PDA

Xem phiên bản đầy đủ : Mi bị khàn giọng.

nuiđa
20-06-2011, 11:08 PM
Chào các bác có kinh nghiệp, mong được chỉ giáo!
E mua 1 con mi đã hót và rất dạn, nhưng từ hôm mang vè nhà đến giờ thì nó không hót, và nếu kích choi hót thì giọng khản ... nếu hót căng lên thì như tiếng "GÀ CON KÊU". E cũng đã cho uông nước Mật ong, nước Giá đõ, thuốc C... giã cả Than hoa đẻ trộn vào thức ăn cho ăn rồi mà vẫn không ăn thua:crying: gần 1 tháng rồi. Mong được các bác chỉ giáo! Thanks!

Le Ngoc Son
20-06-2011, 11:53 PM
Cái bệnh này chỉ có thuốc Tylosin rạng bột,mua ở hiêu thuốc thú y là trị đc ngay Bạn ạ.

Zeusck
20-06-2011, 11:55 PM
Bác mua phải chim bị hỏng rồi..

Nếu nó bị mãn tính rồi thì đúng là hết thuốc chữa

minhanh
21-06-2011, 01:01 AM
nhân tiện có topic này e xin ké chút, có bác nào biết cách phòng tránh bệnh này của HM thì có thể chia sẻ chút kinh nghiệm cho ae, hic phòng bệnh còn hơn chữa bệnh !!! Thank các bác trc :P

nuiđa
21-06-2011, 10:25 PM
Cái bệnh này chỉ có thuốc Tylosin rạng bột,mua ở hiêu thuốc thú y là trị đc ngay Bạn ạ.

Thuốc này mua về thì dùng như thế nào hả bác ơi?!. 50kt

Hai_Nhai
21-06-2011, 10:51 PM
Tiếc cho bạn thật, trước đây mình cũng có 1 e như vậy cho uống cam thảo hết đấy bạn but 1 time lại bị khàn. Không cho ăn đậu phộng nhé if ăn sẽ dễ bị lại lắm, chùm áo hạn chế cho chim hót. Nuôi mấy em này chán lắm bị khàn đi khàn lại hoài ah. Chút lời góp ý thật tình

KtsBim
22-06-2011, 12:04 AM
Thuốc này mua về thì dùng như thế nào hả bác ơi?!. 50kt
Pha nươc scho uống bạn nhé. cuối ngày thay nước một lần. nhớ để chỗ mát và tĩnh. chăm mồi tươi nữa

manhtuandkcb
23-06-2011, 12:33 AM
Theo em thì bác cứ thử cho chim nó ăn con gian xem.em thấy các cụ noi thế nhưng em chưa thử vì chưa có con nào bị khan giọng cả.<chúc chim bác nhanh khoi bệnh>à còn có thể lấy ngọn lá tre giã lấy nước pha với nước để uống

Tigertran
23-06-2011, 12:36 AM
vụ ngày chỉ biết ngồi ngóng lỗ tai và mở con mắt xem các pác chỉ giáo mà học hỏi !

leemin
23-06-2011, 08:21 AM
nhân tiện có topic này e xin ké chút, có bác nào biết cách phòng tránh bệnh này của HM thì có thể chia sẻ chút kinh nghiệm cho ae, hic phòng bệnh còn hơn chữa bệnh !!! Thank các bác trc :P
Để đề phòng thì ko nên cho ăn sâu khô và đậu phộng , mình chỉ biết vậy thôi , nhờ các cao thủ chỉ thêm

linhv
23-06-2011, 09:27 PM
Mình cũng có 1 em bị khàn tiếng, giờ đã khỏi.
Bác đến cửa hàng thuốc đông y hỏi mua quả KHA TỬ , về đập dập rồi ngâm vào nước nóng cho phai hết ra đến khi nào nước nguội thì lọc lấy nước cho vào cóng ( 1 quả chỉ ngâm lấy lượng nước = 1 cóng thôi nhé) . Nhớ 1 ngày thay nước 1 lần. Sau 1 tuần bác thử xem sao? Chúc chim bác mua khỏe để còn....hót.

CKendy
23-06-2011, 09:38 PM
chủ đề này có nhiểu trên DĐ rùi mà.bạn chịu khó lục lại nhé :))

Tieu Giao
27-06-2011, 08:42 PM
Thường chim bị khàn là do lạ khí hậu thổ nhưỡng,...Mình thấy mọi người bắt chim Bổi(Mộc) về hay cho uống kháng sinh hay Vitamin C để ngừa....Nếu mới bị cho uống cũng khỏi, nhưng bi lâu thi BoTay.....mình chưa biết cách....

tungphotor
27-06-2011, 10:02 PM
chủ đề này có nhiểu trên DĐ rùi mà.bạn chịu khó lục lại nhé

ghét cái kiểu trả lời nước đôi , nhiệt tình chút xíu đi bạn .

bipop
13-07-2011, 10:48 AM
nhân tiện đây các cao thủ cho em hỏi những nguyên nhân nào làm cho họa mi bị khàn giọng.

tiendatqb
13-07-2011, 08:13 PM
Luôn tiện đây xin hỏi các cao thủ chút luôn, chim của mình củng bị khàn cách đây 2 ngày do mình treo chổ cao trong luc ko có ở nhà có gió và mưa lớn đến ngày hôm sau thì bị khàn tiếng ,thỉnh thoảng nó hay rảy mỏ và kêu hic hic gióng người bị hắc xì hơi vậy mình củng đã cho uống C mà ko thấy đỡ chút nào đến, xin ae nào biết chỉ dùm, Thank !

phongvip
15-07-2011, 08:39 PM
Mình vừa xin được 1 con như vậy, bị khàn nhưng giọng vẫn to lắm. Mình cho ăn than hoa + mật ong. Cho ăn sau 2 hôm thấy đỡ hẳn. Bạn thủ dùng theo cách này của mình xem.

Ngọc_Quyên
15-07-2011, 09:52 PM
cho ăn cám ba vì nhạt thôi bác ơi,cào cào nhiều,ko cho sâu hay gì nhé, lấy giá ( đỗ ) fa nước ấm,bóp ra cho nước,cho chim uống,vài ngày hết ngay

Mobifonemc
23-11-2011, 09:15 PM
pha thuốc acemuc ngoài hiệu thuốc cho chim uống ngày thay cóng nước 1 lần

linhv
24-11-2011, 09:32 AM
bài chữa này nói nhiều trên diễn đàn rồi mà, bạn tìm sẽ thấy mà.

ybdamleo
29-11-2011, 07:19 PM
Theo kinh nghiệm của ybdamleo thì HM bị khàn là do bị cảm gió or sốc khí hậu do chuyển vùng. Nếu phát hiện sớm cần phải điều trị dứt điểm ngay, để lâu sẽ rất khó chữa trị, chim bị khàn giọng thường lười hót or chỉ hót nhấm nhẳng. Cách chữa trị cũng đơn giản: 02 thìa cafe mật ong, 01 thìa cafe sirô quất, pha với 1/3 cóng nước sôi để nguội, cho uống vào buổi sáng từ 07 - 11 giờ, sau đó thay nước thường cho uống, trong thời gian điều trị tuyệt đối không được kích chim or cho chim đi đấu, khoảng 05 ngày sẽ khỏi. Chúc bạn thành công với chú chim cưng của mình:applause:

bipop
30-11-2011, 03:40 PM
Trước đây em cũng đã chữa thành công cho con mi của nhà em bị khàn giọng do phơi nắng lâu quá. Em cho uống Tylosin dạng bột (mua ở hiệu thuốc thú y - thuốc chữa khàn cho gà), mỗi ngày cho 1 ít bằng hạt đỗ xanh vào cóng nước, khuấy đều cho chim uống trong ngày, ngày hôm sau thay nước + thuốc mới. Ngoài ra, đào giun đất cho ăn (loại nhỏ thôi, nếu con giun dài thì cắt ra thành từng đoạn khoảng 2cm). Treo chim vào chỗ mát, yên tĩnh, phủ áo lồng. Hạn chế để chim hót hoặc kêu. Chỉ khoảng 1 tuần là khỏi. Với điều kiện con mi được phát hiện sớm. Nếu chim bị lâu roài thì em không biết có chữa được không. Có gì không phải mong các pác bỏ qua.

---------- Bài viết thêm vào lúc 03:40 PM ---------- Bài viết trước được viết vào lúc 03:38 PM ----------

Cho uống Tylosin + cho ăn giun đất .................................