PDA

Xem phiên bản đầy đủ : Cách đo độ Ph

proce
30-07-2006, 12:03 AM
Chào mọi người.nghe các anh chị trên 4rom nói nhiều về PH nhưng em thì mù tịt (chưa có kinh nghiệm vì mới tập nuôi). vậy các anh chị có thể nói rõ cho mình biết được không.cách đo như thế nào ? máy đo bao nhiêu 1 cái ? Xin chỉ em với,em còn 2 lúa lắm.

linkcachoi
30-07-2006, 08:23 AM
Chào mọi người.nghe các anh chị trên 4rom nói nhiều về PH nhưng em thì mù tịt (chưa có kinh nghiệm vì mới tập nuôi). vậy các anh chị có thể nói rõ cho mình biết được không.cách đo như thế nào ? máy đo bao nhiêu 1 cái ? Xin chỉ em với,em còn 2 lúa lắm.
máy đo pH nè:
giá:500k trở lên,dùng được từ 6 tháng đến 1 năm là cùng
cách dùng:http://www.vietlinh.com.vn/tech/ssubjects/research/sudungmaydopH.htm
giấy đo pH nè:
giá:25k/1bịch to đùng,dùng đến khi cá bác die hết thì giấy vẫn còn:laughing: :laughing: :laughing:
cách dùng:xé 1 mẩu giấy pH ,nhúng vào nước cần đo,giấy sẽ đổi màu,đem so với bảng màu pH sẽ bít được độ pH trong bể
****chú í:nếu dùng để nuôi cá nên mua giấy pH à,giá rẻ ,dễ dùng,chỉ phải cái chỉ đo được độ pH từ 4=>9 à

Thac Mo
30-07-2006, 07:09 PM
Đo pH được từ 4 đến 9 là OK rồi bác ơi
Có loại cá nào sống ngoài phạm vi đó đâu????:D :D

Bác có thể mua loại của US cở chừng 85K thì phải, cứ gọi là vô tư:laughing: :laughing:

baonhon
31-07-2006, 04:22 PM
Vậy loại giấy này bán ở đâu vậy? Ở Xì gòn có bán không? Các bác cho mình địa chỉ với. Thank!

Thac Mo
31-07-2006, 07:54 PM
Vậy loại giấy này bán ở đâu vậy? Ở Xì gòn có bán không? Các bác cho mình địa chỉ với. Thank!

Xì gòn thì vô tư bác ơi.
Mình mua cái hộp này ở Cao Quý đó (đường T.H.Đạo Q5). Nhưng mà chắc là còn nhiều chỗ khác bán nữa đó.

Hộp này là thuốc thử, lấy mẫu nước, nhỏ thuốc rồi so với giấy mẫu.

Mình mới sử dụng loại này thôi. Lúc trước xài loại của VN, phạm vi đó rộng hơn nhiều. Nhưng có lẽ không được chính xác đâu bác ạ.

phat
31-07-2006, 08:45 PM
@linkcachoi cho mình hỏi cái giấy đo ph của bác bác mua ở đâu vậy chỉ mình với

mynlove
31-07-2006, 09:05 PM
giấy quỳ tím thử Ph hay các loại giấy thử PH khác là hàng dùng cho Hóa học thế nên chắc đến các cửa hàng hóa học sẽ có thui..!! giá 25k dùng lâu thì khá ngon roài..thank you linkcachoi nha !!

proce
31-07-2006, 09:52 PM
Cám ơn các bạn đã chỉ giáo.Cám ơn nhiều.Mà bảng mầu người ta bán riêng hay cho kèm theo luôn vậy.

dam me
31-07-2006, 09:58 PM
giấy đo độ Ph hả đệ mới mua hai bịch nè xài mế chỉ luôn chỉ vài k 1 gói thôi nếu có nhu cầu mấy huynh cứ ghé vào mấy tiệm bán hóa chất nằm bên hông trường ĐH Bách Khoa là có hết ...............!

linkcachoi
01-08-2006, 08:30 AM
to tất cả mọi người:
-em mua 25k/1bịch là giấy đo pH của Việt Nam,họ còn bán kèm chai axit photphoric(dạng lỏng)và 1 chai CaO(dạng bột)để có thể tăng giảm độ pH khi muốn cho cá đẻ đó,giá 10k/chai,dùng mãi ko hết à.Các bác muốn mua thì đến bên cạnh đại học bách khoa có đó,hoặc ra các cơ sở bán hóa chất cũng có nhưng ít hơn,các bác nên mua đồ VN cho kinh tế ,Trong bịch giấy có luôn bảng màu:-* :-* :-* :-*

baonhon
01-08-2006, 11:11 AM
Thank các bác nhiều. Không biết độ chính xác của loại giấy này như thế nào? Mức sai số có lớn không? Xài ổn chứ các bác?:D

Mig29
01-08-2006, 12:07 PM
Thank các bác nhiều. Không biết độ chính xác của loại giấy này như thế nào? Mức sai số có lớn không? Xài ổn chứ các bác?:D
Thông thường đo bằng dung dịch chính xác hơn nhiều, mình cũng dùng qua một số loại giấy nhưng cuối cùng cũng phải chấp nhận mua dung dịch đo, tuy mất công hơn nhưng sai số nhỏ.

proce
01-08-2006, 01:26 PM
Cám ơn mọi người đã chỉ cho.Xin cảm ơn mọi người :applause: :applause: :applause:

Edmond
02-08-2006, 01:40 AM
Nói chung là có 3 cách để đo pH của một dung dịch, trong trường hợp này là nước hồ cá, bao gồm:
1. Dùng dung dịch đổi màu.
2. Dùng giấy quỳ.
3. Dùng pH kế
Trong bài tới, tôi sẽ trình bày cụ thể từng phương pháp một cùng với những hạn chế của chúng.

linkcachoi
02-08-2006, 10:58 AM
2. Dùng giấy quỳ.

Đúng là có 3 cách như bác nói nhưng cách 2 ko phải dùng giấy quỳ mà là dùng giấy pH(màu vàng)bác à,1 số người hay nhầm lẫn vì 2 loại giấy này gần như nhau nhưng giấy quỳ là để thử tính axit hay bazơ thôi,ko đo được pH đâu.

Edmond
03-08-2006, 01:45 AM
1. Dùng dung dịch đổi màu để đo pH
Có 3 dung dịch đổi màu thường dùng để đo pH trong khoảng pH=3-11.
a. Methyl Red: biến thành màu đỏ khi pH từ 4 trở xuống, biến thành màu vàng khi pH từ 7 trở lên. Giữ khoang pH4 và pH 7, dung dịch đổi màu từ đỏ, đỏ cam, cam, và vàng.
b. Bromthymol Blue: chuyển thành màu vàng ở pH 6 trở xuống và màu xanh dương ở pH từ 8 trở lên, giữa pH 6 - pH 8 dung dịch sẽ chuyển từ màu vàng sang vàng xanh, xanh lá cây, sang xanh dương.
c. Phenolphthalein: Khi ở pH < 8 sẽ không có màu và sẽ đổi màu đỏ ở pH trên 10.
Do đó, khi sử dụng dung dịch đổi màu để đo pH, chúng ta chỉ có thể đo được pH trong khoảng cố định nào đó thôi chứ không thể nào xác định cụ thể là nước có pH chính xác là bao nhiêu. Ví dư như trong trường hợp sử dụng Bromthymol Blue, ta chỉ biết được pH của nước hoặc thấp hơn 6 (khi nước có màu vàng), từ 6-8 (khi nước có màu chuyển tiếp), hoặc cao hơn 8 (khi nước có màu xanh dương).

Edmond
03-08-2006, 01:56 AM
nhưng cách 2 ko phải dùng giấy quỳ mà là dùng giấy pH(màu vàng)bác à,1 số người hay nhầm lẫn vì 2 loại giấy này gần như nhau nhưng giấy quỳ là để thử tính axit hay bazơ thôi,ko đo được pH đâu.

Đúng là tôi đã dùng sai từ. Xin quý vị đọc lại là giấy pH (pH papers) thay vì giấy quỳ. Xin cám ơn bạn linkcachoi đã chỉ ra điểm sai sót này.

Edmond
04-08-2006, 01:40 AM
2. Dùng giấy pH để đo: Giấy được tẩm với nhiều chất chỉ thị màu khác nhau và mỗi hộp giấy có đính kèm bảng màu để so sánh khi đọc kết quả. Tùy theo loại, có những giấy cho kết quả chính xác đến 0,5 độ pH và loại giấy này thường mắc tiền hơn nhữnng loại cho độ chính xác 1 độ pH. Kết quả đọc được bằng cách so sánh màu sắc trên giấy thử với bảng màu cho nên những người bị mù màu không thể sử dụng cách này được. Giấy pH phải được bảo quản ở nơi khô ráo và không để chung với những hóa chất, các chất dể bay hơi vì những chất này sẽ làm giấy pH đổi màu dẫn đến sai lệch trong kết quả.
3. Dùng pH kế: Đây là phương pháp tối ưu nhất và có độ chính xác có thể đến 2 số thập phân tùy theo model của máy. Để đo nước nuôi cá, pH kế có độ chính xác đến 0,2 độ pH đã đủ tốt lắm rồi. Điều bắt buộc quan trọng khi sử dụng pH kế là phải dùng dung dịch buffer để điều chỉnh trước khi đo nếu không thì kết quả có thể bị sai số rất lớn. Nếu đo nước kiềm thì phải dùng dung dich buffer có pH = 7,0 và buffer có pH = 10,0, nếu đo nước acid thì dùng buffer pH = 7,0 và pH = 4,0 để điều chỉnh pH kế.

thinh195x
28-12-2006, 12:52 AM
pH kế bán ở đâu vậy các bác- tôi ở Hanoi, bao nhiêu xèng/chiếc - Cho hướng dẫn trước khi được dùng...Thân

quanfgv35
01-01-2007, 09:57 PM
ở Hn có bán giấy thử ở Phố Hàng Mành (đoạn giữa phố tay phải từ Hàng Bông mình ko nhớ số nhà)

tinhyeuthetham1
30-03-2007, 09:25 PM
_Máy đo pH nước mình thấy thông dụng và bền nhất là loại của Singapore sản xuất,giá 480k.

nfone
16-04-2007, 05:01 PM
Ở Đà nẵng giấy đo PH bán ở đâu vậy các ban ?

Cảm ơn !

Kah Vo
22-04-2007, 09:55 PM
Chỉ giùm mình nơi nào bán lọ đo PH 0.3 . Mình có mua thử một lọ ở Nguyễn Thông cần đến 2 giọt cho 1 lần thử và kết quả lại chênh lệch nhiều so với các loại 0.5

minhphong
23-04-2007, 12:19 AM
Kah Vo : Bạn có thể ra Cao Quý 858 Trần Hưng Đạo mua loại test ph của Mỹ ( 90k thì phải ) dùng rất tốt.

meninblack0001
19-05-2007, 01:11 AM
giấy đo độ Ph hả đệ mới mua hai bịch nè xài mế chỉ luôn chỉ vài k 1 gói thôi nếu có nhu cầu mấy huynh cứ ghé vào mấy tiệm bán hóa chất nằm bên hông trường ĐH Bách Khoa là có hết ...............!
các bro ơi e ở hà nội,mua giấy ph ở đâu rẻ chỉ giùm cho e với nhé,thank các bro nhiều
:applause:

hoangdepro
11-06-2007, 02:43 PM
Máy đo PH có loại của HANNA - nhập khẩu từ Hungary giá tầm 550k - 600k, bảo hành 1 năm loại này dùng thì khỏi phải chê!

hiep
14-06-2007, 12:46 PM
các bác cho em hỏi thế ở H.Phòng thì mua giấy đo PH ở đâu vậy

gaufive1
14-06-2007, 01:11 PM
bạn cứ ra tiệm cá mua chai đo pH giá khoảng 25k về mà xài, vừa rẻ vừa tiện bạn àh

hoangdepro
15-06-2007, 02:18 AM
Mua mấy cái dung dịch về thử đố biết là 7 phẩy mấy hay 8 phẩy mấy. Bây giờ phải đo chuẩn từng dấu phẩy đằng sau. Loại HANNA 550k đang bán ở HÀ NỘI (có đúng 1 cửa hàng có) lệch có 0.1 pH. Đo thế mới là đo chứ.

redtiger
15-06-2007, 12:25 PM
22 Kim mã đang có thiết bị đo PH điện tử quảng cáo rất dễ sử dụng giá 550.000 đ bạn tham khảo xem, mình thấy ổn đấy.

hiep
15-06-2007, 12:47 PM
Cám ơn bạn đã chỉ giúp mình sẽ qua địa chỉ ấy thử xem thế nào.

rotter guy
18-06-2007, 02:05 AM
Có loại nào ít tiền mà xài bền không mấy huynh?Nghe tới hàng trăm đệ choáng...:(

bovippro
31-08-2008, 08:49 AM
mấy anh bik ở đà nẵng chỗ nào bán axit HCL ko chỉ em với . em cảm ơn trước

minhhoang
06-09-2008, 12:34 PM
hì em cũng mua cả đống giấy ph đó chứ nhưng em thấy không hiệu nghiệm gì chút nào cả. cuối cùng đành quyết định dùng dung dịch thôi như thế sẽ dể dàng hơn. hì em nghe nói nuôi cá dĩa không nên dùng hóa chất nhiều quá để tăng giảm ph vì như thế sẽ không tốt với cá dĩa đâu khi nào cấp bách lắm mới dùng như thế là đúng hay sai, cho vài lời giúp đở....

giaolong
15-02-2011, 02:16 PM
to tất cả mọi người:
-em mua 25k/1bịch là giấy đo pH của Việt Nam,họ còn bán kèm chai axit photphoric(dạng lỏng)và 1 chai CaO(dạng bột)để có thể tăng giảm độ pH khi muốn cho cá đẻ đó,giá 10k/chai,dùng mãi ko hết à.Các bác muốn mua thì đến bên cạnh đại học bách khoa có đó,hoặc ra các cơ sở bán hóa chất cũng có nhưng ít hơn,các bác nên mua đồ VN cho kinh tế ,Trong bịch giấy có luôn bảng màu:-* :-* :-* :-*

kàj, bên cạnh DHBK cụ thể là địa chỉ nào dạ đại ca. thank

Ma'! ...
06-01-2012, 10:20 PM
may quá... em cũng đang muốn thỉnh giáo các bác về cái này. bi giờ thì em đã hiểu!! hố hố

chiminh
13-01-2012, 03:20 PM
Mua cái bút đo PH về dùng được ít lắm. Hơn 1 năm là hỏng không kinh tế nhưng thuốc nước và giấy thì lại không chính xác và đo không sướng. Thế mới khó

hoangvinhhiltek
24-09-2013, 04:15 PM
các bạn có thể tham khảo cách sữ dụng test PH:
Ưng dụng:
Kiểm tra độ pH trong môi trường nước (ao nuôi trồng thủy sản).

Cách sử dụng:
Rửa lọ thủy tinh nhiều lần bằng mẫu nước cần kiểm tra, sau đó đổ đầy 5ml mẫu nước vào lọ. Lau khô bên ngoài lọ.
Lắc đều chai thuốc thử trước khi sử dụng. Cho 4 giọt thuốc thử vào lọ thủy tinh chứa mẫu nứơc cần kiểm tra, đóng nắp lọ, lắc nhẹ rồi mở nắp ra.
So sánh kết quả thử nghiệm với bảng so màu: Đặt lọ thủy tinh vào vùng trắng của bảng so màu, đối chiếu giữa kết quả thử nghiệm với bảng so màu rồi xem giá trị pH tương ứng.
Làm sạch trong và ngoài lọ thủy tinh bằng nước máy trước và sau mỗi lần kiểm tra.

http://tepbac.com/market/fullsale/410/Ban-cac-test-Sera-pH-KH-NH3NH4-Oxy-Clo.htm

Giá có hơi cao hơn hàng của Đài Loan nhưng đc cái độ chính xác cao. một hộp này test được 100 lần
giá tầm 110k

---------- Bài viết thêm vào lúc 04:15 PM ---------- Bài viết trước được viết vào lúc 04:05 PM ----------

Mua cái bút đo PH về dùng được ít lắm. Hơn 1 năm là hỏng không kinh tế nhưng thuốc nước và giấy thì lại không chính xác và đo không sướng. Thế mới khó

bạn cần thông tin về bút đo PH có thể tham khảo, đây là loại dùng rất ok, độ chính xác cao, nhưng ác cái là giá hơi đắt, tầm 1200k
http://tructiep.vn/tong-hop/but-do-ph-cam-tay-singapore-2149578.htm

hoquockiet
24-09-2013, 04:17 PM
máy đo ph
xịn:1300k-3400k
dỏm:600-800k
dd đo ph:28k 1 lọ,đo đc 400 lần