PDA

Xem phiên bản đầy đủ : Xin chỉ giáo cách bẫy chim Chào mào

binhnv
26-08-2006, 02:39 PM
Xin các anh em chỉ cho cách bẫy chào mào. Ở xung quanh nhà em chim chào mào đến rất nhiều vì xung quanh nhà có nhiều cây hoa và cây ăn quả, xin các anh em chỉ dẫn làm sao cho chim nó bay đến sân thượng nhà mình( Nhà lại không có cây - thế mới chán) và cách bẫy chim.

Bạch Đề
26-08-2006, 08:30 PM
Tưởng nhà bạn có cây nhiều mà nó hay bay tới nhà vường cây nhà bạn thì có thể dùng lồng bẩy không chim mồi ở trong mà bẩy như làm một lồng, bẩy hoặc mua một lồng bẩy về. Bỏ chuối hoặc cà chua, những trái cây có màu đỏ vàng thơm trong lồng bẩy treo chõ những cây chúng hay tới. Hoặc là họ hay bẩy chúng nếu chúng hay xuống gần đất nơi cây thắp. Họ làm một cái lưới che trên cây rồi giựt giây lưới chụp chúng
Hai là bạn có thể mua một con chim già hót được bỏ trong lồng bẩy rồi treo lên cây chúng hay tới bảo đảm chiêu này sẽ dính chim hihihi

Good luck

johnnyandrean20
27-08-2006, 10:36 AM
Nếu muốn dụ nó tới sân thượng không có cây ăn trái hay cây cối xung quanh thì chỉ có cách dùng chim mồi bỏ vào lồng bẩy thôi, bạn Bạch Đề nói đúng đó , nên chọn quả màu vàng và đỏ,có mùi thơm để tạo sự hấp dẫn cho chim,nếu có trái chùm chè(màu đỏ) và dúi dẻ(màu vàng) thì tốt , đây là loại trái mà chào mào rất thích ăn ngoài tự nhiên. Khi chọn chim mồi nên chọn con vừa hót vừa múa( xòe cánh, bò trên cây hay dưới sàn lồng) chim ngoài sẽ dể vào hơn, đừng chọn chim nhát hay quá dữ( hay tung đòi đá chim ngoài) sẽ khó dụ chim ngoài lắm.nếu đã tới sân thượng mà không chịu vào lồng bẩy thì có thể dùng thức ăn( trái cây thơm,màu sặc sở) bỏ dưới một cái thúng có chống cây và cột dây, sau đó bạn tim chổ nấp thật kỉ, đợi chim vào thì giật dây(tựa như bắt gà nhà vậy đó).Chúc Bạn thành công!!!!

GIANGNT
28-08-2006, 08:30 AM
Nói chung bẫy chào mào mà cầm dây để ngồi rình và giật dây thì mệt lắm, bạn có thể lấy một chiếc lồng chào mào ( loại dài, loại cửa rút ), chỉnh cho cửa thật trơn. Bạn lắp cầu một đầu đè lên trên cửa (đã kéo lên) một đầu kia sang nan lồng đối xứng, lắp mồi ( hoa quả hoặc côn trùng) treo lơ lửng giưa lồng ngay ở trên cầu. Con chim khi nhìn thấy chui vào lồng ăn và cửa sẽ tự đóng. (kiểm tra kỹ độ nhạy di chuyển của chiếc cầu trước khi bẫy)

canary lover
28-08-2006, 09:40 AM
để làm mồi dụ chào mào, bạn có thể dùng hạt cườm ( loại hạt tròn có kích cỡ nhỏ hơn đầu ngón tay út ), dùng dây đồng kết lại thành chuỗi rồi sau đó sơn đỏ, kết trên nóc lồng bẫy, Chào mào nhìn tưởng là 1 loại trái cây rất thuờng ăn ở rừng !

thànhcông
28-08-2006, 10:12 AM
Thế thì bạn lấy quả trứng cá đi, vừa thơm vừa đỏ, chắc sẽ sập bẫy đấy.

johnnyandrean20
28-08-2006, 10:34 AM
Cầm dây giật vừa hiệu quả vừa vui, chứ dụ chim vào lồng khó lắm , chim thấy lồng thường sợ chỉ dám đậu chứ không chui vào trong

meetu
28-08-2006, 10:38 AM
Để bẫy được chim bạn phải làm tốt công tác chuẩn bị:
- Lồng bẫy tốt ( đảm bảo cơ động, nhạy, chắc chắn, an toàn cho cả chim mồi và cả chim trời vào bẫy);
- Chim mồi tốt ( dạn, khôn, có nước dụ hay, ở thời kỳ xung). Muốn bẫy được chim thực sự hay, dữ thì chim mồi cũng phải là chim già rừng và dữ;
- Cài thêm mồi ăn: hoa quả (cà chua, cà dại, ớt, chuối...), dế, châu chấu... để kích thích và dẫn dụ;
- Chọn thời điểm: Khi mùa thay lông xong, chim trời căng và xung mới dễ bẫy. Riêng chào mào, ở HN hiện nay chưa phải mùa bẫy. Có lẽ phải 1-2 tháng nữa bẫy mới được nhiều và không lẫn chim tơ;
- Chọn thời tiết: Tất nhiên trời âm u, gió lớn... chim chốn sạch thì không hy vọng mà căng lồng bẫy;
- Chọn địa điểm: Nên chuẩn bị địa điểm bẫy, quan sát và chú ý nghe, ở một vùng nhiều cây to, um tùm thường có 1 hay nhiều đàn chim, trong đó với chim CM sẽ có những con đầu đàn. Mục tiêu của ta là bẫy được con đầu đàn và phải là chim có giọng, dáng hay. Lưu ý các vùng khác nhau chim thường có giọng khác nhau. Quanh HN thì CM vùng "TÓ", nhiều người cho là hay!
- Chọn thời gian: Có lẽ thích hợp đi bẫy là vào buổi sáng sớm hoặc buổi trưa.
- Chọn cách đặt lồng bẫy: Treo lồng bẫy nên chọn những cây có vị trí đẹp ( chẳng hạn là cây cao nhấn trong khu vực, cây ở luồng chim luôn bay qua, các bụi um tùm dưới có ao nước, đất ẩm, nhiều mồi, cây có quả chín, thơm như ổi, si, đa...). Lồng bẫy cần đặt sao cho có cành ngang với cần sập để thuận tiện cho chim trời đứng quan sát sân si và có đường gần nhất lao vào đánh chim mồi;
- Tập quan sát: Đi bẫy nhiều, ta sẽ phán đoán , tiên lượng được liệu "đối tượng" có dính bẫy không? bao lâu dính bẫy? để quyết định đánh đến cùng hay thu quân bầy trận khác.
- Có thể phải dùng vài thủ thuật nhỏ: Như công đực, công mái...đại loại, khi đi bẫy không chỉ mang 1 chim mồi đực duy nhất mà có thể phải thòng thêm cả chim đực và mái có bản lĩnh, cá tính khác nhau nữa, để tùy đối tượng ra sao mà ta chọn giải pháp xử lý.
- Và cuối cùng: chuẩn bị túi giấy XM , cho vài lá cây vào để đựng chim bẫy được!
Chúc bạn thành công trong thú bẫy chim!

lahansaigon
28-08-2006, 12:54 PM
Bài của bác meetu đầy đủ wá!!!Biết nói gì thêm đây!!!!!!!!!!!!!!!!!!!!!!!!!!!!

batmanV
21-09-2006, 02:29 PM
Còn thiếu 1 điều.Theo kinh nghiệm đi bẫy của mình thì chào mào đá rất khôn.Chúng hay tấp từ dưới lên,những con mồi khôn mới lừa được chim ngoài leo lên cầu sập.Còn mồi thường là bị chúng quàn cho tả tơi ngay.Nên khi treo lồng phải chọn cành thế,tức là bên dưới lồng phải thoáng,không có chỗ đậu ,nếu không là tiêu chim mồi mà công cốc tay không đấy nhé.Còn phía trên phải có cành chìa ra cho chúng đậu vào đó thuận tiện nhảy vào cầu sập của lồng bẫy.

Bạch Đề
22-09-2006, 01:50 AM
Để dành cho các cao thủ đi bẩy chim trời vùng chim hay hoặc máy em đầu đàn thường thì Y bạn đã nói đấu đá rất điên. Tôi đã gặp trường hợp bạn nói bẩy hơn 8 tiếng đồng hồ. Nhưng anh chàng chim rừng kia chỉ tắp một bên lồng mà thôi mật dầu tôi che hết lá từ dưới đít lồng quanh nang lồng ngoài trừ cái hở chỗ cành để nhảy sạp bẩy.

Bạn nuôi đi bẩy như vậy là giởi lắm rồi.

batmanV
22-09-2006, 11:14 AM
Bác nói thế chứ em cũng tay mơ thôi à!Xách lồng đi rồi về tay không là chuyện thường tình!Chủ yếu đi dợt là chính,chứ muốn tóm chúng thì phải đi vào sâu trong rừng tí,ngoài bìa rừng toàn lũ biết lồng bẫy,có kinh nghiệm chiến trường hết rồi,khôn lắm cơ,chẳng dễ gì mà tóm được.Họa may đi đánh mùa chim lứa,chưa mọc mí,háu ăn háu đá thì có thôi.

Bạch Đề
22-09-2006, 08:44 PM
Y nhử ở Đà Nẵng là khu núi Sơn Trà. Chim ở đây có cái giọng hay và khác lắm. Không biết từ bao giờ mà lúc cở 88 lúc biết nuôi chim thì tôt đạp xe đạp qua. Và đã biết dân quanh thành phố và gần đó đã bẩy nát nước thú thật là chim đó nhiều lắm mà thấy lồng không nhảy đâu. Nhiều anh em khôn che lá hết lồng đôi khi cũng dính một em. Mùa chim tơ thì có bẩy được thôi. Hai anh em tôi nuôi thành công nhất lại là anh tôi qua đó lại không bẩy được chim rừng mà bẩy cha được con mồi sảy của ai đó. Con này đẹp lắm không thua cho con mồi của tôi và cả giọng hót. Sau lại bán cho sư phụ nuôi chim của tôi hihi. Ở vùng khác thì tôi chưa thua, nhưng ở đó thú thật là tôi thua luôn. Chưa bẩy được em nào cả.

ChuLinhChi
24-09-2006, 10:30 PM
chào hôm nay thì cũng đã đăng được bài rồi ! Các bác nếu có ai ở Huế thì nói chuyện với mình nha , mình là dân huế , choi chim chào mào cũng có chút kinh nghiệm nhưng ai còn gì thì xin chỉ giáo !Khi kia ở ngoài Huế tôi có 2 con chim , nó rất thích tắm giờ vào đây tôi đã thử đủ cách mà nó vẫn không tắm , các bác ai co ý kiến xin giúp mình ! thanks

batmanV
25-09-2006, 11:50 AM
mua 1 bình xịt tưới cây nhỏ,cho nó vào lồng tắm,đổ nước vào,xịt cho nó ướt lông,nhớ xịt như mưa chứ đừng xịt thẳng vào mặt làm nó sợ.Đi chỗ khác là cu cậu tắm thôi.
Cũng có thể bạn đổ nước vào chậu tắm cao quá chim sợ ko dám nhảy xuống tắm.

binhnv
04-11-2006, 03:03 PM
Cám ơn các bác đã chỉ giáo. Nhìn mấy con chào mào nó đậu trên cây nhà bên cạnh to tướng mà thèm quá nên nghe lời các bác đi mua lồng bẫy cùng 1 em chào mào về và làm theo chỉ dẫn của các bác, nhưng không hiểu sao chẳng có con chui vào bẫy gì cả. Được cái con chim mua về hót kinh quá nên cũng chẳng muốn bẫy làm gì nữa....hihihi.

thangqn
16-11-2006, 01:58 PM
mình thấy muốn bẫy được chim chào mào thì con chim mồi phải là chim hay biết hót và múa liên tục để dụ chim ngoài tới,vả lại nên bẫy vào ban sáng sớm lúc chim ngoài chuẩn bị đi ăn bay theo đàn mà cũng chỉ bẫy chim tơ thôi vì nếu có chim già đầu đàn theo là toi vì nó đuổi mấy con chim kia đi hết,và chim mồi phải được thường xuyên tập quen với lồng bẫy và với cây cối vì một số chim vì nuôi ở nhà quen rồi ra tới rừng là im re chẳng hót được gì cả~X(

Bạch Đề
16-11-2006, 09:47 PM
mình thấy muốn bẫy được chim chào mào thì con chim mồi phải là chim hay biết hót và múa liên tục để dụ chim ngoài tới,vả lại nên bẫy vào ban sáng sớm lúc chim ngoài chuẩn bị đi ăn bay theo đàn mà cũng chỉ bẫy chim tơ thôi vì nếu có chim già đầu đàn theo là toi vì nó đuổi mấy con chim kia đi hết,và chim mồi phải được thường xuyên tập quen với lồng bẫy và với cây cối vì một số chim vì nuôi ở nhà quen rồi ra tới rừng là im re chẳng hót được gì cả~X(

Bạn nói đúng, nhưng đây câu mà chỉ chờ bẩy chim tơ thì cũng dành cho dân chơi chim tơ.
Còn nhưng người thích chim già đặc biệt nhưng chú đầu, nhiều lúc muốn ngồi cả ngày cũng chỉ cố bẩy được con đó. Đương nhiên con đầu đàn rất hay, có thể giọng hót của nó cũng hoàng hảo hơn các con khác và chơi hay. Tôi cũng mong chờ bẩy được em đầu đàn. Cách bạn nói phải tập luyện chim rồi treo cây đồ đúng lắm. Ngày này nhà thánh phố nhiều nhà sát nhau chim chỉ ở trong nhà quen không hót. Cho nên có nhiều bài viết tôi cũng có viết về cách nên treo chỗ lạ nhiều đặc biệt là nơi những cái cây quanh xóm hoặc nhà.

binhnv
21-11-2006, 03:12 PM
Con chào mào của mình nghe thấy tiếng chim lạ là hót liên tục nhưng không hiểu sao chẳng có chú nào bay đến sân thượng nhà mình cả. thậm chí mình còn mang cả lồng để lên trên nóc nhà cho nó cao mà cũng chẳng bẫy được mặc dù cây nhà hàng xóm có lúc chào mào đến 5, 7 con một lúc. Cái cây nó chỉ cách nhà mình khoảng 30M thế mà chẳng có chú nào bén mảng tới. Tại sao vậy các bác mong được các bác chỉ giáo

thangqn
21-11-2006, 04:08 PM
con đầu đàn thì mình đã gặp 1 lần,con này hơi bự con và hót rất rát ,đá thì tuyệt vời vì hồi đấy có người bạn cũng mua và nuôi được 1 con(vì rất khó để bẫy được nó) đã thuần khoảng 3 - 4 mùa lông,nó mà hót là mấy con chim bổi chỉ có nước im tiếng không bao giờ "lên" được .thằng bạn mình đem xuống thách đấu đá sáp lồng vì mình cũng có 1 con chuyên đá nổi tiếng ngoài đó(mình ở Qui Nhơn),2 con đá khá lâu và con chim của mình thắng nó cũng nhờ vào phần may thôi

thangqn
21-11-2006, 04:32 PM
mình cũng có sở thích là nuôi chim chào mào giống bác Bạch Đề vậy,vì chào mào đễ nuôi và dễ thuần dưỡng.tiếc là lâu rồi không có điều kiện để nuôi lại vì đi làm xa nhà với lại thời mình nuôi cũng không có điều kiện chụp hình chứ không thì cũng có dịp khoe mấy con chim chiến hồi đấy của mình với mấy bác rồi.mấy con mình nuôi có thể thả ra đá ngoài trời(chỉ thả 1 con thôi nhé) cứ thế gom lồng lại để đá rồi bắt vào.còn điều này nữa các bác đừng để rớt lồng chim đấy nhé vì như thế chim sẽ bị sốc và suống phong độ lắm

batmanV
03-01-2007, 05:08 PM
cái giống chào mào lạ cái là đá sapq lồng thì đá, còn thả vô chung lồng thì đứng sỉa lông cho nhau.Con nào hiếu chiến lắm mới mổ nghe " tóc tóc " thôi à!Không như mi hay lửa

hoàng vĩ
02-02-2007, 09:49 PM
khốn khổ cho con mắt của em vì bác này. đọc 1 hồi , lòi con mắt.
làm ơn bỏ dấu giùm cái

kelapdi
10-08-2007, 12:00 AM
Đi bẫy chủ yếu là đi chơi dợt chim là chính, và đôi khi vì mục đích săn đuổi con chim chủ. Vì thế có nhiều con mồi nó không dử nhưng lại rất có duyên khi đi bẫy. Và để săn được con chim ngon ngoài rừng đôi khi cần may mắn. Em xin kể một câu chuyện cho sự may mắn mà treo thế không quan trọng.
Hồi đó tụi em cứ tranh nhau lên cái khe cách tp 40km, vì ở đó có một chú CM chúa, gọi chúa là bởi vì lên vùng ấy không có ai bẫy được con nào vì mỗi 1con mạnh nhất vùng ấy đá, hễ con rừng nào mon men tới chổ bẫy là nó đuổi đi hết, con chúa này đá rất khôn, nó đá sập bẫy nhưng không dính. Tụi em treo đủ các thế, dùng lá cây bịt đáy, bịt 2ben sườn lồng, chỉ chừa mỗi cái mặt có cần bẫy vậy mà nó đá nhanh đến nỗi không sập được.Một hôm thằng bạn em đi lên đó bẫy thì gặp một thằng amator đi bẫy, mồi của nó treo lên gặp con CM chúa kia chỉ biết đứng rĩa lông, cu cậu chán quá đem móc vào lùm cây cho mồi nghĩ và giăng bẫy lên kiếm mấy em chim lứa háu ăn, thằng bạn em thì ở bên này bẫy con chúa ấy. Lúc ấy trời gió to nên thằng bạn em đem mồi xuống nghĩ thì con CM chúa ấy bay sang chổ thằng kia và bị dính bẫy của thằng amator kia.

Bạch Đề
10-08-2007, 12:58 AM
Qua câu chuyện của bạn thì thật sự là hên quá! Chắc cậu amateur kia về phải vui lắm lắm cơ.
Cho nên tôi cũng hay nói với bạn của mình là, nuôi giỏi đi nữa, đôi khi phải có số hên cơ may nữa.

Chúc vui vẻ!

chaomaobongbong
10-08-2007, 09:13 AM
Bẩy chim trận, thường bẩy bằng 2 con
thường sáng sớm, bẩy 1 con mồi thuần và 1 con mồi yếu

mồi dữ treo cây cao trống, cho đấu 1 hồi

thường mồi yếu treo trong cây rậm, tán nhỏ, chim rừng khi nghe tiếng kêu là bay vào cây ngay
khi chim bay vào là đã sát lục bẩy rồi nên nó thường đá ngay
chứ mình treo cây to thì nó về nó đấu, ít đá ngay.

Treo cây rậm thì phải đan lá lục bằng loại cây đó luôn.

kelapdi
10-08-2007, 05:09 PM
Có nhiều con ngoài rừng rỏ là hay nhưng khi nuôi lên lại chán các bác ạ.
Thế nên khi chọn em đa số chọn dáng trước tiên.
Bác nào có con mồi dử dằn và muốn dợt thì nên treo gần tổ chim CM rừng đãm bảo sẽ chứng kiến được một trận huyết chiến

chao mao bong
10-08-2007, 07:36 PM
chim chào mào mà bẫy bằng trái cây thì nuôi dau co hay

thachthung
11-08-2007, 07:40 PM
:(
Xin các anh em chỉ cho cách bẫy chào mào. Ở xung quanh nhà em chim chào mào đến rất nhiều vì xung quanh nhà có nhiều cây hoa và cây ăn quả, xin các anh em chỉ dẫn làm sao cho chim nó bay đến sân thượng nhà mình( Nhà lại không có cây - thế mới chán) và cách bẫy chim.
~X( Hãy biến sân thượng nhà bạn thành 1 vườn cây hoa trái 4 mùa.Sau đó thì chả cần đến chim mồi làm j.Bạn ra chợ mua 1 ít miếng keo dính chuột về giải ra khu vườn nhân tạo đó ====>kết quả nè:tất cả chào mào hay kể cả các giống chim khác sống trong khu vực bạn sẽ là của bạn hết=))

k2e_qtkd
12-08-2007, 04:09 PM
Các bạn viết về cách bẫy chim chào mào như trên theo sự hiểu biết của mình thi có từ năm này sang năm khác cũng không bẫy được con nào đâu ( nói thật đấy ! ) . Vì đây là 1 loài chim rất khôn , khôn hơn chim sẻ ta rất nhiều , nếu dùng bẫy lưới đơn giản hoặc lồng tre thì ko bao giờ chim dám đến gần , nếu muốn học cách bẫy thì hãy liên lạc với tôi theo địa chỉ email : themanh_hl@vnn.vn
- Tôi rất muốn viết cách bẫy lên đây cho mọi người tham khảo nhưng tôi bận lắm ko có nhiều thời gian

Phuoctn1973
20-08-2007, 11:52 AM
Đã 1 năm rùi không biết bạn binhnv đã bẩy được e nào tại sân thượng nhà bạn chưa..
-Theo minh thì bạn fải tốn công 1 chút.. bạn trồng 1 dây leo nào đó mà có trái cho CM ăn đươc, ở trên mình có dây bình bát (vú bò) trái chính màu đỏ, trồng chỉ mấy tháng là có trái chín. Hoặc là cây sâm (thấy người bắc gọi thế nhưng mình chưa tra sách xem là cây gì) loại này cao khoảng 1m, lá kép, hoa trắng, có trái chín mọng màu đen khoảnng 5ly (giống trái chùm đuôn) thành chum dài 10cm , nhìn hấp dẫn lắm., cũng rất mau có trái..
-Lúc đó CM thấy sẽ về nhà bạn ăn mỗi ngày và bạn tha mà hồ bẩy quanh năm...

kelapdi
20-08-2007, 04:00 PM
Các bạn viết về cách bẫy chim chào mào như trên theo sự hiểu biết của mình thi có từ năm này sang năm khác cũng không bẫy được con nào đâu ( nói thật đấy ! ) . Vì đây là 1 loài chim rất khôn , khôn hơn chim sẻ ta rất nhiều , nếu dùng bẫy lưới đơn giản hoặc lồng tre thì ko bao giờ chim dám đến gần , nếu muốn học cách bẫy thì hãy liên lạc với tôi theo địa chỉ email : themanh_hl@vnn.vn
- Tôi rất muốn viết cách bẫy lên đây cho mọi người tham khảo nhưng tôi bận lắm ko có nhiều thời gian
Bạn ko có nhiều thời gian nên hơi vội quả quyết cách của tôi không được con nào?
Và theo kn của tôi thì cách huấn luyện mồi thật ra không phải là đơn giản, có những con mồi chơi ở nhà rất khủng nhưng khi lâm trận,thậm chí xách qua nhà hàng xóm là trầm cảm. Thế nên muốn mồi ko ỷ thế nhà thì phải thường xuyên xách đi giao lưu.

chimyen
22-08-2007, 10:14 AM
may lan muon nho bac thanh cong cho file chim hot ma khong duoc vao file bac cho ma e khong the tai duoc vay mong bac thanh cong gui cho e file cu gay va chao mao de em cho may chu chao mao va cu o nha no hoc giong mong bac gui dum em DC mail dungnguyensame@gmail.com.vn

calahet
22-08-2007, 04:57 PM
Cung hay day nhung bi zo trai cay gia ngoai cho ban nhiu lam. Cu ra mua vai chuc bo vo long bay gia mua them 2 lo huong trai cay nua la ok. cu ngam vay ngay cung duoc may con do.

baomap
15-09-2007, 06:12 PM
Đi đánh chim chào mào cũng là 1 nghê thuật đấy mấy bác ah.AI chứ em ko cần đc nhiều chim chỉ cần mỗi chuyến có1 chú chim tơ to dài đòn là mãn nguyện rồi chứ đánh hết về sau này lại ko có chim để dánh.Ở chổ em mỗi lần đi phải it nhất 70-80km mói có chim còn những vùng gần chim có nhưng nhợn lồng ko dám đá.Hichic nhiều khi đi cả ngagỳ mong có 1 con bay vào đá chơi nhưng đành đi về ko đó mấy bác.

hoangmozi
15-09-2007, 10:13 PM
Nói tới cái vụ đánh chim cò này thì em cũng ngại vì nói ra không khác gì mình là kẻ chuyên đi tiêu diệt chim cò.
Thôi thì em kể chuyện thiên hạ vậy. có người kia thường bẫy chim chào mào khá thành công bằng cách sau.

Các bác đi bẫy chào mào có thấy thường khi chim mồi MỚI BẮT ĐẦU HÓT thì chim rừng thường chuyền về gần lồng liền không? Mới đầu thì nó thường chuyền về gần lồng sau đó mới phóng vào đá hoặc nhợn lồng chuyền ra xa. Lợi dụng đặc điểm này của chim rừng người kia thường làm một số mặt phẳng chỉ có mặt bẫy (không cần làm chỗ nhốt chim). dọn trống chung quanh đi, sau đó treo những mặt sập này cao hơn lồng chim mồi, hơi chếch ra ngoài một chút nha. Khi chim rừng vừa mới chuyền vào nó sẽ bị dính vào một trong những mặt sập này.
Cách này không được đẹp lắm nhưng khá hiệu quả. Anh em nào kết con nào quá mà nó không dám nhảy vào đá với chim mồi có thể sử dụng cách này khá hiệu quả đó.

tdkhoa
17-09-2007, 01:52 PM
Để bẫy được chim bạn phải làm tốt công tác chuẩn bị:
- Lồng bẫy tốt ( đảm bảo cơ động, nhạy, chắc chắn, an toàn cho cả chim mồi và cả chim trời vào bẫy);
- Chim mồi tốt ( dạn, khôn, có nước dụ hay, ở thời kỳ xung). Muốn bẫy được chim thực sự hay, dữ thì chim mồi cũng phải là chim già rừng và dữ;
- Cài thêm mồi ăn: hoa quả (cà chua, cà dại, ớt, chuối...nói chung là những trái cây có mày sắc sạc sỡ để dễ dụ chim tới), để kích thích và dẫn dụ;
- Chọn thời điểm: Khi mùa thay lông xong, chim trời căng và xung mới dễ bẫy. Riêng chào mào, ở DL hiện nay chưa phải mùa bẫy. thường thì vào tháng 11-12 hàng năm
- Chọn thời tiết: trời trong xanh, nắng, tốt nhất là từ 6h sáng đến 3 h chiều.
- Chọn địa điểm: Nên chuẩn bị địa điểm bẫy, quan sát và chú ý nghe, ở một vùng nhiều cây to, um tùm thường có 1 hay nhiều đàn chim, trong đó với chim CM sẽ có những con đầu đàn. Mục tiêu của ta là bẫy được con đầu đàn và phải là chim có giọng, dáng hay. Lưu ý các vùng khác nhau chim thường có giọng khác nhau. Quanh DL thì CM vùng "CAM LY hay TTÀ NUNG", mà giọng thì không thể chê vào đâu được
- - Chọn cách đặt lồng bẫy: Treo lồng bẫy nên chọn những cây có vị trí đẹp ( chẳng hạn là cây cao nhấn trong khu vực, cây ở luồng chim luôn bay qua, các bụi um tùm dưới có ao nước, đất ẩm, nhiều mồi, cây có quả chín, thơm như ổi, si, đa...). Lồng bẫy cần đặt sao cho có cành ngang với cần sập để thuận tiện cho chim trời đứng quan sát sân si và có đường gần nhất lao vào đánh chim mồi;
- Tập quan sát: Đi bẫy nhiều, ta sẽ phán đoán , tiên lượng được liệu "đối tượng" có dính bẫy không? bao lâu dính bẫy? để quyết định đánh đến cùng hay thu quân bầy trận khác.
- Và cuối cùng: chuẩn bị túi giấy Xi măng, cho vài lá cây vào để đựng chim bẫy được!
Chúc bạn thành công trong thú bẫy chim!

chaomaobongbong
18-09-2007, 09:08 AM
Nói tới cái vụ đánh chim cò này thì em cũng ngại vì nói ra không khác gì mình là kẻ chuyên đi tiêu diệt chim cò.
Thôi thì em kể chuyện thiên hạ vậy. có người kia thường bẫy chim chào mào khá thành công bằng cách sau.
Các bác đi bẫy chào mào có thấy thường khi chim mồi MỚI BẮT ĐẦU HÓT thì chim rừng thường chuyền về gần lồng liền không? Mới đầu thì nó thường chuyền về gần lồng sau đó mới phóng vào đá hoặc nhợn lồng chuyền ra xa. Lợi dụng đặc điểm này của chim rừng người kia thường làm một số mặt phẳng chỉ có mặt bẫy (không cần làm chỗ nhốt chim). dọn trống chung quanh đi, sau đó treo những mặt sập này cao hơn lồng chim mồi, hơi chếch ra ngoài một chút nha. Khi chim rừng vừa mới chuyền vào nó sẽ bị dính vào một trong những mặt sập này.
Cách này không được đẹp lắm nhưng khá hiệu quả. Anh em nào kết con nào quá mà nó không dám nhảy vào đá với chim mồi có thể sử dụng cách này khá hiệu quả đó.

Chào mào là loài khôn, nó không dễ gì đậu vào đâu
bẩy kiểu bác may lắm thì dính được 1 con

dphongdn
02-10-2007, 01:30 PM
Thân chào anh Thành Công! em có con chim Chào mào tơ nhưng nó ko hót hay, giọng do cạnh nhà có người anh đó ảnh nuôi 1 con mà nó hót khong hay(cứ hót tiếng chim mái hoài). Anh có file chim chào mào gửi cho em xem với để em cho nó học giọng!
Em cảm ơn anh Thành Công nhiều nha!
Địa chỉ Mail của em là dphongdn@gmail.com

khanh12
11-10-2007, 03:37 PM
mấy bác kinh nghiệm đầy người làm em hâm mộ quá
à mấy bác chỉ em cách thuần chim mộc đi ,sao cho nó mau rạng ấy
em cảm ơn rất nhìu:)

khanh12
11-10-2007, 03:38 PM
mấy bác kinh nghiệm đầy người làm em hâm mộ quá
à mấy bác chỉ em cách thuần chim mộc đi ,sao cho nó mau rạng ấy
em cảm ơn rất nhìu :D

Bạch Đề
11-10-2007, 11:58 PM
Vấn đề bạn hỏi đã rất rất chi là nhiều lần được hỏi và được trả lời và viết. Nếu bạn muốn biết nhiều thì nên vào topic hội CM ABV xem.

Tuy nhiên, tôi cũng sẽ viết sơ cho bạn tham khảo.
Chim bổi/mộc muốn thuần chúng tùy vào con, có con dạn nhanh, có con rất chi là lâu.
Cách thông dụng nhất vẫn là để gần chỗ người qua lại, hạ thấp xuống ngang tầm nửa thân người. Nếu chim còn nhát quá nên trùm áo lồng lại nửu lồng. Để tránh cho nó bay quá đâm chui đầu rách chảy máu. Thởi gian khi thay hết tung lồng chui đầu ra thì gở hẵn áo lồng ra mặt kệ cho nó bay. Thời gian sẽ dạn, maximum là một năm, hihi minimum là 5 tháng. Khi khá dạn rồi thì nên đút cho nó ăn hơn là bỏ nguyên vật gì vào. Như chuối và cào cào, nếu nó dám mổ đồ ăn từ tay ta đưa tới thì nên tập vậy sẽ khiến nó dạn lẹ hơn.

Còn một cách nữa là các bạn ấy để nguyên lồng chim dưới đất, mà cách này nguy hiểm quá vì không an toàn thì. Cho, mèo, chuột có thể hại nó.

Thân,

tuananh_ca
21-12-2007, 02:14 AM
anh themanh_hl@vnn.vn anh tên là Mạnh à?em muốn biết cách bẫy của anh là như thế nào quá !!!! khi nào rảnh anh liên lạc với em qua nick yahoo được ko? nick em là : gia_dinh_hanh_phuc_9a_91_ta anh nhé!!

tuananh_ca
18-02-2008, 12:25 PM
nói như bạn thì chắc bạn nghĩ chào mào phải ngu lắm nhỉ!!!!vậy chắc có lẽ chim riêng chỗ bạn kém phát triển thì mới chui vào lồng! còn chim ở chỗ tớ có cho tiền cũng ko vào!!!tìm cách khác đê!!!!:D

sucave
18-02-2008, 01:58 PM
chim ko dám đến gần lồng bẫy là do chỗ bạn bẫy nhiều quá rùi đó.khiến nó sợ lồng ko dám vào ma` chỉ đứng ở ngoài chơi thôi.em nói đúng ko mấy bác.có gì xin chỉ giáo

yew
27-02-2008, 11:19 AM
có thể che lồng lại bằng lá cây có thể se được.hoặc là bạn ngày nào cũng mang lồng treo chỗ đó cho chim minh hót ở đó sau 1 thời gian nó nghe wen giọng chim mình là tới thui à bằng cách này có lẽ tốn thời gian nhưng có hi vọng lém .tui cũng thử roài cũng có kết quả tốt

cutidangyeu
27-02-2008, 01:53 PM
Bẫy CM bằng lồng sập tự chế.
CAC bác ra hàng mua 1 cái lồng về mở phàn trên ra làm thành 2 ngăn và thế là ...
Huum nào cuti pozzt cho coi cái lông tự chế, đc nhìu hàng lắm rồi đó .

hungnghitc
07-03-2008, 04:16 PM
Chào mào bây giờ khôn lắm, không thể bẩy dể dàng như cách đây 10 năm. Có những con chim hay tôi phải theo giõi, sử dụng rất nhiều cách mới bẫy được. Bây giờ có kiểu lồng bẫy giò cải tiến từ kiểu bẩy chim cu, dùng thòng lọng để thắt chân. Tôi dùng cách này để bẩy những con chim đã quá quen với kiểu lồng rập lưới như hiện nay.

cutidangyeu
08-03-2008, 08:47 PM
các bác có thể mua 1 cái lồng sắt có mái về thiết kế thành 2 ngăn... đảm bảo hiệu quả lắm.cuti một ngày mà kiếm đc 5 CM ... Hum nào sẽ pozt cái lồng bẫy tự chế cho mọi người coi !

solococo
10-03-2008, 11:06 AM
ờ! bữa nào CuTy post lên cho mọi người tham khảo với. nghe thấy lạ lạ. =)

cutidangyeu
10-03-2008, 09:51 PM
hôg phải là lạ đâu mình tự chế từ mấy cái lồng sắt mua ngoài tiệm ý ma f!

toiyeuchimcanh
24-09-2008, 08:38 AM
Em có một chú chào mào rất hay,nhung em mang đi bẫy thì nó lại ko xập vào chỉ quanh quanh quẩn ở đấy ko chịu vao la sao ha bac
Cạnh nhà em co một cái vườn to co lắm CM lắm ma sao ko bẫy dc ha anh??????

luanptc
22-08-2010, 10:47 AM
Bạn oi muốn bẫy được con chim hay ,thì bạn nên làm cánh thức như Bạn MeeTu đã nói ,thì bẫy chim sẽ có hiệu quả hơn và sẽ đc nhiều chim hay chúc bạn thành công .

xuanliembk
27-01-2011, 07:22 PM
ở nhà mình cũng có 1 chú chào mào.tuy nhiên nuôi gần 1 năm rồi mà nó k chịu gần người,(biểu hiện là bị cụt đuôi do nhát người)
mình cũng nghĩ ra cách bẫy chim nhưng chua test.hì.chỉ mới ở ý tưởng thui.
làm như thế này nhé:
--- bạn chuẩn bị 1 chiếc bẫy chuột (loại bẫy tròn)cỡ lỡn(kích thước đủ lớn sao cho khi bâỹ kẹp xuống chim sẽ nằm trọn trong bẫy)
--- bọc lưới cho bẫy,bọc sao cho khi sập bẫy chim k bị thuơng và nằm trọn trong bẫy ,(cái này bạn phải tự làm )
---1 chiếc sào cao khoảng 8m
---buộc bẫy ở đỉnh sào
---1 con chim mồi hay hót để dụ chim trời tới
--- khi đi bẫy cần chọn 1 khoảng không gian trống trải
--- treo chim mồi gần sào trên
---khi nghe tiếng chim mồi hót,chim trời sẽ bay tới,theo tập tính nó sẽ đậu trên đỉnh sào và bẫy sẽ sập.
-- bạn có thể thay thế chiếc bẫy trên bằng keo dính chim ở trên đỉnh sào.(cái này có vẻ khả quan hơn đây)
---theo mình nghĩ thì đây là cách có thể bẫy được những chú chim đã mắc bẫy lưới nhiều lần
chúc các bạn may mắn !
ai có cùng sở thích có thể liên lạc vs mình theo nik daoxuanliem1990@gmail.com

nhan_qn
15-02-2011, 05:10 PM
hay quá hay quá ! quả là các bậc tiền bối. Đàn em sẽ học hỏi và thực hành. Chúc tất cả có đươc một chú như ý .hihi

baron_dark82
02-03-2011, 09:31 AM

nhà tui có dàn hoa Giấy dài khoảng 20mets :D, thấy toàn chim Sẻ, chẳng có con chào mào nào cả