PDA

Xem phiên bản đầy đủ : Nuôi chim chích chòe đất sinh sản

tr xuan vu
08-05-2011, 08:19 PM
Hiện nay tôi đang nuôi chim chích chòe đất, từ con non lên con biết mổ. Và đang nuôi thử nghiệm cho nuôi sinh sản trong lồng, chuồng với số lượng nhiều. Nên tôi viết bài này gợi ý với ACE nào có cùng cảm hứng nuôi chích chòe đất sinh sản, thì hãy vào đây góp ý và trao đổi kinh nghiệm . Tôi rất vui vì được ACE đóng góp ý và chỉ dẩn thêm cho tôi.
Theo cách nuôi của tôi như sau:
1- nuôi trong lồng hình khối chữ nhật,cao 0,6m, rộng 0,6m, dài 1,2m nuôi 1 cặp trống mái
2- Chuồng hình tròn bằng lưới sắt, đường kính chuồng 0,6m, cao 2m . chuồng được để ngoài trời, dưới đáy chuồng là lớp đất cát được bao lại bằng 1 vòng tròn bằng gạch, phía trên chuồng là 1 chóp hình nón bằng tole, là chỗ trú mưa nắng của chim bố mẹ và cũng là chỗ để thức ăn, chỗ ngũ của chim
Trong 2 kiểu lồng này ;
Tôi thấy lồng hình chữ nhật di chuyển được thì rất tiện trong sinh hoạt, nhưng không tiện cho chim khi sinh sản, và tốn nhiều công chăm sóc hơn.
-Lồng hình tròn cố định ngoài trời , khó bảo quản như chuột, rắn, kiến v v kể cã mất trộm , nhưng lại rất tiện cho chim sinh sản vì phù hợp với môi trường hoang dã, chim đủ nắng sáng, yên tĩnh. Đủ thời gian ấp trứng , tỷ lệ chim non sống cao ...
Thức ăn ; Lúc chim bố mẹ chưa sinh sản tôi cho ăn cám gà và tròng đỏ trứng, thỉnh thoảng thêm sâu, cào cào, dế... Không cho ăn bột của chim hót hiện nay. Gần đến mùa sinh sản, vào tháng 11 âl tôi thúc nhiều sâu, cào cào, dế, ...để chim sung lên tham gia sinh sản tốt.
Tôi cho chim ăn cám gà vì trong cám gà có đầy đủ dưỡng chất kể cả khoáng, tôi cũng thêm khoáng của chim yến phụng vào
..................................và xin ACE chỉ giáo thêm

Tran_Duc
08-05-2011, 08:28 PM
anh ơi có phải anh chuyên bỏ mối chim con chích chòe đất và chích chòe than không vậy ?

tr xuan vu
08-05-2011, 08:56 PM
Đúng rồi bạn à, mình có chích đất , than và sáo cưỡng , nhưng bỏ sĩ bạn à

duongtm
09-05-2011, 10:10 AM
Hiện nay tôi đang nuôi chim chích chòe đất, từ con non lên con biết mổ. Và đang nuôi thử nghiệm cho nuôi sinh sản trong lồng, chuồng với số lượng nhiều. Nên tôi viết bài này gợi ý với ACE nào có cùng cảm hứng nuôi chích chòe đất sinh sản, thì hãy vào đây góp ý và trao đổi kinh nghiệm . Tôi rất vui vì được ACE đóng góp ý và chỉ dẩn thêm cho tôi.
1- nuôi trong lồng hình khối chữ nhật,cao 0,6m, rộng 0,6m, dài 1,2m nuôi 1 cặp trống mái
2- Chuồng hình tròn bằng lưới sắt, đường kính chuồng 0,6m, cao 2m . chuồng được để ngoài trời, dưới đáy chuồng là lớp đất cát được bao lại bằng 1 vòng tròn bằng gạch, phía trên chuồng là 1 chóp hình nón bằng tole, là chỗ trú mưa nắng của chim bố mẹ và cũng là chỗ để thức ăn, chỗ ngũ của chim
Trong 2 kiểu lồng này ;
Tôi thấy lồng hình chữ nhật di chuyển được thì rất tiện trong sinh hoạt, nhưng không tiện cho chim khi sinh sản, và tốn nhiều công chăm sóc hơn.
-Lồng hình tròn cố định ngoài trời , khó bảo quản như chuột, rắn, kiến v v kể cã mất trộm , nhưng lại rất tiện cho chim sinh sản vì phù hợp với môi trường hoang dã, chim đủ nắng sáng, yên tĩnh. Đủ thời gian ấp trứng , tỷ lệ chim non sống cao ...
Thức ăn ; Lúc chim bố mẹ chưa sinh sản tôi cho ăn cám gà và tròng đỏ trứng, thỉnh thoảng thêm sâu, cào cào, dế... Không cho ăn bột của chim hót hiện nay. Gần đến mùa sinh sản, vào tháng 11 âl tôi thúc nhiều sâu, cào cào, dế, ...để chim sung lên tham gia sinh sản tốt.
Tôi cho chim ăn cám gà vì trong cám gà có đầy đủ dưỡng chất kể cả khoáng, tôi cũng thêm khoáng của chim yến phụng vào

Nhưng mà nó có bắt cặp và sinh sản không ah.......................

bo_trum
09-05-2011, 10:41 AM
Đúng rồi bạn à, mình có chích đất , than và sáo cưỡng , nhưng bỏ sĩ bạn à

ax..nhìn cái tên há mồm lun..trùng họ tên zoi tui...họ trần hay trương za....:D.............

xanh_tim
09-05-2011, 12:22 PM
EM cũng muốn nuôi đất sinh sản nhưng nuôi chim bổi không thành công , năm nay kiếm chim con nuôi lên rồi thả vào xem thế nào . Anh nói như vậy nhưng em không biết anh nuôi đã thành công chưa vậy ?

tr xuan vu
09-05-2011, 03:44 PM
Mình có nuôi 4 cặp chỉ đẻ được 2 cặp thôi. Lại có chuyện lạ lùng này, mình muốn nói để các bạn tham khảo. Mình có 2 cặp chim non lên, 2 cặp bổi tuyển ngay vào mùa sinh sản. Trong 4 cặp đó, có 1 cặp non lên và 1 cặp bổi đẻ và còn lại không đẻ, vì thế mình không biết sau này tuyển chim bố mẹ thế nào, bổi , hay chim non lên đây. Cặp bổi nuôi con và ấp trứng tốt hơn cặp non lên.

---------- Post added at 04:44 PM ---------- Previous post was at 04:41 PM ----------

ax..nhìn cái tên há mồm lun..trùng họ tên zoi tui...họ trần hay trương za....:D.............
Minh là NGUYỄN TRƯỜNG XUÂN VŨ , còn bạn ..............hi hi kết bạn nha

Bình Nguyên
09-05-2011, 08:28 PM
Bác làm tổ cho chòe đất đẻ như thế nào ạ? 2 cặp không đẻ ấy chúng có đá lộn không vậy bác?

bo_trum
09-05-2011, 09:29 PM
hj..mình là Trần Xuân Vũ cứ tưởng jong họ tên lun chứ...:D.......

tr xuan vu
10-05-2011, 03:46 PM
2 cặp không đẻ nó cắn nhau tơi tả luôn, và kết cuộc mình phải tách chúng ra. Năm tới mình không tự cáp cặp như thế, mà cho chúng tự chọn
Theo cách này các bạn nghỉ thế nào nhé; Mình kè lồng nếu thấy chúng thuận nhau, thì cho vào ở chung, nếu không thì chọn con khác vào. Đây là cách làm của năm tới đó.

Ong lai do
10-05-2011, 05:28 PM
Xin hỏi bạn Vũ, tổ là chim tự xây hay do bạn đặt vào sẵn vậy?

tr xuan vu
10-05-2011, 08:29 PM
Tổ chim tự xây anh à, tôi bỏ rơm cỏ và lông gà ác vào , chim tự tha vào làm tổ

ross
11-05-2011, 07:34 PM
Xin hỏi nhà của bạn Vũ ở Tp. HCM hả, ở quận mấy vậy, mình ở quận 3. Nếu được hôm nào đến tham quan nhé

tr xuan vu
12-05-2011, 05:15 PM
Xin hỏi nhà của bạn Vũ ở Tp. HCM hả, ở quận mấy vậy, mình ở quận 3. Nếu được hôm nào đến tham quan nhé
Mình đang nuôi chim và rắn ở Long An bạn à . Còn ở Sài Gòn thì con và vợ mình ở. Hôm nay mình không còn thích nuôi rắn sinh sản nửa , nên mới tính qua nuôi chích chòe sinh sản đây. Với con chích chòe đất nó có bản năng nuôi con rất tốt. Bạn cứ bắt, con bổi kể cả trống mái ngoài đồng về, bạn cho chúng vào ở chung với lồng có nhiều chim non, nó tự mổ sâu, dế, trong lồng đút cho chim non rất chu đáo. Vì đó nên tôi mới biết chích chòe đất chăm sóc con non rất chu đáo, mặt dù không phải con của nó. Còn 1 điều lý thú nửa là , con chim đầu mùa, mình nuôi đến lúc giữa mùa thì nó biết mổ ăn cứng rồi, bạn để nó chung với 1 số chim non nó vẩn đút mồi , một cách tuyệt vời như bố mẹ nó từng chăn sóc cho nó.
Hiện nay mình đang sang bằng diện tích nho nhỏ đất của mình, để làm 1 chỗ nuôi chim đẻ, vì làm chưa xong , nên chưa có gì . Nếu làm xong mình mời bạn đem xem và góp ý nhé

xanh_tim
13-05-2011, 09:52 PM
Nghe anh nói vậy chắc anh ghép chúng đại với nhau nên mới cắn nhau là đúng rồi .
Anh nên cho chúng gần nhau , khi nào chúng thân thiện với nhau rồi thì cho con mái vào aviary và con trống thì để trong lồng cho vào avairy sau 1 tuần mới tha trống ra thì chúng mới có thể kết đôi và không cắn nhau .
Anh nuôi đất đẻ thì hay quá , em cũng muốn nhưng nuôi chưa được . Mới nuôi được than và lửa thôi .
Chế độ ăn uống của nó thế nào vậy anh . Chia sẽ em rút kinh nghiệm với . EM cảm ơn !

tr xuan vu
14-05-2011, 09:48 AM
Chích chòe đất bố mẹ, tôi cho nó ăn sâu, cào dế,trứng kiến, bột.... là chuyện thường xuyên. Có 1 loại thức ăn mà tôi tâm đắc nhất trong nuôi chích chòe là, trùn đất(trùn quế), dán đất,và con dòi. Mấy thứ đấy chích rất thích ăn và rất sung đó bạn à

giangnamphong
14-05-2011, 10:04 AM
Chích chòe đất bố mẹ, tôi cho nó ăn sâu, cào dế,trứng kiến, bột.... là chuyện thường xuyên. Có 1 loại thức ăn mà tôi tâm đắc nhất trong nuôi chích chòe là, trùn đất(trùn quế), dán đất,và con dòi. Mấy thứ đấy chích rất thích ăn và rất sung đó bạn à

Trùn đất(trùn quế), dán đất,và con dòi... Những thứ này bạn mua hay tự nuôi vậy ?

tr xuan vu
14-05-2011, 08:08 PM
Trùn đất(trùn quế), dán đất,và con dòi;
Trùn quế thì ai cũng nuôi được rồi.
Con dán; đất mình lấy đất ẩm và bụi đất, cỏ rơm mục, để vào cái thùng, xô, chậu .... rồi cho con bố mẹ vào càng nhiều càng tốt, thỉnh bạn cho chúng ăn con cá nhỏ, tí sâu, miếng xương trâu, bò, heo,còn dính thịt ....Dán sẽ ăn và đẻ vào đó, mình bắt cho chim ăn
Con dòi; mình lấy phân bò, trâu tươi , cho vào 1 cái thao, chậu... Để lên đó 1 con cá, hay con vật chết vì đó, để nhử cho ruồi xanh đậu vào ăn và đẻ trứng, trứng ruồi nở thành dòi

giangnamphong
15-05-2011, 02:56 PM
Những loại này mình nghĩ hàm lượng đạm và béo khá cao... Cho ăn như vậy liệu chim có bị dư đạm hay không ?

tr xuan vu
15-05-2011, 07:50 PM
cho ăm ít thôi bạn, không thường xuyên bạn à. Bột hoặc cám là thức ăn thường xuyên

hieubds
16-05-2011, 12:14 PM
quá chuyên nghiệp anh Vũ ơi
chúc a thành công, biết đâu lại xuất hiện 1 đại gia từ chích chòe đất :) rồi mở rộng mô hình cho bà con nông dân tăng thu nhập nhỉ :D

tr xuan vu
16-05-2011, 07:55 PM
Cố gắng để làm cho thỏa chí đam mê, chứ không có ước vọng cao xa bạn ơi

xanh_tim
17-05-2011, 06:33 PM
Nếu gặp hên có con đất bạch thì mới thành đại gia được , hihi . Mùa này anh có mấy con rồi để lại cho em 1 cặp được không anh . Anh ở SÀi gòn phải không anh .

tr xuan vu
17-05-2011, 07:13 PM
Mùa nầy mình chỉ có 1 con bạch, không phải bạch kim. Lông nó màu caffe sửa, lại là con mái mới ác chứ. Chân , mỏ, mắt màu đen, màu đỏ mới tốt. Mình để lại làm con mẹ ghép với con bố thường, thử coi đẻ ra con con màu gi?

simbet
18-05-2011, 07:53 PM
Mong bác chia sẽ kinh nghiệm cho anh em nuôi nhé. Chúc thành công.

tr xuan vu
19-05-2011, 07:49 PM
Minh rất cố gắng và kiên trì quyết tâm mong được có kết quả tốt

chimchiavoi
25-05-2011, 03:02 PM
Trong 2 kiểu lồng này ;

Mình cũng có sở thích giống Bạn là rất thích nuôi chim đẻ. Mình đã làm một cái aviary mỗi chiếu 3m, cao 4m dự tính sẽ nuôi Nhồng đẻ, vì Nhồng có giá trị kinh tế cao hơn. Trong lúc chưa mua được Nhồng giống, mình bắt một mớ Chào mào thả vô tạm, ai dè chỉ 3 tháng sau có 1 đôi bắt cặp và sinh sản. Chúng sinh sản nhanh hơn gà. Cứ 4 - 5 tuần là cho ra một lưá. Sau đó chúng tạm ngưng chừng 3 tháng, đến tháng 12/2010 lại bắt đâu đẻ tiếp và cho đến nay (tháng 5/2011) thì lưá thứ 6 sắp chaò đời. Mình chẳng bán được con nào, toàn cho và tặng nên nhiều lúc không muốn nuôi nưã. Chỉ thương chúng đang hạnh phúc mà mình không nỡ chia rẽ chúng thui.
Hiện mình có 1 cặp CC Than mới ghép đôi cách đây chừng 1 tháng. Thấy chúng có vẻ mến nhau mình bèn làm một cái hộp gỗ treo vào trong lồng, mới từ trưa đến chiều đã thấy con trống tha rác vào xây tổ. Nếu cặp CC Than naỳ ss thành công mình sẽ bắt tay vào nuôi Nhồng đẻ.
Nếu nuôi thành công và chúng ss nhiều như cặp CM hiện nay thì lãi to đây.

tr xuan vu
25-05-2011, 04:30 PM
Chúc bạn thành công, và tiếp tục chia sẽ với mình nhé. Hôm nay mình có thêm 1 bạn đồng hành rồi vui quá. Bạn à theo mình biết về nuôi nhồng đẻ, thì mình có 1 NỮ SƯ PHỤ là cô KIM. Tên thật của cô này là Nguyễn thị Bé. Bọn mình thường gọi là dì Bé hoặc cô Kim vì cũng được. Sư Phụ đã nuôi nhồng đẻ thành công rồi bạn. Địa chỉ của sư phụ huyện Châu Đức , bà rịa vũng tàu. Bạn đến huyện Châu Đức bạn đến khu BÌNH GIÃ . Đến đó bạn hỏi dì Bé nuôi nhồng đẻ thì ai cũng biết

chimchiavoi
25-05-2011, 08:35 PM
Bà Nguyễn thị Bé (Kimboosai) ở Ngãi giao mà báo chí đã đưa tin cách đây cả chục năm mình vẫn còn nhớ. Hồi ấy giá Nhồng con khoảng 1 chỉ vàng một con. Mà chỉ vàng hồi ấy khó kiếm lắm chứ không như bi giờ. Sau đó rất lâu mình không còn nghe báo chí đưa tin nữa, search trên web cũng không thấy thông tin gì mới.
Theo mình thì ở VN hiện nay chưa phải là lúc để nuôi chim rừng ss nhân tạo theo chiều hướng kinh doanh. Bởi việc săn bắt ở thiên nhiên vẫn còn rất tự do, dễ dàng. Chính điều này đã làm cho giá thành chim ss nhân tạo không địch nổi với chim săn bắt tự do. Một khi chăn nuôi mà không có lời thì chẳng ai làm. Vậy nên mình theo đuổi việc nuôi chim ss cũng chỉ là để thỏa nỗi đam mê mà thôi. Còn chuyện nuôi để kinh doanh thì chắc còn lâu lắm.
Nhưng thôi, biết đâu vài năm nữa NN siết lại kỷ cương, người dân biết tôn trọng môi trường ... thì sao nhỉ ?
Vài lời chia sẻ cùng Bạn, thân !

No_name
07-06-2011, 10:26 PM
Bà Nguyễn thị Bé (Kimboosai) ở Ngãi giao mà báo chí đã đưa tin cách đây cả chục năm mình vẫn còn nhớ. Hồi ấy giá Nhồng con khoảng 1 chỉ vàng một con. Mà chỉ vàng hồi ấy khó kiếm lắm chứ không như bi giờ. Sau đó rất lâu mình không còn nghe báo chí đưa tin nữa, search trên web cũng không thấy thông tin gì mới.
Theo mình thì ở VN hiện nay chưa phải là lúc để nuôi chim rừng ss nhân tạo theo chiều hướng kinh doanh. Bởi việc săn bắt ở thiên nhiên vẫn còn rất tự do, dễ dàng. Chính điều này đã làm cho giá thành chim ss nhân tạo không địch nổi với chim săn bắt tự do. Một khi chăn nuôi mà không có lời thì chẳng ai làm. Vậy nên mình theo đuổi việc nuôi chim ss cũng chỉ là để thỏa nỗi đam mê mà thôi. Còn chuyện nuôi để kinh doanh thì chắc còn lâu lắm.
Nhưng thôi, biết đâu vài năm nữa NN siết lại kỷ cương, người dân biết tôn trọng môi trường ... thì sao nhỉ ?
Vài lời chia sẻ cùng Bạn, thân !

Rất tâm đắc với nhg gì anh nói. Thật sự, công sức a.Vũ bỏ ra cho con đất sinh sản, nếu tính chi ly thì hiện tại có thế với 1 con đất a sản sinh ra đc thì bằng,2,3 con đất nhập trực tiếp từ campuchia về. A Vũ chắc cũng biết rõ điều này vì a Vũ cũng từng bỏ sỉ đất non nhập từ campuchia, phải ko anh???
Em cũng đã tới a mua chim vài lần, em thấy nông trai nuôi rắn của anh phát triển tốt em mừng lắm. Xin a đừng bỏ nó anh nhé.
Nhug đam mê vẫn là đam mê phải ko anh? Em cũng rất ước ao đc 1 cái avi nuôi toàn con đất nhg mãi chưa thực hiện đc, cũng còn phải bon chen lắm với hiện tại anh ah...
Kính chúc các a/e vạn an....

tr xuan vu
08-06-2011, 12:57 PM
Đam mê bạn ơi, Còn về con rắn thì mình không bỏ nó đâu. Hiện nay mình tập nuôi chồn hương sinh sản và chích chòe đất s s đây. Vì lòng đam mê mà bạn. cám ơn bạn đã góp ý. Còn tính toán về việc cho ra 1 con đất con , mình nuôi thì giá hơn đất hoang dã về, tôi đồng ý với bạn.

Bình Nguyên
08-06-2011, 07:42 PM
Bộng để chim đẻ bác tr xuan vu làm bằng vật liệu gì vậy ạ? Hộp gỗ hay ống tre hay...?
Có cần cho cặp Chòe đất tiếp xúc với mặt đất không vậy bác?

tr xuan vu
09-06-2011, 11:22 AM
Mình làm chuồng nền đất bạn à, nhưng tổ không ở dưới đất vì mình sợ kiến. Tổ là hộp gỗ của yến phụng cũ, mình đã nuôi yến phụng mấy năm trước còn lại . Để cao hơn mặt đất nền 40cm

xanh_tim
10-06-2011, 01:02 AM
Chào anh , em được biết năm ngoái anh nuôi có 1 con mái bạch vậy lúc nói mới ra đời màu lông có gì đặc biệt không anh , em có ổ lửa nhìn lông màu đỏ bình thường nhưng vạch cánh ra thấy có 1 số lông cánh có màu trắng , trắng 1 tý giống kiểu chim thiếu chất , em đang hy vọng sau khi thay lông sẽ có bông .........

tr xuan vu
11-06-2011, 06:49 PM
Chích chòe của mình là con bổi , lúc mình bắt trên mình nó đã có bộ lông màu cà phê rồi bạn à.

duongtm
27-02-2012, 08:59 AM
Anh Vũ và xanh_tim đã ghép đẻ cho mùa này chưa, mình cũng đang cố ghép 1 cặp than và 1 cặp lửa.

Ở HN giờ vẫn lạnh, 2 con mái thả vào aviary ngon rồi, trống thì đang treo cạnh đó, vẫn chưa thấy 2 con trống hót sung mấy.

2 cái chuồng em để sát cạnh nhau cho than và lửa thì có vấn đề gì không các bác nhỉ. Chuồng có kích thước 1m*1m*2m, em để mỗi bên có 1 cái tổ thôi, có cần thêm cái nữa cho nó tự chọn không ạ

Cảm ơn các bác :)

nguyenxu
09-03-2012, 04:57 PM
Bác Chimchiavoi nuôi chào mào chung với than mà tụi nó ko cắn nhau hả bác. e thích nuôi chào mào đẻ nhưng chưa có kết quả gì, Bác cho em số ĐT để e Giao Lưa nhé. Còn Nhồng thì ở ĐàLạt giá giá từ 1t > 1t5 /con bác ah...

lulu
22-03-2012, 01:33 PM
Mùa này anh Tr Xuan Vu cho mấy cặp CCĐ sinh sản vậy anh? nếu có hình cho anh em chim ngưỡn với!

phchuongdiscus
01-06-2012, 04:14 PM
Xin bác Vũ cho biết thông tin về việc cho chim CCĐ sinh sản năm nay đi bác ? Có con nào ra đột biến màu trắng không vậy ? Mong chờ thông tin của bác nhé ! Thân !

thanhxd
29-07-2012, 11:53 AM
chào bác Vũ xin bác cho anh em trên dd biết rõ quá trình cho sinh sản của bác để anh em còn học tập,kn từ người nuôi trước thành công là rất hay.mong bác chỉ giáo.

tr xuan vu
30-07-2012, 04:11 PM
Thật đáng buồn !!!!!!!!!!!!!!!!!!!!!! Trong thời gian vừa qua, tôi bận công việc, nên bỏ lở vụ mùa chim đẻ, và bị "CHIM TẶC" . Bọn này gọi là ĐỂU TẶC mới đúng, nó đua đi gần hết chim của tôi . Hiện nay tôi đang cũng cố tường rào bảo vệ và làm lại từ đầu. Cáo lỗi cùng anh em có chung miền đam mê nuôi chim sinh sản

Ga tre can tho
29-10-2012, 09:03 PM
dưới mình cũng cho sinh sản,cũng không khó lắm,chỉ cần lấy chuồng bồ câu khổ 1m ,4 tấc,dựng đứng lên,tại vì chim đạp mái dưới đất,rồi tới mùa là nó sinh sản thôi,ổ thì mình sử dụng chén sành hay gáo dừa,chim thì cho quen trước rồi thả vô ,có cho ăn thì mình bổ xung bột xương cho chim đủ chất là có chim con chơi rồi

duongtm
06-01-2013, 09:11 AM
dưới mình cũng cho sinh sản,cũng không khó lắm,chỉ cần lấy chuồng bồ câu khổ 1m ,4 tấc,dựng đứng lên,tại vì chim đạp mái dưới đất,rồi tới mùa là nó sinh sản thôi,ổ thì mình sử dụng chén sành hay gáo dừa,chim thì cho quen trước rồi thả vô ,có cho ăn thì mình bổ xung bột xương cho chim đủ chất là có chim con chơi rồi

Bạn nói chim gì?...............................................................................

ke_nhan
19-07-2013, 08:09 PM
anh co em lua mai nao de vai em tot cho em nha a de lai sdt di