PDA

Xem phiên bản đầy đủ : Ánh sáng: số lượng bóng đèn cần cho bể TS

Mig29
21-07-2006, 10:03 PM

grayback
24-07-2006, 06:44 PM
cho em hỏi chon đèn màu nào thích hợp nhất cho việc trồng cây thủy sinh,và cho em hỏi nếu trồng cây thủy sinh rồi thì nếu chúng ta cho cá ăn thức ăn nước có bị vàng ko,và khoản bao lâu thì thay nước 1 lần,

thànhcông
24-07-2006, 08:55 PM
Có cái này của bác mọi người sẽ dễ dàng hơn nhiều :applause: .
Cám ơn bài viết của bác Mig !!!

Mig29
25-07-2006, 02:34 AM
cho em hỏi chon đèn màu nào thích hợp nhất cho việc trồng cây thủy sinh,và cho em hỏi nếu trồng cây thủy sinh rồi thì nếu chúng ta cho cá ăn thức ăn nước có bị vàng ko,và khoản bao lâu thì thay nước 1 lần,
Câu hỏi ngắn, có thể so sánh với một viên đạn bắn...nhiều mục tiêu. Trong mục "hỏi đáp-kinh nghiệm" này đã có quá đủ các bài viết tỉ mỉ. Xin ngắn gọn giúp bạn định hướng trước:
-Đèn ống từ Tri-Phosphor(Tri-Band) trở lên với gam mầu ấm là loại được khuyên dùng cho bể TS. Người ta thường kết hợp nhiều gam mầu để có ánh sáng đẹp cho bể.
-Cho cá ăn nước có vàng hay không ít ai quan sát thấy. Nước vàng có thể do loại thức ăn đặc biệt ??hoặc nước bị ô nhiểm do các loại chất hữu cơ phân hủy, nước nhiều tạp chất...v.v ??=> thay nước đều đặn, xử lý nước trước khi sử dụng, cho cá ăn hợp lý hơn.
-Mỗi 1,2,3,4 tuần thay nước một lần, tùy theo mật độ cá, lượng Nitrit, Nitrat, Amonium tăng dần trong nước.

grayback
27-07-2006, 07:21 PM
tại em nghe người ta nói,nếu mà đèn màu đỏ thì cây sẽ dài ra, hoặc màu xanh thì cây sẽ kô cao lên, nên em mới hỏi anh,cho chắc ăn, tại giá cả đèn đuốc nó đắt lắm,

Mig29
27-07-2006, 07:40 PM
Mình hiểu ý bạn. Thường mọi người hay sử dụng đèn gia dụng cho bể thủy sinh cho rẻ nên nhắc bạn chọn gam mầu ấm (day-warm..v.v), không sử dụng gam mầu lạnh(cool-white), ngoài những quang phổ cây không hấp thu được, một lý do nữa cũng để chống rêu, rêu rất thích ánh sáng lạnh này, mình có đủ kinh nghiệm đau thương để chia sẻ với bạn. Kể cả bóng đèn chuyên dụng cho bể TS cũng không phải chuẩn cả đâu mặc dù rất mắc (khoảng trên 20 US với đèn 90cm). Tốt nhất là tham khảo kinh nghiệm mọi người về các hiệu trước khi mua.

grayback
28-07-2006, 08:45 PM
cám ơn anh về những bài viết của anh, em đã hiểu rồi

mynlove
23-10-2006, 03:30 PM
ko có anh Mig và những đóng góp của anh thì nhiều người trong đó có thằng em cũng bó tay...
mà anh ơi..đấy là mức tối thiểu đúng ko ạ ??

Mig29
25-10-2006, 02:33 AM
Đấy là mức trung bình, có thể bắt đầu với những loại cây cần nhiều ánh sáng. Tối ưu với những loại này thì chưa đủ. Theo kinh nghiệm của riêng của Mig thì như vậy. Nếu thực sự cần ánh sáng mạnh, có thể dùng đèn MH. Nhưng loại này rất tốn kém về chi phí ban đầu.

Vi_le
25-10-2006, 02:04 PM
Anh Mig29 cho em hỏi, theo các loại đèn trên thì loại đèn nào dùng tốt nhất, nghe nói bóng OSMAS chỉ cần dùng một bóng cho hồ một mét là đủ rồi đúng không vậy. trong các loại trên loại nào rẻ nhất, có phải là philip không vậy, loại nào, bán ở đâu, giá cả? Cám ơn bác nhiều lắm.

tuannghethuat
26-10-2006, 08:27 AM
Cám ơn bác Mig về những bài viết thật bổ ích. Cho mình hỏi bác dùng bài toán gì để biết được thể tích nước nhể ? Vì hồ của em không giống như trong bảng barem của bác. Bác bỏ qua nếu câu hỏi của em hơi bị "dốt" nhé, bẩm sinh của em là "dốt" toán trên cả tuyệt vời mà.

Mig29
26-10-2006, 04:52 PM
Đơn vị đo tính bằng cm
dài x sâu x cao : 1000 .

mynlove
05-11-2006, 03:55 PM
anh mig ơi cho em hỏi nếu mà mình dùng kết hợp bóng hồng và bóng xanh vd bể nhà em có size 80x40x40 mà dùng 2 bóng 59cm loại trắng và 1 bóng 59cm loại hồng thì có được ko ạ..em nghe loáng thoáng hình như dùng bóng mầu hồng thì các loại cây đỏ hay có mầu sắc rực rỡ sẽ cho mầu đẹp hơn...ko biết có phải ko ạ ??

thànhcông
05-11-2006, 09:40 PM
Có thể bổ xung bóng màu để làm tăng màu sắc của cây và cá, nhưng chú ý các chỉ số a/s của bóng, nó có thể sinh rêu.

thinh195x
05-11-2006, 09:58 PM
Thành công ơi: chỉ số a/s của bóng đèn là gì vậy.Nếu dùng cả bóng trắng và màu thì tính thế nào để tránh rêu. Có thể áp dụng 4 giờ bật;4 giờ tắt...đảm bảo đủ 12 giờ điện sáng trong 1 ngày. Bạn nào có kinh nghiệm về vấn đề này phổ biến cho anh em với. Xin cảm ơn

Hong_ket
05-11-2006, 10:31 PM
Về bóng đèn dùng cho bể TS, bạn hoàn toàn có thể "pha màu" bằng cách dùng bóng màu mà mình thích nhưng thường thì hay dùng bóng hồng để kích cây màu đỏ. Nhưng khi pha, bạn nên để ý sự phát triển của các cây trong bể, không phải cây đỏ nào cũng cần phải dùng ánh sáng đỏ để kích màu cho cây.

Ví dụ: Diệp tài hồng lá đỏ và rotala đỏ, mình đang dùng bóng daylight Philippe 6000k (bóng điện dân dụng đấy), thì cây lên màu đỏ rất đẹp. Nhưng, có những bể dùng luôn 3 bóng Jebo 10000k mà cây đỏ vẫn đỏ, chứng tỏ không hoàn toàn cây đỏ được là do ánh sáng quyết định 100%, dinh dưỡng mới là quan trọng.

Điều này cho thấy, khi bạn pha màu cho bể, tùy theo sở thích nhưng mỗi loại cây sẽ hợp với bước sóng của 1 loại đèn. Nếu vô tình pha đúng thì chúng sẽ đẹp nhưng sẽ không tránh khỏi ảnh hưởng đến những cây khác có trong bể.

thinh195x
25-11-2006, 09:23 PM
@Hong ket : Hôm nay mình cũng thấy loại Day light Philip 6400K do việt nam SX nhưng xem trên diễn đàn có bạn khuyên không nên dùng bóng do VN sản xuất.Hôm nay được biết bạn đã dùng rồi và kết quả tốt. Cho mình hỏi bạn dùng loại này đã lâu chưa và cây nào thích hợp nhất? Nếu dùng được loại này thì rẻ rất nhiều so vơi Osram hay átman(Mình đang dùng hai loại này). mỗi khi thay bóng cũng buốt hè..hè...ruột, nhẩm tính một năm cũng hết khoảng 400K tiền bóng đèn.

aaathanh
12-12-2006, 11:18 PM
Đấy là mức trung bình, có thể bắt đầu với những loại cây cần nhiều ánh sáng. Tối ưu với những loại này thì chưa đủ. Theo kinh nghiệm của riêng của Mig thì như vậy. Nếu thực sự cần ánh sáng mạnh, có thể dùng đèn MH. Nhưng loại này rất tốn kém về chi phí ban đầu.
Tôi là người mới xin được hỏi bạn MIG29 và các bạn khác đã sử dụng loại đèn này chưa và cách sử dụng NTN?Tôi đã ra cửa hàng 29 Phan Đình Phùng(HN)và được tư vấn một bộ, đèn thì giống trong hình công suất 70w nhưng có cả bộ chấn lưu và fa.Người bán nói loai đèn này ko dùng được vì nó rất mạnh.Khi bật lên chỉ cần giơ tò giấy qua đã đen xì.Còn nếu để rọi hồ cá chắc nước sôi luôn.Hồ của tôi thiếu sáng muốn dùng loại đèn này nhưng lại sợ...sôi nước thành xoong lẩu.Rất mong được MIG29 và các bạn khác giúp đỡ!

fahsailam
13-12-2006, 09:30 AM
Tôi là người mới xin được hỏi bạn MIG29 và các bạn khác đã sử dụng loại đèn này chưa và cách sử dụng NTN?Tôi đã ra cửa hàng 29 Phan Đình Phùng(HN)và được tư vấn một bộ, đèn thì giống trong hình công suất 70w nhưng có cả bộ chấn lưu và fa.Người bán nói loai đèn này ko dùng được vì nó rất mạnh.Khi bật lên chỉ cần giơ tò giấy qua đã đen xì.Còn nếu để rọi hồ cá chắc nước sôi luôn.Hồ của tôi thiếu sáng muốn dùng loại đèn này nhưng lại sợ...sôi nước thành xoong lẩu.Rất mong được MIG29 và các bạn khác giúp đỡ!
Khuyết điểm của Đèn MH(Metal Halide) khi mở đèn sẽ tỏa nhiệt độ ra(sứ lạnh dùng đèn này tốt lắm). Hiện nay tôi giải quyết bằng cách lắp thêm quạt thổi lên trên mặt nước. 1 bóng đèn MH 150 watt thích hợp cho hồ 60.

Mig29
14-12-2006, 07:40 AM
Chưa có loại đèn nào cho bể TS tốt hơn loại đèn này. Ở một số bể của Mig nếu không có đèn này thì khó đạt kết quả như mong muốn. Tuổi thọ cao, ánh sáng mạnh nhưng nóng nên chỉ dùng được cho bể không nắp. Có nhiều công xuất khác nhau. 75w, 150w ..v.v. Ở những dàn đèn hiện đại kết hợp cả đèn ống và đèn cao áp để tiện điều chỉnh theo mùa, sáng trưa chiều tối, nhiệt độ..v.v

aaathanh
15-12-2006, 12:25 PM
Cảm ơn các bác! May mà có diễn đàn này nên nhũng người mới như iem học hỏi được nhiều điều.Iem quyết định đầu tư thêm vụ đèn này.(Nghèo cứ chơi sang)

thinh195x
03-02-2007, 10:27 PM
@bác Mig: Để chống rêu nhưng không muốn chùm chăn cả bể thì ta có thể thay bóng cho cây bằng bóng rạng đông (Ví dụ) có được không? Vì trong 4rum có nói loại này không dùng cho cây được vậy ta dùng để ngắm cây và cho cá ăn nhưng vẫn đảm bảo diệt rêu. Để như thế trong 4~5 ngày thì rêu có chết không? ý kiến này là suy diễn,mong các bác cho ý kiến. Thân

Mig29
06-02-2007, 06:42 AM
Bóng Rạng Đông có lẽ là bóng đèn tròn? Theo Mig nếu trùm chăn chống rêu thì nên để tối hẳn. Ánh sáng của bóng đèn lạ sẽ làm mồi cho rêu và gây rối loạn quá trình thích ứng với ánh sáng mới của cây TS, vốn đã rất nhậy cảm với nguồn sáng lạ.

GoldenCanary
06-02-2007, 08:47 AM
Bóng đèn tròn hắt ánh sáng vàng làm rêu xanh mọc khủng khiếp lắm, GC thử rồi!

Không hiểu bóng Rạng đông mà anh thinh195x đề cập là bóng nào? Hay là bóng trắng tiết kiệm điện?

Des
06-02-2007, 09:44 AM
@bác Mig: Để chống rêu nhưng không muốn chùm chăn cả bể thì ta có thể thay bóng cho cây bằng bóng rạng đông (Ví dụ) có được không? Vì trong 4rum có nói loại này không dùng cho cây được vậy ta dùng để ngắm cây và cho cá ăn nhưng vẫn đảm bảo diệt rêu. Để như thế trong 4~5 ngày thì rêu có chết không? ý kiến này là suy diễn,mong các bác cho ý kiến. Thân
Nếu là bóng đèn tròn thì (em cũng ko rành lắm) nhưng nếu theo ý anh, là bóng trắng thì hôm bữa em có đi lùng mua đèn Osram,có tiêp cận được 1 số loại đèn, em để ý thấy bóng Rạng Đông trắng có thông số 7200k, bóng Narva thông số 6000k, tìm bóng Osram phê quá nên mua thử 2 bóng Jebo thông số 10.000k lận. Họ cón thử cho mình xem bóng Nec nữa, bóng Nec thì mình ko tìm thấy thông số nhưng khi thử cho ra anh sang hơi vàng so với Jebo. Theo mình thấy có vẻ bóng Nec phù hợp hơn nên mặc dù hồ mình 65x35 cao 50 đang xài 2 bóng Jebo nhưng sẽ cố kiếm chút đỉnh chơi thêm 1 bóng Nec nữa

thinh195x
10-02-2007, 11:33 AM
[QUOTE=GoldenCanary;149711
Không hiểu bóng Rạng đông mà anh thinh195x đề cập là bóng nào? Hay là bóng trắng tiết kiệm điện?[/QUOTE]
@Goldencanary: Bóng điện Rạng đông 195X đề cập là bóng tuýp tiết kiệm điện chứ không phải bóng tròn vì bóng tròn khó bố trí để AS phân đều trong bể, bóng tròn có nhiệt độ cao...Nội dung này 195x muốn đề cập không những để chống rêu là chính mà còn phục vụ việc "Khoe" cái bể cá tự mình làm ra với bạn bè bởi một lần mấy ông bợm nhậu đang xem và "phán" rất sôi nổi thì cái hẹn giờ tuân lệnh "Ô sin" vụt tắt...Thế là hết- chiều ni em đi mãi...Tế này 195x muốn bể của mình sáng mài mà không bị rêu...Thế mới tham làm sao chứ!!! Thân

tai25101989
25-06-2007, 01:42 PM
cho em hỏi nếu hồ(dài 40 cm,ngang 25 cm) thì cần bóng đèn cỡ bao nhiêu

PARASUCO
01-09-2007, 09:23 AM
Bể của mình bóng OSRAM 18 W / 865 gì đó mà mình dùng 12 đèn 60 phân cho bể 176 x 69 x 69 thì liệu có thiếu không ạ ?

beckham46
23-09-2007, 10:01 PM
Hi Mig và các bạn
Mình mới setup lại bể của mình và làm lại đèn,
Bể của mình dài 90 trước đây dùng 1 bóng Nec T8 và 2 bóng Osram (cả ba cái đều dài 90) trông hơi xấu, lần này mình thay toàn bộ bóng. Mình dùng 1 bóng Atman 10000k (loại 60cm) đang định mua thêm 1 cái 80cm nữa cũng của Atman, không biết như vậy có được không. Mình trồng trân châu thường nhưng có lẽ ít sáng nên nó không được tươi tốt lắm.
Cảm ơn các bạn.

Mig29
24-09-2007, 04:33 PM
Bể của bạn cũng hơi lỡ cỡ khi chọn bóng, thử che chắn, làm khung trên mặt để sử dụng được bóng 89,5 thì tốt nhất. Chân trâu chỉ có thể mạnh khỏe, không vươn quá cao khi có từ 3 bóng trở lên.

Hecxogen
30-09-2007, 12:17 PM
Hôm nay có qua cửa hàng bóng đền trên Phan Đình Phùng - HN ( hóa ra của hàng người quen ) có thấy bóng 58cm của ORSAM 15W ( tiết kiệm điện ) bé bằng ngón tay nhưng lại tương đương 30W, có thông số 6400K. Cái này dùng được bình thường chứ các bác ?

chuotconhaman
30-09-2007, 11:34 PM
em đang có 1hồ 45vuông chưa biết phải dùng loại bóng nào, nhờ mấy tiền bối trong forum chỉ giúp!!!!
và cho e xin giá + địa chỉ để mua mấy loại bóng đó luôn nha.

Mig29
01-10-2007, 12:42 AM
Hôm nay có qua cửa hàng bóng đền trên Phan Đình Phùng - HN ( hóa ra của hàng người quen ) có thấy bóng 58cm của ORSAM 15W ( tiết kiệm điện ) bé bằng ngón tay nhưng lại tương đương 30W, có thông số 6400K. Cái này dùng được bình thường chứ các bác ?
Đèn tiết kiệm chẳng qua chỉ là đèn huỳnh quang thu nhỏ, mọi chỉ số, cấu tạo như nhau, khái niệm tiết kiệm rất khập khiễng. 30W ở đây là so sánh với bóng tròn (có dây tóc), vốn hiệu năng rất kém, cũng là chiêu của các hãng sản xuất để dụ khách hàng không nắm vững về nguyên lý ánh sáng.

Bạn cứ coi đó là bóng huỳnh quang thường thì sẽ so sánh dễ hơn, tức bóng này bằng một bóng huỳnh quang thường 15w.

chuotconhaman
01-10-2007, 09:11 PM

anh mig29 oi cho em hỏi cái bóng đèn này mua ở đâu vậy a, và giá là bao nhiu?

Gene Simon
01-10-2007, 09:50 PM
Nếu mình nhớ ko lầm thì bóng MegaChrome của Giesemann là dành cho cá biển có độ Kelvin là 14kk hay 20kk gì đó,nói chung là nhìn xanh lè mà ?

Mig29
02-10-2007, 01:34 AM
MH của Giesemann có 4 loại:

MegaChrome-tropic(loại trên): 5.600K
http://www.giesemann.de/userfiles/headgrafik/76-H-20060310182654.jpghttp://www.giesemann.de/userfiles/bilder/thumb-76-B-20060310182631.jpg

MegaChrome-marine : 12.000K
http://www.giesemann.de/userfiles/headgrafik/73-H-20060310181129.jpghttp://www.giesemann.de/userfiles/bilder/thumb-73-B-20060310181210.jpg

MegaChrome-coral : 14.500K
http://www.giesemann.de/userfiles/headgrafik/74-H-20060310182033.jpghttp://www.giesemann.de/userfiles/bilder/thumb-74-B-20060310182011.jpg

MegaChrome-blue : 21.000K
http://www.giesemann.de/userfiles/headgrafik/75-H-20060310182303.jpghttp://www.giesemann.de/userfiles/bilder/thumb-75-B-20060310182331.jpg

@chuotcon: bóng này mình mua trực tiếp tại Germany, giá để trên vỏ, 55EU

lahanthieunhi
07-11-2007, 11:43 PM
Mình có một hồ 200x50x50, mình định làm hồ thủy sinh, Mig giúp mình tính toán đèn nhé. Sử dụng bao nhiêu đèn, loại nào, cường độ ánh sáng cần thiết là bao nhiêu? Cám ơn nhiều nhé. Rất mong tin của bạn

Mig29
07-11-2007, 11:54 PM
Trung bình bạn cần 3 bóng 30W nếu là bể TS. Đó là trung bình, cho bể tổng hợp có cây đòi hỏi nhiều lẫn ít ánh sáng, còn đạt mức cần thiết còn phải dựa vào nhiều yếu tố khác nữa. Đơn giản nhất là bạn quan sát mức phát triển của cây. Có thể thêm hoặc cũng có thể bớt đi.
Chúc bạn thành công

thelonelywarrior
08-02-2008, 07:45 PM
hi`,chào bác MIG29,nhà em có cái bể 60x27x50,khoảng cách từ đèn đến bề mặt của nền khoàng 40cm-43cm,trứơc đây em có dùng 1 bóng JEBO mua ở của hàng chu' CODAI,thời gian chiếu sáng khoang 16h/ngày,hình như là thiếu sáng và cây có 1 số biểu hiện như thân và cành bé,lá ko dc khỏe,trân châu nhật bị hiện tương như là có 1 lớp bụi nâu nâu bám trên lá-còn lại những loại cỏ thì sống rất tốt
hom nay mùng 2 tết,em định mua thêm 1 bóng JEDO nữa nhưng ko có nên em quất đại 1 bóng PHILLIP daylight 6 tấc 18w-6400 k-57lm/w. nên bây giờ em dùng 2 bóng 1 lúc-1 JEBO và 1 phillip bác thấy có ổn ko ah. vì em định vài ngày nữa thay bóng philip= bóng jebo-giảm thời gian chiếu sáng và che hồ lại để TCN hết bị bám màu nâu.

minhduc123
08-02-2008, 08:50 PM
hi`,chào bác MIG29,nhà em có cái bể 60x27x50,khoảng cách từ đèn đến bề mặt của nền khoàng 40cm-43cm,trứơc đây em có dùng 1 bóng JEBO mua ở của hàng chu' CODAI,thời gian chiếu sáng khoang 16h/ngày,hình như là thiếu sáng và cây có 1 số biểu hiện như thân và cành bé,lá ko dc khỏe,trân châu nhật bị hiện tương như là có 1 lớp bụi nâu nâu bám trên lá-còn lại những loại cỏ thì sống rất tốt
hom nay mùng 2 tết,em định mua thêm 1 bóng JEDO nữa nhưng ko có nên em quất đại 1 bóng PHILLIP daylight 6 tấc 18w-6400 k-57lm/w. nên bây giờ em dùng 2 bóng 1 lúc-1 JEBO và 1 phillip bác thấy có ổn ko ah. vì em định vài ngày nữa thay bóng philip= bóng jebo-giảm thời gian chiếu sáng và che hồ lại để TCN hết bị bám màu nâu.
tcn bị bám bụi nâu đó là cặn bẩn thôi , bể bạn cao 50 hay27 nếu cao 50 thì bạn phải làm phải thêm 2 bóng JEBO nữa còn cao 27 thì thêm 1 bóng nữa là đủ

thelonelywarrior
08-02-2008, 10:44 PM
bể của mình cao 50cm nhưnbg bề ngang chỉ có 27. mình nghi TCN bị tảo bám chứ ko phải cặn bẩn,nườc nhà mình trong lắm cơ màh

minhduc123
11-02-2008, 07:51 PM
bể của mình cao 50cm nhưnbg bề ngang chỉ có 27. mình nghi TCN bị tảo bám chứ ko phải cặn bẩn,nườc nhà mình trong lắm cơ màh
cao 50 thì bạn phải dùng 3 bóng rồi đúng rồi đó đúng là bị tảo bám đám kim tiền thảo của mình củng bị vậy bạn dùng cây bút lông mà phủi đi

Hecxogen
12-02-2008, 12:46 PM
Tình trạng dùng bóng lâu ngày sẽ có hiện tượng đen hai đầu, ánh sáng giảm đi. Có cách nào kiểm tra được chất lượng ánh sáng để có kế hoạch thay bóng ?

Vietlam
12-02-2008, 03:57 PM
Tình trạng dùng bóng lâu ngày sẽ có hiện tượng đen hai đầu, ánh sáng giảm đi. Có cách nào kiểm tra được chất lượng ánh sáng để có kế hoạch thay bóng ?
Theo mình thì vẫn phải quan sát sự phát triển và quang hợp của cây là chính thôi và tất nhiên phải loại trừ các yếu tố khác như dinh dưỡng, co2, .v.v.

vinhrau
12-02-2008, 04:15 PM

Mua 1 bóng mới, lắp vào rồi so sánh các bóng cũ với bóng mới đó, nếu độ sáng chênh lệch nhiều rồi thì thay :laughing:

Không biết bác Hex dùng bóng gì, nếu là Atman thì có lẽ là nên thay sau 4-6 tháng, vì VR thấy sau vài tháng là bóng Atman đã yếu đi nhiều rồi.

thelonelywarrior
12-02-2008, 04:34 PM
cao 50 thì bạn phải dùng 3 bóng rồi đúng rồi đó đúng là bị tảo bám đám kim tiền thảo của mình củng bị vậy bạn dùng cây bút lông mà phủi đi

tảo bám thì mình dùng bút lông phủi dc ah:-S:-S,cái này ngộ ,mình lấy tay chà chà nó còn ko chịu ra nua là....
3 bóng chắc hơi nhiều,vì theo bác MIG29: the tích 77l thì dùng 2 bóng muh,hồ mình cũng cỡ đó thôi mah,dùng 3 bóng mình sợ nứoc nóng >>> nảy sinh các loại tảo xanh làm nước đục >>> tốt nhất chúng ta cứ dùng 2 bóng rưỡi :D:D:D

Mig29
12-02-2008, 07:21 PM
Bóng T8 (loại đèn huỳnh quang phổ thông) ngay cả của hãng tốt cũng phải (nên) thay hàng năm. Khi trong bể xuất hiện rêu, một trong những câu hỏi trước tiên của người cố vấn sẽ là: bóng dùng đã bao lâu rồi?

Để đo cường độ AS xem giảm đi bao nhiêu cũng không khó: đưa một mặt phẳng mầu trắng vào bể, dùng máy chụp ảnh DLSR khống chế khẩu độ, so sánh thời gian máy cần để ảnh đủ sáng giữa bóng cũ và mới. Số liệu cụ thể mình không nhớ rõ. Tất nhiên mình nghĩ chỉ những bạn thích tìm tòi nghiên cứu mới ra tay thực hiện.

Xitrum-Xitrum
22-02-2008, 11:42 AM
he..he..lụm được bài của bác Mig là em hết sợ mua nhầm rùi .Thanks bác

planti
22-02-2008, 12:07 PM
Bóng T8 (loại đèn huỳnh quang phổ thông) ngay cả của hãng tốt cũng phải (nên) thay hàng năm. Khi trong bể xuất hiện rêu, một trong những câu hỏi trước tiên của người cố vấn sẽ là: bóng dùng đã bao lâu rồi?
Để đo cường độ AS xem giảm đi bao nhiêu cũng không khó: đưa một mặt phẳng mầu trắng vào bể, dùng máy chụp ảnh DLSR khống chế khẩu độ, so sánh thời gian máy cần để ảnh đủ sáng giữa bóng cũ và mới. Số liệu cụ thể mình không nhớ rõ. Tất nhiên mình nghĩ chỉ những bạn thích tìm tòi nghiên cứu mới ra tay thực hiện.
Phương án này không khả thi với Planti rồi,con nhà nghèo không kím ra được máy ảnh cơ để canh phơi sáng. Em chắc lấy bóng mới,và bóng cũ ra chụp cạnh nhau khi đèn sáng, rồi vào shop giảm tối đến múc có thể còn dòm được rồi tự xem coi được bao nhiu phần tram so với bóng mới. Dưới 50% mới vứt sang đèn nhà để xài.
Tuy nhiên lưu ý là,các loại máng đèn sử dụng chóa bằng miếng nhựa ( không phải inox trắng bóng, ngay cả inox mờ cũng vậy, sâu 1 thời gian tiếp xúc hơi nước nó sẽ bị ố, đốm xỉ màu nâu, chùi không ra,rửa không ra vì bị oxy hóa. Mình kinh nghiệm là mua cái đề can inox nhét dzo,hoặc dán vô. Mua loại tốt 12k /1m đấy. phía sau miếng nhựa nó màu trắng trơn không in ca ro sọc. Loại này phản quang tốt hơn cả inox đó. đèn đã qua sử dụng thay đề can mà nó sáng rực cả hồ í. cứ test rồi hẳn cho ý kiến sau nhé.

nino
29-02-2008, 08:16 AM
Em có hồ kích thước: 150x60x70 (dài x rộng x cao), đã làm nền xong chuẩn bị bỏ rong, hiện nay em có 1 bóng JEBO 1,2m. Vậy cái hồ của em cần tất cả mấy đèn mới đủ vậy các bác?
Rất mong tin và cảm ơn các bác trước nhé!

danangfish
29-02-2008, 08:32 AM
Em có hồ kích thước: 150x60x70 (dài x rộng x cao), đã làm nền xong chuẩn bị bỏ rong, hiện nay em có 1 bóng JEBO 1,2m. Vậy cái hồ của em cần tất cả mấy đèn mới đủ vậy các bác?
Rất mong tin và cảm ơn các bác trước nhé!

Bạn phải trang bị cho bể đó khoảng 4 bóng 1.2m mới 'đu đủ' đó bạn. Ngoài bố trí thêm đèn ở 1 trong 2 đầu hồi vì khu vực này sẽ thiếu sáng.
- Có kinh phí thì mua bóng + máng về dùng cho đẹp
- Không thì mua loại máng 'heo' bên điện về lắp bóng dùng cũng đẹp không kém. Máng 'heo' mỗi tội đụng nước thì bị rỉ thôi.

marmalad3_b0y
11-03-2008, 09:35 PM
Bác MIg cho em hỏi, hồ nhà em 70x28x60 thì dùng loại bóng nào và dùng bao nhiu bóng cho cây đẹp a.

Mig29
11-03-2008, 09:49 PM
Bể của bạn nếu trừ nền còn khoảng 110l. Chiều dài hơi lỡ cỡ, không dùng được bóng 742mm/25w, vậy dùng bóng 590mm/18w thì cũng phải cần từ 3 bóng trở lên. tất nhiên dùng bóng chuyên dụng thì ngon rồi, nếu không có thì chọn loại warm light (ánh sáng ấm) hay jebo cũng được nhiều người sử dụng.

marmalad3_b0y
12-03-2008, 04:07 PM
Cần bao nhiu tiền ạ, bác nói rõ cho em loại chuyên dụng tên là gì và mua ở đâu ạ

nino
12-03-2008, 04:40 PM
Bạn phải trang bị cho bể đó khoảng 4 bóng 1.2m mới 'đu đủ' đó bạn. Ngoài bố trí thêm đèn ở 1 trong 2 đầu hồi vì khu vực này sẽ thiếu sáng.
- Có kinh phí thì mua bóng + máng về dùng cho đẹp
- Không thì mua loại máng 'heo' bên điện về lắp bóng dùng cũng đẹp không kém. Máng 'heo' mỗi tội đụng nước thì bị rỉ thôi.

Cảm ơn bác...vậy phải lắp ít cũng 6 cái hả bác :(..., chuyến này tốn bộn rồi :(

Longlahan
28-03-2008, 11:31 AM
anh Mig cho hỏi thăm: nếu ánh sáng không đủ sáng cho cây TS thì có hiện tượng gì ? và nếu ánh sáng thấp nhiều hơn giờ quy định thì hiện tượng của cây TS như thế nào? xin cám ơn

Newone
01-04-2008, 01:29 PM
Bác Mig cho hỏi với bể > 1.000l thì cần bao nhiêu đèn thì đủ vậy ? Bể của mình mục nước cao 75cm

Newone
01-04-2008, 01:31 PM
Nhìn theo bảng biểu thì chỉ thấy loại bể 300 l thôi k thấy tiêu chuẩn ánh sáng cho bể >.1000 lít, bác chỉ giáo giúp e cái

leontran
23-04-2008, 12:43 AM
cho mình hỏi hồ 80x40x40 dùng 1 máng đôi 60 cm đủ ko nhỉ?

txquang
08-05-2008, 11:18 PM
Bể của em 95.40.60 nhưng em dùng có mỗi 2 bóng RD 60cm. Dùng 6 tháng rồi thì thấy:
Các cây phát triển ko đều nhau, đặc biệt là 2 góc cây thiều ánh sáng nên cứ hướng theo. E đang muốn tự chế máng cho 2 bóng JEBO 89.5. Các bác nghĩ thế có được ko? Ở Thái Bình 90K một bóng cơ, đắt kinh khủng?? E đang là sv toi gần 2 tháng học bổng mới đủ, các bác giúp em thiết kế bộ máng sao cho tiết kiệm hết mức được kh ông? E mê TS kinh khủng?
Cám ơn các bác rất nhiều!
Thân!
( bác Mig thông cảm cho anh em mới tập chơi nhưng có chung niềm đam mê cùng bác nhé! ) hehe

son279
24-05-2008, 10:51 PM
Bể của em 95.40.60 nhưng em dùng có mỗi 2 bóng RD 60cm. Dùng 6 tháng rồi thì thấy:
Các cây phát triển ko đều nhau, đặc biệt là 2 góc cây thiều ánh sáng nên cứ hướng theo. E đang muốn tự chế máng cho 2 bóng JEBO 89.5. Các bác nghĩ thế có được ko? Ở Thái Bình 90K một bóng cơ, đắt kinh khủng?? E đang là sv toi gần 2 tháng học bổng mới đủ, các bác giúp em thiết kế bộ máng sao cho tiết kiệm hết mức được kh ông? E mê TS kinh khủng?
Cám ơn các bác rất nhiều!
Thân!
( bác Mig thông cảm cho anh em mới tập chơi nhưng có chung niềm đam mê cùng bác nhé! ) hehe
Nếu bạn muốn xài 2 bóng kinh phí: 2 ballast bóng ngắn 50-60k, 2 bóng 60cm tùy loại nếu là atman 90k, 2 bộ đui đèn gỗ 20k,1 công tắc đôi chắc là 10k, 60cm ống phi .... tùy bạn to thì đắt lãng phí,nhỏ thì bổ đôi nhưng không pro... Bạn tính nốt nhé

patuan
25-05-2008, 11:08 PM
Bác MIG cho hỏi, em dùng bể 90x40x50(dài rộng cao) có 3 bóng đèn loại 59cm - 18w (loại gì cùa Đài loan: Flow-lux) như vậy có đủ sáng không, cái chụp đèn nhà em lắp bóng thường không được. em cũng không biết gì nhiều về đèn, nghe Jebo, nec và các thông số của đèn trên forum mà em không hiểu tí gì (mới có điều kiện chơi TS mà ). nhân tiện bác mở rộng tầm mắt cho em luôn với nhé. cám ơn rất nhiều

Dr_Martens
28-05-2008, 03:55 PM
Khiếp cái hồ 70-40-40 của em wính 4 bóng Jebo 6 tấc,xài gần 2 tháng mà thấy nó tăm tối sao đấy..TCN thì cứ cao nhòng,còn chuyện cây cối thở Oxy thì chẳng bao giờ thấy.Các đk như AS,Nhiệt độ,Co2,độ tĩnh lặng của mặt nước gần như tốt...Chắc chuyến này phải choi MH quá....Mà bóng Jebo đợt này mua bị đểu quá,mới gần 2 tháng đầu đã đen :D

Mig29
29-05-2008, 06:10 AM
Bác MIG cho hỏi, em dùng bể 90x40x50(dài rộng cao) có 3 bóng đèn loại 59cm - 18w (loại gì cùa Đài loan: Flow-lux) như vậy có đủ sáng không, cái chụp đèn nhà em lắp bóng thường không được. em cũng không biết gì nhiều về đèn, nghe Jebo, nec và các thông số của đèn trên forum mà em không hiểu tí gì (mới có điều kiện chơi TS mà ). nhân tiện bác mở rộng tầm mắt cho em luôn với nhé. cám ơn rất nhiều
patuan chào bạn.
Nói ra thì anh em cười, thực sự chưa bao giờ mình dùng mấy cái bóng đó cả (hy vọng là sau này cũng vậy) nên chịu cứng, muốn mà không giúp gì được cho bạn. Nếu ở SG, bạn mời mấy anh ASAP đi uống cà phê, ở Han thì leo cây đa?..à ý mình nói là ra quán cây đa cây đề gì đó hỏi mấy anh hội TS Han nhé, hihi, chỉ người dùng thực tế mới có câu trả lời chính xác thôi.
Chúc vui khỏe.

Mig29
29-05-2008, 06:13 AM
Khiếp cái hồ 70-40-40 của em wính 4 bóng Jebo 6 tấc,xài gần 2 tháng mà thấy nó tăm tối sao đấy..TCN thì cứ cao nhòng,còn chuyện cây cối thở Oxy thì chẳng bao giờ thấy.Các đk như AS,Nhiệt độ,Co2,độ tĩnh lặng của mặt nước gần như tốt...Chắc chuyến này phải choi MH quá....Mà bóng Jebo đợt này mua bị đểu quá,mới gần 2 tháng đầu đã đen :D
Vậy đổi qua T5 đi Mr.Doc, chỉ cần 4 bóng là cây..chui xuống nền lun :)

patuan
29-05-2008, 03:59 PM
cảm ơn anh MIG29 nhìu, em ở SG anh, hôm wa mới wa của hàng Bùi viện của bác Codai mua ít rêu cá đẻ thì được khuyến mãi thêm 1/2 là rêu tóc xanh. sợ quá chưa dám cột vào đá. các bác chỉ em cách trị. bóng đèn của em mua ở hàng TS trên đường Tôn đản, Q4, em nghĩ là 3 bóng cũng ổn vì CTN chúi mũi xuống còn các cây khách thì thở hổn hễn. Cảm ơn forum này rất nhiều, nhờ chăm chỉ lên đây mà cái hố đầu tay của em cây cối xanh tươi. Cảm ơn các anh chị rất nhiều, mong có cơ hội được café với các anh.

Kethamlam
05-06-2008, 11:42 PM
Các bác cho em hỏi về thông số của máng đèn Atman và Jebo với: máng cho đèn 60, 90, 120 cm thì độ dài, rộng tối đa là bao nhiêu ạ ? Nếu máng có hai bóng thì rộng tối đa bao nhiêu ? Xin cảm ơn các bác ?

hoang2968
06-06-2008, 12:48 AM
Các bác cho em hỏi về thông số của máng đèn Atman và Jebo với: máng cho đèn 60, 90, 120 cm thì độ dài, rộng tối đa là bao nhiêu ạ ? Nếu máng có hai bóng thì rộng tối đa bao nhiêu ? Xin cảm ơn các bác ?
Em có thể ra tiệm bán cá cảnh mà đo, ai mà đo giúp được, ai mà giúp mấy chuyện như thế.

richs
08-06-2008, 12:05 AM
mig ơi hồ mình 60-30-40 xai 1 bóng jebo 60cm dc ko giá của nó là bao nhiu vậy và neu co máng luôn thi thêm bao nhiu

Kethamlam
18-06-2008, 10:27 PM
Tôi có lên trang của bóng đèn rạng đông tìm hiểu thì thấy các bóng đèn đó không có các thông số về nhiệt độ K ( mà thấy các bác hay nói đèn 6500K, 8000K, 10000K ... ). Vậy làm sao có thể qui đổi hay xác định thế nào được thông số này của rạng đông ?

vinhrau
18-06-2008, 11:02 PM
Tôi có lên trang của bóng đèn rạng đông tìm hiểu thì thấy các bóng đèn đó không có các thông số về nhiệt độ K ( mà thấy các bác hay nói đèn 6500K, 8000K, 10000K ... ). Vậy làm sao có thể qui đổi hay xác định thế nào được thông số này của rạng đông ?

Bóng rạng đông thường có 2 mầu chính là daylight và warmwhite.
- Daylight có nhiệt độ mầu 6.500K
- Warmwhite có nhiệt độ mầu 2.700K
Trên vỏ bóng có ghi.

aquatichung
18-06-2008, 11:10 PM
mig ơi hồ mình 60-30-40 xai 1 bóng jebo 60cm dc ko giá của nó là bao nhiu vậy và neu co máng luôn thi thêm bao nhiu

Mig ở xa không dùng bóng Jebo và cũng không có để Mig mua nên thật khó cho câu trả lời của Mig.

Jebo mua tại các của hàng cá Việt nam nguồn hàng từ trung quốc về, dùng cũng tốt nhưng nhanh phải thay bóng do giảm hiệu suất ánh sáng.

huutrivo
26-06-2008, 09:59 AM
Các bác cho em hỏi hồ 100x30x70 (dài x sâu x cao) thì cần bao nhiêu đèn là đủ?

paopao
18-07-2008, 05:17 PM
các bác ơi cho em hỏi tý: Em đang choi bể treo tường 1m2 x 60 x 15 vậy dùng đèn bao nhiêu w là đủ . Hiện giờ em đang dùng một bóng đèn 90cm đi theo bể nhưng em trồng cây mau chết lắm đặc biệt là những cây màu đỏ ( rất đẹp nhưng chết rụng lá hoặc chết hoài ) . Rúp em nhé. Thanks.

metal_maniac
10-08-2008, 06:19 PM
các bác cho em hỏi dùng đèn Neon bình thường cho hồ thủy sinh đc ko ạh ?

Cuội
11-08-2008, 09:21 AM
các bác cho em hỏi dùng đèn Neon bình thường cho hồ thủy sinh đc ko ạh ?
Được nhưng không đạt hiệu quả như mong muốn .

metal_maniac
11-08-2008, 11:24 PM
Theo bác thì cái nào là tốt nhất và bác cho e biết giá cả thế nào luôn ah.

metal_maniac
16-08-2008, 09:52 PM
mình mua bóng màu trắng về dán decan màu lên có đc ko ạ ?

betin
17-03-2010, 01:14 AM
cho mình hỏi, hồ của mình kích thước 70cm x 70cm x 70cm thì dùng bóng gì, bao nhiêu bóng, mua ở đâu?; mình ở thp HCM

donghocat
18-03-2010, 10:20 PM
Bạn ở TP ,bạn qua bên nguyễn Thông đều có bán những thứ bạn cần,người bán sẽ tư vấn cho bạn.

Mr_Phieu
27-04-2010, 08:36 AM
Bể mình 1,5m mà chỉ dùng 3 bóng 40w 10000k thì ko biết có đủ sáng ko nhỉ ? Mấy ông hàng cá lởm khởm quá :( hỏi toàn tư vấn mấy cái đâu đâu :(

hovaten
27-04-2010, 08:43 AM
Bể mình 1,5m mà chỉ dùng 3 bóng 40w 10000k thì ko biết có đủ sáng ko nhỉ ? Mấy ông hàng cá lởm khởm quá :( hỏi toàn tư vấn mấy cái đâu đâu :(
Tăng lên gấp đôi .......chắc gì đã đủ với ông Camry , cao vật vã . Bể cây mà nghe mấy ông bán cá tư vấn thì coi như song

Mr_Phieu
28-04-2010, 12:18 AM
Tăng lên gấp đôi .......chắc gì đã đủ với ông Camry , cao vật vã . Bể cây mà nghe mấy ông bán cá tư vấn thì coi như song
Xin lỗi anh cảnh nhé, giờ anh đi làm về lại là giờ em phải đi học tại chức nên chưa nghe qua nghe anh chỉ giáo đc :) Bể lần đầu setup mua nền thì nền lởm, đèn thì ko đủ sáng, lũa thì thôi vàng khè cả bể :(( Nghĩ mà thấy buồn quá ...

chumchum
14-05-2010, 09:34 AM
quả đúng là cái em đang cần đây,máy cái thông số này em kiếm hoài h mới thấy. thank bác nha

giangmen
29-05-2010, 06:12 PM
Chào các bạn mình là lính mới, Xin ra mắt các bạn mong được học hỏi.

lechau
06-06-2010, 06:49 PM
Bể mình 1.2*60*60 đang xài 2 bóng Jebo 40w 10000k liệu có đủ sáng cho TCN bò ko ?

trunghieudao
18-07-2010, 10:46 PM
mình bể 60.40.30 thì sài 3 bóng atman có thừa k bạn?

thekop
26-07-2010, 11:46 PM
Bể mình 1.2*60*60 đang xài 2 bóng Jebo 40w 10000k liệu có đủ sáng cho TCN bò ko ?
Nếu có thể bác thêm cho em 4 bóng như thế nữa hoặc chí ít cũng phải 3 bóng nữa. Tách công tắc từng bóng để tiện cho việc điều chỉnh cường độ ánh sáng.

mình bể 60.40.30 thì sài 3 bóng atman có thừa k bạn?
Bể của bạn như vậy là đủ rồi không thừa đâu. Có thể chưa đủ cho 1 số cây có màu đỏ lên đúng màu.

Ashikaa
12-08-2010, 11:37 AM
Nhà mình có máng HaiYang 3 bóng T5 60 nhưng nhìn thấy ánh sáng có vẻ yếu cho hồ 60. Mình trồng cắt cắm và TCN. Mình không biết đèn T5 đó bao nhiêu K nên đang định thay đèn khác. Cho mình hỏi 3 bóng T5 cho hồ 60 có đủ ko ? Nên mua bóng T5 loại bao nhiêu K ? Nếu có thể cho mình giá và đỉa chỉ mua ở HN luôn nhé.

lechau
12-08-2010, 11:42 AM
3 bóng T5 nhưng mà bao nhiu watt/bóng vậy bác ? nên xài 2 bóng 6500k kết hợp 1 bóng 10000k sẽ cho hiệu quả cây lên xanh tốt và màu sắc bể tươi tắn.

Ashikaa
12-08-2010, 11:46 AM
Nhà mình có máng HaiYang 3 bóng T5 60 nhưng nhìn thấy ánh sáng có vẻ yếu cho hồ 60. Mình trồng cắt cắm và TCN. Mình không biết đèn T5 đó bao nhiêu K nên đang định thay đèn khác. Cho mình hỏi 3 bóng T5 cho hồ 60 có đủ ko ? Nên mua bóng T5 loại bao nhiêu K ? Nếu có thể cho mình giá và đỉa chỉ mua ở HN luôn nhé.

3 bóng T5 nhưng mà bao nhiu watt/bóng vậy bác ? nên xài 2 bóng 6500k kết hợp 1 bóng 10000k sẽ cho hiệu quả cây lên xanh tốt và màu sắc bể tươi tắn.
Mỗi bóng 14W nhưng ko biết bao nhiêu K. Nhưng bạn có biết giá và địa điểm mua của 2 loại 6500k và 10000k ở HN ko ?

justin bieber
22-03-2011, 11:12 AM
Mình mới chơi thủy sinh đây , mình có 1 vấn đề cần được giải đáp :
Mình trồng cây TCCB cần bóng có bao nhiêu K ?
1 bộ đèn ( máng , bóng ... ) Jebo là khoảng bao nhiêu ở đâu trên SG thì có

vunguyentuananh
31-03-2011, 01:53 PM
Nhờ các bác tư vấn giùm em. Em làm cái bể dài 2,1m cao 0,6m rộng 0,8m lúc đầu em tính nuôi cá rồng, nhưng sau khi lân la box bể thủy sinh thấy đẹp quá chuyển sang bể thủy sinh. Em nhờ các bác tư vấn cho em về ánh sáng với. Em đã đầu tứ 3 máng đơn Atman 1,3m (10 000k) (cả máng) và 2 máng đôi 0,8m BENXIANG. Em cám ơn các bác rất rất nhiều. :)

cá bảy màu
26-09-2011, 10:51 PM
Em nhờ các bác tư vấn dùm (em có 1 bể jebo 50cm) và hiện tại đang có 1 bóng jebo 1500k công suất 15W màu hồng (máng Benxiang) thì đã đủ công suất chưa ợ.

Mà bóng màu hồng có được không ợ, em chưa thấy đề cập bóng màu hồng

starmovies
10-02-2012, 01:39 PM

hix theo bảng này thì bể mình thiếu một bóng 1.2m rồi, bể 1.4m mà dùng có 2 bóng 1.2m thui, bi giờ thêm một cái cho đu. Thank bác

anhhainguyen
10-02-2012, 02:49 PM
tôi thấy một số người sư dụng đèn led (http://denledvo.vn) để trồng lan và bể thủy sinh.

cocolala
23-11-2012, 08:15 AM
bể của em kích thước 140x42x63cm drc, đèn chế 3 bóng t8 120cm atman và 2 bóng 60cm, em muốn hỏi mức độ đèn như vậy có đủ ko ạ, cây thì em trồng nhiều loại như huyết tâm lan, DTH, vảy ốc, hồng liễu,bách diệp, báo van đinh hương, nmc,...
em cũng muốn hỏi thêm: cây báo van đinh hương nhà em, em trồng nó cứ bị thối gốc, em đã cắt gốc đi và cắm lại nhiều lần vẫn bị thối, vậy ai đã trồng cây này thì chỉ em cách trồng sao cho hiệu quả nhất, em xin cảm ơn.

thaoti
23-11-2012, 08:50 AM
bể của em kích thước 140x42x63cm drc, đèn chế 3 bóng t8 120cm atman và 2 bóng 60cm, em muốn hỏi mức độ đèn như vậy có đủ ko ạ, cây thì em trồng nhiều loại như huyết tâm lan, DTH, vảy ốc, hồng liễu,bách diệp, báo van đinh hương, nmc,...
em cũng muốn hỏi thêm: cây báo van đinh hương nhà em, em trồng nó cứ bị thối gốc, em đã cắt gốc đi và cắm lại nhiều lần vẫn bị thối, vậy ai đã trồng cây này thì chỉ em cách trồng sao cho hiệu quả nhất, em xin cảm ơn.

Chiều cao có 55 cm thôi chú nhé, 2 bóng osram Đức và 2 bóng Atman 10k, về cơ bản là đủ cho bể này, có nhiều hơn thì cũng ko sao, vì cường độ ánh sáng càng nhiều giúp cây quang hợp tốt hơn -> tốn điện. Bể này chú cứ bất từ 8 -10 tiếng là ổn. Cây thối gốc có thể do dinh dưỡng và vi sinh chưa hoạt động đủ mạnh vì bể mới setup, bổ sung thêm phân nước và bỏ phần thối đi cắm phần ngọn xuống khi cây phát triển đủ dễ là phát triển ầm ầm.

trong_nghia
23-11-2012, 09:10 AM
kích thước bể kỳ lạ nhỉ :( bể m4 mà rộng 42 thì hẹp quá, muốn thêm bóng cũng khó. Chỉ có điều là bể bác toàn bóng hụt 2 đầu thế kia liệu ổn ko? thiếu thì cây chưa chết, có điều là ko đẹp cho bể Hà Lan thôi. Nếu là em, em cứ dùng 5 cái bóng T8 osram cho sướng. Cây thôi gốc thường thì là do ánh sáng ko tới được phần gốc, cây sẽ bị đen hoặc thôi. hoặc là do nền nóng quá.

thaoti
23-11-2012, 09:33 AM
kích thước bể kỳ lạ nhỉ :( bể m4 mà rộng 42 thì hẹp quá, muốn thêm bóng cũng khó. Chỉ có điều là bể bác toàn bóng hụt 2 đầu thế kia liệu ổn ko? thiếu thì cây chưa chết, có điều là ko đẹp cho bể Hà Lan thôi. Nếu là em, em cứ dùng 5 cái bóng T8 osram cho sướng. Cây thôi gốc thường thì là do ánh sáng ko tới được phần gốc, cây sẽ bị đen hoặc thôi. hoặc là do nền nóng quá.

Trả lời hộ nhé: Cái này mình đặt bóng sole nhau thì không thiếu sáng và 2 đầu bể thì trồng các loại cấy cần ít ánh sáng, theo kinh nhiệm của mình thấy cây vẫn phát triển bình thường tại 2 đầu bể. Còn hiện tượng cây thối gốc thì có nhiều nguyên nhân chưa hẳn là do thiếu ánh sáng. Bể này chỉ cao 55 và lớp phân dày tầm 15 cm nên độ chiếu sáng từ đèn xuống bể chỉ tầm 40 cm.

trong_nghia
23-11-2012, 09:38 AM
Trả lời hộ nhé: Cái này mình đặt bóng sole nhau thì không thiếu sáng và 2 đầu bể thì trồng các loại cấy cần ít ánh sáng, theo kinh nhiệm của mình thấy cây vẫn phát triển bình thường tại 2 đầu bể. Còn hiện tượng cây thối gốc thì có nhiều nguyên nhân chưa hẳn là do thiếu ánh sáng. Bể này chỉ cao 55 và lớp phân dày tầm 15 cm nên độ chiếu sáng từ đèn xuống bể chỉ tầm 40 cm.

nếu để sole, tính ra thì 2 bóng 60 cũng chỉ bằng 1 cái bóng m2. Với bể Hà lan thì màu sắc sẽ ko đạt chuẩn được. 2 đầu trồng cây ít sáng cũng khả quan, nhưng về lâu dài cây sẽ hướng sáng mà nghiêng vào giữa bể. Cây thôi gốc do thiếu sáng ít xảy ra hơn, chủ yếu là do nền ( đặc biệt là nền trộn). trước mình cũng bị tình trạng với DTH, lông chim...

thaoti
23-11-2012, 09:56 AM
nếu để sole, tính ra thì 2 bóng 60 cũng chỉ bằng 1 cái bóng m2. Với bể Hà lan thì màu sắc sẽ ko đạt chuẩn được. 2 đầu trồng cây ít sáng cũng khả quan, nhưng về lâu dài cây sẽ hướng sáng mà nghiêng vào giữa bể. Cây thôi gốc do thiếu sáng ít xảy ra hơn, chủ yếu là do nền ( đặc biệt là nền trộn). trước mình cũng bị tình trạng với DTH, lông chim...

Giải pháp bóng 60 cm x 2 là để ở giữa mình có thể kéo 2 bóng ra 2 phía góc bể bằng dây nối ở giữa, thực chất thì mình thấy cây vẫn phát triển theo chiều thẳng - > anh sáng vẫn đủ. http://www.aquabird.com.vn/forum/showthread.php?t=101203 cũng dùng 6 bóng 60 cm cho bể 160 x 45 x H65 nhưng mình thấy bể này cao quá mà số bóng lại ít nhưng nhìn lên bể cây rất đẹp, có lẽ do phân nền tốt.

Nền trộn thì đúng là cái gì nó cũng có giá của nó, chuẩn thì 600k bao ADA x 10 bao cho bể này, thì hơn đứt tổng tiền phân cho bể này 200k. hiiiiiiiiiiiiiiiiiiiiiiiiiiiiiiiiiiiiiiiiiiiiiii
Sau thời gian nhận thấy nền trộn thì nên bổ sung thêm phân nước, mình dùng phân Bioaqua thấy rất tốt, cây lên căng mượt, hiện tượng thối gốc và lá cũng giảm.
Nói chung chơi hà lan cũng là kiểu chơi cắm hoa, cần phải chỉnh sửa nhiều, còn muốn an nhàn hơn thì chơi rêu, vừa nhàn vừa đỡ tốn điện.

cocolala
23-11-2012, 12:30 PM
về cây thối rễ theo a trongnghia thì chắc do nền em mới trộn còn nóng cây không thích nghi kịp
còn về vấn đề đèn, em chơi cắt cắm thì nên dùng bóng ánh sáng 6500k hay 10000k cây sẽ đẹp hơn ạ???

thaoti
25-11-2012, 07:59 AM
6500k cho cắt cắm, 10k cho rêu. Và 50 kí tự cho đăng bài

blackeyedpealee
24-12-2012, 10:50 AM
cho em hỏi hồ 50x20x30 (DxRxC) nuôi thủy sinh vs cá nhỏ cần bao nhiêu bóng huỳnh quang daylight, mỗi bóng bao nhiêu wat ah? thanks.

manhquangmq
03-04-2013, 02:36 PM
Bác nào bị bể lỡ cỡ ko có đèn chuẩn kích thước pm e tư vấn cho. E đang xài hồ 2m dùng khoảng 720 bóng chiếu chính và 360 bóng chiếu màu. Led các bác ợ. Tổng công suất cỡ 3-400w hơi tốn nhưng giải quyết được vấn đề tiện và đẹp. Thủy sinh phải treo đèn cao chút cho dễ cắt với cắm chứ 2m bê hay lật để thò tay vào hồ đều chết

TRUNG GÒM
04-04-2013, 07:43 PM
hồ nhà mình 100x40x50, xài theo bạn 3 bóng jubo có nong lắm không

trung_cao lanh
11-08-2013, 04:50 PM
bác ơi cho em hỏi, hồ của minh 100 40 50 thì trheo bác minh xài 90w là đủ, sao hồ e xài 5 bóng t5 osram 21w mấy bác kia cho là thiếu vi nếu tính 1w/1l.

H.T.T
23-09-2013, 09:13 AM
cám ơn bác ! :) đang học cách chơi thủy sinh nên cần đọc những bài viết dạng này...

Seven Boutique
26-10-2013, 07:26 PM
Các cao nhân cho em hỏi về ánh sáng chút về ánh sáng. Hồ em 50x34x34 trồng các loại cắt cắm, TCN, Xmas thì cần as như thế nào. Em đang dùng bóng đơn jebo 10w thấy TCN ngốc đầu..em xin cảm ơn trước ạ!

imwalking
13-01-2014, 11:35 PM
Bác cho e hỏi chút. Bể e nhỏ 30x20x25(DxRxC) thì dùng bóng công suất bao nhiêu ạ!

caymotcu
15-01-2014, 10:02 AM
Bác cho e hỏi chút. Bể e nhỏ 30x20x25(DxRxC) thì dùng bóng công suất bao nhiêu ạ!
3cái T5 dân dụng loại 10W (Sinol )là được, đâu ngư có 45k/cái, chế thêm máng hắt vào nữa là có đồ chơi ngon bổ rẻ.

iThienVu
26-02-2014, 04:24 PM
em đang setup cái bể 40x30x30 chủ yếu thích trồng những cấy ko đòi hỏi khắt khe về dinh dưỡng và ánh sáng hay CO2 như rêu, tiêu thảo, duơng xỉ, tóc tiên, ráy...vv
nền em đang dùng bonbon, đang phân vân về ánh sáng vì đang sử dụng đèn kẹp SOBO 312A 4w, có người nói cái này chỉ để cho đẹp ngắm cá chứ trồng cây thì ko được và khuyên nên dùng loại khác như kẹp T5HO 35cm.. các bác có kinh nghiệm tư vấn em với @@ nghèo nên làm cái gì cũng phải suy nghĩ lăn tăn quá đi...

camapsun
24-03-2014, 07:48 PM
bể 90x45x45 thì tính theo bể 1mx50x50 trong bảng phải không bác

minhman2484
03-04-2014, 08:43 PM
bể 90x45x45 thì tính theo bể 1mx50x50 trong bảng phải không bác

90x45x45: 4 bóng T5, hoặc T8 tùy theo trồng rêu hay dương xỉ có thể ít hơn 1 chút.