PDA

Xem phiên bản đầy đủ : Phân biệt giới tính Cu gáy

nguyen_tuan
30-08-2006, 01:21 PM
xin cho hỏi
tôi có một con cu gáy mới đc mấy tháng bây giờ nó mới đang có cườm
ko phân biệt đc gáy đực hay cái xin chỉ giúp tôi cách phân biệt?
nếu là chim cái thì nó có gáy ko?
nếu gáy thì bao giờ mới gáy đc?
và cho hỏi cách cho ăn như thế nào?ngoài thóc ra thì nên cho ăn thêm gì nữa ko?
đặt cầu cho chim nên đặt cao hay thấp?
rất mong đc sự giúp đỡ của mọi người
cảm ơn nhiều

hienvpc
30-08-2006, 04:51 PM
Tôi thấy nếu con cu gáy mái người tròn, và con chim đực người thon và dài hơn.

TDPhi
30-08-2006, 05:47 PM
Chào mừng bạn đã đến với Diễn đàn, câu hỏi của bạn đã có bên box Các loại chim cảnh - Chim rừng, bạn tham khảo thêm nhé.

Loc abc
30-08-2006, 05:54 PM
Về phân biệt chim trống mái nói chung là rất khó diến đạt cho bạn một cách chính xác. Bạn có thể tham khảo một số kinh nghiệm đã được nêu trên diễn đàn để chọn được con chim ưng ý.
Về cách nuôi chim chóng nổi có mấy kinh nghiệm sau (quan trong nhất là chọn được con chim Tốt):
- Chim mộc (bổi) mới mua về nên treo ở chỗ vắng người, để 1 thời gian khi chim bắt đầu gáy thì bạn chuyển dần ra chỗ có người đi lại để chim dạn người (lại mất 1 thời gian chim mới gáy)
- Chế độ ăn: cho ăn thóc là chủ yếu thỉnh thoảng cho ăn thêm kê, vừng, đỗ xanh. Luôn để thêm 1 cóng cát vàng, đất giun đùn hoặc đất thin bóp nhỏ, vỏ trứng nghiền nhỏ để chim bổ sung khoáng chất. Tối thiểu 1 tuần cho chim phơi nắng, hạ thổ để chim tự bổ sung các chất nó thích.
- Chim gáy cũng giống các loại chim khác ở tính đua tranh, bảo vệ lãnh thổ - bạn nên nuôi 2 con có cùng độ căng như nhau để chúng đua nhau gáy - như vậy chim sẽ siêng gáy. Chú ý không treo lồng cạnh nhau hoặc để chúng nhìn thấy nhau - chim sẽ ít gáy đấy
- Chim gáy là loại chim ăn ở mặt đất nên ít nhảy nhót - bạn nên để cầu thấp nhưng phải vừa tầm với cóng đựng nước và thức ăn

candat
12-09-2006, 02:00 PM
Chào bạn Nguyen tuan : mình xin có đôi lời để anh em cả nhà cùng trao đổi .
Trước tiên xin báo bạn một tin mừng là chim cu gáy dù trống hay mái đều biết gáy cả , nhưng con mái gáy nghe dở lắm và cũng không nhiều giọng như con trống gáy đủ bài bản , trình tự nói chung là hay .
Còn về cách phân biệt cu gày cũng giống như chim bồ câu vậy , bạn xem múi thịch trên mũi chim , nếu to và dày là chim trống ngược lại là chim mái , nên kết hợp với nhiều yếu tố khác như thân hình , đầu to , ... Còn việc đặc cầu thì bạn nên để chim cu gáy trong lồng nhỏ loại dành riêng cho nó nếu thích lông đôi dài thì để trong lồng lớn vì khi dùng lồng chuyên dụng cho chim cu bạn phải cắt bớt lông đuôi đi cho con chim dể xoay trở trong lồng .
Bạn nên chú ý là hạn chế di chuyển lồng chim càng ít càng tốt , trước đây mình có mang mấy con chim từ dưới quê lên thành phố nuôi , lạ một điểm là khi treo nó chổ khác thì nó không chịu gáy khi đặt về vị trí cũ thì gáy xuốt ngày .. chim bạn là nuôi chiom non lên nên treo lồng thấp thôi nhé .

haidang16
31-07-2007, 08:03 PM
theo mình thì đây là một số điểm phân biệt trống mái :
Chim mái thì ức và ngực ít nở hơn con đực
Thường thì chim mái nhỏ hơn con đực ( thường là vậy )
Cườm của cu mái thì nhạt và to hơn chim đực
Chim mái thì cũng biết gù
Ngoài thóc ra bạn cho nó ăn thêm đậu xanh hay kê với số lượng ít thôi
Đặt cầu và cóng thì nên đặt thấp thôi vì ngoài thiên nhiên loài chim này chỉ kiếm ăn dưới mặt đất

ruacon80
01-08-2007, 09:22 AM
Túm lại là phải có kinh nghiệm các bác ơi. Còn nếu không thì khó lắm.
Cách tốt nhất là nuôi chim đã thuần hoặc nếu không thích mà chỉ thích nuôi chim bổi thì chỉ có cách là nuôi lấy vài em xong rồi lọc dần ra.
Híc, nói thật với các bác chứ không riêng gì chim gáy đâu mà chim nào cũng thế. Những người có kinh nghiệm lâu năm vẫn nuôi vài con chim bổi cùng 1 lúc ấy chứ. Móc từ lồng tập thể ra thì chỉ có cách đó thôi.
he he, gáy mái hay đẻ trứng lắm. Bác nuôi độ 1 năm thì gáy mái dễ cho ra 1 vài quả trứng lắm. Lúc đó lại có trứng gáy luộc

heinous
23-09-2007, 04:14 PM
bạn nào biết nuôii bồ câu thì rất dễ phân biệt chim cu gáy.Vì chim cu gáy có rất nhiều đặc điểm của bồ câu.

leducthangls
23-09-2007, 08:26 PM
:laughing: :laughing: :laughing: khi mua cu gáy con nếu có cả 2 con thì bạn cứ chọn con nào to nó chính là con đực độ chính xác được 90% nếu bạn nuôi khoảng hơn 3 tháng lúc nó mọc cườm là lúc bắt đầu học gáy rồi. nên di chuyển chỗ để sau này chim sẽ o bị lạ chỗ khi di chuyển khi nó bắt đầu gáy bạn nên tập bảo chim nếu có chiều hương bảo được thì bạn nên thưởng cho nó nhé nó sẽ nghe theo bạn và thường xuyên chào bạn khi nó được thưởng ok chúc bạn thành công:laughing: :laughing: =)) =)) =))

NAMNHI
23-09-2007, 09:41 PM
Em nói thật nhé! Thực ra thì phân biệt giới tính chim gáy lúc còn nhỏ rất khó chính xác. Việc dễ nhất là khi bẫy ngoài rừnd được nghe tiếng gáy, tiếng gù của chúng với chim mồi nhưng khi bắt về xem tướng mạo thì có những con vẫn giống chim mái ( chim mã mái) mà những chú này lại hay mới chết chứ ạ! nên cách tốt nhất là nuôi nhiều con bổi một lúc ( việc này nên áp dụng cho những người không trực tiếp đi bẫy chọn chim được) rồi theo năm tháng mà chọn lọc dần theo sở thích của mình thôi ạ!

duybeo
23-09-2007, 09:47 PM
tớ cũng đồng ý vớ ý kiến bác NAMNHI.Chim cu gáy rất khó phân biệt trống mái,chủ yếu là lúc bẩy thì mình mới biết đc.Chim cu gáy thì ko cần cầu cao bạn à.cầu sát đáy lồng cũng ok!

truonggianghtv6
18-10-2007, 12:16 AM
Có một thực tế là, Người chơi Gáy rất nhiều năm, cũng không thể đảm bảo rằng ,con gáy mình chọn là đực hoặc mái ( nhiều là 70% thôi ).Và cũng có con Gáy mái vẫn gáy như con đực ( gáy cả năm , giọng rất hay , mùa rực chứng thì gáy rất hay ).

ngoc_minh
18-10-2007, 08:04 PM
Thú thật tôi nuôi cu gáy cũng khá lâu , nhưng phân biệt trống mái cũng rất khó , có lần tôi bẫy ở rừng về được một con to đùng , cứ ngỡ là trống ai ngờ ít hôm sau nó đẻ trứng mới biết là mái , nó cũng gáy cũng gù , nhưng hơi gù thì ít hơn thôi . Có điều chim mái nuôi mau dạn hơn chim trống , nhất là lúc có trứng sắp đẻ ,nó thúc nhiều , có trường hợp mình có thể đụng tay vào nó mà nó vẫn đứng im.
Còn thức ăn cho chim cu ngoài thóc , đậu xanh , hạt kê . lâu lâu bạn nên cho ăn gạo lức chim sẽ xung lên thấy rõ ( lấy một ít thóc bóc vỏ trấu ra , chứ đừng mua lức ở chợ vì lức để lâu có nấm bệnh chim ăn vào dễ ngộc độc ) . Đó là môt số kinh nghiệm của tôi , xin được trao đổi cùng các bạn .

hoangthu
22-10-2007, 08:09 PM
am dang nuôi một con chim gáy non bây giờ đang học gáy.bác nào có kinh nghiệm dạy chim gáy thi mách giùm em với.em cám ơn rất nhiều

Huanpham
07-01-2008, 07:08 PM
Chào các bác mình củng đang đau đầu về việc này. Mình đang cố tìm một cánh đáng tin cậy nhất nhưng chưa có.
Sau đây là một số cánh mình vừa có được (nhưng chưa có thời gian mà kiểm chứng)
- Chân lông (phần cắm vào trong thịt) của chim mái thừong có ngấn, còn chim trống thì không.
- Nếu là chim lớn (bắc ở rừng về) thì xem ở đít nó. đít của con chim mái lớn rộng thường, kim rộng do đẻ.
- Đầu chim mái nếu để ý kỹ thì có 02 sọc , còn chim trống thì không.

Còn về nhìn hình dáng mà phân biệt trống mái thì không thể.

Bác nào có thời gian kiểm chứng giúp nhé.
Cảm ơn nhiều, nhiềuuuuuuuuu

Huanpham
07-01-2008, 07:10 PM
am dang nuôi một con chim gáy non bây giờ đang học gáy.bác nào có kinh nghiệm dạy chim gáy thi mách giùm em với.em cám ơn rất nhiều
Cho nó ở gần một con mồi nào đó (mồi hay, gáy nhiều), nhưng đừng mán gần quá, và không được cho chúng thấy nhau.