PDA

Xem phiên bản đầy đủ : Cách thức tăng giảm pH, xử lý nước

Thac Mo
06-07-2006, 01:14 PM
Chào các bác.

Em chỉ là một chú ti toe bước vào nuôi cá dĩa, và đã trả giá bằng một số cái đám ma cho mấy chú dĩa xấu số được em chọn về.

Theo sách vở thì nước trong hồ càng lâu thay, độ pH sẽ càng giảm. Tuy nhiên đối với nước chỗ em thì ngược lại (càng tăng). VD: Nước bình thường sau một ngày nuôi chuyển thành nước có pH=8.5 (Cá xỉu....ngủm).
Em xử lý bằng hóa chất, nhưng như vậy thấy ko được hay cho lắm.

Bởi vậy mong các bác góp thêm mỗi người 1 ý để các thành viên mới như em đỡ tốn tiền mua cá mới hehe.

Xin cám ơn:D

lamvn
06-07-2006, 02:31 PM
Tăng pH thể dùng nước vôi trong hay sôđa, một số nguồn nước có thể tăng bằng cách sụt khí + phơi nắng.
Giảm pH có thể dùng các loại axít lành tính như, chanh, dấm, nước lá bàng, rêu đen, axit photphoric.
Ngoài ra cần theo dõi và hạn chế biến động pH sau khi điều chỉnh.

lazymap
06-07-2006, 03:40 PM
Tăng pH thể dùng nước vôi trong hay sôđa, một số nguồn nước có thể tăng bằng cách sụt khí + phơi nắng.
Giảm pH có thể dùng các loại axít lành tính như, chanh, dấm, nước lá bàng, rêu đen, axit photphoric.
em thường dùng axit P nhưng thấy ph không ổn định cho lắm
xin bác lamvn cho em hỏi rêu đen là loại gì ? có thể tìm ở đâu? còn nước lá bàng chế biến làm sao. cảm ơn bác lắm lắm :D

ngocp
06-07-2006, 04:58 PM
Chào bác các bác và bác lazymap theo em thì lá bàng phơi khô sau đó ngâm lấy nước và dùng em có đọc được ở đâu ý hình như nó còn có tác dụng làm trong nước nhưng hôm trước dùng thử thấy k hiệu quả lắm do không biết liều lượng thế nào.Chưa thấy tài liệu nào nói rõ lắm.Nếu dùng được thì giảm được một số chi phí.các bác chỉ giùm

kkk
06-07-2006, 09:59 PM
.. còn nước lá bàng chế biến làm sao. cảm ơn bác lắm lắm :D
Lazymap có thể sang box Betta tham khảo,KKK nhớ có bài viết về cách sữ dụng lá bàng khô,nhưng ko nhớ chính xác bài nào,bác tìm thử nhé,chúc thành công.

lazymap
07-07-2006, 08:54 AM
Lazymap có thể sang box Betta tham khảo,KKK nhớ có bài viết về cách sữ dụng lá bàng khô,nhưng ko nhớ chính xác bài nào,bác tìm thử nhé,chúc thành công.
thank bác kkk để mình thử tìm xem sao, nhưng lần trước tìm chỉ thấy bài nói về tác dụng chũa bệnh bằng lá bàng của bác bơm già không thấy nói về ph

THUYTRANG
07-07-2006, 09:15 AM
Em cũng nghĩ như các bác trên 4rum nếu ta chứng minh được công dụng của lá bàn thì tiết kiệm được chi phí một chút. Sao em mua thuốc giảm pH ở LXT là 7k/lọ còn các bác nói loại nào mà chỉ có 2k thế.
Nếu lá bàng mà sử dụng được thì em trúng lớn rồi vì trước cửa nhà em có một cây bàng to tướng luôn bác nào có nhu cầu qua nhà em biếu.:laughing: :laughing:

chuôtcon
07-07-2006, 10:28 AM
Thùy Trang nên chú ý thêm các vấn đề khác khi nuôi cá dĩa chứ đừng chú trọng vào Ph của nước.Nó không phải là vấn đề quan trọng nhất quyết định cá sống chết như Trang đã nói ( PH 8,5 --> cá die ) đâu .nhà mình cũng nuôi bằng nước máy,luôn có độ Ph ở mức 7,5-->8.thay nước trực tiếp từ vòi .thậm chí cá mua ở tiệm về hay vừa mới xin của bác bờm (cá nhỏ khoảng 3-->4 cm) , cho ngay vào hồ mà nó vẫn sống nhăn răng .HIện nay đã thích nghi ,ăn được ,ngủ được .Chưa chết lấy 1 em nào.
Do đó mình nghĩ Trang nên xem lại toàn bộ vấn đề , đừng nghĩ rằng Ph cao gây nên cá chết, để rồi sau khi khắc ohục xong ph cá lại chết vì nguyên nhân mà mình không biết.
Còn về lá bàn khô ,thì bỏ vào hồ sẽ làm nước huyển sang màu vàng nâu , không biết tại sao , có làm giảm ph nhưng không biết có ổn định hay không .Mình chỉ thử 1 lần rồi kông dám thử nữa .Nhưng mình nghĩ cá hãy bắt cá chìu theo ý mình chứ mình đừng chìu theo ý nó mà sau này sẽ khổ đó.....

lazymap
07-07-2006, 08:38 PM
.
Còn về lá bàn khô ,thì bỏ vào hồ sẽ làm nước huyển sang màu vàng nâu , không biết tại sao , có làm giảm ph nhưng không biết có ổn định hay không .Mình chỉ thử 1 lần rồi kông dám thử nữa .Nhưng mình nghĩ cá hãy bắt cá chìu theo ý mình chứ mình đừng chìu theo ý nó mà sau này sẽ khổ đó.....
cái này mình ủng hộ ý kiến của chột con lá bàng cho vào nước làm cho nước vàng khé-h hết hồn, chúng ta nên tập cho cá quen dần vối môi trường khắt nghiệt 1 chút ,mình ch3 nuôi giải trí thôi mà chừng nào kinh doanh tính khác

lamcamthanh
17-07-2006, 08:58 PM
acid photphoric có làm cho lượng tảo trong hồ tăng không nhỉ, vì mình thấy tên nó giống Phosphate quá mà phosphate là chất làm cho tảo trong hồ phát triển mạnh đó. vậy có bác nào rành hóa chất cho hỏi luôn thể phosphate có phải là photphoric acid không?~X(

Thac Mo
17-07-2006, 09:45 PM
#lamcamthanh:

Tui không rành hóa chất cũng đủ biết là phosphate với acide photphoric là 2 thứ khác nhau. Bởi vì một thằng là acid, một thằng là muối thì làm sao là 1 được ???

lamcamthanh
18-07-2006, 03:05 PM
#lamcamthanh:
Tui không rành hóa chất cũng đủ biết là phosphate với acide photphoric là 2 thứ khác nhau. Bởi vì một thằng là acid, một thằng là muối thì làm sao là 1 được ???
vậy muối = phosphat, vậy mình thấy nhiều người nuôi cá cũng bỏ muối vào hồ, vậy chẳng phải tự hại chính mình khi bỏ thêm tảo vào hồ:D :D :D :D :D :D

kaboom
18-07-2006, 08:56 PM
hic... acid phosphoric khi cho vào nước sẽ phân ra thành 2 phần H+ và PO4, PO4 là gốc phosphat chứ gì nữa...

aquarius
18-07-2006, 09:27 PM
he he he ...avarta lam cẩm thạch sao nhìn giống bồ câu phấn quá vậy ta ?

Thac Mo
18-07-2006, 09:42 PM
Buồn cười wá đi
Acide H3PO4 có H+ và gốc PO4 (gốc phosphate)

Còn khi người ta nói phosphate không thì có nghĩa là muối phosphate (là dạng hợp chất giữa gốc phosohate và kim loại VD:Na3PO4 - natri phosphate). Chứ không phải là muối ăn (NaCl) mà bạn bỏ vào hồ cá đâu nhé lamcamthanh.

Theo lý thuyết, ion PO4 (3-) có khả năng thu ion H+ để tạo nên các ion dương do H3PO4 phân ly không hoàn toàn. Vì vậy các loại muối có gốc phosphate khi hòa tan trong nước đều có pH>7 (có tính baz)

lamcamthanh
20-07-2006, 01:55 PM
ôi trên 4 rum nài toàn gặp các giáo sư , mấy bạn này nói ề hóa học nghe hay wá, tuy mình không hiể lắm nhưng cũng cám ơm góp ý của mấy bạn , mong nhận thêm ý kiến nhé

VinhTien1992
20-07-2006, 04:26 PM
Cho em hỏi cách nào ổn định được nồng độ pH là 6.5 được lâu dài vậy?????????~X( ~X( ~X( ~X(
Em dùng than hoạt tính vô cũng chỉ có ổn định được vài ngày là hay rồi.

Chỉ em với!!!!!!!!!!!!!!!!!!!!!!!!!!

Thac Mo
20-07-2006, 08:08 PM
Đúng là câu hỏi này em cũng đang muốn hỏi đó các bác.

Vì em nuôi cá bằng nước giếng, bơm lên hồ trữ vài ngày đo pH=7. Nhưng khi sủi khí thì pH tăng rất nhanh, trong vòng 1 ngày có thể lên đến 8 - 8,5.

Theo em, nếu độ pH thay đổi đến như vậy cá sẽ rất khó chịu đựng. Để cá có thể sống trong môi trường ổn định thì phải làm thế nào đây các bác??~X( ~X(

lamcamthanh
20-07-2006, 08:33 PM
bạn thacmo nghe ai nói mà bỏ than hoạt tính có thể ổn định PH, mình có nghe 1 loại than tốt lắm vừa ổn định và làm giảm PH , đó là than bùn (peat), nhưng mình cũng không biết than này có bán ở SG không? nếu bạn biết gì về than này, hãy nói với mình nhé.

tientx
20-07-2006, 08:56 PM
Cách tăng và ổn định PH đơn giản nhất là cho san hô vụn vào hộp lọc, còn lượng san hô nhiều hay ít là còn tùy thuộc vào nước và dung lượng hồ. Bạn cứ thử đi rồi sẽ tìm được liều lượng san hồ phù hợp cho hồ của mình.

Nhưng cách tốt nhất là nên sục khí vào nước hoặc phơi nắng cho đến khi độ PH ổn định rồi dùng nước đó để nuôi và thay nước cho cá và tập cho cá của bạn quen với nước nhà bạn. Chứ nếu bạn cứ dùng hóa chất để điều chỉnh PH thì chắc chắn là sẽ rất mất công và giữa các lần điều chỉnh PH cho nước để thay nước cá thì chưa chắc là giống nhau, trong khi đặt tính của cá đĩa là thích hợp với nguồn nước có độ PH ổn định, có thể hơi cao hoặc hơi thấp hơn một tý so với độ PH lý tưởng để nuôi cá đĩa nhưng quan trọng là phải ổn định và con cá sẽ quen dần.

lamcamthanh
22-07-2006, 09:10 PM
vậy là tập tạ cho cá rùi, mình đã thử mấy lần cho cá vào hồ có độ PH cao (8-8.5) nhưng điều thất bại, nhiều cục cưng của mình đã bị chết 1 cách oan uổn.........

handtohand
24-07-2006, 02:43 PM
Cá muốn sống trong điều kiện pH cao phải có sự thích nghi nên nếu các bác cứ thử cho cá vào 1 môi trường khắc nghiệt thì cá ko chịu được là phải.Vả lại cũng còn tùy thuộc vào sức khỏe của cá nữa chứ nếu cá yếu mà các bác thay đổi pH thì cũng làm cá chết đấy.Cá của mình nuôi lâu và do nuôi bằng nước máy nên pH cao và chúng cũng sống khỏe mạnh bình thường là do chúng đã thích nghi và các bác có biết pH troing hồ là bao nhiêu ko? pH trong hồ của mình cao từ 8,5-9 đấy nhưng các bác đừng thử như mình nha.

Edmond
27-07-2006, 03:15 AM
Tôi thấy pH kế của bạn có vấn đề rồi đó. Discus không thể nào sống được trong môi trường co pH cao như vậy đâu. Trước khi đo, bạn có dùng dung dich buffer pH=7.0 và pH=10.0 để điều chỉnh pH kế của bạn hay không?

rua
27-07-2006, 08:13 AM
các bác đừng đem con cá yêu quý của minh ra làm vật thí nghiệm thế. Mất nhiều tiền mua kinh nghiệm quá
Em cứ pH=7 thoi

lamcamthanh
27-07-2006, 08:46 AM
Cá muốn sống trong điều kiện pH cao phải có sự thích nghi nên nếu các bác cứ thử cho cá vào 1 môi trường khắc nghiệt thì cá ko chịu được là phải.Vả lại cũng còn tùy thuộc vào sức khỏe của cá nữa chứ nếu cá yếu mà các bác thay đổi pH thì cũng làm cá chết đấy.Cá của mình nuôi lâu và do nuôi bằng nước máy nên pH cao và chúng cũng sống khỏe mạnh bình thường là do chúng đã thích nghi và các bác có biết pH troing hồ là bao nhiêu ko? pH trong hồ của mình cao từ 8,5-9 đấy nhưng các bác đừng thử như mình nha.
bác này nuôi hay quá , PH cao vậy mà kô sao, nhưng nếu mua cá mới về là cả vấn đề đó....:D :D :D

FILLIP
19-07-2007, 01:21 PM
Lá bàng thực sự rất tốt cho cá. Nhờ có chất tanin nên lá bàng có thể giúp ngăn ngừa một vài loại bệnh, ký sinh trùng,...

Lá bàng không làm tăng pH mà làm giảm pH xuống, vì trong môi trường pH càng thấp thì vi khuẩn có hại càng bị hạn chế nên lá bàng có công dụng ngừa bệnh là vậy.

Thân,

Công Phúc

Hiep Hoa
26-07-2007, 03:58 PM
nghe các bác nói công dụng lá bàng thật hữu ích, nhưng em có thắc mắc là lá bàng của cây bàng có gai, lá to tròn hay lá của cây bàng nhớt có lá nhỏ bằng 4 bàn tay thường trồng làm mát sân; (hơi phổ thông nhưng vì đôi khí từng vùng có tên gọi khác nhau nên mình cần hỏi kỹ , các bác đừng cười nha!)

vikisan
26-07-2007, 10:16 PM
nghe các bác nói công dụng lá bàng thật hữu ích, nhưng em có thắc mắc là lá bàng của cây bàng có gai, lá to tròn hay lá của cây bàng nhớt có lá nhỏ bằng 4 bàn tay thường trồng làm mát sân; (hơi phổ thông nhưng vì đôi khí từng vùng có tên gọi khác nhau nên mình cần hỏi kỹ , các bác đừng cười nha!)

Mình nghĩ là loài thường trồng làm mát sân ấy. Hình lá của nó đây này:

(Ảnh này mình mượn của 1 bạn đã đưa lên 4frum trong mục khác.)

Bạn nhớ là lá bàng khô rụng rồi mới lấy về dùng nhé. Mang về làm sạch trước rồi mới cho vào bể hoặc ngâm vào bể nước riêng đến khi nước nâu thẫm thì dùng vào bể cá. Lúc dùng phải kiểm tra độ pH của bể cá nhé, nếu không nó tụt nhiều thì nguy hiểm cho cá.

Thangchip
27-07-2007, 09:55 AM
Theo mình thì bỏ lá bàng khô (khoảng hai lá) để trên máng lọc, nhưng sẽ ko làm giảm pH đâu.
Lá bàng khô có tác dụng chiết xuất ra một loại axit nhằm tăng sức kháng cho cá đối với một số bệnh nhiễm khuẩn thôi.
Cũng ko thể làm trong nước được đâu, chuyển sang màu vàng nâu thì có.
(Tìm bài viết của bác Vikisan)

Mình nghĩ là cá của bạn ko thể die vì pH cao được, mà bạn đo pH bằng cách nào vậy, xem lại pp đã đúng chưa. Dùng giấy quỳ tím là cho chính xác cao tương đối nhất

vikisan
28-07-2007, 12:55 PM
Chỉ nên thay đổi pH trong những trường hợp cần thiết. Bình thường trong bể không có vấn đề gì thì ta không cần quan tâm tới nó. Chỉ cần thiết làm chua nước (cũng như làm mềm nước) trong những trường hợp nuôi hoặc chăn nuôi những loài cá có yêu cầu nước phải mềm và phải có độ kiềm axit (như cá đĩa chẳng hạn).

Nước cứng khó làm chua hơn nước mềm vì các thành phần Calcium và Magnesium-hidrocarbonate cao trong nước, ngăn cản không cho nước chua. Hiện tượng này gọi là ảnh hưởng "cân bằng", hay còn gọi là ảnh hưởng "puffer". (Không biết từ chuyên môn gọi như thế nào nhỉ?)

Làm giảm pH ta có thể dùng axit muối (HCl), axit phosphoric, axit sulphuric, than bùn, và có thể dùng quả cây trăn (giống như quả thông). Các ion Cl của axit muối có thể có tác dụng không tốt đối với một số loài thủy sinh và cá. Axit phosphoric kết hợp với một số kim loại không tan phân ly ra bám vào thành bể, nên không tốt về thẩm mỹ. Ngoài ra những hợp chất phân ly này còn làm mất những thành phần có ích cho thủy sinh trong nước, vậy thủy sinh sẽ phát triển chậm. Axit sulphuric có lẽ là tốt nhất trong 3 hóa chất này vì thành phần sulphate có tác dụng kích tích cá đẻ. Nếu dùng hóa chất này thì phải chú ý là nếu môi trường thiếu oxy thì các chất hữu cơ bị tích lũy sẽ phân hủy, sulphate có thể thay đổi thành sulphite là chất độc. Dùng các axit này thì trước tiên nên làm một dung dịch axit nồng độ nhẹ, sau đó dùng dung dịch này nhỏ dần vào nước, đo pH liên tục để chỉnh được độ pH cần thiết.

Dùng than bùn và quả cây trăn cũng là cách rất tốt. Than bùn và quả cây trăn có thể bỏ thẳng vào bể, nhưng có thể ngâm vào bình nước khác vài ngày rồi lấy nước đó dùng. Than bùn thì bỏ nào tất nylon mỏng của chị em (mỏng như mạng nhện ý), sau đó bỏ vào bể nhưng tốt nhất cho vào bộ lọc bên ngoài. Kinh nghiệm của mình là dùng 1,5 lít than bùn cho khoảng 200 lít nước thì vài ngày - 1 tuần độ pH xuống 1,5 độ (tùy theo độ cứng của nước). Than bùn là chất tự nhiên, thải ra một vài chất có lợi phòng chữa bệnh cho cá (như axit humin) và có tác dụng làm mềm nước nữa nên được nhiều người sử dụng. Quả cây trăn có thể nấu lấy nước cốt dùng (quả khô rụng rồi). Than bùn và quả cây trăn còn tốt ở chỗ làm nước lên mầu vàng rất có lợi cho một số loài cá, nhiều khi không thể thiếu được cho cá đẻ.

Khi dùng hóa chất làm giảm pH thì cũng có thể có lúc phải tăng pH nữa. Để tăng pH ví dụ có thể dùng nước vôi, soda, nhỏ từ từ vào nước, kiểm tra độ pH liên tục. Bỏ san hô vào nước cũng là một cách phổ biến. Sục oxy cũng là cách tăng pH.

Ngoài những cách trên, trong các hiệu cá có thể mua được các hóa chất tăng giảm pH nếu bạn nào không muốn (không có điều kiện) tìm kiếm những nguyên vật liệu tự nhiên hoặc sử dụng những axit trên mà không làm đúng chỉ dẫn thì rất nguy hiểm.

HOANG345456
13-08-2007, 06:14 PM
bạn thử sử dụng phèn để giảm ph xem sao.theo mình thì nên sử dụng axit phophorit

HOANG345456
15-08-2007, 05:24 PM
bạn nên dùng acid photpho để giảm ph,mình cũng dang dùng.

Ẩn sĩ
17-08-2007, 10:53 PM
pH là gì ? Rất nhiều người trong chúng ta khi bắt đầu chơi cá cảnh đều nghe người ta nói tới pH . Vậy ph là gì?
Bình thường nước luôn tồn tại ở dạng : H2O <> H+ + OH- . Nhưng khi trong nước có sự hiện diện của các ion kim loại hoặc kiềm thì các ion + sẽ tương tác với OH- tạo ra sự dư thừa ion H+ làm cho pH tăng . Ngược lại khi trong nước có sự hiện diện của axit ,gốc axit sẽ tương tác với H+ làm dôi ra OH- làm cho pH giảm Như vây chúng ta có thể tạm thời định nghĩa như sau :pH là tổng của H+ hoặc tổng OH- có trong môi trường nước .Khi độ pH có giới hạn từ 4 trở về 0 thì nước mang tính axit . pH từ 4 đến dưới 7 được gọi là pH thấp . pH trên dưới 7 gọi là nước trung tính . Nếu pH có khỏang từ trên 7 cho tới 8 gọi là pH cao và khi pH trên 8 thì nước mang tính kiềm .
Khi ở môi trường thấp hay pH giảm mạnh so vơí môi trường gốc cá đang sống thì cá mất khả năng hấp thụ Oxi qua mang - ở môi trường nước phèn chỉ có những loài thở bằng bóng khí ( trồi lên đớp khí )VD : cá lóc , cá sặc , cá rô .... Khi pH cao hay tăng cao so với môi trường gốc cá đang sống thì cá không có khả năng thải CO2 ra ngoài kết quả cá sẽ sưng mình - ngộ độc CO2 .
Phương pháp tăng giảm pH như thế nào là đúng - dùng chất gì để giảm pH cho phù hợp cho môi trường sống mà không làm hại cho cá đó là 1 vấn đề rất được nhiều người quan tâm >Nếu bạn nào biết được xin được viết ra cho mọi người tham khảo với nhé ...:applause: . ....................B)

vikisan
18-08-2007, 12:47 PM
Phương pháp tăng giảm pH như thế nào là đúng - dùng chất gì để giảm pH cho phù hợp cho môi trường sống mà không làm hại cho cá đó là 1 vấn đề rất được nhiều người quan tâm >Nếu bạn nào biết được xin được viết ra cho mọi người tham khảo với nhé ...:applause: . ....................B)

Bạn đã đọc trang 3 mục này chưa? Trên trang đó mình đã có viết về cách tăng giảm pH rồi đó. Bạn thao khảo thêm và cho ý kiến nhé.

minhchis
19-08-2007, 10:57 AM
Cho mình hoi thăm, nghe nói để tăng độ PH dùng soda, bạn nào biết có thể chỉ giùm mình ? vì nhà mình xài nước giếng, mua soda dạng gì và ở đâu?- thanks!

Ẩn sĩ
20-08-2007, 09:05 PM
Các loại axit vô cơ như :HCL , H2SO4 , HNO3 , H2S là những axit mạnh nên hầu như chúng không tồn tại trong thiên nhiên ( bởi chúng sẽ kết hợp mạnh mẽ với oxit của các kim loại tạo thành muối và tồn tại trong thiên nhiên dạng kết tủa hay hòa tan trong nước ) hay tồn tại trong thiên nhiên ở dạng bó hẹp cục bộ ( hình thành trong quá trình phun trào của núi lửa ) thành ra nói cho đúng những loại axit vừa nêu là những sản phẩm nhân tạo - kể cả Axit có trong nước mưa . Vi chúng không tồn tại thường trong thiên nhiên thành ra chúng không cấu thành nên môi trường sống đặc trưng cho từng loài cá ( không cần thiết ) cũng vì là những axit mạnh khi tồn tại trong môi trường sống chúng sẽ phá hỏng cấu trúc tế bào và cũng tham gia cản trở quá trình trao đổi chất của mỗi sinh vật sống ( nên chúng cực kì độc hại ) nên chúng ta có thể hiểu và hoàn toàn tin rằng không thể dùng chúng để hạ pH trong môi trường bể cá nuôi được (nếu chúng ta không ghét bỏ hoặc đối sử tàn nhẫn với những chú cá này) .
Để giảm pH trong bể cá nuôi cho phù hợp những yêu cầu cần thiết cho sinh lý cũng như quá trình sinh trưởng hay nói cách khác mô phỏng môi trường gốc đặc trưng để cá cảm thấy thoải mái như được sống trong môi trường thiên nhiên (Tính đặc trưng về hóa học) làm cho cá khả năng sinh sản có kết quả cũng như phát triển toàn diện về thể hình cũng như màu sắc tự nhiên .
Rất nhiều bài viết của các bạn trên diễn đàn chỉ ra các phương pháp làm giảm pH bằng những loại hóa chất khác nhau song chúng ta chưa gặp nhau ở chỗ đồng quan điểm để tìm ra phương pháp hữu hiệu nhất . Vậy chúng ta có nên tiếp tục hỏi và trả lời hạ pH bằng cách nào ? hay bạn nào có phương pháp nào khác cụ thể hơn hay hơn viết cho mọi người tham khảo với nhé .:applause: :applause: :applause: :applause: :applause: :applause: .........................................B)

tulipvn85
01-09-2007, 09:53 AM
Bạn nào hỏi về than bùn xử lý nước.Ban ra chợ Kim biên mua nhé.

janaqua
23-09-2007, 04:36 PM
Hồ của em dùng nền của bác Cỏ. Mỗi lần em thay 1/3 hồ, tuần thay 1 lần, nước em để khoảng 3-4 ngày trong bình chứa cho bay clo. Nước cho vào PH=7.5, nước trong hồ ph dao động trong khoảng 5.5-6. Hôm nào xuống quá (<5) em giảm co2 (ít hơn 1 giọt/giây, bình thường 3 giọt/2 giây) và thay khoảng 1/4 nước, hôm sau thì PH lên lại khoảng 6, em chưa bị ph cao hơn 6.5 bao giờ. Em cũng có mua các loại hóa chất tăng giảm PH nhưng bác Cỏ nói không nên dùng. Đọc trong này thì thấy PH hồ em như vậy là ổn (trong khoảng 5-6).
Các bác cho em hỏi em làm như cách trên có ổn không (tăng PH bằng cách giảm co2 và thay nước)? Còn PH tăng cao quá thì giảm bằng cách nào nếu không dùng thuốc giảm?(vì em chưa bị), tăng co2 thì cá bị ngộ độc, thay nước thì lại càng tăng (vì nước ngoài vào có ph 7.5), chắc san hô là giải pháp?

nguyễn_28
25-09-2007, 09:08 PM
các bác ơi, em mới vao nghề nên không dành lắm, các bác cho em hỏi, làm sao dể đo độ ph của nước, trên giang hồ có bán loại thiết bị nay không ( thiết bị đo độ ph đó ) , giá khoang bao nhiêu vậy và mình có thể mua ở đâu trên sai gon ??? ~X( ~X( ~X(

artpiano
25-09-2007, 11:17 PM
có rất nhiều dụng cụ tùy thuộc bạn nuôi nhiều cá hay không vì mua cái tốt bằng máy tới mấy trăm nghìn NHưng ph chỉ cần cho cá đẻ thôi Nế mua mình khuyên bạn nên mua dụng cụ cuả mỹ khoang 90-100 k BÁ ngoài lưu xuân tín Những loại khác rẽ nhưng mua về sài không được cũng phí tiền MÌnh đã xài qua cái này rồi rất tốt biên độ dao động ít Bạn mình là hùng con bác linh (trai anh linh ) cũng đang dùng cái này đó

artpiano
25-09-2007, 11:24 PM
da số các bạn đều dùng photphoric nhưng thật ra chất này dù là ãit nhẹ vẫn độc ít nhiều(ai làm trong ngành thực phẩm sẽ hiể rõ hơn) nên người ta hay dùnh áetic(dấm) an toàn hơn mà ph lại ổn định Chỉ cần mua ãit đó ở siêu thị loại tinh khiết dó rất tiện mỗi lần chỉ cần dùng dụng cụ drop(lấy từnh giọt ) mua ngoài tiệm dụng cụ y tế rẻ lắm

Ẩn sĩ
28-09-2007, 08:37 PM
da số các bạn đều dùng photphoric nhưng thật ra chất này dù là ãit nhẹ vẫn độc ít nhiều(ai làm trong ngành thực phẩm sẽ hiể rõ hơn) nên người ta hay dùnh áetic(dấm) an toàn hơn mà ph lại ổn định Chỉ cần mua ãit đó ở siêu thị loại tinh khiết dó rất tiện mỗi lần chỉ cần dùng dụng cụ drop(lấy từnh giọt ) mua ngoài tiệm dụng cụ y tế rẻ lắm
Sử dụng axit acetic ư ??????:confused: bạn tham khảo tài liệu nào vậy ???:confused: bạn không đoán mò ??? . Hay đây là công trình nghiên cứu của bạn hay 1 nhà khoa học chưa đươc công bố :blushing: ......................................................................................B)

player
09-11-2007, 07:11 PM
Sử dụng axit acetic ư ??????:confused: bạn tham khảo tài liệu nào vậy ???:confused: bạn không đoán mò ??? . Hay đây là công trình nghiên cứu của bạn hay 1 nhà khoa học chưa đươc công bố :blushing: ......................................................................................B)

Em thì chả biết gì về hoá học, nhưng em biết thế này ah :

Cái axít các bac nói thì nó có thành fần như quả chanh ?!??!?!?!? hay còn gọi là axit chua ?!??! Mẹ em cái ngày đói kém vẫn dùng cái này thay cho giấm ah !

Công trình nghiên cứu thì nó to tát quá nhưng theo khảo sát , thực tế , nghiên cứu , thử nghiệm và khuyên dùng của Thông tin khuyến nông trong trung tâm khuyến nông TP HCM có khuyên nên dùng cái axít trên để kiểm soát nồng độ PH ( trong nước máy )

Về lý thuyết có thể các bác nào giỏi hoá thì sẽ cảm thấy không đúng ?!??!?! Nhưng con cá và giot nước nó cũng có lý lẽ riêng của nó mà chả nhà Khoahọc nào có thể lý giải nổi . 50% Kiến thức 40% Kinh nghiệm 10% do ông trời vì có khi mọi thứ đầy đủ hết đáp ứng hết thế mà con cá thân iu nó nhìn mình dồi nó chết . Các thứ đó sẽ làm cho người chơi càng ngày càng thấy hấp dẫn .

Nghiên cứu của các nhà khoa học đây ah :

Độ pH ảnh hưởng trực tiếp đến sức khỏe của cá khi có sự thay đổi đột ngột, cá có thể bị stress hay bị chết.
+ Tuy nhiên ảnh hưởng quan trọng hơn là ảnh hưởng gián tiếp của pH thông qua môi trường nước. Độ pH ảnh hưởng đến nồng độ hoà tan các muối dinh dưỡng, đến độ cứng của nước, thành phần các độc tố. Cụ thể như khi độ pH càng cao, hàm lượng ammonia dạng không phân ly (NH3) càng nhiều và rất có hại cho cá, ngược lại khi pH càng giảm thì độc tính của khí sulfurhydro (H2S) càng tăng.

Khoảng pH thích hợp cho cá Đĩa
+ Cá sinh sản: 6 – 6.2
+ Cá con: 6.5 – 6.8
+ Cá trưởng thành: 6 – 6.8
Quản lý độ pH
+ Tăng độ pH:
+ Tăng cường sục khí trong hồ hay bể chứa nước có ánh sáng, tăng cường quang hợp, giảm nồng độ CO2, tăng độ pH
+ Dùng nước vôi trong đã pha sẳn để trung hòa
+ Giảm độ pH
+ Dùng axit phot pho ric (H3PO4) hay axit citric (giấm).
+ Lọc sinh học cũng giúp giảm độ pH nước.

Về độ cứng của nước ( cho các bác nào Phía bắc VN )

Ảnh hưởng của độ cứng của nước
+ Độ cứng của nước ảnh hưởng trực tiếp đến quá trình điều hòa áp suất thẩm thấu của cá. Mỗi loài cá thích nghi với độ cứng khác nhau và khả năng thích ứng với sự biến đổi độ cứng cũng khác nhau.
+ Độ cứng của nước cũng ảnh hưởng đến hàm lượng Canxi (Ca) trong máu cá.
+ Ngoài ra, độ cứng còn ảnh hưởng đến quá trình nở của trứng.

Thích hợp cho cá Đĩa :
+ Cá sinh sản : 3 – 10 odH, tốt nhất : 5 – 6 odH (1odH = 17,9 mg CaCO3/L)
+ Cá con (< 4 tuần tuổi) : 8 – 10 odH
+ Cá > 4 tuần tuổi : 8 – 15 odH

Bác nào giỏi cho ae thêm vài cách làm PH - KH .v.v.v.v ổn định mà không fải leo ra leo vào bồn nước ???

Riêng Ý em thế này :

1. Bác nào giỏi hoá quá thì thấy mắc cười mấy ông thần cứ cái gì cũng mang ném vào hồ .

2. Có nhiều bác chả hiểu cái gì ===> phang đại vài câu ===> tăng level ???

- Chả giúp ích gì mặc dù tranh luận là sẽ càng tốt hơn .

3. Vài lưu í khi dùng nước máy .
Chlorine hay chloramine
+ Đây là một loại hoá chất dùng khử trùng nước, thường có trong nguồn nước thủy cục (nước do nhà máy nước cung cấp),
+ Rất độc đối với cá (tác động trực tiếp đến quá trình trao đổi ion trong điều hòa áp suất thẩm thấu của cá).
+ Để loại bỏ tác hại do chlorine trong nước chỉ cần sục khí liên tục ít nhất 48 giờ
+ Để kiểm tra nước còn chlorine không, dùng Orthotolidin 1% : nhỏ 1 – 2 giọt orthotolidin vào 10 – 20 lít nước, nếu nước có màu vàng là còn chlorine và ngược lại.
+ Amonia (N-NH3), nitrite (NO2), nitrate (NO3- ) và sulfurhydro (H2S)
+ Các chất trên đều là các chất độc hại đối với cá, là sản phẩm phân hủy các chất hữu cơ có trong nước (từ thức ăn dư thừa, sản phẩm bài tiết của cá).
Để đề phòng sự hình thành các chất độc hại này, cần tăng cường hàm lượng oxy hoà tan trong nước để thúc đẩy quá trình phân hủy hiếu khí của các vi sinh vật chuyển hoá các chất độc hại thành các chất vô hại hay ít có hại hơn. Ngoài ra quá trình sục khí cũng tăng cường giải phóng các khí độc ra khỏi môi trường nước.

Có thể loại bỏ Cờ lo khá dễ dàng bằng hoá chất khử mai em tìm đc em pót hầu các bác.

@ Gửi các bác muốn mua máy hay hoá chất dùng đo PH hay đo cái gì trong nước .

Dùng nước thử thì hạt dẻ nhưng độ chính xác thì như hạch ===> Kể là của ông giời cũng chán . Với giá tiền của HÀNG USA + Ý + ĐỨC em tính trung bình 70k/lọ / 50 lần X ngày 2 lần sáng chiều .

Nói vui nhé : Vứt ngay mấy cái lọ xuống cống .

Mua dụng cụ thử bằng máy , dùng đầu dò : Của hầm bà lằng các nước , nội , ngoại , nội ngoại liên doanh có hết . Giá cả từ 480 ++ cho tới 1 chai mấy ++ ( Cấm không ra CC cho nó chém mà lại hàng đểu ) Tha hồ mà dùng và độ chính xác thì + hay - từ 0,1 cho tới 0,001 .

Bác nào thích hay cần thì em lại giới thiệu lấy ly cà fê thôi ợ !

ducfish
10-11-2007, 10:56 AM
Ngoài ra, độ cứng còn ảnh hưởng đến quá trình nở của trứng.
E đã nghe độ cứng ảnh hưởng đến sự nở trứng nhưng vẫn ko hiểu ảnh hưởng như thế nào , nếu đc xin bác nói rõ đc ko ạ?

Mua dụng cụ thử bằng máy , dùng đầu dò : Của hầm bà lằng các nước , nội , ngoại , nội ngoại liên doanh có hết . Giá cả từ 480 ++ cho tới 1 chai mấy ++ ( Cấm không ra CC cho nó chém mà lại hàng đểu ) Tha hồ mà dùng và độ chính xác thì + hay - từ 0,1 cho tới 0,001 .
E đang định mua dụng cụ đo độ pH (480k) và độ cứng (dH). Bác chỉ dùm địa chỉ mua đc ko ? Mời bác 2 ly cafe luôn.
Cám ơn bác trước vậy.Thân chào!
Ducfish.

player
10-11-2007, 03:56 PM
Viết tiếp .

Theo nghiên cứu của trung tâm khuyến nông về sự hoạt động , tác động của PH đối với cá Đĩa ===> Rút ra kết luận :

Các bác không nên quá chú tâm vào độ PH . Cái quan trong nhất là làm sao cho con cá khi mới bắt về đc làm quen với môi trường gần giống với môi trường mà nó đã sinh sống . Tốt nhất là xin thật nhiều nước của người bán ===> cho từ từ nước mới của ta chuẩn bị vào bịch chứa cá ===> cá không bị sốc nước , nên chuẩn bị 1 số loại thuốc chống stress cho cá ( trộn vào thức ăn ) Vitamin C là một ví dụ ( liều lượng thì em đang tìm hiểu ) . Để độ PH k làm hại cá do nó làm tăng amoniac có trong chất thải và thức ăn thừa ta nên thay nước thường xuyên , cho cá ăn vừa đủ hoặc thiếu , hút hết chất dơ và thức ăn thừa ra ngay sau khi cho cá ăn .

@ducfish : Độ cứng của nước ảnh hưởng trực tiếp lên trứng cá ===> nó làm cho màng bảo vệ trứng dễ bị xâm nhập bởi vô số thứ có trong nước ===> Ung , hỏng v.v.v. Về vấn đề này player đã có bài viết ( khá lâu rồi ) mong các bạn nên dùng chức năng tìm kiếm trong 4R.

* Về máy đo PH : Các bạn chạy ngay ra đường Tô Hiến Thành . Khu bán dụng cụ hoá chất của trường ĐH Bách Khoa chẳng hạn . 445k/ cái + 1 bịch nước nguyên chất ( dùng chỉnh lại đầu dò máy cho chính xác ) 16k + 1 ly cà fê 10k cho player .

Nếu có time player sẽ pót từ A-Z có hình minh hoạ cho 1 hệ thống chuyên nuôi cá ( vì ước mơ của player là sẽ trở thành một người nuôi Dicus chuyên nghiệp như các nước bạn ). Từ khi tìm chỗ bắt cá giống, sử lý phòng bệnh , nước nuôi , thức ăn và dinh dưỡng . Nó sẽ giúp cho nhà nhà có thể nuôi , người người có thể nuôi mà không bị các Nghệ nhân iểm bùa . Không còn lo sợ đủ mọi thứ khi mang một chú cá đĩa thân yêu về nuôi .

KiepSau
16-11-2007, 12:54 AM
máy đo ph của bác player có dân nhà giàu mua nổi,còn tụi mình thì thua,

Ẩn sĩ
17-11-2007, 09:42 PM
máy đo ph của bác player có dân nhà giàu mua nổi,còn tụi mình thì thua,
Khi Bạn giàu lên có tiền mua máy đo pH rồi e rằng lúc đó bạn lại sẽ ân hận đó . Bạn cứ thử mua máy về xài vài lần đi rồi sẽ thấy cảnh ...................................:crying:

Ẩn sĩ
17-11-2007, 10:28 PM
Viết tiếp .
.

Nếu có time player sẽ pót từ A-Z có hình minh hoạ cho 1 hệ thống chuyên nuôi cá ( vì ước mơ của player là sẽ trở thành một người nuôi Dicus chuyên nghiệp như các nước bạn ). Từ khi tìm chỗ bắt cá giống, sử lý phòng bệnh , nước nuôi , thức ăn và dinh dưỡng . Nó sẽ giúp cho nhà nhà có thể nuôi , người người có thể nuôi mà không bị các Nghệ nhân iểm bùa . Không còn lo sợ đủ mọi thứ khi mang một chú cá đĩa thân yêu về nuôi .
Ôi bạn làm cho tôi 1 người Việt nam cảm thấy xấu hổ ( mắc cỡ ) và rớt quá trời nước mắt !!!! Người Việt so với các nước bạn chẳng có trăm gờ ram nào cả .!! Trong khi nước người ta có hẳn 1 hệ thống chuyên nuôi cá (..........) từ khi tìm chỗ bắt cá giống , sử lý phòng bệnh , nước nuôi , thức ăn và dinh dưỡng . nó sẽ giúp cho nhà nhà có thể nuôi , người người có thể nuôi ....Có bấy nhiêu thôi chỉ cần học mót về làm theo là đã thành công vậy mà người Việt làm cũng không xong .....
Người Việt dốt nhưng chỉ toàn gặp cái may từ trên trời rơi xuống ???? chẳng biết cái quái gì vậy mà nuôi cá DISCUS bị bệnh chẳng chết hết cho rồi mà cứ sống nhăn mà lại cứ lớn lên nữa mới ghê chứ ... bán hoài trong nước không ai mua hết sau đó đành phải xuất khẩu sang các nước bạn nơi có hẳn 1 hệ thống chuyên nuôi cá (.........) Từ khi tìm chỗ bắt cá giống , sử lý phòng bệnh ....... Ô hô tôi khóc vậy không biết có đúng không ..... mong các nhà nuôi cá , những nhà xuất khẩu cá của VN niêm tình thứ .....................................................................lỗi ..:crying: ................B)

cáLaLàng
18-11-2007, 11:45 AM
E đã nghe độ cứng ảnh hưởng đến sự nở trứng nhưng vẫn ko hiểu ảnh hưởng như thế nào , nếu đc xin bác nói rõ đc ko ạ?
E đang định mua dụng cụ đo độ pH (480k) và độ cứng (dH). Bác chỉ dùm địa chỉ mua đc ko ? Mời bác 2 ly cafe luôn.
Cám ơn bác trước vậy.Thân chào!
Ducfish.

Vì cá dĩa có thể sinh sản trong nước cứng nữa. Nhưng không có trứng nào đậu cả. (Xem sách vở đó)

Ôi bạn làm cho tôi 1 người Việt nam cảm thấy xấu hổ ( mắc cỡ ) và rớt quá trời nước mắt !!!! Người Việt so với các nước bạn chẳng có trăm gờ ram nào cả .!! Trong khi nước người ta có hẳn 1 hệ thống chuyên nuôi cá (..........) từ khi tìm chỗ bắt cá giống , sử lý phòng bệnh , nước nuôi , thức ăn và dinh dưỡng . nó sẽ giúp cho nhà nhà có thể nuôi , người người có thể nuôi ....Có bấy nhiêu thôi chỉ cần học mót về làm theo là đã thành công vậy mà người Việt làm cũng không xong .....
Vậy anh vui lòng trình bày sự học mót ấy lên cho player và mọi người xem đi, hơn là mỉa mai như thế =))

player
18-11-2007, 04:10 PM
Bác Ẩn Sĩ thân mến ! Bác biết nhà xuất khẩu cá nhớn nhất TP. HCM nà ai không ah ? có khi nhớn nhất Việt Nam mình í chứ !

Anh í chả dám Cầm CÁ DĩA mà xuất đâu ah ??? Mà theo iem biết thì giống lào cũng nà giống nhập hết ===> Lại mơ uớc người VN mình lại tạo đc giống Dicus mới cho riêng mình .

Em cũng đc biết vài anh trong nghề nuôi cá từ cá Basa cho tới cá bảy màu , khính nể mấy anh í bảy tám phần và phải trừ đi vài phần vì bác chính phủ ứ chịu giúp cho mấy cái phòng tổng hợp cấu tạo gien.

Nuôi cá dicus trong nhà Chung cư mà đi thi thế giới đoạt hết giải này tới giải kia nghe thì khó nhưng không phải không làm được vì chính cái anh cá này nó nuôi trong hồ kiếng mới đẹp .

Trước năm 2005 thì con cá nào đoạt giải Đặc biệt thì hầu như 60 tới 70% là cá Bắt tại Việt Nam . Nhưng Việt Nam vẫn chưa là Kinh Đô của cá vì Viẹt Nam chưa Lai Tạo ra giống mới và chưa biết bảo tồn các loài cá Cảnh Bản Địa.

Cuối cùng : Em không có í chê ai cả , có khi vài lời khó nghe nhưng tựu chung là mong có cái gì mới cho BOX Discus .

lamvn
18-11-2007, 04:51 PM
Anh chị và các bạn thân mến! Tiêu chí chung của chúng ta là chia sẽ đam mê, vấn đề hiểu biết kinh nghiệm hay chuyên môn của mỗi người không giống nhau, có thể đúng hoặc sai ở góc độ nào đó, nhưng cái quan trọng đáng giá nhất là chúng ta chia sẽ với nhau để tiến bộ. Vì vậy khi tham gia tranh luận thiết nghĩ mỗi người chúng ta nên đặt mình vào vị trí thuyết phục, để câu chữ của mình không làm buồn lòng người khác, và để cùng đón nhận nhau bằng tình thần xây dựng, sẽ chia.

player
18-11-2007, 07:03 PM
Anh chị và các bạn thân mến! Tiêu chí chung của chúng ta là chia sẽ đam mê, vấn đề hiểu biết, kinh nghiệm hay chuyên môn của mỗi người không giống nhau, có thể đúng hay hay sai ở một góc độ nào đó, nhưng cái quan trọng đáng giá nhất là chúng ta chia sẽ với nhau để tiến bộ. Vì vậy khi tham gia tranh luận thiết nghĩ mỗi người chúng ta nên đặt mình vào vị trí thuyết phục, để câu chữ của mình không làm buồn lòng người khác, và để cùng đón nhận nhau trên tình thần xây dựng, sẽ chia.

Riêng Player chả buồn cái gì , chả buồn ai ! Bác Lamvn khỏi lo !

Đóng góp cho Box này đc thì tốt không góp đc gì thì lượn cho nước nó trong thôi .

P/s Lamvn có biết ai có LamA good không chỉ miềng với . Mới bắt đc bầy này đẹp lắm mà chỉ thích Lam A mà chưa kiếm đc bầy nào thật đẹp cả .

Ẩn sĩ
18-11-2007, 07:57 PM
Anh chị và các bạn thân mến! Tiêu chí chung của chúng ta là chia sẽ đam mê, vấn đề hiểu biết kinh nghiệm hay chuyên môn của mỗi người không giống nhau, có thể đúng hoặc sai ở góc độ nào đó, nhưng cái quan trọng đáng giá nhất là chúng ta chia sẽ với nhau để tiến bộ. Vì vậy khi tham gia tranh luận thiết nghĩ mỗi người chúng ta nên đặt mình vào vị trí thuyết phục, để câu chữ của mình không làm buồn lòng người khác, và để cùng đón nhận nhau bằng tình thần xây dựng, sẽ chia.
Cảm ơn LAMVN ! Với tinh thần cũng như tiêu chí chung của diễn đàn của chúng ta, Ẩn sĩ luôn mong muốn mang những kinh nghiệm của mình để mong được đổi lại kinh nghiệm của mọi người trên 4r lấy niềm vui của mọi người làm niềm vui cho mình ,AS rất tôn trọng tất cả mọi người điều này đã được AS minh chứng qua từng bài viết được cân nhắc từng nội dung cũng như trau truốt từng câu chữ . Song đáng tiếc cũng chỉ vì 1 phút bức xúc không đáng có AS đã đi hơi xa tiêu chí vừa nêu trên mong mọi người trên 4r thứ lỗi . AS hứa với mọi người trên 4r -AS sẽ luôn là AS 1 người lịch sự có sự hiểu biết và sử sự như một người có học để không bị ai khinh rẻ ... ~X( ...............................:applause:

Koi59
19-11-2007, 12:40 AM
Khi Bạn giàu lên có tiền mua máy đo pH rồi e rằng lúc đó bạn lại sẽ ân hận đó . Bạn cứ thử mua máy về xài vài lần đi rồi sẽ thấy cảnh ...................................:crying:

@ Xin chào Ẩn sĩ: Tôi đang có ý định mua máy đo pH, chủ yếu là để làm việc nhanh gọn hơn, chính xác hơn... nhưng khi đọc dòng chữ này thì Tôi biết là Bạn đã dùng qua. Vậy Bạn có thể cho Tôi và các Anh Em trên diễn đàn biết được cái tốt xấu của máy đo được không? Thật lòng cảm ơn Bạn. Koi59

cáLaLàng
19-11-2007, 10:13 AM
@ Xin chào Ẩn sĩ: Tôi đang có ý định mua máy đo pH, chủ yếu là để làm việc nhanh gọn hơn, chính xác hơn... nhưng khi đọc dòng chữ này thì Tôi biết là Bạn đã dùng qua. Vậy Bạn có thể cho Tôi và các Anh Em trên diễn đàn biết được cái tốt xấu của máy đo được không? Thật lòng cảm ơn Bạn. Koi59

Àh cái này thì theo hiểu biết của tôi thì máy đo pH điện tử ngoài chợ cá cảnh có bán khá nhiều. Nhưng nghe nói (chỉ nghe nói chứ chưa thấy) là nó dễ hỏng. Vì vậy nếu mà sử dụng ở mức độ bình thường thì bạn nên mua dung dịch thử pH (20k một chai/ thử được 300lần) về lấy mẫu thử rồi đo theo mẫu đo pH có sẵn thì sẽ biết nó ở khoảng nào. :D

Koi59
19-11-2007, 01:13 PM
Àh cái này thì theo hiểu biết của tôi thì máy đo pH điện tử ngoài chợ cá cảnh có bán khá nhiều. Nhưng nghe nói (chỉ nghe nói chứ chưa thấy) là nó dễ hỏng. Vì vậy nếu mà sử dụng ở mức độ bình thường thì bạn nên mua dung dịch thử pH (20k một chai/ thử được 300lần) về lấy mẫu thử rồi đo theo mẫu đo pH có sẵn thì sẽ biết nó ở khoảng nào. :D

@ Xin cám ơn "cáLaLàng" đã tận tình chỉ dẫn, nếu như "nó dễ hỏng" thì Tôi chả dại gì mà mua, hiện nay Tôi vẫn đang dùng loại thử bằng dung dịch mà Bạn nói. Một lần nữa cảm ơn Bạn nhiều. Koi59

player
19-11-2007, 03:45 PM
Trở lại vụ ổn định nước ! Hiện trạng toàn bộ là trong mấy cái hồ của Player .

Sau khi dùng giấm hay lá bàng ( cái lá bàng đang thử nghiệm ) thì độ pH ( nước máy ) thường sẽ lại tăng cao khi cho vào hồ và sục khí , tại nhà tôi thì nó lên tới gần 8 . Dùng giấm có cái hại là nhớt ( hay vi sinh ?!?!?) nhiều và nhanh ===> cọ hồ hàng ngày ===> Rất mệt .

Tôi thử dùng đường ăn theo lời khuyên của bên trung tâm Khuyến Nông TP.HCM . Cho vào hồ chứa sục 24 giờ liên tục , không bỏ thêm bất cứ hóa chất nào khác kể cả muối ===> Kết quả thì pH ổn khá tốt trong 48 giờ dao động từ 6,4 cho tới 7,2 . Thời gian đo cách nhau 12 giờ . Hồ cá cũng có nhớt nhiều nhưng không nhiều bằng khi cho giấm vào ( với dung lượng 80ml/ 1 hồ 240lít )

Có thể cách trên tốt khi dùng với hệ thống lọc RO ( thẩm thấu ngược ) hay lọc cơ học ( gồm sỏi to, sỏi nhỏ , cát sông , than hoạt tính (hệ thống lọc này thiết kế dễ dàng , kích thước tùy dung tích bể , vật liệu mua dễ , sau 9 tháng mới fải thay , giá cả khá rẻ có thể dùng cho cả hệ thống nuớc sinh hoạt ) vì hai hệ thống này lọc quá sạch 99% các tạp chất ) khi lọc sạch quá ===> mất hết những vi khuẩn có lợi . Chú í khi vệ sinh bể hay hệ thống lọc thì không nên rửa quá sạch Mút ( ở hệ thống lọc ) tốt nhất là rửa trong một xô chứa nước hồ cũ .

Hồ mình thay nước 1 ngày 100% ===> chỉ cần pH ổn trong vòng 24 giờ. Làm theo cách trên không thấy hiện tượng cá bị sốc nước bơi lội tung tăng và khá sung . Chưa thử trong môi trường nước giếng vì chưa lúc nào có time mang nước đi kiểm nghiệm ( pót bài tại cty ).

@All : Cái máy đo pH là player mua tại cửa hàng không có bán cá kiếc gì hết , máy chuyên dùng và có rất rất nhiều công dụng nếu là máy trên 445k. Dùng hay không là do cách làm việc của các bác , tùy vào khả năng của mỗi cá nhân. Pót lên cho bác nào thích thì tham khảo hay mua v,v,v,v mình k bán , không làm market thế thôi . Cứ nhìn chữ ký của player sẽ hiểu , Xây thì khó còn lăn tăn MOD sử thế thôi .

Không thầy đố mày làm nên ! Nhưng nuôi cá thì toàn fải học mót .

Ẩn sĩ
19-11-2007, 09:24 PM
Hiện nay trên thị trường có rất nhiều loại máy đo pH bằng điện tử , đa phần máy đo pH khi mới sử dụng đều cho kết quả nhanh chóng và rất chính xác . Để duy trì độ chính xác này trong một thời gian dài chúng ta phải luôn giữ cho đầu cực của máy luôn ướt bằng nước chuẩn hay còn gọi là nuôi bằng nước chuẩn ( để giúp máy nhớ chính xác độ pH được nhà sản xuất máy cài đăt) , sử dụng nước chuẩn tùy vào tính chất ngành nghề của người sử dụng máy ( nước chuẩn có 3 loại : pH=4 , pH=7 ,pH=10 ) VD : khi người ta làm nghề thường xuyên kiểm tra xem Axit có còn dư sau khi sản xuất 1 mặt hàng nào đó khi đó người ta sẽ sử dụng nước chuẩn có pH =4 . Còn đối với những người nuôi cá cảnh như chúng ta nước chuẩn pH =7 . Là 1 thiết bị điện tử có độ chính xác cao khi bảo quản phải đòi hỏi phải thiết bị thật khô ráo trong khi lại luôn ở gần môi trường ẩm ướt như nước chuẩn + hồ bể nuôi cá do đó rất khó có thể đáp ứng những đòi hỏi như trên . Thêm vào đó biên độ xác định khoảng đo có sai số khi bắt đầu sử dụng rất lớn - Ví dụ ; khi đầu cực của máy bị khô lâu khi cho vào nước chuẩn có pH= 7 thì máy có thể chỉ thị pH =8,2 lúc đó bắt buộc ta lại phải chỉnh cho máy chỉ thị đúng = 7 thì mới tiếp tục sử dụng đựơc. Sau vài lần để máy bị khô cực + thiết bị điện tử bị ẩm khi đó máy không xác định chính xác khoảng cần đo nữa - máy bị quên lúc này có thể đã hỏng và không tiếp tuc sử dụng được nữa . VD ; khi đo nước chuẩn pH = 7 thì máy liên tục nhảy số từ 6 > 6,2 .......> 7,3 rồi quay lại < 6,3 ..v.v và nút chỉnh mất tác dụng . Đó là lý do chính để những người nuôi cá cảnh như chúng ta khi mua và sử dụng máy phải ân hận ( mất quá chừng tiền mà chỉ được xài có vài lần )
Để sử dụng chính xác và hiệu quả chúng ta nên mua tess đo pH so màu của Mỹ giá 85 K cho 250 lần sử dụng với khỏang đo pH từ 6 cho tới 7,6 nấc thang là 0,2 hiện giờ là ổn định nhất . Giờ thì bạn đã OK chưa ??????Chúc toại nguyện ........................................................................................................B)

Koi59
19-11-2007, 10:13 PM
@ Câu trả lời quá đầy đủ và rõ ràng... Bây giờ thì Tôi Ok và toại nguyện lắm rồi ! Chân thành cảm ơn Bạn "Ẩn sĩ" nhiều nhiều. Koi59

player
20-11-2007, 01:31 PM
Thêm một kinh nghiệm mới mà tôi chưa đc biết . Về cái hiện nhớ và quên của điện cực là có xảy ra( giống như ở PIN ) mà chả nhà sản xuất nào đề cập .

Tks bác Ẩn Sĩ .

hai_tung07
20-11-2007, 04:18 PM
Tôi rất mừng vì các bạn đã nói lên tâm tư của các bạn và cũng chính là của mình. Mình nghĩ ở Việt nam không thiếu những người có sáng kiến hay, hiệu quả không thua nghười nước ngoài, vậy nên khuyến khích anh chị em mình ai có kinh nghiệm hay và đỡ tốn kém cho người chơi cá cảnh thì nên chia sẽ cho mọi người đó là cái quý nhất Xin trân trọng cám ơn các bạn. :applause: :applause: :applause:

lamvn
21-11-2007, 02:38 PM
Các máy đo pH thông dụng ngày nay đều dùng điện cực thủy tinh, vì so với điện cực Antimon và điện cực Wismut, điện cực thủy tinh nhỏ gọn hơn nhiều lần, tuyến tính rất tốt, sự lập lại các giá trị đo cũng khá tốt, tổng trở vô cùng lớn...

Tuy nhiên do cấu tạo, điện cực thủy tinh dễ hỏng, tuổi thọ ngắn. Ở nhiệt độ môi trường đời sống trung bình của điện cực thủy tinh là 1-3 năm, ở nhiệt độ 80 độ C là 4 tháng, ở nhiệt độ 110 độ C là 1 tháng. Giá thành của điện cực thủy tinh chiếm khoảng 50-80% giá thành thiết bị đo.

Phía bên ngoài điện cực là một màng thủy tinh mỏng trao đổi ion H+ ngăn cách dung dịch cần đo với dung dịch đệm bên trong điện cực, màng mỏng này hoạt động như một pin điện, khi dung dịch cần đo có pH >7 thì ion H+ khuếch tán ra bên ngoài, khi dung dịch cần đo có pH <7 thì ion H+ khuếch tán vào bên trong, hình thành một điện thế âm hoặc dương tuyến tính với trị số pH.

Do hoạt động như một pin điện hóa học nên theo thời gian phẩm chất của điện cực thay đổi, giá trị đo được cũng ko chính xác. Vài lưu ý tực tế khi sử dụng và bảo quản điện cực đo pH.
- Vì thủy tinh tổng trở rất cao (>10 mũ 13 Ohm) nên khi tiến hành đo pH không được sờ vào điện cực, máy đo phải giữ sạch sẽ, khô ráo, nếu ko kết quả đo sẽ ko chính xác.
- Theo dõi thường xuyên mức dung dịch trong điện cực chuẩn (điện cực thủy tinh hiện nay là điện cực tổng hợp, bao gồm điện cực đo và điện cực chuẩn tích hợp chung), nếu cần châm thêm dung dịch 3 mol KCl vô, sự kết tinh của 3 mol KCl ở đầu điện cực có nắp đậy và chung quanh lỗ châm dung dịch KCl là bình thường, chỉ cần chùi sạch.
- Tùy theo loại điện cực khô hay "ướt" mà bảo quản điện cực trong không khí hay trong dung dịch 3 mol KCl.
- Không được sờ hay cọ sát vào màng thủy tinh có thể làm hỏng điện cực.
- Trường hợp điện cực là loại "ướt", nếu để khô quá lâu cần ngâm trong dung dịch 3 mol KCl trong vòng 24 giờ.
- Trước khi đo xem trong điện cực có bọt khí hay ko, nếu có vẩy mạnh điện cực xuống để làm mất bọt khí.
- Khi điện cực dơ có thể rữa bằng nước xà bông hay rữa chén loãng.
- Đối với điện cực chuẩn, trước khi đo có thể mở nắp đậy lỗ châm KCl để tránh chênh lệch áp suất với môi trường ngoài, làm vậy điện cực sẽ nhạy hơn.
Còn vấn đề cân chỉnh lại giá trị đo bằng nước chuẩn như anh Ẩn sỹ trình bày.

love_discus
22-11-2007, 06:54 PM
Còn một cách nữa để hạ pH là cho đường cát (đường ăn) vào. Cách này không hặ ngay mà hạ từ từ. Nhưng theo mình nếu nuôi cá mà thường xuyên thay nước thì pH không quan trọng lắm.

NHATHUY
27-11-2007, 01:50 PM
Còn một cách nữa để hạ pH là cho đường cát (đường ăn) vào. Cách này không hặ ngay mà hạ từ từ. Nhưng theo mình nếu nuôi cá mà thường xuyên thay nước thì pH không quan trọng lắm.

Cho đường có tác dụng thúc đẩy vi sinh hoạt động mạnh, làm pH nước hạ xuống (từ từ), vậy sao ta không đồng thời bổ sung thêm 1 lượng men vi sinh xử lý nước, vừa có tác dụng làm sạch nước, ngừa bệnh cho cá đồng thời hạ pH nước?

legiaanhung
05-12-2007, 03:35 PM
các bác cho em hỏi quả cây trăn mua ở đâu vậy.cảm ơn các bác.Thân

tavankhoi
16-02-2008, 08:51 PM
Các bác ơi, cá của em mới bắt về thì cũng vẫn 8,5 nè, sống nhăn. Giờ đang học cách hạ cho chúng đẻ thôi

tavankhoi
16-02-2008, 09:22 PM
Nếu có time player sẽ pót từ A-Z có hình minh hoạ cho 1 hệ thống chuyên nuôi cá ( vì ước mơ của player là sẽ trở thành một người nuôi Dicus chuyên nghiệp như các nước bạn ). Từ khi tìm chỗ bắt cá giống, sử lý phòng bệnh , nước nuôi , thức ăn và dinh dưỡng . Nó sẽ giúp cho nhà nhà có thể nuôi , người người có thể nuôi mà không bị các Nghệ nhân iểm bùa . Không còn lo sợ đủ mọi thứ khi mang một chú cá đĩa thân yêu về nuôi.

Chào bạn!
Mình thì lại đang rất muốn làm 1 cái gi đó từ dicus, đặc biệt là kinh tế. Bạn có thể gửi cho mình mô hình và cách tính để có thể hoàn thành ước mơ như bạn vậy. Mình thì đã nuôi đc rồi, còn phải hạ ph từ 8 xuống 6 cho cá đẻ nữa thôi. Thân

TiKhanh
20-03-2008, 10:19 AM
Pác nao cho tui hỏi ở Ha Nội mua thiết bị đo pH ở đâu

Cá_đĩa_con
20-03-2008, 04:01 PM
Pác nao cho tui hỏi ở Ha Nội mua thiết bị đo pH ở đâu
Hiệu cá cảnh 22 phố Kim Mã có bán máy đo PH số khoảng hơn 500 k đấy. Nếu mua được nhớ chụp ảnh, post lên anh em xem để học tập, bạn nhé.

heocon1708
10-04-2008, 02:31 PM
Các pác ơi cho em hỏi.Acid Phosphoric mua ở đâu và giá bao nhiêu vậy?Em ở sg.Cám ơn các bác nhiều

nguyen_tam
10-04-2008, 05:04 PM
Bạn tới chợ KIM BIÊN hỏi người ta là mua được liền.Thân

heocon1708
11-04-2008, 04:41 PM
Vậy bạn có thể cho bít cách xử dụng chi tiết acid phosphoric được kô?Tỉ lệ giảm ph là bao nhiêu(bao nhiêu acid phosphoric=giảm ph=bao nhiêu lít nước)?Tại mình chưa xài bao giờ.Cám ơn các bạn nhiều

thienphucadia
11-04-2008, 10:55 PM
CHÀO CÁC BÁC !
đọc các bài viết các bác đưa ra tranh luận mình thấy một điều rằng :
+ thứ nhất : tất cả chúng ta đều yêu cá dĩa ( điều này khiến chúng ta gần nhau hơn )
+ thứ hai : chúng ta nuôi cá và luôn hướng tới kỹ thuật nuôi ngày càng hoàn thiện hơn nếu ko muốn nói là chuyên nghiệp hơn ( điều này giúp chúng ta tìm tòi, học hỏi, sáng tạo ko ngừng )
+ thứ ba : chúng ta đều thẳng thắng tranh luận ( điều này kích thích sự phát triễn )
+ thứ tư : đây cũng là điều mình rất vui khi thấy các anh em đã thể hiện sự quan tâm, đồng cảm, chia sẽ, bày tỏ lẫn nhau, xích lại gần nhau hơn
và một lần nũa mình xin chân thành cảm ơn tất cả các anh em vì sự đóng góp rất nhiệt tình của anh em cho diễn đàn nói chung và cá nhân mình nói riêng.

thangnamngu
13-04-2008, 11:03 AM
theo mình thì phơi nước cở 12 tiếng là được và muốn giảm ph thì cho nhiều giấm vào.còn muốn tăng thì bỏ so da vào là được.

anhngan1005
02-07-2008, 02:29 PM
Nhà mình xài nước giếng đã qua hệ thống lọc để nuôi cá. Nước giếng trước đây rất nhiều phèn và pH khoảng 4-4,5 sau khi qua hệ thống lọc dùng than hoạt tính (dùng lọc nước sinh hoạt cho cả nhà mình) thì pH lên đến trên 8. Có bác nào có cao kiến giải thích giùm mình được không?

Phongyeuca
07-11-2008, 08:56 PM
Mình ở SG các bác nào có thể cho mìnnh biết chỗ mua giấm hay các axit gì đó để hạ PH. Giá thành là bao nhiêu ah(tại vì em là sinh viên hix). Cho em hỏi thêm câu nữa la liều luơng dùng như thế nào ah????Cho trực tiếp hay la chuẩn bị hồ trc(em sợ cá đẻ ở môi truờng PH cũ chuyển wa PH mới sợ nó bị shock).Thanks

herohung
18-11-2008, 10:03 PM
Mình đã thử và thấy hiểu quả, nhưng bạn muốn làm theo cách này thì nên xem hồ cá của bạn lớn bao nhiêu và nên lấy nước thay hồ cá để thử, VD : bạn thay 1/4 hồ nước thì nên thử xem cần bao nhiêu chanh để giảm ph còn 6 hay 6,5, lấy chai thuốc thử ph giá mình mua là 20k, cứ vậy mà từ từ thay khoảng 1 tuần là nước trong hồ ph sẽ còn khoảng 6 hay 6,5 ah, cách này mình thử rồi nên thấy đc nên nói để mọi người cho thêm ý kiến.

huyphuoch
03-09-2010, 01:17 PM
cám ơn các bạn nhiều lắm!hôm nay mình mới sáng mắt ra!lý do tại sao cá mình dẻ trứng hoai mà kg nở!thanks !

acnhancocchu
23-09-2010, 03:31 PM
Tui đọc từ đầu đến cuối thấy tập trung lại "cải" nhau tưng bừng.... nhưng hay và bổ ít hết sức nhất là với anh em mới đến với cá dĩa (như tui)

Sao bây giờ lặng trang im lìm hết vầy nè các bác

Cá_đĩa_con
14-11-2010, 11:38 PM
Tui đọc từ đầu đến cuối thấy tập trung lại "cải" nhau tưng bừng.... nhưng hay và bổ ít hết sức nhất là với anh em mới đến với cá dĩa (như tui)

Sao bây giờ lặng trang im lìm hết vầy nè các bác

Ờ, ờ
Sao giờ im ắng quá nhể...dường như văng vẳng đâu đây tiếng còi đến lạc giọng của Rose......

Hay tại dạo này bác ít làm thơ quá...
Nên nó thế...

~X(~X(~X(

ndcuong
08-12-2010, 01:52 PM
Đúng rồi đó, lên điểm danh đi các bác.....................................................

Elivan
29-04-2011, 10:43 AM
Cách tăng or giảm PH bác lamvn đã nói khá đầy đủ rồi nhưng theo mình thì PH 8.5 cũng chưa phải là lý do chính để dẫn đến die cá. Bạn hãy tham khảo thêm các thông tin khác nữa di cứ đừng để ý đến quá nhiều vào độ Ph của nước. Chúc bạn mau có đàn cá dẹp.

CaptainJack
29-04-2011, 11:27 AM
PH 8.5 cá vẫn sống khỏe nhưng bọn bồ câu bị đen vây. Nếu muốn hạ PH từ 8.5 xuống 6.5 thì phải hạ từ từ trong khoảng hơn 1 tuần để tránh cá bị shock chết rất nhanh. Khi đã hạ được PH rồi thì việc duy trì PH luôn ổn định cũng là 1 việc khó khăn vì nếu bộ đệm của nước bị phá vỡ thì PH rất dễ trồi sụt bất ngờ (vd như thả vitamin C vào hồ cá) và phải xử lý nước đầu vào có PH = PH nước trong bể rồi mới tiến hành thay nước được. Khi can thiệp để tăng giảm độ PH của nước thì như đùa với lửa vậy, sơ xuất một chút là đi cả hồ vì chính mình đã từng cấp cứu cả 1 bể gần 2 chục con của ông bác bị shock PH do đổ axit chanh vào bể PH tụt nhanh cả đàn cá nổi hết lên mặt nước túm vào với nhau và thi nhau thở.
Qua đó mình khuyên thật lòng là tuy "nghề chơi cũng lắm công phu" nhưng cũng đừng công phu đến mức thành công cốc chết cả bầy. Cách hạ PH duy nhất mà mình thấy an toàn ở thời điểm này là thay dần nước bể bằng nước đã xử lý qua hệ thống lọc RO. Có gì chưa chuẩn xin được chỉ giáo, ae Hà Nội mong lắm một bầy bồ câu thường vây trắng tinh.....

MrMole
04-05-2011, 10:08 AM
Quan điểm của tôi giống bác Captain Jack. Cá chết do nhiều nguyên nhân và theo tôi thì chắc chắn không phải do PH 8.5. Tôi thường có một bể 200 lít dùng để phơi nước trước khi thay nước cho bẻ cá đĩa. Cá đĩa cần nước sạch nên phần lớn lý do cá chết là vì nước bi ô nhiễm. Thức an dư thùa phải được hút sạch sau mỗi lần không ăn hết. Hình như bác chưa cho anh em biết thêm về máy lọc của bác thế nào? Tôi chỉ dùng một chiếc lọc khí (dùng bằng bơm bong bóng), nếu bể bác to hơn 90CM thì bác nên cho 2 cái. À còn nhiệt độ nữa bác phải làm nước ấm trước khi thay nước và tiếp tục làm ấm nước bằng sưởi trong bể. Tôi dùng bể ngâm có sưởi tầm 27-28oC. Thay nước một tuần 2 lần xem sao bác nhe! Chúc may mắn.

rong thuy sinh
10-05-2011, 11:10 AM
PH 8.5 cá vẫn sống khỏe nhưng bọn bồ câu bị đen vây. Nếu muốn hạ PH từ 8.5 xuống 6.5 thì phải hạ từ từ trong khoảng hơn 1 tuần để tránh cá bị shock chết rất nhanh. Khi đã hạ được PH rồi thì việc duy trì PH luôn ổn định cũng là 1 việc khó khăn vì nếu bộ đệm của nước bị phá vỡ thì PH rất dễ trồi sụt bất ngờ (vd như thả vitamin C vào hồ cá) và phải xử lý nước đầu vào có PH = PH nước trong bể rồi mới tiến hành thay nước được. Khi can thiệp để tăng giảm độ PH của nước thì như đùa với lửa vậy, sơ xuất một chút là đi cả hồ vì chính mình đã từng cấp cứu cả 1 bể gần 2 chục con của ông bác bị shock PH do đổ axit chanh vào bể PH tụt nhanh cả đàn cá nổi hết lên mặt nước túm vào với nhau và thi nhau thở.
Qua đó mình khuyên thật lòng là tuy "nghề chơi cũng lắm công phu" nhưng cũng đừng công phu đến mức thành công cốc chết cả bầy. Cách hạ PH duy nhất mà mình thấy an toàn ở thời điểm này là thay dần nước bể bằng nước đã xử lý qua hệ thống lọc RO. Có gì chưa chuẩn xin được chỉ giáo, ae Hà Nội mong lắm một bầy bồ câu thường vây trắng tinh.....

CHuẩn luôn, sau một thời gian mầy mò tìm cách hạ và duy trì PH ổn định mình cũng rút ra KL là: Cách đơn giản và hiệu quả, an toàn nhất là dùng nước đã qua lọc RO để thay dần. Thực tế quá trình làm của mình thì khi nước RO/nước máy là 50/50 thì PH hạ từ 8,2 xuống 7,7; KH hạ từ 13 xuống 6,7. Khi tỉ lệ RO/máy là 75/25 thì PH hạ xuống 7-7,2 và KH hạ xuống 3,5dh =60ppm. Mình dùng lọc kangaroo nước ở đầu vòi của lọc là 6, KH xấp xỉ = 0. Nếu tiếp tục thay nước RO với tỷ lệ cao nữa thì mình không làm vì Không muốn đưa độ KH xuống thấp nữa sẽ rất nguy hiểm vì nếu KH<3 dh( bộ đệm bị pHá) thì PH không kiểm soát được nữa. Cá đĩa đẻ thì mình không nghĩ tới nhưng với cá rồng huyết long thì khi PH=7 thì màu sắc tốt hơn nhiều so với pH=8 và với điều kiện các thông số khác của nước đều ở mức ok

thanhvtv
13-05-2011, 10:34 PM
hihi lọc RO chỉ tổ tăng PH, mình cho nước máy qua đó PH từ 8 lên gần 9 luôn. Muốn PH ngon chỉ có đợi trời mưa hứng nước vào là ok, mùa hè mưa nhiều không nuôi công nghiệp thay mỗi lần một tí thì cứ nước mưa mà giã, nước tự nhiên PH đúng 7.0 luôn mà nước mưa ở bắc và nam như nhau. Trong nam nước mưa xuống đất không bị tăng Ph nhiều, nhưng ngoài bắc thì ngược lại, đá vôi thạch tín, hóa chất, tổng hợp lại nước vừa cứng vừa PH cao. Ai đó nói hạ được bằng cách pha axit là không đúng vì nếu dùng ngay nước máy pha với axit để hạ PH chỉ sau một tiếng sẽ trở về đúng ban đầu, cố pha hạ 2 độ hôm sau lại về như cũ, nói thẳng cách hạ PH bằng axit là không thể, lọc RO thì càng tăng PH và độ cứng, chỉ giảm được kim loại thôi. Con cá đen vây thì rõ là do PH, nhưng đóng góp chính là giống cá và khi nó đã phát dục thì con nào cũng đen vây (trừ albino và cá không mang sắc tố đen). Tóm lại nước mưa vừa rẻ, tốt cho cá, chỉ nên nhớ đừng có thay ngay nước mưa vào vì nó có nhiệt độ thấp hơn nhiều so với môi trường, vì vậy cần để phơi nắng một hôm cho nó ấm trở lại. Cá chết không phải do PH, nếu nó chết ngay từ khi mới mang ra mới là do PH.

CaptainJack
14-05-2011, 01:16 AM
Anh xem lại cái máy RO nhà anh nhé hoặc bộ test PH của anh hỏng rồi. Em dùng RO Kangaroo 7 lõi PH luôn 7 (đo bằng dung dịch thử Sera của Đức) nuôi thử em bồ câu vào thùng xốp với nước của bộ lọc vây trắng tinh. Em đang nâng cấp 100% albino nên cũng bỏ qua mấy vụ loay hoay với PH rồi,hạ PH mà không đưa được độ cứng của nước xuống thì nó lại lên thôi. Trước khi dùng H3PO4 thì phải dùng hạt cation xử lý nước trước thì mới giữ được PH ổn định.

rong thuy sinh
15-05-2011, 08:04 AM
hihi lọc RO chỉ tổ tăng PH, mình cho nước máy qua đó PH từ 8 lên gần 9 luôn. Muốn PH ngon chỉ có đợi trời mưa hứng nước vào là ok, mùa hè mưa nhiều không nuôi công nghiệp thay mỗi lần một tí thì cứ nước mưa mà giã, nước tự nhiên PH đúng 7.0 luôn mà nước mưa ở bắc và nam như nhau. Trong nam nước mưa xuống đất không bị tăng Ph nhiều, nhưng ngoài bắc thì ngược lại, đá vôi thạch tín, hóa chất, tổng hợp lại nước vừa cứng vừa PH cao. Ai đó nói hạ được bằng cách pha axit là không đúng vì nếu dùng ngay nước máy pha với axit để hạ PH chỉ sau một tiếng sẽ trở về đúng ban đầu, cố pha hạ 2 độ hôm sau lại về như cũ, nói thẳng cách hạ PH bằng axit là không thể, lọc RO thì càng tăng PH và độ cứng, chỉ giảm được kim loại thôi. Con cá đen vây thì rõ là do PH, nhưng đóng góp chính là giống cá và khi nó đã phát dục thì con nào cũng đen vây (trừ albino và cá không mang sắc tố đen). Tóm lại nước mưa vừa rẻ, tốt cho cá, chỉ nên nhớ đừng có thay ngay nước mưa vào vì nó có nhiệt độ thấp hơn nhiều so với môi trường, vì vậy cần để phơi nắng một hôm cho nó ấm trở lại. Cá chết không phải do PH, nếu nó chết ngay từ khi mới mang ra mới là do PH.

Thế này mà thành viên mới chưa hiểu gì làm theo ông thì đúng là ....

thanhvtv
16-05-2011, 10:02 PM
Thế này mà thành viên mới chưa hiểu gì làm theo ông thì đúng là ....

Hihi Ông Tuấn ơi, muốn hạ PH đúng là phải xử lí nước cứng trước, mà cái lọc RO nguyên lý là dùng nén khí qua màng lọc cacbon nên nó tăng PH, nếu có nói thì phải xử lí độ cứng của nước lọc RO rồi mới tính đến chuyện hạ PH, chứ ngay sau lọc RO tôi bảo đảm tăng hơn, vì hồi tôi mua về định mua để nuôi đôi albino lam size 14 mua cùng với đôi của ông nhưng thấy cao quá, đoán phải xử lí kim loại, độ cứng trước nhưng mà mệt quá nên giải tán, giờ để lấy nước uống. Còn nếu muốn cứ lấy nước mưa là ok, còn tôi đảm bảo bình thường cá đã quen nước thì cái PH chẳng gây lên cái chết cá, hihi chỉ có đen vây là đúng rồi, vì vậy albino nó mới có đất sống. Ca bồ câu mà đuôi ko đen thì ko khó, miễn là đừng có đến size 11cm là ok. Chú CJ phải giữ được con vàng chanh không đen vây, hay con đỏ mặt vàng ko đen vây mới là nước chuẩn.

CaptainJack
17-05-2011, 03:20 PM
Cái lọc RO mới nó có cái lõi akline để đưa nước về trung tính rồi anh ơi. Muốn nuôi vàng chanh thường và mấy con red melon không bị đen vây thì cứ lấy 100% nước từ cái máy RO ra là ok ngay,nhưng nuôi như thế thì mệt mỏi lắm anh ạ,chơi luôn albino cho nó lành

thanhvtv
17-05-2011, 11:23 PM
Cái lọc RO mới nó có cái lõi akline để đưa nước về trung tính rồi anh ơi. Muốn nuôi vàng chanh thường và mấy con red melon không bị đen vây thì cứ lấy 100% nước từ cái máy RO ra là ok ngay,nhưng nuôi như thế thì mệt mỏi lắm anh ạ,chơi luôn albino cho nó lành

Chắc vậy vì anh mua cái lọc RO hơn năm rồi! không biết loại mới thế nào chứ loại anh mua anh đã thử ko được nên loại luôn!

MrMole
18-06-2011, 12:38 PM
Nhà tôi dùng Kangaroo 6 lõi được 3 tháng rôi. 1 tuần đầu đo được 9 PH hơi hoảng. Đổ ra cốc thì thấy màu đen đen, sau một tuần thì nước về 7PH và cá rất khỏe. Sau này mới biết 1 tuần đầu còn bụi carbon trong lõi nên PH bị tăng. Sau một tuàn thì hết. Nhà tôi dùng bể nước khá to (phục vụ 11 căn hộ) nên nước được dụ trữ và ngâm rất lâu. Còn khi thay nước không cần đến cation nữa. Đây là kinh nghiệm của tôi chia sẻ với anh em chới cá đĩa.

Love-Discus
08-09-2011, 11:46 AM
Anh xem lại cái máy RO nhà anh nhé hoặc bộ test PH của anh hỏng rồi. Em dùng RO Kangaroo 7 lõi PH luôn 7 (đo bằng dung dịch thử Sera của Đức) nuôi thử em bồ câu vào thùng xốp với nước của bộ lọc vây trắng tinh. Em đang nâng cấp 100% albino nên cũng bỏ qua mấy vụ loay hoay với PH rồi,hạ PH mà không đưa được độ cứng của nước xuống thì nó lại lên thôi. Trước khi dùng H3PO4 thì phải dùng hạt cation xử lý nước trước thì mới giữ được PH ổn định.

Em nghĩ lõi thứ 7 của anh không phải lõi Alkaline hoặc lõi Alkaline đểu rồi, vì tác dụng của lõi lọc Alkaline là khử acid, nâng tính kiềm (PH) trong nước

- Tạo ra nước điện giải Alkaline.
+ Nâng độ P.H trong nước từ 8 - 10 ppm
+ Tạo ION (âm) trong nước.
+ Loại bỏ Acid uric gấp 10 lần so với người không dùng nước Alkaline.
+ Tăng cường sự trao đổi chất trong cơ thể.
+ Giảm béo...........

Nếu xác định nuôi cá thì chỉ nên dùng 6 lõi như MrMole thôi, còn 7 lõi thì để uống đỡ mất công hạ PH :)

Hihi Ông Tuấn ơi, muốn hạ PH đúng là phải xử lí nước cứng trước, mà cái lọc RO nguyên lý là dùng nén khí qua màng lọc cacbon nên nó tăng PH, nếu có nói thì phải xử lí độ cứng của nước lọc RO rồi mới tính đến chuyện hạ PH, chứ ngay sau lọc RO tôi bảo đảm tăng hơn, vì hồi tôi mua về định mua để nuôi đôi albino lam size 14 mua cùng với đôi của ông nhưng thấy cao quá, đoán phải xử lí kim loại, độ cứng trước nhưng mà mệt quá nên giải tán, giờ để lấy nước uống. Còn nếu muốn cứ lấy nước mưa là ok, còn tôi đảm bảo bình thường cá đã quen nước thì cái PH chẳng gây lên cái chết cá, hihi chỉ có đen vây là đúng rồi, vì vậy albino nó mới có đất sống. Ca bồ câu mà đuôi ko đen thì ko khó, miễn là đừng có đến size 11cm là ok. Chú CJ phải giữ được con vàng chanh không đen vây, hay con đỏ mặt vàng ko đen vây mới là nước chuẩn.

Hạ PH được hay không nó tùy thuộc vào nhiều yếu tố khác của nguồn nước chứ chắc chắn không phải do nước cứng anh ạ. Nước nhà em hạ PH bằng H3PO4 trực tiếp từ nước máy mà PH xuống ầm ầm... Nếu máy RO mà không hạ được độ cứng trong nước chắc mấy cái máy lọc nước bị cấm bán hết mất thôi :)