PDA

Xem phiên bản đầy đủ : Có cách nào làm cho cá 7 màu bơi khoảng giữa bể ko?

ducanhlh
29-11-2011, 11:27 PM
Nhắc đến 7 màu e lại nhớ đến thời gian "trẻ trâu" trưa hè nắng nóng ra bờ mương cạnh hồ Hoàng Cầu vứt cá, về nhà thôi rồi mùi cống rãnh ;)) ấy thế mà cũng đc gần chục năm nay ko nuôi cá rồi ^^ thôi thì cuộc sống bjo nó cũng đến thời kỳ biết ăn biết tiêu ;)) cũng đú đởn, học đòi này nọ... âu cũng là thỏa mãn thú vui...
E mới dọn xong cái bể thủy sinh nhờ nhiều ae giúp đỡ mãi mới lĩnh hội đc ;)) làm mãi mới xong kaka thì sắp đc 7 ngày rồi ;)) cbj thả cá thôi mà tính đi tính lại vẫn thjck 7 màu...
Nhưng thả 7 màu thì là loài cá phổi nên toàn lờ đờ trên mặt nước... bác nào giúp e cho nó bơi tầm trung trung đc ko ak? nhìn cho nó có cây có cá ;)) mới đẹp chứ keke

nhimsonic
30-11-2011, 08:06 AM
bác thử xủi oxy vào xem, bác chụp cái bể nhà bác cho ae xem nhé

ducanhlh
30-11-2011, 01:18 PM
dạ bể e mới dọn còn xấu + sơ xài lắm ak ko dám post lên đây vì lần đầu chơi bể thủy sinh lấy kinh nghiệm làm chính ^^! ngại lắm ak
mà trồng cây thì sắp die hết rồi huhu

nhimsonic
01-12-2011, 09:03 AM
bể đắt trong nhà, nếu trồng cây thì bác trang bị thêm đèn thủy sinh vào

Mr_guns
02-12-2011, 03:41 PM
nuôi 7 màu không thì bác dùng sủi đi thiếu oxy nên nó mới bơi trên mặt hoặc do nuôi với cá lớn hơn nó sợ không dám bơi xuống thấp

muoivankhatmau
02-12-2011, 06:06 PM
Cá bơi trên mặt nước thường vì thiếu oxy hoặc nước có nhiều váng.nếu giải quyết được hai vấn đề này em nghĩ cá sẽ bơi một cách bình thường.

huong_cua_gio
02-12-2011, 09:41 PM
Sao không nuôi sọc ngựa nhỉ? Em thấy loài này vừa khỏe vừa chịu khó bơi lượn, rúc ráy (em nuôi cá bảy màu toàn chết yểu, tình cờ chuyển sang sọc ngựa lại thấy ngon lành, mà có vẻ nước của bảy màu cũng tanh và bẩn hơn nước của sọc ngựa). ^^

ducanhlh
03-12-2011, 06:15 PM
;)) cũng tính đến trường hơp xủi oxy rồi, thế các bác tư vấn cho e cái xủi nào mà nó êm êm 1 chút đc ko? vì bể đặt gần giường đêm ngủ ^^ =)) bó tay kaka

nhimsonic
04-12-2011, 09:03 AM
ko cần phải sủi 100%times đâu, khi bác ngủ thì tắt đi cá cũng ngủ mà bác

Mr_guns
04-12-2011, 06:31 PM
1 ngày cho sủi 6-8h là đủ rồi không cần phải 24/24 đâu

ducanhlh
05-12-2011, 10:43 AM
giải quyết đc váng ;)) e thấy ntn ^^ chia sẻ ko biết có đúng ko nhưng mà cũng là kinh nghiệm đầu đời ;)) rằng thì là mà ntn:
váng thì lọc liếc ngon lanh cành đào rồi, van vừa đủ tạo dòng chảy mà ko bị động nền...
tắt đèn: 7mauf là phà trên mặt nước ;)) cụm hết cả đuôi lại^^
bật đèn: cây trao đổi oxy ;)) hay sao ý + ánh sáng... 7 màu lại bơi tầng trung trung... lượn lờ quoanh các cây ^^ nhìn mà yêu lắm...
nói chung là đèn + lọc = bơi giữa bể^^

DUONG_DIAMOND
08-12-2011, 02:53 PM
Các bác cho em hỏi nuôi 7m dùng loại lọc nào cho hợp lý ah ?

ducanhlh
09-12-2011, 11:01 PM
theo e thấy thì bác chọn lọc phù hợp vs bể thôi bác ak, lọc ngoài nhìn vừa đẹp bể mà quan trọng là làm sao êm + dòng chảy vừa đủ ko cho nền trồng cây sối tung lên là đẹp^^

hoangle
05-01-2012, 02:29 PM
Không phải thiếu Oxi đâu, cá 7 màu nó sống tầng mặt nên khi muốn ngắm nhìn nó ở tầng trung và tầng đáy là khi mình cho nó ăn thức ăn chìm trong quá trình tìm thức ăn thì mình sẽ được nhìn ngắm toàn diện hơn, còn nếu đúng cá 7 màu ngày xưa thì sống ở tầng mặt, nếu bạn muốn ngắm nhìn ở tầng trung thì bạn mua loại cá 7 màu lai tạo bây giờ (cá lớn hơn và mình thấy có 1 loại duy nhất là đuôi xòe như cái quạt- loại 7 màu lai tạo này không thích), mình mới setup cái hồ thủy sinh đang đợi 1 tuần nữa cho bảy màu vào và chụp hình giới thiệu anh em. Loại này chắc là đặc biệt không có bán ngoài tiệm đâu nhé.

crara
03-08-2013, 07:22 PM
nước của bác có vấn đề hay sao ấy !!em nuôi tụi nó bơi tung tăng lắm mà!có khi bơi cả xuống đáy ấy chứ!!