg cho nó 1 cô vợ vậy

hoamymoc
24-06-2011, 02:40 PM
Như vậy chưa chắc đã là con Mi bạo người rồi.
Như kinh nghiệm Bác thấy 1 số con Mi khi nó sợ người mà người thò ngón tay vào là nó cứ lao vào mổ tay người, 1 số Mi mộc mới bẫy cũng vậy.
Mi đã thuần người thì dù vắng hay có ngườì nó vẫn hót đều.
Xử lý bằng cách cứ treo ra trước hiên nơi có nhiều người qua lại, quen rồi nó sẽ hót

Vâng cảm ơn Bác. Nhưng cháu hỏi thêm chút nữa có được không ạ? Cháu làm công chức nhà nước đi làm cả ngày ko ai ở nhà cả, cháu treo nó lên tầng hai có được không ạ. tầng hai nhà mặt đường bác ạ. Cám ơn bác nhiều.

nguyenquangtu
24-06-2011, 03:27 PM
Chào bác Binh Laocai; Bác cho em hỏi nhà em chật không nuôi được mi mái; em nuôi 2 con trống; một con được 1 năm tuổi lồng hót chưa được căng lắm; và 01 một chú mộc chưa hót; nếu để gần nhau mà vấn phủ áo lồng không để chúng nhìn thấy nhau, nuôi như vậy có được không ạ, em sợ như vậy con mộc không thể căng lên được ?

bocang
24-06-2011, 09:04 PM
đọc bài viết của bac làm mình liên tưởng về" thời thơ ấu gian khổ "mà đa số anh em đã trãi qua rấ t buồn nhưng thôi bac có thể chỉ giúp mình cach phân biệt mi trống và mai không ?cảm ơn nhiều

BinhLaocai
25-06-2011, 07:30 AM
Hoamimoc thân mến.
Treo được tuốt, trừ khi...có đạo tặc dòm ngó và..thú dữ ăn chim quấy phá.
Bạn Nguyenquangtu ơi .
Hãy mang con mộc ra xa đi. Để thế mộc sẽ bị đè, không tốt đâu ( Trừ khi mái của bạn cực chuẩn và con mộc rất hợp với con mái đó )

xianua
25-06-2011, 10:48 AM
Vậy chắc là cháu phải chia tay e nó rồi,chứ nhà cháu ko còn chổ nào treo mà ko nghe 2 con kia hót hết Bác ơi!cháu cảm ơn Bác nhiều lắm

hoamymoc
27-06-2011, 10:56 AM
[QUOTE=BinhLaocai;990612]Hoamimoc thân mến.
Treo được tuốt, trừ khi...có đạo tặc dòm ngó và..thú dữ ăn chim quấy phá.
Vâng cảm ơn bác nhiều, nói chung rất nhiều đạo tặc và thú dữ như Mèo... nhưng treo cao thì Mèo chịu chứ đạo tặc thì đăng xem xét cách có khi làm cái dây xích móc treo lên rồi mua cái khóa nhỏ khóa vào là được. đấy có phải sáng kiến ko bác nhỉ? chia sẻ tý nếu anh em nào có ý định treo chim như em thì làm thế chắc là được (Trừ khi leo lên tận nơi tóm nguyên em chim thì chịu) chứ đứng dưới đường mà thò gậy lên thì chào chác chú...

BinhLaocai
27-06-2011, 01:54 PM
Hi hi...cái này thì Trẫm chịu. không thể tư vấn được. Nói chung là tùy cơ ứng biến thôi

thanhmon
27-06-2011, 10:50 PM
Cháu chào bác Binh LaoCai. Bác ơi cho cháu hỏi 1 câu về cách thuần em mi của cháu.
Bình thường thì nó vẫn hót hét bình thường, mỗi tội là nó nhẩy nhiều quá cháu sót ruột, cứ thấy người là em nó chồm lên. Vậy cháu định cho em nó đi tiệt bộ lông cánh liệu cháu làm vậy thì có cải thiện được gì không.? cháu biết làm vậy thì hơi ác quá nhưng nó cứ nhảy vậy nhiều lúc bực lắm bác à, cho ăn cũng nhảy đi tắm cũng nhảy. Nó cứ đâm vào lồng phình phịch ra bác à. bác cho cháu lờ khuyên nhé. cháu cảm ơn bác.

BinhLaocai
28-06-2011, 07:21 AM
Ôi giờ ơi là giời.
Trùm áo lồng vào, chỉ để hở 1/3, nóc lồng phải kín ( Trùm áo để cửa hở hình chữ A) để lồng ở góc cửa ra vào, trên nền nhà
Cho ăn uống thì nhanh tay 1 tí, chớ có dòm ngó, xăm soi liên tục, càng lại gần, càng phản tác dụng. Hãy coi như không có nó đi.
Quên nghía nó 1 tháng - tình hình sẽ được cải thiện.
Bắt ra cắt lông cánh thì hiệu quả hơi kém hơn một chút việc cho vào nồi nước sôi, vặt trụi .....Rán nhắm rượu.

thanhmon
28-06-2011, 01:53 PM
Ôi giờ ơi là giời.
Trùm áo lồng vào, chỉ để hở 1/3, nóc lồng phải kín ( Trùm áo để cửa hở hình chữ A) để lồng ở góc cửa ra vào, trên nền nhà
Cho ăn uống thì nhanh tay 1 tí, chớ có dòm ngó, xăm soi liên tục, càng lại gần, càng phản tác dụng. Hãy coi như không có nó đi.
Bắt ra cắt lông cánh thì hiệu quả hơi kém hơn một chút việc cho vào nồi nước sôi, vặt trụi .....Rán nhắm rượu.
Cảm ơn bác. hihi cháu không cắt lông cánh em nó nữa. Chúc bác sức khỏe

BinhLaocai
29-06-2011, 09:02 AM
Tiếp một đoạn chuyện cổ tích tầm phào nữa nhé:
Nhưng hỡi ôi,
Cái thời buổi nhà lầu, xe hơi này Hoạ mi hót trong phố ran ran, vậy mà ngoài đồi tịnh không một tiếng hót. Những nhày xưa vào buổi sáng như thế này thi Mi hót ran ran như tiếng ve, vậy mà.....
Con Mi mồi trên tay hót véo von, da diết. Bốn bề chỉ có tiếng con chim quẹt măng, tiếng chào mào, tiếng cuốc, tiếng bắt tép kho cà .. rộn rã như 1 dàn đồng ca. Cả đến tiếng Mi mái xuỳ cũng không có !
Tự nhủ: ừ, cái thời buổi này, người ta bẫy chim bằng thòng lọng, dàn hàng ngang càn xua mi vào lưới, thậm chí còn dùng keo để dính chim, nhốt hàng lồng chờ thương lái lên lấy thì còn gì là Mi. Tuyệt chủng là phải.
Mà cái chỗ bẫy này, chỉ có thằng tôi lọ mọ ngày xưa theo thầy tôi đi tuyển chim rừng về luyện Mi chọi mới mò vào, sau chiến tranh biên giới 79 cả làng Nhắng kéo nhau đi đâu mất, giờ lác đác mươi căn nhà người Dao, họ còn bảo họ còn chả dám thả rông đàn bò lên đồi vì mìn vẫn còn ...thế mà bọn thợ bẫy chim chẳng từ, họ càn bằng sạch, bắt bằng kỹ...Chán thật.
Thôi thì lông bông giữa thiên nhiên cao rộng, treo con Mi lên lùm cây ngày xưa, nằm lim dim mắt, nhìn núi đồi bát ngát cho đớ thèm, đỡ nhớ tiếc 1 thời đã qua...
Nằm mãi cũng chán, nhìn đồng hồ đã hơn 10 giờ, lủi thủi xách cái lồng hạ sơn.
Ghé vào nhà Keng Ếm, một tay thợ bẫy mi ngừơi tày chơi. Nghe thấy tiếng xe máy nổ lạch phạch ngoài sân, gã hỏi vọng ra từ gian bếp :
- Ai đấy
- Trẫm đây - Tôi đáp lại
- A. Lâu lắm chả thấy mặt, đi bẫy chim à ?
- Ừ. Nhưng chả thấy con ma nào, chán thật
Keng Ếm cười hô hố:
- Giờ thì lấy đâu ra Mi. Thợ bẫy từ Lào cai vào, từ Văn Bàn lên, từ Bắc Hà ra chúng bẫy hết rồi. Giống Mi Mường Khương mình hay nên họ bắt hết, bắt cả mái...Thôi vào uống rượu.
- Vợ con đi đâu hết rồi.
- Vợ đi ăn cưới dưới Bản Lầu, thằng Ưng đi chăn trâu, tí nó về. Vào đây , đang buồn ăn cơm 1 mình chán quá.
Bưng cái mâm gỗ mốc thếch đặt lên bàn giữa nhà, Keng Ếm lui cui moi từ xó nhà ra 1 chai rượu:
- Rượu ngô Bắc Hà, con rể nó cho từ tết, rượu ngon, còn 1 chai vẫn để dành
Bữa cơm trưa chỉ có 1 tô thịt gà, thịt chim gì đấy xào rau răm, xả. Chả có canh riêu gì. Nhìn mâm cơm cso mỗi 1 tô thức ăn 2 cái bát, 2 đôi đũa và 2 cái chén uống rượu tôi thấy ngộ ngộ....
Mở túi tôi lấy đồ ăn đi bẫy chim ra đưa cho Keng Ếm bảo:
- Đồ ăn bẫy chim đây, cho thằng Ưng
Keng Ếm cười: - Ố, cái này thì nó thích lắm rồi, thôi chả phải phần cơm cho nó nữa, ta chén thôi.
Rót rươụ ra chén, hắn bảo tôi: - Nào chạm cốc
2 cái chén chạm nhau: cạch
Khà 1 tiếng, hắn gắp cho tôi 1 miếng thịt vào bát và bảo: - Lấy rau đi, thịt chim cuốc đấy , sáng nay nó vừa bắt được cả ổ.
Rượu vào, lời ra, 2 thằng bạn chim lâu ngày gặp nhau chén đi chén lại, bát thịt chim sạch như chùi..
... Đến khi cái chai 65 đã nằm chỏng gọng thì 2 thằng cũng dìu nhau xuống giường xẻ gỗ tưng bừng...
Mở mắt dậy. Chà đã hơn 3 giờ. Mò ra sau nhà làm cái công việc thường lệ của những gã say sau khi ngủ dậy, ngáp ngắn ngáp dài quay vào nhà, Tôi nghe thấy tiếng kêu.. nhép... nhép... trong một cái gùi cũ để ngoài chái nhà.
Tò mò nhìn vào: - Ô. 5 con cuốc con đen thui nhỏ xíu đang kêu nhem nhép.
Hỏi vọng vào: - Có 5 con cuốc con à
- Ừ. Nó bắt sáng nay cùng với con cuốc làm canh đấy.
Tự nhiên Tôi thấy cổ họng mình se lại, thì ra tôi và hắn đã uống rượu bằng thịt của con chim mẹ, 5 con cuốc con này mồ côi rồi
Tôi hỏi vọng vào: - Nó để nuôi 5 con này à
- Ai mà nuôi làm gì, tối đi chăn trâu về nó nướng cho mèo ăn
Tôi phát hoảng bảo hắn: - Cho tao mang về nuôi
- Ừ, nuôi thì mang về. Mà từ xưa đến giờ có ai nuôi cuốc đâu mà mày nuôi.
- Kệ tao.
Bắt 5 con cuốc con bỏvào hộp đựng chim , lếch thếch lên xe. Con Mi mồi nghe thấy tiếng lũ cuốc con kêu nhép nhép, nó gục gặc cái đầu rồi hót toáng lên...
Trên đường về tâm trạng tôi thật khó tả, đi bẫy chim nhưng chưa bao giờ tôi bắt con chim mẹ khi nó có đàn con đi theo hoặc nó đang cắp mồi...
Tôi sẽ phải nuôi lũ cuốc con này như 1 sự chuộc lỗi vì tôi đã cùng Keng Ếm ăn thịt mẹ nó. Tôi sẽ nuôi chúng, cứu chúng khỏi bếp lửa nướng chúng cho mèo ăn của thằng Ưng..
Ngươì bẫy chim, người chơi chim đâu phải là kẻ huỷ diệt, vuivì bắt được con chim nhưng đằng sau niềm vui của mình là nỗi bất hạnh của biết bao nhiêu con chim bé bé, xinh xinh vô tội..
Người chơi chim có tình với con chim yêu quý của mình, nhưng cũng thật vô tình với hàng trăm hàng ngàn con chim vô tội khác..
Mấy ngày sau, tôi làm lễ hoả táng cái lồng bẫy mi, mặc dù giờ chả còn Mi đâu nữa mà bẫy..

tienvonghia
29-06-2011, 03:41 PM
Thế là hết câu chuyện bẫy mi trên đỉnh Hoàng Liên Sơn hả bác. Đọc bài viết này của bác cháu thấy rất chí lý về việc bẫy mi ( nhất là trong mùa sinh sản ). Bọn tàu nó qua dùng tiền mua hết mi đẹp của VN mình rồi, tụi nó chơi mi chọi chủ yếu là tiền độ, nó nuôi chim như nuôi lính đánh bom tự sát vậy. Con mi mà về tay tụi nó sau 1 lần tranh hùng là suy tàn rồi thì....( 1 phút huy hoàng rồi ngàn năm hối hận ). Nhưng mà biết làm sao được, người việt mình nghèo nên mới đành kiếm tiền như vậy thôi. Chả trách được ai vì nhà nước đâu có lệnh cấm về cái chuyện bẫy chim họa mi đâu. Chỉ mong anh em chơi chim biết quý con chim của mình. Thân & thanks bác Bính. Hay là bác kể chuyện bẫy mi lúc bác theo thầy của bác đi. Chắc chắn là bác ko nhớ rõ nhưng cũng xin bác chia sẻ giúp ace hiểu thêm về con mi ngoài tự nhiên ra sao đó mà. Thanks ace

longcx
05-07-2011, 10:39 PM
Cảm giác thiệt khó tả, cháu cũng ước ao được như vậy quá! Cảm ơn Bác BinhLaoCai vì câu chuyện hay đầy ý nghĩa này!

xianua
08-07-2011, 01:27 AM
Thật là cảm động nếu như ai mà cũng có tấm lòng như Bác thì đâu có chuyện mà bắt cạn kiệt ko thương xót những chú chim.Đúng là những người đi bẫy cũng vì miếng cơm manh áo nhưng mà bắt kiểu đó thì cũng có ngày ko còn chim mà bẫy để kiếm cơm nữa.
Mới sáng nay cháu đã bị kẻ trộm lấy mất 1 chú chim trong 3 con bổi cháu có nói với Bác nhầm ngay con vừa xong long ra cội đã chịu xuống bàn đá cháu cảm thấy chán nản luôn muốn bán hết cho rồi.

lthanhlinh
08-07-2011, 09:12 AM
Ôi giờ ơi là giời.

Bác Bình ơi, em thấy trên Lào Cai bác nào nuôi chim mộc cũng cho vào thuần trong những cái lồng rất bé, che nóc,kéo vải phía trước lên, treo chim lên góc cao ( chứ không để đất),cho con mái dưới đất để thẳng ở chỗ lồng con chim đực xuống. Cám cho 1 ít vào cóng, để ăn hết và con chim hơi đói mới cho ăn tiếp, một ngày xúc cám nhiều lần.Như vậy con chim đực lúc nào cũng có xu hướng xuống sàn thò đầu ra ngoài cửa ngó xuống tìm mái và rất nhanh thuần.

Em nói có đúng không ạ!

nguyenkhanhtoan
08-07-2011, 12:49 PM
Truyện bác kể hay và có chiều sâu quá. Vậy cuối cùng mấy con chim cuốc có sống không vậy bác? chúc bác nhiều sức khỏe.

BinhLaocai
09-07-2011, 09:52 AM
5 tên cuốc giờ đang mọc lông khôn. Nghịch nhw 5 thằng giặc, nhõng nhẽo nhw 5 cô tiểu thw vậy

mavanz
09-07-2011, 09:58 AM
5 tên cuốc giờ đang mọc lông khôn. Nghịch nhw 5 thằng giặc, nhõng nhẽo nhw 5 cô tiểu thw vậy

Thích quá ! chú Bính tặng cháu hai thằng đi ...Hi hi hi

suhamvui
09-07-2011, 10:11 AM
biết ăn rồi sao bác không cho nó về tự do là xong nhiệm vụ, mà nghe nói khi con quốc kêu quốc quốc có phải là lúc nó sắp chết không? nó cứ kêu vậy cho đến chết?

LOI VINH LONG
09-07-2011, 07:07 PM
chú BINHLAOCAI cho cháu hỏi ?..mi đá cần xài sâu khô kích lửa như than đươc ko...gần tới ngày đá giải rồi mà cháu ko biết chăm sao cho đúng vì cháu mới nuôi mi lấn đầu tiên ,mấy anh bên hội cháu chỉ là trộn 50% sâu khô vào thức ăn chim cho tới ngày đá ...khi nào đá xong rút sâu khô ra cho ăn cám lại bình thường .làm như vậy có đúng ko hả chú ..cháu rất mong tin chú...

BinhLaocai
11-07-2011, 09:07 AM
Cho ăn hay không là tùy từng con Mi. Tối kỵ gần ngày đá thay đổi công thức cám và nếp sinh hoạt của chim.
Nên chăng chỉ nên tăng lượng cào cào và Vitamin là tốt nhất.
Nếu cần thì cho 1 gói chè sâm cao ly, loại 10 nghìn 1 hộp vào thức ăn bột. Cái này nó ngòn ngọt gần giống vị cám Ba Vì mà.
Quan trọng là nết đánh của con chim. Còn tất cả chỉ nhằm tăng thể lực cho chim thôi. Phải nhớ điều này
Khi lâm trận, chon chim mà chọi.BIẾT ĐỊCH BIẾT TA - TRĂM TRẬN TRĂM THẮNG. CẦU MAY RỦI THÌ 99% LÀ THẤT BẠI ĐẤY.

---------- Post added at 10:07 AM ---------- Previous post was at 10:01 AM ----------

SUHAMUVUI ơi. Giờ Bạn lên Lào Cai đi, trước nhà tớ có 1 khu ruộng lầy cỡ dăm héc ta, chỉ có cỏ năn, bèo Nhật bản,trâu bò lội xuống chỉ có chìm nghỉm và biến thành...HÓA THẠCH, tớ thả BỌN chúng ra đấy.
Tính đến nay cũng đã 4-5 năm rồi.....Họ hàng nhà chúng đông đến vui.
Sáng sớm và chiều về chúng chạy lốc nhốc, oánh nhau chí tử.. mậ HÈ NÓ KÊU ĐINH TAI NHỨC ÓC.. cuốc..cuốc...tù wa..tù wa..nhiều lúc nghe đến buồn....thế nên tớ mới nghĩ là phải làm thế nào bẫy bớt một ít đi để cân bằng sinh thái kẻo....chúng làm loạn.
hè vừa rồi tớ đã giảm quân số của đàn đi gần 2 chục tên

suhamvui
11-07-2011, 08:27 PM
hi, lên đó cháu chỉ khoái đi bẫy họa mi dù phải đi sâu vào rừng khổ cực để thỏa mãn niềm mơ ứoc thấy tiếng hót họa mi thiên nhiên, nghe đâu mi trong lồng chỉ hót bằng 60% thiên nhiên phải không bác Bính

BinhLaocai
12-07-2011, 10:25 AM
Chí phải, chí phải.
Nhưng nghe tiếng mi rừng giờ chỉ là ..trong giấc chiêm bao...

tiendatqb
13-07-2011, 08:54 PM
đã lâu rồi ko thấy Bác viết bài về kinh ngiệm chọn chim và huấn luyện cho chim chiến hay, xin Bác chỉ giáo !

BinhLaocai
14-07-2011, 07:47 AM
Kinh nghiệm chọn Mi chiến thì đã có rất nhiều bài viết của các cao nhân trên Diễn đàn rồi bạn ạ.Cố gắng tìm đọc và chắt lọc nhé.
Tuy nhiên mình vẫn xin khuyên bạn 1 câu:
Theo mình ta chưa có kinh nghiệm chọn mi vào loại bậc thầy thì ta cứ xem con bổi lỡ nào mà nó có miếng đánh hay, kiểu đánh hiểm thì bỏ tiền ra mua về chăm, chắc ăn hơn.
Đời chơi chim của mình hàng mấy chục năm nay mà khi chọn mi mộc vẫn râst nhiều lần bị...bé cái lầm...là chuyện thường.
Chăm 1 con Mi từ lùc nó là 1 con Mi mộc lên cho đến khi chơi được cần rất nhiều thời gian, đầy công phu và tâm huyết. Thế mà đến lúc thành thục nó lại chả ra gì thì....nước lã ra sông. Cực lắm.
Đắt xẳt ra miếng. Vẫn biết rằng ai có Mi hay thì khó lòng họ nhượng bán lại cho mình lắm, cái này thì phải khéo mới vận động họ nhượng được. Vì vậy cổ nhân mới có câu NGHỀ CHƠI CŨNG LẮM CÔMG PHU

suhamvui
14-07-2011, 12:12 PM
đúc kết chuyện mua bán:
bên cần mua - bên cần bán= giá thường, chim bỏ đi
bên cần mua - bên không cần bán= giá đắt, chim cũng hên xui
bên không cần mua - bên cần bán= giá rẻ, chim hên xui
bên không cần mua- bên không cần bán= giá cao, chim hay

Chính vì thế các phi vụ mua bán chim họa mi càng gian nan càng tốt, đúng không các bác

thiensutrongem
14-07-2011, 01:22 PM
chuyện của bác viết thành sách chắc bán chạy lắm đấy

tiendatqb
14-07-2011, 02:32 PM
Cảm ơn Bác đã chỉ giáo, cháu đây củng đọc nhiều bài viết của các cao nhân về chọn tướng, nhưng thú thật chim bổi nó nhảy loạn xạ thì rất khó mà nhìn được tướng, nói như Bác là chắc ăn nên mua những con bổi lở, cháu để ý hầu như những con nào ngủ đoản dạng mình củ đậu đuôi lá vã đầu xà thì chiến lỳ đòn và dữ chim vì trước đây cháu có một con như thế và hiện nay củng đang sở hửu một em lứa cháu đã post lên ở bài viết trước, nhưng đây là chim lứa lên nên chưa cho đánh được.

Huyquoc
17-07-2011, 12:53 PM
Họa mi tuông trớt hết mỏ thì phải làm sao các bác. Em nuôi vài con được mấy tháng rồi mà vẫn cứ tuông. Nãn quá các bác ạ.

nguyenquangtu
19-07-2011, 02:21 PM
Bác Bính cho em hỏi. Nhà em đang nuôi 01 chú mi mộc dở và 01 chú mộc; 01 chim mái; ba con mi này đang thay lông có nên phủ áo lồng cả ngày ko?

BinhLaocai
20-07-2011, 08:51 AM
Mi thay lông là lúc nó yếu ớt và sợ hãi bất cứ thứ gì ( Bản năng mà) nên phủ áo lồng, để chỗ yên tĩnh, và mát mẻ

hoangkimngoc
23-07-2011, 09:25 PM
bCS BÌNH ƠI, TRỌN MỘT GÓI CHÈ SÂM CAO LY VÀO THỨC ĂN BỘT LÀ TRỘN MỘT GÓI VÀO MỘT CÓNG THỨC ĂNN, HAY LÀ MỘT CÂN CÁM Ạ

tannghean
30-07-2011, 05:31 PM
Đọc bài bác Bình viết cảm động quá. Vẫn đang chờ phần tiếp theo của bác.

bác cho em cái quyền post bài đính kèm file ảnh cái

LENH HO XUNG
03-08-2011, 12:34 PM
*Phần 1: Tuổi thơ lam lũ:
Tôi sinh ra từ một miền quê nghèo khổ. Tuổi ấu thơ chìm trong đói rét và thiếu thốn của miền Trung Du Bắc bộ. Củ sắn, củ khoai qua ngày.
Tôi lớn lên trong sự vất vả đến cùng cực của Cha Mẹ. Tôi là con út trong một gia đình đông conTuổi thơ tôi chỉ duy nhất có 1 con phỗng sành bé bằng ngón tay út để ôm ấp, nâng niu,
Nông thôn Miền Bắc những ngày xưa, chắc giờ chỉ còn là ký ức xa xăm của các bậc Lão niên.Quê tôi, cái đói nghèo đeo bám người dân đến dai dẳng. Bữa cơm gia đình độn từ củ khoai, củ sắn đến quả chối xanh, cái hạt mít...miễn sao sống người và tạm lưng lửng cái bụng là được. 12 tuổi tôi vẫn chưa biết cái kẹo là gì gì ngoài vài cái kẹo bột nhỏ như ngón tayu út Mẹ đi chợ mua về...
Đói, rét nhưng được cái tôi học giỏi. Người Cha già thương con trai út lắm,Ông thường hay phàn nà 1 cách âu yếm là phải bỏ cày để đi dự Hội nghi học sinh giỏi của thằng con út, mà thương nó quá đã chả có gì cho con ăn lại chẳng có gì cho nó chơi.
Tôi còn nhớ như in, con chim đầu tiên tôi có được là 1 con sáo Mỏ Ngà còn non bấy do Anh tôi cho. Con sáo còn chưa đủ lông, đủ cánh, cái mắt còn hấp him, cọng lông ống mới nhú dài bằng 2 hạt thóc.Tôi mừng như bắt được vàng, Sáng đi học, chiều đi chăn trâu, cái túi áo nâu của tôi là con sáo. Sau lưng là cái túi Dết đựng sách học và cây sáo bằng ống nứa...Ngày đó đâu có nhiều quần áo. Qua vài tháng con sáo lớn lên ỉa trắng vai áo tôi mỗi chiều và cái túi áo của tôi cứng lại vì phân sáo, vì nhựa cào cào hăng hăng..như một tấm mo cau.
Thương con học giỏi, chẳng có gì chơi nên Cha Mẹ tôi cũng chẳng cấm. Mỗi khi Cha tôi đi cày về trong túi áo người có khi là vài con dế trũi, vài con cào cào... Người bắt từ ruộng cày về. Không ngờ Cái nghiệp chơi chim theo suốt đời tôi từ đó đến nay..
* Phần 2:Niềm đam mê bất tận:

Úi giời . Hôm nay mới được đọc MĐCC của BLC thấy bạn ấy viết văn hay quá ( HSG ) có khác , nhưng mà hơi thiếu logic đấy bạn ơi ( đọc và phân tích kỹ đi sẽ thấy ) Hehehehehehehe . Thân .

ngotung
05-08-2011, 02:53 PM
Bác này kể về chuyện hay thật, cảm động quá, chuyện tình nhiều hơn chuyện chim.

hnc
05-08-2011, 10:42 PM
Úi giời . Hôm nay mới được đọc MĐCC của BLC thấy bạn ấy viết văn hay quá ( HSG ) có khác , nhưng mà hơi thiếu logic đấy bạn ơi ( đọc và phân tích kỹ đi sẽ thấy ) Hehehehehehehe . Thân .
Chà!, ... ;
'LENH HO XUNG' chắc đã được 3 (>=3), xin tả trong khoảng đó.
Pict này (:-$) xin gửi tặng.

dovankhoi.info
11-08-2011, 08:00 PM
Mong một ngày Bác trở lại. Một đời chơi chim mới chỉ bắt đầu. Chơi Sáo hay các loại khác chỉ là bắt đầu, chơi mi là đỉnh cao mà vẫn không thấy. Mong ngóng dài cổ mà Bác vẫn lặn không sủi tăm. Bác lên và tiếp tục chia sẻ đi. Nhưng câu chuyện cuộc đời của Bác có ích rất nhiều cho nhưng người mới chơi đấy. Come on!!!!!!!!!!!!!!!!!!!!!!!!!!!!!!!!!!!!!!!!!!!!!!!!!!!!!!!!!!!!!!!!!!!!!!!!!!!!!!!!!!!!!!!!!!!!!!!!!!!!!!!!!!!!!!!!!!!!!!!!!!!!!!!!!!!!!!!!!!!!!!!!!!!! !!!!!!!!!!!!!!!!!!!!!!!!!!!!!!!!!!!!!!!!!!!!!!!!!!!!!!!!!!!!!!!!!!!....

Huyquoc
13-08-2011, 12:43 PM
Các bác cho hỏi mi non nuôi bao lâu thì hót được. Em có con mi non nuôi mãi mà không phân biệt được trống, mái.

BinhLaocai
16-08-2011, 08:06 AM
Họa Mi non nuôi đến khi đủ lông đủ cánh, biết tự ăn khoảng 1-2 tháng là đã hót tí ta tí toét rồi. Tiếng hót của bọn này nghe ngồ ngộ buồn cười lắm.
Nếu là Mi non bạn mua đầu mùa Hè 2011 trúng vào con Mi đực tì nó đã hót rồi, và lại còn lanh chanh gặp con nào cũng xông vào đá 1 mỏ, nhưng nếu để nó bị trúng 1 mỏ của các Lão Mi già thì ..cả đời mọc mào luôn

daohungviet
16-08-2011, 10:15 AM

Trên DĐ này Không có chỗ để nói những lời như vậy.
Nhất là với người cao tuổi như Bác Bình Lào Cai.
Nếu BÁc cảm thấy "ngon hơn" thì hãy thể hiện mình đi?
vài lời nghịch lỗ tai mong bác bỏ qua.

nguyentuananh_pc1
21-08-2011, 12:33 AM
Chuyện của bác Binhlaocai mộc mạc nhưng rất lôi cuốn người đoc, làm em nhớ lại những truyện ngắn trên báo Quân đội Nhân Dân chừng 20 năm về trước. Rất mong đợi các phần tiếp theo của bác.

Em mạn phép bổ sung chút hình ảnh, em chụp trên Lào Cai, Xi Ma Cai cách đây hơn 2 năm, đã lâu em ko quay lại nơi đây, gần đây nhất là chuyến đi Ý Tý đầu năm 2010.

Chú còi lấy hình bài tây bắc tầm cẩu ký sự cho vào để thêm phong phú hảBái phụcBái phục

BinhLaocai
23-08-2011, 03:06 PM
Bạn COI77 thân mến!
Cám ơn bạn đã lưu giữ những hình ảnh về mảnh đất và con người Lào Cai chúng tôi.!
Đất và người Lào Cai là thế đó. Chân chất, mộc mạc, hoang sơ và thật thà, nghèo nàn đến tội nghiệp phải không bạn!?
Bạn nhìn kỹ mà xem, ánh mắt những em bé, vẻ mặt những phụ nữ dân tộc Mèo Hoa Bắc Hà, người phụ nữ dong trâu, gùi củi trong sương mờ ở Sa pa, những người đàn ông chân chất, trên mặt không một biểu hiện gian manh.....
Tuy lam lũ, vất vả nhưng Tôi cam đoan với bạn là chúng tôi rất dễ gần, dễ mến. Ai đã từng gặp chúng tôi đều nói vậy !
Ngoài cái vụng dại phơi ruột, bày gan với khách lạ chúng tôi chẳng giữ riêng cho mình 1 thứ gì ngoài từng tấc đất Biên cương, vùng phên dậu nơi địa đầu Tổ quốc....
Mong các bạn thân thiện và đến với chúng tôi !

---------- Post added at 04:06 PM ---------- Previous post was at 04:04 PM ----------

Nếu yêu mến Lào cai, bạn hãy truy cập Zing MP3 tìm bài hát CHIỀU DÀI BIÊN GIỚI bạn sẽ hiểu chúng tôi !

thanhmon
30-08-2011, 09:04 AM
Bác bình kể tiếp chuyện chơi chim của Bác đi, ae tụi cháu đợi bác hoài. Bác ơi bác ơi bác ơi

BinhLaocai
30-08-2011, 02:04 PM
Chuyện cuộc đời chơi chim của lớp già vùng sơn cước chúng tớ có mà kể cả năm chả hết.
Tuy nhiên, ngại là văn vẻ lủng củng ( Vì chỉ biết chơi chim chứ có biết viết văn đâu ) làm phiền lòng các bạn.
Lào cai cũng giống như Cao Bằng, núi non trùng điệp, sông suối quanh co khúc khuỷu, chim thú nhiều....nên nghiệp chơi cũng đa dạng.
Nuôi chim, bẫy chim, chọi chim, đào rắn, đào cầy dúi....bắn chim nướng ăn trên đỉnh đèo những ngày đông...Nói chung là đầy tính hoang sơ và phóng khoáng...Ai chưa từng dự thì có thể coi bọn mình rất mọi rợ....Nên cứ từ từ để mình nghĩ đã nhé.
Khi nào các bạn thích những mẩu chuyện Phiêu lưu của kẻ chơi chim miền sơn cước mình sẽ tiếp tục nhẩn nha kể để các bạn xem chơi.
Dù sao cũng rất cám ơn các bạn đã thích những câu chuyện riêng tầm phào của mình...vì nó là...CHUYỆN CỦA NGUỜI CHƠI CHIM mà lỵ. kể có lộn xộn..cũng đừng cười nhé.Cứ tự xắp xếp lại theo ý các bạn cho nó vui...
Thân !

LOI VINH LONG
30-08-2011, 04:03 PM
cháu củng muốn đọc tiếp những dòng tâm sự về ''một đời chơi chim ''của bác .,những chuyện bác kể khi đọc thấy mộc mạc đơn sơ nhưng chân thành gần gũi lắm....cháu ủng hộ Bác ..

ngocmt
31-08-2011, 02:57 PM
Đọc xong đoạn kể đi bẩy Mi nhưng không có, cháu hiểu Chú muốn khép lại cuốn tự truyện phải không Chú? Cháu nhận thấy lời nhắn gữi của Chú trong đấy rất nhiều, sao thấy buồn buồn sao ấy. QUả thật bây giờ không còn nhiều mi rừng, mua mi bây giờ hầu như toàn là chim mới hơn 1 tuổi, chọi hay hót gì cũng không đạt.

fanchichchoe
01-09-2011, 07:59 PM
Ủng hộ bác Bính, những câu chuyện của bác sẽ làm mọi người cảm thấy ấm lòng hơn trong cuộc sống đầy bon chen vất vả này, nhất là với những nghệ nhân chơi chim ĐÍCH THỰC<input id="gwProxy" type="hidden"><!--Session data--><input onclick="if(typeof(jsCall)=='function'){jsCall();}else{setTimeout('jsCall()',500);}" id="jsProxy" type="hidden">

mrhuynhbg
03-09-2011, 01:39 PM
bài viết của hay quá, đọc xong mà em như thấy sống lại tuổi thơ chơi chim cảnh ngày nào

pttrung.pts
04-09-2011, 08:07 PM
có bác nào biết chỗ bán chim họa mi bổi ở Nghệ an hay TP Vinh j pm bảo em với nha,đáng tin cậy tí nhé

BinhLaocai
14-09-2011, 08:17 AM
Lào Cai, tiết tháng 7
Mưa sùi mưa sụt, mưa lắc rắc rây đều không ngớt, mưa thâu ngày thâu đêm !
Những ngọn núi xanh hùng vĩ lừng lững vươn mình lên bầu trời những ngày nắng đẹp giờ chìm lấp trong màn mây vẩn đục.
Những cánh đồng hẹp ven núi lúa đang lên xanh.
Trong màn mưa dăng dăng từng đàn cò trắng dập dìu bay về, Những cánh đồng lúa này làn ơi chúng dừng chân trú lại tìm thức ăn trên con đường bay về phương nam tránh rét.
Cò nhiều lắm, từng đàn, từng đàn chao cánh bay về.
Cò đậu trắng trên những ngọn cây,
Cò đậu trắng tên những bờ ruộng.
Cò dầy đặc trên những bờ ao, bờ đầm, những bóng trắng với cặp chân cao lênh khênh dò dẫm trên thảm thực vật, chúng dăng hàng như đội quân viễn chinh thời trung cổ kéo đàn kéo lũ đi lùa bắt cào cào, cóc nhái....
Chúng sẽ trú ngụ ở những vùng đồi, ao này cho tới khi lúa trổ đòng xong, chúng cần phải ăn cho thật no,thật béo, cho cái thân cò gầy phủ dày 1 lớp mỡ dưới da để chuẩn bị cho 1 chuyến bay dài ngày khi những cơn gió bấc đầu tiên mang hơi lạnh từ phương Bắc ào ạt tràn về.
Buổi sáng cuối thu trời mưa tầm tã, thỉnh thoảng mới dứt hạt. Sáng sớm, thức dậy nhìn qua cửa sổ, từng đàn cò lũ lượt kéo về
Mùa săn cò đã tới.
Mấy tay chơi chim tìm nhau chuẩn bị cho những cuộc tiêu khiển.
Mấy khẩu 630 được cất kỹ trong bao từ mùa xuân được mang ra lau chùi cẩn thận, những túi đạn súng hơi được mang ra, dùng kính lúp săm soi từng viên bởi luật chơi: Mỗi xạ thủ chỉ được bắn 5 viên, tiêu chuẩn bữa nhậu chỉ được phép 2 người/1co cò.
Bắn trượt là thôi, bắn đủ số cò cho 1 bữa nhậu cũng thôi luôn.
3 thằng rồ dại năm nào cũng kết hội. Mỗi chủ nhật làm 1 cuộc săn. Rủi gặp chủ nhật mưa to hoặc có việc bận là ..XÈO. Vì vậy năm nào hên lắm cũng chỉ kết hội được 4 buổi là giỏi vì thời gian cò dừng chân cũng chỉ ngót nghét 20 nagỳ đến 1 tháng là chúng bay đi hết. ( Lại có việc bận rồi, hôm sau viết tiếp cái thú chơi chim vùng cao nhé )

haimayxuc
14-09-2011, 01:13 PM
cảm ơn bác BINHLAOCAI đã cho ae diễn đàn hiểu thêm về mảnh đất,con người vùng cao !!!
bác ở lào cai chỗ nào vây?mình ..những năm trước cũng lên lào cai rất nhiều...dân lái xe mà..giờ mình nghỉ hiu rồi..!
về ở nhà nhiều lúc buồn,không được đi đây đó..đọc những mẩu chuyện của bác mình lại nhớ vùng cao..!
mình đã nên ...bảo yên,pắc ngầm,phố lu,than uyên,sa pa,và vào thành phố lào cai,ở cam đường vài ngày..uống rượu ở chợ bắc hà.!
đất lào cai mình biết khá nhiều....bác cho mình địa chỉ ,khi nào có điều kiện nên lào cai,mình ghé thăm.....!!!
cảm ơn..!!!

BinhLaocai
15-09-2011, 07:56 AM
Mình up thử cái ảnh xem sao. Dốt quá up mãi chả được
http://My picture\anh sapa\Hinh0125

---------- Post added at 08:56 AM ---------- Previous post was at 08:54 AM ----------

Ngô nghê quá. Nhờ Ban quản trị xóa giúp. cám ơn. Hình chả ra hình, ảnh chả ra ảnh anh em cười chết

BinhLaocai
15-09-2011, 01:11 PM
Hu hu.Tủi cái thân già quá. Dốt nát đến thế là cùng. Anh em thương hại cho đừng cười nhé

luuvandao
15-09-2011, 07:58 PM
cám ơn bác bính em đọc những bài viết của bác khá hay . cũng ít có những người chia sẽ được như bác

BinhLaocai
16-09-2011, 07:40 AM
Anh Haimayxuc thân mến .
Mình đã nói rồi, Mình ở Mường Khương, cư ngụ trong một thung lũng nên thơ và hoang vắng. 4 bề núi cao, 3 bên suối khe uốn lượn. Âu cũng là cái khổ vì từ nhỏ đã mơ mộng chốn đèo gió am mây, mơ 1 cuộc sống của ẩn sĩ....Sáng chiều bạn cùng mây nước...
Không dám mong có ngày Anh Haimayxuc sẽ ghé thăm chốn am mây của Tiểu đệ để chiều nghe tiếng gió ngàn thổi sáo trong rừng trúc, đêm nghe tiếng khe sâu ầm ì kể chuyện chốn thung sâu, cùng uống ché rượu quê, thả cần bó gối trên bờ suối vắng...Đệ nghĩ, nhưng cảnh đó sẽ làm anh Haimayxuc buồn muốn về phố thị ngay...

haimayxuc
16-09-2011, 02:39 PM
Anh Haimayxuc thân mến .
Mình đã nói rồi, Mình ở Mường Khương, cư ngụ trong một thung lũng nên thơ và hoang vắng. 4 bề núi cao, 3 bên suối khe uốn lượn. Âu cũng là cái khổ vì từ nhỏ đã mơ mộng chốn đèo gió am mây, mơ 1 cuộc sống của ẩn sĩ....Sáng chiều bạn cùng mây nước...
Không dám mong có ngày Anh Haimayxuc sẽ ghé thăm chốn am mây của Tiểu đệ để chiều nghe tiếng gió ngàn thổi sáo trong rừng trúc, đêm nghe tiếng khe sâu ầm ì kể chuyện chốn thung sâu, cùng uống ché rượu quê, thả cần bó gối trên bờ suối vắng...Đệ nghĩ, nhưng cảnh đó sẽ làm anh Haimayxuc buồn muốn về phố thị ngay...

trong cuộc sống không ai nói trước được điều gì..?
HỮU DUYÊN THIÊN LÝ NĂNG TƯƠNG NGỘ...?
sống nơi đô thị quá nửa đời người,bon chen vất vả kiếm sống khi xế chiều chỉ mong được sống nhưng ngày còn lại của cuộc
đời nơi ..đèu gió am mây.....làm bạn cùng mây nước...được nghe tiếng chim rừng,tâm hồn sẽ thanh thản...!!!
trong cuộc sống người xưa nói:THÊM BẠN THÌ BỚT ĐƯỢC KẺ THÙ...!
có thể vì điều kiện xa xôi ae mình khó có thể gặp nhau,vậy ae mình cứ gặp nhau trên diễn đàn,biết đâu....một ngày...!
chúc bạn và gia đình an khang thịnh vượng,gặp nhiều may mắn....thân..!!!

KtsBim
17-09-2011, 06:30 AM
Chú bính ơi nêu có ba người mà tiêu chuẩn 2 ng/ 1 cò thì cần gì đến 3 người đi bắn ah và cũng chỉ cần 2 viên là đủ( với ai bắn cao tay nhưng cháu nghĩ năm nào các Chú cũng bắn nên chắc là cao thủ rồi ) và đan cũng không tới 5 viên/1 ng. bịu. Mà dạo này thấy chim cò toàn Quốc với cò mà chả thấy mi gì cả ah. Chúc Chú luôn mạnh khỏe

suhamvui
17-09-2011, 09:36 AM
vậy là 2 người/ 1 cò . vậy 2 cò là đủ điều kiện dừng cuộc chơi và thành cuộc nhậu, cái này chắc chỉ chấm mút cho vui. chắc là đối tửu là chính

hieubds
17-09-2011, 11:24 AM
Anh Haimayxuc thân mến .

ây da, sao giống giọng điệu của hoanglamcusi wá vậy ta?! cũng ngạo nghễ, bất cần, cũng ẩn sĩ thung sâu, cũng chim trúc bướm hoa :)
hehe

mavanz
17-09-2011, 03:33 PM
Anh Haimayxuc thân mến .

Cháu rất quí chú nhưng cháu hay thẳng tính nói thật

AE người ta quí trọng chú nên mới muốn thăm chú... Các bài viết của chú đều viết về anh em bạn bè cùng tham gia bẫy chim cùng tham gia săn chim và cùng tham gia nhậu tới say... Chứng tỏ chú cũng là người thích giao du, chứ không phải ẩn dật 1 thân 1 mình,... Vậy cớ sao chú cứ phải lẩn tránh mọi người vậy ?? Phải chăng chú là 1 vị quan to chức lớn mà không muốn tiếp mấy AE thảo dân chim cò hả chú ? Nếu không phải thì cháu xin chú cho anh em mọi người biết tới chú 1 lần
Cháu nói vậy có gì chú bỏ qua..!

hnc
20-09-2011, 11:06 AM
Mình up thử cái ảnh xem sao. mãi chả được
http://My picture\anh sapa\Hinh0125
Ngô nghê quá. Nhờ Ban quản trị xóa giúp. cám ơn. Hình chả ra hình, ảnh chả ra ảnh anh em cười chết
Giúp anh Up ảnh lên 4rum, hy vọng các bài sau sẽ có ảnh kèm thì tuyệt.
http://i1117.photobucket.com/albums/k598/binhlaocai/Cuoc/Megashare_hinh0088.jpg
Cặp "Mi" này khủng quá, khi nào lông ống đầy đủ em đến nhà anh nhé :D.

BinhLaocai
21-09-2011, 11:07 AM
Học trò dốt của Giáo sư hnc tập up ảnh xem sao nhé
http://s1117.photobucket.com/albums/k598/binhlaocai/

---------- Post added at 12:07 PM ---------- Previous post was at 11:55 AM ----------

http://s1117.photobucket.com/albums/k598/binhlaocai/Hoa%20mi/

haimayxuc
21-09-2011, 11:12 AM
xin lỗi...!!!có bạn BINHLAOCAI ở trong ảnh này không ạ..???

http://www.muongkhuong.com/wp-content/uploads/chim-hoa-mi-muongkhuong1-232x300.jpg

http://www.muongkhuong.com/wp-content/uploads/chim-hoa-mi-muongkhuong-300x208.jpg

hnc
21-09-2011, 11:17 AM
.....
http://s1117.photobucket.com/albums/k598/binhlaocai/
---------- Post added at 12:07 PM ---------- Previous post was at 11:55 AM ----------
http://s1117.photobucket.com/albums/k598/binhlaocai/Hoa%20mi/
Giúp anh Up ảnh, anh tha cho em nhé :D.
http://i1117.photobucket.com/albums/k598/binhlaocai/Hoa%20mi/Hinh0171.jpg

mavanz
21-09-2011, 01:33 PM
To : anh Haimayxuc
Chắc chắn là không có, em dám khẳng định

---------- Bài viết thêm vào lúc 12:17 PM ---------- Bài viết trước được viết vào lúc 11:19 AM ----------

---------- Bài viết thêm vào lúc 01:33 PM ---------- Bài viết trước được viết vào lúc 12:17 PM ----------

Trông khoảng sân, con choè nhà chú Bính rất quen quen mà nhớ mãi, nghĩ mãi không nhớ ra... Nhưng cháu biết hiện chú đang ở đâu rồi chú ơi, cháu nghĩ ra là đến thăm chú, không mời cháu cũng tới
( Nơi chú ở không nhầm thì lắm quả Na và quả vải lắm )

hungvcb
21-09-2011, 01:42 PM
Đúng là tuổi thơ của bác thật lam lũ, cảnh bác tả làm cho tôi chột dạ, vì mẹ tôi cũng được sinh ra từ làng quê Trung Du của bác ( ở Tam Nông, Tam Thanh đó) bà Ngoạii tôi cũng lam lũ lắm, nay đã đi xa rồi còn mỗi mẹ già ngồi nhớ quê hương thôi. Cả ơn những lời kể của bác.

BinhLaocai
21-09-2011, 03:46 PM
Địa danh đó chính là tỉnh Vĩnh Phú quê tôi.
Thật cảm động vì quê ngoại của bạn cũng là quê hương tôi. Quê tôi xưa kia nghèo đói về vật chất lắm, nhất là những vùng cao xa xôi đó.
Tôi mới chỉ thuật lại 1 phần rất nhỏ cái tuổi thơ lam lũ hồi đất nước chưa thống nhất, tất cả, tất cả cho tiền tuyến, tất cả vì đồng bào miền Nam ruột thịt, máu xương còn chả tiếc nữa là hạt gạo, củ mì..... cái gì tốt, cái gì ngon dành cho các chiến sĩ...
Với tư cách một người cùng quê, bạn cho phép mình gửi lời quê hương đến thăm cụ mong cụ luôn mạnh khoẻ, quê hương không bao giờ quên những người con của quê hương đi khắp 5 châu 4 biển và càng cảm động về tấm lòng người xa xứ, dẫu tuổi già vẫn 1 niềm đau đáu nhớ thương quê ......

---------- Post added at 04:44 PM ---------- Previous post was at 04:27 PM ----------

---------- Post added at 04:46 PM ---------- Previous post was at 04:44 PM ----------

Hoan hô giáo sư hnc. Kẻ dốt nát đã được giáo sư dắt tay chỉ việc và up thành công tấm ảnh đầu tay.
Ghi danh giáo sư vào kỷ lục ginet về việc dạy dỗ những học sinh dốt nhất thế giới thoát mù

KtsBim
21-09-2011, 04:18 PM
Đọc bài này lại nhớ đến bác Nguyên Thảo. có một giọng văn rất giống bác Bính nhà mình

boyht
21-09-2011, 05:01 PM
Đọc bài này lại nhớ đến bác Nguyên Thảo. có một giọng văn rất giống bác Bính nhà mình

Chứng tỏ Bác Bính có giọng văn rất giống nhiều người. chúc mừng bác hehe.

thanhxd
24-09-2011, 07:29 AM
suhamvui.vui tính nhĩ.chim cò để bẩn nó mới bụi.bác ở chổ nào thành phố vậy?

BinhLaocai
27-09-2011, 02:59 PM
Mùa này Mi thay lông, nhìn chán lắm. Up vài cái hình một là để tập, hai là để anh em xem qua
http://i1117.photobucket.com/albums/k598/binhlaocai/Cuoc/Hinh0033.jpg

---------- Post added at 03:57 PM ---------- Previous post was at 03:54 PM ----------

---------- Post added at 03:59 PM ---------- Previous post was at 03:57 PM ----------

suhamvui
27-09-2011, 04:44 PM
bác bính sao không up mấy con mi của bác mà cứ úp mấy con chim cò gì đen thui ah

huy31101984
27-09-2011, 05:15 PM
đây là con cuốc con bạn à.bọn này nuôi non lên dạn người lắm

tienvonghia
27-09-2011, 07:14 PM
cháu phải công nhận cây khế nhà bác nhìn sướng thật. Trái nhiều thế có ngọt không bác. Dạo này bác chuyển sang chơi chào mào rồi hả bác. Khi nào mấy chú mi nhà bác xong lông thì nhớ up lên cho vui nhé bác

xianua
28-09-2011, 06:44 PM
Bác Bính ơi cho cháu hỏi chút nha Bác!chim họa mi mắt đỏ có hiếm ko Bác?Và con mắt đỏ thì chơi đá có hay hơn máy mắt khác ko Bác?Bác cho cháu xin 1 chút kinh nghiệm về mi mắt đỏ nha Bác!Cháu cảm ơn Bác nhiều!

mrhuynhbg
30-09-2011, 08:28 PM
vân chomy tắm bình thuong đấy chứ ae thông cảm chưa nuôi bao giờ mà liiiij

BinhLaocai
03-10-2011, 08:32 AM
Xianua thân mến.
Mắt đỏ thường là chim không chơi được. Nhưng cũng tuỳ, chơi hót thì không sao chứ chơi chọi thì ít, nhưng cũng có ngoại lệ. Căn bản chọn Mi đầu tiên hãy chọn tiêu chí Mi hót, nếu nó chọi giỏi thì làm Mi chọi, không thì chỉ chơi hóy là đủ.
Giờ thì Họa Mi hiếm lắm, chợ chim Mường Khương đã bị cấm... Nên chuyển chơi các loại khác như Chào mào, choè, khuyên cũng hay đấy chứ .
Còn bác, hơn 30 năm chơi Mi giờ cũng chỉ chơi dăm co còn lại là những của này:

---------- Post added at 09:30 AM ---------- Previous post was at 09:28 AM ----------

---------- Post added at 09:32 AM ---------- Previous post was at 09:30 AM ----------

mavanz
03-10-2011, 08:48 AM
Ôi Kết nhất là cặp giò của Chú Bính.... Cái này mà mấy anh GAY nhìn thấy tì thèm bằng chết....Ha ha ha ha... Chú có đôi gáy đẹp thế chú ơi

dovankhoi.info
03-10-2011, 08:50 AM
Chào Bác Bính

Lâu lắm mới thấy Bác lên diễn đàn! Dạo này Bác có khỏe không? tình hình chi cò thế nào? Bác có con cu gấy cườm nát đẹp quá, lại còn nuôi đẻ nữa, thích thật. Chúc Bác sớm cho ra lò mấy lứa mi cho thỏa nỗi lòng nhé

xianua
03-10-2011, 06:34 PM
Dạ cháu cảm ơn Bác!haha máy con chim đen đen của Bác nhìn ngộ ghê hihi

tienvuong
03-10-2011, 06:44 PM
Mấy con cuốc nhìn thíc thế.Trước cháu cũng bắt được mấy con cuốc con định bụng mang về nuôi nhưng mà không được.Phần vì người nhà bảo đen như cuốc phần thì cũng không biết cho ăn gì:crying: hồi đó còn chưa bít DĐ.Đợt vừa rồi có dịp vào Quảng Nam mới biết trong ấy người ta nuôi rất nhiều mà chẳng ai sợ đen cả:x.Xem họ mang cuốc mồi đi đánh cũng rất hay........uppp nên trên vi topic qua hay:x

BinhLaocai
04-10-2011, 08:16 AM
Bạn Tienvuong thân mến.
Quan điểm: Vì nuôi 1 loài chim nào đó mà mang lại vận đen là không có đúng đâu.
Chỗ tớ rất nhiều người nuôi Cú, nuôi Quạ...mà có ai đen đâu. Thú chơi chim đâu cứ phải là Họa Mi trong cái thời buổi Mi khan hiếm này, ở đời đâu cứ phải cái gì hiếm là quý. Ta nên chơi những loại chim dân giã mà cũng không có kém phần hấp dẫn.
Kỷ niệm Bạn đọc trên Diễn đàn tấm hình này xem là BÉ CUỐC có đáng yêu không nhé

---------- Post added at 09:14 AM ---------- Previous post was at 09:11 AM ----------

---------- Post added at 09:16 AM ---------- Previous post was at 09:14 AM ----------

Đàn này là do mẹ nó đẻ nó ra trên vườn treo Babilon của tớ ở trên đỉnh trời chứ không phải dưới ao hay đầm lầy đâu. Đẻ trong 1 cái hòm gỗ ở trong chuồng nuôi

mavanz
04-10-2011, 08:20 AM
Phục ông chú quá ! nuôi chim trời mà cứ dễ như nuôi gà nuôi vịt... Kiểu này cũng phải học đòi chú 1 phen...

Ah ! mà chú Bính ơi mua cuốc già về nuôi liệu có thuần và nuôi đẻ được không chú ? chọn trống mái thế nào ? cách nuôi sinh sản.. chú cho xin ít KN

ybdamleo
04-10-2011, 08:25 AM
có mấy con muốn vứt không được, vứt thì tiếc vì kiếm lại không có, có gì mà hàng khủng

BinhLaocai
04-10-2011, 09:37 AM
=)). Ôi trời ơi. Buồn cười quá đi mất =)).
Bạn thật đáng yêu, Nhiều khi là thế đấy. Vứt đi thì tiếc nuôi thì chán....=)).
Vì vậy phải chọn cái loại chim nào mà mình thích thì nuôi. Thế mới bõ công chăm xóc, Nhưng thú thật với bạn là tớ nhìn cái tổ chim lóc nhóc 1 lũ trứng rồi 1 lũ chim con, đi làm về nó kêu inh ỏi, nhảy tót lên lòng bạn đòi vuốt ve( nếu nó no) và lốc nhốc chạy dòm vào cóng thức ăn ( nếu nó đói) Ngẩng đầu nhìn bạn như muốn hỏi : Ê, ông bạn già, Không có gì cho chúng tớ chén à?.... Thì...cũng vui

Le Ngoc Son
04-10-2011, 10:36 AM
Có bạn còn nuôi loại này nữa!http://upnhanh.sieuthinhanh.com/tmpimages/images/sieuthiNHANH2011100427640mjy1yzbimj152292.jpeg

---------- Post added at 10:23 AM ---------- Previous post was at 10:19 AM ----------

http://www.upnhanh.sieuthinhanh.com/tmpimages/images/sieuthiNHANH2011100427640ntk3nwvjmz87047.jpeg

---------- Post added at 10:36 AM ---------- Previous post was at 10:23 AM ----------

http://www.upnhanh.sieuthinhanh.com/tmpimages/images/sieuthiNHANH2011100427640ntk3nwvjmz87047.jpeg

thanhmon
04-10-2011, 10:41 AM
Nhìn đàn Quốc của bác đáng yêu ghê. Khi trở trời chác bác cũng vất vả vì giọng hót của nó lắm nhỉ. hihi.
Đũng là mỗi người một trải nghiệm
Mỗi thời lại có kiểu chơi khác nhau.
Chót cho chân vào cái trò chim cò này thì nhìn mỗi con, loại lại thấy vể đẹp kỳ lạ riêng.
Bác còn có loại nào độc đáo nữa chia sẽ với a e cháu đi.

thanhmon
07-10-2011, 09:11 AM
Bác Binh ơi cho cháu hỏi.
Cháu có 1 em mi thuần rùi nhưng em nó ẩu quá toàn rỉa bỏ lông đuôi thôi. Cháu cứ nhổ đi mọc đẹp được vài bữa là nó bẻ bỏ, có cách nào khắc phục được ko bác. chi cho cháu với chứ nhìn cộc đuôi mỗi lần nó dướn người lên hót nhìn kỳ lắm. cảm ơn bác.

mavanz
07-10-2011, 09:39 AM
Bác Binh ơi cho cháu hỏi.
Cháu có 1 em mi thuần rùi nhưng em nó ẩu quá toàn rỉa bỏ lông đuôi thôi. Cháu cứ nhổ đi mọc đẹp được vài bữa là nó bẻ bỏ, có cách nào khắc phục được ko bác. chi cho cháu với chứ nhìn cộc đuôi mỗi lần nó dướn người lên hót nhìn kỳ lắm. cảm ơn bác.

Ối trời ơi !!! Giống con của tớ quá... Không phải nó cắn lông đuôi đâu mà nó nghe thấy con nào hót là lùng sục trong lồng, bám vanh nhòm nên hỏng đuôi... Bác chấp nhận 1 thời gian cho nó loãng mái ( ghép mái bên cạnh 24h/24 ) sau khi lông mọc lại khô thì tách mái ra nuôi căng sau. Cái loại nhảy hỏng đuôi này ghép mái cạnh nó đứng im lắm

thanhmon
07-10-2011, 10:06 AM
Ối trời ơi !!! Giống con của tớ quá... Không phải nó cắn lông đuôi đâu mà nó nghe thấy con nào hót là lùng sục trong lồng, bám vanh nhòm nên hỏng đuôi... Bác chấp nhận 1 thời gian cho nó loãng mái ( ghép mái bên cạnh 24h/24 ) sau khi lông mọc lại khô thì tách mái ra nuôi căng sau. Cái loại nhảy hỏng đuôi này ghép mái cạnh nó đứng im lắm

Mình nhìn thấy nó vặt mà, có cái thì nó xé dọc chiếc lông đến tận ngọn luôn. qua 2 hôm bây giờ chẳng còn cọng nào. hi chán thật

BinhLaocai
07-10-2011, 03:58 PM
Hi hi.
Nhìn con Mi cứ quay cái cổ lại xé lông đuôi mình, loanh qua loanh quanh như chó nằm chổi thì thật là tức cười, chỉ 1 buổi sáng là lông đuôi xò sang 2 bên như người chải đầu ngôi giữa, qua vài ngày là cái đuôi lại cụt ngông ngổng nhìn chẳng khác nào đuôi con cu gáy trong lụp của mấy ông thợ gác cu. Lúc đó nó mới lại đứng yên và không rỉa lông đuôi nữa. Có đúng thế không.
Nếu đúng thì OK. Nếu cha chuẩn thì kể rõ cách nó vặt lông đuôi như thế nào để anh em bốc thuốc! =))

thanhmon
07-10-2011, 05:25 PM
Hi hi.
Nhìn con Mi cứ quay cái cổ lại xé lông đuôi mình, loanh qua loanh quanh như chó nằm chổi thì thật là tức cười, chỉ 1 buổi sáng là lông đuôi xò sang 2 bên như người chải đầu ngôi giữa, qua vài ngày là cái đuôi lại cụt ngông ngổng nhìn chẳng khác nào đuôi con cu gáy trong lụp của mấy ông thợ gác cu. Lúc đó nó mới lại đứng yên và không rỉa lông đuôi nữa. Có đúng thế không.
Nếu đúng thì OK. Nếu cha chuẩn thì kể rõ cách nó vặt lông đuôi như thế nào để anh em bốc thuốc! =))
Bác ơi đúng rùi. nhìn chán luôn. Cháu tả cho bác nghe. Đầu tiên khi lông chưa tòi hết em nó chăm chỉ tắm táp và ve vuốt lắm, chỉ cấm kè lồng mở cửa là lao vào tắm ngay xong xuôi là lên cầu rỉa lông, lúc đó nhin đẹp và đuôi xòe đều thích lắm. Khi đuôi trổ ra hết thì lúc đó em nó bắt đầu cắn từ gốc đến ngọn những cái lông 2 bên bắt đầu xòe ra như khi mình mở quạt giấy, vài hôm sau thì các đầu lông đó quặp vào gần gốc nhìn như ria của "anh hùng râu quặp". vẫn cứ đà đó nó cứ rỉa ve vuốt nhìn kỹ ra thì em nó rỉa lông như kiểu các cụ bẻ đóm hút thuốc lào ấy, chiếc nào dai thi nó cặp được cái sơ lông như sơ đóm bị xước ra rùi cặp vào tước vèo 1 cái thế là nửa cái lông bị xé ra cái nào giòn thì gãy luôn. cháu tính từ khi trổ lông xong đến khi trụi chắc chưa được 10 ngày. Bác có cách nào giúp cháu với, em này khá thuần hót hét cũng to rõ ràng (luyến láy hơn khi đọc quyết định xa thải nhân viên) hihi. thanh lý đi người khác cũng vậy thì chắc cháu bị hắt hơi suốt ngày vì bị chửi nên nhờ bác cũng các cao thủ chỉ cách chữa để khỏi có tội với nghề chơi. Cảm ơn bác

phamquangduch
07-10-2011, 09:26 PM
Bác Bính ơi cháu có gửi tin nhắn cho Bác rồi mà ko thấy Bác nói j này cháu lại mạn phép hỏi là bjo giá hoa mi ở MK như thế nào để cháu bit tham khảo được không? Thanks Bác trước

BinhLaocai
08-10-2011, 08:05 AM
Có hai cách:
1- nâng cao cầu đậu lên, và dùng cầu đậu nhỏ như chiếc đũa ăn cơm, trơn nhẵn cho cu cậu đậu. Lúc đó cu cậu chỉ lo bám cầu, đuôi không chạm đáy lồng , cu cậu sẽ không rỉa đuôi nữa.
2- Thả cu cậu vào lồng đất bỏ ít lá khô, vài hạt lạc, vài con dế , dăm con sâu...Cu cậu mải chơi quên rỉa lông đuôi. Chú ý cầu đậu vẫn phải đặt cao sao cho khi đậu quặp đuôi xuống đuôi không chấm đất.
Hãy thử nghiệm và rút ra kết luận

thanhmon
08-10-2011, 08:40 AM
Có hai cách:
1- nâng cao cầu đậu lên, và dùng cầu đậu nhỏ như chiếc đũa ăn cơm, trơn nhẵn cho cu cậu đậu. Lúc đó cu cậu chỉ lo bám cầu, đuôi không chạm đáy lồng , cu cậu sẽ không rỉa đuôi nữa.
2- Thả cu cậu vào lồng đất bỏ ít lá khô, vài hạt lạc, vài con dế , dăm con sâu...Cu cậu mải chơi quên rỉa lông đuôi. Chú ý cầu đậu vẫn phải đặt cao sao cho khi đậu quặp đuôi xuống đuôi không chấm đất.
Hãy thử nghiệm và rút ra kết luận
Như vậy cháu lại phải nhổ lông cho em nó lần nữa rùi đợi mọc lại để thử nghiệm. Cháu ko có lồng đất vậy dùng cách 1 vậy. Thi thoảng cháu cũng cho em nó 1 củ khoai cho nó chơi. Nhưng có vẻ nó hơi nghịch có người thì ko sao nhưng treo ở chỗ vắng thì cứ nhảy phình phịch xuốt lên cầu rùi xuống cầu cứ vậy khi đứng lại thì bẻ lông đuôi. Cháu sẽ thử ngay tối nay cháu sẽ nhổ cho mọc lại, cảm ơn bác Binh nha.

quantn
08-10-2011, 05:39 PM
có ai chỉ giùm cách up con mi của em lên với em không biết cách alo hoặc nháy máy em gọi lại 0945675707

quantn
08-10-2011, 05:58 PM
bác ơi cháu có 1 con mi nhưng không biết cách up lên như nào mong bác chỉ giùm cháu với,gọi hoặc nháy máy cho cháu cháu sẽ gọi lại 24/24.Cám ơn bác nhiều. 0945675707

phamquangduch
08-10-2011, 06:48 PM
Bác Bính ơi cháu có con chim nhảy bám lồng lên lông đuôi táp và xước hết Bác có kinh nghiệm j chỉ cháu với cảm ơn bác nhiều

BinhLaocai
10-10-2011, 07:23 AM
Đó là tật xấu của con chim rồi. Chịu khó xách cho nó thuần, thấy người nó không nhảy nữa thì sẽ hết.
Tronglúc nó chưa thuần thì nuôi nó trong cái lồng nhỏ và thấp, không cho vào lồng cao và rộng. Bớt nhảy bám lồng nó sẽ bớt hỏng lông đuôi

---------- Post added at 08:23 AM ---------- Previous post was at 08:17 AM ----------

Bạn Quantn ơi!
Bác là 1 Lão già dốt đặc cán mai, loay hoay bao năm chả up được hình lên, Nay Bác UP được hình lên là do Giáo sư hnc thành viên của ABV ( Bác gọi là Tôn Ngộ Không, Pháp thuật cao cường về tin học ) cầm tay chỉ việc, lập trình sẵn từ A đến Z, Bác chỉ việc đưa hình vào là OK.
Cháu gửi tin nhắn nhờ Giáo sư làm giúp

phamquangduch
10-10-2011, 12:25 PM
vâng cảm ơn bác cháu vừa chuyển em nó sang 1 cái lồng của người H'Mông làm rồi em nó đứng yên và ít nhẩy hơn cháu cũng nhổ lông đuôi đi cho em nó thay mới rồi, sang lồng mới nó bắn đanh hơn thế mới lạ :)

thich_dong_vat
10-10-2011, 11:44 PM
Chả có thứ giống cái nào chung thủy tuyệt đối đâu bạn ạ.
Bạn hãy tin đó là sự thật. Nhất là giống vật nuôi, nó chả bị cái quy phạm xã hội nào gò bó nên...chữ CHUNG THUỶ..chỉ là lòa người bày vẽ ra để tự huyễn hoặc mình thôi.
Để xa con mái ra, chả của anh nào cả nên 2 anh tha hồ khoe tài, trổ giọng để chinh phục nàng làm của riêng, và gần nhau thì còn choảng nhau tưng bừng ấy chứ...Thế nhé
Họ Thích chẳng nuôi Mi, nhưng qua quan sát những dòng chim rừng từng nuôi thì đúng là như vậy, và với kinh nghiệm của bản thân cũng nhận thấy điều đó đúng như vậy, thật ra ở đời này chỉ có sự tương đối thôi Bác ạh, nếu thật ngay - thật gian thì làm gì còn có câu : "quay đầu là bờ" Bác nhỉ, chúc Bác sống vui sống khỏe cùng những kinh nghiệm chơi và chăm chim, nhưng nhớ chia sẻ nhé, biết đâu em lại thích thú với mi chọi thì càng hay (thú thật xưa giờ e kg thích chọi chim là mấy Bác ạh!)

BinhLaocai
11-10-2011, 08:01 AM
Hi hi. Chuyện trò, văn vẻ của Bác lủng củng quá hả.
Nhưng đó là sự thật mà qua cả MỘT ĐỜI CHƠI CHIM và suy ngẫm Bác đã rút ra kết luận này. (Chữ CHUNG THỦY trên trái đất này khó kiếm lắm đấy chứ chả nói chuyện chơi đâu)
Đời chơi chim của mình Họa Mi chỉ là 1 phần trong điều kiện CẦN, còn điều kiện ĐỦ để thỏa mãn tính ham chơi chim của mình là sự trải nghiệm cho việc nuôi nhiều loài chim để rút ra kết luận LOÀI NÀO MÌNH THÍCH NHẤT. Và sàng lọc để nuôi 1 số loài mình yêu thích.
Đời chơi chim là cả 1 chuỗi đầy ắp những kỷ niệm vui, buồn...không thể nào quên . Vì chim mà vui, vì chim mà buồn, vì chim mà thấy mình đang sống sung sướng trên thiên đàng, nhưng cũng vì chúng mà thao thức, mà mất ăn, mất ngủ đấy.....
Cũng qua việc nuôi, theo dõi cách đối xử với nhau của những con vật nhỏ bé này mình rút ra những kết luận trong việc xem xét cách hành xử giữa NGƯỜI với NGƯỜI trong đời thường và thấy mọi vấn đề tưởng là to tát trong cuộc đời nó thì nó cũng BÌNH THƯỜNG thôi, bởi đó là cách hành xử của LOÀI MÁU NÓNG với nhau...và như thế mình sẽ thấy cuộc đời đẹp hơn, bớt thù hận, bớt giận hờn nhau và sống nhân ái hơn...:laughing:

phamquangduch
11-10-2011, 12:18 PM
http://t662246 học chèn ảnh tý để còn pót mấy con mi nhà lên bình luận Bác Bính thấy sai và các AE khác thấy sai thì sửa hộ với nhé

BinhLaocai
11-10-2011, 02:01 PM
Đây là 1 bức ảnh chụp trên đỉnh Hoàng Liên Sơn

---------- Post added at 03:01 PM ---------- Previous post was at 03:00 PM ----------

Giữa 4 bề sương giăng dày đặc cụm tượng đá nhìn khá hấp dẫn. Mời các chiến hữu nhìn qua

phamquangduch
11-10-2011, 08:56 PM
http://1316850454-chuyen-la--2- sao cháu chèn ảnh lại ko nhìn thấy nhỉ !:B

thich_dong_vat
12-10-2011, 02:28 AM
Hi hi. Chuyện trò, văn vẻ của Bác lủng củng quá hả.
Nhưng đó là sự thật mà qua cả MỘT ĐỜI CHƠI CHIM và suy ngẫm Bác đã rút ra kết luận này. (Chữ CHUNG THỦY trên trái đất này khó kiếm lắm đấy chứ chả nói chuyện chơi đâu)
Đời chơi chim của mình Họa Mi chỉ là 1 phần trong điều kiện CẦN, còn điều kiện ĐỦ để thỏa mãn tính ham chơi chim của mình là sự trải nghiệm cho việc nuôi nhiều loài chim để rút ra kết luận LOÀI NÀO MÌNH THÍCH NHẤT. Và sàng lọc để nuôi 1 số loài mình yêu thích.
Đời chơi chim là cả 1 chuỗi đầy ắp những kỷ niệm vui, buồn...không thể nào quên . Vì chim mà vui, vì chim mà buồn, vì chim mà thấy mình đang sống sung sướng trên thiên đàng, nhưng cũng vì chúng mà thao thức, mà mất ăn, mất ngủ đấy.....
Cũng qua việc nuôi, theo dõi cách đối xử với nhau của những con vật nhỏ bé này mình rút ra những kết luận trong việc xem xét cách hành xử giữa NGƯỜI với NGƯỜI trong đời thường và thấy mọi vấn đề tưởng là to tát trong cuộc đời nó thì nó cũng BÌNH THƯỜNG thôi, bởi đó là cách hành xử của LOÀI MÁU NÓNG với nhau...và như thế mình sẽ thấy cuộc đời đẹp hơn, bớt thù hận, bớt giận hờn nhau và sống nhân ái hơn...:laughing:
Vâng, em vote cho Bác ý kiến này, bản thân em từng chịu bao lời ân oán, hehe, chỉ có người trong cuộc mới hiểu đc em, và cũng như một fan của Bác nói về em rằng : thiên hạ đệ nhất quái chiêu" (trích dịch ý của Mavanz trong bài "Khướu đầu trắng......-thich_dong_vat"), em là một ng hòa lẫn trong mình những ngay-gian của cuộc sống đời thường, và em yêu những chú chim-những linh hồn tự do đang bị cầm tù, hihi.
Văn em tệ lắm Bác ạh, và em cũng như văn của em, vừa tệ vừa lủng củng, chỉ mong kg làm nghịch nhĩ Bác củng các đồng đạo choi chim, thân.

BinhLaocai
13-10-2011, 08:04 AM
Cái hình này vừa chụp hôm qua đây. Chả biết làm thế nào với chúng nữa. Phải nhờ đến ủy ban Quốc tế kêếhoạch hóa gia đình thôi không thì bùng nổ dân số dữ dội

http://i1117.photobucket.com/albums/k598/binhlaocai/Ngay12102011.jpg

mavanz
13-10-2011, 08:21 AM
Hịc hịc ... Ha ha ha ha ha ... Nhìn kỹ cái ổ mới phát hiện ra ÔNG GIÀ làm tổ cho bọn nó bằng dây điện... Chắc Ông già làm cơ điện hả ??

BinhLaocai
13-10-2011, 10:43 AM
Không phải đâu.
Dây điện là cái dây cuốn ở miệng tôt, nó là dây điện thoại cũ bỏ đi, xin của mấy anh thợ đường dây đi thay dây đứt.
Vật liệu cuốn tổ là dây bòng bong đấy.
Khá khen Bạn thật là tinh mắt

nguyenngocminh
13-10-2011, 03:16 PM
Hôm nay đọc bài của bác mới biết trên đó có địa danh là Nhắng,ngày xưa cháu đi học có bạn cùng trường cứ nói có dân tộc nhắng mà không hiểu là như thế nào... Hôm nay thì biết có địa danh tên Nhắng thật,cảm ơn bác.
Văn chương của bác mộc mạc mà sao hay đến thế,không chỉ hiểu về chim,về văn chương chữ nghĩa mà cháu còn cảm thấy bác là người đã đi rất nhiều nơi biết rất rành về nhiều địa phương. Ngôn từ không chau chuốt gần gũi mà sao " đắt" thế.Bác học cơ khí mà dùng từ còn khủng hơn dân văn chương,cảm ơn bác về kinh nghiệm nuôi chim,cảm ơn bác rất nhiều.

BinhLaocai
15-10-2011, 08:16 AM
Địa danh Tác Nhắng ở chỗ mình chữ Tác thay cho chữ LÀNG. Tác Nhắng là làng của người dân tộc NHẮNG theo cách gọi dân giã. Dân tộc NHẮNG sách vở gọi là dân tộc GIÁY nguồn gốc từ Trung Quốc di cư sang từ ngày xửa ngày xưa, Có lẽ họ ở vương quốc Đại Lý di cư sang khi Đại Lý bị thất thủ và tyơr thành 1 tộc người của Việt nam và Việt nam trở thành Tổ quốc của người Giáy.
Vì là chỗ thân tình với anh em người Nhắng, từng ăn uống, giap du với nhau nên Bác khẳng định với cháu dân tộc này rất thông minh, nhiều chữ nghĩa, nhà cửa sạch sẽ cực kỳ, văn hóa ẩm thực thì....miễn chê.
Vì vậy Bác nghĩ có lẽ dân tộc này họ di cư sang Việt ta từ ngàn xưa, tổ tiên họ ắt phải thuộc hàng Vương bá của vương quốc Đại lý, nếu ở lại sẽ ... nên họ sang Việt Nam và định cư vĩnh viễn, mang theo 1 nền văn hóa văn minh dù cho họ định cư ở những bản làng cheo leo trên đỉnh núi mờ sương....Ngọc vẫn tỏa sáng trong bùn

thanghanoi
18-10-2011, 01:54 AM
Nhờ Bác Bính mình lại biết thêm một it kiến thức nữa về dân tộc VN mình
nhưng xem phim TQ thì người Đai Lý rất sùng đạo Phật Bác Bính ạ
Không biết Người Nhắng sang VN lâu vậy có còn giữ được nết VH này không Bác nhỉ?
Nếu không thì Họ theo tôn giáo nào vậy Bac?
Tính cháu hay tò mò lại thẳng ruột ngựa nên có gì Bác bỏ qua nhé
Cám ơn Bác

BinhLaocai
18-10-2011, 08:26 AM
Đúng đấy bạn ạ. Châu Đại lý thuộc tỉnh Vân nảmTung Quốc , người dân rất sùng đạo Phật. Bạn đến đó nếu chịu khó thăm thú bạn sẽ thấy những khối CHUYỂN KINH LUÂN độc đáo, với cáh lễ Phật theo kiểu NGŨ THỂ NHẬP ĐỊA vô cùng sùng kính...
Tuy nhiên về tôn giáo , dân tộc Nhắng ở Lào Cai họ thờ thần và thờ Tổ tiên là chính.
Những món ăn mang đậm màu sắc Trung Hoa mà họ dù cư ngụ ở đâu cũng vẫn dùng, ở đâu họ cũng vẫn giữ là món KHẨU NHỤC. Món này duy nhất chỉ có ở Trung Quốc chứ không phải món ăn của người Việt.
Mình nghĩ thế, chưa chắc đã đúng, có gì bạn đánh chữ ĐẠI XÁ nhé, lão già ở xó rừng gặp đâu nói đấy mà

dokhuyen_dinh
20-10-2011, 08:59 PM
cảm ơn Bác về lời chúc,mong có ngày đc gặp các Bác.!.

BinhLaocai
05-11-2011, 08:24 AM
Cũng là 1 cách luyện thể lực cho Mi

Duong_choelua
05-11-2011, 09:58 AM
e cũng muốn mua mi con nuôi mà trong này toàn là mi con mái ko, nên tìm trống nuôi khó wa. ko biết khi nào mới có mi con trống chơi đây nhỉ, bác nào ngoài đó mua jum e dc thì tốt wa. mi TQ cũng được miễn là đẹp là ok rùi

diepna
05-11-2011, 05:29 PM
Bác Bình chơi chim thả kiểu này anh em mà bắt chiếc thì có mà xuốt ngày đi tìm chim xổng... Trước đây em cũng có một con nuôi thả rất gần người,nuôi được 1 năm, vì chủ quan để chim bị hoảng lên xổng mất, vì bận đi làm lên đành để nó đi không tìm bắt lại nữa, chắc mấy bác hàng xóm bắt nuôi hộ, vì nó là chim non, không có khả năng kiếm ăn[-(

thanghanoi
07-11-2011, 11:05 PM
Bác Bính có chuyện gì hay sao mà không online bác ơi
cả nhà nhớ bác quá rồi

thân