PDA

Xem phiên bản đầy đủ : Xin hỏi cách nuôi Cá con bẩy màu ,bình tích

DingCuong
09-09-2006, 08:31 PM
Em đang có một bầy cá con gồm bẩy màu ,bình tích .Em thả chúng vào một chậu sứ có một chậu rong.Mùa đông sắp đến rùi các bác làm ơn cho em hỏi làm cách nào để chúng lớn nhanh bi h .Em cho chúng ăn thức ăn khô nhưng mà bọn bình tích con lớn nhanh hơn các bác ạ,còn bọn bảy màu thì vẫn bé tí.Mà trời sắp trở rét rùi liệu chúng có die ko ạ ,kinh nghiệm của em thường ko giữ được chúng qua mùa đông(chúng cứ chết dần chết mòn).Các bác có cách nào giúp em giữ nguyên đội hình qua mùa khắc nhiệt này không??????~X( ~X( .Các bác giúp em nhanh với.

Devon_Melfice
09-09-2006, 11:44 PM
Theo mình muốn qua mùa đông chỉ có cách là bắt cá vào bể kính, sắm một cây sưởi và bỏ nhiều rêu thôi :)..
Cá mình nuôi ngoài hòn non bộ, đến mùa đông cũng ko mang vào nổi, chết quá trời..

nhoccan
10-09-2006, 04:34 PM
nếu bạn sợ mùa đông trời rét thì bạn có thể mua cay sưởi ấm cho chúng đi hình như chỉ có 60k đỗ lại àh

lahansaigon
10-09-2006, 07:26 PM
E nghĩ mùa đông cũng k thành vấn đề với các loài cá lắm!!!!Bác có thể tăng cường bỏ cây,rong.....hoặc làm theo cách như nhóc cần làm cũng dc!!!!Nhưng nhìn chung mình nghĩ k ảnh hưởng lớn đâu!!!!
DingCuong có thể tăng cường cho ăn lăn quăn và bobo(trứng nước),cá 7 màu cũng lớn nhanh lắm,đừng để ý nó nhìu,một lúc nào đó để ý lại thì....hoảng hồn!!!!he...he...

bekhoebengoan
10-09-2006, 09:09 PM
nếu ko có cây sưởi thì có cách nào để đièu chỉnh nhiệt độ hồ cá ko mấy bác
có thể làm tăng giảm nhiệt độ = cách cho thêm nước lạnh (nóng) vào bể ko

thanhliêm
10-09-2006, 09:20 PM
Đối với 7màu và bình tích con, các bạn có thể cho ăn thúc: nhỏ thêm vài giọt mỡ nước, đừng nhiều vì có thể làm dơ nước. Khi cho ăn phải cho lượng bobo dư nhiều nhiều một chút, thì dù có no cá con thấy bọn chúng chướng mắt, nó cũng đớp cho bõ ghét đấy bạn ạ!

thanhliêm
10-09-2006, 09:28 PM
Đối với bọn cá con này, bạn nên cho chúng ăn thúc thôi bạn ạ! Bạn nhỏ vài giọt mỡ nước thêm vào khẩu phấn ăn của chúng, đừng cho nhiều quá sẻ làm cho nước dơ đấy bạn. Khi bạn cho ăn, bobo bạn cho nhiều hơn bình thường để lúc nào cá cũng có thức ăn, dù chúng có no, chúng thấy bobo bơi qua bơi lại, chúng cũng đớp ăn cho bỏ ghét! Hì....hì!:laughing: :laughing: :laughing: :laughing: :laughing: :laughing:

thanhliêm
10-09-2006, 09:38 PM
Muốn làm lạnh nước thì dể rồi, mình cho một cục nước đá vào bao nilon buộc lại thả vào bể nuôi cá theo dõi nhiệt kế thế là xong. Muốn làm nóng nước, thì chỉ có cách là sưởi nước mà thôi bạn ơi: bằng cây sưởi, thắp đèn halogen, cao áp( chắc hao điện lắm à nha!)

Devon_Melfice
10-09-2006, 10:10 PM
nếu ko có cây sưởi thì có cách nào để đièu chỉnh nhiệt độ hồ cá ko mấy bác
có thể làm tăng giảm nhiệt độ = cách cho thêm nước lạnh (nóng) vào bể ko
Làm lạnh bằng nước nóng hay nước lạnh thì dễ bị đột ngột và ko đc lâu bền (nhiệt độ sẽ tăng/giảm nhanh chóng và cũng sẽ nhanh chóng trở lại nhiệt độ ban đầu). Chưa kể có người vừa đổ nước sôi vừa xem TV, kết quả là con cá rồng ra đi với một mảng lưng ko còn vẩy đấy :D..

akira
10-09-2006, 10:35 PM
Xin có chút ý kiến. Lúc đến mùa đông thì tụi nó cũng lớn rồi mà. Hi hi đùa tí.

thànhcông
11-09-2006, 07:22 AM
Trên mình bắt đầu lạnh rồi, mình để 26độ rồi cho nguyên cây sưởi vào hồ ximăng 80*80*40, sờ tay vào ấm lắm, nhưng mà tốn điện lắm, nhìn công tơ quay rồi rờ tay vô túi thấy sót sót.

DingCuong
12-09-2006, 07:24 PM
Cám ơn các bác đã góp ý ở đây thời tiết vớ vẩn quá vừa hôm trước lạnh bi h lại nắng rùi em mong là cá sẽ lớn kịp mùa đông để đỡ die.

thanhplayboy
20-04-2008, 09:31 PM
chào mọi người !
mình có câu hỏi nhờ mọi người giúp mình với

Mình có nuôi một vài chú bẩy màu , nhưng mà không hiểu tại sao đuôi của một vài con bị mất màu dần trở nên màu trắng đục ,sau đó đuôi của nó bị nát dần ra , ít tiếng sau thì nó chết , mình muốn biết cá của mình bị bệnh gì ? và chữa trị như thế nào ? rất mong sự giúp đỡ của mọi người !
Mình xin cảm ơn trước !

loveall
21-04-2008, 12:59 AM
Đó là bệnh thối vây ,, xảy ra ở hầu hất các loài cá, và cách chữa trị thì trên diễn đàn có , bạn chịu khó tìm đọc.

thanhplayboy
22-04-2008, 10:11 PM
rất cảm ơn bạn ,minh đã tìm được câu trả lời trên diển đàn rồi ,mình sẽ mua thuoc về chưa cho chúng

hikaruvn2004
22-04-2008, 11:30 PM
đây là cahc1 mình mới học được của anh em trên diên đàng cho cá bảy màu sống qua mùa đông nè. Lấy 1 cái chay rồi cho bóng đèn vào trong. Ngâm chai xuống bể nha. 1 góc nào đó thôi sau đó thắp dèn lên là ok vừa có dèn coi cá vừa làm sưởi luôn. em nào lạnh thì bi lại gần. em nào nóng thì bơi ra xa.Mình làm rồi cung hay lắm bạn có thể sài cahc1 này nếu cá ko lơn kip mùa đông

thanhplayboy
25-04-2008, 09:19 AM
uh cách đó cũng hay lắm ! mình thử rồi ,cá chết không còn một con , Bạn có biết tại sao không ? vì tròi lạnh quá mà ! vì vậy cứ mua sưởi là tốt nhất , nhưng tất nhiên là phải lo cho mình một số kinh phí vừa đủ rồi!

crara
06-08-2013, 03:44 PM
không sao đâu bác có thể dùng xốp hoặc vải ốp xung quanh hoặc phủ lên trên cũng được,néu thấy xấu chi ốp vào ban đêm hoặc lục lạnh quá thôi!có tiền thì mua cây sưởi cũng được nhưng mà hơi tốn tí!!

clevernmc
30-09-2013, 08:03 PM
mùa đông ở hn thì chỉ có cắm sưởi thôi, k thì cũng rụng hết :D, phải những hôm nào 6 7 độ thì :D..............