PDA

Xem phiên bản đầy đủ : các bác chỉ em cách nuôi cá bảy màu con với

hoangthong19
02-09-2006, 06:11 PM
em nuôi cá bảy màu nó đẻ nhiều lắm nhưn em ko biết cách chăm sóc cá con vậy nên em mong dc các bác chỉ cách nuôi
em xin cám ơn trước

Cây với cá
02-09-2006, 08:30 PM
thì khi cá con ra đời bạn có thể cho cá con sang 1 cái bể có chứa 1 số các loại rong như đại bảo tháp , chồn , ...cho cá cón cái bám và ăn ...tuy nhiên trước tiênbạn nên chọn cập cá bố mẹ thật tốt màu khỏe tướng và đầy đủ chất dinh dưỡng để khi cá con ra đới cơ mai sống sót sẽ cao hơn rất nhiều , mà con con khi mới chào đời rất yếu nên nguồn nước bạn phải bảo đảm là an toàn , cá con khi cho vào bể rong được 1 tuần bạn cóp thể cho nó ăn bobo 1 ít , 2 ngày sau cho ăn ít nữa , và đến gần nữa tháng thì bạn có thể cho ca 1ăn thử ít trùn nhưng cũng cần dậm thên bobo , và đến tháng đầu tiên thì bạn có thể cho ăn trùng thoãi mái , chất lượng nước là đứng đầu trong nuôi dưỡng cá con đá bạn .thân.

bekhoebengoan
02-09-2006, 10:24 PM
cho em hỏi: sau khi con 7 màu mái đẻ thì khoảng bao lâu sau mới đẻ lại vậy mấy bác, con 7 màu mái nhà em mới đẻ dc 4 ngày mà sao em thấy bụng nó hình như đang mang thai lại, em nuôi rất kĩ, ăn uống đầy đủ nên chắc ko có vấn đề j về đường ruột

Cây với cá
03-09-2006, 02:29 PM
thì cá mái vừa đẻ xong trong vóng vài giờ lại mang thai tiếp ( nói vui 1 câu là cá mái mang thai suốt đời)trong vòng vài hôm ta có thể thấy bụng ngay thui , và nếu ta chăm tốt thì 3 tuần thai ngén cá cho ra bầy nữa , nhưng có trường hợp cá mẹ mang thai quá nhiều , như cập 7 màu mái nghệ nhà của CÂY VỚI CÁ đây giờ nó mang thai gần tuần rùi mà vẫn chưa chịu ị đây nè .....mặc dù đã cố gắng cho vào bể rong và cho ra hẳng ngoài trời mà vẫn chưa thấy động tĩnh nào , cá mái to được ngón giữa rùi . đó là do cá mang con nhiều quá ko thể đẻ chữa bình thường như bao con khác , phải chờ đợi , và khi cá đã ị xong thì ........ui thui là con .

baotan267
04-09-2006, 10:23 AM
nhà tớ cũng vậy à, ban đầu nuôi có 5 con vùa trống mái mà sau 1 năm đã có hơn 100 con oai`. Loài này đẽ nuôi mà đẻ tốt nữa, còn bệnh tật thì khỏi lo đi, từ lúc nuôi đến giờ có thấy đâu. mà bạn nên nuôi bằng hồ xi măng là tốt nhât, nhớ cho thêm mấy hòn đá lên rêu và bỏ nhiều rong đuôi chó vào là ok thôi. Lúc cá mái có thai gần đẻ thì bạn nên vuốt nhẹ vào lỗ hậu môn và hai bên bụng đảm bảo đẻ nhanh...

bekhoebengoan
04-09-2006, 02:24 PM
lần trc con cá mái nhà em mang thai, đẻ có 4 cá con.. mấy ngày sau nó chit chắc là do đẻ ko hết hay sao, các bác có fương g fáp fòng tránh tình trạng này dc ko, nếu các đang mang thai mà chết thì mình mổ bắt cá con ra dc ko

lahansaigon
04-09-2006, 07:33 PM
Cá mái chết thì cá con chắc cũng toi rùi bác ơi!!!Thường thì cá 7 màu đẻ khoảng mười mấy con í!!!!!Cá của bác đang đẻ mà bị chết chắc là do cho ăn hoặc nước có vấn đề ấy!!!!
Khi nuôi Cá bảy màu bác nên bỏ rong và bèo vào để khi cá đẻ thì cá con có thể trốn được,mặc khác đây cũng là nguồn dinh dưỡng cho cá con và cá mẹ(nhằm tránh tình trạng ăn con luôn!!!).Bác có thể để cá con chung với cá mẹ nếu như rong và bèo cám nhiều,nếu k bắt cá mẹ và cá cha ra.
Cho cá con ăn bobo(ít thôi,vì loại này dễ gây nguy hiểm cho cá con),bột thức ăn.....Nhìn chung bọn này cũng rất dễ sống,tuy nhiên cũng dễ .....bị ngủm nếu nguồn nước k tốt.
Chúc bạn có đàn cá như mong muốn!!!!

UTC
04-09-2006, 07:55 PM
bảy màu càng đẻ thì số lượng con càng nhiều, kích thước cá con càng nhỏ nhưng ko sao cà vì cá con rất khoẻ.Để cá con trong 3 ngaỳ rồi mới cho ăn bo bo (500vnđ là quá dư cho đàn cá 30 con,nên bỏ ít rong đuôi chồn vào- 1K/bó- cho mát nước).Một tuần là sẽ thấy sự khác biệt,nên thay nước 50% / 3 ngày !!! sau 4 tuần nên cho ăn trùn chỉ ,cá con lớn rất nhanh!

DingCuong
05-09-2006, 08:54 AM
các bác ơi cho em hỏi ở Hà Nội kô có bobo thì em cho cá con ăn gì bây h???mà các bác cho em hỏi cá bảy màu THÁI và cá bảy màu HÀ LAN loại nào hay hơn ạ???

bekhoebengoan
05-09-2006, 10:45 AM
anh dingcuong có hình của 7 màu thái và 7 màu hà lan ko, cho em xem với, em chưa bit mặt mũi 2 con này ra sao cả, em toàn nuôi 7 màu 1.5k ko àh^_^ mà thấy vẫn đẹp và đẻ tốt

DingCuong
05-09-2006, 07:19 PM
anh dingcuong có hình của 7 màu thái và 7 màu hà lan ko, cho em xem với, em chưa bit mặt mũi 2 con này ra sao cả, em toàn nuôi 7 màu 1.5k ko àh^_^ mà thấy vẫn đẹp và đẻ tốt

xin lỗi nha mình kô có hình nhưng mình thấy bảy màu của HÀ LAN màu của nó tươi hơn của THÁI.

UTC
05-09-2006, 08:59 PM
các bác ơi cho em hỏi ở Hà Nội kô có bobo thì em cho cá con ăn gì bây h???mà các bác cho em hỏi cá bảy màu THÁI và cá bảy màu HÀ LAN loại nào hay hơn ạ???
Dùng thức ăn khô cũng tốt mà bạn,nhưng cá sẽ chẫm lớn hơn !!! Nếu cá 7 màu của bạn xịn thế thì cho dùng atemi cho đáng và dễ bảo quản nhưng giá cao ! Còn về 7 màu nào thì mình ko biết ,thật sự mình thích ép cho cá đẻ rồi nuôi cá con,nuôi lớn thả vào hồ rong thôi,mình ko quan tâm cá đẹp sấu quan trọng là thích nuoi cá con:D :D :D
Mình cũng chưa thấy 7 màu HL hay T gì đó vì lâu rồi ko đi chợ cá,bạn úp hình cho mình coi với nhé=P~

DingCuong
07-09-2006, 08:03 PM
Mình kô có hình mà chỉ ra hàng cá thấy họ nói vậy thui minh dể ý thì cũng thấy hai loại khác nhau mà.À mà bạn ui atemi là cái chi thế????mình chưa nghe nói đến cái nè dù đã nghe khá nhìu.Làm ơn cho mình bít nha.Thanks

Devon_Melfice
07-09-2006, 11:59 PM
Bạn kiếm một hòn non bộ cho cá con vào là hay nhất, nó sẽ ăn vi sinh vật trong nước và các loại tảo :). Mình có bể non bộ ngoài sân cá cỏ đông nghẹt luôn, mỗi tội ít chăm sóc nên con nào con nấy đen như cá cống b-(..

DingCuong
12-09-2006, 07:42 PM
Chỉ cần hòn non bộ thôi à bác.có cần hòn non bộ có rong rêu j hông????????À mà bác Devon Melfice bác cho em điện thoại và địa chỉ nhà đi để có j em đến học hỏi kinh nghiệm.Thanks bác

Devon_Melfice
12-09-2006, 08:57 PM
Hì, hòn non bộ để ngoài nắng thì ko có rêu cũng phải thành có rêu bạn ạ, còn rong thì bạn phải cho thêm. Tất nhiên nếu rộng rộng thì càng tốt, chật quá cá dễ nhảy ra ngoài.
Mình ở quận Đống Đa, đt là 0912611043 :D. Nếu có dịp mời bạn qua nhà chơi, bể cá cỏ của mình ko đẹp và cũng hầu như ko còn cá 7 màu nhưng nói chung cũng có nhiều loại, nếu bạn thích cứ vớt vài cặp về nuôi cho vui :). Đặc biệt là mún đầu đỏ, đang muốn vứt xuống cống đây này :))..

os390
14-09-2006, 10:58 AM
Thực ra bảy màu dễ nuôi, nhưng khó nuôi được con đẹp.

Muốn có con đẹp thì phải chọn lựa bố mẹ đẹp. Đặc biệt là con nào đẹp là rất dễ chết.

Bể cá phải có nhiều rong cho cá con bám.

Mình thường cho cá con ăn bằng lòng đỏ trứng gà luộc rồi, nhưng thấy có vẻ không hiệu quả lắm.

Dạo này đang nuôi lại đàn bảy mầu, nhưng không hiểu sao cá bây giờ yếu lắm, rất dễ chết, không giống như hồi bé mình nuôi.

Mình nuôi trong bể xi măng.

diepanh
25-09-2006, 09:19 AM
Thực ra bảy màu dễ nuôi, nhưng khó nuôi được con đẹp.
Muốn có con đẹp thì phải chọn lựa bố mẹ đẹp. Đặc biệt là con nào đẹp là rất dễ chết.
Bể cá phải có nhiều rong cho cá con bám.
Mình thường cho cá con ăn bằng lòng đỏ trứng gà luộc rồi, nhưng thấy có vẻ không hiệu quả lắm.
Dạo này đang nuôi lại đàn bảy mầu, nhưng không hiểu sao cá bây giờ yếu lắm, rất dễ chết, không giống như hồi bé mình nuôi.
Mình nuôi trong bể xi măng.
ok chính xác , chính xác , mình cũng gặp trường hợp như bạn vậy đó , ra tiệm tuyển toàn con đẹp về nuôi , ghép đôi cho tụi nó đẻ thì hai ba ngày sau mấy thằng cá trống đẹp chầu ông bà hết !!!~X( ~X( mình nuôi trong chậu to có trồng hoa súng , nước trong vắt , như nước ở ngoài tự nhiên vậy !!! con mqay61 con trống hơi xấu thì sống khỏe reeeeee không bị gì hết ~X( ~X( ~X( ~X(

DingCuong
25-09-2006, 10:08 AM
ok chính xác , chính xác , mình cũng gặp trường hợp như bạn vậy đó , ra tiệm tuyển toàn con đẹp về nuôi , ghép đôi cho tụi nó đẻ thì hai ba ngày sau mấy thằng cá trống đẹp chầu ông bà hết !!!~X( ~X( mình nuôi trong chậu to có trồng hoa súng , nước trong vắt , như nước ở ngoài tự nhiên vậy !!! con mqay61 con trống hơi xấu thì sống khỏe reeeeee không bị gì hết ~X( ~X( ~X( ~X(
Em nghĩ cá trống các bác tuyển chọn con đẹp về thì đó là cá nhập ngoại nên thích nghi ko được tốt lắm đâu.Còn con xấu xí chắc là giống nội nên sông khỏe re hà.Em cũng thế mà mua một đàn bảy màu về chết dần chết mòn mãi sau mới sống được chút.Còn 7 màu ta thì em chả cần chăm sóc thả nó vào chậu lộc vừng nó sinh sôi ra nhìu lém mà đúng là mắn đẻ lắm =)) =))

Devon_Melfice
25-09-2006, 01:49 PM
Nói chung Chúa trời rất công bằng, con nào xấu thì đc ban cho sức khỏe, con nào yếu hơn thì đc ban cho vẻ ngoài :D..

heoquay
25-09-2006, 02:22 PM
cá bảy màu mình nghe nhười ta nói là cá mái nên lựa đuôi màu xanh thì các thế hệ sau mới đẹp đuọc.va cá con mình nuôi ngay đầu cho it bobo vai ngày sau là có thể cho an trùng.đều bạn nên nhớ là khi cho đẽ bạn nên cho rong vào để cá con có chỗ nấp cá lớn.

jayjay
25-09-2006, 02:51 PM
em nghe nói là bác nuôi cá rất giỏi , bác chỉ cho em thêm 1 ít kinh nghiệm nữa dc ko?

Dr_Martens
28-09-2006, 10:58 PM
MÌnh cũng mới te tua vì đợt cá 7 màu...cũng nhờ anh em diễn đàn giúp đỡ nên giờ ok lắm rồi...:D
Hồ nhõ...dùng lọc đáy...thã 10 cặp vào hồ...giờ chắc khoãng 3 tuần rồi ha Devon_Melfice :-* nước chưa phải thay lần nào...phải nói là rất sạch...cá con thì đầy hồ rồi :x
Bạn nuôi cá 7 màu...nên dùng lọc đáy tốt lắm ...chúc thành công nha:x

blinky
29-09-2006, 10:57 AM
cho mình hỏi là tại sao cá bảy màu nuôi ở nhà ko bự bằng mấy con ở ngoài tiệm mặc dù đã nuôi gần 3 tháng từ lúc tụi nó mới sinh ra ! Ngoài ra có cách nào tránh trường hợp là cá con bị chết lẻ tẻ trong quá trình nuôi . Câu cuối cùng là trùng chỉ có cần phải lựa con nhỏ để cá con ăn ko hay là cứ để vào hồ cho tụi nó tự xử !

Cây với cá
29-09-2006, 11:54 AM
cho mình hỏi là tại sao cá bảy màu nuôi ở nhà ko bự bằng mấy con ở ngoài tiệm mặc dù đã nuôi gần 3 tháng từ lúc tụi nó mới sinh ra ! Ngoài ra có cách nào tránh trường hợp là cá con bị chết lẻ tẻ trong quá trình nuôi . Câu cuối cùng là trùng chỉ có cần phải lựa con nhỏ để cá con ăn ko hay là cứ để vào hồ cho tụi nó tự xử !
cá 7 màu nuôi ở nhà cũng có thể to như cá tiệm thôi BLINKY vì có thể là do chết độ mà BLINKY cho an ko phù hợp hay nước cũng như môi trường ko thích hợp nên dẫn đến việc chậm phát triển của cá , ngoài tiẹem người ta cho ăn như cho lợn ăn ấy và còn có chất kích thích sự thèm đói cũng như màu sắc nên cá mới vượt bậc .
muốn cá ko chết thì BLINKY nên bảo đảm trước hết là vấn đề nước , thứ 2 là thức ăn , đừng khinh thường thức ăn nha thấy cá ăn vài ko sao thì cho lá tốt ....chỉ vì cá có sức đề kháng cao thui ...néu muốn chắc ăn thì nuôi cá con trong nhà và thêm vài cây thủy sinh nha...
CÂY VỚI CÁ thích nhất là câu cuối đó hehehe trùn chỉ mà BLINKY lựa con nào to con nào nhỏ cho cá con thì BLINKY trở thành đại cao thủ thế giới đồ ăn cho cá rùi đó ...hahahah...nói đến cái tân trùn chỉ là biết nó lớn thế nào rùi hẻhehe....cá con đến 10 ngày tuổi thì ăn trùn chỉ như căn chỉ ấy ...

dnphuchau
30-09-2006, 08:25 AM
mình xin góp 1 ý kiến nhỏ là cá con cá lớn điều quan trọng ko kém là phải có máy sủi

Cây với cá
30-09-2006, 11:49 AM
CÂY VỚI CÁ ko nghĩ thế là đều quan trọng đâu DNPHUCHAU vì cá 7 màu sống tần mặt nước mà , mái o2 chỉ cần quan trọng trong lúc bể có quá nhiều cá 7 màu hay dân số cộng sinh cao thui ...

dnphuchau
30-09-2006, 05:13 PM
mình cũng chưa kiểm chứng cụ thể, chỉ là do cảm giác thôi vì đàn cá lớn của mình bán muối hết rồi( nước thả khá nhiều bèo cái chắc do vậy mà mặt thóang ko đủ rộng),còn đàn cá con từ khi có máy sủi vẫn chưa đi em nào, dù sao đây cũng là 1 nguyên nhân làm cho cá chết các bạn có thể kiểm nghiệm

lahansaigon
30-09-2006, 07:53 PM
mình xin góp 1 ý kiến nhỏ là cá con cá lớn điều quan trọng ko kém là phải có máy sủi
Bác chắc k????Theo mình biết thì cá 7 màu có máy sủi k tốt,thậm chí chúng dễ....bị ngủm khi có máy sủi!!!!!!!!K tin cứ hỏi các bác có kinh nghiệm nhá!!!!!!!!!!!!!Đọc kĩ hướng dẫn sử dụng trước khi....phát biểu!!!!!!!!!!!!!!!!!

Devon_Melfice
01-10-2006, 02:04 PM
Hồ nhõ...dùng lọc đáy...thã 10 cặp vào hồ...giờ chắc khoãng 3 tuần rồi ha Devon_Melfice :x
Vâng, chắc đợt đó cá anh bị dịch bệnh thôi mà :D..
Cá 7 màu ngoài tiệm to thì mình nghĩ có thể do nó cho ăn thúc (theo kiểu mén chút nữa thì chết vì sình bụng :D), và ngoài ra trong bể nuôi mật độ quá dày, cá cái ko đẻ đc nên cá cái đúng là nhìn mà thích, nhiều con tròn như quả bóng (nhất là bọn mặt trăng mặt trời).
Mình cũng thấy là cá 7 màu ko quan trọng máy lọc lắm, bọn này tự ngáp đc oxi :)..

HồngDiệp
19-02-2010, 11:12 AM
:-$hihi cầu kỳ quá , 7 màu nhà em đẻ em toàn vớt cá con ra cho vô bể rong la hán vs ít giun(trùn chỉ) rùi ném vô gầm giường thế là xongvài ngày sau bỏ ra tụi nó vẫn sống nhăn

hufahp
19-02-2010, 02:54 PM
:-$hihi cầu kỳ quá , 7 màu nhà em đẻ em toàn vớt cá con ra cho vô bể rong la hán vs ít giun(trùn chỉ) rùi ném vô gầm giường thế là xongvài ngày sau bỏ ra tụi nó vẫn sống nhăn
Đúng rồi. Đơn giản như đan rổ :D
Lười không muốn cá con thì bắt cá mẹ vào cái bể riêng cho nó đẻ. Đẻ xong bắt cá mẹ ra là ok

AK.8
23-08-2010, 12:09 PM
Ngày trước có thằng bạn.Nhà nó có cái chậu bằng tôn để ngoài sân thượng,nó thả cá bẩy màu vào,nào có biết thay nước là gì.Cho ăn vớ vẩn mà nó đẻ dầy như cung quăng.
Xin nó vài con mang về,cũng đẻ ác luôn.
Tiếc là thằng này bây giờ hình như nghiện nặng,ko biết còn sống ko.