PDA

Xem phiên bản đầy đủ : Chỉ em nuôi cá đá cảnh (phướng)

nhoccan
28-07-2006, 02:07 PM
các Bác Làm ơn Chỉ Em Cách Nuôi Cá Phướng Sao Cho đẹp Hơn.:d Cho Em Hỏi Luôn Loài Cá đó ăn Gì Là Tốt Nhấtb) Cám ơn May Bác Nhìu

lia thia
28-07-2006, 02:35 PM
cá phướng cũng giống HM cần có không gian rộng rãi và thoải mái ,mới phát triển cái đuôi một cách thoải mái, thức ăn tốt nhất cho tất cả các loài betta là lăng quăng ( có thề tham khảo bài "tóm tắt các loại thức ăn dành cho betta") 1ngày/2 lần, 1 lân/ 5 hay 10 con lăng quăng !!! nước thì là nước giếng, nếu nước máy là để wa 2 ngày mới được sử dụng, cho thêm lá bàng khô vào, nếu cá phướng thì 5 ngày 1 lần còn HM thì 2 ngày, để cá trong bóng râm ko nên để cá trực tiếp dưới ánh mặt trời ,đây là cách nuôi cơ bản . chúc bạn thành công .

nhoccan
29-07-2006, 01:05 PM
Các bậc tiền bối làm ơn chỉ dùm em làm sao để cho cá phướng được ngày càng đẹp hơn.Cám ơn các bác nhiều

cedric em
30-07-2006, 09:53 PM
Các bậc tiền bối làm ơn chỉ dùm em làm sao để cho cá phướng được ngày càng đẹp hơn.Cám ơn các bác nhiều
vẫn còn người đam mê cá phướng ah?????cũng hay.........hồi trước tôi cũng có nuôi nhiều lắm.....

Alo123
31-07-2006, 08:03 AM
cho hỏi cá phướng là cá gì thế ạ, bro nào có pics đẩy lên cho anh em xem với

Cây với cá
31-07-2006, 12:40 PM
@ cedric em : ko nên ói thế đâu bác ạ vì đó là sở thích đó ..........cá mà đẹp hay đã được người ta thích thì ko thể nào lổi thời

ut nguyen
31-07-2006, 01:01 PM
cũng như NHOCCAN, UN cũng thích nuôi cá phướng, vì nó rất đẹp. Nói chung , đẹp hay không và thích hay không tùy mỗi người và mỗi thời điểm.
cá phứong đẹp ở chỗ màu sắc và đuôi, kỳ dài tha thướt. Vậy theo UN, nhoccan cứ nuôi y như cá betta thường, cho ăn vừa phải, nhưng làm sao cho cá xung thường xuyên.Mỗi ngày nên cho cá phùng mang, giương vây, kỳ ít nhất 1 lần , để cho cá tập thể dục ý mà. Nếu lâu ngày không giương kỳ phùng mang thì các vây cá bị xếp lại luôn, khó có thể xòe ra tối đa để khoe hết vẻ đẹp của con cá, UN có bị một vài con phướng như vậy.Nhoccan cứ làm thử xem.
nuôi cá phướng bây giờ rất khó tìm cá phướng mái đạt yêu cầu. Nên UN vẫn đang tìm cá mái dể ép với con trống ở nhà. Thân mến

nhoccan
31-07-2006, 09:07 PM
cám ơn UN với bác CÂY VỚI CÁ đã ủng hộ sự đam mê cá phương của Nhóc . Nếu mấy bác có bí quyết nuôi cá thi nhớ chỉ nhóc nha ko chi là cá phướng mà bất cứ cá gì cũng đc như bảy màu , la hán, neon ...... cám ơn mấy bác nhìu nha

nhoccan
31-07-2006, 09:23 PM
Vậy xin bác chỉ giúp em cá ăn gi` là tốt nhất.Em nghe người bán cá nói cho ăn cá con là tốt nhất,ko biết đúng ko xin mấy bác chỉ dùm.Cám ơn mấy bác nhiều

n-b
01-08-2006, 10:39 AM
Mua cá con ngoài tiệm dễ bị bệnh lắm , theo mình nên nuôi cá bảy màu rồi lấy cá con cho ăn sẽ an toàn hơn(trước kia mình ép cá ba đuôi cho cá đá ăn cơ.

cedric em
01-08-2006, 09:20 PM
Mua cá con ngoài tiệm dễ bị bệnh lắm , theo mình nên nuôi cá bảy màu rồi lấy cá con cho ăn sẽ an toàn hơn(trước kia mình ép cá ba đuôi cho cá đá ăn cơ.
mô phật!!!!!sao mà ác thế bạn,cá 7 màu con là cá cảnh(lớn lên nó sẽ đẹp)vậy mà nỡ cho cá beta ăn,cho ăn cá lóc con nhỏ xíu là tốt rồi,nhưng đừng cho nó ăn hoài ,không tốt,lâu lâu mới cho ăn 1 lần,như thế cá sẽ có màu đẹp,đối với thức ăn thì cũng có nhiều chất dinh dưỡng trong đó rồi như thế tiện cho người nuôi cá quá rồi,nhưng lâu lâu cho cá beta mình ăn vài con cá lóc con cũng tốt lắm,vài ý kiến đóng góp cho chủ đề này,hy vọng sẽ tốt cho cá

nhoccan
02-08-2006, 12:10 PM
Các bác làm ơn giúp em với mấy ngày nay mặt nước trong hồ cá tự nhiên bị nổi bọt.Đa tạ các bác rất nhiều

d2d3
02-08-2006, 01:46 PM
hehehe....đó là tin tốt đó bác,cầu cứu anh em chi,bọt đó chứng tỏ con cá của bác rất khỏe và ko bị bệnh tật đó.

nhoccan
03-08-2006, 11:30 AM
Cho em hỏi ở đâu bán HM đẹp vậy và giá khoảng bao nhiêu.Cám ơn mấy bác nha

cedric em
03-08-2006, 09:52 PM
Cho em hỏi ở đâu bán HM đẹp vậy và giá khoảng bao nhiêu.Cám ơn mấy bác nha
theo tin đc biết thì hiện giờ cá beta HM rất ít chỗ bán ,vì loại cá này khó chăm sóc nên những người chủ tiệm cá không nhập cá về,nếu bạn muốn mua HM thì bạn có thể hỏi anh tuanpham hoặc anh manhlong,hai anh đó có cá beta HM,chúc anh mua đc cá vừa ý

ai-armani
04-08-2006, 12:58 AM
@UN:anh lên nhà em đi dẫn anh đi mua con mái đuôi đúng chuẩn ko đẹp ko ăn tiền,nhìn là chảy nước liền,bao đẹp luôn,nhưng mà fải cho em 1 chầu cafe nhé,heheh

n-b
04-08-2006, 09:18 AM
mô phật!!!!!sao mà ác thế bạn,cá 7 màu con là cá cảnh(lớn lên nó sẽ đẹp)vậy mà nỡ cho cá beta ăn,cho ăn cá lóc con nhỏ xíu là tốt rồi,nhưng đừng cho nó ăn hoài ,không tốt,lâu lâu mới cho ăn 1 lần,như thế cá sẽ có màu đẹp,đối với thức ăn thì cũng có nhiều chất dinh dưỡng trong đó rồi như thế tiện cho người nuôi cá quá rồi,nhưng lâu lâu cho cá beta mình ăn vài con cá lóc con cũng tốt lắm,vài ý kiến đóng góp cho chủ đề này,hy vọng sẽ tốt cho cá
:-* mình phải vì sự nghiệp vĩ đại chứ,cá ăn bảy màu con lên màu rất đẹp và... sung nữa.:laughing: ,với lại bảy màu sinh sản nhanh như thế thì chỗ đâu mà nuôi(biện pháp giảm dân số tuyệt hay :applause: )

nhoccan
09-08-2006, 11:52 AM
@UN:anh lên nhà em đi dẫn anh đi mua con mái đuôi đúng chuẩn ko đẹp ko ăn tiền,nhìn là chảy nước liền,bao đẹp luôn,nhưng mà fải cho em 1 chầu cafe nhé,heheh
Vậy nhà anh ở đâu để bữa nào em wa.Nếu đẹp thiệt thì bao anh 2 chầu lun.Thanks

hoangdung1295
17-08-2006, 09:38 PM
Lúc trước mình cũng nuôi cá phướn,thả trong hũ cho đất sét vào (Đất đã ngâm nước và chắt phần vẩn đục đi), nuôi bằng nước mưa, một tuần mới thay 1/3 nước, cho cá kè để xòe vây và đuôi.Lần đó, cá sống hơn 2 năm ko bị bệnh gì cả.

Thac Mo
20-08-2006, 10:48 PM
Sao ít thấy chỗ nào bán cá phướng mái nhỉ????~X( ~X( ~X( ~X(

Còn HM mái thì pó tay !!! Rõ chán. Lấy con cá phướng trống, đem ép với con xiêm mái ra con đầu gà đít vịt. Mình thì xanh lè, đuôi đỏ chót hehehe:D :D

tim_lam95
02-08-2007, 10:39 AM
cac bac oi cho em hoi ca phuong cua em o thai ,bo vo ho no ruot may con ca khac qua troi,mong cac bac cho bit tai sao no lai nhu vay

linhmoitapchoi
02-08-2007, 11:35 AM
Cá đá là loại hung hăng nên khg thể nuôi chung với nhau,còn khi nuôi chung với các loài khác nó rượt cũng là chuyện bình thường.

waterplant
10-09-2007, 08:07 PM
mấy vị tiền bối cho hỏi cách ép cá ba đuôi như thế nào vây .môi trường cần như thế nào?

dinhvl
10-09-2007, 09:33 PM
waterplant .cách ép cá ba đuôi rất đơn giản. bỏ thật nhiều nhiều rông vaò hồ ,rồi thả câp cá mình cần ép vào.khi nào thấy trứng bám đầy trên rông thì vớt cá trống và mái ra .nhớ là bỏ nhiều rông chừng nào tốt chừng nấy.

thegioicacanh
11-09-2007, 06:59 PM
Hình như cá phướng là cá xiêm phướng phải không các anh!!!

thegioicacanh
11-09-2007, 07:02 PM
Sặc!!! Mặt nước có bọt là do cá nhả bọt đấy bác ạ! Và cũng là một tin vui vì nó muốn bác tặng nó một em cá mái đấy!!!

thegioicacanh
11-09-2007, 07:06 PM
Em rất hay bắt cá bảy màu dưới ruộng về nuôi, cỡ hai tuần là cá con bơi ngập hồ!!! Sau đó bắt cá con cho nó ăn!!! Cho ăn cá bảy màu lỡ biết đâu nó lên bảy màu luôn!!! Hi!Hi! Hên xuôi!

tim_lam95
12-09-2007, 08:57 AM
ko đâu,có người nói cá bảy màu mà cho cá lia thia ăn (đặc biệt là cá phướng)thì đuôi sẽ to và đẹp thêm nên nhà em nuôi cá bảy màu nhiều hơn lia thia luôn rồi nè

NguyenHuy
19-01-2008, 02:39 PM
cơ bản là tấm lòng chăm sóc cá của bạn thôi chứ cách nuôi thì cơ bản là tốt nhất vì giống betta nào cũng hung hãn mạnh mẽ, chăm nhiều có khi nó thành cục cưng rồi, bị jì 1 chút cũng làm bạn lo lắng bất an thêm nhiều đó.

còn vụ đồ ăn thì ko có loại tốt nhất đâu, thí dụ bạn ăn thịt heo 1 tháng liền bạn chịu nổi ko, thì con cá nó cũng vậy thôi, có jì ăn đó theo mùa mà thức ăn thay đổi sẽ tốt hơn, lâu lâu đổi món cho nó ăn jì mà có máu á( thịt bằm nhuyễn ) nó sẽ sung hơn nhìn đẹp hơn.

chúc bạn may mắn vì mình cũng yêu cá phướn mà cưng wá bị bạn gái la nên cho người ta hết rồi :((

tim_lam95
19-01-2008, 03:23 PM
đúng ,phải thay đổi khẩu vị cho cá nhưng cho cái gì cũng vậy ,cũng phải ít và nhuyển và tuyệt đối thức ăn cá ăn ko hết thì phải vớt ra ngay ,ko nên để trong hồ để tránh gây đục nước làm cá bị bệnh

ducraica
19-01-2008, 06:44 PM
Em cũng chỉ thích hm , biết là pk mới là mốt nhưng hm vẫn là số 1 với em !!

hungthanh
19-01-2008, 08:23 PM
hi có cả loại HMPK nữa đó bạn loại này là loại kết hợp khá hay đó

phulam
19-01-2008, 08:53 PM
Khi nào ducraica thử post hình con HM đỏ lên cho anh em đánh giá nhé.

NguyenHuy
28-01-2008, 02:33 PM
nếu nhoccan muốn tuyển cá mái thì Huy cho địa chỉ, 1 chỗ bán cá bình thường mà nó cho mình chọn từ dưới hồ xi măng luôn, thích lựa con nào thì lựa ưng ý thì lấy, mà cá đẹp cũng có xấu cũng có, lựa kỹ thì dc cá ngon đó, hồi trước có cả cá rồng trắng và CT đẹp lắm.

nhoccan cứ đi kiếm wán lẫu đồng quê 3 ở gò vấp, ngay trên cón đường đó có 1 tiệm môi giới nhà đất, bên trong là lò cá... tiếc là hôm bữa ghé bà chủ vừa đẩy cá đi hết nên chẳng dc. jì :(. srr vì chỗ đó nó nằm bên trong nên chỉ đường thôi ko viết địa chỉ dc. :D

chúc nhoc may mắn :D