PDA

Xem phiên bản đầy đủ : Trồng lan Vanda

GHT
31-07-2006, 10:47 AM
Lan loại Vanda gồm cả Vanda và Ascocentrum có thể trồng bất cứ nơi đâu miễn là một số điều kiện về trồng trọt được đáp ứng.

Nhiệt độ và độ ẩm
Lan Vanda phát triển mạnh khi nhiệt độ ban ngày ở mức 20oC hoặc cao hơn và ban đêm thường không dưới 10,5oC. Vanda sẽ tiếp tục phát triển tốt bất cứ lúc nào trong năm nếu nó được cung cấp nhiệt độ ấm và ánh sáng rực rỡ. Cây này chấp nhận được những đợt dài thời tiết nóng và các đợt lạnh ngắn. Một số cây Vanda có thể chịu đựng được nhiệt độ thấp trong 2-3 giờ với các tổn thương ở chót rễ và chồi hoa. Vào những ngày nóng, độ ẩm tới 80% là thích hợp.
Ánh sáng và bóng râm
Lan Vanda đòi hỏi ánh sáng mạnh và nên cho hưởng ánh sáng trọn buổi mai nếu có thể. Các loại Vanda lá hơi tròn có thể trồng nơi đầy nắng suốt ngày, nơi những vùng nhiệt đới có độ ẩm cao. Các cây có lá dạng cái lưỡi cần được bảo vệ thêm vào những ngày nắng nhất.
Chuyển động không khí
Dưới ánh nắng mùa hè, không khí chuyển động mạnh mẽ bằng cái quạt gió thật quan trọng để giữ nhiệt độ của lá ở dưới thấp và tránh cái nóng làm hỏng tế bào. Ở điều kiện thoáng hơn, như ở ngoài trời, trong các vườn râm mát gió, thiên nhiên sẽ cân bằng ánh sáng, nhiệt độ, độ ẩm để ra hoa và tăng trưởng tốt. Việc hạn chế chuyển động không khí cũng quan trọng khi trời lạnh.
Tưới nước
Độ ẩm cao ban ngày rất cần thiết, đặc biệt là các ngày nắng và các cây loại Vanda trồng ngoài trời có thể cần tưới nước và phun sương nhiều lần mỗi ngày trong mùa tăng trưởng khi trời quá nắng. Trong thời tiết mát hơn, vào những ngày có mây hoặc sau khi sang chậu, nên hạn chế việc tưới nước.
Dinh dưỡng
Lan Vanda là loại cần dinh dưỡng nhiều. Cây trồng ngoài trời cần tập trung dung dịch phân bón loại 20 - 20 - 20. Vào mùa đông hoặc mùa không tăng trưởng nên áp dụng cùng tỷ lệ ấy hai tuần một lần hay tốt hơn là mỗi tuần tưới phân một lần. Ngoài ra trong lần dinh dưỡng thứ ba có thể thay bằng phân bón có lượng acid phosphoric cao (10 -30 - 20). Có thể cho thêm dung dịch vitamine và hormone vào phân bón mỗi tháng một lần. Để loại bỏ muối đọng lại các cây nên rửa bằng nước lã mỗi tháng một lần. Dù bạn theo kế hoạch dinh dưỡng nào, xin hãy nhớ điều quan trọng là hãy theo đúng chế độ dinh dưỡng mà bạn đã chọn.
Vô chậu
Các loại Vanda sẽ mọc tốt trong bất kỳ chất trồng xốp nào miễn là được thông khí đúng mức. Vỏ cây thô hoặc chất Aliflor là những thứ tốt cần chọn. Các chậu bằng gỗ được ưa chuộng hơn nhưng người ta có thể dùng chậu để cho nước thoát đi nhanh. Các cây nên treo để rễ buông xuống thong thả. ở ngoài trời, lan Vanda có thể được trồng trong các chậu đất lớn. Các cây mới vào chậu nên giữ ở những điều kiện râm mát hơn cho đến khi cây được ổn định. Vì các cây Vanda có rễ lớn trong không khí, cần tránh làm xáo trộn khi lấy nó ra khỏi chậu. Cây có thể được chuyển từ các chậu nhỏ sang chậu lớn bằng cách nhúng ướt rễ trong nước ít lâu cho đến khi rễ có thể gấp lại được rồi mới đưa rễ qua các khe của chậu lớn hơn. Có thể cho thêm vào ít miếng Alifor lớn để giữ vững cây; phương pháp này làm giảm thiểu chấn động cho cây và giúp cây tăng trưởng liên tục. Tuy nhiên có những trường hợp mà việc làm xáo trộn rễ không thể tránh được như chậu bị mục, các cây này cần nhúng trong nước, tách ra cẩn thận và đặt trong một dung dịch vitamine, hormone, thuốc diệt nấm để ngấm trong 5 phút rồi chuyển sang chậu mới. Mùa vào chậu hoặc sang chậu cho lan Vanda là từ tháng tư tới tháng năm.

Lược dịch từ "Orchids" của American Orchid Society - Robert Fuchs.

NuHoangBaDuoi
31-07-2006, 10:51 AM
về nội dung trồng vanda thì bạn không nên bỏ giá thể vào chậu đâu,trồng vanda không nên trồng trong chậu,trồng trong giỏ treo là tốt nhất

GHT
31-07-2006, 10:54 AM
về nội dung trồng vanda thì bạn không nên bỏ giá thể vào chậu đâu,trồng vanda không nên trồng trong chậu,trồng trong giỏ treo là tốt nhất
Bạn à ý mình là trồng trong chậu đất nung hoặc giỏ nhựa sau đó treo lên đó mà, chậu trồng lan lỗ to đùng bằng ngón tay đó.

xxxbopy
31-07-2006, 11:16 AM
k thấy ảnh của bác đâu, GHT ơi! Van đa có tất cả bao nhiêu loại các bác nhể?

KingQueen
31-07-2006, 11:21 AM
Giống lan này chia thành 3 nhóm:
- Nhóm 1: có lá hình trụ tròn, đòi hỏi ánh sáng nhiều nên phải trồng ở nơi có ánh sáng hoàn toàn không che chắn, rất dễ thích nghi ở những vùng nóng. Trồng lan trong chậu hơi cao từ 20-25cm, có nhiều lỗ thoát, có cọc to, cao khoảng 70 đến 80cm để buộc các ngọn lan (không dùng nẹp tre) đặt ở giữa chậu, có thể bó xơ dừa vào cọc này. Buộc các ngọn Vanda có ít nhất 2 tầng rễ dài khoảng 40-60cm, cách đáy chậu 5-10cm, rồi cho than, gạch vào đáy chậu (tỷ lệ 1:1). Mỗi chậu trồng chung 3-4 ngọn, nên kê các chậu sát nhau. Cho cỏ khô và xơ dừa vào xung quanh chậu để giữ độ ẩm và cung cấp dưỡng chất cho lan. Khi mới trồng phải che nắng, khi cây phát triển tốt mới tháo ra.

- Nhóm 2: Có lá dẹt phẳng, đòi hỏi ít ánh sáng hơn nên có thể trồng ở các xứ khác, chỉ cần 50% ánh sáng trực xạ. Trồng lan vào chậu gỗ hoặc chậu đất. Trồng 2-3 ngọn trong một chậu, cuốn cho rễ nằm trong chậu thật nhẹ nhàng, sau đó cho than củi vào từ từ.

- Nhóm 3: Có dạng lá trung gian giữa 2 nhóm trên, cần ánh sáng cao hơn dạng lá dẹt phẳng nhưng thấp hơn lá trụ tròn, ánh sáng cần 70% - 80%. Trồng nhóm này như nhóm 2 nhưng khi trồng xong để cây trong bóng mát cho đến khi rễ phục hồi thì tăng ánh sáng lên.

GHT
31-07-2006, 11:24 AM
Cái ảnh hoa vanda mầu da cam GHT pót to như cái mẹt vậy mà không nhìn thấy hả XXX ơi.
Theo GHT thấy nó có 3 nhóm và rất nhiều loại. XXX có loại màu trắng và màu đỏ rồi đúng không, còn có loại màu tím, vàng, da cam và vô thiên loại lai như tím viền đỏ hay ngược lại, trắng chấm tím viền...... Kể sao hết đây, các loài trên còn không có đặc điểm nhận dạng riêng nữa chứ, chỉ khi nó ra hoa mới biết chính xác hoặc tin vào nguời bán hàng thôi. Thứ 7 này tiếp tục đi kiếm hoa lan nhé XXX.

Solid Blue Discus
31-07-2006, 11:31 AM
trồng vanda treo mà không có hồ nước bên dưới, hoặc không tìm cách giữ cho nó ẩm độ thích hợp thì koi như xong, sẽ thấy nó rất khó ra bông>"<.
Trồng giỏ treo thì phải tội thông thoáng quá đáng>"<, nên phải có vườn cơ, trồng chơi thì trồng bằng chậu đất nung, và bằng dớn đen^^, cây sống tốt hơn.
SB thấy chơi Vanda trồng trụ dưới đất, loại cắt cành ấy, cũng khá đẹp, lại dễ ra hoa, mokara cũng vậy^^
nói thêm là các bài dịch từ nước ngoài thường khó áp dụng cho điều kiện ở Việt Nam mình:D

xxxbopy
31-07-2006, 11:36 AM
Cái ảnh hoa vanda mầu da cam GHT pót to như cái mẹt vậy mà không nhìn thấy hả XXX ơi.
Theo GHT thấy nó có 3 nhóm và rất nhiều loại. XXX có loại màu trắng và màu đỏ rồi đúng không, còn có loại màu tím, vàng, da cam và vô thiên loại lai như tím viền đỏ hay ngược lại, trắng chấm tím viền...... Kể sao hết đây, các loài trên còn không có đặc điểm nhận dạng riêng nữa chứ, chỉ khi nó ra hoa mới biết chính xác hoặc tin vào nguời bán hàng thôi. Thứ 7 này tiếp tục đi kiếm hoa lan nhé XXX.
hê hê, bây h thì thấy ảnh roài, lúc nãy k biết là tại sao nữa. Cái loại tráng & đỏ em có đó là Đai Trâu bác à, chưa mua Vanda mà, để T7 này đi kiếm tiếp! he he he,:laughing:
nghe bác nói em thương cho cái túi cái bang của em quá, nó lại thủng mất....

GHT
31-07-2006, 11:38 AM
Mấy hôm nay ở ngoài Han có mưa các bạn à, vậy mình để mấy chậu van da và mấy chậu mokara bị mưa hắt ướt hết có sao không nhỉ, mình tưới ngày 2 lần vào sáng sớm trước khi đi làm và chiều tối khi đi làm về. Chậu lan của mình treo cao trên dây phơi. ánh sáng vừa phải (dưới mái tôn). xung quanh không che chắn gì cả. Mai pót ảnh lên đây vậy.

Solid Blue Discus
31-07-2006, 11:42 AM
^^ mưa mà bác còn tưới tối hả bác, koi chừng cây hư cả đấy. bác nhớ giữ ẩm cho nó thì tốt thôi, mưa tạt cẩn thận thối đọt.
Mà em thấy Mokara thì để nó ra sáng mạnh nó ra hoa mới đậm màu bác ạ!:p

GHT
31-07-2006, 11:51 AM
Ai mưa lại tưới cây bao giờ SBD ơi, tý nữa về nhà phải di dời mấy chậu cây vào trong thôi, Cám ơn SBD nhiều nhé.

Muggle
31-07-2006, 06:38 PM
Vanda có nhiều loại, như cây Vanda Red Delight, hay cây Vanda Lena Devol cao mấy mét, ra hoa rất nhiều và đẹp làm sao treo nhỉ....hihihi. mình có cây Vandanthe PatriciaLow này cao trung bình 2 mét (vì tới hơn 2mét là cắt ngắn rồi), hihi không có hình cuả nó, trên web cũng không có luôn huhu, bây giờ lại chưa có hoa chứ, thôi đành nói chay vậy...Hình này là câu Mokara vàng: (chụp lên nó ra màu kỳ quá)
http://img405.imageshack.us/img405/2003/1011164714gz7.jpg (http://imageshack.us)

Solid Blue Discus
31-07-2006, 07:36 PM
Muggle ui, người ta thường phân biệt Vanda treo với vanda trồng để cắt cành chứ^^, mokara cũng trồng cắt cành^^, làm sao treo được, mấy thứ đó cột vào thân cây vú sữa để trong sân là đẹp nhất:)

xxxbopy
31-07-2006, 09:06 PM
Bác BD am hiểu nhiều thứ quá, rất nhiều kinh nghiệm đc tiếp thu từ bác & bác Muggle đó, các bác tiếp đi!

Muggle
01-08-2006, 10:57 PM
Muggle ui, người ta thường phân biệt Vanda treo với vanda trồng để cắt cành chứ^^, mokara cũng trồng cắt cành^^, làm sao treo được, mấy thứ đó cột vào thân cây vú sữa để trong sân là đẹp nhất:)
hehe, vui tí ấy mà, Vanda treo vẫn thích hơn vì nó nhỏ, dễ di chuyển...màu lại sắc sảo hơn nữa. Mấy cây to lớn muốn di chuyển nó đi chỗ khác quả là cực hình....hehehe

xxxbopy
15-08-2006, 09:40 PM
Hôm nọ em có kiếm 01 cành Vanda (được cắt ra từ cây khác), có rễ, vậy k biết loại đó có mau ra rễ và phát triển k các bác nhỉ?

Muggle
17-08-2006, 11:12 PM
Thường cắt cành để nhân giống (do cây cao quá phải cắt), thì nên lấy khoảng 2-3 rễ, nếu đi mua về thì quan trọng nhất là để nhánh lan nơi mát & thoáng một thơì gian cho ra ít rễ non mới trồng lại vào chậu tránh trồng ngay khi tưới độ ẩm cao làm hư rễ=> cây mất sức lâu hồi phục (Vì khi mua nhánh lan có thể người bán để lâu rồi nên lan đã bị đui đầu rễ), Có thể tưới thuốc kích thích ra rễ vài lần nhằm giúp cây mau ra rễ..., một kinh nghiệm xương máu nưã là mua nhánh lan phải chú ý tỷ lệ lên phát hoa, phát hoa ra càng nhiều càng khít càng tốt vì cây đó siêng hoa (nhìn các phát hoa cũ trên nhánh), vì tỷ lệ này càng cao thì cây lan càng siêng hoa, mình từng mua một nhánh Mokara khoảng 1 mét mà chỉ có 2-3 phát hoa đem về trồng mỗi năm nó ra hoa 2 lần, chừng 2-3 phát hoa năm, trong khi đó sau này mình lựa những nhánh có rất nhiều phát hoa cũ thì hầu như cây có phát hoa liên tục hết cái này lại ra cái khác...

xxxbopy
23-08-2006, 08:21 AM
Cảm ơn bác Muggle nhiều, cành đó của em thân hơi gầy, lá rất mau, hình như cũng non nên em chưa thấy có Phat hoa nào bác à, có lẽ em về dỡ cành đó ra khỏi chậu xem sao vì hôm mua, thấy nó có 02 cái rễ dài ngoằng nên nghĩ là ổn rồi, tưởng là k cần để ngoài nữa nên trồng luôn bác à!

Solid Blue Discus
26-08-2006, 08:22 AM
@xxxbopy: bác thấy có 2 cái rễ dài ngoằng nhưng thử kiểm tra xem nó có bị đui đầu không^^. Thật sự đúng như bác muggle nói đấy, khi mua Vanda, SB cũng chỉ lựa những cây có rễ tốt, và rễ non nữa^^, vì nếu rễ dài quá thì mình phải cắt bỏ, hoặc quấn lại cho gọn khi vô chậu,lúc đó, những rễ dài này sẽ bị dập hay hư nhiều, nên tốt nhất là có rễ non mới nhú, hoặc mọc dài khoảng 5cm là quá tốt nhất:p
trường hợp khi mua có hững cây quá sung, vẫn còn phát hoa mới trong nách lá, các bác nhớ cắt bỏ nhé, đừng tiếc, vì cây vừa chiết làm sao còn đủ chất nuôi hoa mới^^.

xxxbopy
26-08-2006, 09:32 AM
hi hi hi bác SB ơi, hình như 2 cái rễ dài ngoằng đó đang teo dần bác à! vì là cành mới cắt nên em k biết có nên cắt luôn 02 sợi rễ đó đi k nữa bác à!

Solid Blue Discus
26-08-2006, 12:52 PM
vậy thì bác xxxbopy nên vác cây đó vào chỗ mát, giữ ẩm, và xịt B1 đi^^, nếu cây chưa bị mất sức quá thì khoảng hai tuần đến 1 tháng là có rễ non rồi, khi ấy hãy trồng vào chậu và đem ra vườn^^.

xxxbopy
26-08-2006, 02:55 PM
:applause: :applause: :applause:
vậy thì bác xxxbopy nên vác cây đó vào chỗ mát, giữ ẩm, và xịt B1 đi^^, nếu cây chưa bị mất sức quá thì khoảng hai tuần đến 1 tháng là có rễ non rồi, khi ấy hãy trồng vào chậu và đem ra vườn^^.
Vậy à bác? Cảm ơn bác nhé! em cũng đang phun thuốc kích thích ra rễ & B1 cho nó rùi bác à! Cảm ơn bác lần nữa nha!

GHT
20-09-2006, 11:46 AM
Bài viết đã cập nhật (http://www.aqua-birdvn.com/home/?ns=News&dialoose=View&id=559&cat=27).vào trang chủ ABV..............

xxxbopy
20-09-2006, 02:11 PM
Bác ơi, cây đó của em ra nhiều rễ non lắm roài, sướng ghê cơ! ha ah hâ ha:laughing:

LamBu
15-03-2008, 05:08 AM
hi!
nhà mình có nhiều cây vanda lắm, loại lá dài dẹp, thân cao 0.5m trở lên, trồng trong chậu lớn lấy ống nước làm cột cho cây đứng. nhà mình trồng bằng vỏ sơ dừa và chậu lan nhỏ cho thoáng khí. Rễ lan khỏe nhưng lá ko tốt lắm, mình trong 2-3 năm rồi ko ra hoa, chỉ ra cây con.
Mình chuẩn bị dời lan vào chỗ mát hơn, nắng từ sáng đến 11-12h là mát đến chiều, vậy có được ko?
Mình cần xịt phân bón gì để cây lấy sức lại và ra hoa, nhớ nói rõ loại thuốc bón nha!
ths!

NoiNhoDiuEm
15-10-2008, 01:20 AM
Hic.hic. Mấy cây Vanda nhà mình cứ bị rớt lá chân hoài,trên đọt ra được 2 lá thì thế nào dưới chân cũng bị rớt 1 lá. Chẳng biết làm sao để khắc phục nữa. Help me !!!!

hoang minh vu
17-10-2008, 10:09 AM
Có thể vanda nhà bạn bị thiếu độ ẩm rồi. Vanda đòi hỏi độ ẩm cao, do đó phải tưới nhiều lần trong ngày. Nhà mình cũng có mấy cây vanda, mokara, asco nhưng chưa bao giờ bị rớt lá chân. Bạn kiểm tra lại độ ẩm của vườn xem sao!