PDA

Xem phiên bản đầy đủ : So sánh Khiếu mun và Khiếu bạc má?

ONGBAPCAY
20-12-2010, 08:58 PM
xin kính chào Fro về khiếu trên diễn đàn.Vì có một chuyện thắc mắc không lý giải được,lại không biết tham khảo từ đâu nữa.Nay qua chuyên mục xin fro hãy chỉ giáo cho với nhé.Trong họ hàng nhà khiếu nuôi nghe hót thì đứng đầu vẫn là Khiếu bạc má và Khiếu Mun,hai loại Khiếu này vẫn là loại nuôi phổ thông hiện nay.Xét về dáng dấp thì tuy rằng Khiếu mun kém ưu thế một chút so với Khiếu bạc má,nhưng giọng hót thì khiếu Mun ăn đứt giọng của bạc má.Có điều là Khiếu mun hót hay như vậy mà tại sao giá cả của khiếu mun vẫn rẻ hơn Khiếu bạc má(mặt bằng chung của thị trường).Vậy rất mong mọi người hiểu biết nhiều vè dòng Khiếu hãy làm ơn cho mình được biết chính xác lý do của sự khác nhau này nhé.rất mong nhận được chia sẻ của fro và của những chuyên gia về Khiếu thì tuyệt vời nhất.

thachda
20-12-2010, 10:35 PM
dáng dấp thì bạn đã nói rồi. về giọng hót thì: bạc má có chát giọng trầm, ấm và có nhiều giọng hơn, còn khướu mun thì có chất giọng lảnh lót và ít giọng hơn. nên theo mình thì bạc má hơn mun kể cả về dáng dấp và giọng hót nữa. đây là ý kiến của riêng mình, có gì sai sót mong anh em chỉ giáo thêm!

ThaiTD
21-12-2010, 01:55 PM
Theo mình nghĩ, khướu bạc má đẹp hơn và còn biết múa nữa, không biết mình nói vậy đúng không vì mình chưa thấy khướu mun múa bao giờ.

hufahp
21-12-2010, 02:42 PM
Theo em thì cũng giống như chòe than và chòe đất, trông con bạc má nó còn sáng sủa tí, tướng tá rõ ràng , thanh thoát , trông anh mun đen trùi trũi , hãm tài lắm. hí hí. Thông thường thì bà con hay thích hình thức mà.

vusg
21-12-2010, 05:20 PM
Giọng mun nghe hay hơn bạc má, nhưng nhìn con mun giống con quạ nên ít người nuôi.

PHIOMON
22-12-2010, 11:30 AM
đúng đấy nó kêu meo meo thấy lạnh xương sống, nên ai cũng hơi ngán con mun, chứ nó hót múa hay lắm mà...............

choelua
29-12-2010, 04:25 PM
bạc má hơn mun vì dáng dấp và nhiều giọng hơn, mun chỉ hăng hơn thôi. Còn múa thì tùy còn k cws mun hay bạc má

thuyai
29-12-2010, 06:33 PM
Bạc Má chưa chắc là đã hót dở hơn mun. mặt bằng chung thì mun có giọng luyến láy. lúc thắt lúc mở, và cũng chính vì cái giọng hay này mà Mun hay có nhiều giọng nghe ko " may mắn ". ví dụ : " chết queo ", "khổ quá", những câu hót của con chim con người dịch lại theo tiếng cua mình và cho đó là ko hay. con Bạc Má trọng to vang trầm bổng hiếm khi có giọng lắt léo như Mun, nhưng có 1 con Bạc Má hót giọng rừng thì trên cả tuyệt vời. tướng Bạc Má thường to hơn Mun 1 tẹo. Bạc Má biết múa thì có thể phùng 2 cái má trắng ra ( mun có phùng củng chỉ 1 màu đen đủi, và cũng hiếm khi có 1 con Mun biết múa biết phùng má ). giá Mun thường thấp hơn bạc Má 50 - 80k 1 con bổi.

Tigertran
30-12-2010, 10:09 PM
e k có ý kiến j nhìu trong vụ này, nhưng e vẫn thấy thik con Khướu Bạc Má hơn. cũng đang kiếm 1e về nuôi nghe hót chơi !

bon.
23-01-2011, 04:47 PM
Mun sung hơn, ai nói là mun ko múa ? Cần thì ra chỗ em dẫn đi coi 1 con mun huýt gió nó múa rồi hót lại nữa...

CoTichChim
27-01-2011, 07:32 PM
Mà mình còn nghe nói mun người ta nuôi lên mồi và đi bẫy bạc má đó!!! Nghe nói mun dai sức lắm (nghe nói thui) chứ mình cũng ko rành bởi vì chưa nuôi bao giờ!!!:laughing::laughing::laughing:

bon.
29-01-2011, 06:34 PM
Ng ta thường quý bạc má hơn mun vì nó đẹp. Nhưng mun lì và sung hơn. Bạc má mắc tiền hơn mun nhiều...

HUY HNNT
06-03-2011, 11:30 PM
Theo mình thì Bạc Má đẹp , hót nhiều giọng hơn Mun , nhưng Mun hót giọng to và " chát " hơn , nếu cho đá thì thường Mun thắng vì Mun thường sung và Khỏe hơn bạn à .

chi_nguyenngoc
15-03-2011, 04:36 PM
Bạc Má chưa chắc là đã hót dở hơn mun. mặt bằng chung thì mun có giọng luyến láy. lúc thắt lúc mở, và cũng chính vì cái giọng hay này mà Mun hay có nhiều giọng nghe ko " may mắn ". ví dụ : " chết queo ", "khổ quá", những câu hót của con chim con người dịch lại theo tiếng cua mình và cho đó là ko hay. con Bạc Má trọng to vang trầm bổng hiếm khi có giọng lắt léo như Mun, nhưng có 1 con Bạc Má hót giọng rừng thì trên cả tuyệt vời. tướng Bạc Má thường to hơn Mun 1 tẹo. Bạc Má biết múa thì có thể phùng 2 cái má trắng ra ( mun có phùng củng chỉ 1 màu đen đủi, và cũng hiếm khi có 1 con Mun biết múa biết phùng má ). giá Mun thường thấp hơn bạc Má 50 - 80k 1 con bổi.
Mình đồng ý với bạn" thuyai" chỉ vì hình thức của mun không được đẹp mà thôi,chứ hót và múa thì mun mới là hơn.

canary_hcm
12-04-2011, 11:08 AM
khứu bạc má nhìn đẹp nên mắc, con khứu mun thì đen xì xấu quá nên ít người nuôi

DucHieuHouse
17-04-2011, 11:17 PM
Mình vãn kết bạc má hơn bác ah.Vừa đc cái mã mà giọng lại nhiều

nguyentuananh_pc1
23-04-2011, 10:35 AM
Các bạn tranh luận nhiều quá để làm gì nhỉ, minh vừa đi công tác trên các tỉnh sơn la , điện biên, lai châu, nơi bà con các dân tộc thiểu số có văn hóa nuôi khướu và họa mi rất thuàn thục và tài tình, thậm chí họ còn muôi được Mi thả và huýt sáo gọi về.Mình thấy họ toàn chọn nuôi khướu mun, ít nuôi khướu bạc má.Họ đánh giá khướu mun có giọng hót hay hơn, còn về múa thì mình đã thấy một con khướu mun múa cả cánh và đuôi rát đẹp

anngoctuyen
06-07-2011, 10:44 PM
Nói chung thì mình thấy nếu mới tập tẹ chơi khướu thì thường mọi người thích Bạc má vì có dáng đẹp hơn. Nhưng nếu chơi lâu năm rồi thì các kụ kao thủ về khưới sẽ chọn Mun để chơi. Còn vì sao ư? Hãy hỏi các cao thủ

catphien
09-07-2011, 03:58 PM
Theo mình mỗi con đều có cái hay riêng của nó nhưng theo những người chơi lâu năm thì Khướu mun giọng nhanh & hay hơn bạc má nhiều và cũng không buồn ngủ như Bạc má (giọng chậm).Riêng khoản múa thì loại nào cũng có con múa con không.

nguyentuananh_pc1
29-07-2011, 10:30 PM
Theo mình mỗi con đều có cái hay riêng của nó nhưng theo những người chơi lâu năm thì Khướu mun giọng nhanh & hay hơn bạc má nhiều và cũng không buồn ngủ như Bạc má (giọng chậm).Riêng khoản múa thì loại nào cũng có con múa con không.

Chuẩn không cần chỉnh, cái đó khong cần tranh luận nhiều, tự cac bạn trải nghiệm thôi