PDA

Xem phiên bản đầy đủ : một cách thuần chòe than bổi

xitrum_
20-10-2010, 04:28 PM
Một cách thuần choe than bổi hay
trong một thời gian tìm hiểu về chòe than và học hỏi kinh nghiệm của các cụ cao tuổi em xin chia sẻ với anh em trên diễn đàn 1 cách khác và mới trong việc thuần chích chòe bổi...như các anh đã biết khi nuôi than bổi việc đầu tiên là chọn cho mình con chim ưng ý nhất có một số bài viết trên arowana là nhốt chim bổi vô lồng nhỏ và chùm kín áo hoặc lồng 15cmx15cm để cho em nó không bay nhảy được mà đâm đầu vô nan lồng nay em mạn phép gửi tới anh em 1 cách nữa để thuân chòe than la:
bước đầu tiên : kiếm 1 cái bể cá có diện tích 50cm
- đổ cát vàng tầm 1cm
-lấy 1 tấm mica-hoạc kính làm nắp đậy nhớ khoét một lỗ để tay ngừoi thò vào trong được
-làm một miếng lưới aoro đặt vào cái lỗ ta vừa khoét để cho em nó thở
-thả vào trong những thức ăn mà ct thích và bây giờ bạn chỉ thả em choe than vào thôi
vị trí đặt thì đặt gânh tivi la tốt nhất..không thì hành lang hay ở đâu mà các bác thích
như thế là bạn vừa có thể ngắm được chim mà chim cũng không tông đầu được- và chim cũng sẽ dạn hơn khi quen hàng ngày nhin thấy người.Tiếp đó các bác vào cám cho em nó như nhưng bài viết trong diễn đàn đã đề cập...em học được điều này qua một cụ 60t kinh nghiem chơi chim chich chòe nếu cọ gì xin anh em diễn đàn góp y ...cảm ơn anh em

hieubds
23-10-2010, 10:18 AM
wá hay, cụ này cũng sáng kiến nhỉ :D
nhưng bao lâu nó dạn ngưới hả bạn?

CHIM_CUT
25-10-2010, 12:17 AM
ác ác... Cách này có vẻ không hợp lý, làm xong có khi chim ba ngơ jống ông cụ thì sao??? Nó ko bít là kính, cứ lao vào, vỡ hết kính, fí cái bể.
(này thì 50 kí tự) hì ... Nói đùa thế bác đừng jận nhé.

thachda
28-10-2010, 09:05 PM
mình có cách này rất đơn giản và cũng rất hiệu quả, xin chia sẻ cùng anh em. cách đây 2 tháng mình bẫy được 2 em than. dạo đầu cứ nhìn thấy bóng người là nó lao như con thiêu thân, mặt mũi nát bét. sau đó mình cắt lông cánh thì hiệu quả tức thì. cho đến nay 2 em nó đã tương đối hiền và mặt mũi cũng đã lành dần. khi cắt lông cánh anh em nhớ đừng cắt sát quá, chỉ cắt khoảng 2 phần lông cánh thôi.

mechimmc
08-12-2010, 11:05 PM
bạn có quả thuần chòe ác quá ,liệu chú chim có sống được trong môi trường như bạn nói không.cứ cho vào lồng nhỏ (ưu tiên lồng tre )ví dụ như lồng của yến chẳng hạn hé áo lồng dần dần và để ở nơi có người qua lại khi đã vào cám.

thachda
23-12-2010, 11:36 PM
nay mình lại có thêm một cách nữa rất tuyệt, xin trình bày để anh em cùng tham khảo và cho thêm ý kiến. cách làm như sau:
- dùng 1 tấm bìa cứng, cắt vừa vặn bằng chiều rộng của lồng và đưa vào phía trong nóc lồng, dùng dây buộc chắc tấm bìa.
- dùng băng dính trắng loại khổ rộng 5cm trở lên quấn kín xung quanh lồng. lưu ý chỗ cửa phải để hở và có thể mở được.
- cho ống cóng vào rồi sau đó khoét lỗ để có thể cho thức ăn và nước uống.
và sau cùng là thả em nó vào rồi để nơi người qua lại nhiều cho em nó nhảy nhắt thoải mái. đảm bảo không cần dùng áo lồng nhưng vẫn giữ ấm, mặt mũi vẫn lành lặn và rất nhanh hiền.
chú ý là chim đã vào cám rồi nhé.

Tran_Duc
25-12-2010, 07:50 PM
Bác đã thử chưa đấy ? mà nhanh thuần không bác .Dù sao cũng thank bác nghen. Quá trình nuôi 1 em chòe đuổi vô cùng gian nan và vất vả haha

thachda
27-12-2010, 09:35 AM
đấy đều là những kinh nghiệm mà chính mình đã làm. còn thời gian thì rút ngắn chỉ bằng 1/2 so với những cách thông thường.

ONGBAPCAY
10-01-2011, 10:31 PM
Cũng còn tuỳ vào từng con chim bổi,có những con bổi mép vàng thì thuần rất nhan.chứ phải con bổi già lại lồi mắt,có 3 năm thuần kiểu vậy cũng không ăn thua gì.dù sao cũng cảm ơn sáng kiến của chủ thớt,mục đích bạn trình bày vẫn chỉ là muốn cho chú bổi khi nhảy,thúc,đâm,không bị vỡ mặt.nhưng chăm sóc nó như cho cám,nước,dọn phân,tắm táp...vv..rất hạn chế không thuận tiện chút nào.chỉ là khắc phục vỡ mặt cho chim thì cần gì cầu kỳ như thế,cứ mua lấy mấy ngìn lưới xangtylen loại thưa về lót vào bên trong lồng là ok.mọi thao tác từ bên ngoài hoàn toàn không ảnh hưởng.chú bổi bên trong cứ tha hồ thúc,lồng vẫn cứ treo được lên chim k bị mất thăng bằng,độ cao lên chim càng đỡ hoảng.vì là bổi khác chuyền là không quen để lồng dưới đất,làm như vậy thì con bổi sẽ hoảng lâu hơn là được treo.vậy mọi người thấy sao,xin cho thêm ý kiến nhé.xin cảm ơn

meoconyeudau
19-01-2011, 02:59 PM
Nói như bác thì ta cho chim tắm và vệ sinh như thế nào được, làm như vậy thì mỗi lấn thêm cám vào không khóe thi có mà mất chim

duongtm
19-01-2011, 03:10 PM
Cũng còn tuỳ vào từng con chim bổi,có những con bổi mép vàng thì thuần rất nhan.chứ phải con bổi già lại lồi mắt,có 3 năm thuần kiểu vậy cũng không ăn thua gì.dù sao cũng cảm ơn sáng kiến của chủ thớt,mục đích bạn trình bày vẫn chỉ là muốn cho chú bổi khi nhảy,thúc,đâm,không bị vỡ mặt.nhưng chăm sóc nó như cho cám,nước,dọn phân,tắm táp...vv..rất hạn chế không thuận tiện chút nào.chỉ là khắc phục vỡ mặt cho chim thì cần gì cầu kỳ như thế,cứ mua lấy mấy ngìn lưới xangtylen loại thưa về lót vào bên trong lồng là ok.mọi thao tác từ bên ngoài hoàn toàn không ảnh hưởng.chú bổi bên trong cứ tha hồ thúc,lồng vẫn cứ treo được lên chim k bị mất thăng bằng,độ cao lên chim càng đỡ hoảng.vì là bổi khác chuyền là không quen để lồng dưới đất,làm như vậy thì con bổi sẽ hoảng lâu hơn là được treo.vậy mọi người thấy sao,xin cho thêm ý kiến nhé.xin cảm ơn

Chẳng có lý do gì để nói vậy, chòe than cũng như chào mào, con nào thuần được thì chỉ khoảng 6 tháng là đứng. Còn không thì 2-3 năm sau vẫn nhảy như thường.

Để lồng dưới đất là nhanh nhất cho cả chuyền và bổi, hơn nữa khái niệm chuyền và bổi cũng chỉ là tương đối thôi, chẳng khác gì nhau cả. Với mình thì chỉ có bổi và thuộc

thanhtronghp
15-02-2011, 10:03 PM
To ThachDa . Mình cũng từng làm nhiều cách và có cả cách của bạn chỉ . Sau 10 ngày cho kết quả là xung quanh lồng dính toàn lông tơ của chú chòe than .Mình xin nói một cách mà mình học được của mấy bác nuôi chim nơi mình đang công tác (Một huyện vùng núi rất sâu của tỉnh Quảng Ninh) . Các bác ra chợ mua lồng khuyên loại đơn giản thôi mất 20k (Giá chợ Hàng - Hải Phòng) , các bác mua thêm 1m (mua 1m để mai sau dùng cho lồng to), nilon mà các bác nông dân hay dùng để quây xung quanh ruộng lúa (em thấy ở quê em họ dùng) cắt làm sao để quây kín thân lồng, đục lỗ cho cám và thức ăn phụ + nước ,đỉnh lồng thì như bạn Thachda làm .Còn phần thức ăn để vào cám thì các bác ai cũng biết . Vì lồng khuyên không tốn diện tích , 3 - 5 ngày đầu các bác treo cao chỗ vắng người , 1 tuần sau các bác để ngay cửa ra vào tầm ngang thân người . Sau 1 tháng (nếu chim sống ) các bác cho chim ra lồng to cho chòe và quấn lồng như vậy , em đảm bảo sau 2 tháng khi gỡ bỏ nilon con chòe của bác không biết đâm nan lồng và rất nhanh dạn người . cách này chỉ ấp dụng đại đa số còn những con mà có tố chất làm nghệ sĩ nhào lộn thị chắc tầm 2 năm cũng vẫn đâm

pttrung.pts
07-09-2011, 11:02 PM
bịt kín bằng bìa hay đấy,ta dùng lồng có phần máng tách rời phía dưới ấy,muốn vệ sinh cũng ko ảnh hưởng j mà

mimoc
19-09-2011, 05:33 PM
To ThachDa . Mình cũng từng làm nhiều cách và có cả cách của bạn chỉ . Sau 10 ngày cho kết quả là xung quanh lồng dính toàn lông tơ của chú chòe than .Mình xin nói một cách mà mình học được của mấy bác nuôi chim nơi mình đang công tác (Một huyện vùng núi rất sâu của tỉnh Quảng Ninh) . Các bác ra chợ mua lồng khuyên loại đơn giản thôi mất 20k (Giá chợ Hàng - Hải Phòng) , các bác mua thêm 1m (mua 1m để mai sau dùng cho lồng to), nilon mà các bác nông dân hay dùng để quây xung quanh ruộng lúa (em thấy ở quê em họ dùng) cắt làm sao để quây kín thân lồng, đục lỗ cho cám và thức ăn phụ + nước ,đỉnh lồng thì như bạn Thachda làm .Còn phần thức ăn để vào cám thì các bác ai cũng biết . Vì lồng khuyên không tốn diện tích , 3 - 5 ngày đầu các bác treo cao chỗ vắng người , 1 tuần sau các bác để ngay cửa ra vào tầm ngang thân người . Sau 1 tháng (nếu chim sống ) các bác cho chim ra lồng to cho chòe và quấn lồng như vậy , em đảm bảo sau 2 tháng khi gỡ bỏ nilon con chòe của bác không biết đâm nan lồng và rất nhanh dạn người . cách này chỉ ấp dụng đại đa số còn những con mà có tố chất làm nghệ sĩ nhào lộn thị chắc tầm 2 năm cũng vẫn đâm

bác cho mấy anh em câu hiểm quá
Vẫn phải đợi nếu chim sống hả anh
"thôi, chim chết thì em hết hìu
Em chọn cách nuôi lìu tìu cho nó mát"

quansuminh
20-09-2011, 11:45 AM
Mình cũng rất thích nuôi CT, thường hay mua chim bổi về vào cám, con nào được con đấy, nhưng vẫn bực nhất là cái tính nhát của nó, do là bản tính nên không tránh khỏi. Hiện nay mình đang sử dụng 1 cách mà hạn chế cho CT bị vỡ mặt. Bạn lấy khoảng 02 túi lưới (dùng để cho quả bưởi vào - các cửa hàng bán trái cây đều có) cắt 1 chút trên đầu, xong luồn vào lồng (nhưng chỉ hợp khi sử dụng lồng tròn), dùng 2 túi, như vậy bạn đã trùm được ít nhất là 1/3 lồng. Như vậy bạn cứ tha hồ mà để chim ở chỗ đông người qua lại mà cũng không xót ruột khi thấy nó bị vỡ mặt.
Vài lời tham gia cùng diễn đàn, rất mong nhận được sự góp ý thêm.