PDA

Xem phiên bản đầy đủ : Khiếu vùng nào hay nhất (xin được chỉ giáo)?

thienquy
18-11-2010, 11:03 AM
Các cao thủ về Khiếu xin cho ý kiến về vấn đề trên. Hay thì cũng có nhiều kiểu nên xin các cao thủ cũng chỉ giáo cặn kẽ cho. Thay mặt toàn thể ACE xin cảm ơn trước!

Tuankhtc
19-11-2010, 11:56 AM
Đính chính: Khướu chứ không phải khiếu nhé bác =]]

huy-NB
27-11-2010, 12:05 PM
Các cao thủ về Khiếu xin cho ý kiến về vấn đề trên. Hay thì cũng có nhiều kiểu nên xin các cao thủ cũng chỉ giáo cặn kẽ cho. Thay mặt toàn thể ACE xin cảm ơn trước!

Theo tôi, khướu hay nhất là khướu ở Hòa Bình. Đây là giống khướu mun màu lông đen ánh như than, có thân hình to, trường, chân cũng đen bóng rất đẹp. Đặc biệt là giọng hót với đủ giọng của các loài chim rừng, chất giọng âm vang như tiếng vọng của vách đá. Những con chim hay nhất ở đây khi hót thường giương cánh xòe đuôi như múa, đảo giọng liên tục. Tôi đã từng có 1 con miệng ngậm con cào cào còn hót đổi đến 8 giọng mới chịu nuốt. Đây là vài ý kiến của tôi, mong các cao thủ chơi khướu chỉ giáo thêm!

HOAMI_THACHDAU
28-11-2010, 10:18 PM
Em ở HB hiện nay em đang nuôi 4 em khướu, khướu mun, khướu bạc hung, má đao, và khướu đại, đó là tên của anh em mua bán chim vùng lân cận, đặc biệt khứu vùng núi trường sơn thì giọng hót rất hay, vùa múa vừa hót, chim to đẹp,
em chỉ biết có thế, không đi nhiều nơi nên không phân biệt được khướu vùng nào hay, chỉ có các nghệ nhân chơi chim lâu năm thì hiểu rõ nhất về vùng miền của chim.

Thánh Vương
29-11-2010, 07:59 AM
Các nghệ nhân nuôi chim lâu năm đánh giá : khứu mun thì Khe Sanh , còn khứu bạc má thì Phú Giáo-Bình Dương là hót hay nhất .

MrPhuc
02-03-2011, 03:11 PM
Theo em Khướu Ngọc Linh là hay nhất. Không phải các bác bỏ qua cho. Nhưng loài này trong sách đỏ Việt Nam rồi.

SonnguyenVT
20-03-2011, 12:44 PM
Đồng ý kiến với bác Thánh Vương. Khướu mun Khe Sanh và khướu bạc má Phú Giáo là nghe tiếng rất nhiều, và các nghệ nhân nuôi khướu lâu năm thường khen về khướu của 2 vùng này.

Khanh_Tung
20-03-2011, 04:15 PM
các bác ơi em lại nghe câu khứu Thanh (Thanh Hóa) mi Nghệ (Nghệ An) là sao các bác?

thientrantruong
21-04-2011, 11:31 AM
Đồng ý kiến với bác Thánh Vương. Khướu mun Khe Sanh và khướu bạc má Phú Giáo là nghe tiếng rất nhiều,toi xin dinh chinh them,khứu bac má Bình Phước thì có le dia ban se rong hon

finalfantasy
31-05-2011, 05:52 PM
Còn khướu ở đèo Hải Vân thì sao hả mấy bro ? Còn Khe Sanh là ở tỉnh nào vậy ?

finalfantasy
03-06-2011, 02:40 PM
Sao ko có ai trả lời vậy ? help.
Khướu ở đèo Hải Vân thì sao hả mấy bro ? Còn Khe Sanh là ở tỉnh nào ?

hieuvks
20-06-2011, 11:33 PM
Còn khướu ở đèo Hải Vân thì sao hả mấy bro ? Còn Khe Sanh là ở tỉnh nào vậy ?

Khe Sanh hình như ở quảng trị thì phải, mình cũng nghe nói khướu ở QTri hay ah, đã từng nuôi chim,bỏ nghề lâu rùi nhưng vẫn ghiền vào xem học kinh nghiệm. k biết có chém bậy k nữa

hehehesodang
24-06-2011, 11:49 AM
Theo tôi thì từng mỗi vùng, vùng nào cũng vậy,hên xui chọn trúng con hay con dở mà thôi,nếu nói khứu ở Khe Sanh hay thì cũng tùy con thôi,chứ đâu phải con nào cũng hay đâu,Bởi vậy chúng ta phải biết cách chọn hình dáng,màu sắc,lông, móng... và phải có kinh nghiệm riêng của mình để chọn 1 chú khứu hay.

nguyentuananh_pc1
30-07-2011, 09:24 PM
Theo tôi thì từng mỗi vùng, vùng nào cũng vậy,hên xui chọn trúng con hay con dở mà thôi,nếu nói khứu ở Khe Sanh hay thì cũng tùy con thôi,chứ đâu phải con nào cũng hay đâu,Bởi vậy chúng ta phải biết cách chọn hình dáng,màu sắc,lông, móng... và phải có kinh nghiệm riêng của mình để chọn 1 chú khứu hay.

Mình có một lá phiếu ủng hộ bạn, vùng nào cũng có những con hay, con chưa được hay, do cảm nhận của mỗi người thôi, tuy nhiên vùng địa lý cũng ảnh hưởng nhiều tới tố chất của con chim như nước, thổ nhưỡng, khí hậu ..vv.Còn một vấn đề nữa là khi mua chim , các bạn người chon được con giọng già rừng, thì có nhiều giọng, luyến láy..nhưng có lẽ với điều kiện hiện nay, khi mà nhu cầu đánh bẫy nhiều, nhu cầu chơi nhiều thì những con chim có tố chất già rừng ngày càng khan hiếm, vài dòng cùng các bạn...

hand
18-08-2011, 02:49 PM
Khướu ở Lạng Sơn thì sao các bác nhỉ :D em cũng đang sở hữu 1 chú khướu bạc má mua ở Lạng Sơn.

Coc Tia
28-08-2011, 07:42 PM
Mình có một lá phiếu ủng hộ bạn, vùng nào cũng có những con hay, con chưa được hay, do cảm nhận của mỗi người thôi, tuy nhiên vùng địa lý cũng ảnh hưởng nhiều tới tố chất của con chim như nước, thổ nhưỡng, khí hậu ..vv.Còn một vấn đề nữa là khi mua chim , các bạn người chon được con giọng già rừng, thì có nhiều giọng, luyến láy..nhưng có lẽ với điều kiện hiện nay, khi mà nhu cầu đánh bẫy nhiều, nhu cầu chơi nhiều thì những con chim có tố chất già rừng ngày càng khan hiếm, vài dòng cùng các bạn...

Em ở HB hiện nay em đang nuôi 4 em khướu, khướu mun, khướu bạc hung, má đao, và khướu đại, đó là tên của anh em mua bán chim vùng lân cận, đặc biệt khứu vùng núi trường sơn thì giọng hót rất hay, vùa múa vừa hót, chim to đẹp,
em chỉ biết có thế, không đi nhiều nơi nên không phân biệt được khướu vùng nào hay, chỉ có các nghệ nhân chơi chim lâu năm thì hiểu rõ nhất về vùng miền của chim.

1. Bác nguyentuananh_pc1 nhận xét quá chuẩn rồi...
2. E đây cũng từng ở HB khiếu cũng từng nuôi vài 3con nhưng chưa hề nghe hoặc nhìn thấy Khướu Đại thế nào??? Bác nào từng biết nếu có ảnh, clip thì tốt quá, xin chỉ giáo giúp!!!???