PDA

Xem phiên bản đầy đủ : Căng lửa.

teodtu
25-03-2011, 01:42 PM
Muốn cho lửa lấy lại phong độ sau khi thay lông ta nên cho nó ăn những loại thức ăn gì nhỉ???Nếu chèo lửa không căng lửa thì ta nên cho nó ăn gì để thúc cho nó căng ( không phải trong giai đoạn thay lông ), mình nghe nói chủ yếu là cho ăn sâu khô, như vậy có đúng không, nếu không có sâu khô thì cho ăn gì???
thân!

duongtm
25-03-2011, 01:55 PM
Khi quá trình thay lông sắp hoàn tất (các lông đuôi đã ra hết), ta bắt đầu cho chim ăn lại chế độ ăn bình thường (cám và mồi tươi), tôi chẳng bao giờ cho ăn sâu khô nên không biết có tác dụng gì không. Thường thì nếu cứ giữ chế độ ăn như bình thường và tăng cường mồi tươi khi chim đang thay lông thì nó hầu như không bị đuối tí nào

teodtu
25-03-2011, 02:02 PM
nge mấy ae trên diển đàn mách rằng cho ăn sâu khô. loại thức ăn này nóng nên mới căng lửa, không có sâu thì nên cho nó ăn gì đây...???ăn gì mà cho nó hót sung ấy, không bị mẩt lửa, mình bắt 2 con lửa bổi đang tập cho nó ăn cám. mình nuôi 2 em nó chúng 1 lòng có được không ( 2, 3 ngày sau thì đem ra riêng ) vì nghe ae có nói là nhốt chung chim bổi thì nó sẻ tự học nhau mà ăn.

technoelectric
25-03-2011, 02:12 PM
Chào bạn. muốn cho chòe lữa mau căng thì bạn nên cho ăn nhiều mồi tươi vd như thằng lằn hoặc liu điu nhỏ 01 tuần 2 con. Cào cào mỗi ngày 10 - 20 con sâu tươi không được thiếu nhé. Ngoài ra phải phơi nắng cho chim ít nhất 15' mỗi ngày. Bảo đảm chim của bạn mau lên lửa lắm. Chim khi chim căng lửa bạn nên giảm liu điêu hay thằng lằn xuống 1 tuần 1 con thui đễ chim giữ lửa nhé.
Đối với Chòe lửa không nên cho ăn sâu khô vì ăn sâu khô chim sẽ bị khàn giọng hót giọng không hay đâu. Chúc bạn chăm chú chòe lửa của mình mau căng lửa nhé.

orjon
25-03-2011, 02:16 PM
nge mấy ae trên diển đàn mách rằng cho ăn sâu khô. loại thức ăn này nóng nên mới căng lửa, không có sâu thì nên cho nó ăn gì đây...???ăn gì mà cho nó hót sung ấy, không bị mẩt lửa, mình bắt 2 con lửa bổi đang tập cho nó ăn cám. mình nuôi 2 em nó chúng 1 lòng có được không ( 2, 3 ngày sau thì đem ra riêng ) vì nghe ae có nói là nhốt chung chim bổi thì nó sẻ tự học nhau mà ăn.

nhốt 2 con 1 lồng thì chắc chắc tụi nó sẽ đánh nhau, gãy chân, gãy cánh và có khi là mù mắt nữa bạn ah. Nếu bạn ko can thiệp kịp thì 1 con sẽ chết trc' khi vô cám vì sợ wa' ko dám ăn mồi

teodtu
25-03-2011, 02:38 PM
hic, sâu tươi thì kiếm đâu bây giờ, chả lẻ đi bắt. Ngoài mình ít chơi chim nên người ta không bán liu diu và sâu tươi, chỉ có cào cào với thằn lằn thôi.. cho nó ăn thịt bò thay mấy con kia dc không??? Phơi nắng mình nên phơi vào giờ nào là tốt nhất???
( Sợ sâu ko dám bắt :(( )

nhoc con
25-03-2011, 02:45 PM
hic, sâu tươi thì kiếm đâu bây giờ, chả lẻ đi bắt. Ngoài mình ít chơi chim nên người ta không bán liu diu và sâu tươi, chỉ có cào cào với thằn lằn thôi.. cho nó ăn thịt bò thay mấy con kia dc không??? Phơi nắng mình nên phơi vào giờ nào là tốt nhất???
con sâu này nó có cắn đâu mà sợ ban :)..ko có sâu tươi mà có cào cào thì tốt quá rùi....cứ cho nó ăn cào cào....và tắm nước 3 ngày 1 lần và tắm nắng thường xuyên là ok ah`

SonnguyenVT
26-03-2011, 09:33 PM
Bạn nuôi chim mà lại sợ.....sâu và không dám bắt là hơi mệt rồi, vì chim choe lữa là giống ăn sâu và côn trùng mừa. Chim ăn thịt bò cũng được (không lấy mỡ nhé), cào cào thì quá tốt (tuy nhiên cũng nên lấy cào cào rửa với nước muối pha loãng. Tránh tình trạng nhiễm thuốc BVTV) và trứng kiến vàng cũng được. Nói chung bạn cứ dùng mồi tươi là ok, không nhất thiết phải là sâu thường xuyên vì sâu chỉ dùng cho nhanh lên lữa thôi. Không có sâu mà nuôi kỹ và đầy đủ mồi tươi thì cũng lên lữa nhưng hơi chậm so với ăn sâu. Bạn đừng lo lắng nhiều. Thân

thanmanhtung
15-08-2011, 11:28 AM
Chào bạn. muốn cho chòe lữa mau căng thì bạn nên cho ăn nhiều mồi tươi vd như thằng lằn hoặc liu điu nhỏ 01 tuần 2 con. Cào cào mỗi ngày 10 - 20 con sâu tươi không được thiếu nhé. Ngoài ra phải phơi nắng cho chim ít nhất 15' mỗi ngày. Bảo đảm chim của bạn mau lên lửa lắm. Chim khi chim căng lửa bạn nên giảm liu điêu hay thằng lằn xuống 1 tuần 1 con thui đễ chim giữ lửa nhé.
Đối với Chòe lửa không nên cho ăn sâu khô vì ăn sâu khô chim sẽ bị khàn giọng hót giọng không hay đâu. Chúc bạn chăm chú chòe lửa của mình mau căng lửa nhé.

ai vậy ta, sao biết tui té cầu ao, còn rủ tối qua ngủ với e nữa chứ kaka

phamngoctam
05-11-2011, 10:31 PM
Ai bảo nhậu lai rai là khổ ?
phamngoctam mơ màng ,men rượu bốc lên cao.
Có những ngày say xỉn,té cầu ao.
Vợ bắt được,chưa mắng câu nào đã khóc
Cô bé nhà bên nhìn phamngoctam cười khúc khích …:
”Chị giận anh rồi,tối …sang ngủ với em….”
technoelectricai chơi ki vậy. Sao lại lái tên người khác làm thơ vậy...Chơi vậy là bạy quá đi...

suhamvui
09-11-2011, 06:19 PM
Ai bảo nhậu lai rai là khổ ?
suhamvui mơ màng ,men rượu bốc lên cao.
Có những ngày say xỉn,té cầu ao.
Vợ bắt được,chưa mắng câu nào đã khóc
Cô bé nhà bên nhìn suhamvui cười khúc khích …:
”Chị giận anh rồi,tối …sang ngủ với em….”

ông này ai ông cũng làm thơ chọc người ta vậy? vợ tui đọc dc nó bảo anh đi đâu ngủ với hàng xóm?mà bạn anh nói vậy?

fanchoethan
09-11-2011, 08:59 PM
technoelectricai chơi ki vậy. Sao lại lái tên người khác làm thơ vậy...Chơi vậy là bạy quá đi...
ông này là thế đó,ổng vui tính mà,tui cũng là nạn nhân

danhninh
09-11-2011, 09:48 PM
he he các bác cứ giân mần chi vui 1 tí mà có gì đâu lâu lâu đổi không khí chút ấy mà giận chi mấy câu bông đùa áy mà.em hì cho vợ em đọc thoải mái có sao đâu chả chết thằng tây nào hơi đâu mà suy mà nghĩ các bác nhỉ

huynhnam
09-11-2011, 09:58 PM
mình cũng đâu thoát, vui thôi chứ mất mát gì

loi linh
10-11-2011, 07:29 PM
khi chòe lửa song lông nên chùm áo lồng lại cho ăn sâu vài ngày là hót liền.....

darlingloc
11-11-2011, 07:30 PM

Có sao đâu bạn vui vẻ tí mà. Darlingloc xin thưa rằng :

Em đợi đấy anh về thưa với chị
" Em nâng khăn thay chị đỡ phần nào " ( Cái vụ này Mới là khoái rồi hy vọng bả ok cho mình )
Nếu chị quyết anh sẽ sang anh rước
3 đứa mình vui vẻ hẳn hơn 2 ( Công nhận mình cũng ham hố thiệt, hổng biết có kham nổi hông nửa )
Hê hê hê

yeuchuatron
19-11-2011, 09:17 PM
Có sao đâu bạn vui vẻ tí mà. Darlingloc xin thưa rằng :

Em đợi đấy anh về thưa với chị
" Em nâng khăn thay chị đỡ phần nào " ( Cái vụ này Mới là khoái rồi hy vọng bả ok cho mình )
Nếu chị quyết anh sẽ sang anh rước
3 đứa mình vui vẻ hẳn hơn 2 ( Công nhận mình cũng ham hố thiệt, hổng biết có kham nổi hông nửa )
Hê hê hê

con lửa chưa căng mà bác đả căng rồi...........................

tung1978
20-11-2011, 11:46 PM

he he he chữ ký nó vậy đó bạn ơi ..............chơi bạy gì đâu.

ancaraven
26-11-2011, 09:30 AM
Muốn cho lửa lấy lại phong độ sau khi thay lông ta nên cho nó ăn những loại thức ăn gì nhỉ???Nếu chèo lửa không căng lửa thì ta nên cho nó ăn gì để thúc cho nó căng ( không phải trong giai đoạn thay lông ), mình nghe nói chủ yếu là cho ăn sâu khô, như vậy có đúng không, nếu không có sâu khô thì cho ăn gì???
thân!
Cho ăn cào cào vẫn tốt hơn bạn nhé, ăn sâu vừa thôi dễ ảnh hưởng đến mắt lắm nhé.
An, thân chào bạn!!!

tiencuongmobile
20-12-2011, 07:06 PM
ngoài bắc trời lạnh toàn sâu quy thôi cào cào không có đâu, may ra có thêm móm cho em nó là dế, tốt nhất cho ăn thịt là đỡ phải lo

tung1978
21-12-2011, 09:07 PM
ngoài bắc trời lạnh toàn sâu quy thôi cào cào không có đâu, may ra có thêm móm cho em nó là dế, tốt nhất cho ăn thịt là đỡ phải lo

Bác ở HN , em cũng vậy ..ăn dế ở ngoài mình toàn nước thôi bác ạ ( dế nuôi công nghiệp ) chán kinh ...hiện nay ở nhà luôn có 1/2kg sâusuper , em luôn cho nó 20em mỗi ngày , 2 ngày em lại cho 1/2 cóng sâu quy ăn cho giữ nhiệt ,lạnh kinh . Nếu em nhà bác ăn đc thịt thì cho thịt chó hay lắm ợ , mùa này chơi món đó hôm nào nắng lên em nó chơi điếc tai. Thân

AlexandreCiskob
22-12-2011, 09:59 AM
Bác ở HN , em cũng vậy ..ăn dế ở ngoài mình toàn nước thôi bác ạ ( dế nuôi công nghiệp ) chán kinh ...hiện nay ở nhà luôn có 1/2kg sâusuper , em luôn cho nó 20em mỗi ngày , 2 ngày em lại cho 1/2 cóng sâu quy ăn cho giữ nhiệt ,lạnh kinh . Nếu em nhà bác ăn đc thịt thì cho thịt chó hay lắm ợ , mùa này chơi món đó hôm nào nắng lên em nó chơi điếc tai. Thân

Đến giờ em vẫn ko biết loại em cho ăn là sâu qui (sâu gạo) hay là superworm đâu anh à, hôm nào tả cho em cái nhé

tung1978
24-12-2011, 10:27 PM
Chú rảnh chạy qua nhà anh , anh tặng chú ít mang về cho Lửa nhà xơi , đảm bảo nghiền luôn ..mua ngoài hàng là sâu quy ăn cho nó nóng người lên ý , còn loại này kể cả nóng 40C ăn vẫn rất ok . Sậu super nó to như cái dây điện tivi .

AlexandreCiskob
25-12-2011, 09:52 PM
Mua được ở đâu hả anh? Chứ em xin mãi sao được :)

lucifer
26-12-2011, 12:50 AM
tung1978 vẫn nuôi con lửa hả? hẹn qua anh đấu đá mà không sang. hôm nào rủ cả alexandre sang nhà anh. Anh lộc vừa gửi anh hai thùng superworm (4kg), loại to như dây cáp đồng trục í, qua anh lấy mà dùng

tung1978
28-12-2011, 08:40 PM
tung1978 vẫn nuôi con lửa hả? hẹn qua anh đấu đá mà không sang. hôm nào rủ cả alexandre sang nhà anh. Anh lộc vừa gửi anh hai thùng superworm (4kg), loại to như dây cáp đồng trục í, qua anh lấy mà dùng

hì hì ...em có tạ lỗi với bác ở bên room "CM mí đỏ" đó bác Ninh ơi ...quả thật em thấy ngượng ghê vì hứa mà lại ko qua đc . Lửa thì em chơi lâu rồi bác ạ ..nhà có đến 5 em phục vụ đủ mệt rồi . Cám ơn bác nhiều lắm hiện em vẫn còn sâu anh ạ , hôm trước ông bẹn hoanglinh vừa tặng 1/2 ký dùng thử . Em sẽ cố gắng sau đợt trẻ con nhà em nó thi xong ,nhất định tối em qua bác làm ly cafe ạ. Thân

vu_nxt
29-12-2011, 09:30 PM
:-S
chỗ nào có tiệm bán chim cảnh mà lại ko có bán sâu tươi chứ bạn....lạ nhỉ.....:-S:-S:-S:-S

nhocthichchim
09-02-2012, 07:06 PM
baì thơ hay quá mấy chú ơi cháu đọc mà muốn lộn ruột luôn hihihihihiihihihi