PDA

Xem phiên bản đầy đủ : Cách chăm sóc chim non

anhbaohp
25-04-2011, 10:53 PM
xin thưa với ae chiều nay em mới nắt 1 tổ than non ,nhưng chưa nuôi chim non bao giờ nên ko có kinh nghiệm , vậy em rất mong đc sự gíup đỡ của các ae đã từng nuôi chim non . ae cho em hỏi
1, cho chim non ăn gì đủ chất và nhanh lớn
2; tầm nào thì chim non biết tự mổ cám và cách dậy chim non tự mổ cám
3; bao giờ thì cho chim non tắm đc và cách tập cho chim tắm
trên đây là 3 câu hỏi em mong đc sự giúp đỡ tận tình từ ae đi trước và ae đã từng nuôi chim non thì cho em biết thêm những kiến thức cần thiết khác chân thành cảm ơn

leemin
26-04-2011, 08:27 AM
1.Cho ăn cào cào non , dế và bổ xung thêm cám trứng ( cào cào và dế nhớ cắt chân )
2.Khoãng 2-3 tuần sau thì chim đã có thể tự tìm đến cóng để ăn nhưng vẫn phải đút thêm cho chim dạn người
3. Khoãng 2 tháng sau là có thể tập cho tắm

anhbaohp
26-04-2011, 09:52 PM
1.Cho ăn cào cào non , dế và bổ xung thêm cám trứng ( cào cào và dế nhớ cắt chân )
2.Khoãng 2-3 tuần sau thì chim đã có thể tự tìm đến cóng để ăn nhưng vẫn phải đút thêm cho chim dạn người
3. Khoãng 2 tháng sau là có thể tập cho tắm

thanks bạn , bạn có thể nói dõ hơn cho mình biết cách dậy cho chim tự mổ cám đc ko ?

leemin
27-04-2011, 12:12 AM
thanks bạn , bạn có thể nói dõ hơn cho mình biết cách dậy cho chim tự mổ cám đc ko ?
Bạn cứ để sâu trong cóng ( cóng đặt thấp thôi nha ) , rồi chim sẽ tới mổ ăn thôi

laohacthanhnam
27-04-2011, 10:38 PM
Chích chòe non nuôi cũng dễ mà, bác có điều kiện mua đc cào cào hay dế thì tốt, cho ăn phải vặt hết chân, cánh và râu đi, nếu con to phải xé đôi ra đút cho chim, sau này tập cho chim mổ thì đừng đút hẳn vào mồm mà để cách 1 tí, nó sẽ tự mổ ăn, nếu để trong lồng thì lấy cái que nhỏ, dài tầm 20cm cắm vào thân cào cào, dế và đút qua kẽ lồng cho chim ăn. Còn ko có dế, cào cào thì bác ra hàng bán cám chim, hoặc thức ăn cho gia súc gia cầm cũng bán, loại cám chim có viên viên ấy, chim non chưa ăn đc cứng bác cho cám vào cái chén, cho tí nước vào, cho thành sền sệt rồi lấy cái thanh tre hay cái gì dẹp dẹp xúc và đút cho chim, chim lớn dần thì cám pha đặc dần, sau này tập cho chim mổ cũng thế, để xa xa mỏ chim ra nó sẽ quen mổ vào miếng thức ăn, lúc đi vắng thì để khay đựng thức ăn trong lồng, pha như lúc cho ăn, chim đói sẽ dần dần tự ăn đc thôi. Còn tắm cho chim thì bao giờ lông mọc đủ hết đã, chọn ngày nắng ấm tập cho chim tắm thôi. Chúc bác thành công!

anhbaohp
29-04-2011, 08:23 AM
thanks ae đã cho mình những kinh nghệm rất quý báu

vinhchichchoe
25-05-2011, 08:45 AM
chòe non mùa này hiếm lắm cố mà nuôi bạn ah.chăm chim vừa vừa thôi có nghĩa là cho chim ăn đúng bữa thì chim sẽ phát triển tốt cho ăn liên tục hệ tiêu hóa của chim phải làm việc vất vả dễ sinh bệnh đường ruột mà chết cho dù theo quán tính thì chim vẫn há mồm bình thường.khi cho tập mổ thì phải bỏ đói nó chứ đừng cho ăn nhiều quá sẽ không kích thích nó tìm thức ăn.chúc thành công!

hienduong
08-06-2011, 07:56 PM
bác cho ăn cám chim hòa với nước thi thoảng bổ xung thêm cào cào, dế, và thịt nạc là ok

vinhchichchoe
09-06-2011, 02:07 PM
chim năm nay nhiều cái lắm các bác à. em bắt mấy tổ đầu mùa bây giờ ra lông báo rồi mà phần lớn là chim cái nản luôn!tổ 5 chú mà được có 1 đực thuin kiểu này nuôi chim mái ghép đẻ thôi

vudangvietha
28-07-2011, 06:51 PM
em lâu lắm rồi không chơi chim, ko biết giá chòe non giờ thế nào các bác nhỉ. Em di xa 2 năm, giờ về chả biết gì, bác nào biết chỉ em với. Mà cái chợ tạm Kim Ngưu giờ có bán ko nữa

thiennhienxanh
03-08-2011, 08:08 AM
em lâu lắm rồi không chơi chim, ko biết giá chòe non giờ thế nào các bác nhỉ. Em di xa 2 năm, giờ về chả biết gì, bác nào biết chỉ em với. Mà cái chợ tạm Kim Ngưu giờ có bán ko nữa
Giá chòe non khoảng 2,300k/1em bác ah. bây j cuối mùa đẻ rồi nên mua hơi khó. Bác cứ lên Hoàng Hoa Thám mà hỏi, cả phố đó bán chim!

vudangvietha
03-08-2011, 11:49 AM
230k hay 2300k hả bác, hơn 2 triệu 1 con chòe non ý ạ :((

le_tung_lc
03-08-2011, 12:58 PM
230k hay 2300k hả bác, hơn 2 triệu 1 con chòe non ý ạ ( chắc là 200=>300k bác a:D chứ 2300k/em non thì chắc nghỉ chơi chòe hết mất:D

phohongtuyet
05-08-2011, 08:26 AM
Bạn nuôi chòe non nếu muốn chim khỏe phải có mồi ngon đút từ bé. Con chim được đút mồi ngon từ bé gân cốt sẽ tốt. Nếu bạn đút bằng cám cò hay Ba Vì thì cốt em nó không chuẩn, phải sau 03 năm mới cứng cáp. Nếu đút tốt thì sau 01 năm con chim cứng cáp và có thể đánh được. Bạn chú ý bổ sung nhiều mồi tươi khi em nó còn nhỏ là ok. Còn mồi khô ngon trên diễn đàn có nhiều bài viết roài, bạn tham khảo xem