PDA

Xem phiên bản đầy đủ : Chào mào có một móng màu trắng...........

lethanhkien
19-07-2006, 10:25 PM
Tui có 1 con CM có 1 móng màu trắng. Nó gặp chim già thì nó há mỏ ra và lưỡi nó vãy vẫy( nói gió )
cho hỏi con này có phải chim hay không?????
Chào các bạn!!!!!!!!!!

Bạch Đề
19-07-2006, 10:45 PM
Đối với chim tơ mà kêo lét lét với chim già là đã có sức đấu rồi đấy.
Hay hoặc không hay còn phải thời gian quyết định lúc nó lớn lên giọng hót tới tướng tá của nó thế nào. Và nếu bạn dùng đi bẩy nó có bất được khá chim hay không mới là chim hay.

Nhưng bạn nói nó có một móng màu trắng là loại hiếm gần như bạch đề lông đuôi, cánh, hoặc có đốm lông trên thân hình trắng mộc trên lưng không phải dưới bụng.
Loại móng trắng đặc biệt quý hơn vì hiếm. Tại đẹp là nó khác chim thôi chớ chưa chắc nó lại hay hơn chim bình thường, nhưng cũng ngoại lệ tôi đã thấy mấy chú móng trắng chơi nát trời rồi.

Nếu là chim tơ và đặc biệt chim hay bạn cần có cách huốn luyện đặc biệt để nó hót hay hơn và chơi khá hơn sau khi thay lông.

Như : nên bỏ riêng nó ra cái lồng khá rọng, đừng kê đấu chim già hoặc chim mồi đấu giỏi nhiều quá nó sẽ sợ dù sao nó vẫn là chim tơ. Bạn nên treo nó riêng đừng thấy chim khác và nên tìm một chú chim già hót khá hay để nó luyện giọng. Mọi thứ đấu đá cho tới đi bẩy, bạn phải chờ nó thay lông thành chim già. Sau khi thay lông nên tập cho nó quen chỗ lạ nhiều nên treo lồng nó nơi cây này cây khác để khi đi đấu(bẩy) chỗ lạ nó không hoản hoặc không dám đấu. Chim tơ thì cần đi dợt nhiều hơn so với chim già. Vì kinh nghiệm rừng ít hơn và cả giọng hót.
Thân

Bạn có chim quý đấy cố nuôi nhé

Chúc bạn thành công

Bạch Đề

thànhcông
19-07-2006, 11:27 PM
Chụp hình post lên đi kiên ơi, chụp cái móng riêng 1 kiểu nhé !
(bác bachde nghe nói đến con này chắc khoái lắm nhỉ? Ở đâu có mào là có bác ...)

Bạch Đề
19-07-2006, 11:45 PM
Lúc đầu 2004 tôi gặp thằng đó nuôi một chú có chùm lông trắng ngay trên cái tách đỏ.
Nó nói người anh kế nhà đi bẩy về cho nó, nói chuyên qua mấy chú này ít rành về Chào Mào lắm. Bác biết không nó nói là con này bạc má tôi nói lạ làm gì có Chào Mào bạc má tới coi té ra một chú bạch đề có lông trắng trên đầu ngay trên tách đỏ. Trời đẹp ác, hỏi nó bán không nó không bán. Không phải vì nó biết con chim này hay hoặc quý mà anh bạn của nó cho nó nên nó giữ. Nó nói là con này đấu làm con chim trong lồng sợ bây luôn thế mà tối nó nhẩy đại vào đấy và bị dính. Chú này mới bẩy vè mà không bẩy tứ tung, lại đứng trên cầu hót những giọng mà không chê được. Lại cái tướng thon dài mũ cao hơn công ra trước. Ức lại to dài cho dù nó không phải bạch đề tôi cũng mua liền.
Không biết mấy thằng đó còn con chim đó không biết. Tiếc qua đi mất.
Tôi trả hơn bạc trăm tôi mà không bán. Chứ chim bổi mới bẩy về chỉ khoảng 20 tới 50 là khá rồi. Hồi đó biết vậy trả nó 500k chắc hốt được em đó quá. hihihi
Chừng đó đủ thấy chim hay và đẹp có thể nói con lý tưởng để chơi thiệt hiếm.

Bạch Đề

Muggle
19-07-2006, 11:57 PM
Tui có 1 con CM có 1 móng màu trắng. Nó gặp chim già thì nó há mỏ ra và lưỡi nó vãy vẫy( nói gió )
Chào các bạn!!!!!!!!!!
Con này đặt tên là Bạch Chỉ đi, hihi thường thì cái gì hiếm là quý, nên con này chắc là quý trước cái đã, còn hay dở thì tính sau ....

Bạch Đề
20-07-2006, 12:04 AM
với bác Muggle
Trước tiên nuôi dưởng nó cho khá đã, tôi viết vì sợ bác lethanhkien vui quá rồi đêm chơi quá hư chim hihi

lethanhkien
20-07-2006, 04:45 PM
Các bác yên tâm......
tui nuôi chim từ năm 6 tuổi. Kinh nghiệm nuôi thì có thừa. Nhưng từ năm lớp 11 không nuôi nữa. chỉ mỗi tội không biết chọn chim thôi. Mong các bạn chỉ giáo nhiều. Tui mua con này của bà bán chim tui quen, co 10k thui ....hihihi
Nó mới mọc có 2 cái lông đỏ, chim tơ, vẫn còn hơi nhát, mình chim không được dài lắm.
Không biết có phải chim quý không nữa.
Dù sao cũng cám ơn mọi người nhìu nhìu.........
Thanks!!!!!!!!!!!!!!!!!!!!!!!!!!1
À...........Hum qua tui bắt nó ra xem, no lại cặp tui nhưng mà không trúng tay tui thế là nó cặp ngay vào lưỡi của nó, may mà không sao. Sợ wa........

lethanhkien
20-07-2006, 04:56 PM
aaaaaaaaaaaaaaaaaaaaaaaaaa............
Con móng trắng hót ác quá......
hôm qua, 10h đêm rồi mà vẫn hót......
Chào các bác.....

vanhkhuyen1983
20-07-2006, 08:46 PM
hiiiii
chào mào 1 móng trắng thì em gặp 2 lần rùi (em cũng có 1 nhóc nhưng cho rùi )em thấy 2 móng trắng chia đều cho 2 chân (loại này mới hiến )nhiều loại chim có móng như thế là hiếm
con chào mào mà gặp con khác cứ há mồm lè lưỡi ra là chim non nuôi lên hết (cái này em gặp nhiều ...chính em nuôi nhiều con như vậy)
Nhưng cái chính vẫn là tiếng con chim ....tiếng hay dù dáng con chimnhuw thế nào cũng vẫn tuyệt chả cần đặc biệt phải ko các bác

Bạch Đề
20-07-2006, 09:42 PM
Tướng chim quan trọng nhưng sếp thứ hai mà thôi, chứ cho dù con chim đẹp mà hót giọng tằm thường cũng như không. Tôi cũng nuôi khá nhiều phần đông chim già hể mua về hót tệ quá lại đêm bán lại hoặc cho đi. Còn chim tôi bẩy được thì ngoài rừng nó hót đấu thế nào thì đã chứng kiến rồi không cần bàn chỉ cần nhìn tướng đẹp là nuôi thành mồi.

Lúc đầu 2005 tôi cũng mua một con bổi hể hót là sổ giọng đỗ ra à. Nhưng tướng lại xấu, nhưng giọng của nó thì không chê được mà tôi vẫn nuôi để luyện cho nhưng chú chim khác.

Còn quan trọng nữa là không nữa hót hay mà phải siêng hót con của Lethanhkien hót cả đêm thì tuyệt rồi và hể có móng trắng là quý rồi đừng nói chi tới hai móng.

Bác Lethanhkien nói không biết lựa chim thì trong diễm đàn cũng có khá bài viết rồi.
Nay tôi sẽ cộng hết những ý kiến của các cao thủ lại cho bác xem nhé.

Chào Mào: tướng chim phải thon dài, mũ cao to đều từ đỉnh đầu hơi công cho tới công xuống như mũ lân, có loại gọi là mũ top rơm cao to đều từ chân mũ đến ngọn. Đầu phải to, chim đầu nhỏ cổ dài lông lạc phần đông là chim mái.
Ức trung bình dài xuống ngực nếu dài gần đến đụng nhau là tuyệt, nếu có chấm chấm quanh ức gọi là ức cườm thiệt là quý tướng. Không nên chọn con đầu tròn vo như bồ câu (đây là một bài mà có một bạn đã viết) theo tôi thì đầu tròn con chim không hung. Đôi chân phải to, nhưng không ngắn quá chim không đẹp, không khỏe có thể gọi không được dũng mảnh. Còn về dân chơi chim chọi thì dể nhiên cũng chọn con có đôi chân khỏe. Giọng hót phải hót ít nhất được ba giọng đõ (có người gọi là thổ đồng thì phải) tới sau mùa thay lông nếu dợt khá sẽ có thêm giọng. Phải siêng hót từ sang đến chiều đặc biệt khi đi bẩy. hihihi còn cái quan trọng là nếu đi bẩy phải bất được khá chim mới là hoàng hảo.
Một chút thông tin cho bác tham khảo. Có gì mấy bác có thêm thông tin viết thêm nhé.

Thân Chào
Bạch Đề

lethanhkien
20-07-2006, 10:05 PM
Trước hết xin cảm ơn bác Bạch Đề........
tui cũng có 1 con ức dài xuống gần chạm nhau, mình dài, đầu to nhưng mà hôm tui mua con móng trắng về để cạnh nhau thấy con ức dài im re........ thế là sáng hôm sau tui thả đi luôn.....nghĩ cũng tiếc thật( nhưng mà no nhát với cả không chịu hót.....)
bây giờ tất cả tui có 9 con CM. toàn loại chưa mọc má đỏ.
Có 3 con mũ lân, 2 con mào cực to, còn 4 con mào bình thường.
Lông đuôi chưa mọc hết vẫn phải đút cho ăn mà đã kêu 7 đến 8 tiếng trong 1 hơi.
Thế có gọi la giọng dài không hả các bác ??????????????????

Bạch Đề
20-07-2006, 10:19 PM
Phải sau này nếu có cơ hội chắc tôi nuôi một nhà Chào Mào luôn.

Phải cái vấn đề mà lựa tướng chim đồ là khác mà con chim tướng xấu cũng hay vậy. Nên khó nói, nhưng vấn đề là em vội quá rồi đó, một là nó là chim bổi, chim già khi vào lồng thường hoản nên ít đấu ít hót cho tới khi quen lại cở 3 tháng trời hay qua mùa thay lông.
Ngày xưa tôi lựa tướng đẹp rồi, nhưng vẫn chưa thấy đấu đá chi hết, nhưng nghe thấy tiếng hót của nó cũng khá nên giữ qua nhiên sau mua thay lông nó chơi thiệt khá.
Lông đuôi chưa mọc hết mà đã kêu được dài vậy là chim hay rồi đấy, nhưng mà chừng đó chim tơ em muốn cho nó hót được giọng hay phải tốn công đi dợt với chim mồi người ta nuôi mới hót hay được.

Bạch Đề

thànhcông
20-07-2006, 10:44 PM
Nhưng cái chính vẫn là tiếng con chim ....tiếng hay dù dáng con chimnhuw thế nào cũng vẫn tuyệt chả cần đặc biệt phải ko các bác
Cái này thì chính xác, giọng hay ko hẳn phụ thuộc vào dáng, dáng hay cũng ko hẳn phụ thuộc vào giọng.

vanhkhuyen1983
21-07-2006, 04:59 PM
hi`hi`hi` nhân nói về chào mào em cũng xin mạo muội chia sẻ 1 chút kinh nghiệm của em khi chọn chim bổi nhưng đây chỉ là dáng thôi chỉ phản ánh dc 80% con chim hay:
khi đi mua chim em chỉ chọn con chim :
-kêu nhiều nhất trong lồng
-hầu dưới cằm phải to nở
-cổ lớn
-chân càng ngắn càng hay
-đuôi to càng hay
nhưng dc như trên cả thì ...hiếm nhưng chỉ cần đủ 4 diều thôi là ok lắm rồi còn có luôn cả đuôi to thì quá đẹp (theo em thui nhớ)
bây giờ tất cả tui có 9 con CM. toàn loại chưa mọc má đỏ.
"Có 3 con mũ lân, 2 con mào cực to, còn 4 con mào bình thường.
Lông đuôi chưa mọc hết vẫn phải đút cho ăn mà đã kêu 7 đến 8 tiếng trong 1 hơi.
Thế có gọi la giọng dài không hả các bác ??????????????????
Trả lời cùng trích dẫn
chào mào non (hay bánh tẻ)thì thực sự chưa nói trước dc gì nhiều cả. Những con non mà hay thực sự rất hiếm ,nếu là bánh tẻ (chim chuyền)thì còn chút hi vọng .Chỉ có những con chim già (có má đỏ)thì cơ hội đánh giá con chim hay mới nhiều
ở ngoài Bắc ko có tụ điểm dợt chim chào mào (và nhiều loại khác)nên để 1 con chào mào non có tiếng như con chim già là rất ít .bọn em chỉ chọn những con chim già tiếng tốt tướng đẹp thì mới mua cơ may chim hay là rất nhiều

Bạch Đề
21-07-2006, 09:23 PM
Nói về nuôi Chào Mào non mà cho hay trừ khi đã có chim mồi hót xịn, hai là có bạn bè đã có nhiều Chào Mào hót hay mà mình đêm chim đi dợt.

Vì lý do vậy mà ít khi tôi nuôi chim tơ, chỉ nuôi được một con trong đời nuôi của tôi.
Thông thường mua chim già khi lựa được tướng theo mình thích rồi thì về mấy hôm sau nghe nó hót thế nào giọng hay siêng hót và cũng có mấu đá chim mồi tí là tốt yên tâm nuôi thành chim mồi. ( bạn nói đúng chim đã đổ tách rồi cơ hội tới 70%) còn 30% kia phải coi giọng hót nó hay không? Còn chim tơ tôi phải lựa mấy chú đã to tương bằng chim già mà chưa thay lông hoặc chưa có tách đỏ, những tay chơi phải chờ chọn cho được em tướng đẹp và có cả giọng đổ mới giữ.

Nhưng đây cũng chỉ là ý kiến đống góp thêm về CHào Mào, vì cái này còn tùy vào mỗi người nuôi như có người chỉ thích nhìn nó hót siêng là được, có người đêm bẩy, đấu đá đam mê lại khác.

Bạch Đề

Hiền cô nương
22-07-2006, 10:04 AM
Hi hi ! Em nuôi chim cũng đã lâu , nhưng mà em lại là mem mới tham gia , có gì cho em đóng góp vài lời nha!
Một con chim hay là phải hội tụ nhiều đặc điểm như các bạn đã nói ở trên , đặc biệt là chân có móng trắng !Xin chúc mừng lethanhkien đã có một con chim "độc" !Cho dù con chim này hót không được hay nhưng nhìn thấy cái dáng và cái móng của nó là dân chơi chim mê liền !
Nếu muốn chọn một chú chim hay thì ta không nên chọn những chú chim mà những người bán chim thường hay bán rong ở ngoài đường hay là ở trong các quán , vì phần lớn những chú chim hay mà có lẫn trong số đó thì đã bị các tay chơi chim mua trước rùi ,những chú chim trong đó chỉ là những chàng lính nhát gan thôi , mình đã gặp trường hợp chim bị " bể" người ta trộn lẫn vào đó để bán cùng chim mái , nếu để một mình thì hót không tệ đâu , nhưng khi nó nghe tiếng của một con chim khác hót là....im re liền !Tốt nhất là phải tự mình đi bẫy!
Bạn có thể đứng chờ ở con đường từ rừng ra , để chờ người ta đi bẫy chim về bán , bạn có thể hỏi mua ( 100% là họ bán ) và tha hồ mà lựa chọn nha!( giá khoảng 8 đến 10 ngàn , nếu gặp con chim hay , dáng đẹp thì trả 15 ngàn cho xong chuyện ) Vì nếu bán chim cho bạn thì họ lời hơn về bán lại cho mấy người buôn lại !
Muốn chim tơ của bạn hót nhiều tiếng và hay , theo như kinh nghiệm chơi chim của mình thì bạn hãy mang nó vào rừng , treo lên cây cho nó hót , ban đầu thì nó không hót đâu , nhưng khoảng 10 phút sau là nó hót liền , 90% là chim " ngoài " sẽ bay đến và uy hiếp chim của bạn , khi đó bạn chỉ việc xua tay cho chim ngoài bay đi , thấy chim ngoài bay đi là chim của bạn sẽ hót nhiều hơn ( hót kéo ) để gọi chim ngoài bay lại gần để "đá" ! Sau nhiều lần như vậy là chim tơ của bạn sẽ "sung " và "lì đòn" liền ! Một tuần mang chim đi khoảng 2 lần , nếu bận việc thì một tuần 1 lần cũng được !
Trước kia mình có 2 con chim mồi hay cực kì luôn , nhưng mẹ của mình hông cho nuôi , nói là còn phải học để thi tốt nghiệp nên đành "tặng" cho ông bạn tri kỉ !

Hiền cô nương
22-07-2006, 11:03 AM
Nếu chọn chim , mình sẽ chọn tướng của chú chim đó trước , phỉa công nhận lethanhkien có một con chim "độc" đó , giữ cẩn thận nha , coi chừng mất đó !
Nhìn vẻ bên ngoài ( tướng ) của một con chim mà thấy nó ngầu là ai cũng kết liền , còn về phần giọng thì tính sau !
Nếu muốn chọn một chú chim hay thì bạn không nên mua ở các quầy bán chim mà phải vào rừng để bẫy hoặc là gặp những người đi bẫy chim về bạn hỏi mua !( Giá từ 8 ngàn đến 10 ngàn , thấy con nào được là đưa cho họ 15 ngàn luôn )! Cách duy nhất muốn có chim hay là đi bẫy trong rừng ( chịu khó vào sâu , vì ở ngoài là những chim dỡ , trong sâu là chim hay , một chim trống sống với khoảng 15 - 17 chim mái ) đó mới là chim lì đòn , nó thuộc loại thứ dữ đó !
Muốn chim tơ hót được nhiều giọng thì một tuần một lần đưa chim vào rừng cho hót với chim ngoài , nếu chim ngoài bay lại đòi đá thì bạn phải đuổi chim ngoài bay đi , khi thấy chim ngoài bay đi thì chim tơ của bạn sẽ hót nhiều ( hót kéo ) để gọi chim ngoài bay lại đá ! Một lần mang chim vào rừng bạn hãy móc chúng vào 3 vị trí khác nhau , cho chúng quen dần ! Sau này thuận tiện cho việc luyện chim mồi !
Bảo đảm không quá 2 tháng , bạn sẽ có một chú chim mồi lì đòn , ngầu không thua kém gì chim của người ta !!!

vanhkhuyen1983
22-07-2006, 01:20 PM
cách đây 5 năm em có nuôi 1 nhóc chào mào tơ ......thực sự nó đuợc cả 4 hình thức như em đã nói ở fan trên .....con này tiếng rất tốt ,giọng nhiều hay luyến láy lắm .Chim tơ mà búng cánh đấu với chim già hơn cả con mồi .nhưng hồi đó đi học mải chơi về nhà muộn nên để quên nó ở ngoài hàng rào ....sáng ra thì bị chuột hay mèo xơi mất hic.hic hic hic.....em tiếc con đó đứt ruột .....
nhưng con đó em nuôi lần duy nhất dc con như vậy....từ đó chán bây giờ tìm lại 1nhóc như vậy ->hiếm

Hiền cô nương
22-07-2006, 05:42 PM
Hi hi ! Em thì em lại kết nuôi chim nhỏ lên , nói thật với mấy ông anh biết chứ theo như kinh nghiệm của em nuôi thì nuôi chim nhỏ lên nó sẽ có những đặc điểm mà chim lớn không hề có được ! Trước kia em có nuôi một con , chăm nó từ khi nó chưa biết bay , lớn lên nó trở thành một chàng hiệp sĩ khôi ngô , tuấn tú , mào hứng về phía trước , lông mượt và mịn , lông má đỏ chói , và nó có 2 cái móng trắng ở hai ngón ở giữa ( bên gà chọi gọi là Bạch Đầu Chỉ thì phải ), tại em hay cho nó ăn mồi nên nó mến em lắm , mỗi khi đi học về , chưa kịp bỏ mũ ra khỏi đầu là em đến bên nó mở cửa lồng cho nó tự do bay nhảy rồi ! Khi nhốt nó trong lồng bẫy , nếu 10 người xem thì hết 9 người khen ( hạnh phúc ghê ) , mà ai nhìn nó là nó đứng nghênh nghênh nhìn lại liền , người lạ bỏ tay vào lồng là nó bay lại đá túi bụi ! Kể từ khi nuôi nó , em đã bẫy được khoảng 50 chú chim Chào Mào khác , mà khi mang về thấy ai xin là em cho họ liền , em chỉ giữ lại mấy con hay hay để nuôi thôi !
Dạo nọ , có một người đàn ông nghe mấy người lái xe ôm giới thiệu vào hỏi mua chim của em , ông ta trả 300 nhưng em không bán , tại bạn em nói chim có 2 cái móng trắng này quý lắm , mà nếu em bán con này thì em cũng không có cơ hội tìm lại con thứ hai đâu ! Ai ngờ tối hôm đó mất , mất luôn cả cái lồng bẫy ( ông bạn tặng ) ! Kể từ đó hông nuôi chim !
Chúc lethanhkien chăm sóc chú ta cho kĩ nha , chim này là chim hay đó , nếu chim non mà bắt được trong rừng sâu thì ...khỏi phải chê luôn ! Khi nó thay đợt lông đầu tiên thì lethanhkien nhớ chăm sóc cho nó kĩ hơn nha , muốn giọng nó hay và hót nhiều giọng thì phải thường xuyên mang nó đi vào rừng hót với chim ngoài ===> sau 2 tháng bảo đảm 99% là con chim của lethanhkien sẽ lì đòn , xứng đáng là kẻ cứng cựa , không ai có thể hù dọa nó đâu , và điều chắc chắn là nó sẽ trở thành một chú chim mồi hay !

Hiền cô nương
22-07-2006, 05:43 PM
Mà lethanhkien ở đâu vậy nhỉ , cho anh em biết địa chỉ đi , khi nào có dịp cho em vào ghé thăm nhà ông anh nha !( Hông bít khi nào mới có dịp đây )

Bạch Đề
22-07-2006, 06:44 PM
Cũng có được vài con hay.
Ở Đà Nẵng dân nuôi điều thích đi bẩy, nên con chim đẹp hót hay bất chim giỏi lại hiếm.
Tôi mua 4 con mồi của người ta về mà không gật hái được gì cả thế mà mua một em chim già về nuôi năm sau lại thành công. Sau vụ dịch cúm khá nhiều dân chơi giỏi lại chán bỏ nuôi luôn. hihi nhưng cũng đừng vì vậy mà mất đi hứng thú. Tuy tôi ở Mỹ nhưng cũng mong có một ngày trở lại chơi max xế ihii.

Bạch Đề

Hiền cô nương
22-07-2006, 07:59 PM
Chim Chào Mào có một cái móng trắng là chim quý đó ! Bữa trước mình có nuôi một chú chim nhưng có 2 cái móng trắng , hót cực hay luôn ! Chúc mừng lethanhkien nha!

lethanhkien
25-07-2006, 09:25 PM
Chào Hiền Cô Nương thấy cô có vẻ thích chào mào quá ha?
Tui sẽ nuôi con Móng trắng này cẩn thận. Yên tâm nha....??
Bài nào cũng thấy nhắc tới à. Chắc thích lắm hả?
Hum vừa rùi tui cũng gặp 1 con móng trắng nữa nhưng không kịp mua, bị cái thằng nó chộp trước mất, tiếc quá, tui chỉ chậm có chưa đầy 1 phút.
Huhuhuhuhuh......
Tui ở Cầu Giấy- Hà Nội. Khi nào có dịp ghé thăm nha. nếu đến thì gọi số này nè: 047912104.
Ok?
Mời mọi người đến nhà mình chơi nha.!!!!!!!!

vanhkhuyen1983
26-07-2006, 08:35 AM
hà hà hà đây rồi điều tra dc nhà bác kiên rùi nhé
ok hôm nào em đến nhà bác xem chào mào hi`hi`hi`....
Hiền cô nương :dạo này phụ nữ thích chơi chim cảnh nhỉ ...chắc HCNowr trong Nam ah.....tiếc nhỉ nếu ở ngoài này thì ....chẹp chẹp chẹp.......mình xin học hỏi chút kinh nghiệm ....tiếc quá

vanhkhuyen1983
26-07-2006, 08:39 AM
hà hà hà đây rồi điều tra dc nhà bác kiên rùi nhé
ok hôm nào em đến nhà bác xem chào mào hi`hi`hi`....
Hiền cô nương :dạo này phụ nữ thích chơi chim cảnh nhỉ ...chắc HCN ở trong Nam ah(nghe khẩu khí thế).....tiếc nhỉ nếu ở ngoài này thì ....chẹp chẹp chẹp.......mình xin học hỏi chút kinh nghiệm ....tiếc quá....... mình cũng chơi chào mào nhưng chưa kiém dc chú nào hay như con trước kia nên chưa nuôi.....thân

pre_press1402
26-07-2006, 09:15 AM
ÔIi giời ơi: Bạch đề rồi. Bác mua ở đâu đấy? Chi hay gà mà có 1 móng trắng ở ngón giữa là tuyệt vời.................

thangqn
16-11-2006, 02:31 PM
hồi đấy tôi cũng có 01 con có 1 sợ lông mầu trắng trên chớp mão(mũ) của nó duy nhất mà cũng cao nhất trên đầu luôn,01 con thì cườm dắt đầy người con này tướng khá to vì hồi đấy tôi nuôi nhiều lắm tuyển chọn lại khoảng gần chục con nuôi và đi đấu trong thành phố,mỗi con có 1 cái hay riêng nhưng có 1 con mà tôi thấy hay nhất là con chim móng cụt(bị mất 1 móng chân sau) con này chỉ để đi đấu hót và đi bẫy chim bổi thôi khá có tiếng ngoài quê tôi hồi đấy (khoảng năm 94) sau này vì đi học trong Sgòn nên bán lại hết nguyên dàn chim đấy nhưng con móng cụt thì tôi bán cao nhất 900k thời điểm đấy sau này nghe nói người khác ở Phú Yên vào mua lại giá cao hơn đấy

girl_ok_yeah
28-01-2007, 09:34 PM
Em biết con đó của anh rồi,mà anh phải thêm dấu vào chứ(khó đọc lắm)con đấy của anh giọng dc đấy chứ.Mà thấy bảo Hà đốc ngữ cũng ưng con đấy hả,chỉ chê là chim mộc thôi

David_Tran
29-01-2007, 08:34 AM
Nam Cut Chim và Heroin8x ơi, David kiếm không đươc cái post cũ, nên xin phép giô đây. David quên là anh Bach De hiên giờ không thể lên net đươc, hình như có chuc chăc về computer.
Thân
David

hoàng vĩ
02-02-2007, 09:37 PM
mấy anh cho em hỏi. theo em biết là chào mào hoa mơ , thường là chim thuộc
mới có . vậy chim bổi có ko vậy? ai đã từng bẫy dính em hoa mơ bổi rồi thì lên tiếng
cho em út biết với .

Bạch Đề
02-02-2007, 11:59 PM
Cũng đã lâu rồi topic này mới nhờ bạn mở lên tiếng!
Về phần bạch đề, hoa, mơ, hôm trước cũng có bạn đã hỏi và tôi đã nói trên topic nào đó mà đã quên rồi.
Nhưng đây vẫn là topic hoa, mơ nên tôi nói tiếp. Hồi giờ thì tôi thấy hoa, mơ, bạch đề toàn là chim đã đỏ tách. Chưa có cơ hội nhìn chim tơ và con. Nhưng sẽ có hình chứng minh cho bạn coi liền phải chờ mình tiềm lại và post sau. Một con chim mới mộc đuôi tôm mà hai bên cánh đã trắng rồi. Theo các bạn Thái Lan nói và cũng như trong diễn đàn đã nói thì chúng bị đột biến gene cho nên hóa trắng vậy. Cho nên các bạn Thái hay đi coi tổ chim con để ý coi có chim trắng không thì hốt liền. Nghe nói chúng ở ngoài trời phần đông cũng bị cha mẹ nó, hoặc sẽ bị nhưng con Chào Mào khác ăn hiếp, không chung bầy thành thử Bạch Đề thường hay ở một mình. Nhiều lúc đi coi chim bán cả lồng mình quên không để ý hết chớ để ý hết lồng đôi khi hên sẽ gặp. Mình toàn chỉ để ý nhưng con đẹp để nuôi và hồi giờ tôi không mua quá 2 con ở chợ chim. Chứng đó đủ thấy là chúng đã bị hoa mơ từ lúc nhỏ mới sinh ra rồi. Tôi có cái hình sẽ post sau nhé, và có ai hên bẫy được thì tôi cũng chờ người đó lên tiếng đây hihi.

bye bye

Bạch Đề
04-02-2007, 01:20 AM
Đã như lời hứa hôm qua hihi đây là hình chim tơ con Chào Mào mà đã có cánh trắng rồi nhé.
Vâng! hihi bạn vẫn có thể miện mài tới những tiệm chim tìm toài mãi trong lồng chim bổi sẽ có thể có bạch đề từ móng trắng, vài đóm trắng trên cánh, mũ, sau đầu nó. Miễn là trên lưng ngoài những vùng bụng trắng, và ở Đà Lạt họ cũng hên bẫy về và cả Đà Nẵng vừa rồi nghe thành viên Vttl nói là đã có người bẫy được con mà nào giá của nó trên 300 USD rồi. Đây là hình chim con nhé mới mọc đuôi tôm thôi hình nhỏ.
Hình này lấy từ trang web Thái www.nokhuajuck.com

chào mào
04-02-2007, 10:33 AM
hay nhỉ . té ra nó bị từ nhỏ . vậy mà trước giờ em lại nghĩ là do người
ta nuôi cho ăn thức ăn lạ nên bị vậy . giờ mới hiểu

hoangvpb
06-03-2007, 01:39 PM
hihi...Anh Bạch đề sưu tầm nhiều hình ảnh đẹp cực kỳ đó, em cũng là chuyên gia đi lùng chim về chơi vài tháng rồi lọc đây...hihi...

Bạch Đề
17-03-2007, 08:14 AM
Đây là hình chim tơ con đã có cánh trắng.

Và không quên cho ăn trái cây chính đỏ từ nhỏ.

Những hình này lấy từ trang web nokhuajuck.com

anh_hung908
17-03-2007, 12:52 PM
Mà em tưởng bạch đề cái lông nào là cái lông đấy phải trắng hoàn toàn chứ, con này trông như nhuộm ấy. Trông mặt hình như là cô nàng thì phải. Bác bạch đề theo dõi thông tin rồi post lên xem em nhận xét có đúng ko

Bạch Đề
17-03-2007, 08:37 PM
Chim con thì khó mà phân biệt được tróng mái, vì chúng chưa phát triễn thông thường khi mùa thay lông chúng sẽ to sát thêm ra. Nhưng đúng là gióng chim mái hơn là tróng. Từ nhỏ chúng đã có hoa hoa hoặc có cánh trắng như vậy rồi. Cho tới khi thay lông sẽ trắng đẹp. Không hẵng vậy đâu, có con trắng chỉ một đoạn lông nào đó thôi.

ancaraven
27-11-2011, 01:25 PM
Chào các bạn!!!!!!!!!!
Ôi, bác có con chào mào Bạch Đề hay phết rồi gặp chim mồi có thái độ tốt quá.
An, thân chào bạn!!!

hellohi
28-11-2011, 09:21 PM
Tướng chim quan trọng nhưng sếp thứ hai mà thôi, chứ cho dù con chim đẹp mà hót giọng tằm thường cũng như không. Tôi cũng nuôi khá nhiều phần đông chim già hể mua về hót tệ quá lại đêm bán lại hoặc cho đi. Còn chim tôi bẩy được thì ngoài rừng nó hót đấu thế nào thì đã chứng kiến rồi không cần bàn chỉ cần nhìn tướng đẹp là nuôi thành mồi.

Lúc đầu 2005 tôi cũng mua một con bổi hể hót là sổ giọng đỗ ra à. Nhưng tướng lại xấu, nhưng giọng của nó thì không chê được mà tôi vẫn nuôi để luyện cho nhưng chú chim khác.

Còn quan trọng nữa là không nữa hót hay mà phải siêng hót con của Lethanhkien hót cả đêm thì tuyệt rồi và hể có móng trắng là quý rồi đừng nói chi tới hai móng.

Bác Lethanhkien nói không biết lựa chim thì trong diễm đàn cũng có khá bài viết rồi.
Nay tôi sẽ cộng hết những ý kiến của các cao thủ lại cho bác xem nhé.

Chào Mào: tướng chim phải thon dài, mũ cao to đều từ đỉnh đầu hơi công cho tới công xuống như mũ lân, có loại gọi là mũ top rơm cao to đều từ chân mũ đến ngọn. Đầu phải to, chim đầu nhỏ cổ dài lông lạc phần đông là chim mái.
Ức trung bình dài xuống ngực nếu dài gần đến đụng nhau là tuyệt, nếu có chấm chấm quanh ức gọi là ức cườm thiệt là quý tướng. Không nên chọn con đầu tròn vo như bồ câu (đây là một bài mà có một bạn đã viết) theo tôi thì đầu tròn con chim không hung. Đôi chân phải to, nhưng không ngắn quá chim không đẹp, không khỏe có thể gọi không được dũng mảnh. Còn về dân chơi chim chọi thì dể nhiên cũng chọn con có đôi chân khỏe. Giọng hót phải hót ít nhất được ba giọng đõ (có người gọi là thổ đồng thì phải) tới sau mùa thay lông nếu dợt khá sẽ có thêm giọng. Phải siêng hót từ sang đến chiều đặc biệt khi đi bẩy. hihihi còn cái quan trọng là nếu đi bẩy phải bất được khá chim mới là hoàng hảo.
Một chút thông tin cho bác tham khảo. Có gì mấy bác có thêm thông tin viết thêm nhé.

Thân Chào
Bạch Đề
bác ở đâu ạ có ở hà nội không. em muốn được chơi 1 con bổi bác bẫy về . em có yahoo chan_menh_thien_tu_1992 bác pm cho em nhé . trả lời trong diễn đàn em sẽ ghé qua

longnapo
30-11-2011, 04:23 PM
bác ở đâu ạ có ở hà nội không. em muốn được chơi 1 con bổi bác bẫy về . em có yahoo chan_menh_thien_tu_1992 bác pm cho em nhé . trả lời trong diễn đàn em sẽ ghé qua
thay mặt bác kia giả nhời bạn hellohi luôn, bác chạy tuyến Đà Nẵng với Mỹ. fu fu fu