PDA

Xem phiên bản đầy đủ : 20 kinh nghiệm chơi chào mào

danangcity
11-12-2011, 07:54 AM
thấy ae trên diễn đàn nói nhiều về cách chon chào mào để chơi,và thấy anh anh_hung908,chia sẻ 1 số kinh nghiệm về nghề chơi,mình là dân miền trung,đã chơi con chim chào mào từ nhỏ cho đến nay cũng hơn chục năm rồi,phải nói là chưa bao giờ phong trào chơi chào mào lại mạnh như hiện nay và xin nói thêm với a e rằng để có con chim tốt ngoài việc chọn được 1 chú chim dữ ra co vấn đề quan trọng nhất vẫn là cách nuôi và cách dìu chim hay còn gọi là cách luyện chim,như người ta nói ở đâu cũng có anh hùng ở đâu cũng có thằng khùng thằng điên nhưng nói về mặt bằng chung vùng chim từ huế trở vào có giọng hót đẹp hơn là từ quảng trị trở ra,còn những con chim có ngoại hình to các bạn cứ để ý thì thấy những vùng có thời tiết lạnh thường chim to hơn những nơi thời tiết ấm nóng,phải nói chính xác là như vậy,về phần chơi chào mào lâu đời nhất phải nói đến người dân huế,và vùng có chim đẹp và dữ nhất thì cũng là ở huế,con chào mào huế có đủ điều kiện về ngoại hình đẹp cũng như giọng hót,về ngoại hình chim huế to,dài,giọng mạnh khả năng đấu rất bền bỉ,nếu các bạn muốn chọn con chim ưng ý nên chọn những con chim có ngoại hình dài đều mình ống,lông mỏng ôm xát người,yếm ko quan trọng dầy sâu càng tốt vì theo kinh nghiệm những con yếm đẹp chỉ mang tính hình thức,còn chất lượng thì như nhau,quan trọng là phần mào nên chọn những con mào lân thấp gốc dầy hoặc những con mào đứng nhưng ko quá cao gốc đầy và kín tránh những con mũ cao thoạt nhìn vào cảm giác ko chắc chắn,còn về con chim từ đèo hải vân trở vào đến quảng nam,nói về giọng thì dân chơi nên nghe chim này,về giọng hót khó có con chào mào nào có thể có giọng hót đẹp như những chú chim sứ quảng chẳng vậy mà 1 con chim đèo bẫy lồng được cũng nằm giá khoảng hơn 1 triệu,con trung mang ko cần biết bẫy được kiểu gì cũng hơn 3 triệu bạn có thể tham khảo giọng trên youtube,còn nói về cách nuôi và cách dìu chim phải nói đến dân đà nẵng,bởi vậy mà có rất nhiều cuộc thi được tổ chức nhưng chào mào đà nẵng luôn nằm trong tốp đầu dù những con chim tốt nhất đã bán đi bốn phương tám hướng,tại sao những con chim huế ko nổi tiếng nhờ người huế mà phải nhờ người đà nẵng,mỗi nơi đều có những cách nuôi khác nhau,ko ai biết ai hay hơn ai,mình sẽ chia sẻ cho các bạn vài điều từ cách dìu chim của ae mình các bạn tham khảo nhé,thứ nhất dân đà nẵng ko bao giờ kẹp lồng cho chim cắn nhau vì như vậy cho dù chim bạn có thắng thì cũng đau ê ẩm có thể chim bạn sẽ căng hơn nhưng điều đó nhiều khi sẽ làm chim bị chớm, thứ hai ko bao giờ chơi chim thả hoặc kẹp lồng chim thả vì như vậy chim bạn sẽ quen nết khi đấu lồng chim bạn sẽ bỏ nước vì đã quen kích theo kiểu chim thả,thứ ba bạn ko nên nuôi quá nhiều chim trong 1 nhà sẽ dẫn đến chim đè nhau ko phát triển tối đa được năng lực từng con chim,trên đây là những gi nhận của mình chia sẻ cùng a e mới chơi,còn mấy a e đã chơi lâu năm rồi thì chắc cũng biết rồi khỏi cần nói...........thân các bạn

tuanculanthoi
11-12-2011, 11:47 AM
anh nói cũng rất đúng.....nhưng cách chăm sóc chế độ của chỗ anh có khác gì so với chỗ khác không để anh em tham khảo...
có người thích nghe hót,có người thích chim đấu giọng đi thi,có người thích chim đá như gà đá thì sao bác...ý bác nói có chỉ giành cho chim đấu hót phảo không ạ...!!!em cũng rất chịu chơi..mua chim của người ta hót ché rất ác về tay e thì lại thấy bình thường không hiểu nguyên nhân cách chăm sóc như thế nào...bác nói chi tiết 1 chút nữa nhé

PHIOMON
11-12-2011, 12:30 PM
nghe nói vậy em nản mấy con trong em quá(150k...hết cót) tính chọn một em về nuôi mà nghe mấy bác khè ác quá hichic bổi về đều nói là chjim huế gì gì đó là chim gì ??nhìn cũng to đẹp dài thường thược, mào lân oai phong hót cũng râm rang.... bó tay những thằng buôn chim, trời hại tụi mày sập tiệm haha

danangcity
11-12-2011, 03:53 PM
nói về cách nuôi bất cứ người nào chơi cũng đều có kinh nghiệm riêng,riêng tôi nên cho chim ăn 1 loại bột duy nhất,ko nên thay đổi bột nhiều lần vì theo như nhiều người nói là chim bị sốc bột nhưng thật ra ko phải như vậy,bột chứ có phải thuốc đâu mà sốc,chỉ là đường ruột con chim đó đã quen với loại bột cũ rồi mình vào cám mới nó chưa quen nên mệt bụng,nếu thay đổi bột mà thấy chim đi phân lỏng thì nên dừng ngay việc cho ăn loại bột đó,thức ăn tanh dành cho chim như cào cào nên cho ăn thường xuyên,và đều đặn ví dụ 1 ngày bạn cho chim ăn 2000d cào cào thì luôn luôn là 2000 sẽ tăng lên 3000d cào cào khi sắp đi thi và vào thời tiết lạnh tránh cho ăn 1 ngày quá nhiều nhưng hôm sau lại ko có,hoặc như thức ăn tươi dành cho chim chủ yếu nên cho chim ăn táo và cà rốt hấp chín thay đổi nhau,mùa hè nên cho ăn thêm cam và mùa đông nên cho ăn thêm chuối mốc,về phần chim bạn mua mà ở người ta hót ché rầm rầm mà về bạn thì bình thường thì khó nói lắm,vì có rất nhiều nguyên nhân,ví dụ bạn đến nhà người ta mua chim,chim ở nhà người ta chơi rầm rầm vì nó đã quen với không gian nhà họ rồi,hoặc nhiều khi bạn thấy chim chơi ở trường rất tốt nhưng mình mua về lại chơi bt.xin nói luôn với bạn,khả năng là do bạn mua con chim đó ko thật sự cứng,chơi thất thường,hoặc khi nó gặp được con chim kết nó mê con đó thì bạn có nghe nó ché cả buổi mà ko chán,còn có trường hợp lâu ngày chim ko mang ra trường đến khi mang ra nó chơi ầm ầm nhưng mai lại đâu vào đó mình gọi những con đó là những con chim ức trường dồn lực,giống như xả stress vậy thôi,khuyên bạn 1 câu chân thành khi mua chim đấu.nên chọn mua chim tại trường,mình thấy nó thể hiện vừa ý mình là ok,hoặc theo dõi 2 đến 3 ngày xem chim đấu ntn hãy quyết định còn những chú chim to dài mà bạn kia nói ở trên là đã mua nhầm chim quảng bình rồi mẫu chim rất đẹp thường thì bộ lông dày hơn,chân ngắn hơn chút xíu và mào cao hơn,rất khó phân biệt,nhưng giọng hót thì nghe qua là biết liền.....chúc các bạn có những chú chim như ý.thân

tuanculanthoi
11-12-2011, 04:59 PM
học học nữa học mãi..!!!thank ông anh...nghề chơi lắm công phu đâu phải bỏ ra cục tiền là được đâu..???
do em đi công tác suốt chim ít được đi trường nên chơi không căng được..hix ông già ở nhà lại ngại giao lưu thi thoảng mới có chim chơi haha

thanh hải
13-12-2011, 02:59 PM
Bài viết rất hay!cám ơn bạn nhé.......................................

vuvumomo
15-12-2011, 08:45 AM
thanks bác bài viết rất ý nghĩa:) mong bác có nhìu bài viết hay hơn nữa để ae tham khảo=;

hathach
18-12-2011, 06:13 AM
Cảm ơn bác đã viết bài viết sâu sắc và bổ ích,,,,,,,,,,,,

quantn
18-12-2011, 10:55 AM
em cung da nuoi chao mao rat lau:! che do cho an ... nhu nguoi,hi. Don gian cho an com trang va hoa qua thi mua nao thu do.con chim do hien tai la 12 nam tuoi long tinh tu luc nuoi non len(khi do em moi hoc cap 2).Chim hot,doa nat va dac biet mua may tot.lieu co gi sai so voi cac bac mong cac bac chi giao.Em nguoi Bac:D

danangcity
20-12-2011, 07:10 PM
nuôi sao cũng được mà bạn,ko phải lúc bé ae mình cũng toàn nuôi chào mào bằng cơm sao,vậy là chim bạn quá già cơm rồi,nhưng theo bạn nói,mình nghĩ những con như vậy thường thì bị ỷ nhà, đảm bảo ra trường chim bạn còn chưa được 20% công lực,như mình đã nói chim hay 50% là do cách chăm sóc phần còn lại là tại con chim,,,,,,,,,,,,,,,,thân bạn nha