PDA

Xem phiên bản đầy đủ : Khuyên hót chuyện mà ko líu

Ong lai do
19-05-2011, 05:45 PM
Xin hỏi anh chị em, mình có mua 1 em khuyên đã 1 tháng nay, về thấy hót chuyện liền mà mãi đến giờ em nó vẫn chưa chịu líu. Có cho nghe file khuyên líu + file khuyên mái.
hàng ngày cho ăn cám ba vì + chuối

mình nuôi 2 em, 1 e kia mới mua, chưa thấy hót chuyện, tướng nhỏ con, tiếng kêu nghe khàn, mép vẫn hơi màu hồng, lông ở gáy mọc hơi dựng lên xíu giống cái bờm. ko biết em nó là mái hay trống vậy nhỉ?

mienxaocuabe
19-05-2011, 06:43 PM
có ngừoi nuôi 6 tháng rồi mà còn chua thấy líu nữa là một tháng,chiim chưa đến độ căng thì líu làm sao được,nuôi thì phải kiên nhẫn,có khi mua được con chim già về có thể líu ngay,gặp phải con chậm mỏ thì khúc hát đợi chờ là chuyện bình thường thôi,kiên nhẫn đi bạn

deptoong
19-05-2011, 08:00 PM
Mới có 1 tháng thì chưa ăn thua j đâu bạn ạ.Mùa này thì không biết trước được khi nào nó líu vì hôm trước mình mua con khuyên mộc,khi bắt về vẫn há mồm khi con khác bay qua.Thế mà hôm nay mới là ngày t3 nó đã líu rồi.Trong khi có con nuôi mấy tháng chỉ hót chuyện thôi.Có con thì mau mồm mà cũng có con thì ngậm hột thị.Hơn nữa bạn cho ăn cám Ba Vì thì khó líu lắm.Nếu không tự làm cám đc thì mình nghĩ bạn nên mua cám Thuý Tuấn 2 về cho ăn là hợp lý vs người hạn hẹp về kinh tế mà chim vẫn líu tốt.Chứ mình thấy bạn cho ăn cám Ba Vì có mấy k 1 gói to đùng thế toàn ngô thì sao con chim của bạn nó líu được.
Còn con kia của bạn miêu tả thế thì không thể biết đc đâu.Nhìn tận mắt còn khó phân biệt nói j nghe bạn tả thế.Tốt nhất bạn cứ treo nó lên rồi đê ý nếu nó kêu to,đanh,dứt khoát mà nghe gắt thì là đực.Hoặc bạn để ý nó đứng im 1 chỗ rồi hót thì là đực nhé

mienxaocuabe
19-05-2011, 10:51 PM
nuôi chim thì phải kiên nhẫn,kiên nhẫn chờ đợi,chịu khó chăm sóc,nuôi đúng cách,biết chọn chim=chim sẽ líu,chim sẽ đẹp

dat_casper
23-05-2011, 03:28 PM
bạn chịu khó nuôi nó1 thời gian nưa đi khuyên con nào căng cũng líu hết mà chỉ có điều noi lưc nó hay ko thôi

luongnguyen
26-05-2011, 07:26 PM
cho em hỏi khuyên ở đaklak có líu giống mấy con của mấy bác không nhỉ

deptoong
26-05-2011, 08:04 PM
cho em hỏi khuyên ở đaklak có líu giống mấy con của mấy bác không nhỉ

Đã là khuyên thì thế nào chẳng líu.Còn chất giọng và cách líu thì mình không rõ vì nó có thể chịu ảnh hưởng của nhiều yếu tố nơi nó sống nữa.Nhưng cách líu thì ít nhất cũng giống nhau 70 80% bác ạ.Khuyên ở Trung Quốc vs Việt Nam líu cũng khác j nhau đâu.Vì thế nếu mê khuyên thì bạn cứ nuôi đi và chờ ngày nó líu bạn nhé

CKendy
26-05-2011, 10:12 PM
Đã là khuyên thì thế nào chẳng líu.Còn chất giọng và cách líu thì mình không rõ vì nó có thể chịu ảnh hưởng của nhiều yếu tố nơi nó sống nữa.Nhưng cách líu thì ít nhất cũng giống nhau 70 80% bác ạ.Khuyên ở Trung Quốc vs Việt Nam líu cũng khác j nhau đâu.Vì thế nếu mê khuyên thì bạn cứ nuôi đi và chờ ngày nó líu bạn nhé
bác nói thế nào đấy chứ,em lấy 1 em khuyên về gần 4 tháng nay chẳng thấy líu liếc j,chỉ dc mỗi cái hót chuyện là tài,ko biết có phải mình cho ăn chưa đủ chất nên chim ko căng ko nữa :/

convanh
27-05-2011, 07:19 AM
bác nói thế nào đấy chứ,em lấy 1 em khuyên về gần 4 tháng nay chẳng thấy líu liếc j,chỉ dc mỗi cái hót chuyện là tài,ko biết có phải mình cho ăn chưa đủ chất nên chim ko căng ko nữa :/
thế thì lại phải kiên nhẫn chờ đợi thôi chúc bạn thành công

Cà tàng
27-05-2011, 07:36 AM
Khuyên của tui cũng thế, hót chuyện liu riu thì nhiều, nhưng đợi mãi vẫn chưa thấy bắn chiu chíu. Các cao thủ san sẻ chút kinh nghiệm đê!

deptoong
27-05-2011, 10:44 AM

Bác ơi 4 tháng đã là cái j ?Em có con hơn 6 tháng mà không líu nè.Cả ngày chỉ có kêu ầm lên,gọi kép nghe như căng lên sắp sổ ra rồi nhưng không thấy líu mới nản.Nhưng vì tướng tá nó đẹp mà hót chuyện râm ran cả ngày nên em nghĩ nó mau mồm đành giữ lại nuôi.

---------- Bài viết thêm vào lúc 10:44 AM ---------- Bài viết trước được viết vào lúc 10:43 AM ----------

ko biết có phải mình cho ăn chưa đủ chất nên chim ko căng ko nữa :/
Mà bạn cho nó ăn cái j ? Nếu cho ăn không đủ chất thì con chim cũng khó căng lắm bạn ạ

badaigia
02-06-2011, 11:03 PM
nó kêu chiu chiu chiu chiu chiu... cả ngày luôn thì sắp líu chưa? kêu như vậy gọi là gì nhỉ

sontungmk
02-06-2011, 11:35 PM
treo ra 1 chỗ thoáng, mở hết áo lồng, ko có ai đi lại. chim mộc khoảng dưới 1 tháng là líu rồi, kể cả chậm hay mau mỏ, tuy vậy lúc đầu tiếng líu ngắn và khàn. còn 4 tháng lam như trên mà ko líu thì thả về với giời là vừa bạn a.

Cà tàng
03-06-2011, 07:51 AM
nó kêu chiu chiu chiu chiu chiu... cả ngày luôn thì sắp líu chưa? kêu như vậy gọi là gì nhỉ

Nếu kêu chiu chiu chiu tiếng nào cũng đều như tiếng nào thì có thể còn lâu mới líu, nhưng nếu như tiếng chiu chiu có cao độ khác nhau, tiếng trầm tiếng bổng tiếng cao tiếng thấp thì gần đến ngày gặt hái rồi đấy. Tải cái file tiếng khuyên líu về, mở loa ra cho nó líu theo.

ladylovez
04-06-2011, 08:51 PM
Các cụ nhà ta nói không bao giờ sai:Ngựa non háu đá!
Chơi chim là thú chơi tao nhã,không phải để có thành tích,nóng vội làm cái gì.......
Ông nào lại xui cho khuyên mộc xơi TT2,TT2 nóng,chim ăn vào thì căng chim nên líu ngay.Nhưng như thế con chim không bền và hay được,cứ từ từ cho ăn cám bình thường rồi chim sẽ lên.Như thế con chim mới từ từ mà bộc lộ tố chất của nó được,các ông đóng TT2 vào con chim líu thật nhưng có nuôi cả đời chim vẫn thế không khá hơn được!

dat_casper
09-06-2011, 03:49 PM
khuyên phải kiên trì anh à, đi chuyện nhiều xong sẽ líu ,em có 1 chú nuôi gần 2 năm mới líu tốt, trước chỉ dc mấy mỏ , khuyên nuôi con nào căng cung líu hết mà , líu tốt hay ko do tố chất con chim + người chăm = chim hay , chúc anh có con khuyên tốt

tinhbovo
05-07-2011, 12:26 PM
em phải quyết tâm nuôi chú khuyên của em mới đc 100% là trống rồi. con của em cùng tổ với con khuyên của thằng bạn em.vậy mà con nó tập líu rồi. ko biết con em thê nào

crock
09-07-2011, 03:23 PM
Muốn nó bắn như đại bác, ngoài những em khủng hoảng thì bác cứ để em nó được 6 tháng đến 1 tuổi lồng thi mới mong nó bắn nha.

sonchim
10-07-2011, 10:21 AM
Chịu khó chăm em nó tốt , bổ xung mồi tươi, vài tháng lá líu thôi.

hungvit
01-09-2011, 10:23 PM
mình nuôi 5 con mới đc có 1 tháng thôi, nuôi trên đà lạt nhé 1 con hót chuyện còn 1 con bắn chiu chiu mỗi sáng thức dậy đấy bắn liên tục luôn. các bạn nuôi chim thì phải kiên nhẫn chờ thì mới thấy nó líu chứ. chăm tốt vào căng lửa lên líu tất

ancaraven
25-10-2011, 10:23 PM
Vành khuyên của bạn hôm nay đã líu chưa vậy Hưng???????????

ddongduongmk
29-10-2011, 05:46 AM
có bác nào có file khuyên mái cho em nhé! em cảm ơn nhiều.

thanhxd
26-04-2013, 08:56 AM
EM CÓ 7 CON KHUYÊN HÓT CHUYỆN SUỐT NGÀY,NHƯNG CHƯA CÓ EM NÀO LÍU CẢ.VẨN ĐANG CHỜ THỜI GIAN KHÔNG BIẾT THẾ NÀO.

nhatxip
27-06-2013, 09:39 PM
em phải quyết tâm nuôi chú khuyên của em mới đc 100% là trống rồi. con của em cùng tổ với con khuyên của thằng bạn em.vậy mà con nó tập líu rồi. ko biết con em thê nào

Em nghĩ chim cùng 1 tổ thì 1 con trống rồi vậy con kia là mái chứ?

nhatxip
28-06-2013, 09:01 AM
Tiện thể các bác cho em hỏi chim em không hót chuyện, quát không to không đanh nhưng chít dài thì là trống hay mái ạ.

joelee_sky
26-08-2013, 07:51 PM
hót chuyện rồi thì bắt đầu quen với lồng với môi trường rồi sẽ nhanh líu thôi. bác cho an thuý tuấn xem sao. chuyển cám phải từ từ cẩn thận ko chim lạ cám đó.

trinhhuong
11-09-2013, 09:56 AM
Muốn khuyên của bạn líu nhanh.Bạn vào tuấn cóng 2 mặt vàng, cắm hoa quả đều khoảng 2 tuần không líu thả ra chơi con khác

luclon
27-09-2013, 08:30 PM
bạn cho ăn thứ cám hiển bảo khánh số 2 xem , tôi cho an thử rồi líu căng lắm