PDA

Xem phiên bản đầy đủ : Thắc mắc về lưới che nắng cho cây Lan, liệu có che luôn mưa?

x-youtoo
23-04-2012, 10:12 AM
Mình hiện có 1 khoảng không ở sân thượng, đã có dàn giáo và 4 cột trụ bê tông nên yên tâm về sự chắc chắn. Hướng nhà thuộc hướng Nam và hai bên hông thì tường nhà bên cạnh đã che.

Hiện khoảng không trên nóc chưa che chắn gì cả, vậy xin hỏi:

1. Nếu mình lắp mái tôn >>> che hết nắng nhưng lại che được mưa (ở Sài Gòn sắp vào mùa mưa) hoặc dùng mái tôn sáng lợp (nhưng ánh nắng sẽ vẫn gắt nếu có - mình đã thử rồi, nắng gắt lắm), cách này không khả thi do mình trồng chủ yếu là Vanda, den nắng, Cat ... do yêu cầu về nắng cao.

2. Dự tính dùng lưới che nắng của Thái nhưng khoản về nước mưa liệu có che luôn được không hay vẫn thấm ạ? Bác nào dùng rồi xin cho ý kiến với, mình đang phân vân cái dzụ này.

Vì ở Sài Gòn thỉnh thoảng có mưa nhỏ nhưng dai ... nước sũng nhiều quá >>> chết cây mất =((

Cám ơn các bác chia sẻ thông tin ạ.

lulu
23-04-2012, 02:22 PM
Nếu cụ trồng hồ điệp thì mới cần che mưa, chứ các loại khác không cần đâu cụ ạ, vì trồng SG đa phần trồng bằng giá thể thông thoáng (than củi, dớn sợi - rễ dương xỉ), nếu bác có phủ sơ dừa hay rong biển bên trên để giữ ẩm vào mùa khô thì khi mùa mưa lấy mấy thứ này ra... không sợ úng đâu.
Che bằng lưới ở SG có mấy ưu điểm.
- Thứ nhất, ngày mưa khỏi phải tưới;
- Thứ hai, tạo được môi trường thông thoáng (vì nếu che bằng tôn sáng thì ít thoáng hơn dễ sinh bệnh, và đôi khi giá thể không khô --> rễ kém phát triển, nhất là địa hình nơi đó có hai tường kín hai bên).
Chỉ có một nhược điểm là khi trời đang mưa không ngắm lan được...

NGOCUONG
23-04-2012, 03:40 PM
Theo kinh nghiệm của mình, kể cả với hồ điệp, càng chơi tôn sáng càng "đi" nhiều, bởi giống như hiệu ứng nhà kính vậy, rất nóng.Đi tham quan vài khu lan công nghiệp người ta chỉ che tấm ni lông trắng ở chỗ trồng lan (ở trên vẫn là lưới lan) và quạt gió thông hơi thì chạy ầm ầm suốt ngày.
Còn để mưa tự nhiên, nhất là những trận mưa đầu mùa thì thường thối ngọn, thối lá (nhất là cattlaya và hồ điệm) nhưng theo kinh nghiệm của bác cù truyền lại, và mình thấy cũng hiệu quả : là ngay sau khi mưa, phun nước tưới ngay để pha loãng chất độc, a xít trong không khí bị mưa mang theo -> thành các chất dinh dưỡng cần cho cây -> cây đầu mùa mưa lên rất đẹp.

Nói chung, cũng không có gì lắm đâu, đừng có sợ quá, cứ trồng đi sau ba năm, số cây đã chết bằng số cây còn trong vườn là bạn đã thành cao thủ rồi đấy!

x-youtoo
23-04-2012, 04:06 PM
Nếu cụ trồng hồ điệp thì mới cần che mưa, chứ các loại khác không cần đâu cụ ạ, vì trồng SG đa phần trồng bằng giá thể thông thoáng (than củi, dớn sợi - rễ dương xỉ), nếu bác có phủ sơ dừa hay rong biển bên trên để giữ ẩm vào mùa khô thì khi mùa mưa lấy mấy thứ này ra... không sợ úng đâu.
Che bằng lưới ở SG có mấy ưu điểm.
- Thứ nhất, ngày mưa khỏi phải tưới;
- Thứ hai, tạo được môi trường thông thoáng (vì nếu che bằng tôn sáng thì ít thoáng hơn dễ sinh bệnh, và đôi khi giá thể không khô --> rễ kém phát triển, nhất là địa hình nơi đó có hai tường kín hai bên).
Chỉ có một nhược điểm là khi trời đang mưa không ngắm lan được...

Theo kinh nghiệm của mình, kể cả với hồ điệp, càng chơi tôn sáng càng "đi" nhiều, bởi giống như hiệu ứng nhà kính vậy, rất nóng.Đi tham quan vài khu lan công nghiệp người ta chỉ che tấm ni lông trắng ở chỗ trồng lan (ở trên vẫn là lưới lan) và quạt gió thông hơi thì chạy ầm ầm suốt ngày.
Còn để mưa tự nhiên, nhất là những trận mưa đầu mùa thì thường thối ngọn, thối lá (nhất là cattlaya và hồ điệm) nhưng theo kinh nghiệm của bác cù truyền lại, và mình thấy cũng hiệu quả : là ngay sau khi mưa, phun nước tưới ngay để pha loãng chất độc, a xít trong không khí bị mưa mang theo -> thành các chất dinh dưỡng cần cho cây -> cây đầu mùa mưa lên rất đẹp.

Nói chung, cũng không có gì lắm đâu, đừng có sợ quá, cứ trồng đi sau ba năm, số cây đã chết bằng số cây còn trong vườn là bạn đã thành cao thủ rồi đấy!

Cám ơn những lời vàng ngọc của hai bác.

Số là mình cũng chia ly 20% số Lan mới mua rồi, bệnh chủ yếu là thối rễ, đen, mềm nhũn lá và gốc ... nên tinh thần có phần hơi nản ...

Nên vẫn còn áy náy cái vụ ngập nước (chủ yếu vẫn thêm xơ dừa lên trên bề mặt than và dớn cọng (rễ cây dương xỉ)

Nay nhờ 2 bác tiếp sức, chả khác nào Vanda bón NPK 30-10-10 :)

Chắc nhanh chóng chuyển 24 cây lan các loại (chủ yếu là Vanda, Den nắng ...) từ giếng trời lên sân thượng, vì mùa này mưa hơi nhiều.

Chắc phải để cho mấy đứa con nhà giàu chịu nắng mưa cho ... sau này chắc hoa đẹp lắm đây.

lulu
24-04-2012, 11:47 AM
Cụ này nói quá... Thế thì người mới vào làng có mà bỏ chạy hết à!
Hồi trước có topic nào đó, cụ bảo rằng sau 3 năm mới biết được người đó có bị thực sự "nghiện" hay không, còn mới đầu thì chưa nói được gì... Có nghĩa là trong thời gian đó, đôi khi lan không chết mà là chán, ngán, cho chiến hữu, chuyển sang "trồng cây gì, nuôi con gì" đó khác.
Cụ x-youtoo cứ yên tâm, làm gì có cái kiểu chết nhiều như vậy, thực ra muốn một cây lan chết đi cũng khó lắm đấy...

MAVOI
24-04-2012, 12:58 PM
Theo kinh nghiệm đời thường của mình thì nên che bằng tấm nhựa xuyên sáng màu xanh cho đẹp mắt . nhưng đầu tiên phải làm một thí nhiệm , bạn dùng một que tre cắm gữa nhà ngang tầm cột , trên ngọn cắm một cái túi ni lông , ngồi cả ngày nhìn xem cái túi nó bay về hướng nào , bên phải hay bên trái , trước hoặc sau , để biết được hướng gió hắt vào nhà , sau đó thiết kế làm mái lợp kiểu vảy cá là những miếng nhựa rộng khoảng 80cm độ dài tùy ý , lợp trồng lên nhau , độ dốc khoảng 3>5 độ tùy ý vì càng dốc mái càng sạch bẩn và thoát nước nhanh , lớp cách lớp khoảng 20cm , các lớp khớp vào nhau khoảng 10cm , chú ý lợp mái xuôi hướng gió đó là khi có mưa gió nó sẽ tạt xuôi theo chiều dốc của mái không lọt qua khe mái hắt nước mưa ngược vào vườn đảm bảo an toàn mà thông thoáng , còn lại về vấn đề tưới lan thì tùy bạn , nước máy 100 % cho nó sạch sẽ và ổn định . nếu bạn ở trong nam mà lắp hệ thống tưới phun sương tự động thì trong chậu giá thể của cây đơn thân bạn nên trồng 100% là không khí , vì không khí thoát nước tốt nhất mà luôn có độ ẩm trong lòng chậu đất nung , như tôi mùa này ngày tưới khoảng 5 lần mỗi lần 15 phút lần đầu khoảng 7 giờ sáng , lần cuối khoảng 5 giờ tối , đảm bảo chết biết liền

x-youtoo
24-04-2012, 01:30 PM
Cụ x-youtoo cứ yên tâm, làm gì có cái kiểu chết nhiều như vậy, thực ra muốn một cây lan chết đi cũng khó lắm đấy...

Uầy, cám ơn bác đã chỉ dẫn nhiệt tình.

Đam mê và kiên trì thì mình cũng có, nhưng mới có 5 tháng mà chết 6 cây do ủng nước ... nên có vẻ hơi oải, không phải vì không yêu nữa, nhưng không muốn "người mình yêu" cứ mãi vì mình mà chết.

---------- Bài viết thêm vào lúc 01:30 PM ---------- Bài viết trước được viết vào lúc 01:29 PM ----------

Theo kinh nghiệm đời thường của mình thì nên che bằng tấm nhựa xuyên sáng màu xanh cho đẹp mắt . nhưng đầu tiên phải làm một thí nhiệm , bạn dùng một que tre cắm gữa nhà ngang tầm cột , trên ngọn cắm một cái túi ni lông , ngồi cả ngày nhìn xem cái túi nó bay về hướng nào , bên phải hay bên trái , trước hoặc sau , để biết được hướng gió hắt vào nhà , sau đó thiết kế làm mái lợp kiểu vảy cá là những miếng nhựa rộng khoảng 80cm độ dài tùy ý , lợp trồng lên nhau , độ dốc khoảng 3>5 độ tùy ý vì càng dốc mái càng sạch bẩn và thoát nước nhanh , lớp cách lớp khoảng 20cm , các lớp khớp vào nhau khoảng 10cm , chú ý lợp mái xuôi hướng gió đó là khi có mưa gió nó sẽ tạt xuôi theo chiều dốc của mái không lọt qua khe mái hắt nước mưa ngược vào vườn đảm bảo an toàn mà thông thoáng , còn lại về vấn đề tưới lan thì tùy bạn , nước máy 100 % cho nó sạch sẽ và ổn định . nếu bạn ở trong nam mà lắp hệ thống tưới phun sương tự động thì trong chậu giá thể của cây đơn thân bạn nên trồng 100% là không khí , vì không khí thoát nước tốt nhất mà luôn có độ ẩm trong lòng chậu đất nung , như tôi mùa này ngày tưới khoảng 5 lần mỗi lần 15 phút lần đầu khoảng 7 giờ sáng , lần cuối khoảng 5 giờ tối , đảm bảo chết biết liền

Cám ơn bác đã chia sẻ kinh nghiệm, để mình nghiên cứu kỹ cách hướng dẫn của bác xem có thể áp dụng được ở nhà mình không. Vì nhà ở của mình thì lại là hướng Chính Nam ba hướng còn lại thì bị che hết cả.

MAVOI
24-04-2012, 02:54 PM
nếu nhà bạn lọt thỏm vào giữa hai nhà cao tầng thì nên để ý bức hai bức tường hai bên bạn sơn màu trắng để đón thêm mấy tiếng ánh sáng nữa , ánh sáng tán xạ này rất có lợi cho lan , nếu nhà bạn như thế thì hơi bị thiệt khi trồng lan , thời gian chiếu sáng bị thiếu , cường độ chiếu sáng lại quá mạnh về trưa , nếu bạn quá giảm độ xuyên sáng buổi trưa , cây lên dài mượt nhưng yếu , nhưng lại hợp khi kích thích ra hoa của ngọc điểm , cứ tìm thêm tư liệu một thời gian nữa rồi hẵng hạ thủ công phu kẻo làm đi làm lại nhiều lần

x-youtoo
24-04-2012, 05:02 PM
nếu nhà bạn lọt thỏm vào giữa hai nhà cao tầng thì nên để ý bức hai bức tường hai bên bạn sơn màu trắng để đón thêm mấy tiếng ánh sáng nữa , ánh sáng tán xạ này rất có lợi cho lan , nếu nhà bạn như thế thì hơi bị thiệt khi trồng lan , thời gian chiếu sáng bị thiếu , cường độ chiếu sáng lại quá mạnh về trưa , nếu bạn quá giảm độ xuyên sáng buổi trưa , cây lên dài mượt nhưng yếu , nhưng lại hợp khi kích thích ra hoa của ngọc điểm , cứ tìm thêm tư liệu một thời gian nữa rồi hẵng hạ thủ công phu kẻo làm đi làm lại nhiều lần

Cám ơn bác nhiều, chắc cứ từ từ để xem có khuyết điểm nào rồi từ từ điều chỉnh.

Hiện đang tính che bằng lưới che nắng 50% để giảm nắng giữa trưa (tạm vậy)

NGOCUONG
25-04-2012, 11:24 AM
Theo quan điểm riêng của em (xuất phát từ nghề kiếm cơm) :
Em "cực lực phản đối" việc che nắng cho cây bằng tôn nhựa mầu xanh lục, lý do là: tôn nhựa mầu xanh lục chỉ có tác dụng đánh lừa cảm giác làm cho không gian có vẻ mát hơn mà thôi còn chẳng có lợi gì cho cây cả! Các bác cũng biết ; Quang phổ ánh sáng gồm 7 màu đỏ, cam, vàng, lục, lam, chàm, tím; Các bề mặt vật chất có màu là do vật chất đó phản xạ lại màu đó, còn các màu khác được hấp thu (phản xạ hết các màu cho ra mầu trắng, hấp thu hết các màu thì ra mầu đen), tương tự cây cối (trong đó có cả lan) dùng chất diệp lục để quang hợp có nghĩa là nó dùng hết các loại ánh sáng khác để tạo chất dinh dưỡng trừ ánh sáng mầu xanh lục thì phản xạ lại để ta nhìn thấy. Bây giờ ta che nắng bằng tôn sáng mầu xanh lục chẳng khác gì ta bắt nó phải nhận thứ anh sáng mà nó không cần :crying::crying::crying:
Thật ra vấn đề này em chưa thử (và chắc không bao giờ thử); bác nào đã "lỡ" dùng tôn sáng mầu xanh lục có thể thí nghiệm với đối chứng và cho ý kiến nhé.
Thân

MAVOI
25-04-2012, 01:06 PM
Đại ca đã "cực lực phản đối" thì em chui vào góc luôn , nhưng em xin có ý kiến , bản thân phong lan phụ sinh ở tầng dưới tán lá rừng , nơi mà ánh sáng yếu bị khúc xạ bởi nhiều tán lá cây chủ nên ánh sáng xanh luôn nhiều hơn cả , điều đại ca nói rất có lý , sự mất cân bằng cường độ quang phổ rất có thể gây lại cho cây , nhưng có một các ca đơ làm rồi cây lên vẫn rất xanh tốt mấy năm rồi , em quên mất số điện thoại rồi chỉ nhớ tên là Tuấn nhà ở ngoài bãi long biên hà nội , hay spam bài bên dalatrose.com , có ảnh chủ nhân mái che luôn nè
hắn đang sở hữu cây hài râu in đô , em ..... =P~

vinhlisheng
25-04-2012, 05:02 PM
Bởi các bác rôm rả quá nên em cũng đóng góp chút. Nhà em trồng tầng 3 bằng mái lợp nhựa xanh nhưng có hắt nắng đông, 20 chậu hồ điệp các loại, 1 chậu hài đỏ son, 1 khóm HT ngọc trúc và các loại cây khác mà em nó phát triển tốt nhiều năm nay. Lưu ý, hắt nắng Đông